vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 24-09-2012, 09:41
Stoya Stoya is offline
K.I.A

Chủ nợ 3 tháng lương chưa trả. Làm sao bây giờ?

Mình đang có chuyện rất khó xử, cần các bác tư vấn

Mới chuyển qua làm cho công ty này. Từ ngày vô làm đến nay đã được 3 tháng. Không có bất cứ hợp đồng nào hết, chỉ là thỏa thuận miệng thôi, mức lương mới vô thử việc theo tt là 2,2t và cũng không nói là sẽ thử việc trong bao lâu

Bây giờ đã làm được 3 tháng rồi, có tăng lươpng hay không cũng chưa biết, đặc biệt là còn nợ của mình 3 tháng lương chưa trả. Chủ cứ lấy lí do là tiền ở trên chưa chuyển xuống (công ty này chỉ là chi nhánh hay nhận thầu của 1 công ty khác, mình cũng không rõ lắm vì mới vô nên cũng chưa muốn tìm hiểu nhiều) nên chưa có tiền trả cho tụi mình, chỉ đưa lắc nhắc tiền đổ xăng mỗi khi tụi mình yêu cầu

Mình đang rất khó xử, không biết phải làm như thế nào nào. Kêu trả lương thì nói là chưa có tiền. Người nha của mình kêu nghỉ, đòi tiền và kiếm chổ khác nhưng khổ nổi đã nghỉ thì lại càng khó đòi hơn (một vài đứa nghỉ rồi vì không chịu nổi)

Theo các bác mình phải làm sao bây giờ, hợp đồng thì không có, tất cả đều là thỏa thuận miệng. Nếu như chủ không trả nợ thì theo luật lao động, có điều khoản nào cưỡng chế vụ này không? Xin các bác tư vấn thật tình, nhất là các bác làm bên luật, chứ đừng có kiểu "đập bm nó đi" thì em xin
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 09:45
_-Rin-_'s Avatar
_-Rin-_ _-Rin-_ is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to _-Rin-_
Re: Chủ nợ 3 tháng lương chưa trả. Làm sao bây giờ?

bạn đợi tí mạng lag quá mình ko tra đc luật @@
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 09:45
thanhnam711's Avatar
thanhnam711 thanhnam711 is offline
Member

STOYA
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 09:46
littlevozer littlevozer is offline
K.I.A

Nếu muốn chơi tới cùng thì tập hợp anh em lại, kiện cáo bỏ mịa cái lũ khốn ấy đi. Công ty, cơ quan đoàn thể nào mà bị thanh tra, không ký hợp đồng với nhân viên cũng lôi thôi chứ không đùa đâu.

Việc không ký hợp đồng với nhân viên cũng là một hình thức trốn thuế đấy.
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 09:50
_-Rin-_'s Avatar
Senior Member

bạn làm công việc cụ thể là gì thế?
trong luật dân sự, cụ thể ở đây là luật lao động, thì cho dù là hợp đồng miệng vẫn có hiệu lực, ko phải là ko có điều khi kiện cáo thì nó rắc rối hơn về chứng minh xác nhận "thời gian thử việc" của bạn thôi
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 09:54
reanimate's Avatar
reanimate reanimate is offline
Member

Bây giờ bạn xác nhận được cái thời gian đã làm việc trong công ty của bạn, và mức lương bên kia trả trong 1 tháng theo như đã thỏa thuận ( Qua miệng hoặc giấy tờ ) là bao nhiêu.
Rồi cứ theo thế mà đòi thôi, ko đòi thì gọi người lên đòi :|
Nếu nó bảo chưa có tiền giả, bác cứ nghỉ việc, đi tìm chỗ khác. Nhưng trước khi đi, bắt nó viết cái giấy, xác nhận nó nợ bác bao nhiêu tiền lương vì bác đã làm ở đấy trong XYZ tháng, xác nhận ngày trả, ghi CMND 2 bên. Rồi đi chỗ khác làm thôi, đến ngày thì lấy tiền.
Mình cực ghét cái kiểu đi làm mà không trả lương cho nhân viên, bác ở HN hay ở đâu

Last edited by reanimate; 24-09-2012 at 09:56.
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 09:59
_-Rin-_'s Avatar
Senior Member

hợp đồng lao động được kí kết giữa người sử dụng lao động và người lao động
ở đây, người sử dụng lao động là công ty bạn, còn bạn là người lao động
Quote:
Điều 32.
Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.
Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.
theo điều 32 bộ luật lao động năm 1994 đã được sửa đổi bổ sung năm 2007 (luật lao động 2012 mới chưa có hiệu lực, phải sang năm 2013 mới có hiệu lực), mình ko rõ bạn làm công việc "chuyên môn kĩ thuật cao" hay là "lao động khác"? nên thời gian 3 tháng kia:
- với công việc là "chuyên môn kĩ thuật cao" thì tháng đầu bạn đc 2,2tr; hai tháng sau bạn được khoảng 3,15tr hoặc 3,2tr
- với công việc "khác" thì ba tháng đầu mỗi tháng bạn được 2,2tr
trường hợp đặc biệt, vài công ty trước khi tuyển nhân viên, thời gian đầu thử việc có ra quy định riêng về "thời gian thử việc" ko rõ thời gian thử việc của công ty bạn là bao nhiêu??? cái này là do lúc đầu, bạn và công ty đã thỏa thuận trước với nhau
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 10:02
trungzoki's Avatar
trungzoki trungzoki is offline
Member

Kinh tế khó khăn vậy thì chờ thôi. Mình làm 4 năm r mà vẫn nợ nè
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 10:07
haibeoday haibeoday is offline
K.I.A

Bạn xmnd rồi. Những công ty mà chậm trả lương như thế, chắc chắn tình hình kinh tế đang gặp vấn đề lớn. Lương bạn bèo nhèo còn éo trả nổi thì làm ăn cái j.
Hướng giải quyết là bâyh lên gặp thằng GD, xin nghỉ việc, anh thanh toán cho em ngay lương 3 tháng. Nó bảo chưa có tiền thì bạn cứ ngày nào cũng đến, đéo làm nữa, bắc ghế ngồi trước cửa phòng nó luôn.
Hồi xưa mình cũng dính rồi, mọi người bị chậm lương, chứ mình là đếu có chuyện đấy nhé, đúng ngày là vào, mà mình toàn chọn lúc biết chắc nó có tiền, vào cái đòi tiền ngay. Có ông ở đấy, làm lâu rồi, hiền, nên nó khất lương 3 tháng luôn vợ đẻ cũng éo có tiềnMình làm được 6 tháng, thấy tình hình là sắp vỡ rồi, bỏ việc, té ngayĐúng 2 tháng sau, vỡ, có ông nợ lương 4 tháng, nó té mất rồi thì...biết tìm đâu

Mà chẳng hiểu các bạn làm việc cái kiểu j, làm công ty, oai phong này nọ, lương 2tr2Quá thấp so với yêu cầu. Bạn ra làm quán foto, làm cả tuần ddc 4tr5, nghỉ CN thì tầm 3tr8. Nhàn hạ luôn nhé
Trước mình làm nửa ngày, chiều nghỉ, nghỉ CN, lương cũng 2tr2 rồi

Last edited by haibeoday; 24-09-2012 at 10:09.
Reply With Quote
Old 24-09-2012, 10:16
Stoya Stoya is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by _-Rin-_ View Post
bạn làm công việc cụ thể là gì thế?
trong luật dân sự, cụ thể ở đây là luật lao động, thì cho dù là hợp đồng miệng vẫn có hiệu lực, ko phải là ko có điều khi kiện cáo thì nó rắc rối hơn về chứng minh xác nhận "thời gian thử việc" của bạn thôi
mình làm gắn camera cho người ta

Quote:
Originally Posted by reanimate View Post
Bây giờ bạn xác nhận được cái thời gian đã làm việc trong công ty của bạn, và mức lương bên kia trả trong 1 tháng theo như đã thỏa thuận ( Qua miệng hoặc giấy tờ ) là bao nhiêu.
Rồi cứ theo thế mà đòi thôi, ko đòi thì gọi người lên đòi :|
Nếu nó bảo chưa có tiền giả, bác cứ nghỉ việc, đi tìm chỗ khác. Nhưng trước khi đi, bắt nó viết cái giấy, xác nhận nó nợ bác bao nhiêu tiền lương vì bác đã làm ở đấy trong XYZ tháng, xác nhận ngày trả, ghi CMND 2 bên. Rồi đi chỗ khác làm thôi, đến ngày thì lấy tiền.
Mình cực ghét cái kiểu đi làm mà không trả lương cho nhân viên, bác ở HN hay ở đâu
nếu đòi mà nó trả hoặc nó không trả thì nghỉ việc thì mình đâu cần lên đây hỏi. Cái quan trọng mình muốn hỏi là số tiền đó có gì đảm bảo chủ sẽ trả cho mình kìa

Quote:
Originally Posted by trungzoki View Post
Kinh tế khó khăn vậy thì chờ thôi. Mình làm 4 năm r mà vẫn nợ nè
thì cũng do mình lúc đầu một phần, nghĩ thời buổi khó khăn, kiếm việc cũng không dể gì, chủ chắc cũng đang kẹt nên chịu khó chờ thêm, ai dè tới giờ vẫn chưa có, chứ như mấy đứa kia nó nghỉ rồi. Thành ra bây giờ mình đang trong tình trạng tiến thoái lưỡng nan
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules