vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần mềm

Thread Tools
Old 24-04-2011, 20:36
rockportcity rockportcity is offline
Senior Member

Cách tạo hiệu ứng chuyển cho một phần hình ảnh trong các phần mềm làm slide show

Em đang dùng Proshow Gold, để làm một slide show các tấm ảnh, giữa các tấm có hiệu ứng chuyển. Tất cả các bức ảnh của em đều được đặt trong một khung ảnh. Vậy làm sao để khi tạo slide show, hiệu ứng chuyển giữa các tấm ảnh chỉ làm chuyển tấm ảnh nằm bên trong khung ảnh thôi, còn khung ảnh thì vẫn giữ nguyên

Ví dụ như em lồng ảnh vào trong khung ảnh này:

THì làm sao để khi tạo slide show, các hiệu ứng chuyển hình ảnh chỉ dùng cho hình ảnh trong khung ảnh thôi. Khung ảnh không bị chuyển nhé
Reply With Quote
Old 24-04-2011, 20:59
O9xx19xx29 O9xx19xx29 is offline
Senior Member

Re: Cách tạo hiệu ứng chuyển cho một phần hình ảnh trong các phần mềm làm slide show

Đã từng dùng qua proshow này rồi nhưng xem ra chưa có hướng giải quyết vđề này,chắc fải dùng đến f/m khác
Reply With Quote
Old 24-04-2011, 21:04
Senior Member

Re: Cách tạo hiệu ứng chuyển cho một phần hình ảnh trong các phần mềm làm slide show

em cũng nghĩ là proshow gold ko làm được cái này. Đang tính làm một cái slide show ảnh riêng. Rồi kiếm phần mềm nào có thể add khung hình (frame) lên trên một video , hoặc chèn video vào trong khung hình rồi lại xuất ra video. Không biết có phần mềm nào làm được việc này ko
Reply With Quote
Old 25-04-2011, 14:00
JR003's Avatar
JR003 JR003 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rockportcity View Post
em cũng nghĩ là proshow gold ko làm được cái này. Đang tính làm một cái slide show ảnh riêng. Rồi kiếm phần mềm nào có thể add khung hình (frame) lên trên một video , hoặc chèn video vào trong khung hình rồi lại xuất ra video. Không biết có phần mềm nào làm được việc này ko
Bạn nên sử dụng những phần mềm làm phim chuyên nghiệp có hỗ trợ Time Line mới làm đc việc này.

Nói nôm na như trong photoshop đó là các layer, cái frame của bạn để nó nằm cố định ở layer phía trên, những tấm hình chuyển động để ở layer dưới rồi chỉnh thời gian cho nó chuyển động là xong.

Bạn có thể tham khảo phần mềm SONY VEGAS (ngoài ra còn có Adobe Premiere,..)
Reply With Quote
Old 25-04-2011, 14:03
JR003's Avatar
JR003 JR003 is offline
Senior Member

Và mình cũng nói thêm, cái hình minh họa ở trên thì không sử dụng được. Muốn sử dụng được thì bạn phải xóa cái phần màu trắng cho nó trở thành Transpent để có thể thấy được những lớp hình ở dưới và save dưới dạng PNG.
Reply With Quote
Old 25-04-2011, 14:13
JR003's Avatar
JR003 JR003 is offline
Senior Member

Như cái ví dụ này mình sử dụng Sony Vegas, bạn thấy nó có rất nhiều time line, nguyên tắc làm việc của nó là cái nằm trên sẽ che cái nằm dưới, cái nào ló ra ngoài thì sẽ thấy..

Nếu muốn add hiệu ứng chuyển cảnh thì bạn chọn cái tab mình có đánh dấu và chọn loại mình thích. Bạn cũng có thể thay đổi thời gian hiển thị của tấm hình bằng cách nắm cái rìa bên phải và kéo qua phải.

Ngoài ra nó còn nhiều thứ hay ho hơn nữa, nếu có hứng thú thì bạn cứ nghiên cứu tiếp.
Attached Images
File Type: jpg Untitled.jpg‎ (383.6 KB, 69 views)
Reply With Quote
Old 25-04-2011, 16:38
Senior Member

thanks bác JR003, em làm đc rồi. Không biết trong cái mục chọn transition nó có tùy chọn random transition cho mình không nhỉ ? Slideshow của em tầm 300 cái, đang ngồi select transition bằng tay từng cái một chậm quá. Em dùng portable vegas platinum 9.0 ợ
Reply With Quote
Old 25-04-2011, 18:43
JR003's Avatar
JR003 JR003 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rockportcity View Post
thanks bác JR003, em làm đc rồi. Không biết trong cái mục chọn transition nó có tùy chọn random transition cho mình không nhỉ ? Slideshow của em tầm 300 cái, đang ngồi select transition bằng tay từng cái một chậm quá. Em dùng portable vegas platinum 9.0 ợ
xin chia buồn với bạn là: KHÔNG CÓ

và theo mình biết thì những soft dựng phim chuyên nghiệp như thế này thì ko thể nào có tính năng đó đc
Reply With Quote
Old 26-04-2011, 12:34
ganzL3.0's Avatar
ganzL3.0 ganzL3.0 is offline
Member

Tiện đây bác JR003 cho mình hỏi trong Vegas mình muốn add Text nhưng là trong cảnh film đó text hiện ra từng chữ thì làm như thế nào?
VD: ví dụ câu " Em yêu VOZ " hiện từng từ ra trên 1 đoạn film
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules