vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 26-12-2009, 06:15
HưngSmall HưngSmall is offline
Member

Thắc mắc thời gian bay Mỹ - Việt Nam

Mình có chút thắc mắc về khoảng thời gian bay giữa Mỹ - Việt Nam

Theo mình được biết thì trái đất quay từ Tây sang Đông, theo chuyển động ngược chiều kim đồng hồ. Như vậy nếu từ mỹ bay về Việt Nam thì sẽ đi theo hướng ngược lại với chiều quay của trái đất.

Vì thế buổi sáng ở Mỹ (tức lúc đó là tối ở Việt Nam) bay về Việt Nam thì sáng hôm sau ở Việt Nam đáng lẽ là phải tới rồi (hoặc tầm tờ mờ sáng), vì sao tối hôm sau ở Việt Nam (có nghĩa thời gian bay là tầm 24h) mới đến nơi.

Cái này khó hiểu quá, bạn nào giải thích giúp mình với nha

P/S: Mình chưa hiểu bản chất của vấn đề như thế nào nên mong mấy bạn đừng chửi mình ngu
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 06:53
hitman133's Avatar
hitman133 hitman133 is offline
Senior Member

Re: Thắc mắc thời gian bay Mỹ - Việt Nam

Bạn bay từ VN qua Cali chẳng hạn, sẽ là bay vòng lên gần phía Bắc Cực rồi chúi xuống Cali, ko cắt ngang mặt biển nhé. Bay ngược lại cũng vậy lun, như vậy coi như đi quãng đường dài đi rất nhiều, thêm nữa là t/g quá cảnh ở nước thứ 3 nữa, nhanh thì khoảng 2-3 tiếng như Đài Loan, lâu thì có khi 8 tiếng như HQ.

Đường bay dài + transit nên t/g đi Mỹ - VN là rất lâu.

Thông thường mình đi từ Mỹ qua ĐL là khoảng 15 tiếng hay nhiêu đó quên rùi
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 06:56
hitman133's Avatar
hitman133 hitman133 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by HưngSmall View Post
Mình có chút thắc mắc về khoảng thời gian bay giữa Mỹ - Việt Nam

Theo mình được biết thì trái đất quay từ Tây sang Đông, theo chuyển động ngược chiều kim đồng hồ. Như vậy nếu từ mỹ bay về Việt Nam thì sẽ đi theo hướng ngược lại với chiều quay của trái đất.

Vì thế buổi sáng ở Mỹ (tức lúc đó là tối ở Việt Nam) bay về Việt Nam thì sáng hôm sau ở Việt Nam đáng lẽ là phải tới rồi (hoặc tầm tờ mờ sáng), vì sao tối hôm sau ở Việt Nam (có nghĩa thời gian bay là tầm 24h) mới đến nơi.

Cái này khó hiểu quá, bạn nào giải thích giúp mình với nha

P/S: Mình chưa hiểu bản chất của vấn đề như thế nào nên mong mấy bạn đừng chửi mình ngu
Bạn hiểu lầm khúc đỏ rùi, hiểu như bạn là đem so tối bên VN tới sáng bên VN, tức là chỉ có trong 12h thui sao Nên nhớ bay như vậy nên đi xuyên múi giờ khá nhiều, tốc độ máy bay cao nữa.

Nhiều khi ngồi suốt gần hết chuyến bay đều thấy mặt trời, người ta phải đóng cửa sổ cho tối, và canh theo múi giờ gốc nơi xuất phát để cho hành khách ăn và ngủ nữa
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:01
hell1989 hell1989 is offline
K.I.A

bạn phải hiểu là khi trái đất quay thì nó kéo cả cái máy bay quay theo nó cho nên chuyện trái đất quay như thế nào thì máy bay vẫn bay quãng đường như thế , không phải là bay lên trời rồi thì cái máy bay nó tách ra khỏi trái đất. (với máy bay thì trái đất không tự quay)
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:04
Member

Ah ra vậy, mình đã hiểu hơn khá nhiều.

Hóa ra là bay đường vòng chứ không phải bay thằng như mình nghĩ . Vậy thời gian bay Mỹ -> Việt Nam và Việt Nam -> Mỹ có khác nhau không? hay là trong khoảng 1 thời gian đó.

Vậy là bay vòng (như bạn 1 nói ) để thành ra như bạn 2 phải ko

Sao nó ko mở chuyến bay kiểu như mình cho nhanh nhỉ, vài tiếng là đã tới VN rồi . Từ VN bay qua Mỹ thì bay theo hướng Ấn độ, Pháp,... thì cũng chỉ vài tiếng là đến Mỹ
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:05
lon_ton_sai_vat's Avatar
lon_ton_sai_vat lon_ton_sai_vat is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hitman133 View Post
Bạn hiểu lầm khúc đỏ rùi, hiểu như bạn là đem so tối bên VN tới sáng bên VN, tức là chỉ có trong 12h thui sao Nên nhớ bay như vậy nên đi xuyên múi giờ khá nhiều, tốc độ máy bay cao nữa.

Nhiều khi ngồi suốt gần hết chuyến bay đều thấy mặt trời, người ta phải đóng cửa sổ cho tối, và canh theo múi giờ gốc nơi xuất phát để cho hành khách ăn và ngủ nữa
/not ltsv:
Khái niệm bay vòng này là sai rồi
Xem thêm ở đây nè :
http://en.wikipedia.org/wiki/Great_circle

Còn muốn tượng hình thì đem quả cầu mô hình rồi lấy sợ dây chỉ kéo 1 đường thẳng từ HK tới Mỹ xem

@Hưng Small:..... đó là tính theo local time là thế. Chứ thực ra bạn chẳng được lợi gì ...
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:06
trong87's Avatar
trong87 trong87 is offline
Senior Member

đọc thấy buồn cười quá (ko có ý gì) chuẩn bị mời các chiêm tinh học Voz vào thôi.Bay sang Mỹ vẫn phải xuông sân bay trung gian mà
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:08
heo_bu's Avatar
heo_bu heo_bu is offline
Senior Member

Vấn đề là nước Mỹ rất rộng nên tùy bạn đáp xuồng sân bay quốc tế nào ở Mỹ mà bạn chọn chuyến bay thui . Vẫn có đường bay đi Mỹ quá cảnh ở Dubai và bay ngang châu Âu đó bạn .
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:09
hell1989 hell1989 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by HưngSmall View Post
Ah ra vậy, mình đã hiểu hơn khá nhiều.

Hóa ra là bay đường vòng chứ không phải bay thằng như mình nghĩ . Vậy thời gian bay Mỹ -> Việt Nam và Việt Nam -> Mỹ có khác nhau không? hay là trong khoảng 1 thời gian đó.

Vậy là bay vòng (như bạn 1 nói ) để thành ra như bạn 2 phải ko

Sao nó ko mở chuyến bay kiểu như mình cho nhanh nhỉ, vài tiếng là đã tới VN rồi . Từ VN bay qua Mỹ thì bay theo hướng Ấn độ, Pháp,... thì cũng chỉ vài tiếng là đến Mỹ

Nó không thể bay theo kiểu suy nghĩ như bạn được, đọc post trước của mình đi thì hiểu, bay từ VN qua Mĩ thì qua TBD là gần nhất, và hiện tại thì hình như phải chuyển qua 1 nước thứ 3 , chả biết có đường bay trực tiếp không
Reply With Quote
Old 26-12-2009, 07:28
Member

Mình ko thắc mắc chỗ đáp xuống nước thứ 3 hay không. Nếu nói như bạn hell1989 ở bài đầu tiên thì mình đã hiểu. Cứ tưởng rằng khi máy bay đã bay lên rồi thì giống như là trái đất tự quay với nó

"khi trái đất quay thì nó kéo cả cái máy bay quay theo nó cho nên chuyện trái đất quay như thế nào thì máy bay vẫn bay quãng đường như thế"

Quả là khoa học có nhiều chuyện lý thú nhỉ, khi đã cách mặt đất rồi mà vẫn còn ảnh hưởng

Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules