vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 25-04-2012, 12:29
ottomann ottomann is offline
Member

(Review) 5 năm quân ngũ

Chào các bác!
Tham gia voz đã lâu mà toàn hóng truyện của các bác, quote được mấy cái thread nhưng chẳng có cái nào cho ra hồn cả. Hôm nay, ngồi rỗi, sinh tự kỷ (không phải CDSHT như các bác vẫn comment đâu nhá) nhìn lại cuộc đời sinh viên ( lộn – học viên thì đúng hơn), 5 năm quân ngũ,nhiều chuyện đã qua, có vui có buồn. Mở bài đã qua, bắt đầu nhể? Cho nó có tính lịch sử và logic nên em sẽ bắt đầu mọi chuyện theo thời gian và có đầu có cuối một chút.
Phần 1: Thi đại học
Ngày xửa ngày xưa, đã lâu lắm rồi, xưa đến mức các cụ già trong làng cũng không còn nhớ nổi – cmr, nhầm sang truyện cổ tích rồi :d, chính xác là năm 2007, em đang lớp 12, cũng vào thời gian như thế này: học, học thêm chuẩn bị thi tốt nghiệp... và cả chịu đựng với cái thời tiết của mùa hè nữa. Kể sơ sơ về lớp em tí, lớp em có 46 đứa, 26 female và 20 male, căn bản là đ’ có đứa nào xinh hay khá khẩm 1 tí cả, nếu không em đã biết yêu từ thời cấp 3 như các bạn trẻ cùng trang lứa rồi các bác ợ ! Cơ mà, bây giờ nghe các bác kể chuyện “đánh đông, dẹp bắc” có cả bộ sưu tập nào gấu, nào ex, nào CT – XH, em cũng thấy thần tượng lắm! :~ vì hồi ấy và cả bây giờ em vẫn là môt thằng trai “ngây thơ” :d. Tiếp, trong lớp, do khả năng giao tiếp hạn chế + gái trong lớp cũng chẳng xơ múi được gì nên cũng chẳng dám trèo cao, em chỉ chơi với mấy đứa ngồi khá gần và cùng tổ với em thôi. Các bác biết đây, vào những giờ phút lịch sử và thiêng liêng như lúc ấy (sắp chia tay thời phổ thông mà) thì bạn bè cũng quý nhau lắm, lúc nào cũng hồ hởi, tươi cười, nói chuyện hết sức là thân ái, mong níu giữ thời gian... Nhưng mà thân chú nào chú ấy lo thôi, chuẩn bị thi đại học rồi! Bắt đầu là cái vụ đăng ký hồ sơ, chả biết các bác thấy thế nào, chứ em thấy nó nhạt, em thì thích học kỹ thuật từ hồi bé khi mà em bị điện giật gần chết cơ – tay bây giờ vẫn còn cái sẹo của 2 dây điện (nóng & lạnh) dí vào,cơ mà nhà em thì cũng không có điều kiện, nghèo + thấp cổ bé họng, thế nên bố mẹ em cứ bảo em thi vào mấy cái trường sư phạm cho nó miễn tiền học phí , ở quê em, vẫn thần tượng cái nghề thầy của thiên hạ lắm . Đau đầu lắm nhưng mà em vẫn “cứng”: sư phạm nghĩa là không gì cả, con ở nhà cuốc đất còn hơn. . May mà vẫn còn sự lựa chọn khác: bộ đội. Người ta bảo vào là khổ, là nhốt, là ăn hành nhưng mà với em chẳng sao “tình yêu kỹ thuật” cao cả hơn tất thảy, miễn là kỹ thuật thế là em đâm đơn thi vào trường xxx.Cũng thấy hơi ngán các bác ạ, em mọi thứ đều tốt (tờ rym thì chưa thử nhưng mà cứ thấy gái xinh là máu từ trên não dồn hết xuống chỗ đấy ) mỗi tội mắt em hơi kém thành ra hôm đi khám sức khỏe chỉ được 3/10. Có lẽ kể chi tiết vụ này cái:
Tranh thủ ngày đẹp trời lên huyện đội đăng ký thi trường quân sự cái. Em hơi nhát + không tin tưởng vào bản thân lắm nên đi cùng ông bác – ông bác em cũng bộ đội nhưng mà cũng chỉ thường thường bậc trung thôi không phải tay to gì cả. Vừa bước chân vào, thấy cái biển chữ vàng nền đỏ (sau này vào mới biết đây là 2 màu cực kỳ thường gặp) “trực ban”. Ngó vào thấy một chú đang ngồi hơi phản cảm: chân gác lên bàn, xem TV (may ko phải là phim xxx) và hồn nhiên cạy cứt mũi. Trình bày một hồi, một anh nữa đi ra, hỏi mỗi câu:
Thế đăng ký thi trường gì?
Đáp: Dạ, trường x ạ!
TB: thế ngày ... lên tỉnh đội đi khám sức khỏe nhá!
Đáp: dạ vâng.
Thế là ra về, chẳng có cái cảm xúc cóc khô gì, đăng ký thế đấy, không cho người ta chút hứng thú nào cả. Đáng ghét!
Ngày ..., từ sáng đã khăn gói quả mướp đi rồi. Ở nhà, còn bảo, không được ăn sáng để khám cho nó chuẩn, hậu quả là đói tụt cả huyết áp vì mãi mới được khám. Đi qua đủ các vòng: chiều cao, cân nặng, tai mũi họng, thần kinh... nhưng mà đến da liễu và sinh dục mới hốt nhất. Ông bác sỹ khám làm mỗi câu cụt lủn: cởi đồ ra . Hu hu, cảm giác giống như lần đầu vậy, con nhà lành mà bảo cới là cởi, ức chế vkl nhưng mà cũng ko thấy ngại lắm toàn đực rựa – ko biết có thím nào ở VOZ từng được đi khám cho người ta hay ko? :d. Xong. Còn phần thị lực: phần yếu nhất của em, hỏi đi hỏi lại em nhìn được mỗi vài hàng đầu ở cái bảng kiểm cho thị lực thôi các bác ạ! Trái ,phải, úp, ngửa, có mỗi thế mà cũng hỏi đi hỏi lại em mấy lần, chán hẳn. Khám xong 2 ông bác sĩ xì sồ cái gì đấy, thấy lắc đầu. Xong cmnr, ngán ngẩm ra về, tự dưng bị lột đồ oan. R!P
Đành ngậm ngùi đăng ký thi vào BK. Thôi, bố mẹ và con cùng cố gắng vậy! Tuy thế, lòng vẫn không nguôi nhớ về quân sự: vào bộ đội, cơm ăn 3 bữa, quần áo mặc cả ngày cơ mà? Đau đớn là thế, mấy em gái cùng lớp (mấy em này thích bộ đội lắm) còn cứa vào nỗi đau của em:
CG: đi khám có được ko, m?
Đáp: T thiếu một số thứ
CG: Thứ gì?
Đáp: Thiếu cái cc. *bố m đang ức chế lại còn xoắn – tính em thô lỗ các bác đừng gạch*
...
Thế rồi đ’ hiểu làm sao, vào một ngày đẹp trời, mấy thằng bạn cùng đăng ký thi quân sự lại rủ đi nhận hồ sơ. *Chúng nó khám qua thì mới có hồ sơ chứ mình thì làm đ’ gì có??? Bọn chó đểu này trời nóng rủ mình đi để chết chung đây* Nghĩ thế nhưng mà vẫn toe toét:
T ko đi, t khám sức khỏe có được đâu???
CT: Đi theo các anh cho vui, các anh đãi chú ăn kem?
Đành vậy, bán thân nuôi miệng, đi cho có bè! Lên huyện đội, đọc danh sách hồ sơ vẫn có tên em các bác ạ! Đek cần biết chuyện gì đã xảy ra nhưng mà mừng đái ra quần! Quân đội có thêm 1 chiến sỹ đây! (em tự tin vào khả năng thi cử của em phết )
Có mỗi một bộ hồ sơ nên cũng chuẩn bị dao lam vào keo dính để chỗ nào sai còn sửa . Xong màn đăng ký!
Thi tốt nghiệp xong, ăn chơi thả cửa, một tuần đi học có 3 buổi học thêm thôi. Mấy đứa bạn thì cứ xoắn cả lên, cơ bản vì chúng nó cũng chả được thông minh như em, à nhầm, không được thông minh cho lắm! (chứ em cũng đc xếp vào loại não phẳng; dân đồng bằng cơm ăn thiếu iot). Lên đường đi thi trong niềm kỳ vọng của một cơ số người, thấy rạo rực, thấy phấn chấn. Té lên Hà Nội trước 1 tuần, ở trọ gần ngay chỗ đô thị Ciputra ấy (đường Nguyễn Hoàng Tôn) thành ra cứ tối tối ra đấy hóng gió, trà đá rồi lang thang đua đòi cùng dân thành thị. Ban ngày thì phải trình diện các bậc tiền bối, để các vị ấy dẫn đi chơi những địa điểm cần thiết: lăng Bác, Hồ Gươm, Văn Miếu, vân và vân. Chán chê rồi bắt đầu đi thi các bác ạ!
Ngày 2-7, tập trung.
Ngày 3 -7, bắt đầu thi.
Ôi cái cảm giác lần đầu va chạm với xã hội, ở nhà chỉ biết đến mấy thằng cùng lớp, cùng trường là hết. Bây giờ thì gặp cơ man là người, trông chú nào cũng khôi ngô tuấn tú, tư chất ngời ngời, sợ teo cả tờ rym. Tự tin thì có tự tin nhưng mà trượt cái là lại về với khung cảnh quen thuộc: “con trâu đi trước cái cày theo sau” ngay.
Thi môn đầu, toán, em tệ môn này nhất trong 3 môn, làm bài cũng như shit ấy. Thế mà có bạn trẻ mới được 60’ gì đấy đã nộp bài ra về. Ngưỡng mộ!s2! Nhưng mà bạn trẻ này chắc cũng defeat thì phải vì sau này em chẳng bao giờ gặp lại “thần tượng” của mình cả. 2 môn sau thì khá khẩm hơn và cơ bản là sau 2 ngày thi cũng chẳng có gì đáng nói ngoại trừ: em ấn tượng với cái bể bơi của trường này thế! Hôm thi trời mưa, nhìn cái hồ bơi xanh xanh có mưa điểm xuyết, lát đá trắng nổi bật giứa trời, phê lòi, dân nhà quê ra tỉnh mà lị, toàn tắm sông với tắm ao có biết hồ bơi là gì đâu? À, còn, sáng hôm đi thi môn cuối, lơ ngơ chờ đèn đỏ (100s, chán) thấy 1 chị xinh xinh trông trẻ lắm, làm tình nguyện viên thì phải, áo xanh đồng phục, quần jean tối màu (em thích con gái tomboy sơ mi phanh ngực + mặc áo phông + quần jean cơ), ông anh đưa em đi thi xáp lại:
Anh:Em là tình nguyện viên hả?
Chị: Vâng.
Anh:Thế em có tình nguyện ... với anh ko?
Chị ấy, đỏ mặt, nhìn em với anh kia, 15s nữa, 6 mắt nhìn nhau chằm chằm, mắt chị ấy ướt ướt, rồi cry...cry các bác ợ! Tội lỗi, tội lỗi ghê gớm! Có những lúc người tốt cũng làm khổ người tốt bởi sự vô tâm của mình phải không các bác? Ông anh kia chỉ định trêu một tí chào buổi sáng thôi. Vậy mà...
Đi một đoạn dài, cả 2 thằng ngu tắt tiếng luôn, ko nói gì cả....
Đến bây giờ thỉnh thoảng vẫn thấy lương tâm nhe răng ra cắn!
Thi khối B thì em thi chống cháy thôi, nhanh chóng qua (sau này nhận điểm hơi bị qua) chỉ là đi thi thì gặp nhiều thành phần mà các bác gọi là trẻ trâu quá (em kệ), làm xong, ra sớm thì cũng chưa đc về (cổng trường đóng), em đắp giấy ngủ, còn mấy đứa bên cạnh ngồi chép lại bài em (mấy giám thị là sinh viên năm cuối, bọn trẻ trâu kia nó dọa ngay ở ngoài phòng thi, chắc sợ tè ra quần rồi).
Hết! Thi xong, em về quê cho kịp mùa vụ - sắp cấy mà.
//Tạm dừng, đợi xem các bác gạch đá thế nào rồi viết tiếp. Biết đâu, thớt nhảm, rác mắt, các bác khinh!
Tiếp
Trang 3: vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=3
Trang 4:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=4
Trang 5:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=5
Trang 7:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=7
Trang 11:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=11
Trang 13:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=13
Trang 14:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=14
Trang 18:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=18
Trang 20:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=20
Trang 22:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=22
Trang 23:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=23
Trang 25:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=25
Trang 27:vozforums.com/showthread.php?t=2768090&page=27
//tình hình nữa là em mới phát hiện ra là cái hộp thư cá nhân của em chưa trả lời được private message do chưa đủ số bài nên bác nào hỏi han gì thì ném vào nick của em tạm vậy: baycaobayxa1989. The end! See ya!

Last edited by ottomann; 14-08-2012 at 11:07.
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:35
patotv patotv is offline
K.I.A

Re: (Review) 5 năm quân ngũ

Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:38
patypnl patypnl is offline
K.I.A

đánh dấu tí đọc
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:44
OTC_OTC's Avatar
OTC_OTC OTC_OTC is offline
K.I.A

đánh dấu tí đọc
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:49
zayken's Avatar
zayken zayken is online now
Senior Member

Hóng.
Truyện cũng dc, nếu có thêm chi tiết 18± thì hay hơn.
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:51
littleghostarist95's Avatar
littleghostarist95 littleghostarist95 is offline
Member

Tiếp đi thớt
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:52
ThyCa ThyCa is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by zayken View Post
Hóng.
Truyện cũng dc, nếu có thêm chi tiết 18± thì hay hơn.
18+ zai vs zai à?
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:54
DepToOngv2 DepToOngv2 is offline
K.I.A

chủ thớt học học viện kĩ thuật quân sự ở HQV à
trước mềnh cũng từng thi lục quân 1 đến màn cởi đồ thì đúng là hơi bị bựa nhưng mà cũng đỡ ngại vì mình vào cuối nên đếch phải so trym với thằng nào

Last edited by DepToOngv2; 25-04-2012 at 12:56.
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:55
Langtuvodanh93 Langtuvodanh93 is offline
K.I.A

oánh dấu
Reply With Quote
Old 25-04-2012, 12:56
tlcnnkpcgd tlcnnkpcgd is offline
K.I.A

Đi khám nghĩa vụ quân sự mới đầu vào phải khỏa thân.
- Tụt quần ra để nó xem có bị giang mai hay hủi lậu ko.
- Chổng ass lên -> nó banh ra hình như cũng để xem có bị bệnh truyền nhiễm ko.
Cái này là mấy thằng chỗ em đi khám về kể lại.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules