vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 25-06-2011, 18:26
rb91088 rb91088 is offline
Junior Member

co nen thay o cung khong

xin loi vi minh viet khong dau, nhung chang hieu sao tu nhien khong the nao bat duoc cai unikey.

chuyen la minh moi mua em dell 14 Queen (4110) duoc hon mot thang thi co rat nhieu van de. Thu nhat la khi khoi dong ram va chip thuong chay tren 50%, co khi len toi 70-80% du minh chi chay yahoo va net thoi. Nhung luc ay may nong lam. minh nghi do virus nhung cai lai win van khong khoi. Thu hai la khi khoi dong no thuong bi treo may, luc thi o logo dell, luc thi vao den cho man hinh mau den. minh dem den trung tam bao hanh dell thi ho bao co cua o cung hoi yeu, neu muon thay thi ho se thay cho. minh muon hoi cac ban la o cung co phai nguyen nhan treo may khong, va viec chip va ram chay qua cao nhu the la do dau? minh co nen mang may di thay o cung khong?

minh khong hieu nhieu ve phan cung nen mong cac pro giup minh voi. thanks nhieu nhieu!!!
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 19:06
HAF X's Avatar
HAF X HAF X is offline
Senior Member

Re: co nen thay o cung khong

Ổ cứng nếu bị BAD SECTOR thì cũng có thể, hoặc là ổ cứng bị rung do va chạm, nói chung là mạch ổ cứng bị khùn khùn thì cũng lam̀ đơ cả hệ thống lun.

Nhưng để biết ổ cứng có bị gì không thì bạn nên tải HD Tune Pro về check thử xem sao, xem phần tab Heath và chụp màn hình lại post lên cho mọi người trên này xem.
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 19:21
vutuan47 vutuan47 is offline
Member

DELL nó có cái PSA Diagnostic Test pro thế mà không thử, nhấn tổ hợp Fn + Power hoặc lúc khởi động chọn F12 để vào diagnostic test, cho nó tự chạy test xem có mã lỗi code gì hiện ra không, nếu có lỗi code gì thì lên website của DELL rồi search cái lỗi code ấy ra, hoặc google cũng được, nó mà ra lỗi là đem lên trung tâm bảo hành đập bàn với chúng nó được rồi. Thân
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 20:25
Junior Member

mình vừa kiểm tra bằng HD ture pro rồi, bạn xem giúp mình với
[IMG] [/IMG]
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 20:28
kyohiros kyohiros is offline
Senior Member

nhìn thấy cái nào cũng ok mà, có cái test tốc độ có đoạn sụt bất thường nhỉ.
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 20:32
Junior Member

Quote:
Originally Posted by kyohiros View Post
nhìn thấy cái nào cũng ok mà, có cái test tốc độ có đoạn sụt bất thường nhỉ.
Bạn ơi vậy mình có nên đem đến chỗ bảo hành để thay không? máy mới mà có nhiều chỗ bất thường quá. Mà nếu đem đi thay thì chỗ trung tâm bảo hành của Dell có yên tâm không bạn?
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 20:45
kyohiros kyohiros is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rb91088 View Post
Bạn ơi vậy mình có nên đem đến chỗ bảo hành để thay không? máy mới mà có nhiều chỗ bất thường quá. Mà nếu đem đi thay thì chỗ trung tâm bảo hành của Dell có yên tâm không bạn?
còn bảo hành thì cứ thoải mái đi bạn.
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 20:55
Junior Member

Quote:
Originally Posted by kyohiros View Post
còn bảo hành thì cứ thoải mái đi bạn.
uh, cám ơn bạn. có khi mình thay quách đi cho xong, sợ hết bảo hành nó lại hỏng nặng thì khổ. thay rồi cài lại win cho sạch virus. Chỉ là đem em nó để ở chỗ người ta cả tuần thì có chút không yên tâm.
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 20:58
never_sevenlove never_sevenlove is offline
K.I.A

Có một góp ý như thế này. Nếu máy bạn đã dính virus, không có nghĩa bạn cài win lại là virus "chết" hết đâu nhé. Nó còn lây nhiễm trong ổ D, E, F.
Còn bên bảo hành phán "cơ của ổ cứng hơi yếu" thì mình cũng chẳng biết đường nào mà lần zzz. Hiện tượng bị virus nó cũng thường xuyên vậy mà. Bạn nên tham khảo cách diệt virus tận gốc rồi thử cài win lại, diệt virus hết thử xem.
Reply With Quote
Old 25-06-2011, 21:10
Junior Member

Quote:
Originally Posted by never_sevenlove View Post
Có một góp ý như thế này. Nếu máy bạn đã dính virus, không có nghĩa bạn cài win lại là virus "chết" hết đâu nhé. Nó còn lây nhiễm trong ổ D, E, F.
Còn bên bảo hành phán "cơ của ổ cứng hơi yếu" thì mình cũng chẳng biết đường nào mà lần zzz. Hiện tượng bị virus nó cũng thường xuyên vậy mà. Bạn nên tham khảo cách diệt virus tận gốc rồi thử cài win lại, diệt virus hết thử xem.
uh, mình cũng biết là cài lại win cũng không hết sạch virus, nhưng máy mình không cắm linh tinh, không truy cập những trang web bất thường, lại cài kis nữa, mà vừa cài lại win xong lại bị vậy luôn. còn bên bảo hành, một anh thì bảo " cơ ổ cứng hơi yếu nên nóng hơn bình thường một chút, có thể là nguyên nhân treo máy, có thể do lỗi win, nếu em muốn thay thì đem qua thay còn không cũng được". Một anh khác lại bảo tốt nhất là coppy dữ liệu ra rồi đem qua thay vì dùng lâu nó có thể die hẳn. Chẳng biết đường nào mà lần nữa.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules