vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 18-06-2012, 15:06
musicfanboy musicfanboy is offline
Member

Nghe nhạc từ PC: dàn mini hay ampli + loa???

Như title, nhu cầu của em là nghe nhạc lossless trên pc (em không sử dụng CDs). Giờ có 2 phương án phù hợp là:

1. Mua dàn mini, cho pc xuất tín hiệu digital qua cổng optical out (hoặc coaxial out) trên sound card tới ngõ optical in (hoặc coaxial in) trên bộ dàn (coi dàn như 1 DAC).

2. Mua ampli + loa sau đó cho pc xuất tín hiệu qua cổng audio out 3.5 trên sound card (giả sử em đã có sound card rời) tới ampli rồi đưa âm thanh ra loa.

Như vậy theo các bác em nên chọn theo cách nào để cho chất lượng âm thanh tốt nhất ( trong nhu cầu của em thôi vì chi phí mà em có thể trả là tầm 2tr đổ xuống). Trình em còn gà, mong các bác tư vấn giúp. Cảm ơn các bác!!!

PS: Ah, tiện đây các bác cho em hỏi về quá trình xử lý tín hiệu âm thanh từ PC tới dàn mini. Ví dụ âm thanh từ PC là tín hiệu số, qua sound card xử lý --> tín hiệu analog, tín hiệu này lại được cho qua DAC trên dàn xử lý lần nữa --> xuất ra loa. Vậy cách này khác gì so với việc tín hiệu số trên PC được trực tiếp đưa tới DAC trên dàn để xử lý thông qua cổng quang (Chất lượng âm thanh khác nhau thế nào và phụ thuộc vào các yếu tố nào?).
Reply With Quote
Old 18-06-2012, 15:09
haqduong haqduong is offline
Senior Member

Re: Nghe nhạc từ PC: dàn mini hay ampli + loa???

Quote:
Originally Posted by musicfanboy View Post
Như title, nhu cầu của em là nghe nhạc lossless trên pc (em không sử dụng CDs). Giờ có 2 phương án phù hợp là:

1. Mua dàn mini, cho pc xuất tín hiệu digital qua cổng optical out (hoặc coaxial out) trên sound card tới ngõ optical in (hoặc coaxial in) trên bộ dàn (coi dàn như 1 DAC).

2. Mua ampli + loa sau đó cho pc xuất tín hiệu qua cổng audio out 3.5 trên sound card (giả sử em đã có sound card rời) tới ampli rồi đưa âm thanh ra loa.

Như vậy theo các bác em nên chọn theo cách nào để cho chất lượng âm thanh tốt nhất ( trong nhu cầu của em thôi vì chi phí mà em có thể trả là tầm 2tr đổ xuống). Trình em còn gà, mong các bác tư vấn giúp. Cảm ơn các bác!!!

PS: Ah, tiện đây các bác cho em hỏi về quá trình xử lý tín hiệu âm thanh từ PC tới dàn mini. Ví dụ âm thanh từ PC là tín hiệu số, qua sound card xử lý --> tín hiệu analog, tín hiệu này lại được cho qua DAC trên dàn xử lý lần nữa --> xuất ra loa. Vậy cách này khác gì so với việc tín hiệu số trên PC được trực tiếp đưa tới DAC trên dàn để xử lý thông qua cổng quang (Chất lượng âm thanh khác nhau thế nào và phụ thuộc vào các yếu tố nào?).
Optical out hay coxial out đều là tín hiệu số, không phải analog, DAC không thể nhận tín hiệu vào là analog nhé.

Còn về khác nhau: nếu DAC của dàn ngon hơn DAC trên sound card thì nhìn chung âm thanh ra sẽ ngon hơn (nếu dùng loa giống hệt nhau, dây ổn)

Mô hình chung: Digital -> DAC -> analog -> amp -> headphone hoặc loa.
Reply With Quote
Old 18-06-2012, 15:14
Member

Quote:
Originally Posted by haqduong View Post
Optical out hay coxial out đều là tín hiệu số, không phải analog, DAC không thể nhận tín hiệu vào là analog nhé.

Còn về khác nhau: nếu DAC của dàn ngon hơn DAC trên sound card thì nhìn chung âm thanh ra sẽ ngon hơn (nếu dùng loa giống hệt nhau, dây ổn)

Mô hình chung: Digital -> DAC -> analog -> amp -> headphone hoặc loa.
Vậy à bác. Thế mà trước giờ em cứ tưởng... Thank bác nhé.
Mời các cao thủ vào gạch ngói cho em thêm mấy vấn đề trên với, hj.

Last edited by musicfanboy; 18-06-2012 at 15:21.
Reply With Quote
Old 18-06-2012, 17:06
manhdan's Avatar
manhdan manhdan is offline
Senior Member

Hai hướng trên đều chung amp + loa rồi, chỉ khác nhau là dùng dàn mini làm DAC hay dùng sound card trên PC làm DAC thôi.

Nếu nhu cầu tương lai sẽ nâng cấp và theo dân dụng thì đầu tư dân dụng, nếu thấy mini phù hợp thì chơi mini là ổn rồi vì tầm tiền bạn mua mini mà đủ mua amp + loa dân dụng thì là hàng cỏ rồi
Reply With Quote
Old 18-06-2012, 17:11
nickthu100 nickthu100 is offline
Senior Member

< 2tr thì không kham nổi đâu nhe bác..ráng cố thêm đi...nhưng mà đừng có cố quá vì sẽ trở thành "quá cố" !
Reply With Quote
Old 18-06-2012, 17:27
manhdan's Avatar
manhdan manhdan is offline
Senior Member

Tầm 2tr thì mini còn hơi đuối chứ amp + loa gì

Bác sang chỗ Bác Tuấn 64 Phương Liệt nghe thử bộ mini Onkyo FR V7 xem sao. Mình thấy bộ này nghe nhạc nhẹ khá ổn, giá tầm 1tr6 còn lại mua cáp optical và chuyển nguồn 220 > 110V là vừa.
Reply With Quote
Old 18-06-2012, 18:27
Member

Quote:
Originally Posted by manhdan View Post
Hai hướng trên đều chung amp + loa rồi, chỉ khác nhau là dùng dàn mini làm DAC hay dùng sound card trên PC làm DAC thôi.

Nếu nhu cầu tương lai sẽ nâng cấp và theo dân dụng thì đầu tư dân dụng, nếu thấy mini phù hợp thì chơi mini là ổn rồi vì tầm tiền bạn mua mini mà đủ mua amp + loa dân dụng thì là hàng cỏ rồi
Quote:
Originally Posted by nickthu100 View Post
< 2tr thì không kham nổi đâu nhe bác..ráng cố thêm đi...nhưng mà đừng có cố quá vì sẽ trở thành "quá cố" !
Quote:
Originally Posted by manhdan View Post
Tầm 2tr thì mini còn hơi đuối chứ amp + loa gì

Bác sang chỗ Bác Tuấn 64 Phương Liệt nghe thử bộ mini Onkyo FR V7 xem sao. Mình thấy bộ này nghe nhạc nhẹ khá ổn, giá tầm 1tr6 còn lại mua cáp optical và chuyển nguồn 220 > 110V là vừa.
Vâng, thank các bác. Đấy là em cũng chỉ nêu lên vấn đề để học hỏi thêm kiến thức với kinh nghiệm thôi, chứ giờ lên dân dụng thì hơi vội mà em cũng chưa kham nổi, hj
Vậy là em sẽ theo hướng sử dụng dàn mini rồi, nhưng e lại có thắc mắc là nếu chơi dàn mini thì khi dùng sound card rời trên PC làm DAC có cần thiết phải chơi dàn đắt tiền không hay chỉ cần chọn 1 chú ampli rẻ tiền + thêm 1 đôi loa bookshelf 2nd là đủ vì em không sử dụng DAC của dàn để giải mã tín hiệu số. Và nếu có thể thì nhờ các bác tư vấn cho em 1 combo hợp lý ạ.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules