vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 18-03-2012, 02:27
phannie phannie is offline
Junior Member

[Review] Lucid dream sáng nay ...

tình hình là dạo gần đây đọc khá nhiều thứ về lucid dream, mỗi bài 1 kiểu chả biết đâu mà lần, nhiều người nói là mơ thấy XH như thật nên mình cũng cứ tưởng trước đây mấy lần wet dream của mình cũng là lucid dream, vì cảm giác như thật ...

Nhưng thật ra không phải, sáng nay mình mới trải qua đúng nghĩa là Lucid Dream
nội dung chả có gì nên mình sẽ để sau, giờ mình phân tích những yếu tố giúp mình gặp Lucid Dream sáng nay:
1. đêm qua vừa xem xong phim Another Earth, phim u ám và nhiều suy ngẫm, mà mình là dân xem phim nên cảm xúc bị ảnh hưởng nhiều bởi phim là dễ hiểu
2. lúc mình dream là tầm 9-10h sáng, sáng thứ 7 nên mình ngủ nướng, vẫn đặt chuông lúc 7h để nhịp sinh học cho quen với các ngày trong tuần, tắt chuông xong lăn ra ngủ, mà nhiều bài viết khả năng gặp Lucid dream khi ngủ mơ màng sau khi bị đánh thức là rất cao, vì thế lúc này là thích hợp nhất
3. xung quanh yên tĩnh, mọi hôm nhà host mình ồn áo lắm nhưng hôm nay lại cực yên tĩnh, mình lại nghĩ về cảnh ở VN, ở VN tầm 8h trở đi là đường phố ngõ hẻm bắt đầu ồn ào rồi, bán rong rồi xe cộ các thứ, vì thế ai muốn Lucid dream thì tốt nhất đặt chuông 5h sáng, tắt chuông rồi lăn ra ngủ tiếp, chứ đến 8 9h là ồn ào lắm rồi, mà Lucid dream đầu óc phải tập trung và tỉnh táo - cái này sẽ nói sau

Ok, giờ đến cảm giác
mình là quá quen với cái bóng đè rồi, cách đây 2 năm mình bị đè suốt quen lắm rồi, nên nếu ai nói là mình nhầm với bóng đè thì sai hoàn toàn nhá
ok, bắt đầu là đầu óc mình mơ màng, mình quay ra nằm ngửa, 2 tay để lên bụng, chân duỗi thẳng, gối cao vừa phải và thấy cực kì thoải mái
trong đầu mình thoáng qua 1 ý nghĩ rất nhanh, thử Lucid dream thôi nào (tại mấy hôm nay mình đọc nhiều bài báo quá nên cũng bị ám ảnh, muốn thử)
thấy trong ảnh 1 bài báo có cảnh hồn bay ra lìa khỏi xác, nên mình cũng tập trung trí óc rướn đầu lên, mắt mình vẫn đang nhắm
và tự roẹt, người mình bay về phía trước với tốc độ cực nhanh, nếu tốc độ ánh sáng thì hơi quá, tốc độ âm thanh vậy, vì mọi vật xung quanh không nhìn thấy gì nữa, chỉ là những khoảng ánh sáng trắng vụt qua, không rõ hình hài
mình cũng không bị hoảng, vì thâm niên bóng đè nhiều rồi, mà bóng đè thì biết rồi đấy, ma quỷ các thứ, cái này thấm vào đâu
mình cũng thoải mái nhắm mắt cố mà mơ tiếp, vẫn thay bay vèo, thời gian khá lâu (thực ra cũng chỉ hơn 20s là cùng, nhưng trong mơ thế là lâu)
mình có cảm giác mình đang rướn đầu về phía trước, gân cổ hơi gồng lên, 2 tai thì ù ù - khác với cảm giác tai ù khi đi máy bay, ù ở đây vừa có một chút sức nén, vừa có gió thổi qua tai với tốc độ nhanh, nhưng không khó chịu lắm
các ánh sáng trắng vẫn lướt qua, mình nhận ra mình đang mơ rồi, giờ muốn đi đâu, mình nghĩ ngay về nhà mình ở VN, và đằng xa hiện ra ngay nhà mình với góc nhìn từ trên xuống (mình chưa bao giờ nhìn nhà mình từ trên cao xuống cả, thế nên cái này cực khó giải thích)
rồi nhà chợt biến mất, mình bay tiếp (có lẽ mình chưa quen để điều khiển hoàn toàn giấc mơ)
mình cố quay về hình ảnh cái nhà thêm lần nữa nhưng không được, vẫn ù 2 tai, vẫn bay, thôi, lại hướng về hình ảnh các em xinh tươi rồi XH vậy
thì chợt hiện ra hình ảnh từ 1 cái JAV gần đây mình xem , có một đứa con gái ngồi trên cái ghế sau cái bàn, mọi thứ rõ như HD, không chém
nhưng có điều lạ là có một khoảng đen che mất cái mặt em ý
mình vẫn ý thức là mình đang mơ, thế là tua thêm mấy cảnh khác mình nhớ nữa
nhưng cảnh nào đi nữa thì mặt các em ý vẫn bị che bởi khoảng đen, mình chán quá rồi, não phải nghĩ ngợi nên bắt đầu mệt rồi, thả lỏng ra một cái, thì tự nhiên mặt một em hiện lên, rõ cực luôn, mình chợt nhớ ra từ nãy giờ mình toàn nhìn các em ý, chưa làm gì cả
đến đây thì bị out, mọi thứ vụt tắt, mắt mình vẫn nhắm, ù tai và cứng cổ cũng hết
mình nằm nhắm mắt một lúc nữa, thấy hơi mệt đầu, nhưng không hề mệt người, cả người có một cảm giác rất dễ chịu, nhẹ nhàng

bắt đầu phân tích thì thấy có 2 lí do khiến mình out:
1- buồn tè
2- mình chưa quen, trong lúc mơ có rất nhiều lúc mình bị ngắt quãng, lúc bay lần đầu tiên mình hơi bị hoảng, nên hình ảnh mập mờ trong 1-2s, rồi mình mới mơ tiếp
rồi đến hình ảnh nhà mình, chưa được rõ nét
rồi đến hình ảnh các em gái, mình chưa tưởng tượng được cận cảnh, mà mới chỉ là khuôn mặt hình dáng các em ý trong một căn phòng, chi tiết không hề rõ

Vậy review lần này không thành công cho lắm, vì chưa mơ có đầu có đuôi
sau đây có vài lời khuyên các bạn nếu muốn có lucid dream:

có 1 cái post trên 9gag ghi là: muốn lucid dream thì vào ngày mệt mỏi, bạn nằm thẳng, cố giữ cho mình tỉnh táo, não gửi tín hiệu thì bỏ qua các thứ, cố nằm thẳng, rồi sẽ đến bước đầu tiên
xin thưa nếu bạn làm thế là bạn sẽ bị bóng đè luôn đấy, nếu nhẹ thì là người nặng trĩu, không cử động được, nặng hơn là gặp ma quỷ ảo ảnh các thứ, lúc đấy tâm trí hoảng loạn dream điếc gì nữa

mình khuyên là như trên, chuông lúc 5h sáng, lúc não nửa tỉnh nửa mơ là lúc thoải mái nhất, tốt nhất là vào ngày cuối tuần, dậy muộn thoải mái

tiếp theo là luôn nên nhắm mắt, nhưng không phải gồng lên nhắm nghiền mắt, mà là chỉ cần nhắm mắt thoải mái thôi, lúc đấy hình ảnh cực rõ nên không phải mở mắt để chứng thực làm gì, mở mắt là thất bại luôn

tiếp, luyện cho não bộ mình cách tưởng tượng
mình không biết lucid dream theo các nhà khoa học là như nào, mình chỉ biết lần vừa rồi não mình hoàn toàn tỉnh táo, mình biết là mình đang mơ, mình điều khiển sức tưởng tượng của mình để cho các thứ xung quanh thay đổi theo, vì thế mình nghĩ những ai có sức tưởng tượng kém rất khó điều khiển, một vài lúc mình cũng cảm thấy mình đơ đơ do mình không ép não tưởng tượng đc (kiểu bí văn trong khi đang viết văn 1 mạch rất dài)

Thế thôi, ai bảo mình chém gió thì mình cũng chịu

À, bổ sung thêm, Lucid dream khác với những giấc mơ khác:
những giấc mơ khác, kể cả wet dream, kể cả rõ đến mấy thì bạn cũng không thể nhớ lúc bắt đầu như nào, có chăng thì bạn cũng chỉ nhớ rõ nó kết thúc như nào, lúc nào bạn tỉnh dậy thôi
còn Lucid dream của mình kể trên thì mình biết rõ mình bắt đầu như nào, bị cuốn đi cái vèo, thật lắm

Last edited by phannie; 18-03-2012 at 02:44.
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 02:32
Clone_winster.mek Clone_winster.mek is offline
Senior Member

Re: [Review] Lucid dream sáng nay ...

ngủđi
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 02:32
Junior Member

Quote:
Originally Posted by Clone_winster.mek View Post
ngủđi
bên này đang là 2 rưỡi chiều bạn ợ
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 02:33
bla.bloblablobla bla.bloblablobla is offline
K.I.A

đang là 2 rưỡi sáng. ĐI ngủ thôi
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 02:35
KentSky KentSky is offline
K.I.A

voz sắp có phong trào lucid này rồi, có khi Voz sẽ có 1 tập đoàn inception lớn nhất VN ấy nhi? rồi VN lại thành đất nước có số lượng người có khả năng lucid cao nhất TG ), cái này mình khỏi tập, quá quen rồi, lúc nào buồn lại làm cái cho vui
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 02:43
Junior Member

Quote:
Originally Posted by KentSky View Post
voz sắp có phong trào lucid này rồi, có khi Voz sẽ có 1 tập đoàn inception lớn nhất VN ấy nhi? rồi VN lại thành đất nước có số lượng người có khả năng lucid cao nhất TG ), cái này mình khỏi tập, quá quen rồi, lúc nào buồn lại làm cái cho vui
bác review về dream của bác em xem cái
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 02:45
siR_shady's Avatar
siR_shady siR_shady is offline
Member

Nhiều bạn hình như ko hiểu cái pic lucid ở trên 9gag thì phải. Cái đó mang đậm chất troll mà. Đó là cách làm để bị bóng đè chứ ko phải là để có lucid dream.
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 03:00
KentSky KentSky is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by phannie View Post
bác review về dream của bác em xem cái
từ từ, cứ từ từ, toàn lucid cách đây 2,3 tháng thôi, dạo gần đây vui vẻ khỏe mạnh, ngủ như con lợn đến sáng y nguyên 1 tư thế nên k có gì đặc biệt, lần lucid gần đây nhất là thấy được mình đi học lại cấp 3 với bọn bạn quỷ sứ, mơ thấy "mình" ở tâng 1 bắt xe về quê, xong đi ngủ, rồi đến sáng 5h30 dậy(ngày xưa học c3 toàn hẹn 5h30 dậy chuẩn bị đi học ) thấy có thằng giống mình thì biết là đang mơ, "mình" ở tầng 2 lục tủ tìm bộ đồng phục k thấy bới tung các phòng lên, bz thấy thế hỏi làm gì thì bảo con chuẩn bị quần áo đi học, xong bz bảo mày học ĐH rồi còn học c3 cái gì nữa, nhưng mình k nghe và vẫn cứ đi, "mình" ở tầng 1 bắt đầu đi theo, vẫn cái con đường quen thuộc ấy, vẫn những thằng bạn học cùng lớp, cũng thấy cả thằng bạn thân cũng đi học lại giống mình, đặc biệt đi học cùng cả bọn đàn em sau mình 2,3 khóa, chúng nó thấy bọn mình đi học lại thì cứ mắt chữ O mồm chữ A rồi chào hỏi lễ phép lắm, mỗi tội là lúc ấy biết mình đã học ĐH rồi nên kiểu như quay lại trường để chơi ấy, mình vác cả laptop lên lớp ngồi học, ngồi trong lớp vẫn học các môn trong cái thời khóa biểu cuối cùng mình học khi ra trường, nhưng mà bọn bạn xung quanh thì chăm chỉ ghi chép riêng mình thì mở lap ra text vào word (như bố đời) đã thế lại còn k thèm chú ý bài giảng rồi ngồi gác chân lên bàn lên ghế, thầy cô giáo cũng chẳng nói gì, cũng dạy qua loa xong ngồi hỏi han xem đứa này đứa kia dạo này học trường gì, sắp ra trường chưa... xong thì ra chơi, vẫn lại nhóm con trai chơi cùng nhau của bọn mình lại rủ nhau đi WC tập thể , xong lượn lờ quanh trường trêu gái,...

Đến đúng cái đoạn ấy thì con bold 9000 ghẻ nó báo thức làm mình tỉnh , đã thế mình lại còn cài nhạc chuông báo thức là bài Just A Dream mới khốn nạn mở mắt ra thì thấy 9h cmnr, lại chuẩn bị mò lên trường học , ngồi dậy mặt đần ra 1 lúc nghĩ lại giấc mơ mà tiếc , căn bản là tại mình thỉnh thoảng lại ước muốn quay lại học cấp 3 để được đi chơi, cũng kiểu học ĐH rồi nhưng mà muốn vừa học ĐH vừa học C3 ấy, để đi học c3 chỉ chơi vs bạn bè chứ k học
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 03:18
Ga_rung's Avatar
Ga_rung Ga_rung is offline
Senior Member

Cái này thỉnh thoảng bị suốt , biết mình đang mơ và chủ động làm những điều mình muốn ^_^
nhưng mà giống nobita quá đó các bạn
Đừng nên cố gắng theo đuổi cái này ^_^ nó đâu có thật
Reply With Quote
Old 18-03-2012, 03:20
hlnothingsiu hlnothingsiu is offline
K.I.A

Location: ....................................................................................................

Quote:
Originally Posted by KentSky View Post
từ từ, cứ từ từ, toàn lucid cách đây 2,3 tháng thôi, dạo gần đây vui vẻ khỏe mạnh, ngủ như con lợn đến sáng y nguyên 1 tư thế nên k có gì đặc biệt, lần lucid gần đây nhất là thấy được mình đi học lại cấp 3 với bọn bạn quỷ sứ, mơ thấy "mình" ở tâng 1 bắt xe về quê, xong đi ngủ, rồi đến sáng 5h30 dậy(ngày xưa học c3 toàn hẹn 5h30 dậy chuẩn bị đi học ) thấy có thằng giống mình thì biết là đang mơ, "mình" ở tầng 2 lục tủ tìm bộ đồng phục k thấy bới tung các phòng lên, bz thấy thế hỏi làm gì thì bảo con chuẩn bị quần áo đi học, xong bz bảo mày học ĐH rồi còn học c3 cái gì nữa, nhưng mình k nghe và vẫn cứ đi, "mình" ở tầng 1 bắt đầu đi theo, vẫn cái con đường quen thuộc ấy, vẫn những thằng bạn học cùng lớp, cũng thấy cả thằng bạn thân cũng đi học lại giống mình, đặc biệt đi học cùng cả bọn đàn em sau mình 2,3 khóa, chúng nó thấy bọn mình đi học lại thì cứ mắt chữ O mồm chữ A rồi chào hỏi lễ phép lắm, mỗi tội là lúc ấy biết mình đã học ĐH rồi nên kiểu như quay lại trường để chơi ấy, mình vác cả laptop lên lớp ngồi học, ngồi trong lớp vẫn học các môn trong cái thời khóa biểu cuối cùng mình học khi ra trường, nhưng mà bọn bạn xung quanh thì chăm chỉ ghi chép riêng mình thì mở lap ra text vào word (như bố đời) đã thế lại còn k thèm chú ý bài giảng rồi ngồi gác chân lên bàn lên ghế, thầy cô giáo cũng chẳng nói gì, cũng dạy qua loa xong ngồi hỏi han xem đứa này đứa kia dạo này học trường gì, sắp ra trường chưa... xong thì ra chơi, vẫn lại nhóm con trai chơi cùng nhau của bọn mình lại rủ nhau đi WC tập thể , xong lượn lờ quanh trường trêu gái,...

Đến đúng cái đoạn ấy thì con bold 9000 ghẻ nó báo thức làm mình tỉnh , đã thế mình lại còn cài nhạc chuông báo thức là bài Just A Dream mới khốn nạn mở mắt ra thì thấy 9h cmnr, lại chuẩn bị mò lên trường học , ngồi dậy mặt đần ra 1 lúc nghĩ lại giấc mơ mà tiếc , căn bản là tại mình thỉnh thoảng lại ước muốn quay lại học cấp 3 để được đi chơi, cũng kiểu học ĐH rồi nhưng mà muốn vừa học ĐH vừa học C3 ấy, để đi học c3 chỉ chơi vs bạn bè chứ k học

thế thì bác điều khiển giấc mơ ở chỗ nào ????
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules