vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần mềm

Thread Tools
Old 17-08-2011, 19:05
philipstonybi's Avatar
philipstonybi philipstonybi is offline
Senior Member

Re: Hướng dẫn tạo đĩa Multi-boot (Setup Windows 7, Setup Windows XP & Hiren's Boot)

Cho mình hỏi là mình đang xài Hiren's BootCD 14.0

Mình mở file ISO ra thì tìm ko có file boot.gz như bạn nói, thử tìm thêm thì cũng ko có file boot.img? Liệu có phải bản 14.0 ko có 2 file đó và có cách nào để thêm bản 14.0 này vào Multi-boot ko?
Reply With Quote
Old 22-08-2011, 21:38
D.Linh9's Avatar
D.Linh9 D.Linh9 is offline
Senior Member

Location: Andu - Mercedes-Benz Việt Nam - 11 Phạm Hùng - Từ Liêm - Hà Nội
Re: Hướng dẫn tạo đĩa Multi-boot (Setup Windows 7, Setup Windows XP & Hiren's Boot)

Dùng magicISO cũng có thể tạo được Multi-boot DVD 3in1 này. Hướng dẫn các bạn vào youtube để xem nhé, rất dễ làm
Reply With Quote
Old 25-08-2011, 22:33
schumaquang.v2 schumaquang.v2 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by philipstonybi View Post

Mình mở file ISO ra thì tìm ko có file boot.gz như bạn nói, thử tìm thêm thì cũng ko có file boot.img? Liệu có phải bản 14.0 ko có 2 file đó và có cách nào để thêm bản 14.0 này vào Multi-boot ko?
Mình cũng có câu hỏi như bạn này, bạn chủ thớt giúp tụi mình với,
Reply With Quote
Old 25-08-2011, 23:44
MrNgocHoang MrNgocHoang is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by philipstonybi View Post

Copy toàn bộ tệp tin và thư mục trong đĩa Hiren's Boot 14.0 vào thư mục cài đặt Easy Boot/disk1
Bạn có thể tạo Menu boot:
+) Để vào Dos Programs: tìm file dos.gz trong thư mục \HBCD\Dos, giải nén file này bằng WinRAR ta được file dos.img, copy file này vào thư mục disk1/ezboot
Command trong EasyBoot: bcdw dos.img
+) Để vào Mini Windows XP: sử dụng command: bcdw /hbcd/xp/xp.bin
+) Để vào Hiren's với giao lựa chọn Mini XP, Dos Programs,... như CD Hiren's gốc thì dùng command: bcdw /hbcd/grldr
Khi tạo file ISO, trong cửa sổ Make ISO bạn chọn JolietAllow lower case
Chú ý: Khi bạn chọn JolietAllow lower case mà đĩa Multiboot có Setup Windows7 thì bạn cần đổi toàn bộ tên thư mục và tên file của nó sang chữ IN HOA. Trước khi tạo file ISO bạn có thể cắt thư mục HBCD ra ngoài thư mục disk1 rồi sử dụng phần mềm để Uppercase
Reply With Quote
Old 26-08-2011, 00:25
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thanh hai (fithou) View Post
mình muốn làm 1 dvd tích hợp win 7 32 bit và 64 bit . bạn nào bày cách cho mình với,
cho mình cách chạy thử trên máy ảo vmware trước khi burn đĩa nữa nhé
Thanks !!!!
Cách tích hợp win7 bạn xem ở đây:
http://www.windowsvalley.com/create-...in-single-dvd/
http://windowsvn.net/forum/threads/1...4-in-1-DVD%29?
Reply With Quote
Old 26-08-2011, 00:27
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hoangdathcm View Post
Mình thật sự cần giúp đỡ. Mình đã làm theo hướng dẫn nhiều lần, và trên nhiều máy khác nhau, nhưng kết quả chỉ 1, đó là chỉ boot dc win 7 và win xp. hirren boot thì không vào dc. Có phải vấn đề ở file boot.img không các bro? Mong các pro nhiệt tình chỉ giúp mình. Mình ức chế lắm, 3 ngày nay rồi, làm nát cả usb và ổ cứng.
Thanks trước các bạn! Mong được giúp.
Yahoo : hoangdat30
Cách làm còn tùy vào Hiren's Boot của bạn version nào, với Hiren's boot 14.0 bạn có thể làm theo hướng dẫn trên
Reply With Quote
Old 26-08-2011, 00:31
Senior Member

Quote:
Originally Posted by datinhkhach View Post
Mình hay phải cài laptop , trước đây dùng để cài win 7 rất ok , nhưng ko hiểu sao gần đây boot bình thường , vào phần cài win 7 bình thường ... nhưng sau đó toàn báo lỗi ko nhận driver CD-rom thôi ... có bác nào biết cách khắc phục ko ah . Theo e hiểu thì có lẽ là driver ahci có trong bản windows nó chưa hỗ trợ ... ko biết có đúng ko +__+
Tích hợp thêm SATA AHCI Driver vào bản cài đặt Windows. Bạn có thể tìm down trên mạng các bản đã tích hợp sẵn hoặc vào trang http://driverpacks.net/ để download driver và tìm hiểu cách tích hợp.
Reply With Quote
Old 31-08-2011, 19:31
Build_PC's Avatar
Build_PC Build_PC is offline
Senior Member

Các Bro cho hỏi có cách nào để cài từ ổ cứng không, hay cài setup như mấy chương trình bình thường ấy chứ thấy ghi chép ra đĩa phức tạp qúa .
Reply With Quote
Old 01-09-2011, 16:29
schumaquang.v2 schumaquang.v2 is offline
Junior Member

bác chủ thớt ơi, khi mình di chuyển các dòng chữ trên màn hình, có cái chữ 30s màu đỏ đó, làm sao để chuyển nó đến vị trí khác được ạ? em ko thể nào kích chuột được vào nó để kéo đi.
Reply With Quote
Old 04-09-2011, 12:43
zZTrollZz zZTrollZz is offline
K.I.A

hay là bác làm đĩa rồi bán đi. Chứ lằng nhằng thế này e đọc ko hiêu
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules