PDA

View Full Version : chọn kích điện DC 12V lên AC 220V

Pages : 1 [2] 3

namnguyen
30-05-2010, 23:37
có accu và bộ ki1ck nào chạy dc 1 con máy lạnh 1hp k các bác, em chỉ cần nhiêu đóa :))chỗ em tuần cúp 3ngày,nóng k chịu dc ,

vhy107
31-05-2010, 06:28
hic. Bac dung kick ma choi may lanh thi bo tay roi. Acqui nao cap du dien luong cho no. Gia su kick 1kw du chay 1 may lanh 1hp xap xi 750w thi neu bac chay khoang 3h thi 1h het veo binh 200Ah voi dieu kien hieu suat 100% ma co kick nao, ac qui nao hieu suat 100% voi dong phong lon the. Day la chua ke cs khoi dong lon hon cs dinh muc nhjeu, co the kick ko chiu dc. Neu muon choi may lanh thi tot nhat la may phat a. Kick chi phuc vu nhu cau co ban nhu thap sang ti vi may tinh quat thoi. Sr e onl di dong.

qiang
31-05-2010, 17:32
có accu và bộ ki1ck nào chạy dc 1 con máy lạnh 1hp k các bác, em chỉ cần nhiêu đóa :))chỗ em tuần cúp 3ngày,nóng k chịu dc ,

Dùng kích sóng sin giả lập chạy điều hoà thường (không phải điều hoà biến tần) rất dễ làm hỏng điều hoà.
Dùng kích sóng sin chuẩn mà đáp ứng chạy điều hoà thì rất đắt tiền

tuancan
31-05-2010, 18:20
các bác cho e hỏi chút là nếu mà đầu ra của cái kich điện ấy mà cho chạy tiếp qua 1 cái ổn áp lioa 5KvA nữa thì có bị hao tổn công suất ko? hay là phải chạy thẳng vào thiết bị điện? và nếu được thì qua đó rồi chạy các thiết bị điện thì chắc là ko bị cháy quạt hay đèn đâu đúng ko nhỉ? vì ổn áp nó điều chỉnh lại rồi mà

docnhantuongquan79
31-05-2010, 19:55
Đây là tổng quan bộ kích của mình.
Đầu tiên là em Santak online 1KVA không có ắc quy trong mà xài ắcquy gắn ngoài.
Do em này dòng sạc có 7A nên sạc cho bình 100A hơi lâu nên phải chế em này
Nhưng quả chế này xài làm cháy 2 em ampe kế (chán ko muốn chế nữa vì ko có thời gian) nên quyết định mua em sạc bình của Robot.
Cuối cùng là tổng mặt tiền của bộ kích với 3 bình ắcquy GS 100A đấu nối tiếp.
Chiều nay định đổi 3 em GS trên sang bình Phonnix 100A nhưng tính ra những 2.400.000đ/bình nên tạm hoãn đến khi nào 3 em GS ra đi, hiện tại trong 3 em GS trên thì có 2 em đã phục vụ được 2 năm dư 2 tháng :).

Z600
31-05-2010, 20:02

Chiều nay định đổi 3 em GS trên sang bình Phonnix 100A nhưng tính ra những 2.400.000đ/bình nên tạm hoãn đến khi nào 3 em GS ra đi, hiện tại trong 3 em GS trên thì có 2 em đã phục vụ được 2 năm dư 2 tháng :).

3 bình GS nối tiếp nhau á. bác nhầm không đấy em tưởng UPS 1KVA chỉ dùng DC 24V thui chứ sao lại dùng DC 36V
cái UPS bác mua bao nhiêu $ vậy
cái nạp robot nữa giá bao nhiêu thế trông tiện quá

Z600
31-05-2010, 20:04

kích thì vẫn có loại dùng dc cho điều hòa nhưng mà dân dụng thì dùng không khả thi lắm. tiền mua kích và ắc quy để dùng cho điều hòa chắc đắt gấp 4 lần cái điều hòa
nên dùng máy phát sẽ tốt hơn

vhy107
31-05-2010, 20:39
Đầu tiên là em Santak online 1KVA không có ắc quy trong mà xài ắcquy gắn ngoài.
Do em này dòng sạc có 7A nên sạc cho bình 100A hơi lâu nên phải chế em này
Nhưng quả chế này xài làm cháy 2 em ampe kế (chán ko muốn chế nữa vì ko có thời gian) nên quyết định mua em sạc bình của Robot.
con của bác chạy 36v cơ à:aboom::aboom::aboom:

bác chịu chơi phết nhẩy con ups kia chắc là mới thế bác câu dây ra thì chịu mất bảo hành 3 năm à??? hay nó có chỗ cho mình kéo???
bác mua bằng nào ạ:dribble::dribble::dribble:
mà sao lại 2 em 2 năm 2 tháng??? thế 1 em mới thay à:ops::ops::ops:\
bình 100ah tr của nhà em dùng dc dúng 1 năm 4 tháng:ah::ah::ah:
cơ mà tại nhà em mất điện nhiều mà lúc dùng lại dùng ác
bình viễn thông thì ngon nhưng đăt quá ko kham nổi:what::what::what::what:

vhy107
31-05-2010, 20:51
Qua một thời gian tìm hiểu và sử dụng thì mình thấy hàng của Hồ điện là tương đối tốt so với những hãng còn lại, tuy nhiên hôm rồi ra Tây Sơn (cửa hàng bán và giới thiệu sản phẩm) thì mình thấy cũng nhiều cái bị bảo hành quá nên cũng hãi. Trước mình dùng một cái UPS APC 1000VA sản xuất tại Philippin mod lại bằng 2 ắc quy 12V 100A, công suất ghi trên máy là 670W nhưng nếu cắm nồi cơm điện 630W vào chỉ được khoảng hơn 5 phút là báo quá tải (nhiều hôm cơm đang sôi bị mất điện nên phải làm vậy). Vì vậy mà muốn mua cái công suất cao hơn để cắm được nồi cơm điện, các hãng đã được đưa vào tầm gắm là Hồ Điện (1500AD), UPS Apollo 2000VA (bảo hành 1 năm, dùng luôn 2 ắc quy đang sử dụng), Santak Online 1000VA C1KS (bảo hàng 3 năm, chạy 3 ắc quy 12 vol, phải mua thêm 1 ắc quy, chất lượng không phải lăn tăn, nhưng giá đắt vãi hàng). Sau rất nhiều cân nhắc đã quyết định lấy em Santak C1KS với giá 7,2 triệu đồng + 1 Ắc quy GS 100A với giá 1,7 triệu đồng + Ampe kế, điện trở sơn, dây đồng 1 ly (quấn lại máy nạp ắc quy) = 9,1 triệu đồng = 1 em máy phát Honda tươm tươm. Mình ko mua máy phát điện vì những lý do sau:
1/ Tiếng ồn
2/ Ních kích khuân ra khuân vào khi mất điện
3/ Tiền xăng cũng là một vấn đề
4/ Dùng với công suất vừa phải (tivi, quạt, thắp sáng)
5/ Nếu không dùng vẫn phải bảo dưỡng (nổ máy định kỳ)
6/ Mua cho các cụ ở quê dùng nên phải thế :)

thế giờ con apc còn ko bác:D:D:D:byebye::byebye::byebye:

docnhantuongquan79
31-05-2010, 22:24
3 bình GS nối tiếp nhau á. bác nhầm không đấy em tưởng UPS 1KVA chỉ dùng DC 24V thui chứ sao lại dùng DC 36V
cái UPS bác mua bao nhiêu $ vậy
cái nạp robot nữa giá bao nhiêu thế trông tiện quá

Con UPS của mình đúng là xài 36V, loại này là ắcquy gắn ngòai (không có ắcquy trong), nên giá đắt hơn 1 triệu so với dòng online cùng công suất đã có sẵn ắcquy bên trong, híc giá hơi chát :brick: mình mua là 7,2 triệu đã bao gồm VAT 10% lấy lại VAT 720k. Còn cái nạp Robot thì cách đây 2 tuần (15/05) mình hỏi ở phố Hàng Bông và hỏi hãng Robot thì cửa hàng ở Hàng Bông báo giá là 1,4 triệu và hãng báo là 1,6 triệu. Nhưng hôm rùi ra mua thì giá đã lên là 1,8 triệu :badsmell: mà còn duy nhất 1 cái, của thằng Lioa thì đắt hơn mấy trăm nữa. Bộ nạp này hãng Robot ko có chế độ tự ngắt khi đầy bình, loại tự ngắt chỉ có từ bộ nạp 24V trở xuống.

docnhantuongquan79
31-05-2010, 22:43
con của bác chạy 36v cơ à:aboom::aboom::aboom:

bác chịu chơi phết nhẩy con ups kia chắc là mới thế bác câu dây ra thì chịu mất bảo hành 3 năm à??? hay nó có chỗ cho mình kéo???
bác mua bằng nào ạ:dribble::dribble::dribble:
mà sao lại 2 em 2 năm 2 tháng??? thế 1 em mới thay à:ops::ops::ops:\
bình 1000ah tr của nhà em dùng dc dúng 1 năm 4 tháng:ah::ah::ah:
cơ mà tại nhà em mất điện nhiều mà lúc dùng lại dùng ác
bình viễn thông thì ngon nhưng đăt quá ko kham nổi:what::what::what::what:

- Con UPS này là loại dùng ắcquy ngoài, đằng sau có đầu cắm 3 chân để kết nối với Ắcquy và 1 dây tiếp đất (ko tiếp cũng chẳng sao) nên bảo hành vẫn là 3 năm :*.
- Từ tháng 3/2008 mình dùng là em UPS APC 1KVA offline sóng sin công suất là 670W dùng bình 24V, chạy 24/24 ko bị tắt, nhưng em này có hai chế độ bật (điện lưới và ắcquy) trong khi các cụ ở quê tai ko thích lắm nên nhiều khi bật ko lên (bật ở chế độ điện lưới thì chỉ cần ấn cái lên ngày, nhưng chế độ ắcquy thì phải đợi nó tít kéo dài khoảng 3-4 giây mới đc bỏ tay ra và nếu để quá 4 giây thì nó cũng ko chạy :ah:) vì vậy mới thay sang em santak này => dí phát chạy ngay :byebye:. ==> Vì vậy mới có 2 em ắcquy GS cũ này + bổ sung thêm 1 em GS nữa từ tháng 15/04. Hồi tháng 1/2010 hai quả bình cũ này mình cho chạy thử 1 tivi sony 21inh + 1 bóng compac 36W + 1 đầu KTS VTC 34W liên tục từ 13h đến 22h thì em UPS APC bắt đầu báo bình yếu.
Nhà mình ở dưới xã của Tỉnh Thái Bình nên chuyện mất điện kéo dài cũng rất là khủng khiếp (như hiện nay có hôm mất từ 5h hoặc 8h sáng đến 10h hoặc 12h đêm :plaster:).

docnhantuongquan79
31-05-2010, 22:54
thế giờ con apc còn ko bác:D:D:D:byebye::byebye::byebye:

Con APC sau 2 tháng cho tạm nghỉ dưỡng sức -_-, thì đến hôm qua đã cho cu em mượn rùi, mình xác định ko bán mặc dù rất nhiều hỏi mua rồi, em này chạy trâu bò phết vì đã được thử lửa qua 2 năm với thời gian chạy liên tục (mục đích để xả bình) là 10h30' tiếng thì tắt do ắc quy hết điện :baffle: nên có thể nói là chất lượng em nó ko phải lăn tăn :byebye: => để lại làm dự phòng.

vhy107
31-05-2010, 23:23
cơ mà em thấy ắc qui nó chết bất đắc kì tử ý. con bình cũ nhà em đang dùng ngon tự dung nó lăn đùng ra ko tích dc đấy chứ dùng dc có hơn 2 năm mà bác đầu tu ác thế lẽ ra chơi bộ ắc qui viễn thông nưa mới oách xì loách:D:D:D

Z600
31-05-2010, 23:37
Con UPS của mình đúng là xài 36V, loại này là ắcquy gắn ngòai (không có ắcquy trong), nên giá đắt hơn 1 triệu so với dòng online cùng công suất đã có sẵn ắcquy bên trong, híc giá hơi chát :brick: mình mua là 7,2 triệu đã bao gồm VAT 10% lấy lại VAT 720k. Còn cái nạp Robot thì cách đây 2 tuần (15/05) mình hỏi ở phố Hàng Bông và hỏi hãng Robot thì cửa hàng ở Hàng Bông báo giá là 1,4 triệu và hãng báo là 1,6 triệu. Nhưng hôm rùi ra mua thì giá đã lên là 1,8 triệu :badsmell: mà còn duy nhất 1 cái, của thằng Lioa thì đắt hơn mấy trăm nữa. Bộ nạp này hãng Robot ko có chế độ tự ngắt khi đầy bình, loại tự ngắt chỉ có từ bộ nạp 24V trở xuống.

1.8T cái xạc :amazed::amazed::amazed::amazed: bằng cả bộ kích và ắc quy của mình rồi. bác chơi đồ khủng quá :shot::shot::shot::shot::shot:

vhy107
31-05-2010, 23:58
chịu chơi mà:D cơ mà phải sống chứ bảo thế chứ ko có phải chịu. có thì sướng lắm:D

docnhantuongquan79
01-06-2010, 07:38
1.8T cái xạc :amazed::amazed::amazed::amazed: bằng cả bộ kích và ắc quy của mình rồi. bác chơi đồ khủng quá :shot::shot::shot::shot::shot:

Mình cũng chịu mày mò lắm đấy chứ, hồi trước còn xài cái APC thì đã chế cái xạc rồi nguyên ngày đấy mua linh kiện (đi ốt + tản nhiệt, dây đồng, ampe kế, dây điện 4 ly) đã hết 500 ngàn và em nó phục vụ ngon lành được 2 năm. Đến khi chuyển sang dùng ba bình quấn lại không hiểu sao cái máy nạp này nóng kinh khủng, xơi 2 em ampe kế (quấn lại 2 lần nhưng vẫn ko ổn :shot:). Mình ko phải chuyên làm điện mà chuyên về tài chính ko có thời gian ngồi tý toáy nên đi đặt thợ cuốn nhưng họ đòi những 1,5 triệu :aboom: mà ko có bảo hành bảo tỏi gì, ko có hộp => mua cho nhanh :).

docnhantuongquan79
01-06-2010, 07:55
cơ mà em thấy ắc qui nó chết bất đắc kì tử ý. con bình cũ nhà em đang dùng ngon tự dung nó lăn đùng ra ko tích dc đấy chứ dùng dc có hơn 2 năm mà bác đầu tu ác thế lẽ ra chơi bộ ắc qui viễn thông nưa mới oách xì loách:D:D:D

Hai cái bình cũ vẫn phục vụ tốt mà đã hỏng đâu, khả năng 2 em nó còn phục được khoảng 1,5 đến 2 năm nữa. Theo mình nghĩ loại ắc quy ôtô này có thiết kế tuổi thọ là 3 năm khi lắp trên ôtô mà điều kiện lắp trên ôtô khắc nghiệt hơn nhiều so với để trong nhà (ko chịu ảnh hưởng của nắng nóng, xóc) nên khả năng em nó thọ được từ 3,5 năm đến 4 năm :boss: hì hì cứ suy nghĩ củ chuối thế xem có đúng ko.
Hôm qua đã ra hỏi bình dành cho kích điện ở Công ty Minh Châu thì họ báo giá thế này: loại 12V 100A giá mua là 2,5 triệu/bình nhưng nếu lấy 3 bình thì giá là 2,4 triệu/bình; loại bình chuyên dùng cho viễn thông là 2V200A giá là 2,7 triệu/bình :sosad:. => nếu đổi bình thì chỉ hốt được loại 2,4 triệu/bình thôi (tuổi thọ loại này là từ 4-5 năm).

vhy107
01-06-2010, 08:02
ủa
hôm trước khi mua bình mới em có qua chỗ minh châu đó hỏi loại bình khô Haze 146Ah ông bán hàng bảo 3 triệu(chưa mặc cả) định hốt nhưng hỏi bảo hành thế nào lão bảo mua kích aquasonic của ổng nữa ổng mới bảo hành cho:|| ko thì ko có bảo hành :aboom::aboom::aboom::aboom::shot::shot::shot::shot:
cơ mà hôm qua thấy máy bác bên webtretho bảo bình đó giờ 3tr4 rồi:aboom::aboom::aboom::amazed::amazed::amazed:

docnhantuongquan79
01-06-2010, 08:28
ủa
hôm trước khi mua bình mới em có qua chỗ minh châu đó hỏi loại bình khô Haze 146Ah ông bán hàng bảo 3 triệu(chưa mặc cả) định hốt nhưng hỏi bảo hành thế nào lão bảo mua kích aquasonic của ổng nữa ổng mới bảo hành cho:|| ko thì ko có bảo hành :aboom::aboom::aboom::aboom::shot::shot::shot::shot:
cơ mà hôm qua thấy máy bác bên webtretho bảo bình đó giờ 3tr4 rồi:aboom::aboom::aboom::amazed::amazed::amazed:

Bình 146A thì giá 3 triệu chắc là đúng rồi, còn bình 100A thì giá là 2,5 triệu. Hôm qua mình hỏi mua bình thì có chuyện thế này:
Chủ cửa hàng: Mua bình phải mua kèm kích điện aquasonic mới được bảo hành bình :shot: => chính sách mua bia phải kèm thêm lạc.
Mình: Nhưng cháu có kích rồi thì mua làm gì nữa.
Chủ cửa hàng: Thế kích cơ hay kích điện tử.
Mình: Của cháu là UPS online của hãng Santak.
Chủ cửa hàng:Santak ah đấy là hàng lởm nên không bảo hành cho bình :plaster:
Mình: Bác xem lại chứ cái UPS của cháu là loại chuyên dành cho viễn thông, máy chủ và các thiết bị nhạy cảm với điện.
Chủ cửa hàng: Vào Web kiểm tra xong -_- => Ờ nếu dùng loại này thì bình đc bảo hành => Bó tay :aboom:
* Chắc ông ấy nghĩ là xạc bình bằng cái UPS này mới ko hỏng bình đấy :)

vhy107
01-06-2010, 08:43
hic sao 146Ah 3tr mà 100Ah nhũng 2,4tr????
cơ mà hôm ý em lại bảo kích nhà em là kích quấn:D::D:D chắc lão sợ:))
mà em thấy kiểu làm ăn này củ chuối sao ý bảo hành là bảo hành, chứ bán ra lại sợ abc nữa thì bó tay

docnhantuongquan79
01-06-2010, 09:35
hic sao 146Ah 3tr mà 100Ah nhũng 2,4tr????
cơ mà hôm ý em lại bảo kích nhà em là kích quấn:D::D:D chắc lão sợ:))
mà em thấy kiểu làm ăn này củ chuối sao ý bảo hành là bảo hành, chứ bán ra lại sợ abc nữa thì bó tay

Mình thấy Ắcquy hở GS loại 100A là 1,7 triệu/bình, loại 150A là 2,4 triệu/bình nên giữa bình kín khí 100A và 146A chệnh lệch thế khả năng đúng. Đoán vậy thôi vì hôm qua có hỏi loại 146A đâu.
Đúng là bán hàng kiểu củ chuối vãi :shot:, việc bảo hành thì cứ theo điều kiện bảo hành của hãng mà fix, như bình kín khí nếu bị phù (do nạp quá dòng) thì không được bảo hành.
* Nếu ai có nhu cầu dùng UPS Offline sóng sin hoặc Online (hơi hiếm vì bị hốt nhanh nhất) đã qua sử dụng, tháo bỏ ắc quy, không bị fix thời gian chạy thì xuống Hoài Đức (Hà Tây cũ) tìm, ở đấy có thời điểm bán nhiều như lợn con đủ công suất (từ 500VA đến 3KVA). Năm 2008 mình mua UPS APC 1KVA ở dưới đó với giá là 1,8 triệu vào đúng mùa cao điểm cắt điện luân phiên nhưng hồi tháng 2/2010 vừa rồi mình hỏi thì giá con 1KVA chỉ khoảng 1,2-1,5 triệu, 500VA-650VA chỉ khoảng 500k đến 800K, không hỏi mấy con 2KVA và 3KVA vì toàn chạy 48V và 96V.
* Không biết giờ rổ rá thế nào vì mình ko hỏi.

vhy107
01-06-2010, 10:15
hic sao hà Nội ko thấy chỗ nào nhỉ?? ra chợ trời tìm moier mắt dc cái thì ko biết sống chết thế nào lại hét đắt lòi mắt:|

Z600
01-06-2010, 13:18
Mình thấy Ắcquy hở GS loại 100A là 1,7 triệu/bình, loại 150A là 2,4 triệu/bình nên giữa bình kín khí 100A và 146A chệnh lệch thế khả năng đúng. Đoán vậy thôi vì hôm qua có hỏi loại 146A đâu.
Đúng là bán hàng kiểu củ chuối vãi :shot:, việc bảo hành thì cứ theo điều kiện bảo hành của hãng mà fix, như bình kín khí nếu bị phù (do nạp quá dòng) thì không được bảo hành.
* Nếu ai có nhu cầu dùng UPS Offline sóng sin hoặc Online (hơi hiếm vì bị hốt nhanh nhất) đã qua sử dụng, tháo bỏ ắc quy, không bị fix thời gian chạy thì xuống Hoài Đức (Hà Tây cũ) tìm, ở đấy có thời điểm bán nhiều như lợn con đủ công suất (từ 500VA đến 3KVA). Năm 2008 mình mua UPS APC 1KVA ở dưới đó với giá là 1,8 triệu vào đúng mùa cao điểm cắt điện luân phiên nhưng hồi tháng 2/2010 vừa rồi mình hỏi thì giá con 1KVA chỉ khoảng 1,2-1,5 triệu, 500VA-650VA chỉ khoảng 500k đến 800K, không hỏi mấy con 2KVA và 3KVA vì toàn chạy 48V và 96V.
* Không biết giờ rổ rá thế nào vì mình ko hỏi.

Hoài đức HT nó nằm đoạn nào nhỉ

docnhantuongquan79
01-06-2010, 15:25
Hoài đức HT nó nằm đoạn nào nhỉ

Nó nằm ở gần trường PTTH Sơn Đồng và gần ngã tư Sơn Đồng ấy, nói chung là trên đường đó có khá nhiều cửa hàng bán. Nếu có thời gian hoặc nhờ người quen tìm hộ và tốt nhất là tìm những con của bọn Bưu điện thanh lý ấy chất lượng rất là oke :beauty:. Hồi tháng 4 vừa rồi mình xuống đó chơi tiện thể cắt tóc thì thấy có cái cửa hàng sửa xe máy gần đấy bán nhiều lắm nhưng ko hỏi giá, nhưng theo mình nghĩ giờ này chắc cháy loại dùng 24V rồi nếu có còn thì giá cũng không rẻ như lúc bình thường được. Ngay như con APC (con này cũng của bọn bưu điện thanh lý) của mình dùng 2 năm rồi mà hôm rồi có mấy người đã trả 2 triệu đấy.

rmitoday
02-06-2010, 00:20
Độc nhãn tướng quân cho em hỏi tí. Em mới kiếm được con APC 3000VA hàng thanh lý. Con này xài những 4 bình 12V/17AH nối tiếp để thành 48V :shot: Em đang phân vân không biết chọn loại bình nào khô hay ướt, Pinaco hay Tia Sáng để lắp cho em này. Em có đọc ở mấy room nước ngoài bọn nó nói nếu thay bình có dung lượng lớn hơn bình chuẩn thì phải hack firmware của UPS để nó cho sử dụng thời gian nhiều hơn thời gian chuẩn (20-30'). Bác có kinh nghiệm về vụ này chỉ em với.

Z600
02-06-2010, 08:29
Độc nhãn tướng quân cho em hỏi tí. Em mới kiếm được con APC 3000VA hàng thanh lý. Con này xài những 4 bình 12V/17AH nối tiếp để thành 48V :shot: Em đang phân vân không biết chọn loại bình nào khô hay ướt, Pinaco hay Tia Sáng để lắp cho em này. Em có đọc ở mấy room nước ngoài bọn nó nói nếu thay bình có dung lượng lớn hơn bình chuẩn thì phải hack firmware của UPS để nó cho sử dụng thời gian nhiều hơn thời gian chuẩn (20-30'). Bác có kinh nghiệm về vụ này chỉ em với.

thử rồi bít
thông thường loại offline thì phải hack còn loại online thì không

docnhantuongquan79
02-06-2010, 08:40

* Việc mua ắc quy nước (có 2 loại là hở và kín khí. Trong loại này lại phần làm hai dòng là ắc quy đề hay còn gọi là ắcquy ôtô và ắc quy dùng cho dân dụng như thắp sáng, ups, viễn thông,...) hay ắc quy khô (không sử dụng nước mà sử dụng dạng keo GEN, loại này chủ yếu dùng cho viễn thông) là tùy thuộc vào kinh phí của bạn. Nếu có nhiều $$$ thì bạn mua loại ắcquy kín khí dùng cho dân dụng, hay nhiều tiền hơn nữa thì dùng ắcquy khô đi :D, còn kinh phí có hạn thì dùng ắcquy hở cũng được. Nhược điểm của loại ắcquy hở là có mùi hôi khá kinh khi nạp (nhưng cũng chỉ bị khoảng 3 lần nạp đầu thôi), không tốt khi nhà có trẻ em (cũng chẳng tốt cho người lớn luôn :D) vì vậy nên để ở chỗ thóng khí, khả năng xả chậm xả sâu không cao như bình dân dụng, bị suy giảm khả năng tích điện nhanh hơn và tuổi thọ không bằng bình dân dụng. Việc mua bình Pinaco, tia sang hay GS,... cũng ko quan trọng nhiều vì công nghệ chế tạo của chúng tương đồng như nhau nếu cùng loại ắcquy hở nên giá chênh lệch từ 50k đến 100k thôi. Bạn có thể tìm mua hai bình 24V thay vì mua 4 bình 12V như vậy có thể giảm được kinh phí đôi chút (Chú ý: công suất UPS càng cao thì càng nhiều bình ắcquy đầu nối tiếp, mục đích là chia đều gánh nặng (dòng phóng) cho mỗi bình => tăng tuổi thọ cho bình. Vì vậy. những bộ kích điện giá rẻ thường chủ yếu là kích từ 12V.
* Mình thấy thông thường UPS của hãng APC không định thời gian chạy một số dòng mà cứ chạy đến khi bình yếu thì tắt (thường là 10,5V), không biết bây giờ loại nào của APC fix thời gian chạy ko, vì vậy bạn xem UPS của bạn là model nào rùi vào trang chủ của APC kiểm tra. Nếu đằng sau UPS có cổng kết nối với máy tính (cổng COM hay còn gọi là RS232) thì sẽ cho quản lý, sửa đổi các thông số trong UPS. Nếu có thời gian thì bạn tìm trên mạng xem thợ nào chuyên sửa chữa UPS rồi xách đến bảo họ chỉnh sửa thời gian chạy cho :baffle: nhưng khuyến cáo là ko được sửa đổi giới hạn dưới điện áp ắcquy nhé cứ để mặc định 10,5V như vậy tuổi thọ của bình mới cao.

gacon_vn
02-06-2010, 08:46
Đã có ai hack chưa nhỉ, loại online 1KVA của APC đã hơn 7,5tr rồi trong khi chỉ cần hơn 2tr là có loại offline 1KVA. Mục đích dùng nó để kích điện nên em nghĩ hack đc loại offline để dùng là kinh tế nhất.

docnhantuongquan79
02-06-2010, 08:48
thử rồi bít
thông thường loại offline thì phải hack còn loại online thì không

Không hẳn như thế đâu bạn àh, cái Online của mình mặc định vẫn hạn thời gian 14h30' chạy liên tục bằng ắcquy là tắt đấy, cái này mình dùng phần mềm Winpower định mở thời gian chạy lên 20h liên tục nhưng ko được, điện lên hãng Santak thì họ bảo phải đem đến trung tâm Santak Hà Nội họ mở cho vì phải can thiệp vào CPU của UPS (nếu ko hạn thời gian chạy cũng được). Nhưng mình thấy chạy liên tục 14h30' là quá thừa rồi và phần vì ngại nên cứ để mặc định vậy khi nào có nhu cầu thì ôm đến hãng :D.

gacon_vn
02-06-2010, 09:10
Còn vấn đề nạp thì sao bác nhỉ ? cái APC BR1100CI-AS (1KVA/600VA) mà sạc của nó tận 24h mới đầy (theo document của nó), vậy thì khi mở rộng thêm accu để dùng thì ko biết nó sạc đến khi nào mới đầy với những nơi ngày chỉ có 8-10h có điện nhỉ.

docnhantuongquan79
02-06-2010, 09:11
Đã có ai hack chưa nhỉ, loại online 1KVA của APC đã hơn 7,5tr rồi trong khi chỉ cần hơn 2tr là có loại offline 1KVA. Mục đích dùng nó để kích điện nên em nghĩ hack đc loại offline để dùng là kinh tế nhất.

Bạn cũng nên biết là linh kiện chế tạo cho UPS online đòi hỏi cao và khắt khe hơn loại offline nhiều và bộ tản nhiệt của loại online cũng đồ sộ (kèm theo quạt) hơn offline (offline thường ko có quạt).

* UPS offline:
- Khi có điện lưới: Điện lưới => chạy thẳng đến thiết bị sử dụng, đồng thời sạc cho ắcquy.
- Khi không có điện lưới: Bình ắcquy => Inverter => thiết bị sử dụng.
* UPS online:
- Khi có điện lưới: Điệu lưới => Nắn dòng về DC => Ắcquy => Inverter => thiết bị sử dụng (Trừ trường hợp quá tải).
- Khi mất điện lưới: Ắcquy => Inverter => thiết bị sử dụng.

Như vậy: UPS offline bộ kích điện (Inverter) chỉ chạy khi mất điện lưới, còn UPS online kể cả có điện lưới hay mất điện lưới thì bộ kích điện (Inverter) lúc nào cũng chạy => chính vì vậy mà bộ kích của UPS online đòi hỏi độ trâu bò hơn UPS offline. Ngoài ra ups online luôn cho ra sóng sin chuẩn, còn offline thường cho ra sóng sin mô phỏng (tuy nhiên vẫn có loại như APC cho ra sóng sin chuẩn nhưng theo đó giá cũng đắt hơn).
* Để bộ offline mode ắcquy ngoài chạy được lâu nên mổ bụng em nó ra chế thêm tản nhiệt và quạt vào :beauty:.

docnhantuongquan79
02-06-2010, 09:22
Còn vấn đề nạp thì sao bác nhỉ ? cái APC BR1100CI-AS (1KVA/600VA) mà sạc của nó tận 24h mới đầy (theo document của nó), vậy thì khi mở rộng thêm accu để dùng thì ko biết nó sạc đến khi nào mới đầy với những nơi ngày chỉ có 8-10h có điện nhỉ.

Theo như còn này thì dòng nạp của nó là rất nhỏ vì vậy nếu mod ắcquy ngoài dung lượng lớn vào thì ko thể sử dụng bộ nạp của nó được mà phải dùng bộ nạp ngoài (tự chế hoặc mua) mới được, chứ nếu dùng bộ nạp của UPS nạp cho ắcquy chẳng hạn là 45A thì có đến tết công gô mới đầy :ah:.

rmitoday
02-06-2010, 10:44
* Việc mua ắc quy nước (có 2 loại là hở và kín khí. Trong loại này lại phần làm hai dòng là ắc quy đề hay còn gọi là ắcquy ôtô và ắc quy dùng cho dân dụng như thắp sáng, ups, viễn thông,...) hay ắc quy khô (không sử dụng nước mà sử dụng dạng keo GEN, loại này chủ yếu dùng cho viễn thông) là tùy thuộc vào kinh phí của bạn. Nếu có nhiều $$$ thì bạn mua loại ắcquy kín khí dùng cho dân dụng, hay nhiều tiền hơn nữa thì dùng ắcquy khô đi :D, còn kinh phí có hạn thì dùng ắcquy hở cũng được. Nhược điểm của loại ắcquy hở là có mùi hôi khá kinh khi nạp (nhưng cũng chỉ bị khoảng 3 lần nạp đầu thôi), không tốt khi nhà có trẻ em (cũng chẳng tốt cho người lớn luôn :D) vì vậy nên để ở chỗ thóng khí, khả năng xả chậm xả sâu không cao như bình dân dụng, bị suy giảm khả năng tích điện nhanh hơn và tuổi thọ không bằng bình dân dụng. Việc mua bình Pinaco, tia sang hay GS,... cũng ko quan trọng nhiều vì công nghệ chế tạo của chúng tương đồng như nhau nếu cùng loại ắcquy hở nên giá chênh lệch từ 50k đến 100k thôi. Bạn có thể tìm mua hai bình 24V thay vì mua 4 bình 12V như vậy có thể giảm được kinh phí đôi chút (Chú ý: công suất UPS càng cao thì càng nhiều bình ắcquy đầu nối tiếp, mục đích là chia đều gánh nặng (dòng phóng) cho mỗi bình => tăng tuổi thọ cho bình. Vì vậy. những bộ kích điện giá rẻ thường chủ yếu là kích từ 12V.
* Mình thấy thông thường UPS của hãng APC không định thời gian chạy một số dòng mà cứ chạy đến khi bình yếu thì tắt (thường là 10,5V), không biết bây giờ loại nào của APC fix thời gian chạy ko, vì vậy bạn xem UPS của bạn là model nào rùi vào trang chủ của APC kiểm tra. Nếu đằng sau UPS có cổng kết nối với máy tính (cổng COM hay còn gọi là RS232) thì sẽ cho quản lý, sửa đổi các thông số trong UPS. Nếu có thời gian thì bạn tìm trên mạng xem thợ nào chuyên sửa chữa UPS rồi xách đến bảo họ chỉnh sửa thời gian chạy cho :baffle: nhưng khuyến cáo là ko được sửa đổi giới hạn dưới điện áp ắcquy nhé cứ để mặc định 10,5V như vậy tuổi thọ của bình mới cao.
Chủ đề ngày càng hot theo tần suất cúp điện. Xin cảm ơn các ý kiến quý báu của bác các. Sau khi mày mò trên mạng em thấy UPS APC hay được chọn để độ lại bình. Có rất nhiều hướng dẫn chi tiết để tăng thời gian sử dụng với bình ngòai. Rất may mắn là UPS của em có cổng COM và em cũng có tí chuyên môn về IT. Các bác có thể xem cái link sau để hack APC.
- APC's smart protocol và sơ đồ cable nối (APC <--RS232--> PC)
http://www.networkupstools.org/protocols/apcsmart.html
- Chương trình monitor UPS APC (open source không phải của chính hãng)
http://www.apcupsd.com/
- Sửa thời gian sử dụng với bình ngòai
http://www.rm.com/Support/TechnicalArticle.asp?cref=TEC817072&nav=0&referrer=rss
http://www.dslreports.com/forum/r19119779-Home-UPS-powered-by-car-battery
- Nếu không rành vọc vạch thì đã có software của Nga ngố làm sẵn cho
http://www.apc-fix.com/page.php?id=22
Nhân tiện bác cho em hỏi bình 24V là lọai nào? Mua ở đâu vì em search chỉ thấy tòan bình cho xe nâng và lọai này giá thì chỉ vài chục mil thui :dribble:

docnhantuongquan79
02-06-2010, 11:40
Chủ đề ngày càng hot theo tần suất cúp điện. Xin cảm ơn các ý kiến quý báu của bác các. Sau khi mày mò trên mạng em thấy UPS APC hay được chọn để độ lại bình. Có rất nhiều hướng dẫn chi tiết để tăng thời gian sử dụng với bình ngòai. Rất may mắn là UPS của em có cổng COM và em cũng có tí chuyên môn về IT. Các bác có thể xem cái link sau để hack APC.
- APC's smart protocol và sơ đồ cable nối (APC <--RS232--> PC)
http://www.networkupstools.org/protocols/apcsmart.html
- Chương trình monitor UPS APC (open source không phải của chính hãng)
http://www.apcupsd.com/
- Sửa thời gian sử dụng với bình ngòai
http://www.rm.com/Support/TechnicalArticle.asp?cref=TEC817072&nav=0&referrer=rss
http://www.dslreports.com/forum/r19119779-Home-UPS-powered-by-car-battery
- Nếu không rành vọc vạch thì đã có software của Nga ngố làm sẵn cho
http://www.apc-fix.com/page.php?id=22
Nhân tiện bác cho em hỏi bình 24V là lọai nào? Mua ở đâu vì em search chỉ thấy tòan bình cho xe nâng và lọai này giá thì chỉ vài chục mil thui :dribble:
Theo mình biết đến thời điểm hiện nay thì bình 24V chỉ có loại ắc quy hở nếu là loại 100 A trở lên thì nó rất là to, nặng nên phải 2 ông khênh mới nổi :D. Ngày trước (hình như là năm 1988) nhà mình có mua một cái 24V100A (nhiều cầu) để chạy tivi trắng đen 12V :D giá mua hồi đấy có gần 2,2 triệu đồng. Không biết giá giờ thế nào nhưng năm 2008 nếu mua 2 bình 24V100A rẻ hơn mua 4 bình 12V100A (tại lúc đó mình định lấy cái UPS APC 3KVA nên có kiểm tra giá), nhưng nói thực bình 24V hiếm hơn so với bình 12V :adore:.

chibao
02-06-2010, 16:35
Mình có APC Smart-UPS 1500VA USB & Serial 230V. Tình trạng như sau:
-1. Mất nguồn AC thì 1 pc chạy khoang 50 phút thì hết bình > tắt máy.
-2. Nếu mất nguồn AC mà không có tải thì UPS chạy fan trong ups trong tình trạng chờ khoảng 5 giờ thì hết bình luôn.
-3. Nếu mất nguồn AC mà tắt nguồn tren UPS thì sau đó không mõ lại UPS được, phải cắm nguồn AC cho UPS thì mới mở lại đươc.
Vậy UPS của minh bị gì vậy các Bạn ! Thanks

docnhantuongquan79
02-06-2010, 17:07
Mình có APC Smart-UPS 1500VA USB & Serial 230V. Tình trạng như sau:
-1. Mất nguồn AC thì 1 pc chạy khoang 50 phút thì hết bình > tắt máy.
-2. Nếu mất nguồn AC mà không có tải thì UPS chạy fan trong ups trong tình trạng chờ khoảng 5 giờ thì hết bình luôn.
-3. Nếu mất nguồn AC mà tắt nguồn tren UPS thì sau đó không mõ lại UPS được, phải cắm nguồn AC cho UPS thì mới mở lại đươc.
Vậy UPS của minh bị gì vậy các Bạn ! Thanks

UPS hiệu APC có hai chế độ bật là điện lưới và điện bình :byebye:.
- Chế độ điện lưới thì bạn chỉ cần ấn kêu tít cái thả tay ra là được.
- Chế độ ắc quy thì bạn cứ ấn giữ nút đến khi có tiếng tít kéo dài thì mới được thả tay ra :byebye: (chú ý: nếu để tắt tiếng tít kéo dài đó rùi mới thả tay thì UPS ko chạy :hang:).

Bao hong
02-06-2010, 18:20
anh em cẩn thận khi chọn ắc qui & kích điện không thì lại khổ :-s

Bình ắc quy nổ giữa đêm, 8 người bị bỏng
Theo thông tin từ UBND xã Liên Minh, khoảng 21h30 tối qua 1/6, khi 8 người trong nhà ông Phạm Quyết Thắng ở xóm 2 đang nằm ngủ thì chiếc bình ắc quy tích điện và bộ kích điện của gia đình ông bỗng nhiên phát nổ. Vỏ bình ắc quy vỡ tan, nước axit bắn tung tóe khắp nền nhà làm 8 người đang nằm ngủ bị bỏng.

Trong số 8 nạn nhân có 2 cháu nhà hàng xóm sang ngủ nhờ nhà ông Thắng là Đặng Thu Hà (15 tuổi) và Đặng Thu Phương (12 tuổi).
Ngay sau khi xảy ra tai nạn, hàng xóm đã xô cửa xông vào cứu người đưa đi bệnh viện cấp cứu.

Được biết, chiếc ắc quy này có xuất xứ từ Thái Lan, được ông Thắng mua gần 1 tháng nay với giá 1,8 triệu đồng; còn bộ kích điện có giá 2 triệu đồng; được gia đình ông Thắng sử dụng mỗi khi mất điện.

nguồn http://dantri.com.vn/c20/s20-399775/binh-ac-quy-no-giua-dem-8-nguoi-bi-bong.htm

vhy107
02-06-2010, 19:31
chắc dùng bình kín khí mà sạc lại đểu chăng, chứ bình ướt(hở) thì nổ làm sao!!!

gacon_vn
02-06-2010, 21:15
Vấn đề này em cũng đã lo ngại nên rất cẩn thận, để kích và accu ở phòng để chứa đồ, ko gần bếp gas. Nguyên nhân nổ accu có thể phần nhiều do sạc trong bộ kích điện ko ngắt khi sạc đầy gây ra nổ, điều này cực kỳ nguy hiểm các bác cứ để xa cho an toàn ko tính gì accu kín hay hở bởi vì 1 khi nó nổ thì độc hại ngang nhau thôi (accu khô thì em chưa đọc nên ko rõ)

vhy107
02-06-2010, 21:24
em bảo hở nó khó nổ vì khi sạc ko ngắt thì nó điện phân nc ra H2 và O2 nhưng do hở nên bình hở nó ko tích đủ khí để gây nổ còn bình kín khí, khí sinh ra ko thoát dc nên nổ do H2+O2--> H2O:D:D:D
còn đương nhiên ác qui thì độc hại rồi nên càng xa càng tốt. mà ko hiểu nhà ông kia kiểu gì mà cả 8 ng bị nhỉ chắc nàh chật để gần giường ngủ:stick::stick::stick:

chibao
02-06-2010, 21:56
UPS hiệu APC có hai chế độ bật là điện lưới và điện bình :byebye:.
- Chế độ điện lưới thì bạn chỉ cần ấn kêu tít cái thả tay ra là được.
- Chế độ ắc quy thì bạn cứ ấn giữ nút đến khi có tiếng tít kéo dài thì mới được thả tay ra :byebye: (chú ý: nếu để tắt tiếng tít kéo dài đó rùi mới thả tay thì UPS ko chạy :hang:).

Thanks Bạn ! Nhưng ở chế độ accu thì mình ấn và giữ nó cũng lâu mà không nghe tiếng tit kéo dài, có lúc ấn thì thấy đèn xanh lóe lên rồi tắt liền ( có nghe mạch chuyển nó kêu cạch cạnh rồi thôi ! Có khi nào accu sắp tàn không ?

thewindy
02-06-2010, 22:43
Các bác ơi mấy cái loại invert sóng hình sin thì nên mua loại nào nhỉ. E thấy giá tầm 1tr7 loại 1000W có cả sạc. Dùng mấy loại đó ổn chứ ah. Nhất là chức năng sạc ý ạ.Gần đây xuất hiện nhiều loại inverter quá

vhy107
02-06-2010, 22:45
loại nào sine chuẩn 1KW mà có 1.7mi hả bro. giá đó chắc chắn ko sine

thewindy
02-06-2010, 22:47
loại nào sine chuẩn 1KW mà có 1.7mi hả bro. giá đó chắc chắn ko sine
E nói là sóng hình sin chứ ko phải sin chuẩn ah. Nó chỉ là loại giả sin thôi. Gần với sóng sin hơn sóng vuông. Giá 1tr7 bán rất nhiêu trên thị trường có kèm sạc.

trecon
02-06-2010, 22:55
Đang tính lấy cái ắc quy ô tô về nghịch thì đọc được tin này:
http://vietnamnet.vn/xahoi/201006/No-binh-ac-quy-8-nguoi-bi-thuong-913826/
nản quá!

vhy107
02-06-2010, 23:24
trang trước post rồi bro ạ
cơ mà ko biết dùng nên thế. nhà em dùng 3 năm nay qua 2 đời bình rồi ( đầu tiên cũng dùng bình oto cũ đấy) có sao đâu, quê em mất điện kinh lắm bao nhiêu nhà dùng có việc gì, cơ bản là làm gì cũng phải có kiến thức:D:D:D:D

docnhantuongquan79
02-06-2010, 23:41
trang trước post rồi bro ạ
cơ mà ko biết dùng nên thế. nhà em dùng 3 năm nay qua 2 đời bình rồi ( đầu tiên cũng dùng bình oto cũ đấy) có sao đâu, quê em mất điện kinh lắm bao nhiêu nhà dùng có việc gì, cơ bản là làm gì cũng phải có kiến thức:D:D:D:D

Chuẩn ko cần chỉnh :baffle:. Đã ko am hiểu thì cần phải hỏi rõ cách sử dụng cho đúng, dùng bình kín khí rồi chơi bộ xạc dòng cao hơn mức quy định thì khác gì đặt quả bom nổ chậm trong nhà :plaster: đến lúc nó bí quá ko chịu được thì Booooooommmmm :hang:.
* Nhân tiện đây cũng cảnh báo luôn những ai đang dùng bình kín khí cần phải chú ý kĩ đến bộ sạc nha:
- Thứ nhất là điện áp nạp không được vượt quá 2V so với bình.
- Thứ hai là dòng nạp cũng ko nên để cao quá tốt, nhất là dòng nạp bằng 1/11 hoặc 1/12 dung lượng bình như vậy thì khá là an toàn rồi (chấp nhận nạp chậm hơn tý) vì với dòng nạp như vậy đến tết công gô bình cũng ko sôi được, nếu không thì mua một bộ nạp chuyên dùng cho bình kín khí.
- Nếu muốn yên tâm hơn nữa thì để xa chỗ sinh hoạt ra hoặc đào hầm bỏ xuống :look_down:, không thì cứ bình hở mà xài -_-.

docnhantuongquan79
02-06-2010, 23:49
Thanks Bạn ! Nhưng ở chế độ accu thì mình ấn và giữ nó cũng lâu mà không nghe tiếng tit kéo dài, có lúc ấn thì thấy đèn xanh lóe lên rồi tắt liền ( có nghe mạch chuyển nó kêu cạch cạnh rồi thôi ! Có khi nào accu sắp tàn không ?

Như vậy là bộ UPS của bạn có vấn đề rồi nên đem đi sửa đi là vừa, ông anh rể mình ở Hà Tây xài bộ APC 1KVA cũng có tình trạng như vậy, tuy nhiên chỉ thi thoảng mới bị thôi, mỗi lần bị như vậy thì cắm vào điện lưới mồi cái lại được nhưng nhiều lúc mất điện nó giở chứng :plaster: cuối cùng đem sửa (hình như thay rơ le thì phải), giờ dùng lại oke rồi. Mấy tay thợ ở đấy nghe chừng cũng khá cao tay trong vụ hack thời gian và sửa chữa UPS.

thewindy
03-06-2010, 00:13
Các bác ơi mấy cái loại invert sóng hình sin thì nên mua loại nào nhỉ. E thấy giá tầm 1tr7 loại 1000W có cả sạc. Dùng mấy loại đó ổn chứ ah. Nhất là chức năng sạc ý ạ.Gần đây xuất hiện nhiều loại inverter quá
có ai biết chỉ rùm e cấy.:ops:

docnhantuongquan79
03-06-2010, 09:09
có ai biết chỉ rùm e cấy.:ops:

Bọn sản xuất gọi là sin giả lập để đánh lừa người tiêu dùng thôi, còn thực chất nó là sóng xung vuông, sóng xung nhọn hoặc sóng xung bước. Trong ba loại xung trên thì xung bước có chất lượng tốt nhất, nhưng muốn gì thì gì vẫn ko tốt cho các thiết bị có cuộn cảm (quạt, đèn ống chắn lưu sát từ, ...) và các thiết bị đòi hỏi dòng điện như điện lưới như LCD. Với 1,7 triệu bạn vẫn có thể mua được một cái UPS APC cũ có sóng sin chuẩn (nhưng phải chế sạc ngoài), còn nếu thích hàng mới thì mua cái Power Inverter 1000W như của bạn Z600 ấy (giá chỉ có 600k thôi) + một cục sạc ngoài. Đơn giản, gọn nhẹ, giá rẻ dùng hết đợt cắt điện này nếu hỏng vứt bỏ, nếu ko hỏng thì tiếp tục xài (hàng Tung Cẩu khó nói lắm cái thì bền ra trò, cái thì chất lượng phập phù nhanh die).

thewindy
03-06-2010, 09:33
Bọn sản xuất gọi là sin giả lập để đánh lừa người tiêu dùng thôi, còn thực chất nó là sóng xung vuông, sóng xung nhọn hoặc sóng xung bước. Trong ba loại xung trên thì xung bước có chất lượng tốt nhất, nhưng muốn gì thì gì vẫn ko tốt cho các thiết bị có cuộn cảm (quạt, đèn ống chắn lưu sát từ, ...) và các thiết bị đòi hỏi dòng điện như điện lưới như LCD. Với 1,7 triệu bạn vẫn có thể mua được một cái UPS APC cũ có sóng sin chuẩn (nhưng phải chế sạc ngoài), còn nếu thích hàng mới thì mua cái Power Inverter 1000W như của bạn Z600 ấy (giá chỉ có 600k thôi) + một cục sạc ngoài. Đơn giản, gọn nhẹ, giá rẻ dùng hết đợt cắt điện này nếu hỏng vứt bỏ, nếu ko hỏng thì tiếp tục xài (hàng Tung Cẩu khó nói lắm cái thì bền ra trò, cái thì chất lượng phập phù nhanh die).

Bác ơi cái bộ Power Inverter 1000W của bác Z600 hình như cũng là xung vuông mà nhỉ. E thấy cũng có mấy loại kích điện tử trung quốc khỏag 2,5tr nó nói là sin chuẩn thì có đúng ko bác nhờ. Test thế nào đc ah. :angry:

dungsge
03-06-2010, 11:14
Các bác cho em hỏi em có con BR1000I APC BACK-UPS RS 1000VA và 2 cái accu 150Ah cũ lấy từ oto nhưng vẫn dùng ngon lắp vào có sử dụng được không có phải hack thời gian cho con UPS kia không sử dụng phần mềm gì (em thấy con UPS của em không có cổng COM mà sử dụng cap USB-RJ45 để kết nối máy tính). Em không biết gì về điện các bác hướng dẫn chi tiết giúp em.

Z600
03-06-2010, 12:23
Bác ơi cái bộ Power Inverter 1000W của bác Z600 hình như cũng là xung vuông mà nhỉ. E thấy cũng có mấy loại kích điện tử trung quốc khỏag 2,5tr nó nói là sin chuẩn thì có đúng ko bác nhờ. Test thế nào đc ah. :angry:

vuông đét lun bạn ạ. nhưng không thấy cháy quạt
Đợi đến lúc có người tét loại nào hơn thì đã chít nóng rồi :dribble::dribble::dribble::dribble::dribble:
Cuộc sống là không biết chờ đợi máu là múc thôi lăn tăn ji :sure::sure::sure::sure::sure:

vhy107
03-06-2010, 13:11
test thi cu vac quat ra ma thu. Ko keu, quay manh la ok. Ko thi lay cai bog dien hoc loai dung bong tron co num dieu chinh do sang y, neu dieu chinh muot ma ko thay doi dot ngot la dc.

albatron
03-06-2010, 15:06
thấy ở đây bán nhiều này, gọi điện bảo họ tư vấn cho
http://enbac.com/Dien-gia-dung/p682118/HN-Ban-Kich-dien-tu-12V-len-220V-gia-520k-sac-ac-quy-tu-dong-gia-540k-LH-0914-648-658.html

Blaze1
03-06-2010, 15:09
Mấy bác cẩn thận:

(Dân trí) - Lúc 22h tối qua, tại xã Liên Minh, huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh xảy ra vụ nổ bình ắc quy tích điện khiến 8 người đang say ngủ suýt mất mạng.
Theo thông tin từ UBND xã Liên Minh, khoảng 21h30 tối qua 1/6, khi 8 người trong nhà ông Phạm Quyết Thắng ở xóm 2 đang nằm ngủ thì chiếc bình ắc quy tích điện và bộ kích điện của gia đình ông bỗng nhiên phát nổ. Vỏ bình ắc quy vỡ tan, nước axit bắn tung tóe khắp nền nhà làm 8 người đang nằm ngủ bị bỏng.

Trong số 8 nạn nhân có 2 cháu nhà hàng xóm sang ngủ nhờ nhà ông Thắng là Đặng Thu Hà (15 tuổi) và Đặng Thu Phương (12 tuổi).

Ngay sau khi xảy ra tai nạn, hàng xóm đã xô cửa xông vào cứu người đưa đi bệnh viện cấp cứu.
Được biết, chiếc ắc quy này có xuất xứ từ Thái Lan, được ông Thắng mua gần 1 tháng nay với giá 1,8 triệu đồng; còn bộ kích điện có giá 2 triệu đồng; được gia đình ông Thắng sử dụng mỗi khi mất điện.

Z600
03-06-2010, 15:33
Mấy bác cẩn thận:

(Dân trí) - Lúc 22h tối qua, tại xã Liên Minh, huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh xảy ra vụ nổ bình ắc quy tích điện khiến 8 người đang say ngủ suýt mất mạng.

chắc lúc đó đang sạc

albatron
03-06-2010, 16:39
nguy hiểm nhẩy, tốt nhất đừng làm quả kích điện, sài ắc quy thắp sáng với mua quạt chạy ắc quy thui

dungsge
03-06-2010, 16:56
Các bác cho em hỏi em có con BR1000I APC BACK-UPS RS 1000VA và 2 cái accu 150Ah cũ lấy từ oto nhưng vẫn dùng ngon lắp vào có sử dụng được không có phải hack thời gian cho con UPS kia không sử dụng phần mềm gì (em thấy con UPS của em không có cổng COM mà sử dụng cap USB-RJ45 để kết nối máy tính). Em không biết gì về điện các bác hướng dẫn chi tiết giúp em.

Em vừa đếm lại chân cap của nó 1 đầu là USB đầu kia là RJ nhưng ko phải RJ45 mà nó có đến 10 chân bác nào biết hướng dẫn em phát.
Nhân tiện em cũng hỏi luôn ở nhà hiện vẫn đang sài 1 em UPS greenwave 1000VA em chỉ dùng để cắm quạt và có sử dụng 1 con tụ để nó chạy êm không kêu lọc cọc nữa nhưng BT đang có điện phải bật em này lên để lúc mất điện thì mới chạy được nếu không bật khi có điện thì lúc mất điện bật không lên không biết nó bị làm sao các bác giúp em luôn em này với.

vhy107
03-06-2010, 17:22
nguy hiểm nhẩy, tốt nhất đừng làm quả kích điện, sài ắc quy thắp sáng với mua quạt chạy ắc quy thui
dùng thế thì ko phải sạc à???
cơ mà dùng ko đúng cách thôi chứ hàng nghìn hộ dùng rồi chứ có phảu mới đâu mà:boss::boss:

vhy107
03-06-2010, 17:24
Em vừa đếm lại chân cap của nó 1 đầu là USB đầu kia là RJ nhưng ko phải RJ45 mà nó có đến 10 chân bác nào biết hướng dẫn em phát.
Nhân tiện em cũng hỏi luôn ở nhà hiện vẫn đang sài 1 em UPS greenwave 1000VA em chỉ dùng để cắm quạt và có sử dụng 1 con tụ để nó chạy êm không kêu lọc cọc nữa nhưng BT đang có điện phải bật em này lên để lúc mất điện thì mới chạy được nếu không bật khi có điện thì lúc mất điện bật không lên không biết nó bị làm sao các bác giúp em luôn em này với.
cái này bác nên hỏi trực tiếp hãng hoặc mang ra thợ xem, theo bác nói có thể cái rơ le đóng mạch của bác có vấn đề. đúnng như 1 dạo cái kích nhà em cứ có điện bật mới lên vì cái role nó trục trặc.:sosad::sosad:

Tranquang
03-06-2010, 17:25
chắc lúc đó đang sạc

em bảo hở nó khó nổ vì khi sạc ko ngắt thì nó điện phân nc ra H2 và O2 nhưng do hở nên bình hở nó ko tích đủ khí để gây nổ còn bình kín khí, khí sinh ra ko thoát dc nên nổ do H2+O2--> H2O:D:D:D
còn đương nhiên ác qui thì độc hại rồi nên càng xa càng tốt. mà ko hiểu nhà ông kia kiểu gì mà cả 8 ng bị nhỉ chắc nàh chật để gần giường ngủ:stick::stick::stick:

Lúc quá charge không gây ra nổ đâu - gây ra khô nước - chảy võ- nguy cơ cháy, làm hỏng bình - bình nước nổ thường do ngắn mạch đầu cực - lúc thao tác hay vận hành không an tòan (Ví dụ - xiết đầu cọc acc bằng cà-lê qua dài vô tình làm chạm hai cực với nhau - hay để các vật dẫn điện trên bình accu), khi ngắn mạch dòng điện phóng cực lớn -> khối lượng khí sinh ra đột ngột không thóat kịp qua các lổ thóat khi ở các nút bình-> làm nổ bung nắp bình + dung dịch acid (Gần như sôi) bắn lên. Lưu ý nên cách điện 01 đầu cực accu cho an tòan khi sử dụng.

vhy107
03-06-2010, 17:38
đó cũng có thể là nguyên nhân nhưng trong quyển hóa 11 hay 12 có giải thích về cái này mà. khi nạp quá thì dòng điện sẽ điện phân nước tạo h20 và O2 khi áp suất lớn hoặc có tia lửa điện gây phản ứng tạo nước đây lại là phản ưng sinh nhiệt mạnh nên gây nổ thôi

Z600
03-06-2010, 17:54
đó cũng có thể là nguyên nhân nhưng trong quyển hóa 11 hay 12 có giải thích về cái này mà. khi nạp quá thì dòng điện sẽ điện phân nước tạo h20 và O2 khi áp suất lớn hoặc có tia lửa điện gây phản ứng tạo nước đây lại là phản ưng sinh nhiệt mạnh nên gây nổ thôi
đồng ý với bạn
khi nạp với dòng nạp lớn thì khi đầy bình thì nó sôi lên ùng ục ấy. như cái bình của mình này Pinaco 100Ah hôm trước để điện áp lúc xạc là 18V thì khi đầy bình axits nó sôi lên trong bình không khác ji cái ấm nước khi sôi cả. mùi axit bốc đầy nhà mình hoảng quá chuyển ngay về 12V xạc thui

dungsge
04-06-2010, 08:36
Nghe các bác nói em cũng thấy khiếp vì em đang sài cái xạc tàu đầy bình không có tự ngắt nên không biết lúc nào thì đầy bình điện ra của cái xạc em đo được 13V hiện em đang nối tiếp 2 bình 150Ah với nhau các bác tư vấn hộ em luôn phát.

black jack
04-06-2010, 08:36
Hôm qua lóc cóc đi mua cái ups santak blazer có cổng com. ko hiểu sao về cắm cổng com vẫn không chịu nhận. Dùng cổng USB thì được nhưng không cho thay đổi thời gian tắt máy :( (nút ok ko cho điều khiển) :((
Có bác nào biết cách khắc phục vụ này không ? chỉ giúp mình với

dungsge
04-06-2010, 12:03
cái này bác nên hỏi trực tiếp hãng hoặc mang ra thợ xem, theo bác nói có thể cái rơ le đóng mạch của bác có vấn đề. đúnng như 1 dạo cái kích nhà em cứ có điện bật mới lên vì cái role nó trục trặc.:sosad::sosad:

Thanks you bác em đã hỏi mấy anh chuyên sửa UPS các anh ấy nói hãng nó SX như vậy nếu muốn khởi động lúc mất điện phải chế thêm nhiều cái mất thời gian lắm nên đành thôi.
Ngoài ra em cũng đã lên mạng kiếm soft để reset thời gian cho UPS APC nhưng nó chỉ hỗ trợ cho các loại SUxxxx, SUAxxxx, SUOLxxxx, SURTxxxx, SCxxxx, Matrix, Smart v/s, Back-Pro, BP500AVR, BPxxxSI, PowerStack chứ không hỗ trợ cho dòng BR. Bác nào biết chỉ em phát nhé

blanco911
04-06-2010, 12:54
các bác cho em hỏi chút , em có 2 bình 135Ah TS , em xả điện cạn như nhau , lúc nạp thì có cái sôi nhanh hơn cái còn lại , hai bình em tậu được theo lô như nhau , nếu nó sôi nhanh hơn thì có vấn đề gì không :sad:

black jack
04-06-2010, 16:05
Hôm qua lóc cóc đi mua cái ups santak blazer có cổng com. ko hiểu sao về cắm cổng com vẫn không chịu nhận. Dùng cổng USB thì được nhưng không cho thay đổi thời gian tắt máy :( (nút ok ko cho điều khiển) :((
Có bác nào biết cách khắc phục vụ này không ? chỉ giúp mình với

Sau khi mò mấy tiếng phát hiện ra là mình chưa nhập pass chương trình winpower.
Pass default là: Administrator :shot:
Hiện tại mình đã điều chỉnh được khoản thời gian chờ, đang ngồi test ko phải nghe tiếng tút tút nữa :)

vhy107
04-06-2010, 17:05
các bác cho em hỏi chút , em có 2 bình 135Ah TS , em xả điện cạn như nhau , lúc nạp thì có cái sôi nhanh hơn cái còn lại , hai bình em tậu được theo lô như nhau , nếu nó sôi nhanh hơn thì có vấn đề gì không :sad:
vậy là bình sôi nhanh hơn tích điện kém hơn rồi bác ạ. bác dùng bình cũ phải ko:">:">

vhy107
04-06-2010, 17:06
Sau khi mò mấy tiếng phát hiện ra là mình chưa nhập pass chương trình winpower.
Pass default là: Administrator :shot:
Hiện tại mình đã điều chỉnh được khoản thời gian chờ, đang ngồi test ko phải nghe tiếng tút tút nữa :)

chúc mùng bác:beauty::beauty::beauty:
con này chạy quạt có kêu ko bác:boss::boss::boss:

black jack
05-06-2010, 01:56
chúc mùng bác:beauty::beauty::beauty:
con này chạy quạt có kêu ko bác:boss::boss::boss:

ko ổn, thiết lập lại mà vẫn chạy 6 phút là tắt :((

chun chun
05-06-2010, 23:51
Các bác làm ơn cho em hỏi một chút, e vốn dốt về điện
Cái quạt sạc nhà em bị hỏng, hỏng gì chả biết, em chỉ biết cắm sạc cả đêm, hôm sau chạy chỉ được 15' là automatic turn off
Em táy máy mở ra thì thấy có 2 cái ắc quy 6V-4Ah mắc nối tiếp, vác đồng hồ ra đo thì thấy 2 cục ắc quy vẫn có điện thế 6-6,2V, còn dòng & dung lượng em chả biết kiểm tra như thế nào cả, hi hi
Bí quá em nảy ra ý tưởng tháo 2 cái dây nối từ main (mạch sạc) ra ắc quy, cắm dây sạc điện nguồn 220V vào quạt, đo thử thấy điện thế giữa 2 cái dây đó là 8V. Theo ngu ý của em thì điện thế sạc cho 2 cái ắc quy 6V-4Ah mắc nối tiếp phải là 12V+ -> 15V thì mới là bình thường có phải không ạ. Hay là tại em tháo ắc quy ra, đo không tải nên nó như thế.
Các bác có thể cho em biết nguyên nhân hỏng của cái quạt là do ắc quy hay mạch nạp không ạ, em dốt món này quá nên quyết tâm vọc cho nó hiểu tới nơi tới chốn luôn
Cảm ơn các bác rất nhiều

blanco911
06-06-2010, 23:20
mấy cái quạt Tàu mình thấy dùng đươcj vài lần là hỏng hoài , hàng xóm đua nhau đi mua dùng một thời gian là tèo cả :brick: , tôt nhất là chơi Acquy+rung hoặc máy phát , oke:beauty:

gacon_vn
07-06-2010, 09:26
Các bác làm ơn cho em hỏi một chút, e vốn dốt về điện
Cái quạt sạc nhà em bị hỏng, hỏng gì chả biết, em chỉ biết cắm sạc cả đêm, hôm sau chạy chỉ được 15' là automatic turn off
Em táy máy mở ra thì thấy có 2 cái ắc quy 6V-4Ah mắc nối tiếp, vác đồng hồ ra đo thì thấy 2 cục ắc quy vẫn có điện thế 6-6,2V, còn dòng & dung lượng em chả biết kiểm tra như thế nào cả, hi hi
Bí quá em nảy ra ý tưởng tháo 2 cái dây nối từ main (mạch sạc) ra ắc quy, cắm dây sạc điện nguồn 220V vào quạt, đo thử thấy điện thế giữa 2 cái dây đó là 8V. Theo ngu ý của em thì điện thế sạc cho 2 cái ắc quy 6V-4Ah mắc nối tiếp phải là 12V+ -> 15V thì mới là bình thường có phải không ạ. Hay là tại em tháo ắc quy ra, đo không tải nên nó như thế.
Các bác có thể cho em biết nguyên nhân hỏng của cái quạt là do ắc quy hay mạch nạp không ạ, em dốt món này quá nên quyết tâm vọc cho nó hiểu tới nơi tới chốn luôn
Cảm ơn các bác rất nhiều

Nó hỏng mạch sạch thôi bác à, cứ nối ra sạc bên ngoài là ok. Còn 2 accu đó vẫn mắc nối tiếp và cho chạy quat ok mà. Chế thêm cái rắc cắm để cắm sạc ngoài hoặc lắp sạc bên trong cũng dc, trong đấy nó có cái biến thế đầu ra chắc hơn 12v để sạc cho accu đó. Nếu bác check nó vẫn chạy thì dùng luôn còn ko thì chắc nó hỏng cái đó. Lưu ý cắm sạc trực tiếp thì nên lưu tâm thời gian sạc ko thì sạc quá nó nổ accu gây nguy hiểm.

chun chun
07-06-2010, 18:49
mấy cái quạt Tàu mình thấy dùng đươcj vài lần là hỏng hoài , hàng xóm đua nhau đi mua dùng một thời gian là tèo cả :brick: , tôt nhất là chơi Acquy+rung hoặc máy phát , oke:beauty:

Máy phát thì e chưa dám dùng, sợ mấy bác hàng xóm quá
Kích + accu thì sợ tai nạn, hôm trước surf thế nào thấy có cái link vụ tai nạn accu nổ, hãi quá e cancel luôn cái dự án kích kiếc ạ

chun chun
07-06-2010, 18:54
Nó hỏng mạch sạch thôi bác à, cứ nối ra sạc bên ngoài là ok. Còn 2 accu đó vẫn mắc nối tiếp và cho chạy quat ok mà. Chế thêm cái rắc cắm để cắm sạc ngoài hoặc lắp sạc bên trong cũng dc, trong đấy nó có cái biến thế đầu ra chắc hơn 12v để sạc cho accu đó. Nếu bác check nó vẫn chạy thì dùng luôn còn ko thì chắc nó hỏng cái đó. Lưu ý cắm sạc trực tiếp thì nên lưu tâm thời gian sạc ko thì sạc quá nó nổ accu gây nguy hiểm.

Cái biến áp vẫn chạy ạ, cắm điện 220 vào quạt vẫn chạy vù vù, đèn sáng trưng mà
Bác có thể cho em biết cách tính thời gian sạc k ạ, cái quạt sạc em mua năm ngoái, mới dùng có một vài lần, mỗi lần sạc toàn cắm qua đêm, chả biết có phải là nguyên nhân làm cái quạt ra đi sớm không nữa

Z600
07-06-2010, 19:47
Máy phát thì e chưa dám dùng, sợ mấy bác hàng xóm quá
Kích + accu thì sợ tai nạn, hôm trước surf thế nào thấy có cái link vụ tai nạn accu nổ, hãi quá e cancel luôn cái dự án kích kiếc ạ

cái ji cũng có tỉ lệ rủi ro của nó
Dùng kích xạc thì chịu khó bỏ ra nửa ngày lên google đọc về ắc quy thì bố nó nổ dc à
dùng máy phát nhỡ đâu xăng dầu để nhà cháy thành hỏa hoạn thì sao :ah::ah::ah::ah::ah:

vivu
07-06-2010, 19:58
Đọc hết 33 trang mà vẫn còn mông lung quá, chưa biết chọn loại kích điện + acquy nào là chuẩn nhất? Định chọn thằng kích điện Hồ Điện 1.500VA/24VDC + acquy kín Atlas 2x100Ah không biết đã chuẩn chưa, xin các bác cho ý kiến. Yêu cầu là bền bỉ, không hỏng vặt, an toàn không gây 'tai nạn' cháy nổ. Hỏi thêm các bác là sóng con kích điện có đúng là sine hay 'giả' sine như mấy con Tàu?

gacon_vn
07-06-2010, 20:45
Cấu hình trên thì chuẩn với người rủng rỉnh tý hehe, còn em thì mua kích nhập khẩu Saphire, loại 850VA của Truepower, hàng nhập khẩu nguyên chiếc của India. Accu thì dùng 2 pinaco 100Ah 12v giá 1,5tr. Loại này tự sạc và tự ngắt khi đầy nhưng e vẫn cẩn thận để ở 1 nơi ko có người lui tới đề phòng hỏa hoạn :D

Z600
07-06-2010, 20:50
Đọc hết 33 trang mà vẫn còn mông lung quá, chưa biết chọn loại kích điện + acquy nào là chuẩn nhất? Định chọn thằng kích điện Hồ Điện 1.500VA/24VDC + acquy kín Atlas 2x100Ah không biết đã chuẩn chưa, xin các bác cho ý kiến. Yêu cầu là bền bỉ, không hỏng vặt, an toàn không gây 'tai nạn' cháy nổ. Hỏi thêm các bác là sóng con kích điện có đúng là sine hay 'giả' sine như mấy con Tàu?

thế này thì làm mịa cái máy phát honda cho lành

vhy107
07-06-2010, 21:00

ắc qui mà chơi alast thì chơi luôn ắc qui viễn thông đi bro ạ:sogood::sogood::sogood:

rmitoday
07-06-2010, 21:27
ắc qui mà chơi alast thì chơi luôn ắc qui viễn thông đi bro ạ:sogood::sogood::sogood:
Ắc quy Haze được không bác? Không biết ở đâu bán Haze 12V/50Ah, rổ rá ra sao vì cái UPS của em chạy 48V nên phải mua những 4 cái. :((

Z600
07-06-2010, 21:40
Ắc quy Haze được không bác? Không biết ở đâu bán Haze 12V/50Ah, rổ rá ra sao vì cái UPS của em chạy 48V nên phải mua những 4 cái. :((

người việt nam dùng hàng việt nam bạn ạ
sao cứ phải xoắn vào mấy hãng nước ngoài thế. cứ pinaco mà phang thui :sogood::sogood::sogood::sogood:
hình như chưa nghe thấy vụ nào của pinaco nổ cả. ra đường nhìn mấy cái xe tải cái nò cũng dùng pinaco đó thui

vivu
08-06-2010, 06:58
Cấu hình trên thì chuẩn với người rủng rỉnh tý hehe, còn em thì mua kích nhập khẩu Saphire, loại 850VA của Truepower, hàng nhập khẩu nguyên chiếc của India. Accu thì dùng 2 pinaco 100Ah 12v giá 1,5tr. Loại này tự sạc và tự ngắt khi đầy nhưng e vẫn cẩn thận để ở 1 nơi ko có người lui tới đề phòng hỏa hoạn :D

Bác mua Saphire ở đâu để em tham khảo với.

vivu
08-06-2010, 07:04
thế này thì làm mịa cái máy phát honda cho lành

Ở nhà có thằng honda rồi bác ah nhưng hao đạn lắm. 1 giờ là tiêu gần 1 lít xăng, có ngày mất điện liên tục hơn 10h => gần 200K rồi. Hơn nữa máy nổ bất tiện là ồn quá, cái thứ 2 nữa là thỉnh thoảng bon điện lực giở chứng 30 phút có điện, 30 phút mất => chạy lên chạy xuống để chạy máy nổ vất vả lắm.

Các bác có kinh nghiệm xem thằng Hồ Điện 1.500AV này có ổn không? Sóng của nó có đúng là true sine không? Mình dùng nó để chạy 1 con PC + 1 nồi cơm điện + mấy cái quạt. Quan trọng là cái PC chứa toàn dữ liệu quan trọng, làm việc liên tục, điện đóm không tốt làm nó tèo thì mình cũng toi luôn. Nên mình muốn đầu tư kích điện + acquy tốt, ổn định, tốn kém 1 chút cũng được.

docnhantuongquan79
08-06-2010, 07:41
Ở nhà có thằng honda rồi bác ah nhưng hao đạn lắm. 1 giờ là tiêu gần 1 lít xăng, có ngày mất điện liên tục hơn 10h => gần 200K rồi. Hơn nữa máy nổ bất tiện là ồn quá, cái thứ 2 nữa là thỉnh thoảng bon điện lực giở chứng 30 phút có điện, 30 phút mất => chạy lên chạy xuống để chạy máy nổ vất vả lắm.

Các bác có kinh nghiệm xem thằng Hồ Điện 1.500AV này có ổn không? Sóng của nó có đúng là true sine không? Mình dùng nó để chạy 1 con PC + 1 nồi cơm điện + mấy cái quạt. Quan trọng là cái PC chứa toàn dữ liệu quan trọng, làm việc liên tục, điện đóm không tốt làm nó tèo thì mình cũng toi luôn. Nên mình muốn đầu tư kích điện + acquy tốt, ổn định, tốn kém 1 chút cũng được.

Nếu muốn nấu cơm thường xuyên với loại kích chạy điện 24V thì được thay bình mới sớm hơn định kỳ :aboom: vì nồi cơm điện 1,2 lít giờ nhẹ cũng phải 630W như vậy mỗi ắcquy sẽ phải phóng dòng khá lớn 13A/h (động vào bình lúc này nóng dãy :plaster:) => tuổi thọ của ắcquy giảm khá nhanh :aboom:. Nếu thực sự muốn dùng kích điện để nấu cơm thì phải dùng loại kích chạy nhẹ nhất cũng phải là 96V :byebye: => chi phí đầu tư thật là khủng bố :shot:.
* Giải pháp đơn giản, hiệu quả, chi phí ít là nấu cơm bằng nồi áp suất với bếp gas (cơm cực ngon), không thì cơm quán cho nhanh :byebye:

vivu
08-06-2010, 07:54
Vậy thì không chơi nồi cơm điện nữa, mất điện thì ra quán, thx bro docnhan. Còn cái khoản sóng sine thì kích Hồ Điện có ổn không bro?

solite
08-06-2010, 08:03
thấy Hồ điện nhiều anh em nói là sóng sin cũng chuẩn nhưng tỷ lệ BH còn cao, nhưng đó là ko may thôi, còn em vừa làm 1 chú Kich của VI-HAN 1000VA (700W), loại tự động sạc và ngắt, sóng sin cũng chuẩn, đc đảm bảo là ko cháy quạt, giá có 2,2T nhưng ko biết mua loại accu Pinaco loại 12v/100mA ở đâu đây nữa, đi hỏi khắp chục CH ở HN toàn báo hết hàng, có bác nào biết ở đâu có bán ko ạ? cho mình địa chỉ với

vhy107
08-06-2010, 09:49
bác ra đoạn đường chỗ trần khánh dư trần quang khải ý
cửa hàng gia linh bán nhiều lắm
hôm tr em đi khắp mấy phố tìm dc mỗi chỗ đó bán bình 200Ah, bình 100 150 thì nhiều cực

Z600
08-06-2010, 12:19

honda ji mà tốn dữ vậy
mình thấy ông hàng xóm mình có con tiger tàu loại 2.2kw nó ăn hết có 0.8l/h thôi mà. mà ông ấy mua 2 năm nay rồi
Neus đã chủ chạy máy tính thì mua Hồ ĐIện làm ji. làm luôn con UPS online ấy. loại ấy thiết kế nhằm chủ yếu vào computer nên khỏi lăn tăn
Còn ắc quy thì không phải loại đắt mà tốt đâu. nếu dùng công suất lớn thì ắc quy nước tốt hơn vì nó cho dòng phóng cao hơn đó

hoangthai87
08-06-2010, 12:31
Bạn ơi bạn mua cái Truepower ở đâu thế? Giá bao nhiêu ? Bạn dùng thấy có ổn không? chia sẻ cho mình với

rmitoday
08-06-2010, 15:34
Bác nào sắm máy phát điện thì chuẩn bị cõng thêm 1k/lít xăng tiền phí bảo trì đường bộ nhé. Lúc đó cưỡi con phát điện đi làm cho nó máu.

ngduytai08
09-06-2010, 17:41
Các bro cho mình hỏi xem. Trường hợp cắm máy xạc vào lưới điện 220v ta dùng 2 đầu ra máy xạc (12v) cắm vào inverter, đầu ra inverter (220v) nối vào phụ tải (thiết bị điện gia đình). Trường hợp này có tiết kiệm điện ko hay là hư bộ xạc?

vhy107
09-06-2010, 17:52
ý bro là điện lưới-> sạc-> ắc qui -> kích-> phụ tải????
nếu làm thế này thì ko có lợi gì về ĐIỆN chả dc gì ngoài việc cho máy tính khỏi hỏng:shot::shot::shot: hại tiền thì tương đối:aboom::aboom::aboom:

Rains_2009
10-06-2010, 21:32
Bạn ơi bạn mua cái Truepower ở đâu thế? Giá bao nhiêu ? Bạn dùng thấy có ổn không? chia sẻ cho mình với

Dã man con ngan!
http://www.thelong.vn/vn/?menuid=7&page=thiet_bi_doi_dien_inverter_-_ups_%28dc_to_ac%29

vuquyenanh
11-06-2010, 07:26
Kích và sạc 12v thì nắp song song nhiều bình được không nhỉ

vhy107
11-06-2010, 07:54
được chứ bác lắp như thế thì dùng dc lâu hơn, nạp lâu hơn:D:D:D
hix hôm qua bố em gọi lên kêu cái bình ở nhà ko nạp đầy dc vì cả tuần nay ngày nào cũng chỉ có điện có 5 tiếng mà các cu lại cứ dùng ác:shot::shot::shot::shot:

Z600
11-06-2010, 16:23
được chứ bác lắp như thế thì dùng dc lâu hơn, nạp lâu hơn:D:D:D
hix hôm qua bố em gọi lên kêu cái bình ở nhà ko nạp đầy dc vì cả tuần nay ngày nào cũng chỉ có điện có 5 tiếng mà các cu lại cứ dùng ác:shot::shot::shot::shot:

Kinh hoàng quá
http://vozforums.com/showthread.php?t=1054920
Nhà em hôm qua bị sét đánh vào dây điện. lúc đánh cái kích của em đang chạy thế mà kết quả là
1, Mấy cái bóng compact cháy
2, 1 cái Modem VNPT cũng đi
3, Cháy main máy tính (chưa biết CPU và Ram có cháy không)
4, Con kích tàu khựa của em vẫn bình an vô sự nó mới đau chứ :sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad:

vhy107
11-06-2010, 16:57
hihi. thế lúc sét đánh mấy cái compact bác đang dùng kích mà chạy dc á!!! hay là mấy bóng nối với điện trực tiếp đấy chứ. chứ đã đảo pha thì cháy sao dc nhỉ!!!

Z600
11-06-2010, 18:03
hihi. thế lúc sét đánh mấy cái compact bác đang dùng kích mà chạy dc á!!! hay là mấy bóng nối với điện trực tiếp đấy chứ. chứ đã đảo pha thì cháy sao dc nhỉ!!!

lúc đó đang dùng kích mà

vuquyenanh
13-06-2010, 00:08
APC BACK-UPS ES 500VA có giới hạn thời gian và có cổng kết nối PC không các bác

vncomputers
14-06-2010, 10:07
MÁY PHÁT ĐIỆN CHẠY DẦU DIESEL
1)Máy phát điện kama KAMA KDE 15T3 - công suất KW : 14
2)Máy phát điện Kama KDE 10T - công suất KW : 9.0
3)Máy phát điện Kama KDE 10T3 - công suất KW : 9.0
4)Máy phát điện Kama KDE 12T3 - công suất KW : 11
5)Máy phát điện Kama KDE 15T - công suất KW : 14
6)Máy phát điện Kama KDE 20T - công suất KW : 16,5
7)Máy phát điện Kama KDE 25T - công suất KW : 20
8)Máy phát điện Kama KDE 25T3 - công suất KW : 20
9)Máy phát điện Kama KDE 6500T - công suất KW : 5.0
10)Máy phát điện Kama KDE 6500T3 - công suất KW : 5.0
Hàng chất luợng, có chứng nhận xuất xứ CO – CQ, được sản xuất chính hãng KAMA Thượng Hải.
Ổn định dòng điện cung cấp cho các thiết bị bạn sử dụng.
CÔNG TY GIẢI PHÁP CÔNG NGHỆ HÀ NỘI
VnComputers
Số 14 Nguyễn Viết Xuân – P. Khương Mai – Thanh Xuân – Hà Nội
Website : www.vncomputers.net
Điện thoại : 04.3.5666825 – 3.9914539 – 0979125973
Mr. Đặng Công Thuyên - 04.3.9914539 - 0979125973 - 04.3.5666825

vncomputers
14-06-2010, 10:13
Hàng chất luợng, có chứng nhận xuất xứ CO – CQ, được sản xuất chính hãng KAMA Thượng Hải.
Ổn định dòng điện chạy các thiết bị bạn sử dụng an toàn.

VnComputers

Z600
14-06-2010, 10:15
Ổn định dòng điện chạy các thiết bị bạn sử dụng an toàn.

VnComputers
có máy phát honda Hồng Minh không

longhorn
14-06-2010, 13:37
Hỏi quả nhanh gọn: em cần 1 cục để chạy cái quạt với có thể là cái đèn nhỏ nữa cho thằng cu khỏi nóng vậy chơi loại nào ( nhà khu vực Hà Đông mất điện cũng ít, nhưng nhà nóng )
Nếu dùng hàng tàu thì mua hàng như thế nào ( em biết là chợ Trời bán nhưng kô rõ chỗ mua )
Thank các bác tư vấn :D

Z600
14-06-2010, 13:46
Hỏi quả nhanh gọn: em cần 1 cục để chạy cái quạt với có thể là cái đèn nhỏ nữa cho thằng cu khỏi nóng vậy chơi loại nào ( nhà khu vực Hà Đông mất điện cũng ít, nhưng nhà nóng )
Nếu dùng hàng tàu thì mua hàng như thế nào ( em biết là chợ Trời bán nhưng kô rõ chỗ mua )
Thank các bác tư vấn :D

bình 25Ah Pinaco - 500K
Xạc bình 250K
Bóng Dc-12V compact: 35K
Quạt cây điện cơ DC12V - 150K
Tổng Cộng 850K dùng dc trên 10h đó

longhorn
14-06-2010, 13:53
bình 25Ah Pinaco - 500K
Xạc bình 250K
Bóng Dc-12V compact: 35K
Quạt cây điện cơ DC12V - 150K
Tổng Cộng 850K dùng dc trên 10h đó

Thank bác, vậy là chơi DC tất kô cần kích lên AC nữa, chiều nghiên cứu thêm vụ này rồi ra chợ trời làm luôn1 bộ :D

Z600
14-06-2010, 13:55
Thank bác, vậy là chơi DC tất kô cần kích lên AC nữa, chiều nghiên cứu thêm vụ này rồi ra chợ trời làm luôn1 bộ :D

chơi DC mới dùng dc lâu
muốn chơi kích thì tối thiểu phải dùng bình 50Ah. mà cái bình 50Ah chỉ chạy mỗi cái quạt không thì cũng chỉ dc có 10h là hết

longhorn
14-06-2010, 14:06
chơi DC mới dùng dc lâu
muốn chơi kích thì tối thiểu phải dùng bình 50Ah. mà cái bình 50Ah chỉ chạy mỗi cái quạt không thì cũng chỉ dc có 10h là hết

Em cũng chỉ cần đến 10h là đủ, dưới Hà Đông cũng ít mất điện mà.
Bác cho em hỏi luôn là mấy bộ của Tàu bán ngoài chợ Trời dùng có ổn kô ạ?

Z600
14-06-2010, 14:22
Em cũng chỉ cần đến 10h là đủ, dưới Hà Đông cũng ít mất điện mà.
Bác cho em hỏi luôn là mấy bộ của Tàu bán ngoài chợ Trời dùng có ổn kô ạ?

Ra tiệm bán bình ắc quy gần nhà nhất mà mua tội ji phi lên tận chợ giời làm ji cho xa xôi
Mà hình như ngoài chợ trời không thấy bán bình ắc quy
mấy thừ này kiếm đâu chả dc không cần lên chợ trời. còn mấy cái xạc ngoài chợ trời đó thì vẫn tin tưởng dc đó. nó cũng có 2,3 loại ji đó. khi mua thì đi hỏi mấy cửa hàng vào thăm dò giá với chất lượng luôn, xạc nào cầm càng nặng càng tốt

gacon_vn
14-06-2010, 16:28
Bác Z600 có biết chỗ nào bán quạt điện cơ 12v ko nhỉ ? Tình hình là phải bổ sung 1 cái này phòng tình huống 2 cái accu nó hết điện vì còn 1 cái 50ah backup :D

Z600
14-06-2010, 18:36
Bác Z600 có biết chỗ nào bán quạt điện cơ 12v ko nhỉ ? Tình hình là phải bổ sung 1 cái này phòng tình huống 2 cái accu nó hết điện vì còn 1 cái 50ah backup :D

sory nhầm không phải của điện cơ thống nhất đâu nhé. chỉ thấy ghi là điện cơ ji ji đó trông nó to như cái quạt thường nhà hay dùng đó. có 2 loại loại quạt tản và quạt cây
Quê mình bán cái đó nhiều lắm không biết HN chỗ nào bán đâu

phucuong_hb
15-06-2010, 07:08
sory nhầm không phải của điện cơ thống nhất đâu nhé. chỉ thấy ghi là điện cơ ji ji đó trông nó to như cái quạt thường nhà hay dùng đó. có 2 loại loại quạt tản và quạt cây
Quê mình bán cái đó nhiều lắm không biết HN chỗ nào bán đâu

e mua dc mấy cái của công ty cp đạt tường. loại hình dáng giống quạt thường 180k.loại giống quạt con cóc ngày xưa 65k.mấy cửa hàng bán kim khí tổng hợp thấy bán nhiều mà.

Z600
15-06-2010, 08:01
e mua dc mấy cái của công ty cp đạt tường. loại hình dáng giống quạt thường 180k.loại giống quạt con cóc ngày xưa 65k.mấy cửa hàng bán kim khí tổng hợp thấy bán nhiều mà.

bác mua rẻ hơn em 20K đó

gacon_vn
15-06-2010, 09:08

Bác mua ở đâu mà giá hợp lý thế, thấy có ông rao bán chỉ quạt ko (loại như để bàn, có tuốc năng, số 1,2,3) giá là 500K (hôm nay thấy tăng lên 560k, chắc thấy mất điện nhiều nên tăng giá).
Bác ở HN cho em cái địa chỉ em chạy ra mua cái nhé.
thanks

HemakA
15-06-2010, 10:36
Mình có cái đèn ắc quy thế này có bạn nào biết dung lượng của nó là bao nhiêu và loại quạt 12V nào có đầu cắm vừa cái lỗ nguồn nhỏ màu vàng kia ko?
Với lại 2 cái bóng nhỏ rất nhanh cháy, ko biết có loại nào kiểu LED đui vặn như bóng đèn pin ko nhỉ.
Thanks trước nhé.

gacon_vn
15-06-2010, 11:16
Có loại này nhưng đèn led đó dùng rất bền, mình về dùng thời gian accu hỏng vứt đi thay quả pin điện thoại (pin cũ dùng 1 ngày hết) vào thế mà dùng vô tư cực sáng và lâu luôn :D

bulesea123
15-06-2010, 18:34
Chao bac vi vu !
bac dang ban hang saphire !
Tinh nang nghe on ko bac
dia chi cua bac o cho nao de em qua xem chut
nang nong ma mat dien qua
Goi dien den may ong thi ong nao cung bao chay hang
bac post so dien thoai cua bac len nhe
hoac gui mail cho em :
thonvpt@ymail.com
Thanks

phucuong_hb
15-06-2010, 22:51
Bác mua ở đâu mà giá hợp lý thế, thấy có ông rao bán chỉ quạt ko (loại như để bàn, có tuốc năng, số 1,2,3) giá là 500K (hôm nay thấy tăng lên 560k, chắc thấy mất điện nhiều nên tăng giá).
Bác ở HN cho em cái địa chỉ em chạy ra mua cái nhé.
thanks

mình ở quảng ninh bạn ah ! quạt của mình không có số đâu.loại để bàn trông giống cái quạt sạc ấy.

yabai
15-06-2010, 23:26
Cho em ké chút ạ ! Có cách nào làm cho cái kick này tự chạy khi mất điện như UPS không ạ ?

Z600
16-06-2010, 08:13
Cho em ké chút ạ ! Có cách nào làm cho cái kick này tự chạy khi mất điện như UPS không ạ ?

làm bộ ATS ấy

loveforb2
16-06-2010, 17:32
có bác nào biết cách mod chip để con Santak ko tự động ngắt sau 30p ko ạh?

Rains_2009
16-06-2010, 20:30
Mình cũng định dùng 12V hết cho tiện. Mình có 2 con Acquy Narada lead axid 150Ah thì dùng loại sạc nào thì ổn nhỉ? Chắc có khoảng 10h để sạc bình.
2 cái này thì kiếm sạc 24V hoặc 12V đều được hết đúng không?

vhy107
17-06-2010, 00:03
24v thj noi tiep 2 binh, 12 thj song song, binh kho chu y nap vua phai keo no binh!

hungkt
17-06-2010, 12:28
Đúng là mùa cúp điện nên thead này hot quá, đang có chút vấn đề nên vào hỏi các bác tí. Mình cũng đang dùng một bộ kích lấy từ một UPS offline - max 700AV đã được thợ mod lại nên không bị ngắt theo thời gian ấn định, còn acquy là loại nước 120AH mới và sạc rời loại 12v-8A.
sau khi xả hết điện acquy, mình sạc khoảng 12h thấy bình hơi ấm và axit hơi sủi lăn tăn, đo thấy U=13,5V: không biết vậy là acquy đã no chưa?
Khi thử tải thì mình dùng quạt (40W) khoảng 4h rồi tắt quạt và dùng một TV (125W) khoảng 1h nữa thì acquy sụt áp còn 10,5V và tự ngắt. lúc này sờ vào tản nhiệt của UPS rất nóng, phải cỡ 100*
Theo công thức tính thời gian sử dụng của bác nào đó bên trên: t=( V*Q*cos phi)/P thì lẽ ra mình phải dùng được lâu hơn chứ nhỉ
Vậy nguyên nhân do đâu: acquy đểu, awcquy nạp chưa đầy, bộ sạc không đúng yêu cầu, bộ kích hiệu suất kém hay là do nguyên nhân nào khác nữa. bác nào có kinh nghiệm vào chỉ giúp mình với. Thankssssssss

docnhantuongquan79
17-06-2010, 13:30
Đúng là mùa cúp điện nên thead này hot quá, đang có chút vấn đề nên vào hỏi các bác tí. Mình cũng đang dùng một bộ kích lấy từ một UPS offline - max 700AV đã được thợ mod lại nên không bị ngắt theo thời gian ấn định, còn acquy là loại nước 120AH mới và sạc rời loại 12v-8A.
sau khi xả hết điện acquy, mình sạc khoảng 12h thấy bình hơi ấm và axit hơi sủi lăn tăn, đo thấy U=13,5V: không biết vậy là acquy đã no chưa?
Khi thử tải thì mình dùng quạt (40W) khoảng 4h rồi tắt quạt và dùng một TV (125W) khoảng 1h nữa thì acquy sụt áp còn 10,5V và tự ngắt. lúc này sờ vào tản nhiệt của UPS rất nóng, phải cỡ 100*
Theo công thức tính thời gian sử dụng của bác nào đó bên trên: t=( V*Q*cos phi)/P thì lẽ ra mình phải dùng được lâu hơn chứ nhỉ
Vậy nguyên nhân do đâu: acquy đểu, awcquy nạp chưa đầy, bộ sạc không đúng yêu cầu, bộ kích hiệu suất kém hay là do nguyên nhân nào khác nữa. bác nào có kinh nghiệm vào chỉ giúp mình với. Thankssssssss

1/ Bạn kiểm tra lại bộ nạp nhé. Lý do: với dòng nạp đúng là 8A thì sẽ ko làm cho bình 12V120Ah sôi và nóng được cho dù đã nạp đầy. Nguyên nhân làm cho bình sôi và nóng chỉ có 2 nguyên nhân là dòng nạp lớn hơn 1/10 dung lượng ắcquy và điện áp nạp quá cao so với điện áp của ắc quy. Với bình 12V điện áp nạp chỉ nên để ở mức là 13,7V đến 13,8V thôi. Nếu dùng đồng hồ đo sau khi đã chỉnh lưu qua đi ốt sẽ khó khăn hơn (nguyên nhân tại sao tự tìm hiểu) nên tốt nhất bạn đo điện áp bộ nạp ở chế độ điện xoay chiều sao cho điện áp ở mức là 13,9V đến 14V (nhưng cũng phải chú ý độ cản dòng của đi ốt).
2/ Với bình 12V sau khi nạp đầy sẽ đo được vào khoảng 14,2V. Như vậy, ở mức điện áp 13,5V thì bình vẫn chưa đầy.
3/ Với UPS offline (bộ inverter thiết kế chỉ để chạy trong thời gian ngắn, có khi chỉ là 30 phút nên bộ tản nhiệt rất kém) vì vậy tốt nhất bạn nên chế thêm tản nhiệt và quạt 8cm hoặc 12cm cho em nó. Một thực tế đó là hiệu suất của thiết bị điện giảm dần khi nhiệt độ của các thiết bị đó tăng lên => Phải tìm cách giải nhiệt cho em nó.
4/ Hiệu suất của UPS offline thông thường chỉ giao động ở mức 0,6 đến 0,7. Hiệu suất của bộ kích điện điện tử thường cho hiệu suất cao nhưng sức chịu tải kém, trong khi hiệu suất của bộ kích điện sử dụng biến áp cho hiệu suất thấp hơn so với kích điện điện tử nhưng sức chịu tải cao hơn => kiểm tra UPS xem là kiểu kích gì.

hungkt
17-06-2010, 21:19
1/ Bạn kiểm tra lại bộ nạp nhé. Lý do: với dòng nạp đúng là 8A thì sẽ ko làm cho bình 12V120Ah sôi và nóng được cho dù đã nạp đầy. Nguyên nhân làm cho bình sôi và nóng chỉ có 2 nguyên nhân là dòng nạp lớn hơn 1/10 dung lượng ắcquy và điện áp nạp quá cao so với điện áp của ắc quy. Với bình 12V điện áp nạp chỉ nên để ở mức là 13,7V đến 13,8V thôi. Nếu dùng đồng hồ đo sau khi đã chỉnh lưu qua đi ốt sẽ khó khăn hơn (nguyên nhân tại sao tự tìm hiểu) nên tốt nhất bạn đo điện áp bộ nạp ở chế độ điện xoay chiều sao cho điện áp ở mức là 13,9V đến 14V (nhưng cũng phải chú ý độ cản dòng của đi ốt).
2/ Với bình 12V sau khi nạp đầy sẽ đo được vào khoảng 14,2V. Như vậy, ở mức điện áp 13,5V thì bình vẫn chưa đầy.
3/ Với UPS offline (bộ inverter thiết kế chỉ để chạy trong thời gian ngắn, có khi chỉ là 30 phút nên bộ tản nhiệt rất kém) vì vậy tốt nhất bạn nên chế thêm tản nhiệt và quạt 8cm hoặc 12cm cho em nó. Một thực tế đó là hiệu suất của thiết bị điện giảm dần khi nhiệt độ của các thiết bị đó tăng lên => Phải tìm cách giải nhiệt cho em nó.
4/ Hiệu suất của UPS offline thông thường chỉ giao động ở mức 0,6 đến 0,7. Hiệu suất của bộ kích điện điện tử thường cho hiệu suất cao nhưng sức chịu tải kém, trong khi hiệu suất của bộ kích điện sử dụng biến áp cho hiệu suất thấp hơn so với kích điện điện tử nhưng sức chịu tải cao hơn => kiểm tra UPS xem là kiểu kích gì.

thank bạn nhiều, UPS của mình là loại dùng biến áp, mình đã mod tản nhiệt cho nó rồi nên cũng đỡ nóng. vấn đề bây h là mình băn khoăn không biết là bộ sạc đã sạc đầy acquy chưa, bộ sạc mình nói là 8A-12VDC đấy là mình dùng vôn kế và ampe kế một chiều đo sau điốt.

gacon_vn
18-06-2010, 08:45
Đã bác nào so sánh giữa UPS dùng biến áp và linh kiện điện tử chưa nhỉ ? 2 cái này hơn kém nhau những gì bác nào biết xin chia sẻ nhé.

binno
18-06-2010, 15:07
UPS offline santak TG 500VA tự động ngắt điện sau 20 phút, để sử dụng lâu nhiều giờ với tải từ 20w đến 40w thì chế như thế này sử dụng có an toàn không? Ắc quy loại kín không bảo dưỡng, nối 2 cực của ắc quy vào bộ kích điện (mua thêm) và xài nhiều giờ. Còn khi sạc thì tháo dây nối với bộ kích điện( gắn thêm), xong thì để chế độ sạc của santak tự sạc cho đên khi đầy. Nói tóm lai là sạc thì để như theo thiết kế của santak , còn dùng nhiều giờ thì nối 2 cực của ăc quy với bộ kích điện (mua thêm) gắn ngoài. Hệ thống như vậy sử dụng có an toàn không ? và xài nhiều giờ liền (8h-10h) ắc quy có bị nổ không?, sợ nhất là bị nổ, cám ơn các bác cho ý kiến, hay có cách gì để xài được liên tuc (8h đến 10h) hay hơn và an toàn hơn không ?

vingrau
18-06-2010, 23:32
Biết cách chế UPS từ chỗ tự ngắt sau 20 phút đến chỗ có thể sử dụng liên tục 8-10h mà còn phải hỏi câu hỏi này nữa à.

atuan45clc
19-06-2010, 11:13
Ắc quy nước (ắc quy hở) vẫn phải bảo dưỡng khi mực nước thấp (châm thêm nước) nhưng 6 tháng đến 1 năm kiểm tra 1 lần nên coi như ko cần phải bảo dưỡng. Nếu dòng nạp chuẩn = 1/10 dung lượng ắc quy, điện áp nạp ko quá cao thì 2 năm vẫn ko phải châm thêm nước và luôn đảm bảo ắc quy no điện thì tuổi thọ của ắc quy có thể đạt từ 4-5 năm có dư.
Quạt DV 12V chỉ dùng cho 1 người nên ko khả thi nhà có nhiều người

Bạn ơi. Mình cũng định mua UPS giống bạn. Bạn nói rõ cách mua và đấu nối thế nào được không? Cám ơn bạn!

mrguy
19-06-2010, 11:54
Khi sử dụng kết hợp với máy kích điện, nếu bộ kích điện có công suất lớn so với ắc quy, ắc quy sẽ phải hoạt động quá công suất, dễ gây hỏng ắc quy và xảy ra các sự cố. Với những máy kích điện không có chế độ bảo vệ ắc quy yếu, chế độ bảo vệ ngắn mạch thì nguy cơ xảy ra nổ ắc quy lại càng cao.

docnhantuongquan79
19-06-2010, 14:09
Bạn ơi. Mình cũng định mua UPS giống bạn. Bạn nói rõ cách mua và đấu nối thế nào được không? Cám ơn bạn!

Bạn có hiểu đôi chút về điện ko đã, nếu ko hiểu mô tê gì thì tốt nhất hãy nhờ người am hiểu làm hộ chứ đừng tự mình làm kẻo BÙMMMMMMMMMMMM :sweat:.
1/ Nếu mua lại cái mà thợ người ta đã đấu lại dây nối với ắc quy và tháo bỏ ắc quy thì bạn hỏi họ xem dây nào là dây dương (thường là dây đỏ) và dây nào là dây âm. Sau khi biết âm dương ra sao rồi thì về bạn để song song 2 ắc quy với nhau (nếu chạy điện 24V) sau đó lấy dây điện loại 4 ly đấu cọc âm (-) của ắc quy 1 với cọc dương (+) của ắc quy 2. Tiếp theo là lấy dây dương của UPS đấu vào cọc dương (+) của ắc quy 1 và đấu dây âm của UPS với cọc âm (-) của ắc quy 2. Còn nếu UPS chạy điện 12V thì cứ đấu dây dương của UPS với cọc dương của ắc quy và dây âm của UPS với cọc âm của ắc quy.
2/ Nếu mua UPS cũ mà vẫn còn ắc quy trong thì bạn phải mổ bụng em nó ra để tháo bỏ ắc quy, sau đó lấy 2 đoạn dây điện 4 ly cùng màu với dây điện đấu nối với ắc quy trong UPS (độ dài tùy theo nhu cầu, mục đích là để kéo dài dây để đấu đc với ắc quy ngoài) sau đó nối với dây trong UPS. Tốt nhất nếu có mỏ hàn (hoặc ra thợ) bạn rút bỏ hai cái dây cũ trên UPS rồi hàn dây mới trực tiếp lên UPS.
3/ Nếu ko kiếm đc phích điện (loại chân dẹp) chuyển đổi chân cắm thì bạn hàn dây ổ cắm ngoài với đầu ra của UPS (hàn bên trong ấy).
4/ Dòng nạp của UPS có ắc quy trong là rất nhỏ nên bắt buộc phải mua (hoặc tự làm) bộ nạp ắc quy ngoài nhé. :go::go::go:

lylangthang
19-06-2010, 15:45
Mình có vài điều cần hỏi ai biết chỉ giúp với nhé.
Mình có một cái UPS cũ Santak - đời 2000 - CS 1000W-1500VAh - 24V
Mình đang sử dụng bình 2xbình ắc qui kín GS 65Ah hình như nhập của Philipin.
Ví lý do sạc của UPS sạc không nổi nên mình ra mua một bố sạc của Hanshin - 30A mất 1200K (vì lý do cúp điiện nên nó lên thế đấy). Đem về sạc thì nó sôi sùng sục - kinh quá - Mình định chọn bộ sạc Robot - 15Ah - Tự động không biết có phù hợp không. Anh chị em nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với nhé.
Trân trọng cảm ơn!

vhy107
19-06-2010, 16:32
ac qui cua bc la moj hay cu the. Neu moj thj do bac nap qua nhanh roi. Bac nen mua loai cua ro bot co tang gjam dong nap. Nap binh thuong o muc 6.5->7 A thoi. Nap nhanh thj ko tot dau.

nguyentrungquan
19-06-2010, 17:14
Mình có vài điều cần hỏi ai biết chỉ giúp với nhé.
Mình có một cái UPS cũ Santak - đời 2000 - CS 1000W-1500VAh - 24V
Mình đang sử dụng bình 2xbình ắc qui kín GS 65Ah hình như nhập của Philipin.
Ví lý do sạc của UPS sạc không nổi nên mình ra mua một bố sạc của Hanshin - 30A mất 1200K (vì lý do cúp điiện nên nó lên thế đấy). Đem về sạc thì nó sôi sùng sục - kinh quá - Mình định chọn bộ sạc Robot - 15Ah - Tự động không biết có phù hợp không. Anh chị em nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với nhé.
Trân trọng cảm ơn!
Bác sạc khiếp thế. Sạc bằng 1/10 hoặc nhỏ hơn dung lượng acquy thôi (áp dụng lead acid).
Xem có cái núm chỉnh dòng hay điện áp không để nạp vừa thôi.
Nhưng bình trên nếu đấu song song nạp 13A, nối tiếp chỉ 6.5A thôi.
Xài kiểu kia ít nhất sạc cho Ni-MH, hoặc Li-ion (thằng này còn có bản sạc 10 phút đầy mới vãi) mới chịu được. Hai thằng này đắt vãi.

akamjne
19-06-2010, 18:17
Các bác ơi, em định mua ắc quy Haze 150AH (3,6tr) và kích điện sin chuẩn HDPS 800VA (2,7tr) bên hodien.com để dùng chạy 1 TV CRT 21", 2 quạt cây, 1 bóng đèn tuýp. Liệu như vậy có được không và có cần thêm gì nữa không ạ?

atuan45clc
19-06-2010, 18:58
Bạn có hiểu đôi chút về điện ko đã, nếu ko hiểu mô tê gì thì tốt nhất hãy nhờ người am hiểu làm hộ chứ đừng tự mình làm kẻo BÙMMMMMMMMMMMM :sweat:.
1/ Nếu mua lại cái mà thợ người ta đã đấu lại dây nối với ắc quy và tháo bỏ ắc quy thì bạn hỏi họ xem dây nào là dây dương (thường là dây đỏ) và dây nào là dây âm. Sau khi biết âm dương ra sao rồi thì về bạn để song song 2 ắc quy với nhau (nếu chạy điện 24V) sau đó lấy dây điện loại 4 ly đấu cọc âm (-) của ắc quy 1 với cọc dương (+) của ắc quy 2. Tiếp theo là lấy dây dương của UPS đấu vào cọc dương (+) của ắc quy 1 và đấu dây âm của UPS với cọc âm (-) của ắc quy 2. Còn nếu UPS chạy điện 12V thì cứ đấu dây dương của UPS với cọc dương của ắc quy và dây âm của UPS với cọc âm của ắc quy.
2/ Nếu mua UPS cũ mà vẫn còn ắc quy trong thì bạn phải mổ bụng em nó ra để tháo bỏ ắc quy, sau đó lấy 2 đoạn dây điện 4 ly cùng màu với dây điện đấu nối với ắc quy trong UPS (độ dài tùy theo nhu cầu, mục đích là để kéo dài dây để đấu đc với ắc quy ngoài) sau đó nối với dây trong UPS. Tốt nhất nếu có mỏ hàn (hoặc ra thợ) bạn rút bỏ hai cái dây cũ trên UPS rồi hàn dây mới trực tiếp lên UPS.
3/ Nếu ko kiếm đc phích điện (loại chân dẹp) chuyển đổi chân cắm thì bạn hàn dây ổ cắm ngoài với đầu ra của UPS (hàn bên trong ấy).
4/ Dòng nạp của UPS có ắc quy trong là rất nhỏ nên bắt buộc phải mua (hoặc tự làm) bộ nạp ắc quy ngoài nhé. :go::go::go:

Cám ơn bạn
Mình định mua UPS loại này http://www.trananh.vn/Santak-UPS-online-01-KVA-No-RS-232_783.html.
Nhưng ắc quy thì mình không biết mua loại nào và đấu nối mấy cái ắc quy, bộ sạc như thế nào? Bạn tư vấn hộ mình nhé!

vhy107
19-06-2010, 19:31
cai bac mua ko biet co cho de dau acqui ngoai ko. Nhu web thj no dung dien acqui 12 v. The em bac da chju choi loai nay thj dung 2 binh acqui kho vien thong 150ah khoang 7tr + 1 sac tu dong tam hon trieu nua la ok.

vhy107
19-06-2010, 19:39
Các bác ơi, em định mua ắc quy Haze 150AH (3,6tr) và kích điện sin chuẩn HDPS 800VA (2,7tr) bên hodien.com để dùng chạy 1 TV CRT 21", 2 quạt cây, 1 bóng đèn tuýp. Liệu như vậy có được không và có cần thêm gì nữa không ạ?

neu dung nhu the thoi thj chj can kick 500va thoi. Mua ve dau vao cau dao dao hoac tach mang rieng cho an toan.neu dau vao mang nho dau sau on ap neu nha dung on ap.
Acqui len ac nhi. Thang tr em hoi co haze 146ah 3tr chua mac ca.

10xvn
19-06-2010, 19:59
Mình cũng đang sử dụng kích điện loại 800 VA 12v, dùng 1 bình 12V 100ah, mọi người cho mình hỏi, nếu mình sử dụng 2 bình acqui cùng loại 12v 100ah, mắc song song, thì có hiện tượng dòng điện nội chạy từ bình này qua bình khác không? vậy có làm hư bình không ?
Xin cảm ơn mọi người !

docnhantuongquan79
19-06-2010, 20:03
Cám ơn bạn
Mình định mua UPS loại này http://www.trananh.vn/Santak-UPS-online-01-KVA-No-RS-232_783.html.
Nhưng ắc quy thì mình không biết mua loại nào và đấu nối mấy cái ắc quy, bộ sạc như thế nào? Bạn tư vấn hộ mình nhé!

Bạn nên kiểm tra kỹ nhá kẻo mua vào hối ko kịp đâu :hang:, hồi mình mới chuẩn bị mua cái UPS Online của Santak này cũng hỏi kỹ mấy ông bán hàng bên Trần Anh và Mai Hoàng nhưng té ra các bố ấy chẳng hiểu cái mô tê gì hết :shot:, tư vấn lung tung cả xém tý nữa làm mình mua phải cái Santak online không cho gắn ắc quy ngoài :aboom: (danh mục UPS của hai ông này ko có loại cho phép gắn ắc quy ngoài nhé). Do thấy đội ngũ tư vấn bán hàng của Trần Anh và Mai Hoàng ko ổn nên mình quyết định liên hệ với hãng Santak Việt Nam và nói rõ nhu cầu của mình và đã được giải đáp rất cụ thể, chính xác và họ bảo mình là để tìm hiểu kỹ hơn thì vào website của hãng www.santak.com.vn
www.trananh.vn/Santak-UPS-online-01-KVA-No-RS-232_783.html cái bạn định mua này ko cho gắn ắc quy ngoài đâu và hình ảnh thực tế của nó đây
* Còn loại cho gắn ắc quy ngoài (ko có ắc quy trong nhé) có ký hiệu là C1KS, C2KS, C3KS,... nhé. Hình của nó là như thế này.
* Loại UPS online của hãng Santak mặc định đều bị fix thời gian chạy liên tục là 14h30' sẽ bị tắt, vì vậy nếu muốn nâng thời gian hoặc bỏ hẳn cái fix thời gian chạy thì bạn liên hệ với hãng Santak để họ sửa đổi cho nhé. Nếu ko bạn cứ điện thoại cho anh Khoa Santak Việt Nam 0913724959 sẽ được hướng dẫn cụ thể.
* Dòng 1KVA của Santak chạy 36V = 3 bình ắc quy 12V đấu nối tiếp nhé :aboom:. Nếu kinh phí dồi dào thì đề xuất mua ắc quy dùng cho viễn thông nhé. Bạn có thể mua ắc quy Vitalize (AGM hoặc Gen) của Hàn Quốc hoặc ắc quy Haze của Trung Quốc. Trong đó ắc quy Gen đắt hơn, tuổi thọ thiết kế từ 8-12 năm. Với dòng nạp 7A của UPS thì để nạp đầy cho bình 100Ah cần tới 14h nhé.

vhy107
19-06-2010, 20:24
Mình cũng đang sử dụng kích điện loại 800 VA 12v, dùng 1 bình 12V 100ah, mọi người cho mình hỏi, nếu mình sử dụng 2 bình acqui cùng loại 12v 100ah, mắc song song, thì có hiện tượng dòng điện nội chạy từ bình này qua bình khác không? vậy có làm hư bình không ?
Xin cảm ơn mọi người !

ko sao dau bac. Neu 1binh moi 1 binh cu thi khi binh cu kem han thj gay hao ton thoi.

vhy107
19-06-2010, 20:25
neu 2 binh cung moi nhu nhau hoac chenh lech nhau 1 vai thang thi ko sao dau.

Panduit
20-06-2010, 16:15
Bạn nên kiểm tra kỹ nhá kẻo mua vào hối ko kịp đâu :hang:, hồi mình mới chuẩn bị mua cái UPS Online của Santak này cũng hỏi kỹ mấy ông bán hàng bên Trần Anh và Mai Hoàng nhưng té ra các bố ấy chẳng hiểu cái mô tê gì hết :shot:, tư vấn lung tung cả xém tý nữa làm mình mua phải cái Santak online không cho gắn ắc quy ngoài :aboom: (danh mục UPS của hai ông này ko có loại cho phép gắn ắc quy ngoài nhé). Do thấy đội ngũ tư vấn bán hàng của Trần Anh và Mai Hoàng ko ổn nên mình quyết định liên hệ với hãng Santak Việt Nam và nói rõ nhu cầu của mình và đã được giải đáp rất cụ thể, chính xác và họ bảo mình là để tìm hiểu kỹ hơn thì vào website của hãng www.santak.com.vn
www.trananh.vn/Santak-UPS-online-01-KVA-No-RS-232_783.html cái bạn định mua này ko cho gắn ắc quy ngoài đâu và hình ảnh thực tế của nó đây
* Còn loại cho gắn ắc quy ngoài (ko có ắc quy trong nhé) có ký hiệu là C1KS, C2KS, C3KS,... nhé. Hình của nó là như thế này.
* Loại UPS online của hãng Santak mặc định đều bị fix thời gian chạy liên tục là 14h30' sẽ bị tắt, vì vậy nếu muốn nâng thời gian hoặc bỏ hẳn cái fix thời gian chạy thì bạn liên hệ với hãng Santak để họ sửa đổi cho nhé. Nếu ko bạn cứ điện thoại cho anh Khoa Santak Việt Nam 0913724959 sẽ được hướng dẫn cụ thể.
* Dòng 1KVA của Santak chạy 36V = 3 bình ắc quy 12V đấu nối tiếp nhé :aboom:. Nếu kinh phí dồi dào thì đề xuất mua ắc quy dùng cho viễn thông nhé. Bạn có thể mua ắc quy Vitalize (AGM hoặc Gen) của Hàn Quốc hoặc ắc quy Haze của Trung Quốc. Trong đó ắc quy Gen đắt hơn, tuổi thọ thiết kế từ 8-12 năm. Với dòng nạp 7A của UPS thì để nạp đầy cho bình 100Ah cần tới 14h nhé.
em giải thích thêm cho bác atuan45clc
Bác chú ý phần ắc-qui nhé...
-Ắc-qui cho các bộ lưu điện xài là loại Deep-Cycle battery: có khả năng phóng đến 80% dung lượng bình thì điện áp mới sụt & dòng nạp nhỏ.,
-Ắc-qui bác vẫn thấy bán ngoài chợ dùng cho xe gắn máy - xe hơi là loại Starter battery: dòng phóng rất lớn & dòng nạp cũng lớn, nhưng khi phóng 30-40% dung lượng bình thì điện áp sụt thê thảm.,
http://www.howstuffworks.com/question219.htm
em thì thích của Sonnenschein hơn
And
bởi vì công suất phát của ắc quy tính theo P(công suất, W) = U(điện áp, V).I(dòng điện, A) thì ví dụ như để phát khoảng 200W, với 1 ắc quy 12V phải xuất một dòng điện khoảng 16,6A, nhưng với 2 ắc quy 12V nối tiếp thì chỉ phải xuất ra 8,3A thôi. Để xuất một dòng lớn như 16,6A thì ắc quy phải có các bản cực to và điện môi tốt, các mạch điện lại bị gây tổn thất nhiệt cao nên hiệu suất giảm

thêm
http://vozforums.com/showthread.php?t=31782

Cuối cùng sau khi xem lại thiệt hại thì em thấy với kinh phí như vậy thì làm mẹ nó một giàn Solar 235W*2 (NU-U235F1 sharp) :boss: cho lành vì chủ yếu là mất điện ban ngày thôi chỉ khoảng hơn một em exciter trên mái nhà thui =))

rmitoday
20-06-2010, 21:51
Cuối cùng sau khi xem lại thiệt hại thì em thấy với kinh phí như vậy thì làm mẹ nó một giàn Solar 235W*2 (NU-U235F1 sharp) :boss: cho lành vì chủ yếu là mất điện ban ngày thôi chỉ khoảng hơn một em exciter trên mái nhà thui =))
Bác đang ở đâu mà mua được solar của Sharp thế? Hôm trước em viết thư qua Mỹ hỏi mua cái module 220W giá có 380$ mà tiền ship có 500$ thui (20kg) = 880$ + 5% VAT + 0% import tax = 924$ x 19.000 = 17.556.000 vậy có lành hơn mua inverter không nhỉ?

Panduit
21-06-2010, 10:13
Bác đang ở đâu mà mua được solar của Sharp thế? Hôm trước em viết thư qua Mỹ hỏi mua cái module 220W giá có 380$ mà tiền ship có 500$ thui (20kg) = 880$ + 5% VAT + 0% import tax = 924$ x 19.000 = 17.556.000 vậy có lành hơn mua inverter không nhỉ?

Em chỉ tính giá hai cái module ấy so với đầu tư acquy deep cycle thôi. còn vẫn phải dùng santak, nói chung là đắt, nhưng có thể dùng cả năm ko lo sạc :beauty: tuy nó chưa thể so với hệ grid tied.
Sharp là em mua tại nhật cho về VN qua Yokogawa nên rẻ hơn qua Narita nhiều :D
mà 20kg ~ 500$ làm gì đắt đến thế, chơi loại chậm thôi , bọn em ship 550kg từ Finland về hn băng DHL mà cũng chỉ khoảng 3000$ thôi mà (năm 2008)

vhy107
21-06-2010, 10:54
bac mua moi panel ma ko co acqui thj tich dien vao dau? Mat dien buoi toi thj dung bang cai j?

rmitoday
21-06-2010, 11:35
Nếu bác có cách ship giá rẻ chắc bữa nào em phải liên hệ nhờ bác ship giùm em 1,2 modules. Em cũng máu me vụ solar này lắm.

Panduit
21-06-2010, 11:38
bac mua moi panel ma ko co acqui thj tich dien vao dau? Mat dien buoi toi thj dung bang cai j?

vì chủ yếu là mất điện ban ngày thôi
Em tính là tính dùng ban ngày ấy chứ từ 6h sang > 6h tối
là 12 tiếng rùi acquy thì thêm 3 tiếng nữa chứ mấy
Chịu nóng 3h đợi diện vậy =)) :shame:

Panduit
21-06-2010, 11:41
Nếu bác có cách ship giá rẻ chắc bữa nào em phải liên hệ nhờ bác ship giùm em 1,2 modules. Em cũng máu me vụ solar này lắm.

em là do nhờ bạn quen biết nó đi học thêm ở nhật thui chứ có phải lúc nào cũng ship được đâu.:D

azthang
23-06-2010, 11:13
thớt này nóng quá nhỉ, mọi người rảnh vào đây xem qua nhé. Thấy mọi người bên đó dùng Hồ Điện và acqui Haze khá ổn, nhưng đầu tư ban đầu thì hơi cao, khoảng trên dưới 5 tr
http://www.webtretho.com/forum/f112/gap-cap-nhat-gia-ac-quy-12v-dung-cho-kich-dien-498658/index3.html

Z600
23-06-2010, 11:20
thớt này nóng quá nhỉ, mọi người rảnh vào đây xem qua nhé. Thấy mọi người bên đó dùng Hồ Điện và acqui Haze khá ổn, nhưng đầu tư ban đầu thì hơi cao, khoảng trên dưới 5 tr
http://www.webtretho.com/forum/f112/gap-cap-nhat-gia-ac-quy-12v-dung-cho-kich-dien-498658/index3.html

nóng theo nhiệt độ ngoài trời
nóng theo tần số cắt điện của điện lực
:amazed::amazed::amazed::amazed::amazed:

Panduit
23-06-2010, 16:50
dành cho bạn nào thích tìm hiểu về batt :byebye:

hbcovn
23-06-2010, 16:56
em muốn mua bộ nạp ắc quy như trong hình bác bào biết ở đâu bán chỉ giúp em với
ở hồ điện có bán nhưng hết mất rồi http://hodien.com/chi-tiet-san-pham/may-nap-ac-quy/410/288.html
cảm ơn các bác

vhy107
23-06-2010, 18:58
kiem con robot y. Len web cua no ma tim dai li bro a

quangha034@yahoo.com
24-06-2010, 09:57
Qua một thời gian tìm hiểu và sử dụng thì mình thấy hàng của Hồ điện là tương đối tốt so với những hãng còn lại, tuy nhiên hôm rồi ra Tây Sơn (cửa hàng bán và giới thiệu sản phẩm) thì mình thấy cũng nhiều cái bị bảo hành quá nên cũng hãi. Trước mình dùng một cái UPS APC 1000VA sản xuất tại Philippin mod lại bằng 2 ắc quy 12V 100A, công suất ghi trên máy là 670W nhưng nếu cắm nồi cơm điện 630W vào chỉ được khoảng hơn 5 phút là báo quá tải (nhiều hôm cơm đang sôi bị mất điện nên phải làm vậy). Vì vậy mà muốn mua cái công suất cao hơn để cắm được nồi cơm điện, các hãng đã được đưa vào tầm gắm là Hồ Điện (1500AD), UPS Apollo 2000VA (bảo hành 1 năm, dùng luôn 2 ắc quy đang sử dụng), Santak Online 1000VA C1KS (bảo hàng 3 năm, chạy 3 ắc quy 12 vol, phải mua thêm 1 ắc quy, chất lượng không phải lăn tăn, nhưng giá đắt vãi hàng). Sau rất nhiều cân nhắc đã quyết định lấy em Santak C1KS với giá 7,2 triệu đồng + 1 Ắc quy GS 100A với giá 1,7 triệu đồng + Ampe kế, điện trở sơn, dây đồng 1 ly (quấn lại máy nạp ắc quy) = 9,1 triệu đồng = 1 em máy phát Honda tươm tươm. Mình ko mua máy phát điện vì những lý do sau:
1/ Tiếng ồn
2/ Ních kích khuân ra khuân vào khi mất điện
3/ Tiền xăng cũng là một vấn đề
4/ Dùng với công suất vừa phải (tivi, quạt, thắp sáng)
5/ Nếu không dùng vẫn phải bảo dưỡng (nổ máy định kỳ)
6/ Mua cho các cụ ở quê dùng nên phải thế :)

=============================================
Mình bán kích điện giá 1680000 cs 1000w bảo hành 1 đổi 1
Máy đổi điện DC ~ AC được thiết kế và sản xuất để biến đổi điện từ bình ắc quy 12V DC thành 220V AC phục vụ cho các nhu cầu cần thiết trong sinh hoạt
PHẠM VI SỬ DỤNG:
- Ti vi, Máy vi tính, amply, quạt điện, bóng đèn, cửa cuốn, thiết bị giám sát và các thiết bị điện khác, v.v ...
- Thắp sáng, thông tin liên lạc, sử dụng máy vi tính ...
- Giải trí xem ti vi, nghe nhạc ...
- Lúc bị cúp điện hoặc những nơi không có điện (ôtô, tàu thuyền, vùng sâu, hải đảo ...).

chi tiết: http://muare.vn/raovat/2843842
http://muare.vn/NgheNhin/2843868
http://muare.vn/NgheNhin/2843886
http://muare.vn/NgheNhin/2843896
Liên hệ:
Mr quang-0915230681 - hotline: 0462957015
Nick:quangha034

blacksea
25-06-2010, 15:52
http://thegioidien.com.vn/home/index.php?page=shop.product_details&category_id=22&flypage=flypage-ask.tpl&product_id=223&option=com_virtuemart&Itemid=283
nếu đúng như nó quảng cáo thì con inverter này vừa rẻ vừa cho ra sóng hình sin thật sự luôn.
có bác nào dùng chưa cho xin ý kiến cái để em còn mua

superstarboy
25-06-2010, 16:29
Bác sạc khiếp thế. Sạc bằng 1/10 hoặc nhỏ hơn dung lượng acquy thôi (áp dụng lead acid).
Xem có cái núm chỉnh dòng hay điện áp không để nạp vừa thôi.
Nhưng bình trên nếu đấu song song nạp 13A, nối tiếp chỉ 6.5A thôi.
Xài kiểu kia ít nhất sạc cho Ni-MH, hoặc Li-ion (thằng này còn có bản sạc 10 phút đầy mới vãi) mới chịu được. Hai thằng này đắt vãi.

nối tiếp vẫn là 13a chứ, chỉ hiệu điên thế chia đôi thôi nhỉ?

vhy107
25-06-2010, 16:55
noi tiep thj hjeu dien the nhan doi, i=6.5 bro a.

gacon_vn
25-06-2010, 16:57
Nối tiếp thì dòng như nhau, hiệu điện thế nhân 2. Còn song song thì ngược lại: Hiệu điện thế như nhau còn dòng nhân 2 (với 2 accu như nhau) đó là kiến thức e áp dụng dc từ hồi còn đi học, chứng tỏ đi học có ích gớm :D

gacon_vn
25-06-2010, 17:00

Em thì cứ Pinaco cho rẻ tiền và kinh tế, quê em mất điện triền miên. Tháng này ngày nào nó cũng kéo tới 18-20h mới ghê. Chỉ có điều accu em phải đặt ở nơi hẻo lánh phòng trừ khí axit bốc ra khi máy nó nạp.

Tung SoleX
25-06-2010, 17:01
Mình oánh dấu phát....dùng máy nổ ồn quá....

superstarboy
25-06-2010, 17:15
Nối tiếp thì dòng như nhau, hiệu điện thế nhân 2. Còn song song thì ngược lại: Hiệu điện thế như nhau còn dòng nhân 2 (với 2 accu như nhau) đó là kiến thức e áp dụng dc từ hồi còn đi học, chứng tỏ đi học có ích gớm :D
thì em cũng nói vậy mà.
Em thì cứ Pinaco cho rẻ tiền và kinh tế, quê em mất điện triền miên. Tháng này ngày nào nó cũng kéo tới 18-20h mới ghê. Chỉ có điều accu em phải đặt ở nơi hẻo lánh phòng trừ khí axit bốc ra khi máy nó nạp.

mà axit sunfuric (cái dd điện li ấy) làm quái gi bốc hơi nhỉ, chỉ nước bay hơi thôi chứ,

gacon_vn
25-06-2010, 17:22
thì em cũng nói vậy mà.

mà axit sunfuric (cái dd điện li ấy) làm quái gi bốc hơi nhỉ, chỉ nước bay hơi thôi chứ,

Nếu chỉ hơi nước bốc hơi thì có lẽ khi lại gần nó đang sạc sẽ ko cảm thấy mùi hắc rất khó gửi, nó là hợp chất gì đó nữa bốc hơi cái này thì e cũng ko rõ lắm.

vhy107
25-06-2010, 17:41
theo lí thuyết là thế nhưng teen thực tế khi nạp căng thì 1 phần acid vẫn bay theo nuớc . bằng chứng là khi nạp căng thì khí thoát ra có mùi hắc, nếu để tấm sắt lên nút thoát khí thid sau 1 2 ngày sẽ xuất hiện vết ăn mòn. đấy là nạp căng thôi. nếu nạp vùă phải sủi tăm là ngắt thì sẽ hạn chế

butterfly
30-06-2010, 17:46
http://thegioidien.com.vn/home/index.php?page=shop.product_details&category_id=22&flypage=flypage-ask.tpl&product_id=223&option=com_virtuemart&Itemid=283
nếu đúng như nó quảng cáo thì con inverter này vừa rẻ vừa cho ra sóng hình sin thật sự luôn.
có bác nào dùng chưa cho xin ý kiến cái để em còn mua

Những con này có sin bằng mắt.
Các con của hồ điện, maxq đang bị làm giá, đội lên cao cả triệu so với giá thực!:hungry:

doremonton
01-07-2010, 12:48
Em bookmark cai

gacon_vn
01-07-2010, 12:51
Những con này có sin bằng mắt.
Các con của hồ điện, maxq đang bị làm giá, đội lên cao cả triệu so với giá thực!:hungry:

Đội giá thì ko chơi bác ạ, cứ sắm cái accu + đèn compac chạy điện 12v là bác dùng thoải mái rồi vì ko mất tiêu hao do quá trình chuyển đổi.
Sau này thị trưởng ổn lại bác mua sau cũng ko sao, tất nhiên đó là ko quá vội. Em đã tư vấn cho nhiều người quê em như thế rồi, họ làm cái acc 12v 100ah của pinaco + 1->2 quạt 12v (370k 1 cái mua lúc sốt) + 1->2 bóng đèn + máy sạc tự ngắt (600k) = kết quả phục vụ thời gian mất điện trong vòng 12 - 18h rất ổn.

Z600
01-07-2010, 13:33
theo lí thuyết là thế nhưng teen thực tế khi nạp căng thì 1 phần acid vẫn bay theo nuớc . bằng chứng là khi nạp căng thì khí thoát ra có mùi hắc, nếu để tấm sắt lên nút thoát khí thid sau 1 2 ngày sẽ xuất hiện vết ăn mòn. đấy là nạp căng thôi. nếu nạp vùă phải sủi tăm là ngắt thì sẽ hạn chế

mùi hăng chỉ xuất hiện vài lần đầu xạc thôi sau khoảng 10 lần xạc thì không còn nữa đâu

Z600
01-07-2010, 13:35
Đội giá thì ko chơi bác ạ, cứ sắm cái accu + đèn compac chạy điện 12v là bác dùng thoải mái rồi vì ko mất tiêu hao do quá trình chuyển đổi.
Sau này thị trưởng ổn lại bác mua sau cũng ko sao, tất nhiên đó là ko quá vội. Em đã tư vấn cho nhiều người quê em như thế rồi, họ làm cái acc 12v 100ah của pinaco + 1->2 quạt 12v (370k 1 cái mua lúc sốt) + 1->2 bóng đèn + máy sạc tự ngắt (600k) = kết quả phục vụ thời gian mất điện trong vòng 12 - 18h rất ổn.

cuộc sống là không biết chờ đợi :sure::sure::sure::sure:
nhưng mà giá ắc quy nó cứ leo thang thế này thì phải chờ đợi thôi :plaster::plaster::plaster::plaster:
hôm qua đi hỏi cái 25A cho ông anh thấy lên giá 700K rồi khiếp quá
Hôm thứ 7 vừa đọc dc bài báo có thông báo của EVN nói là đầu tháng 7 sẽ đỡ mất điện thì hôm qua đến công ty nhận dc thông báo cắt điện 4 ngày từ 1-4/7 để nhường điện cho dân bơm nước cấy lúa

Mr_gangters
01-07-2010, 21:03
Originally Posted by quangduongqtri
Đang muốn mua một cái kích điện nên có tìm hiểu qua.
Nếu dùng loại kích điện sử dụng sóng sung (hay mô phỏng hình sin) thì sẽ khi sử dụng quạt nhanh nóng, sử dụng tivi hay bị nhiễu loại này tiêu biểu như nhãn hiệu EWPRO-COM loại 1000w có giá 1.950.000 đồng, hình như cái kích điện china trên cũng thuộc loại này. Loại robot thì chưa tìm hiểu nên chưa biết. Riêng 2 loại phía dưới của Hồ điện và Aquasonic thì đều cho sóng sin chuẩn, sử dụng gần giống như điện thật nên không nóng và nhiễu sóng, tuy nhiên qua tìm hiểu thì một số phản ánh Aquasonic sạc lâu đầy, bình 100ah sạc 36 tiếng chưa đầy phải sử dụng sạc ngoài, bên cạnh đó thông số bảng điện tử không hiểu thị đúng, hiển thị mức điện còn 100% nhưng ngay sau đó tắt vì hết điện. Nên cuối cùng tôi chọn hồ điện tuy có hơn đắt hơn một chút, nhưng đến nay vẫn chưa mua được do đặt trên trang web chủ nhưng được báo là hết hàng.http://vozforums.com/images/smilies/Off/sad.gif em de nghi bac thay cai binh bang cai may cho xong

Z600
02-07-2010, 10:07
Originally Posted by quangduongqtri
Đang muốn mua một cái kích điện nên có tìm hiểu qua.
Nếu dùng loại kích điện sử dụng sóng sung (hay mô phỏng hình sin) thì sẽ khi sử dụng quạt nhanh nóng, sử dụng tivi hay bị nhiễu loại này tiêu biểu như nhãn hiệu EWPRO-COM loại 1000w có giá 1.950.000 đồng, hình như cái kích điện china trên cũng thuộc loại này. Loại robot thì chưa tìm hiểu nên chưa biết. Riêng 2 loại phía dưới của Hồ điện và Aquasonic thì đều cho sóng sin chuẩn, sử dụng gần giống như điện thật nên không nóng và nhiễu sóng, tuy nhiên qua tìm hiểu thì một số phản ánh Aquasonic sạc lâu đầy, bình 100ah sạc 36 tiếng chưa đầy phải sử dụng sạc ngoài, bên cạnh đó thông số bảng điện tử không hiểu thị đúng, hiển thị mức điện còn 100% nhưng ngay sau đó tắt vì hết điện. Nên cuối cùng tôi chọn hồ điện tuy có hơn đắt hơn một chút, nhưng đến nay vẫn chưa mua được do đặt trên trang web chủ nhưng được báo là hết hàng.http://vozforums.com/images/smilies/Off/sad.gif em de nghi bac thay cai binh bang cai may cho xong

cái Aquasonic rất nhiều người phản ánh nó xạc lâu đầy
Nguyên nhân là do cái đó nó có chức năng ổn áp và hoạt động tự động giống như 1 UPS online nên khi bạn nạp mà điện áp nạp xuống < 180V thì nó sẽ chuyển sang chế độ ổn áp để kích điện lên 220V nên mọi người nghĩ nó nạp lâu
Gần nhà mình có 1 ông mua cái đó rồi. hôm mình sang nhà ông ấy nói mình tìm hiểu mãi mới biết bệnh đó, mất 2 đêm đó :-s:-s:-s:-s:-s:-s:-s:-s

phobos
16-07-2010, 22:02
Cho em hỏi một chút các bác ơi, nhà em mấy bữa trc có mua một cái kích souer 1000w và một bình ắc quy kín gs, dùng xong cái kích nó tự xạc cho ắc quy nhưng thấy nó xạc rất lâu, lúc nào trên kích đèn Charge cũng sáng:tire: nên em hỏi có dụng cụ gì để kt điện áp của ắc quy nó no hay chưa ko vậy?

vhy107
16-07-2010, 22:20
bình sạc đầy có điện áp tầm >=13.8V bác ạ. bác có thể kiếm cái ampe kế để kiểm tra dòng sạc. lúc bình yếu thì dòng lớn, lúc no rồi thì bé lắm:D:D:D
cái kích souer 1000w có sạc bác mua bằng nào đấy. dùng quạt có kêu ko. bác chụp em xem cái hình dc ko:byebye::byebye::byebye:

Z600
17-07-2010, 08:17
Cho em hỏi một chút các bác ơi, nhà em mấy bữa trc có mua một cái kích souer 1000w và một bình ắc quy kín gs, dùng xong cái kích nó tự xạc cho ắc quy nhưng thấy nó xạc rất lâu, lúc nào trên kích đèn Charge cũng sáng:tire: nên em hỏi có dụng cụ gì để kt điện áp của ắc quy nó no hay chưa ko vậy?

trở về trang 1 xem bộ của mình đó có cái đồng hồ đo anpe dòng nạp đó. khi nào dòng nạp gần về 0 là đầy
cái xạc của kích souer mà dùng cho bình 100Ah thì chắc chỉ dc 1 tháng là cháy xạc. quê mình nhiều người bị cháy xạc lắm

lalaa00
17-07-2010, 09:34
Em nghe báo nói có vụ xài mấy cái này bị nổ bình acquy đó:plaster:, vậy xài cái này có an toàn ko vậy mấy a :sad:

huydattaro
14-09-2010, 13:57
em moi tim dc 1 ups socomec 1000va online dang hoan a nhe . xai ok ok ok luon ,cam vao quat chay em ru........mung qua .
cam om cac bac nhieu da chi em tan tinh

Z600
14-09-2010, 14:00
em moi tim dc 1 ups socomec 1000va online dang hoan a nhe . xai ok ok ok luon ,cam vao quat chay em ru........mung qua .
cam om cac bac nhieu da chi em tan tinh

chăn dc hàng quý hiếm đó ở đâu vậy

huydattaro
14-09-2010, 14:01
a me quen nua ,cai nay em mua voi gia chi co 1trieu a ...mung nhu trung so.
nghe dau anh ban hang noi con vai con nua do

huydattaro
14-09-2010, 14:27
1 ups socomec 1000va online 1trieu + 3 accu kin 12v 70ah 800.000/1b tong thiet hai la 3,4trieu,. xai vivu 2 quat ,2 den ,1 lcd 34inch trong 5 tieng van con chay dc quat ....mung nhu trung so

hackerqt
14-09-2010, 21:24
huydattaro bạn mua ups socomec 1000va online đó ở đâu vậy

solite
14-09-2010, 22:18
cách đây 3 tháng khi hay mất điện đành đi mua 1 cái kích điện của VI HAN 1000VA giá 2,2T và 1 cái Acquy GLOBE 100VA giá 1,8T, về dùng được 2 lần thì chả thấy mất nữa, để 1 đống trong nhà chật quá, bác nào có nhu cầu thì e để lại cho giá tốt, acquy mới sạc được có mỗi 1 lần

huydattaro
15-09-2010, 14:11
huydattaro bạn mua ups socomec 1000va online đó ở đâu vậy

anh ban hang nay la 1 nguoi rat nhiet tinh,anh ta noi la mua lai dc o may quan cafe . minh cho ban so dt lien lac ne 0903633830 ten la Long o sai gon a nhe, goi dt la anh ta mang toi tan nha thu cho minh xem va tu van cuc ky .
ups santak 500va giá 250k
ups santak 1000va giá 500k
ups santak 1kva on line giá 900k
bình ác quy 12v7,2ah giá 150k made in china
binh ác quy 12v7,2ah giá 170k made in usa hoặc japan

huydattaro
15-09-2010, 14:14
cac ban nen luom nhanh di minh thay hang socomec nay la cua italya chac la tot lam day

Z600
27-09-2010, 22:16
Đm nhà chúng nó mấy ngày nay chỗ em lại mất điện rồi. hôm nay lại đang mất từ 8h sáng đến 22h30 còn chưa thấy có đây này điên quá mùa hè mất điện, sang đến mùa mưa cũng mất điện
lên dân trí lang thang đọc dc bài của thằng cha tổng giám đốc EVN nói là không có cách ji khắc phục dc việc thiếu điện đến năm 2012. ĐM chúng nó nói thế thì để dân khổ từ nay đến năm 2012 à

gacon_vn
27-09-2010, 22:36
Đm nhà chúng nó mấy ngày nay chỗ em lại mất điện rồi. hôm nay lại đang mất từ 8h sáng đến 22h30 còn chưa thấy có đây này điên quá mùa hè mất điện, sang đến mùa mưa cũng mất điện
lên dân trí lang thang đọc dc bài của thằng cha tổng giám đốc EVN nói là không có cách ji khắc phục dc việc thiếu điện đến năm 2012. ĐM chúng nó nói thế thì để dân khổ từ nay đến năm 2012 à

Em cũng hiểu nỗi bức xúc của bác nhưng hiện giờ nước các nhà máy thủy điện toàn ở mức thấp. Các bác nên chuẩn bị tích máy kích điện đi là vừa, năm tới tình hình bi đát lắm. Nghe nói các nhà máy thép dùng hết điện rồi :(

Đến tận thời điểm này bộ kích Shaphire của em dùng rất good với 2 bình 100A/12v (ở quê em giờ nó mất điện ko khác gì mùa hè đâu, tối nhiều hôm tới 21-22h mới có, mịa nó) chỉ có điều kích này nhập khẩu nên khi hỏng thì chắc vứt chứ ko sửa dc.

Z600
28-09-2010, 14:14
Em cũng hiểu nỗi bức xúc của bác nhưng hiện giờ nước các nhà máy thủy điện toàn ở mức thấp. Các bác nên chuẩn bị tích máy kích điện đi là vừa, năm tới tình hình bi đát lắm. Nghe nói các nhà máy thép dùng hết điện rồi :(

Đến tận thời điểm này bộ kích Shaphire của em dùng rất good với 2 bình 100A/12v (ở quê em giờ nó mất điện ko khác gì mùa hè đâu, tối nhiều hôm tới 21-22h mới có, mịa nó) chỉ có điều kích này nhập khẩu nên khi hỏng thì chắc vứt chứ ko sửa dc.

em không lo cái khoản chiếu sáng
cái em đang lo nhất là còn 15 ngày nữa thằng cu nhà em ra đời mà không có điện để sưởi sắp đến mùa đông rồi. giờ mẹ nó tối nào cũng phải đun nước tắm trông như nông dân ngày xưa ấy.
Còn cái nữa quan trọng hơn đó là em mới mở xưởng cơ khí rồi, tưởng hết mất điện em mua máy tiện về nhà mở xưởng thế mà việc thì ngập đầu làm mấy tháng liên tục cũng không hết việc, thế mà không có điện để làm. em đang tính dựng cái máy phát điện loại to, 1 củ phát hữu Toàn và 1 cái đầu nổ như công nông ấy

phanxonglua
28-09-2010, 14:50
Với tình hình hiện nay nếu tiếp tục không có mưa to ở các tỉnh phía bắc thì chắc chắn năm 2011 tình trạng thiếu điện sẽ tiếp tục tái diễn như trong đợt tháng 3 - tháng 6 vừa qua. Hiện nay các loại kích điện đang down giá kha khá, vì vậy ai có nhu cầu sử dụng kích điện thì nên nghe ngóng tình hình từ giờ đến tháng 1/2011 để đưa ra quyết định hốt 1 bộ trước khi tình hình cắt điện tràn nan như trong năm nay.

nguyenvandat
28-09-2010, 15:36
xây nhà xong cũng phải sắm 1 bộ dự phòng mới được

gacon_vn
28-09-2010, 15:39
em không lo cái khoản chiếu sáng
cái em đang lo nhất là còn 15 ngày nữa thằng cu nhà em ra đời mà không có điện để sưởi sắp đến mùa đông rồi. giờ mẹ nó tối nào cũng phải đun nước tắm trông như nông dân ngày xưa ấy.
Còn cái nữa quan trọng hơn đó là em mới mở xưởng cơ khí rồi, tưởng hết mất điện em mua máy tiện về nhà mở xưởng thế mà việc thì ngập đầu làm mấy tháng liên tục cũng không hết việc, thế mà không có điện để làm. em đang tính dựng cái máy phát điện loại to, 1 củ phát hữu Toàn và 1 cái đầu nổ như công nông ấy

Cái vụ củ phát điện và đầu kéo công nông rời thì ở quê em 1 ông làm rồi để dùng cho dàn nét 35 máy của ông. Đúng là đầu tư ban đầu thì rẻ (khoảng 18tr) nhưng cồng kềnh và tiếng nổ, khí thải thì thôi rồi bác ạ. Bữa em ra tham quan công trình của lão sau phải tư vấn lão xây 1 cái am hay hầm cho cái đống đó vào rồi thò cái ống khói ra mới đỡ dc vụ tiếng ầm, còn nhiệt độ thì đang bảo lão phải care ko thì nóng quá lại toi cả đầu phát lẫn động cơ :D

Z600
28-09-2010, 16:29
Cái vụ củ phát điện và đầu kéo công nông rời thì ở quê em 1 ông làm rồi để dùng cho dàn nét 35 máy của ông. Đúng là đầu tư ban đầu thì rẻ (khoảng 18tr) nhưng cồng kềnh và tiếng nổ, khí thải thì thôi rồi bác ạ. Bữa em ra tham quan công trình của lão sau phải tư vấn lão xây 1 cái am hay hầm cho cái đống đó vào rồi thò cái ống khói ra mới đỡ dc vụ tiếng ầm, còn nhiệt độ thì đang bảo lão phải care ko thì nóng quá lại toi cả đầu phát lẫn động cơ :D

không có cái này thì em phá sản mất
tối qua đã phải làm đến 4h sáng rồi :tire::tire::tire:
Em vừa đi tìm hiểu xong không max lắm đâu: 1 cái củ phát Hữu Toàn 5KW giá 6T, 1 cái đầu nổ China giá 3.7T cộng với vật liệu làm giá để và nắp ráp chắc mất tầm 11 củ
Nhà em rộng bao la bát ngát luôn muốn quăng nó chỗ nào cũng dc, nhưng mà quăng xa quá thì tốn tiền dây :nosebleed::nosebleed::nosebleed:

gacon_vn
28-09-2010, 21:24
không có cái này thì em phá sản mất
tối qua đã phải làm đến 4h sáng rồi :tire::tire::tire:
Em vừa đi tìm hiểu xong không max lắm đâu: 1 cái củ phát Hữu Toàn 5KW giá 6T, 1 cái đầu nổ China giá 3.7T cộng với vật liệu làm giá để và nắp ráp chắc mất tầm 11 củ
Nhà em rộng bao la bát ngát luôn muốn quăng nó chỗ nào cũng dc, nhưng mà quăng xa quá thì tốn tiền dây :nosebleed::nosebleed::nosebleed:

Bác tính lắp luôn bộ đề nhá, chứ mỗi lần ra quay tay cũng ớn. Accu thì cứ pinaco thôi còn bộ đề kèm nạp bác tính sao cho hợp lý, theo em thì nạp tận dụng luôn bộ nạp của kích, bộ đề tàu giờ cũng tính bằng tiền triệu đó. Lâu lâu mới phải nạp thôi, lão ở quê e ko rành vụ này nên bị bọn nó thịt mất gần 4tr chỉ cho cục đề (nhìn bọn nó ráp máy móc lung tung phát ớn), accu 12v hình như 75Ah vì là đồ tầu mà trời tối e cũng chả để ý kỹ, cộng thêm dây coroa ...

Z600
28-09-2010, 21:58
Bác tính lắp luôn bộ đề nhá, chứ mỗi lần ra quay tay cũng ớn. Accu thì cứ pinaco thôi còn bộ đề kèm nạp bác tính sao cho hợp lý, theo em thì nạp tận dụng luôn bộ nạp của kích, bộ đề tàu giờ cũng tính bằng tiền triệu đó. Lâu lâu mới phải nạp thôi, lão ở quê e ko rành vụ này nên bị bọn nó thịt mất gần 4tr chỉ cho cục đề (nhìn bọn nó ráp máy móc lung tung phát ớn), accu 12v hình như 75Ah vì là đồ tầu mà trời tối e cũng chả để ý kỹ, cộng thêm dây coroa ...
nhà có sẵn xưởng cơ khí rồi nên tự túc làm thôi
Còn bộ đề thì em sẽ làm sau mỗi ngày quay dây culoa 1 lần tập thể dục luôn. :sogood::sogood::sogood: mà thằng em em nó quay xe công nông quen rồi

lntin
09-01-2011, 15:00
Các bác cho em hỏi chút
Em biết bài này chậm quá! Trót mua cái nạp + kick của Robot rồi ạ! Loại 09Ju ạ!
Nhà em có cái bình kín 150A loại 12V! Nếu nạp bình này thì bao lâu mới đầy được ạ!
Ngoài ra, cái của Robot này dùng cho quạt có hại quạt k ạ?

Z600
09-01-2011, 17:27
Các bác cho em hỏi chút
Nhà em có cái bình kín 150A loại 12V! Nếu nạp bình này thì bao lâu mới đầy được ạ!

kích robot hại quạt bạn ạ
kích robot cho xung vuông và tổn hao nhiều
còn nạp bình 150Ah bao lâu thì đầy thì em chịu vì chưa bít dòng nạp của kích đó bao nhiu nhưng chắc bình 150Ah nạp cũng phải trên 10h mới đầy đó

lntin
09-01-2011, 23:16
Quên em không hỏi Robot có tự ngắt khi đầy bình không ạ?!
Nãy đọc 1 lèo cái thread này thấy có nói đến nổ ac qui em sợ quá! Loại Robot em mua thấy ghi ntn: dòng nạp tối đa 20A trong khi nhà em dùng bình 150A có sao k ạ?!

Z600
10-01-2011, 09:35
Quên em không hỏi Robot có tự ngắt khi đầy bình không ạ?!
Nãy đọc 1 lèo cái thread này thấy có nói đến nổ ac qui em sợ quá! Loại Robot em mua thấy ghi ntn: dòng nạp tối đa 20A trong khi nhà em dùng bình 150A có sao k ạ?!

dòng nạp 20A mà nạp cho ắc quy 150Ah không sao cả
Mà nó ghi 20A chắc ji đã đủ 20A cái xạc 20A chắc phải nặng 20kg
còn nó có ngắt khi đầy hay ko thì em chịu vì chưa dùng em này
Tootsn hất kiếm cái đồng hồ đo dòng xạc nắp vào theo dõi là biết liền khi nào đầy và nó có ngắt hay ko

vhy107
10-01-2011, 09:47
Các bác cho em hỏi chút

bác cắm quạt vào thử, thấy kêu thì đừng dùng:beauty:
robot hôm trước bên dtvn có bro có loại nào mà chạy không kêu nhưng cháy chịu chết chưa sửa được vì tên LK bị xóa kìa:sosad:

Z600
10-01-2011, 09:59
bác cắm quạt vào thử, thấy kêu thì đừng dùng:beauty:
robot hôm trước bên dtvn có bro có loại nào mà chạy không kêu nhưng cháy chịu chết chưa sửa được vì tên LK bị xóa kìa:sosad:

không biết thằng robot cấu tạo như thế nào nhỉ
trông nó to và nặng thế chắc là dùng khoảng 32 con sò sắt nhỉ

lntin
10-01-2011, 15:11
dòng nạp 20A mà nạp cho ắc quy 150Ah không sao cả
Mà nó ghi 20A chắc ji đã đủ 20A cái xạc 20A chắc phải nặng 20kg
còn nó có ngắt khi đầy hay ko thì em chịu vì chưa dùng em này
Tootsn hất kiếm cái đồng hồ đo dòng xạc nắp vào theo dõi là biết liền khi nào đầy và nó có ngắt hay ko
Bác ơi mua ở đâu được ạ? Giá rổ ntn? Em mù về khoản này!
Hôm qua em cắm thử quạt vào thì không thấy kêu ca gì là sao nhỉ? Em dùng cái quạt của VN, hiệu gì thì không nhớ! Đợt trước em mua 1 cái kích của Khựa! về cắm bị cháy mất cái quạt Toshiba (loại có điều khiển ấy ạ) còn cái quạt VN thì không sao!

phanxonglua
10-01-2011, 16:21
Hôm qua em cắm thử quạt vào thì không thấy kêu ca gì là sao nhỉ? Em dùng cái quạt của VN, hiệu gì thì không nhớ! Đợt trước em mua 1 cái kích của Khựa! về cắm bị cháy mất cái quạt Toshiba (loại có điều khiển ấy ạ) còn cái quạt VN thì không sao!

Mấy cái kích của Robot bây giờ bạn cứ yên tâm mà dùng, mặc dù nó không phải là sóng sin chuẩn nhưng vẫn ko làm quạt kêu và nóng như những loại sóng xung vuông khác. Nhà hàng xóm mình cũng có ông dùng con kích của robot loại 1500VA nên xác nhận là chỉ thi thoảng mới có quạt hơi kêu e e e tý thôi và nóng hơn ko nhiều so với xài điện lưới, loại của robot này mình nghĩ chắc là trâu bò nhưng khả năng hiệu suất không cao (giỏi lắm được 0.6-0.65). Nếu có điều kiện thì bạn nên xài các loại kích hoặc kiếm con UPS cũ cho điện ra là sóng sin chuẩn dùng cho an tâm.

Chi phí đầu tư cũng ác đấy :surrender:

1/ Kích của Hồ điện giá tầm 2.600.000đ - 800VA - dùng 1 bình 12V (giá tầm 1.6 triệu nếu dùng bình nước 100Ah hoặc 2.6 - 3 triệu nếu dùng bình viễn thông) = 4.2 triệu - 5.6 triệu. Cái này mình thấy nhiều người dùng phết nhưng thấy bảo hành cũng thật là nhiều :">.
2/ UPS cũ (online hoặc offline) cho ra sóng sin chuẩn giá từ 1.2 triệu đến 2 triệu với công suất từ 1000VA - 1500VA - dùng điện 24V (dòng online cũ hơi hiếm nên ko biết giá thế nào) + 2 bình ắc quy 12V (mắc nối tiếp) giá tầm 3.2 triệu nếu dùng bình nước 100Ah hoặc 5.2 - 6 triệu nếu dùng bình viễn thông + 1 quả sạc robot 24V - 20A tự ngắt khi đầy bình 860 ngàn = 5.26 triệu - 8.86 triệu :sosad:. Nhưng đảm bảo về chất lượng và độ trâu bò khi phải chạy lâu, chạy nhiều (nếu mode cho em nó cái quạt 0.16A nữa thì khỏi lăn tăn).
Minh đang dùng 1 bộ UPS APC 1500VA offline sin chuẩn + 2 bình ắc quy viễn thông 100Ah (hàn xẻng) + Nạp ắc quy robot 24V-20A tự ngắt = 8.86 triệu. Giờ con máy phát honda 3000VA Hữu Toàn đang vứt 1 xó (điều kiện ít đc xài vì ảnh hưởng đến hàng xóm, lích kích,...).

Z600
10-01-2011, 18:07
Mấy cái kích của Robot bây giờ bạn cứ yên tâm mà dùng, mặc dù nó không phải là sóng sin chuẩn nhưng vẫn ko làm quạt kêu và nóng như những loại sóng xung vuông khác. Nhà hàng xóm mình cũng có ông dùng con kích của robot loại 1500VA nên xác nhận là chỉ thi thoảng mới có quạt hơi kêu e e e tý thôi và nóng hơn ko nhiều so với xài điện lưới, loại của robot này mình nghĩ chắc là trâu bò nhưng khả năng hiệu suất không cao (giỏi lắm được 0.6-0.65). Nếu có điều kiện thì bạn nên xài các loại kích hoặc kiếm con UPS cũ cho điện ra là sóng sin chuẩn dùng cho an tâm.

Chi phí đầu tư cũng ác đấy :surrender:

1/ Kích của Hồ điện giá tầm 2.600.000đ - 800VA - dùng 1 bình 12V (giá tầm 1.6 triệu nếu dùng bình nước 100Ah hoặc 2.6 - 3 triệu nếu dùng bình viễn thông) = 4.2 triệu - 5.6 triệu. Cái này mình thấy nhiều người dùng phết nhưng thấy bảo hành cũng thật là nhiều :">.
2/ UPS cũ (online hoặc offline) cho ra sóng sin chuẩn giá từ 1.2 triệu đến 2 triệu với công suất từ 1000VA - 1500VA - dùng điện 24V (dòng online cũ hơi hiếm nên ko biết giá thế nào) + 2 bình ắc quy 12V (mắc nối tiếp) giá tầm 3.2 triệu nếu dùng bình nước 100Ah hoặc 5.2 - 6 triệu nếu dùng bình viễn thông + 1 quả sạc robot 24V - 20A tự ngắt khi đầy bình 860 ngàn = 5.26 triệu - 8.86 triệu :sosad:. Nhưng đảm bảo về chất lượng và độ trâu bò khi phải chạy lâu, chạy nhiều (nếu mode cho em nó cái quạt 0.16A nữa thì khỏi lăn tăn).
Minh đang dùng 1 bộ UPS APC 1500VA offline sin chuẩn + 2 bình ắc quy viễn thông 100Ah (hàn xẻng) + Nạp ắc quy robot 24V-20A tự ngắt = 8.86 triệu. Giờ con máy phát honda 3000VA Hữu Toàn đang vứt 1 xó (điều kiện ít đc xài vì ảnh hưởng đến hàng xóm, lích kích,...).
phải công nhận máy cái kích loại này tổn hao nhiều thật đó

Z600
10-01-2011, 18:07

ở chợ trời bán 40k/cái

thietbidoidien
12-02-2011, 21:41

Bạn tham khảo bộ này nhé: http://my.opera.com/sinhdtz/blog/thiet-bi-doi-dien-2

Bạn dùng loại công suất 3 đến 6 KVA là OK.

Trân trọng

pertoper
02-03-2011, 19:18
Bạn tham khảo bộ này nhé: http://my.opera.com/sinhdtz/blog/thiet-bi-doi-dien-2

Bạn dùng loại công suất 3 đến 6 KVA là OK.

Trân trọng
Giá cả thế nào vậy bro, em dùng bộ máy desktop khoảng 150W + màn CRT 17' liệu được lâu không nhỉ. Sắp đến mùa mất điện rồi nên phải chuẩn bị thôi :sweat:

Z600
02-03-2011, 21:16
Giá cả thế nào vậy bro, em dùng bộ máy desktop khoảng 150W + màn CRT 17' liệu được lâu không nhỉ. Sắp đến mùa mất điện rồi nên phải chuẩn bị thôi :sweat:

giá mua bộ đó thìa mua mịa nó con laptop dùng cho đỡ tốn điện

pertoper
02-03-2011, 23:54
Hic! giá nó chát vậy à bro
Em dùng 1 LAP + 1 modem để chạy trong những ngày mất điện vậy nên đầu tư thế nào cho hợp lí ?, em chạy 12h-18h/ngày vì chỗ em cắt nát luôn (nông thôn mà)

Z600
03-03-2011, 12:14
Hic! giá nó chát vậy à bro
Em dùng 1 LAP + 1 modem để chạy trong những ngày mất điện vậy nên đầu tư thế nào cho hợp lí ?, em chạy 12h-18h/ngày vì chỗ em cắt nát luôn (nông thôn mà)

kiếm con 100Ah chạy ngon lành 12h đó. lúc chạy tháo mịa nó Pin ra mà chạy cho đỡ tốn điện (vừa chạy máy vừa xạc pin tốn hơn mà) Còn vụ lo hỏng Lap thì vô tư đi Lap có adapta mà có hỏng hì hỏng cái đó trước chứ không bao h hỏng dc lap đâu. bản thân lap dùng điện 1 chiều mà lo ji
Con acer Aspire 4330 của em mùa hè năm trước em tháo pin ra cắm cả ngày luôn

vhy107
03-03-2011, 12:32
kiếm con 100Ah chạy ngon lành 12h đó. lúc chạy tháo mịa nó Pin ra mà chạy cho đỡ tốn điện (vừa chạy máy vừa xạc pin tốn hơn mà) Còn vụ lo hỏng Lap thì vô tư đi Lap có adapta mà có hỏng hì hỏng cái đó trước chứ không bao h hỏng dc lap đâu. bản thân lap dùng điện 1 chiều mà lo ji
Con acer Aspire 4330 của em mùa hè năm trước em tháo pin ra cắm cả ngày luôn

dùng kích ko hỏng lap được đâu, vì adapter nó dùng diod nắn dòng + tụ lọc nên sóng gì cũng chơi tuốt:beauty:

daothoa
03-03-2011, 16:41
tính mua con máy phát điện LIfan 950w mà chẳng thấy ở đâu bán. thấy mấy bác bảo chạy loại này ok !:pudency:

Z600
03-03-2011, 17:30
tính mua con máy phát điện LIfan 950w mà chẳng thấy ở đâu bán. thấy mấy bác bảo chạy loại này ok !:pudency:

xăng 19.300 rồi đó
tương lai vượt 20K đó
éo hiểu máy phát kiểu ji mà công ty em mua 1 con Honda 2.2kw năm trước mà nó ăn 1L/ 1h mà chạy nhẹ tải chứ có 5 cái laptop với ADSL thui

mrpham
03-03-2011, 17:42
Em sài loại của hodien đc 2 năm rồi. Cái này chưa chắc đã rẻ đâu nhé. Cái acqui bác nào may mắn thì sài đc vài năm. Ai mà xui thì có khi chả đc 1 năm đã tèo con acqui rồi

Mà acqui 100Ah giờ chắc phải tầm 2tr . Nếu có điều kiện bác mua máy phát cho lành

Z600
03-03-2011, 17:53
Em sài loại của hodien đc 2 năm rồi. Cái này chưa chắc đã rẻ đâu nhé. Cái acqui bác nào may mắn thì sài đc vài năm. Ai mà xui thì có khi chả đc 1 năm đã tèo con acqui rồi

Mà acqui 100Ah giờ chắc phải tầm 2tr . Nếu có điều kiện bác mua máy phát cho lành

đúng vậy dùng ắc quy phải bít cách dùng
Nói chung dùng ắc quy người nào bít dùng chắc dc 3-4 năm đó. cái quan trọng là ắc quy để lâu không dùng nó sẽ hỏng nên mùa đông 1 tháng phải cho em nó tập thể dục 1 lần
mất điện như kiểu quê em một ngày 12-18h mất điện thì 1 tháng dùng máy phát hết khoảng gần 1 cái ắc quy 100Ah đó :sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad:
Quê em những nhà đầu tiên mua máy phát giờ mua ắc quy hết rồi. ban ngày dùng ắc quy, đến giờ cao điểm nổ máy phát dùng tẹt ga các thiết bị, tối đi ngủ lại dùng ắc quy

vhy107
03-03-2011, 22:41
xăng 19.300 rồi đó
tương lai vượt 20K đó
éo hiểu máy phát kiểu ji mà công ty em mua 1 con Honda 2.2kw năm trước mà nó ăn 1L/ 1h mà chạy nhẹ tải chứ có 5 cái laptop với ADSL thui

tưởng bác mở xưởng ở nhà, giờ lại chạy ngoài hả bác:gach:

nó chạy ko tải cũng phải tốn gần gần cỡ đó đấy bác, chạy hết tải phải gần 2 lít:stick::stick::stick:

Z600
04-03-2011, 11:31
tưởng bác mở xưởng ở nhà, giờ lại chạy ngoài hả bác:gach:

nó chạy ko tải cũng phải tốn gần gần cỡ đó đấy bác, chạy hết tải phải gần 2 lít:stick::stick::stick:

xưởng ở nhà không chơi dc
Tính mua máy phát cho nó nhưng tốn quá. em đầu tư xưởng máy móc và vốn có 35T mà giờ lại bỏ ra 15T mua máy phát chắc em đi luôn

daothoa
04-03-2011, 15:52
xăng 19.300 rồi đó
tương lai vượt 20K đó
chỗ mình tuần cắt 1 lần ! mà chỉ cần chạy đêm thôi. nếu mà loại máy phát mini 10h hết 5lit xăng /tháng 3hoawcj 4 lần cắt thì mình cũng sẽ dùng máy phát. nhưng kiếm loại nhỏ bây giờ khó quá. con HY1200 của huyndai cũng 6,5 tr mà dùng hồ điện thì ngại ắc quy lắm mà muốn dùng 10h thì cũng phải đầu tư mấy cái bình thế thì cũng toi.

Z600
04-03-2011, 17:43
chỗ mình tuần cắt 1 lần ! mà chỉ cần chạy đêm thôi. nếu mà loại máy phát mini 10h hết 5lit xăng /tháng 3hoawcj 4 lần cắt thì mình cũng sẽ dùng máy phát. nhưng kiếm loại nhỏ bây giờ khó quá. con HY1200 của huyndai cũng 6,5 tr mà dùng hồ điện thì ngại ắc quy lắm mà muốn dùng 10h thì cũng phải đầu tư mấy cái bình thế thì cũng toi.

năm trước thấy quê em nhiều nhà mua loại nhỏ tí như máy cắt cỏ ấy chạy động cơ pha nhớt 2 thì. công suất 500W giá 1.500.000đ thui thấy họ chạy cũng khá kinh tế đó
Nếu bác ở trong TP HCM thì thử cái này coi. quảng cáo là 1L chạy dc 5h đó:
http://soctrangcity.jaovat.com/may-phat-dien-mini-re-nhat-it-hao-xang-nhat-iid-171374654

vhy107
04-03-2011, 21:20
năm trước thấy quê em nhiều nhà mua loại nhỏ tí như máy cắt cỏ ấy chạy động cơ pha nhớt 2 thì. công suất 500W giá 1.500.000đ thui thấy họ chạy cũng khá kinh tế đó
Nếu bác ở trong TP HCM thì thử cái này coi. quảng cáo là 1L chạy dc 5h đó:
http://soctrangcity.jaovat.com/may-phat-dien-mini-re-nhat-it-hao-xang-nhat-iid-171374654

cái máy phát này kêu to mà dùng cũng chả khác kích mấy muốn dùng gì nhiều nhiều bơm nước chẳng hạn cũng tịt, + động cơ tàu :stick::stick::stick: củ linh tinh beng. chả đơn giản mà máy honda nó đắt đâu các bác ạ.

quê em cũng ko ít người dùng máy tàu 1, 2KW, giờ cho ngủ hết, thời gian sửa nhiều hơn dùng:go:

vhy107
04-03-2011, 21:23

chạy đêm mà bác chơi máy phát thì chả nói đến kinh tế chứ hàng xóm nhà em mà cho nổ máy qua đêm em cũng sang đập máy ra:gach::gach::gach:

nhu cầu bác như vậy thì kích điện là hợp lí rồi chạy đêm nhưng chỉ tí tối là dùng nhiều, đèn, quạt, điện sau thì chỉ quạt, đèn linh tinh, thì đầu tư quả sin chuẩn + ắc qui 100Ah viễn thông cho bền hoặc 150Ah nước total tầm 5 củ là ngon rồi

mà với tình trạng mất điện như giờ mà có tý kinh tế thì combo máy nổ+ kích là ngon nhất, lúc cần dùng nhiều , nhà có việc thì nổ máy chạy tẹt, dùng ít thì kích cho êm

trước ông bác thanh lí cái đầu kéo máy tuốt lúa mới dùng 1 mùa có triệu mà cứ nghĩ ko cần máy phát, giờ tiếc:sweat:

lovestory_intherain
05-03-2011, 00:36
Mình định lập thread khác, nhưng post luôn vào thread này để hỏi vì cũng cùng vấn đề.
Mình đang cần mua một bộ ACCU+inverter để dùng cho hệ thống cửa cuốn của nhà. ACCU thì đã có bình 200Ah rồi, còn inverter thì mình định chọn loại của hồ điện, theo các bạn thì chọn loại có công suất bao nhiêu là hợp lí, động cơ cửa cuốn là động cơ điện một chiều hay hai chiều?
Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp đỡ mình nhé!
Thanks all!:byebye:

Z600
05-03-2011, 11:36
Mình định lập thread khác, nhưng post luôn vào thread này để hỏi vì cũng cùng vấn đề.
Mình đang cần mua một bộ ACCU+inverter để dùng cho hệ thống cửa cuốn của nhà. ACCU thì đã có bình 200Ah rồi, còn inverter thì mình định chọn loại của hồ điện, theo các bạn thì chọn loại có công suất bao nhiêu là hợp lí, động cơ cửa cuốn là động cơ điện một chiều hay hai chiều?
Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp đỡ mình nhé!
Thanks all!:byebye:

vào GG mà search bạn ạ
Cửa quấn thì mua nguyên bộ đi nó có 1 cái bộ trọn gói trông gọn nhẹ lắm mà giá cũng mềm đó cần ji phải chế

vhy107
06-03-2011, 13:51
vào GG mà search bạn ạ
Cửa quấn thì mua nguyên bộ đi nó có 1 cái bộ trọn gói trông gọn nhẹ lắm mà giá cũng mềm đó cần ji phải chế

hình như inverter laoij lưu điện cửa cuốn cũng dùng sóng vuông có deadtime ấy, nó dùng 2 bình 7Ah, giá chưa tới 3 triệu, tính ra cũng ko thể là sóng sine với giá đó

// bác có bình ắc qui rồi thì hồ điện hoặc bất cứ loại nào sine chuẩn thôi

Z600
06-03-2011, 15:52
hình như inverter laoij lưu điện cửa cuốn cũng dùng sóng vuông có deadtime ấy, nó dùng 2 bình 7Ah, giá chưa tới 3 triệu, tính ra cũng ko thể là sóng sine với giá đó

// bác có bình ắc qui rồi thì hồ điện hoặc bất cứ loại nào sine chuẩn thôi

vuông 90 độ lun đó
cửa quấn chạy cái nào lâu thì 5 phút còn nhanh thì chắc chỉ 1 phút nên vuông hay tròn cũng không ảnh hưởng ji đến motỏ đâu àm lo

anhbdt
07-03-2011, 16:31
Vào đây tham khảo thử:
http://www.thegioidien.com.vn/home/index.php?option=com_virtuemart&Itemid=388

Rains_2009
09-03-2011, 14:23
Vào đây tham khảo nữa này:
http://www.ast-vn.com/vie/san_pham_chinh.aspx?gid=3

phanxonglua
09-03-2011, 15:01
Vào đây tham khảo nữa này:
http://www.ast-vn.com/vie/san_pham_chinh.aspx?gid=3

SPAM AH :brick::brick::brick::brick::brick::brick::brick::brick::brick:

Rains_2009
09-03-2011, 15:25
SPAM AH :brick::brick::brick::brick::brick::brick::brick::brick::brick:

Ném nhiều thế đau, nhà em đâu có spam? Nhà em chỉ giới thiệu cho mọi người biết về thiết bị và các tính năng kỹ thuật của nó thôi mừ!

thinhpb
15-03-2011, 17:17
Các bạn cho mình hỏi với:
Có loại UPS nào không tự ngắt sau 1 thời gia ấn định không
hoặc có cách nào làm cho UPS không tự ngắt sau 20 phút không?
của mình dùng UPS Santak 500.

sogno
31-03-2011, 00:03
Em xin giới thiệu thêm một loại nữa để các bác tham khảo : http://www.thegioiwifi.vn/forum/showthread.php?t=716

Watch more : http://www.youtube.com/watch?v=jI3uxyaHm6M

sogno
31-03-2011, 10:58
Cần cần trọng khi mua bộ kích điện SANTAK UPS các bro nhé, đã có thông báo về hàng giả, hàng nhái từ nhà phân phối Nguyên Hà : http://www.santak.vn/tabID/4802/default.aspx?ArticleID=1277&CategoryID=200

habacson
02-04-2011, 18:44
Hai con này thì sao các Bác:
1. http://maxq.com.vn/3P66N135PIT/vi-VN/San-Pham/May-doi-dien/Cho-gia-dinh/May-doi-dien-1KVA/Cms.aspx#
2. http://www.lioa.com/vi/index.php?main=productdetail&pid=2&catid=9&id=242&dhname=On-ap-1-pha-tu-dong-3-in1
Đúng là điên cái đầu !!!

20404667
02-04-2011, 19:35
Hai con này thì sao các Bác:
1. http://maxq.com.vn/3P66N135PIT/vi-VN/San-Pham/May-doi-dien/Cho-gia-dinh/May-doi-dien-1KVA/Cms.aspx#
2. http://www.lioa.com/vi/index.php?main=productdetail&pid=2&catid=9&id=242&dhname=On-ap-1-pha-tu-dong-3-in1
Đúng là điên cái đầu !!!

Con Lioa này giá bao nhiêu nhỉ?

pupy2009
08-04-2011, 22:16
cũng vừa làm 1 bộ kích việt nam ( toki) 1800va + hai ac 100ah chạy 1 tv sony 32(170w) tủ lanh 180lit(125w) máy tính i 3.530 kích ko kéo nổi .

132456789
09-04-2011, 00:21
cũng vừa làm 1 bộ kích việt nam ( toki) 1800va + hai ac 100ah chạy 1 tv sony 32(170w) tủ lanh 180lit(125w) máy tính i 3.530 kích ko kéo nổi .

thế này thì thọt mẹ rồi còn gì.
đang kiểm được con UPS định mob lại thành kích ko biết ổn ko đây. cuối tháng lĩnh lương làm con accu nữa test lại xem ngon không. lo quá tự dưng bỏ ra 1.5mil mua con accu mà ko chạy được thì bỏ mẹ:beauty:

1100
09-04-2011, 08:28
Có bác nào biết cách chế bộ nguồn ATX thành cái sạc cho cái bình acc 150ah không ? ứng dẫn e với !

Z600
09-04-2011, 12:36
Có bác nào biết cách chế bộ nguồn ATX thành cái sạc cho cái bình acc 150ah không ? ứng dẫn e với !

bên điện tử việt nam có 1 bác hướng dẫn chi tiết lắm đó
Làm dễ ợt lun em làm 1 cái chả hiểu sai chỗ nào mà xạc dc mấy lần con 100Ah là đi luôn chắc do nguồn em cùi

Z600
09-04-2011, 12:39

bộ này chạy nguyên cái tủ lạnh không chắc ji đã khởi động dc mà bác đòi kéo cả con tivi 32 inch CRT
con tủ lạnh nhà em có 130L mà lúc nó khởi động thấy điện cả nhà cứ rung rinh mãi đó con kích kia chắc không chịu dc dòng khởi động của tủ lạnh đâu

USB3.0
09-04-2011, 14:54
thế này thì thọt mẹ rồi còn gì.
đang kiểm được con UPS định mob lại thành kích ko biết ổn ko đây. cuối tháng lĩnh lương làm con accu nữa test lại xem ngon không. lo quá tự dưng bỏ ra 1.5mil mua con accu mà ko chạy được thì bỏ mẹ:beauty:

Bác xài UPS offline thì không ổn rồi, hình như đến giờ chưa ai mod để bỏ chế độ tự tắt sau 15 p cả. Chịu khó sau 15 p nó tắt chạy đến bật lên > Chịu khó kiểu này thành khó chịu rồi:sogood:
Chủ đề này bên điện tử vn bàn cả năm nay rồi nhưng không solved nỗi.
http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php/12710-Xin-tr%E1%BB%A3-gi%C3%BAp-v%E1%BB%81-UPS-SANTAK-1KVA?

Z600
09-04-2011, 18:13
Bác xài UPS offline thì không ổn rồi, hình như đến giờ chưa ai mod để bỏ chế độ tự tắt sau 15 p cả. Chịu khó sau 15 p nó tắt chạy đến bật lên > Chịu khó kiểu này thành khó chịu rồi:sogood:
Chủ đề này bên điện tử vn bàn cả năm nay rồi nhưng không solved nỗi.
http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php/12710-Xin-tr%E1%BB%A3-gi%C3%BAp-v%E1%BB%81-UPS-SANTAK-1KVA?
hình như mấy cái UPS của hãng khác thì dc chứ Santak thì không dc

vhy107
09-04-2011, 23:02
Đệt, hôm nay ngồi nghich cái inverter như của bác z600, hì hục thay hết trở cháy, đo thấy có xung lắp sò nửa vế đầu chạy ngon lành, lắp nửa vế sau đek hiểu sao có 1 con cứ lắp là nổ rõ ràng có xung rồi cơ mà. Nhìn đi nhìn lại hóa ra thay nhầm con trở 10 ôm ->10xx vi nhìn nhầm màu nâu -> đỏ. Đi toi 2 con 3205 gia 29k, tiếc vãi.

luckysnake
09-04-2011, 23:47
nhà mềnh cũng trang bị cái này rồi. nhưng mà lưu điện ít quá

Z600
10-04-2011, 00:00
Đệt, hôm nay ngồi nghich cái inverter như của bác z600, hì hục thay hết trở cháy, đo thấy có xung lắp sò nửa vế đầu chạy ngon lành, lắp nửa vế sau đek hiểu sao có 1 con cứ lắp là nổ rõ ràng có xung rồi cơ mà. Nhìn đi nhìn lại hóa ra thay nhầm con trở 10 ôm ->10xx vi nhìn nhầm màu nâu -> đỏ. Đi toi 2 con 3205 gia 29k, tiếc vãi.

có thay đúng trở sứ không đó

132456789
10-04-2011, 00:03
móa chán vlu` ra
xin được cái ups về hiệu ARES PT500 cs khoảng 300w thế mà chán quá chẳng biết hỏng gì :adore: cụ thể là lúc cắm điện lưới thì dùng bình thường nhưng test mất điện thì nghẻo luôn chẳng thấy backup gì cả:brick: tháo ruột em nó ra mob lại cho cái accu xe máy vào test thì thấy chạy không tải thì vẫn ok nhưng khi bật tải lên một phát là tắt UPS đã test với tải bóng đèn 40w bật bóng là tắt ups, quạt điện cơ nghe thấy o o cái cũng tắt túm lại chẳng hiểu sao nữa. các bác vào ném cho mình xin mấy viên gạch để về mob lại em nó. may mà chưa mua accu 100AH.
THeo mình nghĩ chắc nó bị hỏng con bóng công suất nên có tải vào là tự tắt kiểu bảo vệ quá tải ấy. Ai biết chỉ giúp mình với. Đọc tài liệu 1 tuần nay mà ko làm được bực quá
P/S con này dùng accu 5AH nhé con bình xe máy 5.5AH
thx AE nhiều nhiều

Z600
10-04-2011, 00:09
móa chán vlu` ra
xin được cái ups về hiệu ARES PT500 cs khoảng 300w thế mà chán quá chẳng biết hỏng gì :adore: cụ thể là lúc cắm điện lưới thì dùng bình thường nhưng test mất điện thì nghẻo luôn chẳng thấy backup gì cả:brick: tháo ruột em nó ra mob lại cho cái accu xe máy vào test thì thấy chạy không tải thì vẫn ok nhưng khi bật tải lên một phát là tắt UPS đã test với tải bóng đèn 40w bật bóng là tắt ups, quạt điện cơ nghe thấy o o cái cũng tắt túm lại chẳng hiểu sao nữa. các bác vào ném cho mình xin mấy viên gạch để về mob lại em nó. may mà chưa mua accu 100AH.
THeo mình nghĩ chắc nó bị hỏng con bóng công suất nên có tải vào là tự tắt kiểu bảo vệ quá tải ấy. Ai biết chỉ giúp mình với. Đọc tài liệu 1 tuần nay mà ko làm được bực quá
P/S con này dùng accu 5AH nhé con bình xe máy 5.5AH
thx AE nhiều nhiều
mấy con UPS củ chuối lắm
bạn có cái thiết bị nào nhẹ điện hơn không ví dụ như cái xạc điện thoại cắm thử xem nó có bị sụt nữa không
UPS máy tính mà ắc quy đểu nó ngắt luôn. mấy con UPS mà chạy ắc quy tụt xuống 11V là nó ngắt luôn, còn kích tàu thì 9V vẫn kích lên được
bóng công suất mà hỏng thì ra áp thế nào dc mà không ra áp thì làm sao quạt bạn kêu o o dc
cả quạt và bóng compact của bạn dòng khởi động lớn quá mà gặp ăc quy cúi sụt áp nhiều UPS ngắt luôn

132456789
10-04-2011, 00:53
mấy con UPS củ chuối lắm
bạn có cái thiết bị nào nhẹ điện hơn không ví dụ như cái xạc điện thoại cắm thử xem nó có bị sụt nữa không
UPS máy tính mà ắc quy đểu nó ngắt luôn. mấy con UPS mà chạy ắc quy tụt xuống 11V là nó ngắt luôn, còn kích tàu thì 9V vẫn kích lên được
bóng công suất mà hỏng thì ra áp thế nào dc mà không ra áp thì làm sao quạt bạn kêu o o dc
cả quạt và bóng compact của bạn dòng khởi động lớn quá mà gặp ăc quy cúi sụt áp nhiều UPS ngắt luôn

test có mỗi cái bóng thôi. accu của nó cũng vậy à chẳng ăn thua. với lại bọn Ares dâu có khắt khe như satak đâu

1100
10-04-2011, 22:52
bên điện tử việt nam có 1 bác hướng dẫn chi tiết lắm đó
Làm dễ ợt lun em làm 1 cái chả hiểu sai chỗ nào mà xạc dc mấy lần con 100Ah là đi luôn chắc do nguồn em cùi

Con nguồn của e là nguồn microlap chắc cũng dạng cùi ! :sweat::sweat::sweat:

vhy107
11-04-2011, 09:00
có thay đúng trở sứ không đó

em bảo la thay nhầm điện trở mà, giờ ngon phan dc-dc rồi, đang nhờ mua 2 con irf740 thay vào cầu H nữa là ok mà nhìn ic tạo dao động cầu h la tl494, hơi lạ, thiệt hại 3 con 3205 ~45k +2 con 740 ~ 18k = 63k voi mua cục thiếc 28k nữa mà ko biet có ra 50hz dc ko, may mà mạch là xin đuoc, hehe

dasaev
30-04-2011, 11:51
Các bác có biết chỗ nào bán sạc 36v không ạ?
Số là thế này: nhà em kiếm được 1 con SANTAK 1kw online chạy 3 ắc quy 12v 7.2ah. Nay muốn thay bình lớn hơn, không muốn bộ nạp của UPS làm việc quá sức nên tính kiếm nạp ngoài.
Cám ơn các bác