Nhờ thông não về VR h có nên mua không - Page 2 - vozForums
vozForums

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Thiết bị di động

Thread Tools
Old 05-04-2017, 13:15
luongdono luongdono is offline
Senior Member

Re: Nhờ thông não về VR h có nên mua không

Quote:
Originally Posted by tiachop22 View Post
Mình cũng rất thích VR, mua trải qua nhiều loại kính rồi và có một chút kết luận cá nhân như sau:

loại 1: không nên mua, mình thử từ loại 100k cho đến Gear VR của samsung, chất lượng đều tệ vì screen door effect rất rõ, nếu chơi game thì bạn có thể tạm quên nhưng coi phim thì tệ thôi rồi.

Loại 2: Remax RTV03 bạn nói, dùng không khác gì loại 1, chỉ có điều không cần mua thêm đt vì nó đã bán luôn cái đt cho bạn và giới hạn vẫn là điểm ảnh, nhìn thấy rất rỗ ( nó quảng cáo 4K chứ khi dùng mình đoán chỉ là màn hình FullHD.

Loại 3: HTV vive, Oculus, hỗ trợ tốt tương tác ảo, dùng thấu kính tách rời nên khi chỉnh cho phù hợp với mắt chính xác hơn, nhưng điểm ảnh vẫn thấy bạn nhé, chưa thật sự tốt.

Nếu đưa tiêu chí nào cho VR lên hàng đầu thì mình nghĩ phải giải quyết giới hạn điểm ảnh trước đã, nhìn xấu thì trải nghiệm ko nổi, chưa kể cái ô điểm ảnh của 2 mắt khi gộp lại làm 1 trong não nó ko thật sự khớp, và nó cũng là nguyên nhân gây đau đầu.

Ngoài mấy dòng trên ra thì mình có dùng thêm mấy con, là sony hmz-t3w, Avegant Glyph và Pimax 4K

sony hmz-t3w: thực tế ra đời cũng lâu rồi, nhưng mình cũng đưa vào đây nếu bạn muốn săn hàng cũ, chất lượng tạm ổn, màu sắc hình ảnh ít thì nó cũng đẹp hơn loại 1 và 2, dùng xem phim thì OK, chơi game thì hơi thiếu các cảm biến hỗ trợ.

Avegant Glyph : không nhìn thấy điểm ảnh, nhưng hình ảnh của nó thể hiện khá là nhỏ chứ không đắm chìm như quảng cáo, đeo vào giống như bạn ngồi trước màn hình 40 inch cách xa 2m, nếu mua để xem cái gì bí mật thì được, giá khá cao.

Pimax 4K: cho đến bây giờ mình đánh giá con này là ngon nhất, đúng nghĩa màn hình 4K, xem không thấy hạt, màn ảnh rộng, tuy nhiên vẫn dừng ở mức xem video thôi, chơi game thì dễ nhức đầu vì giới hạn của màn hình 4k mình nghĩ nó dừng ở mức 60Hz, chưa kể dùng giao tiếp HDMI thì chắc được 30fps, nên quên nó nếu mua chơi game, nhưng để coi video thì đẹp thôi rồi, đáng để đầu tư.
yêu bác thế nị, loại 1 loại 2 em nghĩ cũng ko quan tâm lắm, mình để ý loại 3 vậy

3 con bác giới thiệu theo mức giá khảo trên amazon:

Avegant Glyph: $550
Pimax 4K: $600

Còn con hàng sony hmz-t3w thì hết hàng toàn tập, giá trên mạng ko thống nhất.

Về cơ bản em thấy 2 con trên giá cả ngang ngửa với bọn htc và Oculus . Về cơ bản đều vào tầm > 15 củ.

bro dùng thử 2 con này có bị dính vụ nhức đầu không ạ, em bị cận nó có tùy chỉnh thấu kính để phụ vụ người cận ko ạ

Hỏi biết thế thôi, mua thì chắc cũng phải từ từ
Reply With Quote
Old 05-04-2017, 16:41
tiachop22's Avatar
tiachop22 tiachop22 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to tiachop22

Quote:
Originally Posted by luongdono View Post
yêu bác thế nị, loại 1 loại 2 em nghĩ cũng ko quan tâm lắm, mình để ý loại 3 vậy

3 con bác giới thiệu theo mức giá khảo trên amazon:

Avegant Glyph: $550
Pimax 4K: $600

Còn con hàng sony hmz-t3w thì hết hàng toàn tập, giá trên mạng ko thống nhất.

Về cơ bản em thấy 2 con trên giá cả ngang ngửa với bọn htc và Oculus . Về cơ bản đều vào tầm > 15 củ.

bro dùng thử 2 con này có bị dính vụ nhức đầu không ạ, em bị cận nó có tùy chỉnh thấu kính để phụ vụ người cận ko ạ

Hỏi biết thế thôi, mua thì chắc cũng phải từ từ
Giá không cao vậy đâu, tầm hơn 10tr thôi.

con Glyth dùng thì thôi, nếu nói về sử dụng thì nó không đáng mua tí nào, dùng hơn 1 giờ 2 tai rất đau giống như bạn bị bóp đầu do cơ chế nó kẹp vào đầu để giữ vị trí, miếng kê mũi cũng gây đau và đặc biệt nó phải đúng tầm mắt mới thấy rõ, chỉ cần chệch lên hay xuống 1 ít là nhìn khó chịu, nói chung là dạng phát triển chưa tới.

Pimax mình chưa dùng thời gian đủ dài để đề cập nó có chóng mặt hay không vì mình chỉ dùng nó lúc đi sự kiện bên TQ, nhưng chất lượng của nó đáng quan tâm, hi vọng phiên bản Pimax 8K hoàn thiện hơn ở bộ phận kết nối, nó phải dùng Displayport thì may ra mới gánh được 2 màn hình 4K.
Reply With Quote
Old 05-04-2017, 19:55
trd.lf trd.lf is offline
Member

Theo mình là không nên nhé
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules