vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần mềm

Thread Tools
Old 14-09-2009, 14:28
tranle tranle is offline
Junior Member

Tặng các bạn lớp 8 - giáo trình hoá học đây

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG PHẦN MỀM

GIÁO TRÌNH HÓA HỌC LỚP 8

Yêu cầu của phần mềm:
Cấu hình cài đặt: Ram 128Mb.
Ổ cứng còn trống 100Mb
Tập tin chính: hoahoc8.exe
Thông tin thêm:
Phần mềm được làm bằng Macromedia Flash MX 2004, và một số chương trình tạo hiệu ứng.
Một số hình ảnh trong phần mềm được tải từ anhso.net, hoangclub.vn
Bạn không được thay đổi tên hay di chuyễn các thư mục, tập tin của phần mềm (liên kết sẽ bị đứt). Chúng phải được chứa trong thư mục “tinhoc”

PHẦN THUYẾT MINH:

+ Mục tiêu của phần mềm:

Giúp các em học sinh lớp 8 có thêm tài liệu tham khảo

Rèn luyện kỹ năng tự học cho học sinh.

+ Hướng dẫn sử dụng:

Sau khi cài đặt xong, hãy tìm đến đường dẫn sau: “../tinhoc/hoten.txt” và khai báo họ tên (mã Unicode) theo cú pháp : hoten= ten_cua_ban.

Phần mềm hóa học 8 gồm có 3 phần chính: bài học, bài tập và giải trí.

Từ giao diện chính của chương trình bạn có thể lựa chọn một trong 6 chương của môn hóa học lớp 8 (6 cánh của electron theo chiều kim đồng hồ lần lượt từ chương 1 đến chương 6 ), ở mỗi chương đều có nút liên kết đến bài học và liên kết đến khu giải trí.

GIAO DIỆN CHÍNH CỦA CHƯƠNG TRÌNH

Khi bạn đã khai báo tên (theo hướng dẫn), chương trình sẽ load tên của bạn và đặt cạnh chữ welcome, điều này sẽ khiến các bạn cảm thấy thân thiện với chương trình hơn.

Nhạc nền ở chế độ random (có 8 bài hát) nên rất lâu bạn mới cảm thấy chán, nếu không thích bạn có thể tắt nhạc bằng cách click vào mèo kitty để mở bảng điều khiển và tắt.

Ví dụ bạn đã chọn một bài học từ giao diện chính, bạn sẽ gặp giao diện sau:

GIAO DIỆN BÀI HỌC

Trong giao diện này: bạn sẽ thấy nội dung của bài mà bạn đã chọn, sau khi học xong lý thuyết, muốn làm bài tập thì click vào [cây viết chì] hay về giao diện chính [electron], đến bài học kế, về bài trước [mũi tên]. Hay nhấn vào nút quà tặêng [hộp quà] để vào khu giải trí. Phóng to, thu nhỏ, exit bằng 3 nút góc trên.

Thông tin thêm:chương trình hóa học lớp 8 gồm có 6 chương, các bài học chỉ mang nội dung cơ bản nhất, nên các bạn cần tham khảo thêm sách giáo khoa.

Cuối mỗi chương đều có bài luyện tập, lý thuyết và bài tập của phần mềm bám sát sách giáo khoa, có tham khảo giáo án của cô Trần Thị Bia, giáo viên Sinh-Hóa trường THCS Tân Thuận Tây.

VD: sau khi học xong lý thuyết, bạn click vào [cây viết chì] để làm bài tập bạn sẽ thấy giao diện:

GIAO DIỆN BÀI TẬP

Giao diện bài tập chia làm 2 phần: phần trên là bài giải bài tập trước, phần dưới là câu hỏi (có thể là trắc nghiệm hoặc điền vào ô trống)

Trước khi làm bài tập, bạn cần xem quy ước của chương trình [mặt màu vàng có 2 giọt mồ hôi] để thực hiện và giúp cho việc tương tác với chương trình được chính xác.

Chương trình có hỗ trợ máy tính (xem hướng dẫn sử dụng máy tính nhé) và bảng tra cứu thông tin của một số nguyên tố hóa học.

Thông tin thêm: Bài tập trong phần mềm này rất ít và chỉ có tác dụng giúp các bạn ôn lại lý thuyết vì vậy, các bạn cần làm bài tập ở sách giáo khoa, sách bài tập, bài tập nâng cao,…

Nếu bạn làm đúng bài tập, máy tính sẽ khen bạn, còn nếu lài sai máy tính sẽ nhắc nhở bạn. Thú vị lắm đấy, làm thử đi.

Nếu không đọc được tiếng việt trong phần bài tập, bạn hãy cài thêm font vni-times (control penal/font, chọn file/add font) là được

VD: Bạn về giao diện chính khi làm xong bài tập và click vào liên kết của khu giải trí, bạn sẽ thấy . . .
GIAO DIỆN KHU GIẢI TRÍ

Khu giải trí gồm có các mục sau:

+ Bài đọc thêm về các nhà bác học, thông tin về một số nguyên tố hóa học (lịch sử phát hiện, người phát hiện, tính chất, ứng dụng,…), mục tìm hiểu gồm các bài viết về một số vấn đề thuộc lĩnh vực hóa học (VD: chất nổ, chất phụ gia…)

+Flash: các bài nhạc flash được cộng đồng người yêu flash đánh giá cao, được tập hợp từ nhiều trang web.

+ Games: tất cả đều là game flash, các games chạy bằng Internet Explore, vì vậy bạn phải cài IE mới chơi được, nhấn F11 để phóng to/thu nhỏ trình duyệt web này nhé.

+ Nghệ thuật sống: Được lấy từ tập “Art of life”-echip.com.vn. Các bài viết về cách sống, cách làm việc,… sẽ giúp chỉ số tình cảm của bạn tăng lên đấy.

Đây là sản phẩm đầu tiên của tui - được làm khi tui học lớp 11. Hy vọng nhận được sự ủng hộ của các bạn trong những pm típ theo.

link: http://mega.1280.com/file/4G6WMW8N/

link 2: http://www.mediafire.com/?zwzmn2uvujw

Last edited by tranle; 15-09-2009 at 21:05.
Reply With Quote
Old 14-09-2009, 14:35
( _ _ +)( _ _!) ( _ _ +)( _ _!) is offline
K.I.A

Send a message via MSN to ( _ _ +)( _ _!) Send a message via Yahoo to ( _ _ +)( _ _!) Send a message via Skype™ to ( _ _ +)( _ _!)
Re: Tặng các bạn lớp 8 - giáo trình hoá học đây

cái này hay quá ! down về cho em mình học !
Reply With Quote
Old 14-09-2009, 19:39
madatakesi0701's Avatar
madatakesi0701 madatakesi0701 is offline
Senior Member

Thanks anh ... em đang cần ... dạo này học dốt Hóa quá
Reply With Quote
Old 14-09-2009, 20:06
ASPHALT ASPHALT is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to ASPHALT

em đag cần,mình học lớp 8 :d
Reply With Quote
Old 15-09-2009, 21:16
tranle tranle is offline
Junior Member

uh - anh em coi xong nhớ cho tui ý kiến nhá
Reply With Quote
Old 15-09-2009, 21:18
novem novem is offline
K.I.A

hóa lớp 8 có cái quái j' mà cần đến software nhỉ học đội tuyển lớp 9 hay lên cấp 3 học hóa hữu cơ học ngu lắm mới cần đến mấy cai software
Reply With Quote
Old 16-09-2009, 00:10
tranle tranle is offline
Junior Member

hi - bạn không cần nhưng có nhiều người cần. Tui làm cái này cho các bạn nào muốn tự học mà - nếu bạn có thầy cô kèm cặp kỹ lưỡng rồi thì cần wak ji` - đúng không.
Nếu bạn vào đội tuyển thì không có cái soft nào cho bạn học đâu (kinh nghiệm nhiều lắm đấy)
Reply With Quote
Old 16-09-2009, 01:03
gâu_'s Avatar
gâu_ gâu_ is offline
Senior Member

Send a message via Skype™ to gâu_

Quote:
Originally Posted by tranle View Post
uh - anh em coi xong nhớ cho tui ý kiến nhá
Ý kiến của mình là phần mềm này không có gì sáng tạo, mình thích đọc sách nhiều chữ ít hình và thích đọc truyện nhiều hình ít chữ
Reply With Quote
Old 16-09-2009, 10:18
tranle tranle is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by gâu_ View Post
Ý kiến của mình là phần mềm này không có gì sáng tạo, mình thích đọc sách nhiều chữ ít hình và thích đọc truyện nhiều hình ít chữ
mình mất 1 năm để sáng tạo đó bạn. Cái này vừa học vừa chơi nên hình nhiều hơn chữ, với lại mình đánh vào tâm lý của các bạn học sinh cấp 2 là thích "loè loẹt" nên mình cho màu hơi nhiều (cái này là sáng tạo so với các sản phẩm khác rồi). mình thấy các phần mềm học tập khác ít màu lắm. Nhưng dù sao thì cũng cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ cố gắng khắc phục

Last edited by tranle; 16-09-2009 at 10:31.
Reply With Quote
Old 16-09-2009, 10:39
Seaflag's Avatar
Seaflag Seaflag is offline
Senior Member

Tuyệt hảo, chịu khó làm bất cứ thứ gì có ích là quá tuyệt rồi. Bản thân cũng thấy xấu hổ vì ham mê vi tính, vọc phá linh tinh mà không tạo ra được thứ gì có ích cho mình và cho người khác.

Thanks, down về cho con gái học.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules