vozForums
Quy hoạch lại diễn đàn thời gian tới

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 07-07-2013, 20:16
binhpro77's Avatar
binhpro77 binhpro77 is offline
Junior Member

Cần giúp cách làm hồ sơ xin việc nộp qua mail

Chả là nghỉ hè rảnh nên không có việc gì làm, em lên mạng tìm việc và nhà tuyển dụng yêu cầu hồ sơ gồm : sơ yếu lý lịch, đơn xin việc, 2 ảnh 3x4, 1 cmnd photo. Nộp hồ sơ qua mail. Em không biết nộp qua mail như thế nào ạ, mong các anh chị giúp em
Reply With Quote
Old 07-07-2013, 20:19
matrix103dpi's Avatar
matrix103dpi matrix103dpi is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to matrix103dpi
Re: Cần giúp cách làm hồ sơ xin việc nộp qua mail

Là scan gửi mail đó bạn.
Reply With Quote
Old 07-07-2013, 20:22
binhpro77's Avatar
binhpro77 binhpro77 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by matrix103dpi View Post
Là scan gửi mail đó bạn.
bạn em cũng nói vậy, nhưng rối quá em cũng không biết làm thế nào, lên google thì nó nói gộp vào 1 file gì gì em cũng chả hiểu
Reply With Quote
Old 07-07-2013, 20:29
dellnync_ver1's Avatar
dellnync_ver1 dellnync_ver1 is offline
Member

scan đc thì tốt. còn thì lấy máy đt or máy chụp hình chụp rồi send
Reply With Quote
Old 07-07-2013, 20:31
matrix103dpi's Avatar
matrix103dpi matrix103dpi is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to matrix103dpi

Quote:
Originally Posted by binhpro77 View Post
bạn em cũng nói vậy, nhưng rối quá em cũng không biết làm thế nào, lên google thì nó nói gộp vào 1 file gì gì em cũng chả hiểu
Làm sao thuận tiện là được rồi, đừng nghiêm trọng hóa quá.
Reply With Quote
Old 07-07-2013, 20:41
koo_pone koo_pone is offline
Member

Nếu nhà bạn có máy tính + máy tính có thể đọc được File PDF thì mình hướng dẫn cho bạn cách làm như sau:
1/ Sơ yếu lý lịch: Bạn có thể nộp sau khi trúng tuyển bằng bản giấy hoặc bản mềm (soft copy - file máy tính), ko nhất thiết phải gửi trừ khi nhà tuyển dụng yêu cầu phải nộp ngay từ đầu. Thường trong những bảng đăng tin tuyển dụng trên Internet thường ghi rập khuôn là SYLL, HSXV, Bằng cấp, Sổ HK, CMND (có công chứng + xác nhận), hình 3x4 thì đó là những yêu cầu chung nhất, mà thường là sau khi trúng tuyển mới bắt buộc nộp.
2/ Đơn xin việc: bạn có thể mua 1 tờ giấy Đơn xin việc có bán ở các tiệm photo, nhà sách, điền vào đó các thông tin, mang ra tiệm photo kêu ng` ta Scan dùm. Hoặc bạn cũng có thể tự làm 1 đơn xin việc đánh máy (tự tìm tài liệu và mẫu trên mạng nhé).
3/ Hình thì bạn nên cho vào Sơ yếu lý lịch tự thuật cá nhân của bạn (thường gọi là CV-Curriculum Vitae). Cái này bạn cũng có thể tự đánh máy qua cách tìm hiểu các mẫu CV trên mạng.
4/ Cách làm khi scan để cho vào 1 File mềm là như thế này: Đi ra tiệm photo mang theo giấy CMND, hình, bằng cấp ra đó kêu ng` ta Scan, bạn mang theo 1 USB để ng` ta cho vào USB đó. Về nhà là nó tự ra 1 File PDF hoặc 1 File hình.
5/ Ghi nhớ lại là những File word như CV, Đơn xin việc thì hãy chuyển nó thành định dạng PDF trước khi gửi cho nhà tuyển dụng (nên chuyển qua PDF thay cho bản Word vì nó sẽ ghi điểm trong mắt nhà tuyển dụng).
6/ Cách gửi email qua nhà tuyển dụng: Sử dụng tài khoản yahoo mail, hoặc Gmail để gửi email cho nhà tuyển dụng. Trong Email nhớ đính kèm các File quan trọng nhất đó là Đơn xin việc, CV, bằng cấp Scan. Còn những thứ kia nên cắt bớt vì ít nhà tuyển dụng xem mấy cái đó khi check qua mạng lắm. Trong Email nhớ ghi tên, vị trí muốn ứng tuyển và tên của các File bạn đính kèm. Bạn có thể đính kèm nhiều hơn 1 File PDF hoặc World trong 1 Email nên yên tâm không cần phải gom tất cả lại thành 1 File đau.

Chúc bạn thành công
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules