vozForums
Quy hoạch lại diễn đàn thời gian tới

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 05-08-2012, 20:10
blfblf blfblf is offline
K.I.A

[Chuyện lạ]Những câu chuyện tâm linh đời tôi

Có vài lời trước khi kể 1 số câu chuyện mà tôi gặp phải, tôi thường đọc mấy mẩu truyện từ voz cũng lâu , những cũng lười dk nick, đọc cũng nhiều câu truyện tâm linh của các vozer ,tôi nghĩ cũng cần chia sẻ 1 số câu chuyện mà đến giờ này tôi cũng ko thể hiểu nổi , nên quyết định lập nick chiều nay, nhưng chả hiểu đ' sao 4rum lại ko gửi mail kích hoạt về mail , nên tôi đành phải mượn nick 1 thằng bạn khác ..
Thôi ko dài dòng nữa tôi xin tóm tắt 1 tí xíu về cuộc đời tôi
Tôi năm nay sn 91 , cũng 21 tuổi, gia đình tôi là gốc Hoa ( bà già bắc 54)Sinh ra và lên lớn tại Biên Hòa, từ nhỏ đã sống bên nội là người Hoa nên cũng bị ảnh hưởng rất nhiều vào bản sắc....
hồi nhỏ, nghe ông bà kể tôi bị khó nuôi ,nên đc đưa vào chùa làm chú tiểu(nhà cũng cạnh 1 tịnh xá) rồi sáng đi học , chiều về chùa với sư...
Có 1 điều rất lạ là tôi nghe ông bà nội tôi kể lại , Dòng họ tôi cứ mỗi đời là có 1 người có khả năng rất đặc biệt là có thể cảm nhận đc người âm tôi cũng chả biết có thật hay ko ( vào lúc ấy) nhưng đc biết là đời ông già tôi thì chú tôi là người có khả năng đặc biệt ấy, và cũng nghe kể chú tôi cũng gặp nhiều hiện tượng kì quái lắm nhưng giờ thì chú ấy qua Mỹ bang Cali làm nghề phong thủy rồi...hàng tháng cũng gửi tiền về cho ông bà nội tôi đều đặn
Nghe ông bà tôi kể lại đến đời những đứa đồng trang lứa với tôi, thì chưa biết ai ??? tại hiện tại tôi còn 1 thằng anh họ nữa , nên mấy ổng bà đang chưa biết ai có khả năng ấy ? mà quả thật tôi cũng ko tin mấy khả năng vớ vẩn ấy , và cũng sợ bỏ mẹ khi lâu lâu bà nội tôi lại đốt giấy tiền vàng bạc ,rồi gõ chuông gõ mõ tùm lùm rùm beng khi tôi bị ngã xe hay gặp 1 điều gì đó xui xẻ ....
giờ 8h rồi , có cái hẹn đá banh với mấy thằng trong lớp , khi đá về , tôi sẽ làm tiếp 1 Chap kể 1 số việc tôi gặp phải....Sry các bác ^^!
p/s Ngoài lề cái mấy bác cm kêu có chiến tranh này nọ gì ấy em theo phe nào thì chốt 1 câu là sống 1 ở đâu thì làm người con ở đất đó nhé , quốc tịch em cũng là Việt Nam nên chẳng có đắn đó khi đất nước lâm nguy đâu , em đang theo IT hồi năm ngoái cũng từng đú theo phong trào hack mấy web chine rồi ^^! à tại em sáng đi học rồi trưa ghé đi phòng trọ tụi bạn ăn ngủ rồi chiều lên giảng đường cho kịp nên chiều em mới về, nên khi nào rảnh em sẽ update tất cả những chuyện mà em gặp phải nên các bác thông cảm cho giấc sáng của em , còn từ chiều đến tối rảnh khi nào em sẽ type
vô tiếp câu chuyện

Em sẽ ráng hồi tưởng và sắp xếp nó thành 1 thứ tự có thời gian từ bé tới lớn nhé
_____
Quãng thời gian trong chùa :
hồi ấy em gửi ở trong chùa từ năm 4 tuổi rồi,nếp sống sinh hoạt trong Tịnh Xá cũng khá "dễ thở" hơn trong các chùa , tại Tịnh Xá theo phái Nam Tông, còn chùa là Bắc tông ,nói nôm na cho các bác hiểu , thì các sư ở đây khá thương mấy chú tiểu.nhưng giờ giấc lên chánh điện tụng kinh ,gõ mõ, rồi chăm bón cây cối, rút nhang thì vẫn phải làm đều đặn.cứ khoảng 1,2 tuần là sư lại cho về nhà chơi với ba má ,ông bà..(riết đến giờ này em toàn ăn chay là chủ yếu ^^).thì cuộc sống trong tịnh xá thì khá êm ả, chắc từ nhỏ sống vô tư nên chả nghĩ ngợi hay sợ sệt gì nhiều...cho đến năm lớp 6, khúc này giờ này vẫn nhớ rõ
Lúc này em cũng đã khá thuộc đc nhiều kinh kệ , có thể cùng với mấy chú tiểu khác làm chủ xám cho 1 thời kinh cúng cô hồn...
nhớ lúc ấy là buổi chiều,khoảng 4h , tịnh xá giờ này khá vắng phật tử , phải giấc 6h tối phật tử mới quy tụ về đây chuẩn bị dự khóa lễ buổi tổi ...
3 chú tiểu tụi em , người chủ xám , người gõ chuông, người gõ mõ( em lúc đó gõ chuông) rồi tụng , đến phần đọc bài kệ rồi vung gạo muối ra sân thì chả hiểu sao em thấy có mấy thằng nhóc nào đó cứ đứng quỳ để em thẩy vào người bọn chúng , lúc đó chỉ nghĩ là lỡ tay thẩy vào người tụi nó thôi, nên lại bốc 1 nắm muối gạo khác chọi hướng khác , thì bọn nó lại chạy theo hướng em ném mà hứng ( mặt mũi tụi nó giờ nãy cũng ko nhớ rõ , nhớ mang máng tụi nó mặt đồ cũng bẩn bẩn như mấy cô cậu bé ăn xin ngoài bến xe Biên Hòa em lắm)..khi thấy vậy em ko dám ném nữa mà cứ chắp tay xin lỗi bọn họ hoài...
thấy em có biểu hiện lạ nên 2 chú tiểu còn lại dừng hẳn , ra khều vai hỏi em làm gì mà cứ xá ai vậy thì em kêu lỡ bốc gạo muối quăng ra sân mà chúng mấy cô cậu bé kia, rồi chỉ tay ra sân ...thì bà mẹ...chả thấy đứa nào nữa cả.... lúc đó em chạy hẳn ra sân xem tụi nó đâu rồi, tại tịnh xá em cũng ko rộng lắm , chạy vòng vòng chùa tìm bọn nó , để làm chứng cho em cái vụ đứng xá phông lông mà chả thấy đâu....thì thấy ông 5 trong ban hộ tự (ông 5 khá dữ )ổng này chuyên chăm coi chùa thì sư vắng mặt ,giải quyết 1 số chuyện trong chùa , thì ổng đang lấy ghế ngoài trước cửa tịnh xá hút thuốc, hỏi ổng , thì ổng kêu ,tao ngồi đây từ trưa đến giờ hóng mát , có thấy đám nhóc nào vô đâu...lúc đó em thờ người ra ....lủi thủi chạy vô trong tụng kinh mà trong đầu hàng ngàn câu hỏi được đặt ra ko câu trả lời
Sau bị gặp cái chuyện đó , em có đem đi bạch với sư , thì sư chỉ nói là chắc em có duyên này nọ rồi trấn an em bằng mấy câu đại loại như bọn nó là cô hồn trong chùa để nghe kinh và thụ hưởng lộc thôi chứ không làm hại gì ai đâu nên đừng lo .... từ ngày ấy , thì thái độ của em cũng thay đổi khác hẳn , đi vệ sinh hay vô nhà cốt để rút nhang , lau dọn , cảm giác của em cứ giống như có ai đằng sau đang nhìn chằm chằm ấy , mấy lúc ấy , nghe lời sư cứ niệm Nam mô đại từ đại bi quan thế âm bồ tát , tự nhiên lòng em lại thấy thanh thản và chả sợ sệt gì nữa ^^! chả hiểu sao....
Bẵng đi một thời gian , thì đến năm lớp 7 và nghỉ hè ...Đợt này tịnh xá em có đi làm từ thiện tại chùa Sắc Tứ Khải Đoan ở Tây Nguyên cho đồng bào dân tộc nơi đây...
Em cũng được sư cho đi theo cùng với sư sãi khác và 1 số nhà hảo tâm nữa...
Đến tây nguyên là giấc 11 tối , dự của sư trụ trì là sư sẽ nhờ 1 anh xe ôm chở sư về chùa để đàm đạo với thầy trụ trì nơi ấy , còn tụi em và 1 số bác khác thì đi cùng với xe chở gạo,mì từ thiện nghỉ chân tại nhà nghỉ nào rồi mày chạy qua chùa sớm ( nghe sư nói là giờ cũng tối rồi,vô chùa giấc này sư ngại bị động , khưng hàng chất vô tùm lum sợ ảnh hưởng nên mình sư vô trước thôi)...
Thế là đoàn từ thiện tụi em chạy vòng vòng tìm chỗ nghỉ...thì giấc này chả có
nhà nghỉ nào mở cửa, hỏi mấy bác xe ôm mãi thì chỉ đc câu trả lời là chỉ còn 1 chỗ thôi , nhưng nhà nghỉ đó có ma , nếu ko sợ thì đưa ổng 20 ngàn , ổng dẫn đường cho....toàn dân Phật tư , nên nghe hù có mà , có ai sợ đâu..cứ suy nghĩ ta làm việc thiện thì ai mà hại mình , nên cả đoàn chả ai lăn tăn mấy chuyện này....đến nhà nghỉ thì thật sự , nhìn bên ngoài cũng khang trang lắm chả có gì u ám, vì đoàn có các bác nam và cả các bác nữ , nhưng nhà nghỉ này chỉ có phòng tập thể thôi( sức chứa khoảng 7,8 người) mà còn phải trông xe cứu trợ nữa , nên đoàn nhất trí là mấy bác gái vô nhà phòng dưỡng sức , còn các bác nam phật tử thì ngủ trên xe buýt..em lúc đó còn nhỏ đc cho vô nhà nghủ , nhưng lúc ấy em còn nhỏ,lại khoái ăn quà vặt , nên ko thích vô trỏng, khoái ở trên xe hàng nằm , vừa nằm , vừa lén lấy hàng cứu trợ ăn : Sogood: nên xí ngủ chung với các bác nam trên xe
Khúc này thì mới vào trọng tâm - Câu chuyện nó xảy ra vừa ở trong nhà nghỉ và vừa xảy ra nơi chỗ em ngủ ngoài xe , nên em xin kể lại khúc ở ngoài xe em chứng kiến trước
Lúc đó thì em ngồi ăn vụng bánh trên xe và ngồi nghe mấy bác kể chuyện phật pháp này nọ vừa nhâm nhi chai nước ngọt với điếu thuốc , t , thì thấy 2 người dân tộc đi ngang qua xe buýt , lúc đâu cũng thắc mắc là giờ này rồi còn có người đi bộ qua đây ( tại tây nguyên toàn rừng núi ko à)...nhưng chỉ là 3s đầu tiên thôi, Thắc mắc càng lớn hơn khi mấy bác cùng với em nhận ra là phần bụng của người ấy bằng với cửa sổ của xe buýt, thì cả đám mới thắc mắc , quái lạ , sao mà 2 người này cao thế, mình ngồi trên xe buýt là cao lắm rồi mà 2 người này cao đến nỗi phần đầu còn cao hơn cửa sổ , chỉ thấy phần thân thôi...thế là mấy bác ngó xuống dưới cửa sổ xem họ có đứng lên cái gì ko thì.....Mẹ ơi s chả thấy chân đâu cả...vậy mà 2 người ấy cứ lướt đi...rồi đi thẳng về phía trước . lúc đó mấy bác còn thức với em la toáng lên...đánh thức mấy bác khác dậy mà kể chuyện vừa rồi vừa thấy ma: Sosad:...
em lúc đó thiếu điều đái ra quần, mồm cứ lẩm bẩm niệm nam mô a di đà phật.......: Stick:
Còn chuyện xảy ra trong nhà nghỉ tí nữa em sẽ kể nốt cho các bác , giờ em phải chạy ra ngoài kiếm gì ăn đã , nhà chả có ai nấu cơm ^^!

Last edited by blfblf; 06-08-2012 at 17:05.
Reply With Quote
Old 05-08-2012, 20:11
blfblf blfblf is offline
K.I.A

Re: [Chuyện lạ]Những câu chuyện tâm linh đời tôi

Xí 1 post trước !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Reply With Quote
Old 05-08-2012, 20:12
thanh11097's Avatar
thanh11097 thanh11097 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to thanh11097