vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Phần cứng chung

Thread Tools
Old 27-03-2012, 22:10
x48 x48 is offline
K.I.A

Re: [giúp đỡ] Triển khai mạng Lan / ineternet khoảng cách 200m

Có vài giải pháp cho bạn đây:
1: sử dụng cáp STP (giống UTP nhưng có bọc chống nhiễu). Về lý thuyết với chuẩn mạng sử dụng cáp này khoảng cách tối đa là 100m nhưng với bọc chống nhiễu thực tế "có thể" vươn tới cự ly 200m. Chú ý bọc chống nhiễu phải được tiếp đất ở cả hai đầu. Nếu không sẽ thành cáp UTP bình thường. Giá thành đắt hơn cáp UTP kha khá.

2: sử dụng cáp quang, cự ly có thể lên tới vài KM nhưng tốn kém lắm.

3: sử dụng cáp đồng trục và chuẩn mạng 10Base-5 hoặc 10Base-2 nhưng tốc độ chỉ được 10Mbsp (megabit per second) và thiết bị kết nối cho loại mạng này cũ quá rồi chắc khó kiếm.

4: lắp mạng adsl mới cho chi nhánh và sử dụng VPN để liên kết 2 chi nhánh. Cái này yêu cầu kỹ thuật tốt để triển khai.
Reply With Quote
Old 27-03-2012, 23:44
sonca4321 sonca4321 is offline
Senior Member

Theo mình thì sử dụng cáp quang, nối 2 Vp lại theo kiểu Router - Router, tốc độ cao, đáp ứng tốt nhu cầu hiện tại và mỡ rộng sau này, cáp quang thì ra ngoài mua, lúc hàn các mối cáp quang thì nhờ bên kỹ thuật mạng Viettel - VNPT - FPT xuống hàn cho ( 1 mối hàn tốn vài chục K )
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 08:14
badboy_tien badboy_tien is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by x48 View Post
Có vài giải pháp cho bạn đây:
1: sử dụng cáp STP (giống UTP nhưng có bọc chống nhiễu). Về lý thuyết với chuẩn mạng sử dụng cáp này khoảng cách tối đa là 100m nhưng với bọc chống nhiễu thực tế "có thể" vươn tới cự ly 200m. Chú ý bọc chống nhiễu phải được tiếp đất ở cả hai đầu. Nếu không sẽ thành cáp UTP bình thường. Giá thành đắt hơn cáp UTP kha khá.

2: sử dụng cáp quang, cự ly có thể lên tới vài KM nhưng tốn kém lắm.

3: sử dụng cáp đồng trục và chuẩn mạng 10Base-5 hoặc 10Base-2 nhưng tốc độ chỉ được 10Mbsp (megabit per second) và thiết bị kết nối cho loại mạng này cũ quá rồi chắc khó kiếm.

4: lắp mạng adsl mới cho chi nhánh và sử dụng VPN để liên kết 2 chi nhánh. Cái này yêu cầu kỹ thuật tốt để triển khai.
Mình đang nghĩ sẽ làm theo cách này (1) ! seach google thì có ng thành công = cách này ở khoảng cách 250m rồi.
mình định cách 80-100m sẽ lắp 1 Swictch.
Àh cho hỏi vấn đề Tiếp đát nhé bạn .

1 - Nếu mình ở trong phòng ( lầu 2) thì tiếp đất thế nào nhỉ ? khoang vào tường, rồi bắt vít ( 4cm) vào tường sau đó kẹp sợi dây đồng vào bọc nhôm -- tới con vít đc ko ?
2 - Nếu ở giữa khoảng cách 250m mình có 1 SW thì tất cả các đầu nối đều phải tiếp đất hết àh

cám ơn bạn
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 08:19
K.I.A

àh có bác nào cho thêm thông tin về cái Wifi aten định hướng đi .
Mình có wifi rồi Moderm Comtrent của FPT---mua thêm chảo định hướng thui hay sao... rổ giá thế nào...khoảng cách bao xa...
nếu mà dùng wifi thì chướng ngạy vật theo đường chim bay tầm khoảng 2 căn nhà với khoảng cách 150m-200m
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 08:36
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Www.KhoiDiem.Vn View Post
nếu dùng giải pháp như mình đưa ra thì hết ~3tr thôi, chỉ cần 1 con làm AP , 1 con làm repeater là chạy ngon lành. Nhưng theo mình nghĩ thì bạn cứ kéo line mới mà chạy
tức là bay giờ mình phải đổi 1 con Router có Wifi mạnh ở đầu phát ( vp lớn )
1 con AP làm Brige ( cầu nối ) ở giữa-----và 1 con cuối đầu thu vp nhỏ.. phải không bạn...
Nhưng Cty mình làm gốm sứ + xưởng SX lại to ===> chướng ngạy vật wa' nhìu . Bạn có thể hướng dẫn thêm ko ?
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 10:30
suddenboy's Avatar
suddenboy suddenboy is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to suddenboy Send a message via Skype™ to suddenboy

Cách xa 200m mà băng qua đường là thơm, xin mấy chú bưu điện leo lên cột cắm switch vào
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 10:54
K.I.A

^ chỉ trong nội bộ khu đất cty thui bạn àh !
ko ra ngoài .... cty rông vãi đái
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 13:22
x48 x48 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by badboy_tien View Post
Mình đang nghĩ sẽ làm theo cách này (1) ! seach google thì có ng thành công = cách này ở khoảng cách 250m rồi.
mình định cách 80-100m sẽ lắp 1 Swictch.
Àh cho hỏi vấn đề Tiếp đát nhé bạn .

1 - Nếu mình ở trong phòng ( lầu 2) thì tiếp đất thế nào nhỉ ? khoang vào tường, rồi bắt vít ( 4cm) vào tường sau đó kẹp sợi dây đồng vào bọc nhôm -- tới con vít đc ko ?
2 - Nếu ở giữa khoảng cách 250m mình có 1 SW thì tất cả các đầu nối đều phải tiếp đất hết àh

cám ơn bạn
1: Cáp STP có một lớp lưới bọc bên ngoài, bạn chỉ cần nối lưới này với cái gì đó chôn xuống đất, khoan vào tường đều được. Tuy nhiên nếu chỉ khoan 1 con vít vào tường thì hiệu quả kém, nên gắn vào khung cửa hoặc trấn song cửa sổ.

2: nếu đã có một repeater hoặc switch nằm giữa khoảng cách 200m kia thì bạn chẳng cần quái gì khác ngoài việc lắp mạng như bình thường. Bất kỳ đầu cắm nào của cáp STP cũng phải có phần bọc được tiếp đất.
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 19:51
giaotannha giaotannha is offline
K.I.A

giải pháp như bác khởi điểm đưa ra e nghĩ là chuẩn rồi, hiện cũng khá nhiều nguời đang sử dụng cặp TPLINK 5210 này, ưu điểm rẻ mà cũng dễ vận hành/bảo trì
Reply With Quote
Old 28-03-2012, 20:13
Www.KhoiDiem.Vn's Avatar
Www.KhoiDiem.Vn Www.KhoiDiem.Vn is offline
Senior Member

Send a message via Yahoo to Www.KhoiDiem.Vn

Quote:
Originally Posted by giaotannha View Post
giải pháp như bác khởi điểm đưa ra e nghĩ là chuẩn rồi, hiện cũng khá nhiều nguời đang sử dụng cặp TPLINK 5210 này, ưu điểm rẻ mà cũng dễ vận hành/bảo trì
nếu như khoảng cách 200m mà nằm trong nội bộ khu đất của công ty thì lại càng dễ dàng, chơi hẳn 3 em 5210 , 1 con làm AP , 2 con làm repeater, thì mình nghĩ chướng ngại vật dù có hơi nhiều cũng ko vấn đề gì đâu.
Con TPlink 5210 đó có ưu điểm là chống đc sét đánh, chạy ngon ngoài trời mưa gió, điện thì cấp qua dây lan (PoE - Power over Ethernet).
Nếu bạn chủ thớt vẫn muốn dùng net của VP chính thì cách này mình thấy hiệu quả nhất, chi phí đầu vào nếu dùng 3 cái 5210 chỉ hết khoảng 3tr5.

Còn nếu có nhiều xèng hơn thì đầu tư hẳn mấy bộ phát outdoor chuyên dụng, giá hơi mắc tí chứ 200m nhiều vật cản như mô tả của bạn cũng vẫn chơi tốt
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules