Cần giúp Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn. - Page 2 - vozForums
vozForums

Go Back   vozForums > theNEXTvoz > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 11-08-2017, 10:08
Reset_My_Mind's Avatar
Reset_My_Mind Reset_My_Mind is offline
Junior Member

Re: Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Quote:
Originally Posted by thanhtrung229 View Post
Trường hợp của bạn thì đa số do wifi bị quá tải chứ không hẳn đã do thiếu dung lượng đường truyền.
Với thiết bị cân bằng tải của bạn có thể theo dõi lịch sử băng thông được không, có dùng hết băng thông lúc cao điểm hay không?
Thứ 2 với số lượng user như vậy RAM và CPU của router có quá tải không, nếu quá tải thì phải nâng cấp router lên dòng cao hơn mới đảm bảo, bởi vì loadbalance càng nhiều line càng ngốn RAM-CPU của router, dung lượng đường truyền càng cao thì router càng phải hoạt động nhiều nữa
Hiện em đang dùng con Access Point OM2P-HS của Open Mesh, nó cho phép tối đa từ 20-50 tại một thời điểm (nên chắc là không phải do cục phát wifi) và có phần tracking băng thông nên cái này em có thể giám sát được. Băng thông thì em nghĩ là quá tải rồi, vì tổng đường là 90Mb thì giờ cao điểm em thấy cũng đạt gần 80Mb hoặc hơn trên hệ thống báo.
Còn về RAM và CPU thì em nghĩ là không vì em thấy nó chỉ báo max là 50%-60% thôi(có thể cái này em sẽ phải xem lại cho chắc)
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 10:52
phuc102 phuc102 is offline
Member

Re: Cần giúp Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Quote:
Originally Posted by Reset_My_Mind View Post
Em cảm ơn ý kiến của 2 bác đã tư vấn nhiệt tình cho em. Em cũng có một vài ý kiến muốn trao đổi và hỏi mong các bác giải đáp giúp.
1. Thiết bị draytek như bác nói thì em cũng để reboot theo ngày, em lên lịch ngày nào cũng sẽ tự động reboot nhưng mà không ổn nên em chuyển qua dùng con TL-R480T+ sau khi đọc và tham khảo trên mạng thì thấy ổn định hơn, nhưng sau khi nghe 2 bác tư vấn thì em lại thấy con này cũng không ổn. Nếu được mong 2 bác tư vấn cho em một thiết bị khác, Hiện thì em đang đang dùng con TL-R480T+ rồi nối qua POE Switch BUFFALO BS-POE-2008MR cả 2 con đều có cổng Lan 100Mbps thôi.
2. Hiện tại dây mạng em đi là cat5e nhưng mà nhiều loại khác nhau không đồng bộ một loại nên nếu được bác tư vấn luôn cho em, em cảm ơn nhiều.
3. Cái này thì em sẽ nghiên cứu.

Tại em học CNTT nên muốn vọc vạch và làm, vì hệ thống nhà em thì nó cũng nhỏ chỉ vài con router vài con POE Switch nên muốn vọc vạch tự nghiên cứu. Nên rất mong các bác tư vấn.
1) Vậy vấn đề nằm ở chỗ config rồi. Bác vào đây, miêu tả rõ vấn đề, họ sẽ support từ xa:facebook.com/groups/draytekvn/
2) Cat5e nhưng bấm chuẩn 100Mbps hay 1000Mbps. Dây thì đứt sợi nào thay sợi đó, thay cho đồng bộ thì khô máu luôn
3) Vấn đề của bác mạng Lan chia tải không đều, dẫn đến chập chờn
Check IB đi, em cho bác vào coi mạng phòng trọ nhà em.
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 11:04
Reset_My_Mind's Avatar
Junior Member

Re: Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Em đọc được inbox của bác mà số post của em chưa đủ để rep . Bác nt cho em thông tin liên lạc đi. Em liên lạc luôn. Em cảm ơn.
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 12:04
sigel's Avatar
sigel sigel is offline
Đã tốn tiền

Send a message via Yahoo to sigel Send a message via Skype™ to sigel
Re: Cần giúp Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Quote:
Originally Posted by Reset_My_Mind View Post

Tại em học CNTT nên muốn vọc vạch và làm, vì hệ thống nhà em thì nó cũng nhỏ chỉ vài con router vài con POE Switch nên muốn vọc vạch tự nghiên cứu. Nên rất mong các bác tư vấn.
Mạng gần 100 người như bác thuộc dạng hơi hiếm và có thể coi như ngang cơ 1 doanh nghiệp nhỏ rồi đấy.
Reply With Quote
Old 13-08-2017, 13:28
BiBanlanthu20 BiBanlanthu20 is offline
Junior Member

Con 480T+ cùi lắm, lắp vigor dùng có khi ngon hơn.

Sent from Samsung SM-N910C using vozFApp
Reply With Quote
Old 14-08-2017, 11:51
milan7447's Avatar
milan7447 milan7447 is offline
Đã tốn tiền

Send a message via Yahoo to milan7447

Ông này xài open mesh ak. Ông lắp tổng cộng bao nhiêu con cho hệ thống của ông.
Reply With Quote
Old 14-08-2017, 16:25
kenyo8x kenyo8x is offline
Junior Member

Bữa mình đăng ký gói cáp quang 45 Mbps của trang http://lapdatfpt.com.vn, thấy bên đấy cấp cho con TP Link 841 mà sử dụng không được. Thay modem thì không có cục giải mã, phải làm sao các bác.
Reply With Quote
Old 14-08-2017, 19:38
Cu_Tu3n Cu_Tu3n is offline
Đã tốn tiền

Giải pháp rẻ nhất là mua 1 desktop Dell hay IBM ram 8GB, gắn 2 hoặc 3 card lan 1Gb.
Vứt modem, cắm line trực tiếp vô PC (nếu là modem quang thì mua bộ chuyển quang->LAN). Cài winserver hoặc pfsense. Cho quay số trực tiếp lên nhà mạng. Cấp user cho từng phòng hoặc từng ng. Tạo rule. Cân tải các AP theo lượng user+băng thông (mỗi AP cho connect bao nhiêu ng thôi, lố nó qua AP khác - đặt tên chung 1 SSID).....

Dư tiền thì mua giải pháp của các cty

Last edited by Cu_Tu3n; 14-08-2017 at 19:41.
Reply With Quote
Old 14-08-2017, 23:31
Reset_My_Mind's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by milan7447 View Post
Ông này xài open mesh ak. Ông lắp tổng cộng bao nhiêu con cho hệ thống của ông.
Em xài 4 con 1 tầng. Tổng là 24 con. Bác cũng xài con này hả ?
Reply With Quote
Old 15-08-2017, 05:09
titani's Avatar
titani titani is offline
Đã tốn tiền

Lạ nhỉ, con 300B là thằng đệ cấp thấp của 3900, mình cho tải tầm 80-90 users, dùng full 4 đường vẫn ok. Hiện đang dùng 3900 nhưng số user chỉ có 20 . Router thì cứ set tầm 7h sáng restart 1 lần.

Có hạn chế băng thông cho từng IP ko ? Ở phòng trọ thì set tầm 5-6Mbps cho mỗi IP thôi.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules