vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính chuyên dụng

Thread Tools
Old 18-04-2012, 21:38
it.thuongnguyen's Avatar
it.thuongnguyen it.thuongnguyen is offline
Senior Member

Send a message via MSN to it.thuongnguyen Send a message via Yahoo to it.thuongnguyen Send a message via Skype™ to it.thuongnguyen
Re: Tư vấn mua Server tầm 30m, càng cắm được nhiều HDD càng tốt

Quote:
".......mọi người thường nói là mua IBM là mua cái thương hiệu của nó là chính"

Thằng nào nói câu này thì tui sẽ cho thằng đó là thằng lôm côm, kỹ thuật dở hơi nửa mùa.
IBM ko chỉ là cái thương hiệu - mà cấu tạo & hoạt động của server IBM rất đồng nhất ,qui chuẩn ( "từ bios, cấu tạo, khả nâng nâng cấp, management...". < trích dẫn lại>).
Không phải tui rảnh mà nhảy ra chém gió tùm lum. Nói có sách - mách có chứng ,vì vậy mới nhờ cty Super kia đề xuất ra 1 con để mọi người có cơ sở để so sánh phân tích.

p/s: còn so sánh IBM với Dell thì...khỏi đi. X3650M3 với R710 tui coi bọn nó ngang ngang cơ. một 9 một 10. Mỗi con đều có cái ưu/cái nhược so với con còn lại. Ai có kinh nghiệm sẽ biết phải chọn dòng nào cho phù hợp yêu cầu của mình.
- Mình đưa ra vấn đề là làm sao cái thương hiệu IBM nó mạnh như thế ??

- So sánh thì nó phải ngang nhau thì mới chính xác lúc đó mới có thể phân tích được cái nào hay cái nào dở và công nghệ của từng hãng.

Quote:
Câu trả lời cho bác là ở thời điểm này không có con server 2-way nào của SM 'đọ' được với con X3650 M3 hay Dell R710. Lý do là SM đã chuyển sang series mới X9 E5 không cùng đẳng cấp với 2 con trên. Còn series X8 ngang hàng với X3650 M3 'thần thánh' của bác thì có lẽ SM đã clear stock rồi.

Cấu hình của bác đưa ra cũng phi thực tế, ngoài cty của bác thì không ai lai đi mua server với cấu hình què cụt như thế cả. Để so sánh mình đưa ra 1 yêu cầu cụ thể. VD:
+ Tôi cần 1 con server chạy ổn định 24/7 trong 3 năm
+ 2 x CPU E5 6 cores
+ 32 G RAM
+ raid 10 4xHDD, seq read tối thiểu 400M/s

Thì đảm bảo mua SM sẽ dễ hơn so với IBM/HP/DELL. Giá tiền SM sẽ rẽ hơn IBM/HP khoảng 30%. Trong đó 10% phải trả cho thương hiệu, 20% cho những tính năng không dùng đến. Giá DELL thì nhỉnh hơn SM 1 chút nhưng khó customize hơn SM.
1. Trong trường hợp không tính thời điểm hiện tại thì theo bác Model nào của SM có thể so sánh được với IBM x3650 và DELL 710.

2. Em không biết là công ty bác hensynki có mua đúng với cái cấu hình mà bác ấy đưa ra ở trên không. Nhưng với em thì bác có thể cho em biết là tại sao bác cho rằng cấu hình server đó què cụt. cấu hình mà bác hensynki đưa ra nó không chạy được à.

3. Còn cấu hình bác đưa ra, 1 con IBM hoặc DELL có cấu hình tương đương thì bác chọn server nào ? Ở đây chúng ta không bàn đến giá !

4. Cuối cùng tôi vẫn giữ quan điểm của mình. Server SM là server giá rẻ tôi không đánh giá hiệu năng tôi chỉ đánh giá về mức độ tin cậy của sản phẩm. Nếu với giá của 1 server IBM tôi có thể mua 2 server SM thì tôi vẫn chọn IBM.
Reply With Quote
Old 23-04-2012, 10:22
trithuconline trithuconline is offline
Junior Member

Ưu tiên IBM, sau đó là DELL
Reply With Quote
Old 07-06-2012, 16:49
zungtm's Avatar
zungtm zungtm is offline
Junior Member

He he he chẳng qua là ai quen dùng cái gì thôi, tôi thì toàn dùng Super chẳng mấy khi dùng HP, Dell, với Intel lại thấy super dễ dùng, còn mấy thẳng kia lằng nhằng bỏ mẹ đặc biệt boot lúc đầu lâu phát tức
Reply With Quote
Old 07-06-2012, 18:31
it.thuongnguyen's Avatar
it.thuongnguyen it.thuongnguyen is offline
Senior Member

Send a message via MSN to it.thuongnguyen Send a message via Yahoo to it.thuongnguyen Send a message via Skype™ to it.thuongnguyen

Quote:
Originally Posted by zungtm View Post
He he he chẳng qua là ai quen dùng cái gì thôi, tôi thì toàn dùng Super chẳng mấy khi dùng HP, Dell, với Intel lại thấy super dễ dùng, còn mấy thẳng kia lằng nhằng bỏ mẹ đặc biệt boot lúc đầu lâu phát tức
Em nghĩ không phải do thói quen. Nếu có 1 sự lựa chọn thì trong 10 người sẽ có bao nhiêu người chọn DEL hay IBM, và bao nhiêu người chọn SM.

Dễ dùng hay không còn phụ thuộc vào người vận hành cái server đó.

Server thì quan trọng gì thời gian Boot hả bác, 1 năm reboot được bao nhiêu lần ?
Reply With Quote
Old 08-06-2012, 08:30
maychu-pro maychu-pro is offline
Junior Member

Nếu chỉ đơn thuần là lưu data cho thật sự an toàn. Bác có thể tính tới giải pháp dùng storageworks lưu data ra băng từ (400GB-1, 2TB cho 1 băng).

Giá thành của 1 storageworks tầm như của bác, và giá 1 tape tầm 15-200$.

Bên em đang có sẵn mấy con storageworks của HP thanh lý của đại sứ quán. còn như mới tinh. Giá bán rất rẻ 8 triệu (nghiahung bán 45 triệu). Bác quan tâm thì call nhé.

096.6822.168
Reply With Quote
Old 08-06-2012, 11:41
PhuocTri's Avatar
PhuocTri PhuocTri is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by maychu-pro View Post
Nếu chỉ đơn thuần là lưu data cho thật sự an toàn. Bác có thể tính tới giải pháp dùng storageworks lưu data ra băng từ (400GB-1, 2TB cho 1 băng).

Giá thành của 1 storageworks tầm như của bác, và giá 1 tape tầm 15-200$.

Bên em đang có sẵn mấy con storageworks của HP thanh lý của đại sứ quán. còn như mới tinh. Giá bán rất rẻ 8 triệu (nghiahung bán 45 triệu). Bác quan tâm thì call nhé.

096.6822.168
Giờ này còn vác Tape làm gì nữa hả bác =))

Giàu, tiền ko thiếu thì IBM (HDD của nó đắt bỏ bà )
Nghèo xí thì DELL

SuperXXX à, xin lỗi, hehe Mấy vố rồi
Reply With Quote
Old 17-06-2012, 23:16
zungtm's Avatar
zungtm zungtm is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by it.thuongnguyen View Post
Em nghĩ không phải do thói quen. Nếu có 1 sự lựa chọn thì trong 10 người sẽ có bao nhiêu người chọn DEL hay IBM, và bao nhiêu người chọn SM.

Dễ dùng hay không còn phụ thuộc vào người vận hành cái server đó.

Server thì quan trọng gì thời gian Boot hả bác, 1 năm reboot được bao nhiêu lần ?
Theo mình thì nhiều khi ITM nhà mình cứ chọn hàng hãng cho chắc để chẳng máy trong quá trình hoạt động chẳng may có làm sao thì dễ trả lời các sếp là "đấy chọn đồ tốt nhất rồi mà vẫn chết không phải tại em".

Server thì không quan trọng lúc boot thì đúng rồi như vì tại nghề của mình cứ phải ngồi vọc mấy cái server nên ngày bật đi bật lại cả chục lần bác à.
Reply With Quote
Old 26-06-2012, 14:58
TuAi.Ngheo.ChangDam_YeuAi TuAi.Ngheo.ChangDam_YeuAi is offline
K.I.A

Location: Xúc xích ĐỨC .......................................
Send a message via ICQ to TuAi.Ngheo.ChangDam_YeuAi Send a message via Yahoo to TuAi.Ngheo.ChangDam_YeuAi Send a message via Skype™ to TuAi.Ngheo.ChangDam_YeuAi

bác có yêu cầu cấu hình ntn ko ạ, đặc
biệt là case dạng rack hay tower?
Reply With Quote
Old 05-07-2012, 11:33
chientuong chientuong is offline
Member

Đẹt, nơi đây chia sẻ kinh nghiêm, toàn mấy ông sale vào cãi nhau, chào giá này nọ, chán hẳn luôn, ko mang tính chất diễn đàn nữa rùi, giống 1 cái chợ quá, haizzzzzzzzzzzzzzz
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules