vozForums
Về việc các vấn đề gần đây xoay quanh vụ Trung Quốc

Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 08-08-2010, 12:18
BANed's Avatar
BANed BANed is offline
Senior Member

Re: Vết thương hở-Chăm sóc như thế nào

Quote:
Originally Posted by pham.scxl View Post
thế kỉ 21 rối bạn, không biết đừng chỉ bậy nhé
ko biết thì đừng nói nhé, tui mới té xe mất một miếng da ở bàn tay, xức thuốc cách thông thường cả tuần vẫn chảy mủ, rắc tetra lên 2 ngày là khô queo.
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 12:25
pham.scxl pham.scxl is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by BANed View Post
ko biết thì đừng nói nhé, tui mới té xe mất một miếng da ở bàn tay, xức thuốc cách thông thường cả tuần vẫn chảy mủ, rắc tetra lên 2 ngày là khô queo.
trường hợp của bác là do bác chăm sóc vết thương không kĩ để nhiễm trùng vết thương, rồi bác rắc tetracylin lên, may mắn cho bác là vi trùng đó còn nhạy cảm với tetra nên vết thương khô nhưng chưa lành nhé, tạm thời hết nhiễm trùng thôi. còn trường hợp của chủ thớt là vết thương mới, chỉ cần rửa sạch sẽ, giữ sạch, vài 3 ngày là khỏi. nói luôn cho bác rõ là cái cách dùng kháng sinh đổ trực tiếp lên vết thương được sử dụng trong thời chiến khi thiếu nước sát trùng và trong điều kiện khó giữ vệ sinh, bởi vậy mình mới nói bây giờ là thế kỉ 21 rùi
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 12:56
shinz's Avatar
shinz shinz is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by pham.scxl View Post
trường hợp của bác là do bác chăm sóc vết thương không kĩ để nhiễm trùng vết thương, rồi bác rắc tetracylin lên, may mắn cho bác là vi trùng đó còn nhạy cảm với tetra nên vết thương khô nhưng chưa lành nhé, tạm thời hết nhiễm trùng thôi. còn trường hợp của chủ thớt là vết thương mới, chỉ cần rửa sạch sẽ, giữ sạch, vài 3 ngày là khỏi. nói luôn cho bác rõ là cái cách dùng kháng sinh đổ trực tiếp lên vết thương được sử dụng trong thời chiến khi thiếu nước sát trùng và trong điều kiện khó giữ vệ sinh, bởi vậy mình mới nói bây giờ là thế kỉ 21 rùi

nó chỉ bé ntn thôi nhưng xung quanh nó bầm tím nên đau quá bác ạ
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 13:00
f14's Avatar
f14 f14 is offline
Senior Member

muốn nhanh lên da non thì ko nên băng kín vết thương . chỉ khi ra ngoài thì mới băng lại cho ko bị bụi bặm văng vào thoi. sẹo này thì hơi bị toa. chuẩn bị $ mua thuốc xóa xẹo với trị thâm đê =))
//cách đây 1 tháng cũng bị con xe ghẻ nó đè cho 1 phát xịt xiro cùi chỏ . thời gian dóng vảy , lên da non ~ 10 ngày =))
//còn ăn thì kiêm khem cái qué zì hco nó khổ ra
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 13:03
shinz's Avatar
shinz shinz is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by f14 View Post
muốn nhanh lên da non thì ko nên băng kín vết thương . chỉ khi ra ngoài thì mới băng lại cho ko bị bụi bặm văng vào thoi. sẹo này thì hơi bị toa. chuẩn bị $ mua thuốc xóa xẹo với trị thâm đê =))
//cách đây 1 tháng cũng bị con xe ghẻ nó đè cho 1 phát xịt xiro cùi chỏ . thời gian dóng vảy , lên da non ~ 10 ngày =))
//còn ăn thì kiêm khem cái qué zì hco nó khổ ra
em vừa lên giặt quần áo 1 mảng xà phòng nó rơi vào cái vết dưới bàn chân
xịt nước rửa h nó lại toét ra rồi ,mới hơi khô khô 1 tí mà
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 13:07
f14's Avatar
f14 f14 is offline
Senior Member

nên dữ khô vết thương( lấy bao bóng bịt lại =)). ẩm thì khó đóng vảy lên da non lắm . nó lại lở loét vào sâu trong thịt ~> coi chừng sẹo lõm
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 13:11
Việtnv's Avatar
Việtnv Việtnv is offline
Senior Member

Send a message via ICQ to Việtnv Send a message via AIM to Việtnv Send a message via MSN to Việtnv Send a message via Yahoo to Việtnv Send a message via Skype™ to Việtnv

uống berberin ý bác

// sr, em không học ngành Y
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 13:17
Natan15 Natan15 is offline
K.I.A

Ngày trc mình cũng bị xòe xe một lần,
Về nhà thì mỗi ngày rửa vết thương 1,2 lần, dùng nước muối(cái loại chai tot to dùng để truyền tĩnh mạch ấy), rửa chỗ vết thương. Sau đó để khô và bôi Iot.

Bạn thử xem
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 13:26
MèoConĐiHọc MèoConĐiHọc is offline
K.I.A

Giờ thì có chỉ cách cũng muộn rồi, mấy bác phía trc xúi bậy nhiều quá... cưa chân đi chị

Em chả biết các bác học ở đâu, làm gì chứ em thì vào viện vì mấy vụ này nhiều rồi.

Đầu tiên thì phải rửa sạch vết thương, sau đó sát trùng (trong bệnh viện người ta dùng thuốc gì em không biết, lúc đấy phê rồi, nhưng mà khi bôi vào thì cảm giác như kim nó châm ấy, buốt, rát lắm, nhưng sau thì tê luôn... k còn cảm giác), không có điều kiện thì dùng oxy già cũng được, tưới đại vào, sau đó lau khô.
Tiếp đó ra mua cồn iốt, băng gạc vô trùng về. Bôi cồn iốt lên, sau đó đặt tấm gạc lên vết thương, nhẹ nhàng thôi, lấy băng keo sinh học (em nhớ mang máng thế, k phải băng keo trong đâu) dán ở 2 đầu gạc cho khỏi rơi ra, lưu ý k dán đè lên vết thương.
Thay băng mỗi ngày 2 lần, có thể dùng oxy già vệ sinh xung quanh miệng vết thương, k được đổ trực tiếp vào vết thương. Tiếp tục bôi cồn iốt rồi băng gạc lại cho tới khi lên da non thì có thể áp dụng các biện pháp phòng chống sẹo.

Hạn chế đi lại nhé, bị vết thương ở 2 vị trí đấy mà đi lại nhiều thì cực kì lâu lành đấy.

Sai lầm thường gặp là dán urgo + chơi oxy già lên miệng vết thương liên tục, làm thế đố nó lành
Reply With Quote
Old 08-08-2010, 14:25
pham.scxl pham.scxl is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by shinz View Post

nó chỉ bé ntn thôi nhưng xung quanh nó bầm tím nên đau quá bác ạ
2 cái vết thương của chủ thớt chỉ là xây xát nhẹ ngoài da thôi, trên đầu gối nhẹ hơn rửa 1 lần là vết thương nó khô ngay mà những lần sau có thể mua kem nghệ bôi lên cho mờ sẹo, còn vết thương chỗ ngón chân cứ làm như post trên mình hướng dẫn ấy. nhưng mà hình như chỗ móng chân cũng bị chảy máu phải không, nếu bị đổ oxi già vào rửa lun, ko cẩn thận là thối cái móng đó
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules