vozForums
Quy hoạch lại diễn đàn thời gian tới

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 15-12-2012, 23:07
JinyNguyen JinyNguyen is offline
Junior Member

[Sức khỏe] Tư vấn trị mụn cho vozer

Hầu hết vozer đều làm việc nhiều với máy tính, hay thức khuya còn một số là do bị tác động bởi môi trường, khói bụi, ánh nắng...gây ra mụn cũng giống như mình nên hôm này mình xin giới thiệu với các bạn toa thuốc cũng như cách thức mà mình đã trị khỏi mụn thành công.
Dành cho những bạn bị mụn đầu đen, có một số mụn bọc, mụn dưới da nhất định và bị da dầu hay dầu ở vùng chữ T,... không dùng cho da khô. Các trường hợp nhẹ hơn thế thì chỉ nên bôi thuốc trị mụn hoặc trường hợp có quá trời mụn thì đấy là bạn đã bị viêm da cần đến bác sĩ để điều trị.
-Sữa rửa mặt: Teen derm gel (của pháp) giá có hơi cao 100k 1 lọ tầm 40ml, 200k lọ 80ml. Nhưng tiền nào của ấy khi dùng các bạn chỉ cần một lượng nhỏ trên đầu ngón tay và xoa đều lên mặt đặc biệt những vùng nhiều nhờn, chỗ bị mụn thì chỉ xoa nhẹ nhàng thôi. Ngày 2 lần trước khi ngủ và sáng khi thức dậy, hoặc sau khi phải tiếp xúc nhiều với bụi bẩn. Mình dùng lọ 40ml đã 2 tháng rùi mà vẫn chưa hết
-Thuốc uống trị mụn: my spa 45k/hộp uống đc 1 tuần (hay thuốc có thành phần isotretinoin 10g) uống sau ăn mỗi lần 2 viên ngày 4 viên. Uống trong vòng 1 tháng nặng hơn thì có thể 2 tháng. Không nên dùng quá 2 tháng vì thuốc có nhiều tác dụng phụ không tốt cho sức khỏe. Khuyến cáo những bạn bị viêm gan, yếu gan, phụ nữ có thai đang cho con bú hoặc đang có ý định sinh em bé thì không được dùng thuốc nhé. Những bạn ở Bắc thì nên uống vào mùa hè vì mùa đông thời tiết hanh khô dễ gây bong tróc, nứt nẻ cho da. Trong khi uống thuốc không nên bôi bất cứ loại mỹ phẩm nào, không được uống rượu bia.
-Uống nước: khi uống thuốc my spa da bạn sẽ bị khô đi nhanh chóng cho nên cần bổ sung độ ẩm bằng cách uống nhiều nước. Tốt nhất là nên uống 8 cốc nước 250ml, mỗi cốc cách nhau 2 tiếng. Còn không thì các bạn nên uống 2 lít nước mỗi ngày. Cái này cả khi ngừng dùng thuốc các bạn vẫn nên duy trì vì uống nước giúp bài trừ được độc tố, giảm lượng dầu nhờn, làm căng, mịn da. Đôi khi chúng ta cứ chạy theo những loại mỹ phẩm đắt tiền trong khi có một thứ rất hữu dụng dễ kiếm là nước thì các bạn lại bỏ quên. ( lưu ý nước tinh khiết sạch nhé )
-Thuốc bổ gan: (cần thiết) có rất nhiều loại thuốc bổ gan khác nhau, các bạn có thể ra hiệu thuốc hỏi. Mình thì dùng thuốc Boganic 67k/hộp uống đc nửa tháng: 2 viên sau ăn ngày 4 viên. Vì thuốc my spa có tác dụng phụ gây hại cho gan nên bạn phải uống kèm thuốc bổ gan. Nếu uống my spa trong vòng 1 tháng(2 tháng) thì bạn nên uống Boganic trong vòng 2 tháng (3 tháng) hay nhiều hơn.
- Vitamin C 50mg lọ 100 viên giá 5k nên uống vào 2 tuần cuối khi chuẩn bị hết thuốc myspa hoặc có thể uống sau khi dùng hết thuốc myspa. Để giúp tái tạo da, tăng sức đề kháng giúp da mau phục hồi.
-Gel trị mụn: Erossan giá ~ 11k/lọ 10g ( hay kem trị mụn có chứa erythomycin) Chỉ bôi lên những vùng có mụn. Ngày 2 lần sau khi rửa srm.
-Ngoài ra, để trị tận gốc hết sạch mụn, sau khi uống 2 tuần thuốc myspa lúc này da đã giảm tối thiểu lượng dầu nhờn và lớp sừng trên da, vì thế các bạn hãy mua miếng mặt lạ lột mụn về dán ở những chỗ có mụn đầu đen để lột hết mụn đi (lưu ý đừng lột quá mạng vì lúc này da bạn đang rất nhạy cảm, nên rửa srm và xông mặt trước khi lột mụn)
-Cuối cùng hãy bịt khẩu trang và che nắng khi ra đường bởi lúc uống thuốc da bạn trở nên mỏng đi, khô lại và khá nhạy cảm cần bảo vệ cẩn thận. Sau này cũng nên làm như vậy để mụn không bị trở lại
p/s: trong thời gian điều trị có thể da bạn sẽ khô nẻ kinh khủng, mụn lên nhiều hơn ( vì nó đang đẩy mụn lên đó) nhìn sẽ rất thảm hại. Nhưng yên tâm một gương mặt mịn màng đang chờ đón các bạn ở phía trước.
Các loại thuốc trên bao gồm cả srm, gel trị mụn đều có thể mua được ở nhà thuốc nhé.
Àh cách này còn chữa cả mụn ở vùng ngực và lưng luôn nhé cũng.

Last edited by JinyNguyen; 15-12-2012 at 23:43.
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:08
haizz94 haizz94 is offline
K.I.A

Re: [Sức khỏe] Tư vấn trị mụn cho vozer

Em bị mụn nhọt mọc nơi mặt á chủ thớt, có cách nào chữa trị ko?
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:19
Junior Member

Quote:
Originally Posted by haizz94 View Post
Em bị mụn nhọt mọc nơi mặt á chủ thớt, có cách nào chữa trị ko?
Mụn nhọt mà không phải là trứng cá thì là do gan hay cơ quan điều tiết của bạn bị yếu đó. Bạn nên uống nhiều nước kết hợp với uống thuốc bổ gan nhé để thải độc. Hoặc do nguồn nước bạn sử dụng có vấn đề vì da mặt là vùng khá nhạy cảm.
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:34
chupbachup's Avatar
chupbachup chupbachup is offline
Junior Member

mặt em nổi mụn trứng cá đặc biệt là những ngày nóng bức da em lại nhờn nữa.. thím có cách nào không chỉ em với
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:40
babyghost's Avatar
babyghost babyghost is offline
Member

Mụn trứng cá k phải do gan hả chủ thớt? E bị mụn trứng cá 2 má. Có cả trứng cá bọc. :(
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:42
Junior Member

Quote:
Originally Posted by chupbachup View Post
mặt em nổi mụn trứng cá đặc biệt là những ngày nóng bức da em lại nhờn nữa.. thím có cách nào không chỉ em với
Cách như mình đã nói ở trên đó, nếu mụn của bạn không nhiều thì chỉ nên uống thuốc trị mụn trong vòng 1 tháng kèm theo thuốc bổ gan nữa. Good luck
Àh mà nếu viêm gan, men gan cao thì ko uống đc thuốc trên nhé
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:49
Junior Member

Quote:
Originally Posted by babyghost View Post
Mụn trứng cá k phải do gan hả chủ thớt? E bị mụn trứng cá 2 má. Có cả trứng cá bọc. :(
Có nhiều nguyên nhân, nếu do gan thì chỉ cần uống thuốc bổ gan thôi. Còn do nội tiết tố thì là vì lượng dầu tiết ra trên da mặt + bụi bẩn trong không khí => mụn trứng cá.
Nếu trước nay bạn không có tiền sử về bệnh gan thì nên sử dụng thuốc như mình nói, kết hợp với thuốc trị mụn erossan để bôi vào vùng có mụn bọc, thuốc sẽ làm mụn xẹp đi rất nhanh
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:53
Cycl0ps Cycl0ps is offline
K.I.A

Send a message via Yahoo to Cycl0ps

Mình bị mụn cám mũi và cằm fix sao đây thím.
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:56
minhngoc4491 minhngoc4491 is offline
Senior Member

em bị mụn ở sâu trong da ấy, phải để cả 2,3 tuần mới nặn ra được, đau bỏ mịa, cũng có đi khám rồi, uống xong vài tháng sau lại bị lại, nản
Reply With Quote
Old 15-12-2012, 23:58
kuhio kuhio is offline
K.I.A

mụn em nó lặn trong mặt, ko ảnh hưởng thẩm mỹ lắm nên cũng ko quan tâm, da thì hơi sần sùi nhìn cũng hơi men lỳ. Thế có bỏ đc ko bác sĩ? hay phải trị
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules