Thảo Luận Tổng hợp các Thuật ngữ,Định nghĩa,Wiki... trong Audio - Page 17 - vozForums
vozForums

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 11-06-2017, 14:22
nguyenthuyen1024's Avatar
nguyenthuyen1024 nguyenthuyen1024 is offline
Member

Re: Tổng hợp các Thuật ngữ,Định nghĩa,Wiki... trong Audio

Các bác nào rành về WAV và Flac cho em hỏi chút ạ
Đây đều là chuẩn PCM, đuôi WAV là không nén, Flac là nén, nói nôm na là WAV tốt hơn Flac (nếu cùng số bit, tần số,..)
Có điều em không biết là khi em tải nhạc từ Zing, hoặc nhạc bản quyền kèm theo máy nghe nhạc thì đa số là nhạc flac, và nó có sẵn các tag, cover hình ảnh. Còn WAV khi down trên HDVN thì lại không có gì ngoài cái tên tập tin, tag không có, dùng TagScanner tạo tag thì chỉ thực sử có hiệu quả trong phần mềm foobar2000 thôi mấy cái khác không nhận trong khi nhạc bản quyền flac thì có hết. Em chưa thử mua nhạc bản quyền WAV nên cũng chả bít nữa. Bác nào có thắc mắc giống em không? Thanh niên nên hay tò mò sâu sa mặc dù bít cũng chả để làm gì mong có cao nhân giải đáp
Reply With Quote
Old 12-06-2017, 00:47
luypaxter's Avatar
luypaxter luypaxter is offline
Senior Member

Re: Thảo Luận Tổng hợp các Thuật ngữ,Định nghĩa,Wiki... trong Audio

Quote:
Originally Posted by nguyenthuyen1024 View Post
Đây đều là chuẩn PCM, đuôi WAV là không nén, Flac là nén, nói nôm na là WAV tốt hơn Flac (nếu cùng số bit, tần số,..)
Có điều em không biết là khi em tải nhạc từ Zing, hoặc nhạc bản quyền kèm theo máy nghe nhạc thì đa số là nhạc flac, và nó có sẵn các tag, cover hình ảnh. Còn WAV khi down trên HDVN thì lại không có gì ngoài cái tên tập tin, tag không có, dùng TagScanner tạo tag thì chỉ thực sử có hiệu quả trong phần mềm foobar2000 thôi mấy cái khác không nhận trong khi nhạc bản quyền flac thì có hết. Em chưa thử mua nhạc bản quyền WAV nên cũng chả bít nữa. Bác nào có thắc mắc giống em không? Thanh niên nên hay tò mò sâu sa mặc dù bít cũng chả để làm gì mong có cao nhân giải đáp
wav vs flac phổ tần như nhau mà, nên chất lượng cũng không khác gì nhau, mà wav lại không có tag... mà dung lượng lớn hơn nên flac là loại phổ biến nhất rồi

Sent from LGE LG-H845 using vozFApp
Reply With Quote
Old 15-06-2017, 08:39
darkwarrior's Avatar
darkwarrior darkwarrior is offline
Senior Member

đánh dấu tối đọc
Reply With Quote
Old 15-06-2017, 10:48
vinh1948 vinh1948 is offline
K.I.A

khi mình mua 1 cái loa mà mình chưa biết gì, chưa nghe qua lần nào trước đây, thì thông số quan trọng là Frequency response, để tái hiện lại các tần số, trong khoảng 20Hz-20kHz, điều này có đúng không các bác? và ngoài ra còn thông số nào mình cần quan tâm nữa không?
Reply With Quote
Old 15-06-2017, 10:54
nguyenthuyen1024's Avatar
nguyenthuyen1024 nguyenthuyen1024 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by vinh1948 View Post
khi mình mua 1 cái loa mà mình chưa biết gì, chưa nghe qua lần nào trước đây, thì thông số quan trọng là Frequency response, để tái hiện lại các tần số, trong khoảng 20Hz-20kHz, điều này có đúng không các bác? và ngoài ra còn thông số nào mình cần quan tâm nữa không?
Mình thấy thông số chả quan trọng lắm. Nghe thực tế mới là cái cốt lõi
Reply With Quote
Old 17-06-2017, 22:39
heo44 heo44 is online now
Senior Member

em nghe thấy con Westone 4r thì cái bass của nó ko tới nổi bloated mà kiểu sub bass nó nhiều quá nhiều khi lấn luôn mid bass khi gặp mấy bài nhiều bass thì thấy ù + thêm chất ậm tối nữa đag nghiên cứu thay dây xem có cải thiện gì ko ợ ? mong mấy bác từng kinh qua con này cho em xin cái review với
Reply With Quote
Old 18-06-2017, 14:21
HikaRu's Avatar
HikaRu HikaRu is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nguyenthuyen1024 View Post
Wav vs flac như nhau nhé bác, k phải wav tốt hơn đâu, nhưng wav k kèm tag được.
Quote:
Originally Posted by vinh1948 View Post
Bác không cần quan tâm cái FR đâu, quan tâm cái công suất xem có đủ lớn hay không thôi. Với đi nghe thử xem âm thanh thế nào.
Quote:
Originally Posted by heo44 View Post
em nghe thấy con Westone 4r thì cái bass của nó ko tới nổi bloated mà kiểu sub bass nó nhiều quá nhiều khi lấn luôn mid bass khi gặp mấy bài nhiều bass thì thấy ù + thêm chất ậm tối nữa đag nghiên cứu thay dây xem có cải thiện gì ko ợ ? mong mấy bác từng kinh qua con này cho em xin cái review với
Nghe đã thấy tệ vậy rồi thay dây cũng không làm nó từ vịt thành thiên nga được đâu bác ) tốt nhất đổi tai
Reply With Quote
Old 18-06-2017, 14:36
Artermist's Avatar
Artermist Artermist is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by HikaRu View Post

Bác không cần quan tâm cái FR đâu, quan tâm cái công suất xem có đủ lớn hay không thôi. Với đi nghe thử xem âm thanh thế nào.

Nghe đã thấy tệ vậy rồi thay dây cũng không làm nó từ vịt thành thiên nga được đâu bác ) tốt nhất đổi tai
Thay dây thì thử mới biết được. Có nhưng dây cực ngon cơ mà hơn 1k thì cũng vote đổi tai cho lành
Reply With Quote
Old 18-06-2017, 18:22
heo44 heo44 is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by HikaRu View Post

Quote:
Originally Posted by Artermist View Post
Thay dây thì thử mới biết được. Có nhưng dây cực ngon cơ mà hơn 1k thì cũng vote đổi tai cho lành
mà cơ bản em thấy nó vẫn hay chỉ hơi thọt tí thôi không có điều kiện lên cao đc, 4 driver BA giá rẻ thì ko đòi gì thêm ợ nếu có lên thì chắc chơi custom hoy
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules