vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 19-02-2011, 16:03
caotrung0418's Avatar
caotrung0418 caotrung0418 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to caotrung0418
[kinh nghiệm] Đưa vợ đi sanh em bé

Post bài này để bác nào sắp làm bố chuẩn bị nhé

Ngày 1 : 2giờ sáng bị thức dậy vì vợ gọi :"anh ơi em có dấu sanh rồi", giật mình tỉnh dậy ngơ ngác hỏi lại vợ :"làm sao giờ em ?" - "còn thế nào nữa , đi bệnh viện thôi" , thế là phải gọi mẹ dậy rồi bắt taxi đi Từ Dũ gấp. Chuyện bắt đầu từ đây ....
2h30 : mùng 5 tết thì làm quái gì có chiếc taxi nào, giờ tài xế lo ngủ hết rồi. Nhà thì cách bệnh viện 30km , làm sao giờ nhỉ ??? May mà vợ nhớ ra có ông chú làm bên hãng taxi thế là gọi điện nhờ chú kêu hộ.
3h30 : đến bệnh viện Từ Dũ, vào thẳng phòng cấp cứu. Một hồi sau thì cho vợ vào phòng nằm chung với các bà đang chờ sanh.....
Tưởng là vợ đẻ trong ngày ai dè chờ tới chiều vẫn chưa thấy con nó chịu ra gì ---> hoá ra đẻ không dễ nhưng mình nghĩ, các bà hộ lý thì hù doạ :" đau rách da rách thịt mới đẻ được đấy chứ không phải chơi đâu" , vợ mình với mình nổi da gà .....

Ngày 2: qua một đêm vợ không ngủ được vì em bé nó quậy, mình thì ngủ chút rồi lại dậy để bóp lưng cho vợ đỡ đau ---> thương vợ quá
điều kiện ăn ở khi ở bệnh viện Từ Dũ khá là bề bộn, vợ thì được nằm giường bệnh, phòng chờ sanh có khoảng 20 giường . Mẹ mình với mình thì phải trải chiếu nằm hành lang ban ngày, ban đêm thì mình nằm hành lang còn mẹ thì vào nằm với vợ. Đồ ăn đồ uống thì có thể mua ngay trong căn tin bệnh viện - cũng khá sạch sẽ và tạm dùng được, giá cả thì cũng dễ chịu.

Nếu bạn không ăn được đồ ăn bệnh viện thì ra ngoài trước cổng Từ Dũ cũng có nhiều hàng bán. Khi đưa vợ vào sanh thì nên đưa đi 1 cái giỏ nhựa đựng đồ em bé + một balo đựng ít quần áo của người nhà theo, vợ thì có đồ của bệnh viện rồi . Đừng mang đồ nhiều quá rất lỉnh khỉnh mang vác mệt mỏi !!!
Mỗi ngày y tá sẽ kiểm tra thai 4h/1 lần, mình quên nói là trước khi vào được phòng chờ thì bạn phải đóng 2tr tiền tạm ứng, ngoài ra còn tiền khám nhập viện rồi tiền siêu âm khoảng 200k nữa .

Việc tắm rửa vệ sinh ở bệnh viện thì có nhà vệ sinh ở phía ngoài kế bên phòng bệnh giá rẻ bèo nên khỏi lo chuyện tắm rửa này nọ !
Buổi sáng thì bệnh viện không cho nằm ngoài hành lang nên mỗi sáng bạn sẽ bị bảo vệ nhắc nhở đấy ! lúc đó thì chỉ có cuối chiếu ra ghế đá công viên trong bệnh viện ngồi thôi .

Tình hình ngày thứ 2 khá căng thẳng đo vợ càng ngày càng đau, y tá đưa vợ đi đo tim thai 2 lần , mỗi lần mất gần 3h - em bé tình trạng vẫn bình thường, có vợ là không ăn không ngủ gì được, thấy mấy bà bầu giường kế bên thì ngủ ngon lành trong khi vợ đau không ngủ được, nằm thì đau nên vợ chỉ ngồi từ tối cho tới sáng luôn ---> có vẻ càng ngày càng khó khăn rồi đây !

Những bà bầu không giãn tử cung được sẽ được các y tá cho đặt túi nước vào âm đạo để giãn nở , lúc này thì các bà ấy khá là đau đấy - may mà vợ mình bình thường không phải đặt túi nước , phù phù
Các bà phải đặt túi nước thì phải mua 1 cái bô để nằm cũng đi vệ sinh được và có một miếng lót phía dưới ---> nói chung là chuyện vệ sinh khá là mệt !!!
Đưa vợ đi sinh cũng có nhiều cái vui vì bạn sẽ có dịp quen được các ông bố khá, không có việc gì làm thì đi nói chuyện rồi uống cà phê loanh quanh bệnh viện cho đỡ buồn - người cùng cảnh ngộ dễ làm quen nhau hơn !

Đến khoảng 7h tối thì vợ được đưa lên phòng chờ sanh trên lầu 1, bắt đầu một giai đoạn khó khăn hơn vì lên phòng trên đó là cách ly với người nhà - người nhà phải ra phòng thông tin phía trước bệnh viện để cho nếu có thông tin gì thì người ta sẽ gọi lên loa cho mình biết .
Mới đầu mình tưởng là lên phòng trên lầu 1 là sắp đẻ được rồi, ai dè chờ mỏi mòn cả đêm cũng chưa có thông tin gì cả , sốt hết cả ruột.

Ở phòng thông tin la liệt người ngồi người nằm người đứng, ai cũng sốt ruột ngó lên mấy cái màn hình LCD trước mắt để xem tin tức của các bà mẹ, mỗi khi loa thông báo người nhà bênh nhân đến là có người lật đật chạy lên. Tin tức vợ mình vẫn chưa có .....

Ngày thứ 3: Sàng ngày thứ 3 thì người nhà được lên cho bà bầu ăn sáng, mình hỏi vợ mình thì tối qua vẫn đau và không nằm được, phải ngồi thức cả đêm, vợ mình ăn được mấy miếng cháo thì đau bụng ói hết cả ra . Y tá lại bảo người nhà cho bà đẻ ăn xong thì xuống hết lầu dưới.

Lại một khoảng thời gian chờ đợi căng thẳng, đến buổi trưa thì không ai thiết tâm ăn uống gì hết chỉ chờ thông tin của người nhà thôi. Đến khoảng 2h trưa thì loa gọi tên vợ mình và thông báo người nhà lên lầu, mình tưởng là đẻ rồi ai dè kêu lên để.......kỷ bản cam kết cho mổ đẻ vì em bé bị mệt không ra được. Mình đành ký tên và chờ tiếp.

Đến 14h15 thì loa thông báo vợ mình đã đẻ, cho lên lầu 1 gặp con thì thấy em bé mình nằm đó, bé nhỏ và yếu ớt,là con trai và nặng 3.2kg . Đứa con hằng trông đợi hơn 9 tháng trời giờ đã ra đời !!!

Hình em bé đây các bác ạ :

bé hóng chuyện !

Anh em nào vợ sắp sinh thì mình khuyên nếu có bảo hiểm của các công ty lớn như Aon, Bảo Việt.... thì nên đưa vợ đi sinh ở bệnh viện Phụ Sản Quốc Tế, ở bệnh viện Từ Dũ tuy đội ngũ y bác sĩ tốt nhưng thì dịch vụ khá là chán - cũng phải thôi vì Từ Dũ 1 ngày hàng trăm bà bầu sanh trong khi Phụ sản Quốc Tế chỉ khoảng vài ba chục bà sanh. Mình có bảo hiểm Aon được bão lãnh viện phí tại BV Phụ sản quốc tế nhưng vì nghe lời người thân nên chỉ đi Từ Dũ ---> kết quả là hơi bị mệt mỏi, lần sau sẽ đi PSQT luôn !

Về giá tiền thì sinh ở Phụ Sản Quốc Tế sẽ mắc gấp đôi sinh ở Từ Dũ ( tổng cộng hoá đơn vợ mình hết 8tr trong khi ở Phụ Sản Quốc tế sẽ có thể là trên 15tr )

Mình quên nói là khi đưa bà bầu vào phòng đợi sanh ở lầu 1 thì sẽ phải điền 1 lá đơn là sanh bảo hiểm hay sanh dịch vụ, có yêu cầu bác sĩ không, bạn nên yêu cầu bác sĩ ngay từ đầu dù giá tiền mắc hơn nhưng đảm bảo cho bà bầu hơn !

Sau khi sanh con xong thì yêu cầu phòng dịch vụ, có 3 loại phòng là phòng giá 300k/1 ngày ( phòng 2 người có máy lạnh đầy đủ tiện nghi) , phòng 500k/ 1 ngày ( phòng 1 người đầy đủ tiện nghi) . phòng 1tr/1 ngày (phòng cao cấp) . Tuy nhiên phòng 500k hay 1tr thì khá ít nên lúc mình vào chỉ còn phòng 300k, mình thấy phòng cũng rất tốt rồi - có 1 giường cho bà bầu, 1 nôi cho em bé, 1 ghế xếp cho người nhà, phòng đầy đủ tiện nghi như tủ lạnh, máy lạnh, máy tắm nước nóng... ) , dịch vụ khá là tốt với phòng trực luôn có y tá trực, nếu có vấn đề gì gọi họ 1 tiếng là xong .

............

Bé Bo lúc 4 tháng, mắt to tròn giống mẹ !

Thời gian trôi qua nhanh thật, mới đó mà đã 7 tháng rồi, bé đã ra dáng đàn ông giống bố nó

Last edited by caotrung0418; 21-09-2011 at 09:48.
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:06
thobeo123's Avatar
thobeo123 thobeo123 is offline
Member

Re: [kinh nghiệm] Đưa vợ đi sanh em bé

Chúc mừng bác, bác tiếp đi cho a e lấy ít kinh nghiệm
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:08
I LOVE VOZ GAY I LOVE VOZ GAY is offline
K.I.A

Phụ nữ thật hạnh phúc khi được ông trời ban cho chức năng sinh đẻ!

Mình cảm thấy thật bất hạnh khi không được như họ
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:08
nhattruong5192 nhattruong5192 is offline
K.I.A

có hình hem bác
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:11
thobeo123's Avatar
thobeo123 thobeo123 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by nhattruong5192 View Post
có hình hem bác
Vote ban vì đòi hình
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:12
thegioi1 thegioi1 is offline
K.I.A

vừa lập gia đình---> sắp trở thành bố trẻ con !......
thanh niên toàn h toàn ăn cơm trước kẻng
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:12
vohinh009's Avatar
vohinh009 vohinh009 is offline
Member

Chúc mừng bác
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:13
Wise Blue's Avatar
Wise Blue Wise Blue is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to Wise Blue Send a message via AIM to Wise Blue Send a message via Yahoo to Wise Blue Send a message via Skype™ to Wise Blue

Quote:
Originally Posted by thobeo123 View Post
Vote ban vì đòi hình
hình em bé mà
Reply With Quote
Old 19-02-2011, 16:13
Vitconit's Avatar
Vitconit Vitconit is offline
Senior Member

Quote: