vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 05-03-2011, 15:40
mrboyz mrboyz is offline
Junior Member

Cách dùng pin laptop Asus

Mình mới mua con Asus K52f & có một số thắc mắc nhờ các bạn tư vấn dùm cho,mình cũng đã tham khảo nhưng nhièu thông tin quá chẳng biết cái nào đúng.

-Khi sạc mấy lần đầu Máy này mình nên tôi pin mấy lần & bao nhiêu tiếng ? 8 hay 10h? dùng máy đến khi hết hẳn pin tự ngắt hay chỉ đến tầm 5% thì sạc?
-Mình dùng máy ở nhà thường tháo pin ra nối adapter vào cái ổn ap Lioa có an toàn tuyệt đối không? Nghe người ta nói không nên tháo pin ra nhưng mình đã có Lioa rồi chắc không có vấn đề j chứ?
-Câu này quan trọng này
Các bạn chỉ mình cách bảo quản pin khi không dung đến trong các khỏa thời gian khác nhau như 1 tuần,2 tuần ,1 tháng với
Thank!
Reply With Quote
Old 05-03-2011, 16:26
masterchief2601's Avatar
masterchief2601 masterchief2601 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to masterchief2601
Re: Cách dùng pin laptop Asus

Quote:
Originally Posted by mrboyz View Post
Mình mới mua con Asus K52f & có một số thắc mắc nhờ các bạn tư vấn dùm cho,mình cũng đã tham khảo nhưng nhièu thông tin quá chẳng biết cái nào đúng.

-Khi sạc mấy lần đầu Máy này mình nên tôi pin mấy lần & bao nhiêu tiếng ? 8 hay 10h? dùng máy đến khi hết hẳn pin tự ngắt hay chỉ đến tầm 5% thì sạc?
-Mình dùng máy ở nhà thường tháo pin ra nối adapter vào cái ổn ap Lioa có an toàn tuyệt đối không? Nghe người ta nói không nên tháo pin ra nhưng mình đã có Lioa rồi chắc không có vấn đề j chứ?
-Câu này quan trọng này
Các bạn chỉ mình cách bảo quản pin khi không dung đến trong các khỏa thời gian khác nhau như 1 tuần,2 tuần ,1 tháng với
Thank!
Đen : mình chưa sạc như thế bao h , cắm Adapter xài luôn.
Đỏ : tự ngắt là chai sớm luôn. Khoảng 20% thì ngưng hoặc cắm sạc đi.
Xanh : die như thường, ổn áp chỉ làm cho điện ổn định chứ mất điện đột ngột vẫn die như thường, PSU thì mới ok.
Reply With Quote
Old 05-03-2011, 18:12
LoyalMoral's Avatar
LoyalMoral LoyalMoral is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to LoyalMoral Send a message via AIM to LoyalMoral Send a message via Yahoo to LoyalMoral Send a message via Skype™ to LoyalMoral

theo như anh Khải bên Thiên Thiên Tân (và nhiều nơi hướng dẫn), thì lúc mới mua về bạn nên sạc khoảng 8, 9 tiếng, rồi dùng hết đến 5, 10% (dùng hết không tốt), rồi lại sạc 8, 9 tiếng, làm đi làm lại 3, 4 lần là được.
Reply With Quote
Old 05-03-2011, 18:12
minhtrietarch minhtrietarch is offline
K.I.A

Quote:

-Câu này quan trọng này
Thank!
Tóm tắt là vầy

Khi mua máy về dùng pin cho đến khi còn khoảng 5% thì tắt,, để máy nguội 1 thời gian rời cắm sạc 8-10h.
sau đó dùng pin cho đến khi còn 5% thì tắt máy .để máy cho nguội rồi cũng cắm sạc 8-10h.
Lặp lai thao tác y chang như vậy nữa : dùng pin đến 5% rồi tắt máy, cắm sạc 8-10h
đến lần thứ 4 trở đi thì thì dùng pin tầm 5-10% rồi tắt máy, cắm sạc 2-3h là cục pin đã sạc đủ dung lượng thiết kế cho cục pin đó
3 lần đầu tiên xài pin giống như chay rođa cho cục pin đó .
Máy có pin thì dùng chứ sao lại tháo pin ra rồi cắm vào con ổn áp lioa.chủ thớt tiếc cục pin hơn là cái máy à.
Không nên tháo pin ra mà cứ để nguyên đó , nếu không thích xài pin thì cắm AC vẩn ok thì mạch pin khi pin được sạc đầy nó sẽ ngắt không cho sạc nữa mà dùng AC.
Không nên tháo pin ra cất vì pin không dùng đến cũng tự động giảm dung lượng và rất dể chai pin .Nếu tháo pin ra cất thì nên dùng khi pin còn dung lượng <50% rồi hãy tháo pin đi chứ đừng để pin sạc no mà tháo .
Còn 1 kinh nghiệm nữa là khi dùng máy rất nên có 1 con lap cooler dùng nguồn usb để giải nhiệt cho máy .Nguồn usb thì có thể lấy từ 1 cục sạc usb cắm AC loại như sạc cho iphone ấy nên không cần lấy nguồn usb từ cổng usb của lap
Reply With Quote
Old 05-03-2011, 21:51
Classical_89's Avatar
Classical_89 Classical_89 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to Classical_89

Tâm lý chung,mới mua về ai cũng nâng như nâng trứng ,tầm vài tháng sau thì bạ đâu cắm đấy ,có khi vài tháng còn chả buồn recalibrate ấy chứ .Từ ngày mình mua lap (3-4 tháng rồi).Hình như chưa tháo pin ra lần nào ,nếu có tháo chỉ để tò mò xem xét rồi lắp vào ngay chứ chả bao giờ chạy máy ko mà ko có pin .Đoạch 1 cái mất điện thì có mà vãi thốn
Reply With Quote
Old 05-03-2011, 21:57
goddy's Avatar
goddy goddy is offline
Senior Member

Cứ cắm vào dùng bình thường, đừng tháo pin ra dùng nguồn riêng . Lắp pin + sạc vào mà dùng chả sao cả, gần tháng nay mình dùng thấy nó chả wear tý nào.........
Reply With Quote
Old 06-03-2011, 18:31
mrboyz mrboyz is offline
Junior Member

Cám ơn các bạn nhiều nhé
Cạnh nhà mình có 1 ông mua máy acer đc 5-6 tháng rồi lúc nào cũng tháo pin ra mà lại không có lioa nhiều lần đang dùng cũng bị mất điện nhưng giờ vẫn không sao,máy ông vẫn chạy tốt ,hôm qua mình cũng bị 1 phat đang dùng mà mất điên,máy tắt luôn ,lúc sau bật lên vẫn thấy bt, nhưng như vậy hại máy lắm phải ko?
Reply With Quote
Old 06-03-2011, 19:02
Classical_89's Avatar
Classical_89 Classical_89 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to Classical_89

Quote:
Cám ơn các bạn nhiều nhé
Cạnh nhà mình có 1 ông mua máy acer đc 5-6 tháng rồi lúc nào cũng tháo pin ra mà lại không có lioa nhiều lần đang dùng cũng bị mất điện nhưng giờ vẫn không sao,máy ông vẫn chạy tốt ,hôm qua mình cũng bị 1 phat đang dùng mà mất điên,máy tắt luôn ,lúc sau bật lên vẫn thấy bt, nhưng như vậy hại máy lắm phải ko?
nếu mất điện phát hỏng luôn thì lại chả có những thắc mắc về việc tháo pin hay ko .Hên xui thôi
Reply With Quote
Old 06-03-2011, 20:05
pqvy305's Avatar
pqvy305 pqvy305 is offline
K.I.A

1/ Nếu mua lap mà chủ yếu xài ở nhà, ít khi xách đi đâu, mà lại ko mún giảm thọ pin :
- Sạc pin ~ 50% roài tháo cất, 1 tuần lấy ra sạc đầy roài xài cạn, roài lại sạc 40-50% đem cất.
- Mua cái UPS, cắm lap thường trực, xài thoải mái khỏi lo zìa pin.
+ Ưu điểm : khỏi lo mau wear pin, khỏi lo cúp điện đột ngột dễ hư máy
+ Nhược: tốn thêm xiền mua cái UPS (+tốn điện hơn tí)
2/ Nếu hay xách đi cơ động :
- Cứ để pin, lúc nào tiện cứ cắm sạc, ra ngoài xài pin (đừng để cạn thường xuyên <10%)
+ Ưu : Lúc nào cũng có sẵn pin để xài, cúp đột xuất cũng ko sợ
+ Nhược: Sạc/ xả nhiều mau wear pin hơn (tất nhiên roài, có cái giề xài mà bền mãi ko hư hao đâu, wan trọng là nó fục vụ mình được việc!)
Reply With Quote
Old 15-10-2012, 18:17
htnguyen082000 htnguyen082000 is offline
Junior Member

các bác ui cho mình hỏi tí, mình xài con asus X44H, mua cách đây khoảng 4th, lúc trước mình cắm sạc goy xài liên tục, khoảng 1 tuần mình xả pin 1 lần thui, nhưng sao 4th nó lại chai pin hết 6% goy.Sau đó mình đổi cách sạc xài hết pin thì cắm xạc vô xài tiếp, sau 2 tuần nó chai thêm 1 % nữa.Các bác có cách nào hạn chế chai pin chỉ cho mình zới, thank các bác nhiều.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules