vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Đồ điện tử & Thiết bị gia dụng

Thread Tools
Old 16-05-2010, 22:39
blackspy's Avatar
blackspy blackspy is offline
Senior Member

Re: [Review] Máy giặt Panasonic 8kg

Hihi, mình chưa thử cái phun ion Ag+, hôm nào về nhà sẽ thử xem.
Reply With Quote
Old 16-05-2010, 23:20
vuquyenanh's Avatar
vuquyenanh vuquyenanh is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to vuquyenanh

Quote:
Originally Posted by wowow View Post
Bác 4667, inverter thật ra là bộ biến tần chứ có gì lạ đâu. Máy móc công nghiệp dùng biến tần từ rất lâu rồi, nay nó mới áp dụng vào đồ điện gia dụng thôi mà.

Mục tiêu chính của biến tần không phải là tiết kiệm điện. Chỉ là tác dụng phụ thôi, mà tùy điều kiện sử dụng mới thấy biến tần giúp t/kiệm điện.

Nếu chạy full load thì ngoài điện tiêu thụ cho động cơ còn tốn hơn ở chỗ điện nuôi cho bộ điều khiển inverter.

Máy giặt biến tần giúp kiểm soát tốc độ động cơ ứng với chu trình giặt khác nhau tốt hơn thôi, có quay motor cả ngày đâu, nên việc tiết kiệm điện có lẽ là yếu tố phụ, và nếu tk đc cũng k đáng bao nhiêu. Thực tế công suất hãng đã công bố công suất cho dòng đc truyền động trực tiếp này là 520w, cao hơn gần 100w so với loại thường.

Máy lạnh hay tủ lạnh chạy inverter mang lại sự tk điện khi chạy liên tục ở chế độ duy trì, ngoài việc có đc đặc tuyến ngõ ra tốt hơn thì khi tính trung bình tiêu hao trên tổng thời gian chạy nó ăn ít điện hơn so với điều khiển tắt mở ngắt quãng. Đối với máy giặt, việc này gần như vô nghĩa.
Đối với máy khối lượng lớn thí khi giặt ít sẽ khá có tác dụng phải không bác
Reply With Quote
Old 16-05-2010, 23:22
Vimvq1987's Avatar
Vimvq1987 Vimvq1987 is offline
Senior Member

ủa, model này giống cái nhà mình thế, mỗi tội to hơn. ở nhà là loại 7kg thì phải
Reply With Quote
Old 16-05-2010, 23:52
anewbie's Avatar
anewbie anewbie is offline
^ đây là tính từ!

Quote:
Nhược điểm :
- Sau khi vắt lần cuối, máy mất thêm 10 phút để phun Ag+ 2 lần (phun + vắt) nên tốn thời gian.
Sau khi giặt nửa tháng thấy hơi bực mình nên đã cải tiến lại phần này bằng cách thêm 1 con vi xử lí vào, kiểm tra lần vắt cuối, khi máy đang vắt sẽ kích hoạt nước chảy qua Ag+, phun online luôn, kết quả là đồ cũng sạch hơn, Ag+ vẫn thấm tốt, mà tiết kiệm được 10 phút (t/kiệm điện nữa). Cái Led xanh ở phần Ag+ shower là chế thêm vào để báo khi phun Ag+, zin không có đâu.
Mấy ông Panasonic mà biết mình Mod thế này chắc buồn chết.

Thích cái đoạn này quá!

Review chi tiết - cẩn thận Làm mình đọc xong cũng hạ quyết tâm đi chén em này http://www.trananh.vn/May-giat-Panas...9-Kg_5683.html

Cám ơn wowow!!!
Reply With Quote
Old 17-05-2010, 07:37
wowow's Avatar
wowow wowow is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by anewbie View Post

Làm mình đọc xong cũng hạ quyết tâm đi chén em này http://www.trananh.vn/May-giat-Panas...9-Kg_5683.html

Cám ơn wowow!!!
Coi chừng nhầm nhé bác, F90T1 là loại 9kg, không có phun mưa bạc. Chỉ có series H (NA-F80H1 8kg, NA-F90H1 9kg) mới phun mưa thôi. 7kg cũng không có. Nếu mua rồi mà thích mod thì mình cho mạch in + code nạp vi xử lí.

Nếu bác nào thích tính năng này hẵng lấy, giá chỉ đắt hơn loại không có 3-400k tùy chỗ bán.

vuquyenanh : đúng là thế, nhưng mà tác dụng tiết kiệm không nhiều. Với máy bình thường hay inverter, đồ nhẹ thì nó cũng giặt nhanh mà. Con này không có inverter nhưng chọn chế độ giặt đồ mỏng (Delicate) thì mâm vẫn xoay chậm.

Tóm lại sự khác biệt lớn nhất ở loại truyền động trực tiếp là nó ÊM hơn. còn êm hơn bao nhiêu dB thì chỉ có đặt 2 cái cạnh nhau mới thấy đc. Bản thân mình thấy chênh nhau 1tr8 cho 2 loại là quá lớn, tiền đó để chạy điện đủ 10 năm, sau đó đổi model mới là vừa rồi. Chưa kể loại dùng dây cu-roa rất ít hư hỏng, hư dễ sửa, còn Inverter không hư thì thôi, hư ngoài bảo hành chỉ có khóc, cả về bộ điều khiển lẫn cái direct motor của nó.

Last edited by wowow; 17-05-2010 at 07:39.
Reply With Quote
Old 17-05-2010, 08:36
vuquyenanh's Avatar
vuquyenanh vuquyenanh is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to vuquyenanh

So sánh 2 con Toshiba 9Kg
Thì truyền thường Dòng AW-9790SV giặt 490W vắt 450W
Dòng truyền động trực tiếp AW-D980SV giặt 520 W vắt 200W tốc độ vắt cao hơn
Reply With Quote
Old 17-05-2010, 10:58
anewbie's Avatar
anewbie anewbie is offline
^ đây là tính từ!

Quote:
Coi chừng nhầm nhé bác, F90T1 là loại 9kg, không có phun mưa bạc. Chỉ có series H (NA-F80H1 8kg, NA-F90H1 9kg) mới phun mưa thôi. 7kg cũng không có. Nếu mua rồi mà thích mod thì mình cho mạch in + code nạp vi xử lí.
Dạ cám ơn bác nhiều! Mình sẽ check kỹ trước khi mua. Nhu cầu của mình chủ yếu là giặt quần áo em bé nên cũng không nhiều lắm, 7kg - 8kg - 9kg đều ok hết. Có gì sẽ xin ý kiến bác về vụ mod sau.
Reply With Quote
Old 17-05-2010, 13:51
Detective's Avatar
Detective Detective is offline
Senior Member

nhờ bác ww tư vấn cho nên mua cái máy hút bụi nào q/p ngon nhất tầm giá , từ 1tr5 trở xuống , phòng bụi quá mà khó quét . thanks bác trước
Reply With Quote
Old 17-05-2010, 15:30
meodenmatlua meodenmatlua is offline
Member

Nhà mình có 1 cái giống hệt thế này nhưng model cũ hơn nên không có lưới lọc bên dưới, mua được 2 năm rồi, chạy rất tốt không có gì để phàn nàn.
Hiện nay mình đang muốn vệ sinh cái máy giặt này, bác wowow chỉ giúp mình cách tháo cái mâm giặt với nhé. Mình thấy chỉ có 1 cái vít to ở giữa mâm giặt. Hiện nay mình thấy có bột vệ sinh máy giặt không biết dùng có tốt không, bác tư vấn giúp mình luôn nhé.
Reply With Quote
Old 17-05-2010, 16:45
Bao hong's Avatar
Bao hong Bao hong is offline
Senior Member

Quote:
Nước bằng nguồn chung thôi, k có bơm tăng áp đâu. Nhưng mà nó sục mạnh lắm, vừa đóng nắp lại (phải đóng nắp thì nó mới chịu xả nước vào - khoảng 2 phút đầu khi sủi bọt thôi) là nghe tiếng nước ào ào, sau 2 phút khi sủi bọt hết mớ bột giặt thì nước lại xả nhiều mà nhẹ nhàng.

Có 4 cái van điện điều khiển nước riêng biệt, tùy chế độ mà điều khiển :
- Cấp nước chính
- Cấp nước sủi bọt
- Cấp nước nhiễm Ag+
- Cấp nước cho dầu xả vải ở lần xả cuối.
nhìn cái hình thấy nước phun mạnh mình tưởng có bơm tăng áp riêng.Nhà mình dùng máy samsung cũng có tính năng này,vì nước nguồn yếu nên ko có tác dụng.Lúc đầu ko biết cho bột giặt vào ngăn đó để máy tự hòa tan bột giặt,đến lúc xong mở nắp ra thấy bột giặt vẫn còn nhiều trong ngăn chứa,lượng bột được hòa tan rất ít. Bây giờ mỗi lần giặt phải cho bột giặt vào chậu nước quậy bằng tay cho đều rồi mới đổ vào máy
// Sao máy đang quay bác mở nắp chụp hình nó ko tự dừng lại để bảo đảm an toàn
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules