vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 04-10-2009, 21:08
qiang qiang is offline
Senior Member

Amply + Loa cho vi tính!

Hiện nay mình vừa mới kiếm được bộ 2 Amply kĩ thuật số hiệu Technics SU-D5000 và bộ loa Onkyo SKF-150F. Trước đây mình đã từng gắn bó với amply SU-D7000 một thời gian khá dài ghép với loa Sansui cho chất âm khá mềm phù hợp với các thể loại nhạc nhẹ trữ tình. Sau một thời gian đổi gió với các thể loại khác như edifier 1200, giàn mini... mình thực sự thấy không kon nào cho chất âm mềm mại bằng SU D7000. Hôm trước đi công tác sang China tình cờ gặp lại Technics SU nhưng là D5000. Khi thử tại cửa hiệu với Onkyo 150F, mình quyết định cho chúng nó thành vợ thành chồng về ở với mình, tiện tay nhấc luôn 2 kon amply D5000 về. Nhu cầu sử dụng của mình chủ yếu là cắm vào máy tính. Sau đây mình xin giới hiệu mặt mũi chúng nó:
* Amply hiệu Technics SU-D5000
Công suất ra: 100w
Trở kháng ra: 4-16ohms
Điện áp vào: 100v; 2,5A max
Ngõ vào:có nhiều ngõ vào rắc hoa sen có mạch chọn ngõ vào, Ngõ optical, KTS
Giải mã: Kĩ thuật số đầu vào (input digital)
Điểu chỉnh âm lượng: Volume vô cấp
Hiển thị bảng LED: Kĩ thuật số
Chức năng: Dolby dynamic
Chức năng: Subround
Chức năng: Lowless
Chức năng: Muting
Chức năng: chỉnh bass, treble, balance
Chức năng: lựa chọn ngõ tín hiệu vào
Thương hiệu: Technics
Nơi sản xuất: Nhật Bản
Tình trạng: 2nd<1t

* Loa Onkyo SKF-150F
Công suất max: 100w/thùng
Trở kháng: 8 Ohms/thùng
Hãng sản xuất: Onkyo
Serial: SKF-150F
Kiểu dáng: Cây đứng.
Màu: Sáng bạc
Kích thước: ngang 14cm, cao 40 cm, sâu 20cm
Mặt lưới che kính loa
Số loa: 2 loa/thùng: 1 trép, 1 bass
Tình trạng: 2nd, tương đối mới.
2nd: < 1t

* Setup
- Mình không cầu kỳ lắm về cái vụ nguồn phát, dây nhợ: đơn giản mình dùng dây AV thường một đầu là hoa sen cắm vào ngõ analog của âmply, một đầu là rắc 3,5mm cắm vào máy tính laptop. Dùng luôn sound onboard cùi của laptop thôi ạ. Dây loa cũng lấy tạm đoạn dây điện để nối từ amply đến loa.
- B atec885 đã dùng đầu vào quang và thấy cho chất âm hay hơn, B ấy nói thế nhưng mình chưa có điều kiện thử.
Cảm nhận:
- Với công suất loa và amply 100w thì khả quan cho thấy dấu hiệu đập chết thẳng cẳng mấy con giàn mini.
- Đôi loa onkyo kiểu dáng trẻ trung, đẹp có thể làm loa front cho logitech z5500, (B nào có z5500 ở gần mình cho mượn về ghép thử)
- Amply có ngõ quang, phù hợp với B nào thích trọc ngoáy mày mò khám phá.
* Am thanh: mình nghe thấy khá ổn, chất lượng hơn bộ cũ trước đây của mình, tiếng bass được cải tiến (mạnh) hơn so với đôi loa sansui sx5, độ chi tiết về dải trung có thể đạt như loa edifier 2.0 1200r trước đây của mình.
Nhươcj điểm; âm hơi sáng, chơi remix mởi to còn hơi thiếu lực (treble lấn át). Khi nghe nhạc nhẹ để cân bằng treble bass nghe sẽ thấy hay hơn.
Mời các bác quan tâm đến dân dụng vào đánh giá ạ.

Last edited by qiang; 05-10-2009 at 07:28.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 21:30
altec885's Avatar
altec885 altec885 is offline
Senior Member

Re: Amply + Loa cho vi tính!

cái âmly cậu mua mới hơn cái su 7000 mình dùng rất nhiều, đẹp quá

trên lỗ optical là 2 lỗ coxial, mình nối với đầu đĩa nghe cũng tương đối (vì đầu đĩa xuất coxial lởm quá)

xo sánh với lỗ coxial in của ada885 và digital in của dac TDA1543 với đường vào digital của amly su 7000 thì amly ít bị ảnh hưởng bởi nguồn xuất hơn.
cái ada885 với cái dac 1543 cần nguồn xuất digital tốt hơn thì mới ra hồn.
Cùng 1 đầu đĩa mình cho xuất coxial đến 3 cái thì amly phát nhạc mà ít nhận ra mùi vị đầu đĩa nhất... rất ngon lành.

DAC của su 7000 ngon hơn u55 về khoản nhạc vàng & không lời nhẹ nhàng. Rất tách bạch

Mở âm ly ra thấy kim loại bị oxi hóa nhiều và lỗ rca ngoài cũng đen hết rồi mà âm ra ngon lành thật

cậu có hứng nghe sound ngoài thì liên lạc để mình mang qua nhà cậu, cũng muốn nghe bộ mới ky kỹ xem sao (số mình 090.209.6364)

Last edited by altec885; 04-10-2009 at 21:35.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 21:35
qiang qiang is offline
Senior Member

- hi, đấy là lấy ảnh trên web thôi ạ, nhưng kon bên ngoài của mình cũng mới không kém đâu ạ.
- Con SU 5000 này công suất ra có 100w thôi, kém hơn kon của B su7000 150w. ngoài ra chẳng khác gì.
Con SU7000 nó có khả năng kéo vo đôi loa có đường kính bass 30 làm rung bần bật đấy.
- Bro chỉ bảo cái vụ cắm quang gì đó đi, cho ae tham khảo với ạ.

Last edited by qiang; 04-10-2009 at 21:38.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 21:38
altec885's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by qiang View Post
- hi, đấy là lấy ảnh trên web thôi ạ, nhưng kon bên ngoài của mình cũng mới không kém đâu ạ.
- Con SU 5000 này công suất ra có 100w thôi, kém hơn kon của B su7000 150w. ngoài ra chẳng khác gì.
- Bro chỉ bảo cái vụ cắm quang gì đó đi, cho ae tham khảo với ạ.
mình mang qua nhà cậu bạn cũng vozer, có thêm vài bạn nữa, cắm cùng loa Nga s30, mấy cậu ý cũng thấy ngon cái lỗ optical... mình gà nghe nhạc lắm và anh em voz sài digital out khiếp lắm nên nói sợ lắm.. hề hề..

lúc đầu mình rất sợ mua dân dụng 2nd vì mù tịt, mua rồi mới thấy đỡ sợ...

kinh nghiệm mình là mua âmly không biết gì thì cứ hỏi mở ra xem thế nào, rồi lấy ngón tay gõ khắp tụ, gõ các chỗ trên mạch trong khi vẫn mở loa phát tiếng, xem nó có hoạt động bình thường tiếp đc không
mấy cái vặn với bấm mặt ngoài ấn đi ấn lại xem có bị kẹt hay tắc không. Nghe trên 10 phút

loa thì mở ra xem củ và mượn đc cái đồng hồ vạn năng đi thử xem có đúng số ohm ghi trên thùng không...

Mình chỉ biết có vậy, ai biết thêm chỉ hộ với nhé... thanks a lot

Last edited by altec885; 04-10-2009 at 21:52.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 21:57
longhorn's Avatar
longhorn longhorn is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to longhorn Send a message via Skype™ to longhorn

Đồng chí Dũng đã tháo ra xem nó chạy DAC gì chưa, tớ vẫn hâm mộ quả Amp của Dũng đấy, chưa có time đi chợ Trời kiếm 1 con đây về nghịch cái vụ DAC của nó
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 22:07
qiang qiang is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by altec885 View Post
mình mang qua nhà cậu bạn cũng vozer, có thêm vài bạn nữa, cắm cùng loa Nga s30, mấy cậu ý cũng thấy ngon cái lỗ optical... mình gà nghe nhạc lắm và anh em voz sài digital out khiếp lắm nên nói sợ lắm.. hề hề..

lúc đầu mình rất sợ mua dân dụng 2nd vì mù tịt, mua rồi mới thấy đỡ sợ...

kinh nghiệm mình là mua âmly không biết gì thì cứ hỏi mở ra xem thế nào, rồi lấy ngón tay gõ khắp tụ, gõ các chỗ trên mạch trong khi vẫn mở loa phát tiếng, xem nó có hoạt động bình thường tiếp đc không
mấy cái vặn với bấm mặt ngoài ấn đi ấn lại xem có bị kẹt hay tắc không. Nghe trên 10 phút

loa thì mở ra xem củ và mượn đc cái đồng hồ vạn năng đi thử xem có đúng số ohm ghi trên thùng không...

Mình chỉ biết có vậy, ai biết thêm chỉ hộ với nhé... thanks a lot
Ok. Mình đang loay hoay từ tối đến giờ không tháo được cái màng lưới của loa onkyo của mình đây, hic. Lúc mình mua không cạy được nhưng cứ liều mua về. Thấy loa còn rất mới lên mình không lo lắm. Lúc tối tháo vỏ con amply ra thấy mạch còn long lanh lắm ạ. có mỗi miếng sắt chống nhiễu ở cái ADC nó rỉ thôi(không quan trọng lắm). còn đâu ngon hết, ic zin luôn ạ.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 22:08
qiang qiang is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by longhorn View Post
Đồng chí Dũng đã tháo ra xem nó chạy DAC gì chưa, tớ vẫn hâm mộ quả Amp của Dũng đấy, chưa có time đi chợ Trời kiếm 1 con đây về nghịch cái vụ DAC của nó
Hàng amply mà có DAC khó kiếm lắm đấy B ạ, yêu cầu lại phải ít xiền nữa. Mình tình cờ mua được chứ đi tìm chưa chắc thấy, nhất là ở HN.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 22:15
longhorn's Avatar
longhorn longhorn is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to longhorn Send a message via Skype™ to longhorn

Quote:
Originally Posted by qiang View Post
Hàng amply mà có DAC khó kiếm lắm đấy B ạ, yêu cầu lại phải ít xiền nữa. Mình tình cờ mua được chứ đi tìm chưa chắc thấy, nhất là ở HN.
Thì thế tớ mới hỏi đồng chí Dũng, Amp kiêm DAC giá tầm 2tr thì cũng có thể kiếm được, cơ bản tớ muốn xem cái Amp của đồng chí Dũng dùng DAC gì, chứ nói thật là có nhu cầu thì việc đi tìm cũng kô khó lắm nếu đã biết nguồn.
Reply With Quote
Old 04-10-2009, 22:59
altec885's Avatar
Senior Member

vừa tháo amly ra, mấy lỗ digital in nối với cái bản mạch nhưng bị 2 tấm sắt dỉ bao kín 2 mặt, hàn cố định luôn... không biết có phải chip DAC nằm trong đó không các bác nhỉ, nếu trong đó thì mình không xem đc nó là chip gì

bây giờ nếu mình mua chip khác (cũng 8 chân) về thay cái chip TDA1543 có đc không nhỉ, tại thấy nó đc cắm trên socket nên có thể rút ra và thay chip khác như thay opamp. Nếu mua chip khác cần chú ý những điều gì để hoạt động đc vậy? các bác biết về việc thay chip này chỉ hộ mình nhé

Attached Images
File Type: jpg IMG_1605.JPG‎ (199.2 KB, 239 views)

Last edited by altec885; 04-10-2009 at 23:23.
Reply With Quote
Old 05-10-2009, 08:23
qiang qiang is offline
Senior Member

- Thằng Nhật Bản nó làm cẩn thận lắm. Mạch ADC của nó còn có cả vỏ bọc chống nhiễu, đảm bảo không bị nhiễu trong quá trình xử lý tín hiệu.
- Kon ADC trên hình của Atec885 nhìn không có gì đặc biệt nhỉ. Nếu muốn trọc ngoáy cũng đơn giản thôi ạ. vào trang web alldatasheet.com tìm kiếm con IC TDA này. sau đó tìm một kon tương đương với nó, xem kỹ tính năng xem có hơn được kon IC TDA đang dùng ko, nếu thấy hơn mới thay à. Con TDA này chỉ được gọi là IC giải mã thôi ạ, không phải là chip đâu, chip thì có chương trình lập trình trong đó, ko thể thay thế được ạ. hỏng chíp thì đáp sọt rác lun.

Last edited by qiang; 05-10-2009 at 08:27.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules