vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™ > From f17 with Love

Thread Tools
Old 18-06-2011, 00:13
Lepnitz Lepnitz is offline
Senior Member

Re: Xem hợp (khắc) tuổi thì vào hết đây

Quote:
Mình đã nói trong bài là Mạng chia theo Ngũ Hành và Thiên Can - Địa Chi.
Cơ mà Thiên Can mới là Chánh Ngũ Hành, là cái quan trọng nhất trong Hạp Mạng nên mình chỉ post Ngũ Hành theo Thiên Can. Để tí nữa mình edit thêm Ngũ Hành theo Địa Chi. Tuy nhiên người ta thường quan tâm Ngũ Hành theo Thiên Can hơn. Không tin bác có thể đi hỏi những người xem tuổi và tướng số
Còn về Giáp phá Ất thì mình chưa nghe. Có thể ở sách nào đó có viết phần đấy nhưng về cơ bản chia theo Ngũ Hành của Thiên Can thì Giáp và Ất là cùng Hành Thổ nên Bình Hòa không phá nhau. Mình thì chỉ biết là:
Quote:
Giáp phá Mậu , Ất phá Kỷ, Bính phá Canh, Đinh phá Tân, Mậu phá Nhâm, Kỷ phá Quý, Canh phá Giáp, Tân phá Ất, Nhâm phá Bính, Quý phá Đinh
chứ chưa nghe Giáp phá Ất bao h cả. Bác thử xem lại trong tài liệu bác tham khảo xem sao ?
Còn về phần Hổ - Trâu, Mèo - Chuột thì bác xem lại trong bài xem có đoạn nào mình viết cái đấy k ?
Mà mình đồng ý với ý kiến cuối của bác. Mình đã ghi rõ đây chỉ là tham khảo của nhiều người trước khi họ phải đưa ra những quyết định quan trọng rồi mà. Mà đã là tham khảo thì có thể nghe có thể không, quan trọng là ý kiến của chính bản thân có vững vàng hay không
Mình nghĩ nếu đưa lên, bác cũng nên có một chút kiến giải vì những tài liệu này chưa hẳn hoàn toàn chính xác. Ví dụ bác giải thích sao việc Giáp hành Mộc lại hợp Kỷ hành Thổ và khắc Canh (như bài bác nêu) hành Kim? Trong khi lý của Ngũ hành là Kim khắc Mộc chứ 0 phải Mộc khắc Kim (Mộc khắc Thổ). (chỉ là câu hỏi ví dụ, bác thích thì nói ae mình bàn luận, 0 thì thôi 0 vđề j! ) Còn câu em nêu là câu lưu truyền trong dân gian từ lâu.

Còn cái Trâu với Hổ, Mèo với Chuột.... là mình nói cho những ai có suy nghĩ kiểu đấy biết mà gạt đi thôi, vì nó 0 đúng, chứ 0 bảo bác viết trong bài!

Thật ra bác có ý tốt muốn phổ biến kiến thức cho mọi người, nhưng cái này mình nghĩ chả nên vì chính mình là 1 nạn nhân của việc hợp tuổi, tình đầu đang yên ổn thì tan vỡ vì ông già nhất quyết 0 cho yêu em ex (chứ chưa nói việc lấy nhau). (thế nên mới tìm hiểu để có cớ vặc lại ông già! )
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:14
Chem's Avatar
Chem Chem is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by keo.lac View Post
papa tuổi ngọ. mama tuổi tý
thế mà gia đình nhà e lúc nào cũng vui cười hp, ấm êm, chả thấy khắc tý j
chả tin bói toán, tất cả đều là do nhận thức con ng. suy nghĩ và hành động
Hj, mình đã bảo đây chỉ là kinh nghiệm của ông cha ta được truyền từ nhiều đời qua mà, có phải bói toán mê tín dị đoan đâu. Nó có thể đúng với người này, có thể sai với người kia, quan trọng nhất là bản lĩnh của mình để nắm giữ được hạnh phúc của chính mình bác ạ

Last edited by Chem; 18-06-2011 at 00:19.
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:15
haininh14122's Avatar
haininh14122 haininh14122 is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to haininh14122 Send a message via Yahoo to haininh14122 Send a message via Skype™ to haininh14122

Quote:
Originally Posted by cuchuoito88 View Post
xem cho minh 88 thì sao???????
88 thì hợp Thân vs Tí bác ợ
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:16
lizkem27's Avatar
lizkem27 lizkem27 is offline
Junior Member

Send a message via Yahoo to lizkem27

91 vs 89 thì sao ợ?!
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:19
haininh14122's Avatar
haininh14122 haininh14122 is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to haininh14122 Send a message via Yahoo to haininh14122 Send a message via Skype™ to haininh14122

Quote:
Originally Posted by lizkem27 View Post
91 vs 89 thì sao ợ?!
may mắn là ko nằm trên tứ hành xung nhưng cũng chả thuộc tam hạp nên phải dùng phương pháp khác để xét tiếp
nhờ bác Chém xem hộ thôy
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:34
Chem's Avatar
Chem Chem is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Lepnitz View Post
Mình nghĩ nếu đưa lên, bác cũng nên có một chút kiến giải vì những tài liệu này chưa hẳn hoàn toàn chính xác. Ví dụ bác giải thích sao việc Giáp hành Mộc lại hợp Kỷ hành Thổ và khắc Canh (như bài bác nêu) hành Kim? Trong khi lý của Ngũ hành là Kim khắc Mộc chứ 0 phải Mộc khắc Kim (Mộc khắc Thổ). (chỉ là câu hỏi ví dụ, bác thích thì nói ae mình bàn luận, 0 thì thôi 0 vđề j! ) Còn câu em nêu là câu lưu truyền trong dân gian từ lâu.
Về cái Giáp hành Mộc lại hợp Kỷ hành Thổ thì trong các sách phong thủy và tướng số có 1 quy luật như thế này:
Quote:
Giáp hợp với Kỷ hóa Thổ
Ất hợp với Canh hóa Kim
Bính hợp với Tân hóa Thủy
Đinh hợp với Nhâm hóa Mộc
Mậu hợp với Quý hóa Hỏa
Cái này được giải thích như sự chuyển hóa Ngũ Hành trong tự nhiên bác ạ.

Còn về phần Giáp khắc Canh thì e xin tự nhận sai. Ở đoạn này e dùng sai từ, phải là "kỵ" mới đúng. Theo Ngũ Hành và Thiên Canh thì là Canh phá Giáp nên Giáp bị Canh khắc => Giáp kỵ Canh.
E sẽ edit ngay bây h. Cảm ơn bác đã cho ăn gạch đúng lúc
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:39
Lepnitz Lepnitz is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Chem View Post
Về vấn đề này thì e đã giải thích ở đoạn cuối bác ạ

P/S: Thực ra trong lúc viết e đã dùng từ không chính xác. A Khắc B mà e nói ở đây là A bị B khắc chứ k phải là A khắc B, tức là Giáp bị Canh khắc hay nói cách khác là Canh phá Giáp. Thực sự xin lỗi mọi người, e sẽ edit ngay

Sorry bác nhưng vì tinh thần học thuật, em phải nói là bác càng edit càng sai. A khắc B là A khắc B chứ 0 phải A bị B khắc.

Quote:
Cái này được giải thích như sự chuyển hóa Ngũ Hành trong tự nhiên bác ạ.
Bác giải thích thế e chưa thỏa đáng! Em nghĩ có cách lí giải khác hợp lý hơn nhưng post đây chắc chắn ăn gạch 0 kịp ngáp!

Hơn nữa, bác thiếu bảng Lục Thập Hoa Giáp thì không thể nào hoàn thiện việc xem tuổi được.

Gửi bác: (do 0 tìm được bản đánh máy nên post tạm cái hình)

Last edited by Lepnitz; 18-06-2011 at 00:43.
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:41
Chem's Avatar
Chem Chem is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by lizkem27 View Post
91 vs 89 thì sao ợ?!
91 là Tân Mùi
89 là Kỷ Tỵ
Về tuổi và Thiên Can thì Bình Hòa
Về mạng thì Kim - Thổ. Theo Ngũ Hành thì Thổ sinh Kim

Kết Luận: Tuổi và Thiên Can thì Bình Hòa.
Về Mạng thì hợp nhau
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:46
Chem's Avatar
Chem Chem is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Lepnitz View Post
Sorry bác nhưng vì tinh thần học thuật, em phải nói là bác càng edit càng sai. A khắc B là A khắc B chứ 0 phải A bị B khắc.

Bác giải thích thế e chưa thỏa đáng! Em nghĩ có cách lí giải khác hợp lý hơn nhưng post đây chắc chắn ăn gạch 0 kịp ngáp!

Hơn nữa, bác thiếu bảng Lục Thập Hoa Giáp thì không thể nào hoàn thiện việc xem tuổi được.

Gửi bác: (do 0 tìm được bản đánh máy nên post tạm cái hình)
[IMG]http://tknd.vn/upload/5cb4f88fea954acab56503c4d0ff799e.jpg[/IMG
E xin nhận sai về phần khắc trong Thiên Can và đã sửa cái khắc thành kỵ rồi bác ạ
Về cái ngũ hành trong ảnh thì nó là dựa theo sự kết hợp của Ngũ Hành Thiên Can và Ngũ Hành Địa Chi. Còn mấy cái hình ảnh mà nó sd thì e nghĩ chắc là để phân biệt Âm Dương vì có Dương Hỏa và Âm Hỏa, Dương Mộc và Âm Mộc,...
Còn về phần tuổi xung khắc thì để mấy tiếng nữa e đọc kỹ, đọc lướt qua thì thấy cũng k có gì trái với mấy cái e đã post cả. Giờ bùn ngủ quá phải đi ngủ thui

Last edited by Chem; 18-06-2011 at 00:49.
Reply With Quote
Old 18-06-2011, 00:49
dyn2703's Avatar
dyn2703 dyn2703 is offline
Senior Member

chờ bản full
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules