vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần mềm

Thread Tools
Old 27-01-2011, 15:45
xinloiemnham's Avatar
xinloiemnham xinloiemnham is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to xinloiemnham
Cách encode nhạc lossless về AAC bằng foobar2000

AAC được coi như là chuẩn nhạc lossy xứng đáng thay thế mp3, hiện nay AAC được nén cẩn thận với encoder tốt có thể cho chất lượng rất gần với lossless, phù hợp cho các thiết bị di động cũng như dân nghe nhạc mid-end và low-end
Có nhiều cách để nén nhạc từ CD gốc hoặc lossless (FLAC, APE,…) về AAC nhưng có lẽ tất cả đều tuân theo nguyên lý : giải nén lossless về định dạng không nén (phổ biến nhất là WAV) rồi từ đó nén lại về AAC.
Theo kiến thức hạn hẹp của mình thì hiện tại có 2 AAC encoder rất tốt là neroAAC và quicktimeAAC (có thể coi là tốt nhất ).
neroAAC có thể dùng dưới dạng dòng lệnh (command line) nhưng cách này dễ gây nản với số lượng file lớn, và không phải ai lúc nào cũng nhớ và gõ đúng lệnh. quicktimeAAC được tích hợp trong bộ cài iTunes, cách duy nhất để có nó là cài iTunes, mà iTunes chỉ cho import vào library của nó một số định dạng nhất định, trong đó lossless thì quên chuyện ném FLAC, APE,… vào đi, phải giải nén ra WAV rồi mới quăng vào được. Mà giải nén ra WAV thì sẽ mất hết tag, hix, một kho nhạc lớn mà mất hết tag rồi add lại tag, oải lắm
Vì vậy mình mò mẫm google và đã tìm được cách đưa 2 encoder trên vào foobar2000, công việc nén trở nên vô cùng đơn giản. Foobar2000 thì dân tích trữ nhạc lossless như mình hầu như ai cũng dùng, kho nhạc của mình đã được sửa tag đầy đủ, rất thuận tiện cho việc tìm kiếm và quản lí, khi nén về AAC thì tất cả vẫn giữ nguyên tag, rất tuyệt vời phải không

Sử dụng neroAAC encoder:

Đầu tiên, bạn download neroAAC encoder ở đây : http://www.nero.com/ena/downloads-ne...-aac-codec.php
Giải nén ra vứt ở đâu đó, quăng vào chung một chỗ với foobar2000 cho tiện
Lưu ý : phiên bản foobar2000 mình dùng để làm ví dụ trong bài này là v1.1.1. Các phiên bản cũ hơn thì có hơi khác một chút nhưng về cơ bản thì vẫn tuân theo quy tắc này
Rồi mở foobar2000 lên, chọn 1 hoặc nhiều bản nhạc muốn nén, chuột phải chọn convert/… như hình:

Chọn Output format:

Nhấn vào nút Add new:

Mục Encoder chọn AAC (Nero)

Mục Mode chọn VBR :

Mục Quality thì tùy mức bạn muốn nén, mình để cao nhất cho máu

Rồi bây giờ nhấn OK, sau đó nhấn Back để trờ về hộp thoại Overview. Lúc này bạn chọn Destination:

Trong này có các tùy chọn cho file đích :

Phần Output Path tùy chọn vị trí đặt file đích

Phần Output Style and file name formatting : thường chọn mục đầu tiên, mình muốn tên file cuối cùng có dạng tên ca sĩ – tên bài hát thì đặt tùy chọn như hình, cái này tùy bạn đặt. Khi bạn nhiều file mà muốn gộp chúng lại thành 1 file để nghe liên tục thì chọn mục cuối cùng.

Chỉnh xong nhấn Back

Tại đây còn 2 tùy chọn nữa là Processing và Other nhưng mình thấy ko quan trọng nên bỏ qua, bạn có thể tự mò nghịch thêm

Bây giờ ta nhấn Save để lưu những thiết lập vừa làm xong, nhớ chọn là Creat a New Preset nhé

Xong thì nhấn Convert, sẽ nhảy ra cửa số yêu cầu bạn chỉ cho nó chỗ để file encoder, bạn browse đến chỗ bạn để file neroAacEnc.exe vừa giải nén ra lúc nãy. Xong rồi đấy, quá dễ phải ko

Last edited by xinloiemnham; 27-01-2011 at 15:55.
Reply With Quote
Old 27-01-2011, 15:46
xinloiemnham's Avatar
K.I.A

Re: Cách encode nhạc lossless về AAC bằng foobar2000

Sử dụng quicktimeAAC encoder:

Như đã nói ở trên, quicktimeAAC encoder đi kèm trong bộ cài iTunes, ko thể lấy riêng nó ra mà xài như neroAAC encoder được, vì vậy bạn phải cài đặt iTunes trong máy. Đầu tiên bạn download iTunes bản mới nhất ở đây : http://www.apple.com/itunes/download/

Sau khi cài đặt iTunes, bạn download tiếp iTunesEncode ở đây : http://www.rarewares.org/files/aac/iTunesEncode46.zip

Giải nén vứt đâu cũng được, cho vào chỗ để foobar2000 cho tiện

Mở iTunes lên, vào Edit/Preference, chọn Import Settings…

Tại mục Import Using có 5 tùy chọn :

AAC Encoder : đây là cái ta quan tâm trong bài này
AIFF Encoder : đây là định dạng không nén tương đương WAV
Apple Lossless Encoder : đây là định dạng nén lossless theo chuẩn của Apple (ALAC)
MP3 với WAV Encoder thì ai cũng biết rồi, khỏi dài dòng
Tất nhiên là chọn AAC rồi, tiếp ở phần Setting:

Ở đây mình recommend hoặc là chọn iTunes Plus (chất lượng giống với nhạc mua từ iTunes Store) hoặc là chọn Custom… để thiết lập nén cho chất lượng cao hơn.

Stereo Bit Rate mình chọn cao nhất luôn, chọn luôn Use Variable Bit Rate Encoding (VBR), cái này đáng giá nhất mà ko chọn thì phí phạm quá, mình thấy trên hydrogenaudio forum họ gọi nhạc AAC nén bằng quicktimeAAC encoder là True VBR
Vậy là xong thiết lập encode cho iTunes. Bây giờ mở foobar2000 lên, ko phải tắt iTunes đâu vì sau đó foobar2000 lại gọi iTunes để encode ấy mà
Làm tương tự như với neroAAC encoder, chỗ Add New/Encoder chọn Custom…

Mục Encoder bạn nhấn nút …ở bên phải và browse đến chỗ để file iTunesEncode.exe
Mục extension điền vào m4a
Parameters bạn copy cái đống này vào :
Code:
-e "AAC Encoder" -a "%artist%" -l "%album%" -t "%title%" -g "%genre%" -y %date% -n %tracknumber% -i %s -o %d
Muốn tìm hiểu thêm thì bạn đọc file Readme giải nén cùng với iTunesEncode.exe, còn cái đống trên kia đảm bảo file đích được ghi đầy đủ tag giống hệt file nguồn thôi
Phần Bit Depth Control theo mình thì nên để mặc định. Phần Display Info bạn thích điền gì thì điền, chỉ là cái vỏ để nhận diện thôi mà, mình điền như hình.
Xong rồi, các bước tinh chỉnh còn lại giống với neroAAC encoder.
Khi nén, file cần nén sẽ được giải nén ra wav dưới dạng file tạm, bạn có thể thấy nó khi iTunes được gọi lên, có tên là temp-<một chuỗi kí tự ngẫu nhiên>, sau khi giải nén xong thì nó sẽ gọi iTunes và iTunes sẽ tiến hành encode nó về AAC theo những gì ta đã thiết lập ở trong iTunes. Sau khi nén xong thì tự động cập nhật tag cho file đích giống hệt với file nguồn.
Theo mình, iTunes quản lí thư viện rất tốt, đã mất công cài iTunes thì mình dùng nó để quản lí thư viện nhạc luôn, mình thiết lập như thế này trong Edit/Preference:

Như vậy sau khi nén file nhạc về AAC, file này sẽ được sắp xếp rất khoa học theo tag nó được ghi.
Các bạn lưu ý là quá trình encode này sẽ tạo ra 2 file .m4a, 1 file được lưu trong thư viện của iTunes, 1 file được foobar2000 lưu theo thiết lập của bạn trong phần convert. Bạn nhớ xóa bớt đi cho đỡ thừa thãi
Phù! Xong rồi! Cảm ơn bạn đã đọc bài này

Last edited by xinloiemnham; 27-01-2011 at 15:58.
Reply With Quote
Old 29-01-2011, 13:30
otakus007's Avatar
otakus007 otakus007 is offline
Senior Member

Send a message via MSN to otakus007 Send a message via Yahoo to otakus007 Send a message via Skype™ to otakus007

Cám ơn bác cũng muốn convert lại đống lót lét vì ổ cứng laptop sắp hết chỗ rồi
Reply With Quote
Old 29-01-2011, 13:42
biendond biendond is offline
Senior Member

Có cách nào encode nhạc sang Mp3 VBR không bác.
Reply With Quote
Old 29-01-2011, 15:09
xinloiemnham's Avatar
K.I.A

mp3 vbr thì lại quá phổ biến rồi, bro dùng lame để encode thông qua foobar2000 luôn
Reply With Quote
Old 20-02-2011, 23:15
thanhdo90's Avatar
thanhdo90 thanhdo90 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to thanhdo90

hehe. thanh bác nhé. đang cần tìm cái này.
Reply With Quote
Old 20-02-2011, 23:17
banbecpufans banbecpufans is offline
Senior Member

thanks you rất hữu ich
Reply With Quote
Old 20-02-2011, 23:20
vuanhk10's Avatar
vuanhk10 vuanhk10 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to vuanhk10

cho em hỏi là VBR với CBR thì khác nhau thế nào ạ ???
Reply With Quote
Old 20-02-2011, 23:29
thanhdo90's Avatar
thanhdo90 thanhdo90 is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to thanhdo90

Quote:
Originally Posted by vuanhk10 View Post
cho em hỏi là VBR với CBR thì khác nhau thế nào ạ ???
CBR = Constant-Bit-Rate
VBR = Varaible-Bit-rate.

Khi nén CBR 128kbps thì bit-rate của bài nhạc mà bạn nén tại bất kỳ đoạn nào cũng là 128kbps. Còn nếu nén theo VBR thì có chỗ thấp hơn 128kbps, những chỗ nhạc nhỏ, ít nhạc cụ được sử dụng chẳng hạn, cứ thế và ngược lại...

Thường thì nén VBR cho chất lượng âm thanh tốt hơn, nhưng dung lượng file sau khi nén cũng lớn hơn.
Reply With Quote
Old 22-02-2011, 17:52
boyvipcc16's Avatar
boyvipcc16 boyvipcc16 is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to boyvipcc16 Send a message via Yahoo to boyvipcc16 Send a message via Skype™ to boyvipcc16

Hình như AAC là dạng âm thanh nén mà,làm sao ra chất lượng cao dc
AAC thường đi kèm HD youtube ,bitrate lẫn âm thanh đều thấp nhưng rất chuẩn là chuyên nghiệp

Bạn biết dùng Megui ko,chỉ cho mình
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules