vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 07-02-2011, 22:16
missinu's Avatar
missinu missinu is offline
Member

Foobar 1.1.2 - Thêm một bước tiến?

Trước giờ vẫn nghe riết Foobar 1.1.1 với Wasapi, cảm giác những đồng chí khác như Winamp, JetAudio, Kmp đều tầm thường cả. Hôm nay mới up lên bản foobar 1.1.2 với Wasapi, cảm giác tiếng rõ ràng, chi tiết hơn hẳn, sống động hơn nhiều. Lòng đau như cắt vì không thấy em Re0 với em LG đi kèm máy khác nhau ở chỗ nào nữa

Vào đọc changelog thì thấy ghi là: foobar2000's volume slider is now synchronized with Windows Mixer application volume slider on Windows Vista and newer. => Điều khiển volume của foobar2000 đã được đồng bộ hóa với điều khiển volume cho ứng dụng của Windows Mixer trên Windows Vista hoặc phiên bản Windows mới hơn (Windows 7). Em đang dùng Windows 7, lẽ nào vì thế mà tiếng lại hay hơn hẳn sao

Bác nào dùng Windows 7 vào cho em ý kiến với ah.

Link download foobar2000 1.1.2: http://www.foobar2000.org/files/429c...000_v1.1.2.exe

Link download Wasapi plugin cho foobar2000: http://www.foobar2000.org/getcompone...out_wasapi.zip

Update thêm phát skin để chào xuân

Skin Foo Spring (Em tạm dịch là Xuân Phú ) do Fanco86 thiết kế

Cài trên máy của em thì trông thế này

Link download: http://www.mediafire.com/?51d4di223ezptme

Các bác download về, giải nén ra được thư mục Foo_Spring_by_fanco86, trong đó có thư mục components, spring và file foo_spring.fcl. Copy 2 thư mục và file đó vào thư mục cài foobar.

Khởi động lại foobar, chọn Column UI, rồi vào Library > Configure > Column UI, dưới thẻ Main, trong phần FLC importing and exporting, chọn Import và chọn file file foo_spring.fcl Done!

Để chỉnh tự động download lyrics, các bác click vào mũi tên bên trái chữ Playlist ở trên cùng để chuyển sang phần Lyrics. Nhấp chuột phải vào khoảng trắng ở giữa, rồi chọn Settings, trong thẻ Internet, đánh dấu vào ô Download automatically và Replace unsynced lyrics automatically là okie.

Bác nhấp vào chữ L cạnh chỗ khoanh tròn màu đỏ ở trên, chờ độ 2-3 giây cho nó load lyrics từ Internet về là okie. Ở dưới cùng ở màn hình, phần ở giữa, cạnh New Load Save Remove, có 3 nút P, I, G, các bác cũng bấm thử xem, nó ra thông tin khác cũng khá hay ah.

Source: http://fanco86.deviantart.com/art/Foo-Spring-109329134

Em xin giới thiệu tiếp với các bác skin EIKO Mod 2010-02-18. Skin này đẹp nhưng hơi khó chỉnh, các bác chịu khó chỉnh một tí thì lên hình đẹp lung linh. Đây là hình của em nó lúc chơi nhạc:

Các bác để ý mũi tên em khoanh tròn dấu đỏ ở phía trên là mũi tên ẩn/hiện thanh thực đơn với các lệnh cơ bản như File, Edit...

Phần khoanh tròn màu đỏ phía dưới lần lượt là P (Playlist), L (Library), E (Directory), B (Biography). Các bác cứ nghịch tí là ra hết

Ở dưới cùng ở màn hình, phần ở giữa, cạnh New Load Save Remove, có 3 nút P, I, G, các bác cũng bấm thử xem, nó ra thông tin khác cũng khá hay ah.

Chỉnh lyrics các bác hiện thanh thực đơn (Menu), chọn Library > Tools > Lyric Show Panel, trong thẻ Internet đánh dấu vào ô Download automatically và Replace unsynced lyrics automatically. Bác nhấp vào chữ L cạnh chỗ khoanh tròn màu đỏ ở trên, chờ độ 2-3 giây cho nó load lyrics từ Internet về là okie.

Link download Foobar2000 1.1.2 đã tích hợp sẵn skin: http://www.mediafire.com/?zre598v2884j1jq

Source: http://parmuzinalexandr.deviantart.c...2-18-154592875

Last edited by missinu; 10-02-2011 at 11:10.
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 22:34
mrdam1001's Avatar
mrdam1001 mrdam1001 is offline
Senior Member

Re: Foobar 1.1.2 - Thêm một bước tiến?

Trước giờ mình toàn chơi ASIO 1.2.7 thôi chứ ko dùng cái này. Ko biết nghe có khác gì ko các bác ?
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 22:56
missinu's Avatar
Member

Em không dùng soundcard rời nên chỉ wasapi chứ không xài được asio. Không rõ khác biệt nhau thế nào.
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 23:00
voicon2009_2 voicon2009_2 is offline
K.I.A

không biết asio với wasapi có gì khác nhau ko ?
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 23:13
dayfine's Avatar
dayfine dayfine is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by missinu View Post
Trước giờ vẫn nghe riết Foobar 1.1.1 với Wasapi, cảm giác những đồng chí khác Winamp, JetAudio, Kmp đều tầm thường cả. Hôm nay mới up lên bản foobar 1.1.2 với Wasapi, cảm giác tiếng rõ ràng, chi tiết hơn hẳn, sống động hơn nhiều. Lòng đau như cắt vì không thấy em Re0 với em LG đi kèm máy khác nhau ở chỗ nào nữa

Vào đọc changelog thì thấy ghi là: foobar2000's volume slider is now synchronized with Windows Mixer application volume slider on Windows Vista and newer. => Điều khiển volume của foobar2000 đã được đồng bộ hóa với điều khiển volume cho ứng dụng của Windows Mixer trên Windows Vista hoặc phiên bản Windows mới hơn (Windows 7). Em đang dùng Windows 7, lẽ nào vì thế mà tiếng lại hay hơn hẳn sao

Bác nào dùng Windows 7 vào cho em ý kiến với ah.

Link download foobar2000 1.1.2: http://www.foobar2000.org/files/429c...000_v1.1.2.exe

Link download Wasapi plugin cho foobar2000: http://www.foobar2000.org/getcompone...out_wasapi.zip
em mới tải foo 1.1.2 về nghe thử thì có vẻ hay hơn bản trước thật
cho em hỏi cái plugin Wasapi để làm j thế em gà lắm
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 23:17
D'leh's Avatar
D'leh D'leh is offline
Senior Member

Đang nghe chay đây, không cài component gì cả, có vẻ hay hơn thật
Với cả cái icon chuyển sang màu trắng trông cũng mới mẻ
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 23:52
missinu's Avatar
Member

Bình thường khi các bác nghe nhạc thì file nhạc (mp3, wma, wav, flac, ape...) sẽ được xử lý bởi chương trình chơi nhạc (ở đây là foobar), sau đó âm thanh đi qua bộ xử lý âm thanh của Windows rồi đi ra tai nghe hoặc loa.

Plugin wasapi cho phép foobar xử lý âm thanh rồi dẫn thẳng tới tai nghe không qua bộ xử lý của Windows nữa. Như thế thì âm thanh được vẹn toàn hơn rất nhiều vì không phải qua bộ xử lý của Windows nữa.

Bác giải nén file foo_out_wasapi.zip rồi copy file foo_out_wasapi.dll vào thư mục foobar2000\components. Sau đó bác khởi động lại foobar, chọn Library > Configure > Playback > Output: Wasapi (Ở dưới mục Device) là xong :x
Reply With Quote
Old 07-02-2011, 23:52
mrdam1001's Avatar
mrdam1001 mrdam1001 is offline
Senior Member

Thấy chủ thớt khen wasapi mình thử down về mà sao ko phát ra tiếng còn báo lỗi nữa. Mình đang chạy Asio 1.2.7 nên muốn xem wasapi # thế nào mà ko đc.
Reply With Quote
Old 08-02-2011, 01:48
missinu's Avatar
Member

Không biết bác bị báo lỗi gì, có thể note lại đây cho mọi người xem không. Em không biết hai cái chạy chung có xung đột nhau không. Bác lưu ý là wasapi hiện chỉ dành cho vista và win 7, bác thử restart lại máy xem có okie không nhé.
Reply With Quote
Old 08-02-2011, 07:51
Aeolus Kratos's Avatar
Aeolus Kratos Aeolus Kratos is online now
Senior Member

Èo, thế ước mơ được xơi "Mù tạt" trên XP của em là bất khả thi à
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules