vozForums
Quy hoạch lại diễn đàn thời gian tới

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 28-08-2013, 20:25
HLN1 HLN1 is offline
K.I.A

Cho em hỏi các bác chuyên gia về tài chính ngân hàng ???

Cho em hỏi nợ xấu là gì ? Tại sao lại có nợ xấu ? Nếu công ty mua bán nợ xấu sinh ra thì nó mua nợ để làm gì và bán lại cho nước ngoài để làm gì ? Bên được mua và bên đi mua được lợi gì trong việc mua bán nợ thông qua trung gian công ty mua bán nợ ? CÁc bác thông não giùm em nhé
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:30
tunglamtunglam's Avatar
tunglamtunglam tunglamtunglam is offline
Junior Member

Re: Cho em hỏi các bác chuyên gia về tài chính ngân hàng ???

Nợ xấu là nợ khó đòi hoặc tài sản thế chấp thấp hơn so với giá trị vay
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:30
HLN1 HLN1 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Buidoi_cholon34 View Post
google cút
đm thím , google thử xem có ko , ko đọc đi ra nhé
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:33
tqvbnk tqvbnk is offline
Junior Member

Nợ xấu là nợ khó thu hồi. Công ty mua bán nợ là công ty có khả năng xử lý tài sản thế chấp cho món nợ đó. Tùy theo tính chất mà món nợ đó được mua với tỷ lệ nhất định, thường không quá 50% giá trị khoản nợ
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:39
HLN1 HLN1 is offline
K.I.A

upppppppppppppppppppppppppppp
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:41
TranTrongPhung TranTrongPhung is offline
K.I.A

Nợ xấu là nợ khó hoặc không có khả năng thu hồi (kể cả trường hợp tài sản thế chấp có giá trị lớn hơn số tiền nợ).
Công ty mua bán nợ mua lại món nợ đó của ngân hàng, trả cho ngân hàng 1 số tiền, số tiền bao nhiêu % của món nợ tùy vào tình hình thực tế. Hình như không vượt quá 60%.
Công ty mua bán nợ có khả năng xử lý tài sản thế chấp như phát mãi tài sản chẳng hạn.
Số tiền chênh lệch thì công ty mua bán nợ hưởng.
Ngân hàng thì thu hồi được 1 phần nợ xấu, còn vì sao ngân hàng không tự phát mãi tài sản vì có nhiều quy trình pháp lý khá phức tạp, cần nhiều nhân sự, thời gian lâu. Cái gì chuyên môn hóa sẽ tốt hơn, ngân hàng chuyên về kinh doanh tiền thôi .
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:41
HLN1 HLN1 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by tqvbnk View Post
Nợ xấu là nợ khó thu hồi. Công ty mua bán nợ là công ty có khả năng xử lý tài sản thế chấp cho món nợ đó. Tùy theo tính chất mà món nợ đó được mua với tỷ lệ nhất định, thường không quá 50% giá trị khoản nợ
Thế tại sao lại có công ty mua bán nợ , họ lập ra để được lợi gì và bên bán nợ được lợi gì ???
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:45
HLN1 HLN1 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by TranTrongPhung View Post
Nợ xấu là nợ khó hoặc không có khả năng thu hồi (kể cả trường hợp tài sản thế chấp có giá trị lớn hơn số tiền nợ).
Công ty mua bán nợ mua lại món nợ đó của ngân hàng, trả cho ngân hàng 1 số tiền, số tiền bao nhiêu % của món nợ tùy vào tình hình thực tế. Hình như không vượt quá 60%.
Công ty mua bán nợ có khả năng xử lý tài sản thế chấp như phát mãi tài sản chẳng hạn.
Số tiền chênh lệch thì công ty mua bán nợ hưởng.
Ngân hàng thì thu hồi được 1 phần nợ xấu, còn vì sao ngân hàng không tự phát mãi tài sản vì có nhiều quy trình pháp lý khá phức tạp, cần nhiều nhân sự, thời gian lâu. Cái gì chuyên môn hóa sẽ tốt hơn, ngân hàng chuyên về kinh doanh tiền thôi .
Em chưa hiểu phát mãi tài sản là gì thím ạ. Mà em thấy có công ty mua bán nợ bán nợ ra cho nước ngoài , tại sao họ lại làm vậy thím nhỉ mà bên nước ngoài nó được lợi gì khi mua cái khoản nợ này ???
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:53
HLN1 HLN1 is offline
K.I.A

upppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp
Reply With Quote
Old 28-08-2013, 20:54
TranTrongPhung TranTrongPhung is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by HLN1 View Post
Em chưa hiểu phát mãi tài sản là gì thím ạ. Mà em thấy có công ty mua bán nợ bán nợ ra cho nước ngoài , tại sao họ lại làm vậy thím nhỉ mà bên nước ngoài nó được lợi gì khi mua cái khoản nợ này ???
à phát mãi tài sản là rao bán tài sản để thu hồi lại vốn ấy thím.
Tại sao bán nợ ra nước ngoài thì em cũng không rõ . Theo em thì công ty nước ngoài có khả năng xử lý khoản nợ, tài sản đó tốt hơn vì họ có kinh nghiệm cũng như chuyên môn tốt hơn, có chiến lược để phục hồi tài chính cho các con nợ, hoặc là xử lý đầu tư các tài sản thế chấp đó có hiệu quả hơn. Đó cũng là 1 cách để các nhà đầu tư NN đầu tư vào thị trường VN. Việt Nam sẽ xử lý những khoản nợ dễ đòi, còn khoản nào khó đòi thì bán đi . Ý kiến cá nhân là thế. Đợi các chuyên gia vào thông não thêm .
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules