vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 13-01-2011, 17:43
spark135's Avatar
spark135 spark135 is offline
Member

Send a message via Yahoo to spark135
Re: Đi nghĩa vụ công an

mình đang đi nvca đây, thật ra là đi 4 tháng chứ k phải 3 tháng, thú thật là gia đình mình tốn rất nhiều tiền để vào đây cực lắm, điển hình vài việc với các bạn :
_sáng 5h dậy tập thể dục (t3,t5 thì chạy bộ 1500m)
_học võ suốt 1 tháng liền
_5 tuần đầu tiên k đc xét phép về thăm gia đình
_buổi chiều sau giờ học phải tập luyện thể chất (chạy vượt rào cản, xà đơn, chạy 100m, chạy 1500m, bật xa....)
_đừng nghĩ vào đây là k cần học bài bởi vì bạn phải học và thi 2 môn căn bản là chính trị và pháp luật(nếu thi rớt bạn sẽ bị cấm phép cho đến khi nào thi xong 2 môn này)
_tối 10h đi ngủ, ngay nào mà bận trực gác thì phải đi gác rất mệt (nửa đêm 1-2h sáng lôi đầu ra đi trực gác)
_bị cấm sử dụng đtdđ(nếu bị bắt gặp sẽ bị phạt cấm phép 4 tuần)
Chưa kể cuộc sống tập thể nhiều khi có những chuyện rất khó chịu, nhưng thôi đành chịu vì còn có gần 1 tháng nữa là mình ra trường đi nhận công tác
Cần nói thêm là nếu bạn đc đưa vào CSCĐ thì phải đi đúng 3 năm mới cho thi vào trung cấp, thi rớt thì đuổi về nhà ngay. Nếu kinh tế khá giả thì cố gắng xin về quận thì may ra cơ hội bạn đc vào biên chế cao hơn
Reply With Quote
Old 13-01-2011, 17:55
mrsakun mrsakun is offline
K.I.A

sạc, bác spark135 ơi, đâu ra 3 năm mới cho thi ba, tìm hiểu lại dùm mình cái. Còn khổ, ai cũng vậy thồi, khổ trước sướng sau chuyện bt ý mà. Theo bác viết thì bác chưa phải đi hành quân, đang còn sướng ak ^^
Reply With Quote
Old 13-01-2011, 18:28
chjnhnh0's Avatar
chjnhnh0 chjnhnh0 is offline
Member

@mrsakun: Chắc vùng bác được ưu tiên nên được thi sớm hơn.

Đi NVCA thì thường những trường hợp là:
1. Thi ĐH trượt hoặc biết khả năng mình ko thi đc -> Đi NVCA để khi về thi được cộng 2đ.
2. Học bạ không đủ điểu kiện sơ tuyển -> đi NVCA. Hoặc những anh quá tuổi thi so với quy định nhưng vẫn nằm trong độ tuổi đi dc NVCA thì đi.
3. Những anh chơi bời, bỗng 1 ngày bố mẹ bảo đi NVCA(cái này phổ biến à nha, bạn mình nhiều thằng thế lắm). Cái này hơi giống trường hợp 2.

Thường thì vào HV/ĐH còn dễ hơn cả TC, bởi vì HV/ĐH là lấy điểm thi xét vào, còn TC hầu như là để cho những ai ko đủ vào HV/ĐH thì vào và chủ yếu là chạy suất vào học nhờ mối quan hệ hay tiền, nhưng được cái TC thì gọi mấy đợt liền, đến tết vẫn gọi, gọi đến bao giờ đủ chỉ tiêu thì thôi(chỉ tiêu tùy tỉnh) hay đủ lớp thì thôi. À mà ngoài ra lính nghĩa vụ đi thi TC mà là con cán bộ trong ngành thì lợi lắm, được +2đ con CBCS CAND, vậy là đc +4đ chưa kể điểm vùng, con CB trại giam mà muốn học CS trại giam thì lấy ít điểm lắm.
Reply With Quote
Old 13-01-2011, 18:33
K.I.A

sạc bác chjnhnh0 cứ nói quá,HV/ĐH dễ hơn. hix. Ngoài bắc thì không biết, trong đây chạy suất cũng có chừng mừng chứ, chứ đâu phải khi nào cũng tiền, vì mình học đh, còn ông a đi nv thi đậu tc, có tiền gì đâu. Và xin khẳng định với bạn >90% sv Đh là tự thi. còn học viện thì không biết. hv thì víp rồi, giảng viên khoa luật nghe nói toàn con chủ tịch tỉnh này, tỉnh nọ, trong khi đó ở miền nam đc giữ lại làm giảng viên khóc bù lu bù loa
Reply With Quote
Old 13-01-2011, 18:43
ga_to's Avatar
ga_to ga_to is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chjnhnh0 View Post
...À mà ngoài ra lính nghĩa vụ đi thi TC mà là con cán bộ trong ngành thì lợi lắm, được +2đ con CBCS CAND, vậy là đc +4đ chưa kể điểm vùng, con CB trại giam mà muốn học CS trại giam thì lấy ít điểm lắm.
Cộng gì mà lắm thế, họ giới hạn số điểm tối đa được cộng, hình như tối đa là 3 hay 3,5 điểm gì đó thôi. Chứ cộng không giới hạn thì một thằng: đi nghĩa vụ+con công an+điểm vùng+điểm dân tộc...cộng lại thì lên gần chục điểm rồi, người khác còn thi thố gì nữa.
// Bạn gì đang huấn luyện trên kia ấy, huấn luyện ở ngoài Bắc hay trong Nam mà vất vả vậy, Mình đoán chắc trong Nam đúng không?
Reply With Quote
Old 14-01-2011, 00:17
anhhieu_1988 anhhieu_1988 is offline
Junior Member

co may dieu thac mac muon hoi
1 minh cao 1 met 68 nang 80 ki ( beo i) hic
2 hoi bi hien luon , it noi nua
neu ma di nghia vu co bi bat nat khong nhi (so lam ), ma tinh minh lai thich tu do dau tranh mai voi ong ba gia ma chua xong con 1 thang nua la di , ma nghe ba gia bao la 18 thang nv , cac ban giai thich hoac chi dum nha . thanhks nhieu
Reply With Quote
Old 14-01-2011, 08:06
K.I.A

To anhieu_1988: cân nặng, chiều cao, học bạ nếu gia đình có quen biết + $$$ thì vô tư đi, khỏi lo. Còn việc bát nạt, nghĩa vụ mình không biết, chắc không đó, hiền vô đó nhiều khi là lợi thế á chứ, cấp trên thương, nhưng mà điều quan trọng nhất là mình phải sống đc và phải sống vì tập thể, tập thể là 1 mà. ^^. Đi 3 tháng mấy tháng sau về an chơi phè phỡn, đợi đi thi đh hoặc đến năm thứ 3 xét biên chế.
Reply With Quote
Old 14-01-2011, 08:10
huflit1234 huflit1234 is offline
K.I.A

sao có đi nghĩa vụ ta, thằng bạn mình nó học chung trường đh, học ko nổi nó xin bảo lưu, ông già nó làm CA, xin cho nó học thẳng trung cấp luôn, nghe nó kể, mấy thằng trong đó ban ngày học, ban đêm nhậu
Reply With Quote
Old 14-01-2011, 12:47
anhhieu_1988 anhhieu_1988 is offline
Junior Member

thuc ra thi nha minh cung khong ai lam ca nhung ma ban cua ba gia co nguoi quen lam o bca nghe noi la tinh bao kt thi phai co suat di , ma nghe ho hua la di ma cho doi gan 1 nam , mat so so 100 cu roai , dung la di cung do o khong xong , chan qua
Reply With Quote
Old 14-01-2011, 12:54
hosingoc ver3 hosingoc ver3 is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to hosingoc ver3

Quote:
Originally Posted by anhhieu_1988 View Post
thuc ra thi nha minh cung khong ai lam ca nhung ma ban cua ba gia co nguoi quen lam o bca nghe noi la tinh bao kt thi phai co suat di , ma nghe ho hua la di ma cho doi gan 1 nam , mat so so 100 cu roai , dung la di cung do o khong xong , chan qua
bác gõ tv xem, em dịch ra nhiều nghĩa quá
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules