vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 21-05-2013, 15:18
dungdvbr dungdvbr is offline
K.I.A

Re: Ai tin vào thuyết luân hồi (kiếp trước kiếp sau) thì vô đây chơi

Quote:
Originally Posted by casanova87 View Post
nếu những người sống hưởng thụ đó (hành đủ người, sướng đủ trym) mà biết được điều gì đang chờ họ sau khi họ die thì có cho vàng họ cũng không dám buông thả nữa đâu
Nếu cho con người biết trước được kiếp trước mình đã làm gì để kiếp này mình phải chịu (hưởng) những điều kiếp này và đồng thời, cho biết luôn những việc mình làm ở kiếp này sẽ tạo ra quả báo gì thì sao nhỉ
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:22
danytrance's Avatar
danytrance danytrance is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by dungdvbr View Post
Nếu cho con người biết trước được kiếp trước mình đã làm gì để kiếp này mình phải chịu (hưởng) những điều kiếp này và đồng thời, cho biết luôn những việc mình làm ở kiếp này sẽ tạo ra quả báo gì thì sao nhỉ
Em suy nghĩ y chang như bác vậy. Nếu được vậy thì người ta sẽ biết sợ mà sống tốt hơn và có được mục đích rõ ràng hơn cho cuộc sống của mình
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:25
hugo.sad9999's Avatar
hugo.sad9999 hugo.sad9999 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by danytrance View Post
Em suy nghĩ y chang như bác vậy. Nếu được vậy thì người ta sẽ biết sợ mà sống tốt hơn và có được mục đích rõ ràng hơn cho cuộc sống của mình
vì không được như thế nên tôn giáo mới ra đời
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:27
casanova87 casanova87 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by danytrance View Post
đã rớt xuống đến bước này thì tội nghiệp chồng chất rồi, là tương đương với rớt vào cõi mê, không nhìn thấy được chân tướng của sự việc, nếu 7 tỷ người đều biết được kiếp trước kiếp sau thì đây có còn là trần gian nữa không, nơi này là để trả nghiệp, không phải là thiên đàng, ai ngộ được thì tìm đường quay về, ai không ngộ được thì tiếp tục luân hồi, vào thời mạt Pháp này muốn tìm 1 con đường thoát luân hồi cũng không phải chuyện dễ, nhưng không phải là không có
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:28
sieunhan sieunhan is offline
K.I.A

Send a message via ICQ to sieunhan Send a message via AIM to sieunhan Send a message via Yahoo to sieunhan Send a message via Skype™ to sieunhan

Quote:
vì mỗi 1 kiếp họ trải qua nhiều đau buồn quá, nếu hàng trăm ngàn kiếp như vậy thì biết bao nhiêu đau buồn và tủi nhục, nếu nhớ hết thì kiếp này làm sao mà sống được
Cho mình hỏi bạn ít câu nhé :

Thứ 1: bạn định nghĩa sinh vật ở cấp độ nào thì có linh hồn. Đơn bào, đa bào, vi sinh vật, động vật, thực vật,...v...v... Đừng có chung chung cá với chim nhé, HIV cũng là 1 sinh vật, rêu mốc cũng là 1 sinh vật, vậy HIV có linh hồn ko???

Thứ 2: cái nghiệp mà bạn nói là ko rõ ràng. Sát sinh là nghiệp, vậy "sinh" ở đây là các cá thể cấp độ nào, như câu hỏi trên kia của mình, ví dụ mỗi ngày mình kì cọ chết hàng triệu vi khuẩn trên da thì có coi là sát sinh không. Nên nhớ vi khuẩn cũng có chuỗi ADN riêng như con người, vẫn sinh sản, sinh dưỡng như động vật chúng ta.

Nếu bạn trả lời 2 câu trên thỏa đáng mình sẽ hỏi tiếp Ko thì mình sẽ coi bạn là fan cuồng của 1 bộ phim đậm chất triết lí
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:33
K.I.A

Quote:
Originally Posted by sieunhan View Post

Thứ 1: bạn định nghĩa sinh vật ở cấp độ nào thì có linh hồn. Đơn bào, đa bào, vi sinh vật, động vật, thực vật,...v...v... Đừng có chung chung cá với chim nhé, HIV cũng là 1 sinh vật, rêu mốc cũng là 1 sinh vật, vậy HIV có linh hồn ko???

Thứ 2: cái nghiệp mà bạn nói là ko rõ ràng. Sát sinh là nghiệp, vậy "sinh" ở đây là các cá thể cấp độ nào, như câu hỏi trên kia của mình, ví dụ mỗi ngày mình kì cọ chết hàng triệu vi khuẩn trên da thì có coi là sát sinh không. Nên nhớ vi khuẩn cũng có chuỗi ADN riêng như con người, vẫn sinh sản, sinh dưỡng như động vật chúng ta.

Nếu bạn trả lời 2 câu trên thỏa đáng mình sẽ hỏi tiếp Ko thì mình sẽ coi bạn là fan cuồng của 1 bộ phim đậm chất triết lí
sr nhé bạn,mình không cần phải trả lời những câu hỏi này, bạn có quyền hỏi và có quyền không hỏi, tin hay không tin, mỗi người có 1 lựa chọn khác nhau, nhưng bạn có cái ý là "trả lời được thì tiếp chuyện, còn không thì bạn cho mình làm fan cuồng gì đó, mình không quan tâm, ok?
mình không phải là thánh, không phải bất cứ câu hỏi nào của mọi người cũng đều có thể trả lời được, nhưng không phải vì điều đó mà bạn gán ghép cho mình là fan cuồng chứ, bạn muốn tranh luận hay muốn đặt câu hỏi thì nên mang 1 tâm thái đúng đắn hơn
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:40
sieunhan sieunhan is offline
K.I.A

Send a message via ICQ to sieunhan Send a message via AIM to sieunhan Send a message via Yahoo to sieunhan Send a message via Skype™ to sieunhan

Quote:
sr nhé bạn,mình không cần phải trả lời những câu hỏi này, bạn có quyền hỏi và có quyền không hỏi, tin hay không tin, mỗi người có 1 lựa chọn khác nhau, nhưng bạn có cái ý là "trả lời được thì tiếp chuyện, còn không thì bạn cho mình làm fan cuồng gì đó, mình không quan tâm, ok?
mình không phải là thánh, không phải bất cứ câu hỏi nào của mọi người cũng đều có thể trả lời được, nhưng không phải vì điều đó mà bạn gán ghép cho mình là fan cuồng chứ, bạn muốn tranh luận hay muốn đặt câu hỏi thì nên mang 1 tâm thái đúng đắn hơn
Ý mình là:

1 người giáo viên nên học hết đại học.

1 người truyền giáo nên học về giáo đó chục năm.

1 người tin về tâm linh phải nắm hết mọi biến số của vấn đề đó.

Còn bạn chỉ đọc sơ qua, hiểu thưa thớt mà lập topic bàn tán, giải đáp, trong khi kiến thức còn nông cạn thì ai tin cho nổi. Mình nhớ ko nhầm thì bạn vừa lập cái thớt về phim j j đó cách đây ít hôm, ko phải mấy cái này do bạn bị lậm film chứ. Nói thật với bạn, mấy lí lẽ bạn đưa ra cũng có thể đúng, có thể sai. Cái này mình ko biết, nhưng mình nghĩ bạn vẫn chưa hiểu về sự qua lại giữa vật chất và linh hồn, bạn giải thích về linh hồn toàn dựa vào vật chất, sinh vật nhưng lại ko hiểu "SINH VẬT LÀ CÁI GÌ", vậy lí lẽ đưa ra làm sao hợp lí. Giống như giáo viên dạy toán biết cộng trừ nhân chia mà ko biết toán học là cái gì vậy. Hy vọng bạn nên bồi dưỡng kiến thức thật thâm sâu trước khi đăng đàn chia sẻ....
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:42
hugo.sad9999's Avatar
hugo.sad9999 hugo.sad9999 is offline
Senior Member

Quote:

theo quan điểm non kém của e thì sinh vật nào củng có linh hồn.
câu 2: sát sinh là chuyện đương nhiên, và tùy theo "sinh" mà chúng ta "sát" mà có quả báo tương ứng
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:44
K.I.A

Quote:

:
Bạn có nghe câu Phật Pháp là vô biên chưa
Reply With Quote
Old 21-05-2013, 15:50
vkklinfo's Avatar
vkklinfo vkklinfo is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to vkklinfo

Quote:
Ý mình là:

1 người giáo viên nên học hết đại học.

1 người truyền giáo nên học về giáo đó chục năm.

Còn bạn chỉ đọc sơ qua, hiểu thưa thớt mà lập topic bàn tán, giải đáp, trong khi kiến thức còn nông cạn thì ai tin cho nổi. Mình nhớ ko nhầm thì bạn vừa lập cái thớt về phim j j đó cách đây ít hôm, ko phải mấy cái này do bạn bị lậm film chứ. Nói thật với bạn, mấy lí lẽ bạn đưa ra cũng có thể đúng, có thể sai. Cái này mình ko biết, nhưng mình nghĩ bạn vẫn chưa hiểu về sự qua lại giữa vật chất và linh hồn, bạn giải thích về linh hồn toàn dựa vào vật chất, sinh vật nhưng lại ko hiểu "SINH VẬT LÀ CÁI GÌ", vậy lí lẽ đưa ra làm sao hợp lí. Giống như giáo viên dạy toán biết cộng trừ nhân chia mà ko biết toán học là cái gì vậy. Hy vọng bạn nên bồi dưỡng kiến thức thật thâm sâu trước khi đăng đàn chia sẻ....
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules