vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 16-02-2013, 16:47
thiennu thiennu is offline
Member

Hỏi về việc đi học sĩ quan dự bị sau khi tốt nghiệp đại học

Em đang học năm cuối đại học BKHN rồi. Thấy nhà trường có nhắc đến việc đi học sĩ quan dự bị 4 tháng. Các bác nào đã từng đi học sĩ quan dự bị sau khi tốt nghiệp đại học thì vào chia sẻ cho em ít kinh nghiệm, cũng như những quyền lợi, nghĩa vụ của các bác sau khi đi học sĩ quan dự bị về.
Luật thì em google phát là ra, nhưng em muốn hỏi những chia sẻ, kinh nghiệm thật của các bác cơ.
1. Cơ hội việc làm của các bác sau khi học xong sĩ quan dự bị như nào ? (Vì sau khi đi 4 tháng thì lúc đó là tháng 12, các công ty chắc cũng ít tuyển nhân viên rồi)
2. Sau khi học xong sĩ quan dự bị thì mình ra ngoài làm có được ưu tiên gì không
3. Giả sử, mình học xong sĩ quan dự bị, sau đó được xét phong hàm sĩ quan thì mình sẽ làm gì ứng với cái bằng đại học của mình ? Khi đó mình sẽ ăn lương như thế nào ? Lương theo quân hàm hay lương theo vị trí, năng lực làm việc ?
4. Sau khi học xong sĩ quan dự bì, mình không ở lại trong quân đội, mà ra ngoài xin việc làm thì mình có ưu tiên gì ? Nếu xin được việc thì mình có được nhận phụ cấp cho sĩ quan dự bị không ?
Cám ơn !
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 17:10
ngocthanh289109 ngocthanh289109 is offline
Junior Member

Re: Hỏi về việc đi học sĩ quan dự bị sau khi tốt nghiệp đại học

học xong, cứ đến đợt họ lại gọi bạn đi học, và trả ngày lương hôm đó thì phải. khi có chiến tranh thì gọi bạn trở lại. thường thì học xong thì đa phần trở về làm việc ngoài xã hội. nếu bạn có nguyện vọng ở lại thì viết đơn, mình chỉ biết nhiêu đó, thường thì khi ra trường nhiều người trốn tránh và không có muốn trong danh sách đi học, vì thời gian đó đi tìm việc hữu ích hơn
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 18:12
thiennu thiennu is offline
Member

Quote:
Originally Posted by ngocthanh289109 View Post
học xong, cứ đến đợt họ lại gọi bạn đi học, và trả ngày lương hôm đó thì phải. khi có chiến tranh thì gọi bạn trở lại. thường thì học xong thì đa phần trở về làm việc ngoài xã hội. nếu bạn có nguyện vọng ở lại thì viết đơn, mình chỉ biết nhiêu đó, thường thì khi ra trường nhiều người trốn tránh và không có muốn trong danh sách đi học, vì thời gian đó đi tìm việc hữu ích hơn
Cám ơn bạn, đúng là nhiều người có ý trốn tránh điều đó. Nhưng mà nhà trường có chỉ tiêu đó, nếu mà bị chỉ định mà không đi thì không lấy được bằng.
Các bác nào có anh, chị hoặc đã từng như thế thì vào cho ít kinh nghiệm nào........
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 18:23
swordsman swordsman is offline
Senior Member

Khuyên bạn thế này :

Nếu trong diện triệu tập thì bạn thuộc diện phải đi.
Nếu không trong diện đó thì thật sự nhà bạn ko có ai cơ to tầm tướng tá trong quân đội thì thôi mình can
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 18:26
Soul.Itachi Soul.Itachi is offline
Junior Member

6 tháng trước cũng xin khỏi đi, nghe nói đi cũng đc 1 tháng dăm ba hào, học xong nếu làm trong quân ngũ thì cấp quân hàm sỹ quan, ngoài ra còn đc ưu tiên tuyển ra chiến trường trước tiên nếu có chiến sự
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 18:42
trytodo trytodo is offline
K.I.A

ngu thì ở nhà đi bác!
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 18:53
hiepmapzzz's Avatar
hiepmapzzz hiepmapzzz is offline
Senior Member

Học xong bạn vẫn sẽ về nhà làm việc ở ngoài, khi nào có chiến tranh bạn sẽ trở thành 1 sĩ quan trong chiến trường. phụ cấp phụ kiếc gì ko có gì hết nhé, khi nào có chiến tranh mới có. Khuyên đừng học sĩ quan, khổ lắm. cực + mệt + ko có time... được cái mặc đồ đẹp, lương thiếu úy ra trường 6tr.
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 19:10
Maverik Maverik is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thiennu View Post
Em đang học năm cuối đại học BKHN rồi. Thấy nhà trường có nhắc đến việc đi học sĩ quan dự bị 4 tháng. Các bác nào đã từng đi học sĩ quan dự bị sau khi tốt nghiệp đại học thì vào chia sẻ cho em ít kinh nghiệm, cũng như những quyền lợi, nghĩa vụ của các bác sau khi đi học sĩ quan dự bị về.
Luật thì em google phát là ra, nhưng em muốn hỏi những chia sẻ, kinh nghiệm thật của các bác cơ.
1. Cơ hội việc làm của các bác sau khi học xong sĩ quan dự bị như nào ? (Vì sau khi đi 4 tháng thì lúc đó là tháng 12, các công ty chắc cũng ít tuyển nhân viên rồi)
2. Sau khi học xong sĩ quan dự bị thì mình ra ngoài làm có được ưu tiên gì không
3. Giả sử, mình học xong sĩ quan dự bị, sau đó được xét phong hàm sĩ quan thì mình sẽ làm gì ứng với cái bằng đại học của mình ? Khi đó mình sẽ ăn lương như thế nào ? Lương theo quân hàm hay lương theo vị trí, năng lực làm việc ?
4. Sau khi học xong sĩ quan dự bì, mình không ở lại trong quân đội, mà ra ngoài xin việc làm thì mình có ưu tiên gì ? Nếu xin được việc thì mình có được nhận phụ cấp cho sĩ quan dự bị không ?
Cám ơn !
Mình từng đi học sau khi tốt nghiệp ĐH rồi.
1. Về cơ hội việc làm. Vẫn bình thường, mình thấy các công ty ít để ý đến cái này, tốt nhất nên nói cho họ biết về chuyện mình là sqdb để họ chuẩn bị về việc có thể trong một thời gian nào đó mình bị triệu tập (khoảng 1-2 tuần) để đi huấn luyện, nên nói sau khi thấy khả năng phỏng vấn đã đạt (đỡ bị ảnh hưởng). Thường thì vào cty nhà nước thì vấn đề này rất thoải mái vì cty nhà nước là bắt buộc về chuyện huấn luyện sẵn sàng chiến đấu.
2. Có ưu tiên, nhưng với các công ty nhà nước hoặc công ty liên quan đến quân đội.
3. Sau khi tốt nghiệp khóa huấn luyện, bạn sẽ được phong quân hàm thiếu úy, hoặc trung úy nếu đạt điểm giỏi trong khóa huấn luyện (gần như không thể). Bạn sẽ nhận được 1 tháng lương theo cấp bậc sau huấn luyện cùng một số loại tiền gì đó mà mình quên rồi. Quân hàm này đến lúc giải ngạch luôn, trừ trường hợp bạn được thăng quân hàm vì một lý do nào đó (chuyển chính quy, hoặc có công lao gì đó.v.v). Hàng năm vào tháng 6 và tháng 12 sẽ có đợt gọi nghe thông tin tình hình, kiểm tra tình trạng sẵn sàng chiến đấu (thực chất là kiểm tra quân số ở địa phương thì phải), được nhận thêm phụ cấp và chục ngàn.
4. Xin vào quân đội mới khó, ra ngoài thì dễ. Thường là chả có phụ cấp gì của công ty hết.
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 19:11
Maverik Maverik is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hiepmapzzz View Post
Học xong bạn vẫn sẽ về nhà làm việc ở ngoài, khi nào có chiến tranh bạn sẽ trở thành 1 sĩ quan trong chiến trường. phụ cấp phụ kiếc gì ko có gì hết nhé, khi nào có chiến tranh mới có. Khuyên đừng học sĩ quan, khổ lắm. cực + mệt + ko có time... được cái mặc đồ đẹp, lương thiếu úy ra trường 6tr.
Lên 6tr từ lúc nào thế ông, hồi tôi mới ra (năm 2007) có gần 2tr à.
Reply With Quote
Old 16-02-2013, 19:17
hiepmapzzz's Avatar
hiepmapzzz hiepmapzzz is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Maverik View Post
Lên 6tr từ lúc nào thế ông, hồi tôi mới ra (năm 2007) có gần 2tr à.
Lên rồi bạn nhé, sĩ quan chính quy thiếu úy ra trường lương 6tr nhé. chuyên nghiệp or khác thì mình ko biết.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules