[IMF] Bảng xếp hạng GDP thu nhập bình quân đầu người các quốc gia trên thế giới năm 2012 - So sánh Việt Nam và các nước châu Á - Page 15 - vozForums
vozForums

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™ > Điểm báo

Thread Tools
Old 17-03-2013, 20:41
duckbt's Avatar
duckbt duckbt is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to duckbt Send a message via AIM to duckbt Send a message via Yahoo to duckbt
Re: [IMF] Bảng xếp hạng GDP thu nhập bình quân đầu người các quốc gia trên thế giới năm 2012 - So sánh

Quote:
Originally Posted by Paul Krugman 222 View Post
Tiện thể mình đính kèm một đoạn giáo trình của trường MIT về tăng trưởng kinh tế cho các bạn tham khảo nhé ( đồng thời cũng để cho bạn nào bảo chương trình học ở Việt Nam nặng có thể tham khảo luôn ).
cao siêu quá mình ko với tới
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 20:42
Vua Rồng's Avatar
Vua Rồng Vua Rồng is offline
Senior Member

Re: [IMF] Bảng xếp hạng GDP thu nhập bình quân đầu người các quốc gia trên thế giới năm 2012 - So sánh

Quote:
Nó khá vớ vẩn như cách trình bày quen thuộc của sinh viên Việt Nam, chỉ hiểu sơ sơ chứ kỳ thực chưa từng học cho tử tế. Bài kia chủ yếu là thông tin lượm lặt từ báo chí, kể một lô một lốc về những mặt trái của xã hội. Mục đích là kể cho nhiều chứ không nêu bật được ý cần nói. Cái này là kỹ năng căn bản, tôi không hiểu là những bạn như này viết luận văn nó như thế nào.
Tôi lấy ví dụ, về tăng trưởng, lý thuyết căn bản của nó là gì, dựa vào mô hình gì, tính toán ra sao mới đi tới kết luận. Bạn có thể rất thông minh, nhưng sự thông minh của bạn không thể so sánh với thành tựu của khoa học kinh tế hàng trăm năm qua. Các chuyên gia kinh tế ( kể cả giả danh lẫn có thực tài ) , khi viết bài trên báo đều cố giản lược phần nỗi của tảng băng chìm, với những phương trình toán học phức tạp phía sau. Điều này khiến cho nhiều người lầm tưởng rằng chỉ đọc báo là có thể chém gió được.
Tiện thể mình đính kèm một đoạn giáo trình của trường MIT về tăng trưởng kinh tế cho các bạn tham khảo nhé ( đồng thời cũng để cho bạn nào bảo chương trình học ở Việt Nam nặng có thể tham khảo luôn ).
=))
Chú đang là sv à?

Chú biết mấy cái giáo trình đó lúc áp dụng ra thực tế nó khác thế nào không? Chú đi làm chứ đừng nói gì đến điều hành kinh tế mà mang sách với công thức ra chúng nó cười vào mặt cho ấy. Cứ ngồi dựa vào mấy cái công thức với biểu đồ của chú mà điều hành được thì thằng éo nào nó cũng làm thống đốc ngân hàng nhà nước hết rồi =)).

Còn tiếp, ở trên forum này và dưới góc độ người dân thì nhìn nhận kinh tế phải bao gồm chung những vấn đề chính trị - xã hội vào nữa. Cách viết cũng phải dễ hiểu, đơn giản với cả những người không biết gì về kinh tế, chú mà cứ mang công thức ra chúng nó ị vào mồm chú ấy
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 20:54
Paul Krugman 222 Paul Krugman 222 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Vua Rồng View Post
=))
Chú đang là sv à?

Chú biết mấy cái giáo trình đó lúc áp dụng ra thực tế nó khác thế nào không? Chú đi làm chứ đừng nói gì đến điều hành kinh tế mà mang sách với công thức ra chúng nó cười vào mặt cho ấy. Cứ ngồi dựa vào mấy cái công thức với biểu đồ của chú mà điều hành được thì thằng éo nào nó cũng làm thống đốc ngân hàng nhà nước hết rồi =)).

Còn tiếp, ở trên forum này và dưới góc độ người dân thì nhìn nhận kinh tế phải bao gồm chung những vấn đề chính trị - xã hội vào nữa. Cách viết cũng phải dễ hiểu, đơn giản với cả những người không biết gì về kinh tế, chú mà cứ mang công thức ra chúng nó ị vào mồm chú ấy
Mình đã viết hết sức dễ hiểu và đơn giản hết mức. Mình biết VOZ vốn dĩ là nơi vui chơi giải trí, không phải nơi để tranh luận về học thuật. Nhưng mình có cái bệnh ngứa mắt là phải nói. Mình không thích cái sai nó lan ra để tự nhiên nó thành cái đúng.
PS: áp dụng thế nào hãy hỏi những người đã viết ra nó ấy
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:29
Flying With Wing's Avatar
Flying With Wing Flying With Wing is offline
Senior Member

Re: [IMF] Bảng xếp hạng GDP thu nhập bình quân đầu người các quốc gia trên thế giới năm 2012 - So sánh Việt Nam và các nước châu

Cha cha, bạn paul gì lòi ra chỗ ngu rồi giờ sủa bậy giữa chốn đông người hả?

Nhục chưa

Còn bạn nào nói về vụ HSBC thì tóm gọn như thế này, HSBC bị bùm trong vụ bảo việt, chiếm lượng cổ phần tương đương 35%, báo cáo tài chính của bảo việt ai làm trong trader đều biết.
Đăng tin trên hệ thống báo chí để dễ rút êm bằng con đường thoái vốn.

Còn SP, thì bạn nào làm trong ACB kiểm chứng dùm, xem mình có thuộc loại là "trẻ ranh bàn chuyện kinh tế" như bạn paul nói hay không.
SP mua lượng cổ phiếu 30% tại ACB, và cơ cấu giải quyết nợ cũng như mức trần lãi suất huy động và chiến lược huy động được SP chỉ đạo trực tiếp cho ACB ngay khi vụ bầu kiên nổ ra.

Còn với anh Paul: anh đem sách ra hả?
Trời ơi!
Trơi ơi!
Tôi sợ quá sợ quá
Tôi chạy xe ôm, có học kinh tế gì đâu, vĩ mô là gì, ăn được không, chừng nào ăn được thì bàn tiếp.
Tên này gặp trong thread phá giá tiền tệ và cả clone trong thread vàng, luôn kêu gọi tâm lý ủng hộ và làm theo quan điểm của chính sách tiền tệ nhà nước các bạn ạ
Các bạn nhớ tin lời bạn Paul, bạn này là chuyên gia kinh tế thứ thiệt, mình chạy xe ôm các bạn ạ.
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:30
Senior Member

Re: [IMF] Bảng xếp hạng GDP thu nhập bình quân đầu người các quốc gia trên thế giới năm 2012 - So sánh Việt Nam và các nước châu

Quote:
Originally Posted by Flying With Wing View Post
Cha cha, bạn paul gì lòi ra chỗ ngu rồi giờ sủa bậy giữa chốn đông người hả?

Nhục chưa

Còn bạn nào nói về vụ HSBC thì tóm gọn như thế này, HSBC bị bùm trong vụ bảo việt, chiếm lượng cổ phần tương đương 35%, báo cáo tài chính của bảo việt ai làm trong trader đều biết.
Đăng tin trên hệ thống báo chí để dễ rút êm bằng con đường thoái vốn.

Còn SP, thì bạn nào làm trong ACB kiểm chứng dùm, xem mình có thuộc loại là "trẻ ranh bàn chuyện kinh tế" như bạn paul nói hay không.
SP mua lượng cổ phiếu 30% tại ACB, và cơ cấu giải quyết nợ cũng như mức trần lãi suất huy động và chiến lược huy động được SP chỉ đạo trực tiếp cho ACB ngay khi vụ bầu kiên nổ ra.

Còn với anh Paul: anh đem sách ra hả?
Trời ơi!
Trơi ơi!
Tôi sợ quá sợ quá
Tôi chạy xe ôm, có học kinh tế gì đâu, vĩ mô là gì, ăn được không, chừng nào ăn được thì bàn tiếp.
Tên này gặp trong thread phá giá tiền tệ và cả clone trong thread vàng, luôn kêu gọi tâm lý ủng hộ và làm theo quan điểm của chính sách tiền tệ nhà nước các bạn ạ
Các bạn nhớ tin lời bạn Paul, bạn này là chuyên gia kinh tế thứ thiệt, mình chạy xe ôm các bạn ạ.
Tối có nói gì đến HSBC chăng ?
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:32
Senior Member

Quote:
Tối có nói gì đến HSBC chăng ?
Những bạn kia hỏi HSBC sao đưa ra thông tin tốt về thị trường, còn bạn nói tôi là trẻ ranh kinh tế thì mời bẽ gãy những gì tôi đã gõ.
Còn không thôi chỉ là một thằng bút chiến ba xu rẻ tiền kích động dư luận hệt như cái thread có vài thằng vào và ị đùn tung tin tào lao.
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:40
Senior Member

Quote:
Những bạn kia hỏi HSBC sao đưa ra thông tin tốt về thị trường, còn bạn nói tôi là trẻ ranh kinh tế thì mời bẽ gãy những gì tôi đã gõ.
Còn không thôi chỉ là một thằng bút chiến ba xu rẻ tiền kích động dư luận hệt như cái thread có vài thằng vào và ị đùn tung tin tào lao.
Thôi được, bây giờ tôi chỉ hỏi bạn một câu căn bản nhất , nếu trả lời được thì tôi tranh luận tiếp, nếu không thì xin phép, tôi không muốn mất thời gian với những thứ vớ vẩn :
tăng trưởng GDP và lạm phát có quan hệ như thế nào ?
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:44
Vua Rồng's Avatar
Vua Rồng Vua Rồng is offline
Senior Member

Quote:
Nói chuyện với mấy chú đầu đầy chữ làm gì =))
Không biết gì đâu
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:49
jing153 jing153 is offline
Senior Member

ăn đc chừng đó tiền cũng mừng .
Reply With Quote
Old 17-03-2013, 22:52
Senior Member

Quote:
Thôi được, bây giờ tôi chỉ hỏi bạn một câu căn bản nhất , nếu trả lời được thì tôi tranh luận tiếp, nếu không thì xin phép, tôi không muốn mất thời gian với những thứ vớ vẩn :
tăng trưởng GDP và lạm phát có quan hệ như thế nào ?
chết chưa, ghê chưa, trời ơi, có ai cứu bồ mình không.
thầy paul hỏi mình lý thuyết nè mấy bạn
thầy paul thấy mình gõ mà không bẻ được thì thầy paul vào đây và phán xét là mình còn non kinh tế và thích ra gió nè.

chội ôi!
thầy làm con sợ quá thầy ạ.
tăng trưởng GDP và lạm phát là sao thầy, mà lạm phát là thế nào thầy, con hổng hiểu gì hết trơn hết trọi, tự nhiên thầy hỏi làm con sợ quá thầy ơi
trời ơi, sợ ơi là sợ.
chết rồi, con phải thú nhận là con chạy xe ôm thầy ạ, con nghe người ta chém gió con chém theo đó thầy ơi, thầy kiểm tra kiến thức con thì giờ con gõ google nó ra nào là xăng tăng này, rồi điện tăng này, rồi giá cả sinh hoạt tăng này.
chưa kể lãi suất huy động tiền nó tăng này, rồi lại mắc cái nguy cơ của stagflation nữa.
mà chết chửa, mấy cái tăng đó thì giá trị thực của hàng tăng, mà tăng thế thì con vợ con nó mua đồ nó la oai la oải.
mà chết chửa, hồi nào giờ con hút thuốc Jet thầy ạ, hút thành cây, nên con thích cái ông cây dét, mà hình như tiếng tây nó ghi là keyes thì phải, trời, rõ khổ, con không biết tiếng tây tiếng u gì ráo trơn ráo trọi.
mà sao tài liệu con đọc google là lam phát sẽ kích thích tăng trưởng thầy ạ.
ơ, quái, lạm phát tăng thì nó kích thích tăng trưởng, mà tăng trưởng nóng thì lạm phát phát huy vai trò lũng đoạn cho cơ yếu nền kinh tế.
ối giời ôi, sao mà nó khó hiểu thế không biết.
vì mỗi lần kích cầu tăng trưởng, ông nhà nước phải bơm tiền này, để kích thích các lãnh vực song hành, mà lượng tiền tăng sẽ dẫn đến lạm phát.
cái này ông cầy dét nói thầy ơi, thầy cãi coi chừng ổng tối nay đội mồ dậy tán vỡ mồm thầy đấy
mà nếu bơm thế thì với tình trạng việt nam giờ nó thế nào, con thì chạy xe ôm, con thấy toàn là phe cánh tay to lũng đoạn, nó tăng như tát nước theo mưa, độ bình ổn của nền kinh tế thì không có, thế bỏ mom hết à.

ối chết, nãy giờ type gì đâu mà không có chuyên nghiệp, thôi bỏ mom rồi, thầy paul chắc giận, phán con là dùng nhiều chữ, lại coi con ngu như bò nữa rồi.

ôi chết, thật là tội nghiệp con, con chạy xe ôm chứ biết mom gì về kinh tế đâu, thầy paul trả bài làm con run quá , bỏ mom con rồi
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules