vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 28-02-2013, 00:55
hipieumau hipieumau is offline
Junior Member

Kết nối pc với dàn mini onkyo FR-7Gx qua optical to optical nhưng ko xuất ra tiếng ! Các bác giúp em , please !

Em có bộ dàn mini audio onkyo FR-7Gx . Em định sử dụng pc để nghe qua đường optical với dàn đó . Em có đầu tư 1 con sound usb 7.1 có cổng optical out và cáp optical to optical đầy đủ và set sound usb trên pc chuẩn hết nhưng khi cắm cáp optical vào dànn ( dàn em sau lưng em nó là optical out ) thì không ra tiếng , em dốt về khoản multi này nên có gì không đúng mong các bác chỉ bảo thêm . Em đang thắc mắc như sau :
Dàn của em chỉ có optical out nên nó không xuất ra âm thanh
Em có đọc và tham khảo vài topic thấy mấy bác hướng dẫn là dùng thớt MD để làm DAC chuyển đổi tín hiệu nhưng dàn em có tích hợp sẵn thớt md nhưng lại không có cổng optical in thì bây giờ phải làm như thế nào để em xuất nhạc từ pc qua sound usb vào dàn để ra âm thanh digital ạ , em đang rối quá các bác có cách nào thì tư vấn và hướng dẫn cho em với . Thankss các bác nhiều . Thân !
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 01:04
Anaksulnamun's Avatar
Anaksulnamun Anaksulnamun is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to Anaksulnamun
Re: Kết nối pc với dàn mini onkyo FR-7Gx qua optical to optical nhưng ko xuất ra tiếng ! Các bác giúp em , please !

Thua... chỉ optical out nghĩa là nó chơi MD để xuất ra DAC ngoài giải mã, không có tính năng giải mã...
Kiểu này thì dùng luôn cái cổng analog line out của sound usb đi cho nó lành, ta nghĩ là nó giải mã hay hơn DAC của thớt MD cũ rích đấy
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 01:06
ChienKhuD ChienKhuD is offline
Senior Member

Re: Kết nối pc với dàn mini onkyo FR-7Gx qua optical to optical nhưng ko xuất ra tiếng ! Các bác giúp em , please

Không có optical in thì bó tay bác ạ. Phải có ngõ vào để nó nhận tín hiệu chứ. Bác kiểm tra xem thớt MD có cổng coaxial digital in không? Nó cũng là cổng digital nhưng dùng cáp đồng trục.
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 02:34
Junior Member

Re: Kết nối pc với dàn mini onkyo FR-7Gx qua optical to optical nhưng ko xuất ra tiếng ! Các bác giúp em , please

hix , cổng coxial cũng là out luôn bác ạ , các bác tư vấn cho em xem bây giờ có nối thêm bộ thớt MD hay máy MD vào để có cổng in optical rồi đi dây rợ gì vào dàn mini để dàn mini của em nó hót âm thanh digital được không ạ , chứ em sợ chơi analog bằng con sound usb 7.1 lởm kia nó không ra gì ý ạ !
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 06:28
ChienKhuD ChienKhuD is offline
Senior Member

Re: Kết nối pc với dàn mini onkyo FR-7Gx qua optical to optical nhưng ko xuất ra tiếng ! Các bác giúp em , please !

Cái MD của bác là vô phương rồi. Cơ mà nghe nhạc bằng dàn mini ai lại chơi digital. Nó giải mã âm thanh không hay hơn cái soundcard đâu, nhất là cái thớt của bác cũ rích rồi. Cứ dùng tín hiệu analog từ cái soundcard usb có sẵn đi chừng nào có tiền làm cái sound xịn tí.

Last edited by ChienKhuD; 28-02-2013 at 11:53.
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 07:12
chivas brother's Avatar
chivas brother chivas brother is offline
Senior Member

Ko có optical in thì bó tay, dàn của em lại có mà máy em lại ko có optical, hay bác để lại con sound của bác cho em đi , sms cho em nhá 01648745300
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 11:04
midnightwalker's Avatar
midnightwalker midnightwalker is online now
Senior Member

Send a message via Yahoo to midnightwalker

Quote:
Originally Posted by hipieumau View Post
Em có bộ dàn mini audio onkyo FR-7Gx . Em định sử dụng pc để nghe qua đường optical với dàn đó . Em có đầu tư 1 con sound usb 7.1 có cổng optical out và cáp optical to optical đầy đủ và set sound usb trên pc chuẩn hết nhưng khi cắm cáp optical vào dànn ( dàn em sau lưng em nó là optical out ) thì không ra tiếng , em dốt về khoản multi này nên có gì không đúng mong các bác chỉ bảo thêm . Em đang thắc mắc như sau :
Dàn của em chỉ có optical out nên nó không xuất ra âm thanh
Em có đọc và tham khảo vài topic thấy mấy bác hướng dẫn là dùng thớt MD để làm DAC chuyển đổi tín hiệu nhưng dàn em có tích hợp sẵn thớt md nhưng lại không có cổng optical in thì bây giờ phải làm như thế nào để em xuất nhạc từ pc qua sound usb vào dàn để ra âm thanh digital ạ , em đang rối quá các bác có cách nào thì tư vấn và hướng dẫn cho em với . Thankss các bác nhiều . Thân !
Out cắm vô out thì ra tiếng kiểu gì :(
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 11:05
DarkHell DarkHell is offline
K.I.A

Nghe nhạc mà xuất digital làm gì nhỉ, làm cọng RCA xuất analog vẫn hay hơn chứ
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 13:36
Junior Member

Vậy các bác cho em hỏi là nghe nhạc từ jack 3,5 to RCA ra analog với optical to optical ra digital thì chất lượng của cái nào sẽ chuẩn hơn , có phải là dùng optical to optical từ usb sound ra amp của dàn mini thì dàn mini sẽ điều chỉnh chất âm và âm thanh + bass tress để làm cho âm thanh sống động hơn không ạ . Còn âm thanh analog thì em thử cắm bằng cáp 3,5 to RCA từ điện thoại vào dàn thì nghe thấy bên loa trái nhạc nhỏ hơn bên loa phải và tiếng nhạc thì ko được rõ ràng + thêm là tiếng không to rõ nét ( cáp em mua ngoài chợ giá 20k ) không biết có phải do dây chất lượng kém nên thành ra chất lượng đầu ra từ dàn cũng chán đời không ạ ! Em đang phân vân cũng định mua 1 con 3,5 to RCA cao cấp để nghe nhưng sợ mua về phí khi nghe digital thì chuẩn hơn , em đang rối khoản này lắm mong các bác tư vấn thêm cho em mở mang đầu óc . Thanksss
Reply With Quote
Old 28-02-2013, 13:49
thai ha1119 thai ha1119 is offline
Senior Member

Bán lại cho mình cái sound hoặc mua dàn Sansui R11 của mình, tha hồ mà nghe optical này.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules