vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần cứng chung

Thread Tools
Old 11-05-2009, 17:47
[Ju-ra]rally [Ju-ra]rally is offline
Senior Member

Thắc mắc về việc gửi và nhận fax

Chả là hôm trước sếp ra chỉ thị cho tớ ơhải làm thế nào để fax được qua máy vi tính, nhưung vụ fax này tớ gà quá nên mong mọi người giúp đỡ.

Hiện tại tớ có 1 máy fax, 1 máy tính có gắn sẵn card PCI modem 56K(có 2 đầu, 1 đầu line và 1 đầu phone). Bình thường thì dây line điện thoại cắm thẳng vào đầu line của máy fax. Theo chỉ thị mới này thì tớ phải làm sao để có thể gửi fax ngay trên máy tính (tức là ko phải qua máy fax nữa) và nhận fax qua máy fax. Hôm qua cắm thử nghiệm lung tung thế nào đó thì tớ có thể gửi fax cho chính mình được nhưng lại ko gửi fax ra bên ngoài được. Vậy ai có kinh nghiệm về vụ fax này hướng dẫn giúp tớ làm sao để có thể gửi và nhận fax trơn tru với. Thx!
Reply With Quote
Old 11-05-2009, 19:41
wuhoatu's Avatar
wuhoatu wuhoatu is offline
Senior Member

Re: Thắc mắc về việc gửi và nhận fax

Line điện thoại cắm vào cổng line trên modem, nối cổng phone của modem vào cổng line của máy fax hoặc ngược lại đều được. Vào WinFax hoặc Fax Console của Windows, config cho nó chỉ send chứ không receive thì bro sẽ gửi fax = modem và nhận fax bằng máy fax bình thường. Cách gửi fax ra nước ngoài thì cũng như quay số điện thoại gọi ra nước ngoài thôi. 00 + mã nước + số đt
Reply With Quote
Old 17-05-2009, 08:51
Senior Member

thx wuhoatu, nhưng ko hiểu sao tớ thiết lập đúng như vậy nhưng khi send fax = fax console thì lại thấy điện thoại trong mạng nội bộ của cơ quan réo, trong khi nơi nhận fax thì báo ko nhận được >< . Giải thích dùm tớ với? Thx!

PS: cty chỗ tớ có 2-3 số đt nội bộ nhưng chỉ có 1 cái đăng ký fax, vì thế khi gọi ra bên ngoài tớ thường phải nhét thêm đầu 9 vào trước, vd 0493xxxxxxx .
Hiện tại khi tớ send fax thì 1 đt nội bộ (ko phải số đăng ký fax) réo Tớ chả hiểu gì cả

Last edited by [Ju-ra]rally; 17-05-2009 at 09:39.
Reply With Quote
Old 18-05-2009, 09:40
Senior Member

tình hình là sau 1 hồi mò mẫm, tớ đã làm cho máy tính gửi và nhận fax được rồi , phải tội sáng nay sếp đến ngó 1 hồi rồi hỏi "thế sao máy fax ko fax được nữa?" . Sếp bảo ngày trước cty vừa gửi và nhận fax = máy fax + máy tính được, bây giờ phải làm lại y như thế

Tớ thử cắm lại đầu phone của modem vào line của máy fax, fax thử thì thấy máy fax báo "Line busy". Ai giúp tớ với, làm thế nào để vừa nhận và gửi fax = máy fax + máy tính qua modem 56K bây giờ. Máy fax cảu tớ là panasonic kx-fp342

bây giừo cắm thẳng line điện thaọi vào line fax cũng ko send được nữa
Reply With Quote
Old 18-05-2009, 13:04
wuhoatu's Avatar
wuhoatu wuhoatu is offline
Senior Member

Dây điện thoại (dây line) cắm vào cổng line của máy Fax, tiếp tục cắm cổng phone của máy fax vào cổng line của modem ==> nếu có call-in thì máy fax sẽ ưu tiên nhận trước (nếu disable recive của fax console của máy tính thì không quan trọng). Bro test với máy fax trước để nó nhận và gửi bình thường.

Tiếp tục config cho fax console của máy tính chỉ gửi mà không nhận hoặc nếu thích nhận khi máy fax hỏng thì phải để answer ring của nó > của máy fax (khoảng 2 - 3 hồi chuông). Về vấn đề send fax, nếu qua tổng đài thì bro vẫn phải config cho modem dial thêm số đầu (vd: 0 hoặc 9) tuỳ tổng đài.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules