vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Thiết bị ngoại vi & Phụ kiện

Thread Tools
Old 12-05-2009, 08:20
long1133 long1133 is offline
Junior Member

Tại sao khi bật máy màn hình không lên ?????

Hôm trước máy vẫn chạy bình thường nhưng hôm nay mình bật máy ,màn hình lại không lên đèn (màn hình không thấy có hiện tượng gì ,)mặc CPU vẫn chạy bình thường .Mong mọi người giúp đỡ .Cảm ơn
Reply With Quote
Old 12-05-2009, 08:40
lAwliEt's Avatar
lAwliEt lAwliEt is offline
Senior Member

Re: Tại sao khi bật máy màn hình không lên ?????

Bro thử kiểm tra lại hết xem có thiết bị nào bị lỏng không .
Hoặc tháo pin Cmos ra cỡ 1p rồi gắn vào lại
Reply With Quote
Old 12-05-2009, 11:31
hutidi hutidi is offline
Senior Member

có phải máy vẫn chạy nhưng không nghe tiếng bip lúc mới mở máy phải không bro,cách đây mấy hôm máy mình bị như vậy đó,mình tháo chip CPU ra rồi vô lạimáy nó chạy lại bình thườngkhó hiểu
Reply With Quote
Old 12-05-2009, 13:00
gthn's Avatar
gthn gthn is offline
mệt

Send a message via Yahoo to gthn Send a message via Skype™ to gthn

Quote:
Originally Posted by long1133 View Post
Hôm trước máy vẫn chạy bình thường nhưng hôm nay mình bật máy ,màn hình lại không lên đèn (màn hình không thấy có hiện tượng gì ,)mặc CPU vẫn chạy bình thường .Mong mọi người giúp đỡ .Cảm ơn
xem lại xem cáp màn hình (hai đầu)
xem lại màn hình có hai ngõ vào tín hiệu không? (Video1 và Video2): chỉnh lại cho đúng.
Reply With Quote
Old 12-05-2009, 13:12
hanhnh's Avatar
hanhnh hanhnh is offline
Senior Member

thử kiểm tra Ram xem có bị lỗi không
Reply With Quote
Old 12-05-2009, 13:23
choslag's Avatar
choslag choslag is offline
Senior Member

Kiểm tra màn hình ngay đi, chắc có vấn đề với nó rồi
Reply With Quote
Old 12-05-2009, 13:26
'or''=''s Avatar
'or''=' 'or''=' is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to 'or''='

Quote:
Originally Posted by long1133 View Post
Sao bác biết CPU vẫn chạy?
Hay là chỉ thấy cái quạt CPU vẫn quay.
Quả này nếu ko phải do màn hình hay cable màn hình thì do PSU hoặc main.
Reply With Quote
Old 13-05-2009, 17:58
hoangtump3's Avatar
hoangtump3 hoangtump3 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to hoangtump3

Màn hình ko lên do rất nhiều nguyên nhân.
Trước tiên là do cái nguồn của bro có thể đã đến lúc nghỉ hưu, nó chỉ còn đủ sức chạy mấy cái quạt nữa thôi. Bro thử đi mượn đâu đó 1 cái nguồn còn tốt về thay vào xem có chạy ko nhé
Nếu vẫn ko lên thì xét tới Ram
Nếu Ram ko lỗi thì có thể do lỏng cable VGA, hoặc... chết luôn cái VGA cũng nên (với VGA rời nhé)
Nếu như vẫn ko lên thì tháp cái CPU ra, lắp lại, hoặc là Clear CMOS xem
Ko được nữa thì mang ra tiệm =))
À mà nhắc Bro chút, Tren main có 1 cái còi đó, Bro nghe tiếng còi cũng có thể phát hiện ra lỗi: Kêu 3 cái liên tiếp (3 tiếng bip với khoảng cách ngắn) là Ram, 3 tiếng liên tiếp (3 tiếng bip nhưng với khoảng cách dài hơn) là VGA, câm luôn ko kêu là ko nhận CPU, hoặc cũng có thể hỏng loa... đại loại thế
Reply With Quote
Old 19-06-2011, 09:54
virus134 virus134 is offline
Junior Member

ko biết vấn đề của bạn có giống mình không? Mình vẫn gặp mà ko biết cách chạy chữa thế nào.
khi bật máy lên, thường thì chỉ chừng 2 giây sau là nghe tiếng bip, nhưng khi gặp tình trạng này, chờ lâu hơn mới nghe tiếng bip. Nhưng mà màn hình vẫn đen thui. Sau đó nhấn nút reset thì thấy nó lên lại, nhưng gặp vấn đề về xem các phim trên Window Media (chỉ lên tiếng không lên hình), trên you tube chỉ lên màn hình xanh lè. Nhưng mình nghĩ ko phải là do VGA card vì chơi game vẫn ngon lành. Có mấy lần mình chỉnh dây nhợ, lắc RAM, VGA, đủ thứ hết thì có khi lên có khí ko. Đem ra tiệm sữa thì máy chạy ngon lành, nó kêu tại bị bụi. Bó tay
Có bác nào gặp trường hợp này không xin chỉ giáo giúp em với. hic hic
Reply With Quote
Old 19-06-2011, 14:21
haidaiphugia's Avatar
haidaiphugia haidaiphugia is online now
Junior Member

Quote:
Originally Posted by virus134 View Post
ko biết vấn đề của bạn có giống mình không? Mình vẫn gặp mà ko biết cách chạy chữa thế nào.
khi bật máy lên, thường thì chỉ chừng 2 giây sau là nghe tiếng bip, nhưng khi gặp tình trạng này, chờ lâu hơn mới nghe tiếng bip. Nhưng mà màn hình vẫn đen thui. Sau đó nhấn nút reset thì thấy nó lên lại, nhưng gặp vấn đề về xem các phim trên Window Media (chỉ lên tiếng không lên hình), trên you tube chỉ lên màn hình xanh lè. Nhưng mình nghĩ ko phải là do VGA card vì chơi game vẫn ngon lành. Có mấy lần mình chỉnh dây nhợ, lắc RAM, VGA, đủ thứ hết thì có khi lên có khí ko. Đem ra tiệm sữa thì máy chạy ngon lành, nó kêu tại bị bụi. Bó tay
Có bác nào gặp trường hợp này không xin chỉ giáo giúp em với. hic hic
Em đã bị và tới giờ ko thèm quan tâm nữa
Kể xem coi giống bác không.Máy xài bi bo 2 năm, lúc mua thấy cũng kinh vãi hàng.Chợt 1 hôm thi về ( thi như Sh.t ) mở lên chơi thì ôi thôi nó đếch kêu bíp bíp như mọi khi mặc dù thấy máy chạy và màn hình ko thấy gì ( máy có card màn hình rời ).Đem đi bảo hành kêu là lỗi khe PCI thế là mất 1 tháng ko pc may có em lap xài phụ họa.Về xài bi bo xong bỗng nhiên tết em về quệ xong lên học tiếp ( e học đại học ).Mở máy lên thì ôi sao đen quá em nó lại bị.Mang đi BH tiếp thì lần này chỗ BH nó giữ luôn em main và card MH.Mang về xong lại chạy bi bo nhưng thêm tật mới là máy chạy nhưng không chạy driver sound hoặc lâu lâu mới chạy ( cay thế cơ chứ ).Em mặc xác nó và mang về cho ông bà bô xài ( ghét rồi ).Ông bà xài thì lâu lâu vẫn gọi lên kêu sao máy ko lên màn hình. Tới giờ vẫn chưa có chính sách cho em nó.Em nghi khả năng là do nguồn.Bác thử thay con nguồn khác xem..Bác nào biết tình trạng thì chỉ giáo phát cho anh em biết với
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules