vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần mềm

Thread Tools
Old 18-09-2011, 21:56
dangtin2002 dangtin2002 is offline
Senior Member

[Hỏi] Vấn đề Active phân vùng cài Windows.

Mình gặp trường hợp như sau mà chưa có phương án giải quyết hợp lí và chưa hiểu rõ nguyên nhân nên đưa lên VOZ mong anh em truyền lại cho ít kinh nghiệm

Mình phân vùng ổ mới tinh bằng một số chương trình như PQMagic, Acronis, Partition Winzad trong đĩa Hiren's BootCD. Và chắc chắn đã Set Active cho phân vùng sau mà này mình sẽ ghost windows vào. Nhưng sau khi ghost xong thì không khởi động được vào windows.
Lúc này mình phải dùng lệnh format /s /q để thực hiện định dạng lại thì mới được. Tuy nhiên có một số trường hợp dù mình đã dùng lệnh format /s /q nhưng sau khi ghost vẫn không khởi động được vào windows.
Lúc này mình phải cài đặt windows xp đến bước khởi động lại lần thứ 1 thì thực hiện ghost mới được.

Chú thích thêm vài điều:
- Ổ cứng mình gặp phải lỗi này là WD, Samsung. Main thì có Foxconn, Asus, Giga, BIOSTAR. Máy mới tinh và máy đang dùng đều có. Nên mình nghĩ không phải do phần cứng.
- Ổ cài Windows định dạng Fat32 và files ghost đa cấu hình cũng là Fat32 luôn.
- Nếu dùng Ontrack Disk Manager để chia ổ thì luôn luôn khởi động vào windows được. Nhưng Ontrack Disk Manager chỉ dùng được với các ổ < 250GB và phải boot bằng CD chứ USB không được nên khá bất tiện.

Các cách làm của mình để xử lí những trường hợp như vậy đều rất mất thời gian. Nếu anh em có phương án giải quyết nào hay hơn xin giúp mình với. Nếu đã chót ghost rồi mà không khởi động được thì có cách nào khắc phụ nhanh để không phải ghost lại không?

Mình còn một thắc mắc nữa là khi sử dụng ghost kiểu disk >> disk thì phân vùng khởi động tự động được set active nhưng khi ghost từ files ảnh thì tại sao lại không được như vậy?

Last edited by dangtin2002; 18-09-2011 at 22:19.
Reply With Quote
Old 18-09-2011, 22:23
tucq88's Avatar
tucq88 tucq88 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to tucq88 Send a message via Skype™ to tucq88
Re: [Hỏi] Vấn đề Active phân vùng cài Windows.

Mình hình như bị giống bro này. Máy bdau đang cài Win XP. Sau đó mình format ổ và cái lại Win 7 nhưng ko boot dc. Khó hiểu vãi. Đến bây giờ sau khi phải re-factory ổ cứng toàn bộ, cài mới Win 7. Mình chỉ boot dc nếu ko dùng Loader. cài loader la liếm active phát là lại ko thể boot vào Win dc, màn hình cứ đen :( Khó hiểu vãi đái
Reply With Quote
Old 19-09-2011, 17:52
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tucq88 View Post
Mình hình như bị giống bro này. Máy bdau đang cài Win XP. Sau đó mình format ổ và cái lại Win 7 nhưng ko boot dc. Khó hiểu vãi. Đến bây giờ sau khi phải re-factory ổ cứng toàn bộ, cài mới Win 7. Mình chỉ boot dc nếu ko dùng Loader. cài loader la liếm active phát là lại ko thể boot vào Win dc, màn hình cứ đen :( Khó hiểu vãi đái
Tình hình là chưa có cao nhân nào giúp em vụ này ạ?

Mình là kĩ thuật viên nên phải làm trên nhiều máy. Máy mình thì chưa bao giờ mình gặp trường hợp này.

Còn một chuyện nữa. Mình có tạo USB Boot bằng Yumi 0.0.2.8 thì ở nhà boot vào mini XP vẫn có thể chạy được các chương trình cho win thông qua menu. Nhưng đi làm máy cho khách thì boot vào mini XP nhưng menu không chạy được. Các chương trình dành cho win trong đĩa boot cũng không thể chạy. Nhưng nếu dùng đĩa thì lại chạy ngon lành.

Máy ở nhà mình dùng Main Asrock chip AMD X4 620. Đi làm máy cho khách thì chỉ toàn Intel thôi.
Reply With Quote
Old 19-09-2011, 19:17
Darkar's Avatar
Darkar Darkar is offline
Senior Member

Bạn chọn phân vùng active là logical hay primary ?
Reply With Quote
Old 19-09-2011, 20:33
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Darkar View Post
Bạn chọn phân vùng active là logical hay primary ?
Là Primary chứ bạn. Với Acronis khi 1 HDD có duy nhất 1 phân vùng Primary thì sau khi apply ổ đó sẽ được tự động active. Mình cũng thử chọn Set Active rồi mới apply nhưng vẫn không được. Buộc phải dùng cách vòng vèo kia.
Mình có sai chỗ nào không? hix hix giúp mình với
Reply With Quote
Old 19-09-2011, 21:07
Senior Member

Mình vừa đọc lại cấu trúc bảng FAT 32 thì thấy được sự khác nhau của việc dùng lệnh format /s /q so với dùng các chương trình chia ổ qua giao diện có thể ở mặc định kích thước cluster. Các bác xem thử bài viết này: http://www.echip.com.vn/echiproot/we...7/lt/fat32.htm

Theo bài viết thì 4K là kích thước cluster lệnh format mặc định cho phân vùng có kích thước 260 MB - 8 GB. Với phân vùng kích thước lớn hơn 32 GB thì cluster mặc định của lệnh format là 32K. Nhưng khi mình dùng acronis thì mặc định kích thước cluster cho phân vùng 50GB mình chia vẫn là 4K.

Sự khác nhau có thể nằm ở chỗ đó. Nhưng đó có thực sự là nguyên nhân gây nên tình trạng mình gặp phải không thì chưa rõ. Lại còn bản ghost nữa chứ. Không hiểu khi sao lưu bằng ghost một phân cùng có cluster kích thước khác với phân vùng sau này sẽ bung ghost thì điều gì sẽ sẩy ra?
Reply With Quote
Old 19-09-2011, 22:23
marshaldvt marshaldvt is offline
K.I.A

Location: Ngã 3 Cửu Long - Yên Thế. Hẻm 02 / Số nhà 7, F2, Q.Tân Bình
Send a message via Yahoo to marshaldvt

các bác nói lôi thôi thế !

e bán mấy máy WorkStation của mẽo. Ổ HDD toàn mới => chưa phân vùng.
e ko biết các bác dùng thế nào chứ e thì nhanh lắm.
1. chia ổ thành 2 part.
2. dùng Hiren boot vào mini WinXP. copy file Ghost từ ổ cứng ngoài vào trong.
3. ghost
4. dùng đĩa cài win repair lại là xong (chủ yếu là phần này. nó sẽ tạo file boot cho các bác vào win). 100% thành công. khỏi mất nhiều thời gian mò mẫm
Reply With Quote
Old 19-09-2011, 22:50
Senior Member

Như đã nói là mình có 2 cách giải quyết rồi. Mình post chi tiết lên mong mọi người có đủ thông tin để giúp tìm ra cách hay hơn và nguyên nhân thực sự của lỗi này.

Cách của bác là repair lại thì có khác gì mình cài windows đến bước khởi động lại rồi thực hiện ghost. Nhưng lúc nào cũng phải thực hiện cách đó thì rất lâu và không chuyên nghiệp. Dùng lệnh format /s /q trước khi ghost sẽ nhanh hơn.
Reply With Quote
Old 11-02-2014, 08:37
nguyentriquan nguyentriquan is offline
Junior Member

Có ai xử lý được vụ này chưa, hiện tại mình ghost win 7 32bit lên main chip intel h61 đều không boot được vào win.
Nhưng ghost win 7 64 thì nhận boot được.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules