View Single Post
Old 11-09-2011, 00:15
binhdesigns's Avatar
binhdesigns binhdesigns is offline
Senior Member

Send a message via Skype™ to binhdesigns
Sansa Clip Zip, bản nâng cấp đáng giá từ Sandisk

Chào anh em! những người đang dùng và đang yêu sansa clip, clip+ và những anh em sẽ dùng em nó trong thời gian tới! vậy là cái ngày chờ đợi để được cầm em Clip Zip (CZ) trên tay cũng đã đến! Bác gà trống vẫn là người tiên phong và nhanh nhất khi đưa về được một em CZ 4gb màu đen, và mình đã may mắn được sở hữu em nó! Chưa bao giờ review cái gì cả nhưng hôm nay cũng xin phép anh em cho một vài cảm nhận cá nhân về em nó, cũng là để anh em có thêm cái nhìn bao quát hơn trước khi quyết định có lên nâng cấp lên CZ hay không!

Ấn tượng đầu tiên khi nhìn thấy em nó là CZ khá đẹp, cái màn hình to hơn, các phím điều hướng nằm ở phía dưới và tràn ra các mép, làm cho CZ trông khỏe khoắn và bảnh bao hơn, khi cầm CZ trên tay có cảm giác chắc chắn, góc cạnh, điều này cũng dễ hiểu bởi Sandisk đã biết chau chuốt hơn cho thiết kế. Sandisk đã bỏ đi phím home nhỏ trên góc phải ở clip thường và clip+, thay vào đó là phím back được bố trí cùng phím điều hướng vào một cụm và nó nằm phía trên bên trái của phím điều hướng, việc bố trí phím back như vậy khá hợp lý, nó tiện cho việc thao tác và nhìn mặt trước của CZ duyên dáng hơn, kiểu như nốt ruồi duyên nằm trên mép thay vì nằm...trên má!

Bên cạnh trái của CZ là phím tăng giảm âm lượng giống người anh clip+ và một cổng micro-usb, Sandisk đã không sử dụng cổng mini usb truyền thống mà sử dụng cổng micro-usb mới giống như trên một số máy điện thoại của samsung và blackberry mới, điều này cũng có nghĩa là mấy anh em hay dùng sạc q-mobile, hay blackberry ( như 87, 88, 9k ) sẽ không sử dụng được trên CZ! Bên cạnh phải là rắc tai nghe 3.5 và khe cắm thẻ micro SDHC, nghe nói em nó đọc được thẻ 32gb nhưng mình không còn cái thẻ nào để thử, có cái 8gb để trong máy BB bị trộm cuỗm mất rùi! bình thường mình vẫn dùng thẻ 8gb cho clip+ và thấy không vấn đề gì. Trên đỉnh máy là nút nguồn khởi động và tắt máy, nut này trơn tru và hình chữ nhật chứ không hình tròn như đàn anh clip+, và nó nổi lên khá cao, dễ bấm và khá nhẹ, còn có một điểm đặc biệt nữa ở phím này đó là khi anh em chơi nhạc, nếu bấm một cái vào phím này thì nó sẽ khóa máy lại, hình ổ khóa hiện ra và a em không phải lo bấm nhầm vào phím nào đó, để mở khóa a e chỉ cần bấm một cái là nó sẽ trở lại bình thường, cái này giống phím Hold trong các máy sony walkman nhưng nó hay hơn, và thông minh hơn, 2 trong 1 mà! Trên đỉnh máy mình còn thấy một cái lỗ nhỏ, chắc là mic để ghi âm! Mặt sau thì đương nhiên là cái clip rùi!
Một điểm nữa là nếu a e để ý thì chữ sansa không còn nằm ở mặt trước nữa mà nó chuyển ra phía sau, chữ Sandisk được đưa lên trước, mình thấy cái này quan trọng đấy, việc chữ Sandisk nằm ở mặt trước sẽ làm chiếc máy có giá trị hơn, giá trị ở thương hiệu anh em nhỉ!?
Về chất liệu làm lên em nó thì vẫn là chiếc vỏ toàn nhựa bọc ở ngoài nhưng anh em yên tâm, CZ được làm rất đẹp, nhìn khác hẳn Clip+, phần nhựa bóng thì rất bóng bẩy, còn phần nhám thì rất mịn, rất đẹp chứ không xù xì như đàn anh Clip+

Nhìn chung về hình thức bề ngoài thì CZ đẹp hơn Clip+ nhiều, thiết kế phím bấm thông minh hơn, mỏng hơn, chắc chắn hơn và chất liệu đẹp hơn!

Và bây giờ anh em hãy bấm vào nút nguồn xem điều gì xảy ra! tuyệt vời! một chiếc màn hình màu với logo Sandisk xuất hiện khi mở máy, điều anh em mong chờ đây rùi, tuy màn hình khá nhỏ, 1,1 inh nhưng như vậy là qúa đủ với em CZ rất nhỏ gọn, nếu anh em mong chờ vào một chiếc màn hình đẹp rực rỡ thì anh em sẽ thất vọng lớn, màn hình CZ cho khả năng hiển thị ít màu và độ phân giải cũng rất thấp, nó gần giống với màn hình của những chiếc nokia dòng thấp như 1280 hay 1800, nhưng màn hình CZ có ưu điểm là khá rõ, độ tương phản tốt và góc nhìn rộng do đó không gây nhức mắt! và quan trọng là khả năng hiển thị text đáp ứng được yêu cầu và theo mình thì cái màn hình màu 1,1 inh này là sự nâng cấp đáng giá nhất của CZ, nó không những giúp CZ cho khả năng hiển thị tốt hơn và nó cũng làm cho CZ đẹp hơn nhiều!

Giờ thì test thử xem CZ có gì mới nào! Về cơ bản, tính năng của CZ không khác gì nhiều so với Clip+, CZ có thêm mục đồng hồ bấm giờ và quản lý thẻ nhớ ( cái này mình chưa test được vì không có thẻ ), giao diện của CZ vẫn dễ dùng như Clip+, nhờ có màn hình màu mà ở mục music sẽ hiển thị ảnh album nghệ thuật, tính năng này anh em có thể tắt, mở trong mục setting. Trình quản lý nhạc của CZ không khác nhiều so với clip+, có một điểm khác và mình thấy cũng hơi bất tiện là khi đang phát nhạc anh em muốn chỉnh EQ, thay vì bấm phím điều hướng xuống dưới để sổ ra manu và anh em di chuyển đến mục EQ để chỉnh như trên Clip+ thì ở CZ không tích hợp chỉnh EQ ở manu nghe nhạc mà anh em phải back trở lại mục setting để cài đặt hay hiệu chỉnh EQ, cái này hơi bất tiện và hơi mất thời gian! Cảm ơn anh em đã đọc đến đây, chắc anh em cũng thấy khó chịu rồi khi mà cái quan trọng nhất, cái anh em quan tâm nhất là chất âm thì lại không thấy nói đến! Xin lỗi anh em, giờ thì cop những bản nhạc yêu thích và test chất âm nào! Coppy nhạc trên CZ giống như trên Clip+, kéo và thả thế là xong! Giờ thì hồi hộp mở những bài hát yêu thích thôi, trong lòng tự hỏi không biết chất âm em nó thế nào nữa, và khi bài hát được cất lên thì...TUYỆT VỜI! đây đúng là chất âm sansa quen thuộc, mộc mạc và ấm áp! thực sự mình đã rất lo, lo chất âm của em nó sẽ không được như đàn anh clip+, bởi CZ được nâng cấp khá nhiều mà cái giá lại đúng bằng Clip+ lúc mới ra lên mình cũng lo lắng sợ Sandisk "ăn bớt" một vài thứ gì đó và nó sẽ ảnh hưởng đến chất âm, nhưng không, Sandisk còn cho chúng ta nhiều hơn thế! Vẫn cái âm ấm áp, mộc mạc đặc trưng của Sansa nhưng sang CZ nó đã được cải thiện hơn, âm trường rộng hơn, thoáng đãng hơn! Theo cảm nhận cá nhân mình là như thế, hay tại yêu Sansa Clip quá lên cái cảm giác nó thế! Cái này chắc phải chờ anh em có khả năng thẩm âm tốt hơn mình Review về chất âm của em nó mới chính xác hơn được!

Tóm lại, Sansa Clip Zip thực sự là một bản nâng cấp rất đáng giá của Sandisk. Với cái giá chỉ nhỉnh hơn Clip+ chút ít, thì CZ chắc chắn sẽ là sự lựa chọn tuyệt vời cho anh em có nhu cầu sở hữu một chiếc máy nhỏ gọn với âm thanh chất lượng cao! Chúc anh em sẽ sớm sở hữu em nó và cùng trải nghiệm nhé!
Attached Images
File Type: jpg 03.jpg‎ (269.4 KB, 4093 views)
File Type: jpg 04.jpg‎ (118.3 KB, 4023 views)
File Type: jpg 05.jpg‎ (154.2 KB, 3965 views)
File Type: jpg sansa clip zip.jpg‎ (115.1 KB, 3162 views)

Last edited by binhdesigns; 28-11-2013 at 21:17.
Reply With Quote