vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 06-03-2010, 01:05
MrBaMbOo's Avatar
MrBaMbOo MrBaMbOo is offline
Senior Member

Re: Cách pha cafe ngon?

còn tùy loại cafe nữa

Trung Nguyên thì em thấy có 2 loại này khá phổ thông mà ngon: Gourmet Blend, House Blend

Bên trong bao Gour nó màu đỏ bầm, còn House thì màu bạc

Loại Gour thì nồng nhưng ít đắng hơn, em thích loại house

Lúc pha thì để í phin nhôm dễ pha hơn phin inox

Inox pha 1 thời gian mới quen phin, nó hay bị kiểu ứ cafe lại.

Không nên mua phin quá to, lớp cafe càng dày, thì nước ra ngon hơn

Bt em pha, mỗi lần là 6 thìa nhỏ, 2 lần nước sôi cách nhau chừng 1p

Lèn vừa phải thôi, ép chặt quá, lúc nó ko chảy dc, lúc lại chảy tồ tồ

Về sữa pha cafe, thì ko nên chọn mấy loại cô gái hà lan, hay ông thọ cao cấp, mà chọn loại nào quánh quánh và ít ngọt, như là ông thọ đỏ, phương nam ...

Lưu í là các bác pha cf thì đổ vừa lượng nc thôi, đổ tham quá thì nó nhạt nhạt chua chua, với cả pha xong thì uống ngay luôn, ko thì mở nắp nó ra, hấp hơi cf sẽ chua nước

exp của em là thế
Reply With Quote
Old 06-03-2010, 08:26
oldmoon's Avatar
oldmoon oldmoon is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to oldmoon Send a message via Skype™ to oldmoon

Cafe mà thơm quá là cẩn thận đấy, hóa chất. 1 ly cafe ngày xưa uống có khi say, và mùi thơm rất đặc trưng. Còn giờ thì cafe thơm quá em ngại lắm. Tỷ lệ cafe trong rang xay hiện nay ko cao như trước (nguyên nhân lợi nhuận này nọ) nên mùi thơm chắc chắn đến từ phụ liệu, kẻ ác tâm thì chơi luôn hóa chất tao mùi mạnh. Ko phải em PR gì cho quê hương, nhưng các bác muốn thưởng thức cafe ngon thì nên mua cafe ở Tây Nguyên như Gia Lai và Đắc Lak. Trung Nguyên được tiếng nhưng thực chất ko ngon bằng mấy hiệu nhỏ lẻ, vì TN họ đánh thị phần rộng nên ko còn đặc trưng cafe Tây Nguyên.

Khi pha, các bác bỏ lượng cafe khoảng 1/2 phin, ép chặt xuống, nhỏ vài giọt nước cho nó keo lại, xong đổ nước thật nóng vào, đậy nắp và đợi, cũng đơn giản thôi. Nếu ép ko chặt và ko làm keo lại thì dễ bị tình trạng nước chảy ào ào.

Uống cf, nhất là có hút thuốc thì nhớ quánh răng chứ ko là bị vàng răng đó
Reply With Quote
Old 06-03-2010, 08:30
i'm netviet i'm netviet is offline
K.I.A

đọc bài các bác thấy chưa bác nào thật sự biết bí quyết để pha 1 tách ca phê đúng chuẩn cả này

- thưa các bác, hạt cà phê khi rang lên xay ra bột như ta thấy thì nó đã ở dạng khô, các bác bỏ vào phin rồi đổ nước xôi lên nó nhỏ giọt ra ngay thì làm sao ngon đc? các bác phải làm chín, làm nở hạt bột cà phê ra, bởi vậy ta thấy ngoài quán người ta pha ngon vì người ta nấu bằng ấm hoặc đã có bước làm chín, làm nở bột cà phê nên nước cốt cà phê nó đã đc giải phóng

khi bỏ bột cà phê vào phin ta nên lắc nhẹ, xoay đảo chiều (như vặn ốc vít vào ra ấy) cho bột cà dc đều và tương đối chặt, sau đó ta lấy cái nắp để lên và lấy đầu ngón tay gỏ nhẹ 1, 2 cái, đừng có dùng sức nam nhi mà ấn hết cở nhé, nước đun sôi 100* lần đầu ta đổ vào sấp xĩ mức cà phê trong pin (tầm 20ml) rồi đợi tầm 2 phút (trong thời gian này số 20ml nước đó sẽ làm nở, chín hạt cà phê) sau đó ta mới đổ đầy và ngồi chờ từng giọt rồi thưởng thức. trước khi uống ta nên dùng muỗng đánh cho thật sánh, đều.

cách pha của mình thì toàn chơi ấm trà, vòi ấm trà dùng bông gòn bịt kín để xác cà phê ko chảy cùng nước cà phê, ngon
Reply With Quote
Old 06-03-2010, 08:50
woohoo's Avatar
woohoo woohoo is offline
Senior Member

Cà phê thật sự không có mùi, mùi đó là do người ta tạo ra phải không các bác? em nhớ là như vậy.
Reply With Quote
Old 06-03-2010, 08:57
i'm netviet i'm netviet is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by woohoo View Post
Cà phê thật sự không có mùi, mùi đó là do người ta tạo ra phải không các bác? em nhớ là như vậy.
bác thích mùi thì lúc bỏ đường vào đánh cho ngọt bác lấy cái đầu cây đủa ăn cơm bác chắm vào nước mắm rồi nhúng vào tách cà phê rồi đánh, thơm lừng ấy, nhưng đánh ly cà phê bọt nổi trắng xóa như xà-phồng

nhưng nếu cà phê đúng loại thì vẫn có hương thơm tự nhiên

nếu chỉ có cà phê 100% ko lẫn tạp chất thì pha lên uống ko ngon bằng hỗn hợp cà phê + đậu nành + bột ngũ cóc... pha chế theo lượng
Reply With Quote
Old 06-03-2010, 08:58
soibang soibang is offline
K.I.A

Location: where I belong to---------------------------------------------------------------------------->heaven
Send a message via Yahoo to soibang

Quote:
1. Lựa chọn loại cà phê phù hợp với bạn, có thể hỏi những người bạn của mình về loại cà phê phù hợp với mình. Một lời khuyên đến bạn là: Nếu bạn là nữ hãy chọn cà phê có tỷ lệ Arabica cao vì một điều chắc chắn rằng, với loại này khi pha bạn sẽ có một loại cà phê thơm với nồng độ cafein vừa phải (<1). Nếu bạn là nam và thường xuyên dùng cà phê, bạn nên chọn cà phê có tỷ lệ robusta cao hơn vì với tỷ lệ này sẽ tạo ra một loại cà phê có vị đắng và rất phê (Độ cafein>1.5). (Điều này không đúng với các bạn nữ sành cà phê và bạn nam không thường xuyêncoffee.gif uống cà phê).

2. Sử dụng nước đóng chai (tinh khiết) hoặc nước mưa, đun sôi 100 độ để pha cà phê.

3. Tráng phin cà phê (tốt nhất là phin nhôm) bằng nước nóng, lau khô và cho khoảng 20 gram cà phê vào, lắc nhẹ phin đựng cà phê cho mặt trên của cà phê phẳng, đậy nắp chèn cà phê và đổ nước sôi vào.

4. Lần 1: Đổ khoảng 10 ml nước sôi, chủ yếu là để cho cà phê đủcafe_pouring.jpg ướt, đập nắp cà phê lại, không cho hơi nóng thoát ra khỏi phin và để trong vòng 1 phút. Lần 2: Bạn đổ khoảng 80ml nước và điều chỉnh sao cho số lượng giọt cà phê/phút khoảng từ 45 - 50 giọt. Nếu cà phê xuống nhanh quá, bạn có thể điều chỉnh bằng cách ấn nắp chèn cà phê xuống và ngược lại.

5. Một ly cà phê ngon sẽ phục vụ bạn sau 5 phút. Pha một ít đường hoặc sữa, hy vọng bạn sẽ có một cảm giác thật tuyệt vời bên ly cà phê của mình.
cafe thơm đặc biệt do dc giảo với rượu, đăc quánh và đen nhánh do dc fa thêm bột bắp , với cafe sữa dùng sữa coffe bột (coffe mate) sẽ vừa thơm vừa béo
Reply With Quote
Old 06-03-2010, 09:57
tuoi_meo_ah tuoi_meo_ah is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to tuoi_meo_ah

Quote:
Originally Posted by linhlinh89 View Post
Bác cho thêm 1 tý muối vào ít thôi,mình thấy ngon hơn đấy
+1 muối
Reply With Quote

Thread Tools