vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Đồ điện tử & Thiết bị gia dụng

Thread Tools
Old 19-05-2013, 10:31
trongnguyenh's Avatar
trongnguyenh trongnguyenh is offline
Member

[Tư vấn] So sánh dòng e-mount Samsung NX300 và Sony NEX6

Chào các bác

Em đang cân nhắc cưới 1 em e-mount để review song song với em semy-pro D90 đang có (em này chuyên dùng để chụp cho gấu cho những chuyến đi ngắn ngại mang vác máy to cồng kềnh ) em thấy có 2 em dòng này được đánh giá cao là Samsung NX300 (vừa ra mắt) và Sony NEX6. Em Samsung NX300 thì có lens 45mm chụp được cả 2D và 3D, ngoài ra từ giờ tới cuối tháng 5 nếu mua thì sẽ được khuyến mại khá nhiều (lens 3D, tripod, thẻ nhớ 32gb, phần mềm lightroom (e thích pts hơn ) còn Sony NEX6 thì có công nghệ lấy nét siêu nhanh Hybird AF - kiểu này rất có lợi thế khi gấu hay mẫu muốn có những kiểu phiêu như nhảy, hay xoay tóc

Các bác nào có "trên tay" qua 2 em này rồi tư vấn giùm e với nha

Cảm ơn các bác
Reply With Quote
Old 19-05-2013, 14:08
020 020 is offline
Junior Member

Re: [Tư vấn] So sánh dòng e-mount Samsung NX300 và Sony NEX6

Quote:
Originally Posted by trongnguyenh View Post
Chào các bác
Sony NEX6 thì có công nghệ lấy nét siêu nhanh Hybird AF - kiểu này rất có lợi thế khi gấu hay mẫu muốn có những kiểu phiêu như nhảy, hay xoay tóc
Samsung NX300 cũng có Hybrid AF, có thể còn nhanh hơn Nex-6 nhé bác, cái này bác phải đến store thử xem sao.
Nói chung Nx300 nên so sánh với Nex-5r, cả hai đều ko có view finder, có Touch screen, có focus peaking, Sony có apps store nhưng nhiều tính năng Nx300 có sẵn trong khi Nex phải mua apps.
Có 1 lưu ý là Nx300 cầm như đồ chơi ý, lớp da giả sờ cũng ko thích, hồi đi triển lãm chụp thử con NX20 thấy tốt lắm nhưng Nx300 cầm lên là bỏ xuống, tiếc là lúc đó ko chụp thử xem sao.
Reply With Quote
Old 19-05-2013, 14:26
trongnguyenh's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by 020 View Post
Samsung NX300 cũng có Hybrid AF, có thể còn nhanh hơn Nex-6 nhé bác, cái này bác phải đến store thử xem sao.
Nói chung Nx300 nên so sánh với Nex-5r, cả hai đều ko có view finder, có Touch screen, có focus peaking, Sony có apps store nhưng nhiều tính năng Nx300 có sẵn trong khi Nex phải mua apps.
Có 1 lưu ý là Nx300 cầm như đồ chơi ý, lớp da giả sờ cũng ko thích, hồi đi triển lãm chụp thử con NX20 thấy tốt lắm nhưng Nx300 cầm lên là bỏ xuống, tiếc là lúc đó ko chụp thử xem sao.
Cảm ơn review của bác, chi tiết & pro quá Em thấy pcmag bảo là thằng này còn thiếu cả built-in flash và xạc pin ngoài nữa, kiểu này chắc phải xem lại thôi
Reply With Quote
Old 19-05-2013, 19:48
020 020 is offline
Junior Member

Quote:
Cảm ơn review của bác, chi tiết & pro quá Em thấy pcmag bảo là thằng này còn thiếu cả built-in flash và xạc pin ngoài nữa, kiểu này chắc phải xem lại thôi
Có gì đâu mà pro bác, mình cũng đang quan tâm em này nên có để ý một chút.
NX300 có thêm NFC, wifi dual band, về kết nối ko dây thì nhỉnh hơn Nex-6 nhưng ko có viewfinder, thiết kế cũng xấu.
Ưu điểm lớn nhất là bộ quà tặng khủng
Chưa kể ít người dùng quá, muốn mua lens thì phải mua mới, cũng đắt lòi @@ Mà chưa chắc đã có để mua, hồi ở triển lãm có hỏi chỗ mua lens thì thấy bảo là chưa nhập về.
Mình kể bác nghe chuyện này, hồi chiều call cho hotline của Samsung hỏi là có thể mua được Máy ảnh NX300 ở cửa hàng nào, em ấy im lặng chút xíu rồi hỏi "Chắc đây là lần đầu tiên anh gọi đến SĐT hỗ trợ của Samsung phải ko?", sau một số câu hỏi cá nhân thì em ấy cho mình vài địa chỉ bán điện thoại di động (như Mai Nguyên), linh kiện vi tính (Phong Vũ)... rồi bảo mình đến đó hỏi xem khi nào có hàng. Bây giờ thì mình hiểu tại sao lúc đầu em ấy hỏi một câu lạ thế

Built in flash thì Nex-5r cũng ko có đâu bác, cả hai đều dùng 1 cái flash nhỏ nhỏ cắm ngoài, khá là bất tiện. Sạc ngoài Nex-5R cũng ko có, tuy nhiên bác sẽ sạc bằng USB được. Đầu cắm của Sony là chuẩn USB smartphone hiện nay nên sạc bằng cục sạc điện thoại cũng dc, mua thêm pin và sạc rời for thì khoảng 400k nữa, của Samsung thì ko biết có mua dc ko, tất cả máy Nex đều dùng chung 1 loại pin.
Sony thì Nex-6, 7và 3N có flash built-in.
Reply With Quote
Old 19-05-2013, 23:07
trongnguyenh's Avatar
Member

Quote:
Có gì đâu mà pro bác, mình cũng đang quan tâm em này nên có để ý một chút.
NX300 có thêm NFC, wifi dual band, về kết nối ko dây thì nhỉnh hơn Nex-6 nhưng ko có viewfinder, thiết kế cũng xấu.
Ưu điểm lớn nhất là bộ quà tặng khủng
Chưa kể ít người dùng quá, muốn mua lens thì phải mua mới, cũng đắt lòi @@ Mà chưa chắc đã có để mua, hồi ở triển lãm có hỏi chỗ mua lens thì thấy bảo là chưa nhập về.
Mình kể bác nghe chuyện này, hồi chiều call cho hotline của Samsung hỏi là có thể mua được Máy ảnh NX300 ở cửa hàng nào, em ấy im lặng chút xíu rồi hỏi "Chắc đây là lần đầu tiên anh gọi đến SĐT hỗ trợ của Samsung phải ko?", sau một số câu hỏi cá nhân thì em ấy cho mình vài địa chỉ bán điện thoại di động (như Mai Nguyên), linh kiện vi tính (Phong Vũ)... rồi bảo mình đến đó hỏi xem khi nào có hàng. Bây giờ thì mình hiểu tại sao lúc đầu em ấy hỏi một câu lạ thế

Built in flash thì Nex-5r cũng ko có đâu bác, cả hai đều dùng 1 cái flash nhỏ nhỏ cắm ngoài, khá là bất tiện. Sạc ngoài Nex-5R cũng ko có, tuy nhiên bác sẽ sạc bằng USB được. Đầu cắm của Sony là chuẩn USB smartphone hiện nay nên sạc bằng cục sạc điện thoại cũng dc, mua thêm pin và sạc rời for thì khoảng 400k nữa, của Samsung thì ko biết có mua dc ko, tất cả máy Nex đều dùng chung 1 loại pin.
Sony thì Nex-6, 7và 3N có flash built-in.
Thông tin của bác bổ ích quá

Vụ hotline thì em cũng có nghe kể từ cái vụ Samsung Galaxy camera, nói chung là cứ quất ở thegioididong hoặc mai nguyên bác ah, có bảo hành thì mới ra hãng thôi :( Em cũng kết bộ quà khủng của Samsung quá
Reply With Quote
Old 19-05-2013, 23:08
trongnguyenh's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by dafabet0001 View Post
sao dạo này voz laag thế nhể
Cũng là công nghệ mà bác
Reply With Quote
Old 20-05-2013, 00:58
020 020 is offline
Junior Member

Quote:
Thông tin của bác bổ ích quá

Vụ hotline thì em cũng có nghe kể từ cái vụ Samsung Galaxy camera, nói chung là cứ quất ở thegioididong hoặc mai nguyên bác ah, có bảo hành thì mới ra hãng thôi :( Em cũng kết bộ quà khủng của Samsung quá
Để mai ra TGDĐ xem sao, mà lens của Samsung là NX mount, Nex là E mount, ko chung loại nhé bác, sau này nếu mua Samsung cũng chả kiếm đâu ra cái lens
Reply With Quote
Old 20-05-2013, 07:26
trongnguyenh's Avatar
Member

Quote:
Để mai ra TGDĐ xem sao, mà lens của Samsung là NX mount, Nex là E mount, ko chung loại nhé bác, sau này nếu mua Samsung cũng chả kiếm đâu ra cái lens
Hic, nếu mua chắc phải luôn luôn chung thủ 1 vợ (NX300) 1 con (Lens 45mm) mất thôi, vì có vợ nào khác đâu mà cưới
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules