vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Đồ điện tử & Thiết bị gia dụng

Thread Tools
Old 11-09-2012, 14:12
mangtoancau1 mangtoancau1 is offline
Junior Member

Re: Có nên dùng bình đun nước siêu tốc của Blacker không ạ???

Cũng đang định mua 1 cái mà chưa biết nên mua loại nào, giá khoảng 300k trở xuống thôi, sv ko có nhiều tiền mà
Reply With Quote
Old 11-09-2012, 14:39
Sonyse Sonyse is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by gacon_vn View Post
Bạn này nói chính xác, ko nên mua đồ của mấy ông Việt nam đặt từ Tầu khựa về rồi bán như Blacker, Kosuma, kangooru ... gì gì đó toàn đồ lởm cả thôi. Toàn dựa vào mấy thương hiệu nổi tiếng rồi nhái lại đánh lừa người tiêu dùng vì nghe tây tây mà lại quen quen.

Về bình siêu tốc thì cứ mấy thương hiệu nổi tiếng mà mua (Philips, Braun ...), mấy đồ rẻ tiền mua về dùng nếu ko hỏng ngay thì cũng độc hại vì nhựa của nó đâu phải nhựa chịu nhiệt dùng cho sinh hoạt.
Đúng vậy, ông anh em mua hàng ở Thiên Hòa nó khuyến mãi cái bình đun nước siêu tốc Fujiyama. Ông anh không dùng cho em, về đun nước nó hôi mùi nhựa chả dám uống luôn. Em chỉ dùng để nấu nước nóng để pha nước tắm cho thằng nhóc thôi.

Lưu ý bà con, Fujiyama nghe tên thì tưởng Nhật đấy, lại còn ghi là Tokyo-Japan. Thực chất là do Thiên Hòa nó đặt bên TQ làm không đó.
Reply With Quote
Old 12-09-2012, 15:24
COCC COCC is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by it.hw View Post
Mắc và tốt? Bác có lầm không?

- Một là, bác nhầm lẫn giữa Blacker và Black Decker.

- Hai là, bác bị người bán "thuốc". Blacker là thương hiệu tương tự như mấy cái "thương hiệu Việt ruột linh kiện Tung Cẩu" như Gali, SunHouse, Goldsun, Sanaky, Fujiyama, Black&White, Bluestone, SunHome... thôi. Giá tụi này cũng ngang ngửa nhau, mắc gì chứ!
Cái gì? BlueStone mà bạn cũng xếp chung với cái đám này hả? Nó cũng là 1 thương hiệu của Mỹ đấy. Mặc dù chỉ là 1 công ty nhỏ chuyên sản xuất đồ gia dụng nhà bếp và đối tác của nó không nhiều (chỉ có mỗi VN, vào trang chủ của nó hiện chỉ support 2 tiếng Anh, Việt) nhưng chất lượng của nó thì "Mỹ vẫn là Mỹ" nhé. Chính tay mình mua 1 cái ấm BlueStone màu vàng cách đây hơn 2 năm (giá hình như là 3xx.000) nấu nhanh cực kỳ (2000W mà), giờ vẫn xài tốt, mấy hiệu của TQ xài được 1 thời gian là đứt ruột dây may-xo bên tg. Trong số các hiệu ấm siêu tốc trên thị trường VN hình như chỉ có mỗi mình nó là bảo hành 3 năm
Reply With Quote
Old 12-09-2012, 15:35
it.hw it.hw is offline
Member

Quote:
Originally Posted by COCC View Post
Cái gì? BlueStone mà bạn cũng xếp chung với cái đám này hả? Nó cũng là 1 thương hiệu của Mỹ đấy. Mặc dù chỉ là 1 công ty nhỏ chuyên sản xuất đồ gia dụng nhà bếp và đối tác của nó không nhiều (chỉ có mỗi VN, vào trang chủ của nó hiện chỉ support 2 tiếng Anh, Việt) nhưng chất lượng của nó thì "Mỹ vẫn là Mỹ" nhé. Chính tay mình mua 1 cái ấm BlueStone màu vàng cách đây hơn 2 năm (giá hình như là 3xx.000) nấu nhanh cực kỳ (2000W mà), giờ vẫn xài tốt, mấy hiệu của TQ xài được 1 thời gian là đứt ruột dây may-xo bên tg. Trong số các hiệu ấm siêu tốc trên thị trường VN hình như chỉ có mỗi mình nó là bảo hành 3 năm
Bác bị nó gạt giống như cái thằng dầu gội X-Men ngày xưa rồi. Ban đầu quảng cáo toàn là dùng diễn viên Tây nhé, địa chỉ ghi tập đoàn ICP tận New York nhé... té ra cuối cùng VN chính gốc, nhà máy ở KCN Sóng Thần, Bình Dương.

Còn cái Bluestone thì biết tỏng nó rồi. Chiêu bài của nó là quảng cáo hàng Mỹ của cái tập đoàn cũng bên Mỹ, còn sản phẩm thì đặt hàng gia công bên TQ, cái khôn là đặt hàng loại chất lượng khá 1 tí chứ không phải hàng chợ, bán với giá cao ngang ngửa với sản phẩm các hãng nổi tiếng, bảo hành lâu... cho nên hàng của nó người ta thấy giá cao và sử dụng khá tốt nên cứ tưởng là sản phẩm chất lượng Mỹ. Chiêu này tương tự như tụi FUJIYAMA đã làm. Còn tụi kia thì toàn đặt gia công hàng chợ thành ra chất lượng hơi tệ.

Cái công ty đẻ ra cái thương hiệu Bluestone ấy thực ra là TARA Bến Thành, có điều bọn nó làm thương hiệu khá tốt nên đánh lừa được kha khá.

Last edited by it.hw; 12-09-2012 at 15:43.
Reply With Quote
Old 12-09-2012, 15:51
happyboy56 happyboy56 is offline
Senior Member

Quote:
Bác bị nó gạt giống như cái thằng dầu gội X-Men ngày xưa rồi. Ban đầu quảng cáo toàn là dùng diễn viên Tây nhé, địa chỉ ghi tập đoàn ICP tận New York nhé... té ra cuối cùng VN chính gốc, nhà máy ở KCN Sóng Thần, Bình Dương.

Còn cái Bluestone thì biết tỏng nó rồi. Chiêu bài của nó là quảng cáo hàng Mỹ của cái tập đoàn cũng bên Mỹ, còn sản phẩm thì đặt hàng gia công bên TQ, cái khôn là đặt hàng loại chất lượng khá 1 tí chứ không phải hàng chợ, bán với giá cao ngang ngửa với sản phẩm các hãng nổi tiếng, bảo hành lâu... cho nên hàng của nó người ta thấy giá cao và sử dụng khá tốt nên cứ tưởng là sản phẩm chất lượng Mỹ. Chiêu này tương tự như tụi FUJIYAMA đã làm. Còn tụi kia thì toàn đặt gia công hàng chợ thành ra chất lượng hơi tệ.

Cái công ty đẻ ra cái thương hiệu Bluestone ấy thực ra là TARA Bến Thành, có điều bọn nó làm thương hiệu khá tốt nên đánh lừa được kha khá.
Chà, hôm nay mình mới biết đấy, thanks bạn nhé, đúng là chẳng đâu như VN mình, bạn còn biết loại nào nữa thì chia sẻ cho mọi người biết nhé
Reply With Quote
Old 12-09-2012, 15:53
COCC COCC is offline
K.I.A

Quote:

Còn cái Bluestone thì biết tỏng nó rồi. Chiêu bài của nó là quảng cáo hàng Mỹ của cái tập đoàn cũng bên Mỹ, đặt hàng gia công tại TQ, cái khôn là đặt hàng loại khá 1 tí chứ không phải hàng chợ, bán với giá cao ngang ngửa với sản phẩm các hãng nổi tiếng, bảo hành lâu... cho nên hàng của nó người ta thấy giá cao và sử dụng khá tốt nên cứ tưởng là sản phẩm chất lượng Mỹ. Chiêu này tương tự như tụi FUJIYAMA đã làm. Còn tụi kia thì toàn đặt gia công hàng chợ thành ra chất lượng hơi tệ.

Cái công ty đẻ ra cái thương hiệu Bluestone ấy thực ra là TARA Bến Thành, có điều bọn nó làm khá kín nên đánh lừa được kha khá.
có vụ này nữa à? hèn gì mình cũng cảm thấy có gì đó là lạ, tại sao trang chủ của nó vừa Anh vừa Việt, lẽ ra khi bấm tiếng Anh thì phải Anh hết và Việt là phải Việt hết. Còn địa chỉ IP của trang chủ thì lại là của VN, bó tay...Vậy là từ đó tới giờ mình bị lừa rồi, cứ tưởng hàng Mỹ, cũng may là chất lượng của nó khá tốt. Cám ơn bạn đã cho biết

Nhưng mình thắc mắc: chắc cũng có quan hệ thế nào với công ty Great American Appliance Corporation của Mỹ chứ, đây là 1 công ty có thật mà. Ko lẽ nó dám mạo danh công ty này để bán hàng sao??

Công nhận bạn rành về vụ này thật đấy. Có gì mai một phải hỏi thăm bạn mua đồ mới được. À, mình là 1 fan của Đức. Bạn biết ở VN có công ty nào chuyên bán hàng của Đức không?
Reply With Quote
Old 12-09-2012, 15:55
COCC COCC is offline
K.I.A

Đúng rồi đó, bạn it.hw còn biết thằng nào "đội lốt" Mỹ hay hàng hiệu thì chia sẽ với anh em đi. Tiện thể giới thiệu luôn hàng nào xài tốt cho mọi người biết nữa. Cám ơn nhiều nhiều lắm
Reply With Quote
Old 13-09-2012, 01:30
it.hw it.hw is offline
Member

Quote:
Originally Posted by COCC View Post
Đúng rồi đó, bạn it.hw còn biết thằng nào "đội lốt" Mỹ hay hàng hiệu thì chia sẽ với anh em đi. Tiện thể giới thiệu luôn hàng nào xài tốt cho mọi người biết nữa. Cám ơn nhiều nhiều lắm
Lúc đầu em cũng lầm như bác, tưởng nó là hàng Mỹ. Sau này em biết Bluestone là hàng Mỹ "dỏm" là nhờ khi xem trên một diễn đàn khác có 1 thành viên đã khẳng định như thế. Rồi em tìm hiểu thêm nữa.

Ngoài ra bác có thể xem bài báo này, điểm mặt và chỉ tên Blacker và Bluestone luôn:

http://chuyentrang.tuoitre.vn/Viecla...&ChannelID=215

Em trích ra 1 đoạn:

....

Các sản phẩm điện gia dụng hay đồ dùng trong nhà tắm... mang nhãn mác thoạt nghe rất... Mỹ, Âu hay Nhật, nhưng tìm hiểu ra đều là những thương hiệu do doanh nghiệp trong nước sáng tạo, còn hàng hóa sản xuất tại TQ sau đó nhập về VN.

Tại gian hàng điện gia dụng trong siêu thị Big C, người tiêu dùng sẽ được giới thiệu bàn ủi, nồi cơm điện hiệu Blacker là “hàng Đức” được sản xuất ở TQ. Thực tế đây là nhãn hàng được một doanh nghiệp trong nước xây dựng, sản phẩm được đặt gia công ở TQ.

Blue Stone cũng là nhãn hiệu điện gia dụng mới thâm nhập thị trường VN gần đây. Nhân viên bán hàng siêu thị Best Carings Cần Thơ giới thiệu đây là “hàng Mỹ được gia công ở TQ do doanh nghiệp trong nước nhập về bán”. Với màu sắc đỏ và xanh da trời gần với lá cờ Mỹ, không ít người tiêu dùng tin ngay lời quảng cáo. Thật sự đây là nhãn hiệu do một doanh nghiệp tại TP.HCM xây dựng và nguồn gốc hàng hóa cũng không đâu khác ngoài TQ.

.........
Reply With Quote
Old 13-09-2012, 02:12
it.hw it.hw is offline
Member

To COCC:

- Hàng Đức về đồ Gia dụng thì ở VN hay nghe đến Braun hay Bosch. Tuy nhiên chỉ thấy Braun còn có bán nhưng thấy có vẻ ngoài Hà Nội bán nhiều. Còn Bosch thì ở VN chỉ thấy máy khoan, máy công cụ. Nói chung hàng Đức chất lượng khỏi chê nhưng giá khá chát. Còn chỗ bán thì em không rành.

- Về hàng nhái lập lờ xuất xứ Mỹ, châu Âu, Nhật Bản... thì nhiều lắm.

+ Mỹ: đầu karaoke California, đầu đĩa - loa Boston (toàn lấy mấy địa danh của Mỹ để lừa), Blacker na ná theo Black & Decker...

+ Tây Ban Nha: đồ dùng nhà bếp, bếp ga, máy hút khói Malloca (thằng này lập lờ siêu cao cấp luôn, lại còn quảng cáo giấy chứng nhận tại Tây Ban Nha nữa). Hàng chính hiệu Tây Ban Nha thì phải nói đến Teka, Fargo... đây mới là các hãng danh tiếng.

+ Italy: đồ dùng nhà bếp quảng cáo là made in Italy hay design in Italy "dỏm" là Torino, Sena, Napoli, máy nước nóng Picenza, Rossi. Hàng xuất xuất xứ chính hiệu Italy về đồ nhà bếp là Faber, Elica, máy nước nóng là Ariston,Ferroli... đó mới đúng hàng hiệu. Riêng Torino thì cũng có 1 hãng tên như thế, nhưng nó không phải là hiệu Torino bán ở Việt Nam.

+ Nhật: FUJIYAMA, Misuko, Saiko cũng là hàng lập lờ đánh lận con đen nốt, và đại loại mấy cái tên nghe giống giống như Nakagawa, Sumikura... cũng vậy.

Nói chung còn thiếu sót nhiều, bác nào biết hiệu nào nữa thì bổ sung thêm giúp em.

Túm lại, người VN mình bị hàng Tàu đã mệt rồi, giờ lại khổ thêm vì mấy ông doanh nghiệp trong nước. Vì vậy, khi mua hàng điện tử, gia dụng các bác cứ thương hiệu quen thuộc: của Nhật (Sharp, Panasonic, Sony, JVC, Mitsubishi, Toshiba, Hitachi, Casio, NEC, Tiger, Zojizushi, Kenwood... ), của Hàn Quốc (LG, Samsung, Daewoo...), của Châu Âu (Electrolux, Braun, Moulinex, Bosch, Teka, Fagor, Tefal, Candy, Philips...), của Mỹ (Whirlpool, Mytag, Black & Decker...) mà mua cho đỡ lầm.

Còn với bất cứ thương hiệu nào thấy lạ thì cứ tra Google, vì có nhiều hãng có thể lạ ở Việt Nam nhưng rất nổi tiếng trên thế giới hoặc họ chỉ chuyên đồ cao cấp nên không được phổ biến. Với những hãng đấy thì chắc chắn thông tin của họ không thiếu, mình sẽ biết rất rõ.

Còn những hãng lập lờ tên nghe na ná giống Tây hay Nhật thì thông tin tại chính nơi quảng cáo là xuất xứ của nó sẽ không có, còn thường thông tin chỉ có website tiếng Việt và ở Việt Nam thôi.

Mục đích biết xuất xứ là để ta không bị lừa, đánh giá được đúng sản phẩm muốn mua. Tránh bị quảng cáo hàng cao cấp rồi bán giá trên trời. Còn việc mua hay không thì tùy vào túi tiền và nhu cầu. Ví dụ như hàng có thương hiệu mắc quá ta không đủ tiền mua. Hoặc một số loại sản phẩm như bình đun nước siêu tốc, nồi áp suất điện, bếp điện từ, bếp hồng ngoại... thì các hãng tên tuổi rất ít bán ở VN, không có nhiều sự lựa chọn.

Last edited by it.hw; 15-09-2012 at 15:43.
Reply With Quote
Old 14-09-2012, 12:50
gacon_vn gacon_vn is online now
Senior Member

Quote:
To COCC:
...
Mục đích biết xuất xứ là để ta không bị lừa, đánh giá được đúng sản phẩm muốn mua. Tránh bị quảng cáo hàng cao cấp rồi bán giá trên trời. Còn việc mua hay không thì tùy vào túi tiền và nhu cầu. Ví dụ như hàng có thương hiệu mắc quá ta không đủ tiền mua. Hoặc một số loại sản phẩm như bình đun nước siêu tốc, nồi áp suất điện, bếp điện từ, bếp hồng ngoại... thì các hãng tên tuổi rất ít bán ở VN, không có nhiều sự lựa chọn.
Cám ơn một bài viết rất kỳ công và tâm đắc của bạn, mong rằng mọi người sẽ có lựa chọn sáng suốt. Thời kỳ mà nhà nc mình ko thèm quan tâm tới người tiêu dùng thì mình phải tự hay là cố gắng làm người tiêu dùng thông minh thôi.
Với 1 ấm đun siêu tốc Braun giá từ 900k trở lên cũng ko phải rẻ, đối với những gia đình khá giả thì ko nói làm gì nhưng nếu mình tiết kiệm thì cũng có thể mua được (mỗi lần đổ xăng xe máy giờ cũng ~100k với xe ga, xe số cũng ~70k), dùng các đồ dùng của Châu âu, Nhật bạn sẽ an tâm về chất lượng, vệ sinh (ko chứa độc tố ảnh hưởng tới SK 1 cách nặng nề như ung thư) và thời gian sử dụng phải tính tới ~ 10 năm. 1 con tính cho thấy với chi phí cao ban đầu nhưng bạn sẽ được lợi về lâu dài.
Theo mình đc biết hiện tại có 1 số site online bán siêu tốc Panasonic với giá 140k~240k, nó là hàng nhái luôn đó. Pana ko sản xuất cái này, ngay cả đồ gia dụng Sanyo giờ thằng Tầu cũng mua rồi, cũng mong là Sanyo có qui định về chất lượng cho nó. Giờ những đồ như Nồi cơm điện, ấm điện, xay sinh tố ... thì có thể mua của Sharp, Philips,... đừng để ý mấy hãng tên nghe đau tai mà lại thấy rẻ rẻ.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules