PDA

View Full Version : Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

Pages : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25

tlgod
11-01-2010, 17:39
Mình thấy nhu cầu sử dụng wifi ở gia đình của anh em ngày càng nhiều :byebye: . hàng ngày hầu như đều có topic hỏi, nhờ, xin... tư vấn về wifi và thiết bị phát. Vậy để tránh loãng và trùng lặp các thread, mong các anh em, bạn bè... nào cần thì post vào đây. Mình có chút kinh nghiệm vọc và bán wifi buffalo nên xin phép cùng mọi người ai biết sẽ hết lòng trả lời các câu hỏi, thắc mắc của các bạn. Thân. :*

nguoixua
11-01-2010, 17:42
Bản chất của sóng WiFi là gì, hiện nay sóng WiFi đã được chứng minh vô hại cho sức khỏe con người hay chưa ?
-Đang quan tâm vấn đề này:D

jacobien
11-01-2010, 17:50
chưa chứng minh được là có hại :D

tlgod
11-01-2010, 17:56
Bản chất của sóng WiFi là gì, hiện nay sóng WiFi đã được chứng minh vô hại cho sức khỏe con người hay chưa ?
-Đang quan tâm vấn đề này:D

Trích wikipedia tiếng việt :sure:

Wi-Fi viết tắt từ Wireless Fidelity hay mạng 802.11 là hệ thống mạng không dây sử dụng sóng vô tuyến, giống như điện thoại di động, truyền hình và radio.

Sóng WiFi

Các sóng vô tuyến sử dụng cho WiFi gần giống với các sóng vô tuyến sử dụng cho thiết bị cầm tay, điện thoại di động và các thiết bị khác. Nó có thể chuyển và nhận sóng vô tuyến, chuyển đổi các mã nhị phân 1 và 0 sang sóng vô tuyến và ngược lại.

Tuy nhiên, sóng WiFi có một số khác biệt so với các sóng vô tuyến khác ở chỗ:

* Chúng truyền và phát tín hiệu ở tần số 2.5 GHz hoặc 5GHz. Tần số này cao hơn so với các tần số sử dụng cho điện thoại di động, các thiết bị cầm tay và truyền hình. Tần số cao hơn cho phép tín hiệu mang theo nhiều dữ liệu hơn.
* Chúng dùng chuẩn 802.11:
o Chuẩn 802.11b là phiên bản đầu tiên trên thị trường. Đây là chuẩn chậm nhất và rẻ tiền nhất, và nó trở nên ít phổ biến hơn so với các chuẩn khác. 802.11b phát tín hiệu ở tần số 2.4 GHz, nó có thể xử lý đến 11 megabit/giây, và nó sử dụng mã CCK (complimentary code keying).
o Chuẩn 802.11g cũng phát ở tần số 2.4 GHz, nhưng nhanh hơn so với chuẩn 802.11b, tốc độ xử lý đạt 54 megabit/giây. Chuẩn 802.11g nhanh hơn vì nó sử dụng mã OFDM (orthogonal frequency-division multiplexing), một công nghệ mã hóa hiệu quả hơn.
o Chuẩn 802.11a phát ở tần số 5 GHz và có thể đạt đến 54 megabit/ giây. Nó cũng sử dụng mã OFDM. Những chuẩn mới hơn sau này như 802.11n còn nhanh hơn chuẩn 802.11a, nhưng 802.11n vẫn chưa phải là chuẩn cuối cùng.
o Chuẩn 802.11n cũng phát ở tần số 2.4 GHz, nhưng nhanh hơn so với chuẩn 802.11a, tốc độ xử lý đạt 300 megabit/giây.
* WiFi có thể hoạt động trên cả ba tần số và có thể nhảy qua lại giữa các tần số khác nhau một cách nhanh chóng. Việc nhảy qua lại giữa các tần số giúp giảm thiểu sự nhiễu sóng và cho phép nhiều thiết bị kết nối không dây cùng một lúc.

Sóng wifi có hại ko ?

Câu trả lời là ko. xem thêm tại đây (http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong/Song-WiFi-khong-gay-hai-cho-suc-khoe/65092740/217/)

binsola
11-01-2010, 22:30
đang xài con buffalo, nghe đồn up lên dd-wrt hay tomota xài tốt lắm, mà không dám, có bác nào up chưa nhỉ?

tlgod
12-01-2010, 00:58
đang xài con buffalo, nghe đồn up lên dd-wrt hay tomota xài tốt lắm, mà không dám, có bác nào up chưa nhỉ?

up lên dd-wrt nhiều chức năng hơn, nhiều con có thêm khả năng rep sóng ko kén ap phát. nếu để phát ko thôi thì mình nghĩ để firmware gốc tốt hơn

list wifi buffalo có thể up, vào đây gõ "buffalo"

http://www.dd-wrt.com/site/support/router-database

Muốn check các dòng khác thì gõ tên nhà sản xuất, model,.. vào :)

- với tomato: Buffalo WHR-G54S, WHR-HP-G54, WZR-G54, WBR2-G54, WBR-G54, WZR-HP-G54, WZR-RS-G54, WZR-RS-G54HP, WVR-G54-NF, WHR2-A54-G54, WHR3-AG54

cadiec
12-01-2010, 18:41
modem của em là billon của vnpt (192.168.1.254)
cái bộ phát sóng wifi là Tp-link 741 em địa chỉ là (192.168.1.1) em cắm như hướng dẫn ,kết nối AP với modem thì ko vao được mạng internet,chưa nói đến kết nối với lap top ko biết có phải cấu hình j ko các bác nhỉ,bác nào biết chỉ em với nhé,em thấy cùng lớp mạng thì ko biết có phải cấu hình ko ? Bác nào giúp em chỉ rõ quy trình em với để em có thể kết nối laptop vào mạng wifi với ạ ?

hungtd1506
12-01-2010, 23:20
Vừa mua được con Tenda W311R, Vợ em ở nhà ngồi mày mò cài đặt pass để ko bị hàng xóm dùng trộm. vì lúc cài đặt pass cũ, lưu xong mình đăng nhập vào máy nó hỏi là "luôn luôn vào mật khẩu này ko?" vợ em bấm ok. Đặt pass xong rồi, vợ em lại ngồi lò mò đổi cái pass mới, ko hiểu sao bây giờ vào wifi nó báo ko được, <========vì nó cứ mặc định vào pass cũ. Phải làm sao bây giờ các sư phụ? Em gà vụ này lắm. Thanks các bác nhiều

haibac89
13-01-2010, 00:59
Vừa mua được con Tenda W311R, Vợ em ở nhà ngồi mày mò cài đặt pass để ko bị hàng xóm dùng trộm. vì lúc cài đặt pass cũ, lưu xong mình đăng nhập vào máy nó hỏi là "luôn luôn vào mật khẩu này ko?" vợ em bấm ok. Đặt pass xong rồi, vợ em lại ngồi lò mò đổi cái pass mới, ko hiểu sao bây giờ vào wifi nó báo ko được, <========vì nó cứ mặc định vào pass cũ. Phải làm sao bây giờ các sư phụ? Em gà vụ này lắm. Thanks các bác nhiều

đằng sau có cái lỗ bé để chọc vào! chọc vào ấy nó sẽ reset về ban đầu! ko có pass nữa! chúc bác may mắn:sexy::sexy:
à nhớ giữ tầm 5-10s nha!

hungtd1506
13-01-2010, 11:07
Thanks pác@-^

__zero__
13-01-2010, 12:43
con buffalo gamer của pác chủ thớt xài firmware tiếng nhật có up lên đc dd-wrt hay tomota
ko nhỉ :D

hieudd
13-01-2010, 17:31
Mình đang dùng con Linksys WRT54GS gần đây rất hay bị hiện tượng mất tín hiệu.
Trước mua như nào vẫn để nguyên vậy xài.
Ko biết UP FW lên có hết tình trạng này ko nhỉ?
Ai biết tư vấn giúp mình với?
Thanks

halocao
13-01-2010, 21:38
chào bác! cho e hỏi tí. bay giờ nhà e muốn lắp đặt wifi dùng trong gia đình. tầm 2 con laptop thôi, thì e nên lắp đặt loại nào. và giá cả thế nào các bác nhỉ

tien_xu
14-01-2010, 00:24
Em đang dùng con Linksys WRT120N, lúc trước setup thì chạy được với cái laptop của nhà, nhưng mọi laptop khác không thể vào được, đến mấy hôm nay thì cả cái laptop ở nhà cũng ko dùng đc, ko biết có phải do lỗi wifi không hay do em config chưa đúng, các bác chỉ giúp em với

SUSU
14-01-2010, 00:58
Úp vào đây cho nó đỡ phí.

Khắc phục không Enable được USB Wireless trong Windows 7
Không Enable và kết nối USB Wireless lên được trong Windows 7 khi dùng chung với trình diệt virus KIS/KAS.

Mô tả hiện tượng

- Driver USB Wireless đã cài đầy đủ và đúng với phiên bản hệ điều hành Windows 7.

- Nhưng biểu tượng USB Wireless trong Network Connections bị che mờ đi và không có cách nào Enable lên được.

- Khi chuyển USB Wireless qua cổng USB khác thì có thể Enable lên được và có một số cổng thì không.

Cách khắc phục

- Click chuột phải vào biểu tượng USB Wireless trong Network Connections > chọn Properties > Click bỏ chọn Kaspersky Anti-Virus NDIS 6 Filter > Click OK.

- Rút USB Wireless ra và cắm lại đúng cổng mới rút ra để máy cấp IP.

- Done > kết nối vào Intenter bình thường. Khi đã kết nối được, nếu bạn thấy tiếc tính năng Kaspersky Anti-Virus NDIS 6 Filter thì có thể chọn lại, bây giờ tính năng này sẽ không còn làm cho USB Wireless gặp lại lỗi này nữa. Tuần tự làm lại các bước trên với các cổng USB khác.

- Đối với máy tính xách tay có card wireless tích hợp thì khi các bạn làm xong các bước trên thì thấy biểu tượng USB Wireless không còn ẩn nữa nhưng vẫn không kết nối được, là nó còn bị khống chế bởi công tắt ON/OFF WiFi của laptop (cho dù Wireless laptop vẫn làm việc bình thường). Hãy tắt và mở lại WiFi laptop bằng phím nóng Fn+Wifi hay bằng công tắt trên máy > Done.

Hy vọng các bạn kết nối được và yêu cái USB Wireless của mình.

SonGo.Ku1311
14-01-2010, 10:33
Buffalo WHR-HP-G54 Wireless-G MIMO Router <<REPEATER>>
http://www.broadbandbuyer.co.uk/Prefs/Shop1/images/products/whr-hp-g54_diagram.gif

Mấy anh cho em hỏi <<REPEATER>> có phải là tâng tín hiệu sóng không? mà nó làm cả Router nữa à? :|
Setup có đơn giản không ạ? Cả nhà em đang xài Modem Dlink thì xài nó được không?
Đang quan tâm mấy cái này mong các anh giúp đỡ. :H

daiphong_net
14-01-2010, 10:35
chào bác! cho e hỏi tí. bay giờ nhà e muốn lắp đặt wifi dùng trong gia đình. tầm 2 con laptop thôi, thì e nên lắp đặt loại nào. và giá cả thế nào các bác nhỉ

Dạ, E mời Bác xơi con này ạh! Tenda W311R (http://daiphong.net/index.php?c=shw_product&id=12_96)

tlgod
14-01-2010, 14:09
con buffalo gamer của pác chủ thớt xài firmware tiếng nhật có up lên đc dd-wrt hay tomota
ko nhỉ :D

ko bạn à. con đấy ko up đc. ^^

Mình đang dùng con Linksys WRT54GS gần đây rất hay bị hiện tượng mất tín hiệu.
Trước mua như nào vẫn để nguyên vậy xài.
Ko biết UP FW lên có hết tình trạng này ko nhỉ?
Ai biết tư vấn giúp mình với?
Thanks

tốt nhất bạn chọc lỗ vào nut reset của router rồi cấu hình lại, xem do cấu hình sai hay do router

tùy vào mức tiền bạn mua bỏ ra, có rất nhiều loại để bạn tham khảo. Nếu bạn quan tâm đến wifi của buffalo, có thể xem tại đây (http://vozforums.com/showthread.php?t=700164)

Em đang dùng con Linksys WRT120N, lúc trước setup thì chạy được với cái laptop của nhà, nhưng mọi laptop khác không thể vào được, đến mấy hôm nay thì cả cái laptop ở nhà cũng ko dùng đc, ko biết có phải do lỗi wifi không hay do em config chưa đúng, các bác chỉ giúp em với

tốt nhất bạn chọc lỗ vào nut reset của router rồi cấu hình lại, xem do cấu hình sai hay do router

Mấy anh cho em hỏi <<REPEATER>> có phải là tâng tín hiệu sóng không? mà nó làm cả Router nữa à? :|
Setup có đơn giản không ạ? Cả nhà em đang xài Modem Dlink thì xài nó được không?
Đang quan tâm mấy cái này mong các anh giúp đỡ. :H

đơn giản và dễ dùng bạn à. có hỗ trợ lắp đặt và cấu hình ^^

trantienbtv
14-01-2010, 19:03
hiện tại mình đang xài con buffalo chuẩn N, usb, lên trang buffalo thì thấy ko có driver cho win 64bit, bạn nào có thể tư vấn mình usb wifi hay card pci wifi nào mà có driver cho win 64bit không, cảm ơn rất nhiều, trên 4rum thì có đủ driver từ win7, vista, xp , nhưng tòan là bản 32bit, tìm hòai 64bit mà ko ra.... ai biết cách chế driver chỉ mình với... help me

surecom
14-01-2010, 21:56
em có con Dlink DIR-825. có cách nào nâng khả năng phát sóng hay up firmware nào để cắm được cái usb 3G vào đằng sau nó như con DIR655 không nhỉ.

SUSU
15-01-2010, 08:47
hiện tại mình đang xài con buffalo chuẩn N, usb, lên trang buffalo thì thấy ko có driver cho win 64bit, bạn nào có thể tư vấn mình usb wifi hay card pci wifi nào mà có driver cho win 64bit không, cảm ơn rất nhiều, trên 4rum thì có đủ driver từ win7, vista, xp , nhưng tòan là bản 32bit, tìm hòai 64bit mà ko ra.... ai biết cách chế driver chỉ mình với... help me

Bạn dùng WIndows gì? driver của con buffalo usb dùng chung cho 32 và 64bit lum, không phân biệt khi cài nó tự nhận.

trantienbtv
15-01-2010, 10:41
mình dùng win XP 64bit, không thể cài đc, win 32bit cài bình thường, win 64bit nó báo lỗi thiết bị, mình có lên 4rum của 1 số trang nc ngòai để xem, họ cũng nói không có driver cho win 64bit, phải chế bằng cách thêm tập lệnh cho driver 64bit, đã thử làm và ko làm đc vì chả biết có đúng ko, con của mình là wli_u2_g300n, lọai này có 3 ănten, muốn xài win64bit để gắn 8g ram... hixhix

fateking
15-01-2010, 11:00
Cho mình hỏi chút :
_ Con Tenda W311R,mình đã cấu hình WAN cho nó để các PC kết nối qua port RJ45 ra internet xong hết rồi,và đã ra được net.Giờ mình cấu hình WLAN cho nó,chọn chế độ sercurity là WPA2 ASK có passw đầy đủ và enable chức năng WLAN luôn rồi.Nhưng có 1 điều là mình disable SSID,kô cho ai thấy cả.Như vậy để con USB Wifi bắt được sóng thì làm như thế nào?!Mà cấu WLAN security như trên đã được rồi phải kô???
_Mình đang dùng USB WiFi D-Link DWA-120 (G 108Mbps),dùng OS là Windows7,nhưng lên trang web của D-Link thì thấy họ kô hỗ trợ con USB này nữa,cả tên SP mình cũng kô thấy.Đĩa CD-Driver kèm theo vẫn cài được trên Win7,nhưng vẫn cảm thấy nó kô tương thích,con Tenda W311R để ở lầu 1 mà mình trong phòng lầu 3 thì gần như kô thấy sóng,nếu thấy thì lại kô kết nối được.Kô biết có phải do mình cấu hình sai hay do kô tương thích driver nữa?!Bro nào biết Website nào có thể download driver cho Windows7 của DWA-120 thì chỉ cho mình.Cấu hình em này với disable SSID thì như thế nào các bro???
Cảm ơn nhiều...

tho80
15-01-2010, 18:04
xin cho hỏi là thông số nào của ănten quyết định ănten đó thu sóng wifi mạnh hay yếu
Mình có con whr hp g54 nhưng câu sóng chỉ được như này .cái ănten theo máy có vẻ nhỏ
http://up.anhso.net/upload/20100115/18/o/anhso-07_NewPicture039.jpg http://up.anhso.net
Giờ mình muốn thu sóng mạnh lên chút thì mua cái ănten nào thì tốt
hoặc pro có thể tư vấn cho mình con nào thu sóng khỏe hơn con HP g54 thì giúp mình
thank

bobe
16-01-2010, 13:19
cho mình hỏi, nhà đang dùng tenda 311R chuẩn N. theo lý thuyết tốc độ truyền của wifi chuẩn N max là 150Mbps. Mình dùng lap kết nối mạng Lan với Desk. Tốc độ copy qua lại giữa 2 máy chỉ đạt max là 5MBps (khoảng 40Mbps)
Vậy mình phải chỉnh ở đâu để tốc độ lên max nhỉ?

haibac89
16-01-2010, 13:34
cho mình hỏi, nhà đang dùng tenda 311R chuẩn N. theo lý thuyết tốc độ truyền của wifi chuẩn N max là 150Mbps. Mình dùng lap kết nối mạng Lan với Desk. Tốc độ copy qua lại giữa 2 máy chỉ đạt max là 5MBps (khoảng 40Mbps)

bạn có nghĩ là cái lap của bạn chỉ hỗ trợ chuẩn G ko(54Mbps) mà tốc độ lan bình thường cũng chỉ là 100Mbps thôi mà!:shot::shot:

tranducluong
16-01-2010, 17:22
Cho mình hỏi nhé ! nhà mình dùng modem free của VNPT có 1 cổng lan thôi thì nên xài loại nào hả các bạn mình cũng ngắm em tenda 311R rồi :D giá rẻ nhưng mà em này xài với nhà diện tích bao nhiêu là vừa tại vì nhà mình hơi lớn mình cần phát trong khoản 100m2 và bán kính xa nhất chắc tầm 15m xiên qua 2 phòng :plaster:

tlgod
17-01-2010, 19:00

N max đc 300Mbps cơ bạn à. Laptop bạn chuẩn n hay g ? chuẩn n thì lên đc 150Mbps

Cho mình hỏi nhé ! nhà mình dùng modem free của VNPT có 1 cổng lan thôi thì nên xài loại nào hả các bạn mình cũng ngắm em tenda 311R rồi :D giá rẻ nhưng mà em này xài với nhà diện tích bao nhiêu là vừa tại vì nhà mình hơi lớn mình cần phát trong khoản 100m2 và bán kính xa nhất chắc tầm 15m xiên qua 2 phòng :plaster:

bạn thử wifi buffalo xem. mình tin là bạn sẽ hài lòng. xem thêm ở đây (http://vozforums.com/showthread.php?t=700164) nhé

_Tun~
18-01-2010, 01:32
cho em hỏi:
nhà em đang có 1 Line net
mà lại có 2 máy : 1 LAP ; 1 máy bàn
vậy có cách nào để chỉ với 1 thiết bị mà: Máy bàn vào đc net; LAP có wifi k
thank

//em cần chi phí rẻ nhất có thể
vì wifi chỉ phát ra 1 LAP của em trong phòng 12m

haibac89
18-01-2010, 01:52
cho em hỏi:
thank

mấy cái tenda 311r hoặc router wifi nào còn thừa cổng đều làm đc mà bạn!
anh tlgod có mấy con buffalo đấy bạn hỏi xem! còn ko thì thử tenda xem:*

daiphong_net
18-01-2010, 12:04
cho em hỏi:
thank

//em cần chi phí rẻ nhất có thể
vì wifi chỉ phát ra 1 LAP của em trong phòng 12m

Trường hợp của Bạn thì nên dùng con này: Tenda 311R (http://daiphong.net/index.php?c=shw_product&id=12_96) - Hàng chính hãng loại 1 - Tem tiếng Anh

surecom
21-01-2010, 12:58
em có con Dlink DIR-825. có cách nào nâng khả năng phát sóng hay up firmware nào để cắm được cái usb 3G vào đằng sau nó như con DIR655 không nhỉ.

bác chưa trả lời câu hỏi của em?:boss:

umihira
21-01-2010, 15:28
Hay quá, mình đang tính hỏi mà có topic này, mong mọi người và tlgod giúp đỡ mình với. Post bên dd-wrt forum mấy ngày mà ko thấy ai trả lời

Mình sắp sang Nhật, qua quê hương của Buffalo nên tính mua luôn, có vài thắc mắc:

1/ Khi mua bên Nhật thì firmware của nó sẽ là tiếng Nhật, vậy khi mình up lên firmware dd-wrt thì nó có lên tiếng Anh ko? và hoạt động có bình thường và hết chức năng của dd-wrt ko? hay là phải chú ý, yêu cầu gì khi mua ko?

2/Nếu router mình chọn không có chức năng WDS (Wireless Distribution System - like WHR-HP-G54) thì khi up lên dd-wrt thì có chứng năng này ko? (Vì mình nghĩ chức năng này phụ thuộc vào firmware chứ ko phải hardware)
// nói thêm về chức năng này kiểu như repeater nhưng tốt hơn vì repeater các client tập trung về AP trung tâm chứ ko tận dựng con repeater làm AP luôn, đối với bridge WDS này thì các AP tham gia đều đóng vai trò AP vừa là repeater luôn, mấy bác thường gọi là "chôm" sóng wifi và phát cho nhà mình đó mà <em nói sai mấy bác chỉnh dùm :brick:>

3/ Sau cùng là mình đang phân vân giữa các loại router Buffalo, cái nào hoạt động tốt (với đầy đủ tính năng của dd-wrt)? điều kiện là wifi chuẩn N draff 2.0
a/WZR-HP-G300NH
b/WHR-G300N
c/WZR-G300N

Mình đang nhắm thằng WZR-HP-G300NH, có vẻ như nó khá nhất so với 3 thằng trên, nhưng ko biết có hoạt động có stable trên dd-wrt ko. (xem router database thì nó ghi là đang proccesing nên chắc phải chờ). Mục đích là mình muốn bắt sóng wifi của quán cafe và phát cho nhà mình (giống như thằng WHR-HP-G54 - thằng này rất good nhưng nó chuẩn G) + thêm chức năng quản lý bandwidth của dd-wrt.

Ko biết là WZR và WHR khác nhau chỗ nào, cái nào tốt hơn. Mình chỉ biết HP là High Power à.

Trong dòng buffalo có con chuẩn N (non-dualband hoặc dualband) nào ngon ngon các bạn tư vấn giúp luôn nha, mà hình như mấy con dualband WBMR và WZR-AGxx thì ko up dd-wrt đc vì mới quá.

Mong mọi người tư vấn, giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm :D

tlgod
22-01-2010, 08:42
1/ Khi mua bên Nhật thì firmware của nó sẽ là tiếng Nhật, vậy khi mình up lên firmware dd-wrt thì nó có lên tiếng Anh ko? và hoạt động có bình thường và hết chức năng của dd-wrt ko? hay là phải chú ý, yêu cầu gì khi mua ko?

http://www.dd-wrt.com/site/support/router-database ===> vào đấy để biết những router wifi của buffalo có thể up firmware dd-wrt

2/Nếu router mình chọn không có chức năng WDS (Wireless Distribution System - like WHR-HP-G54) thì khi up lên dd-wrt thì có chứng năng này ko? (Vì mình nghĩ chức năng này phụ thuộc vào firmware chứ ko phải hardware)
// nói thêm về chức năng này kiểu như repeater nhưng tốt hơn vì repeater các client tập trung về AP trung tâm chứ ko tận dựng con repeater làm AP luôn, đối với bridge WDS này thì các AP tham gia đều đóng vai trò AP vừa là repeater luôn, mấy bác thường gọi là "chôm" sóng wifi và phát cho nhà mình đó mà <em nói sai mấy bác chỉnh dùm :brick:>

theo những cái mình biết thì là ko. mà mình cũng chưa thử :shot:, cái này có thể sai, a biết chỉ dùm mình luôn

3/ Sau cùng là mình đang phân vân giữa các loại router Buffalo, cái nào hoạt động tốt (với đầy đủ tính năng của dd-wrt)? điều kiện là wifi chuẩn N draff 2.0
a/WZR-HP-G300NH
b/WHR-G300N
c/WZR-G300N

Cái nào cũng hoạt đông tốt ^^

a/WZR-HP-G300NH ==> chưa up đc dd-wrt.
b/WHR-G300N ===> v1 up đc, v2 thì chưa. nhìn cái nhãn (label) ở đằng sau router để phân biệt. con này hiện chạy dd-wrt nhưng ko ổn định >"<
c/WZR-G300N ===> up đc.

tlgod
22-01-2010, 08:46
riêng cá nhân mình nếu ko phải làm repeater thì mình thích chạy firmware gốc của nó hơn, đặc biệt với firmware buffalo

umihira
22-01-2010, 11:09
riêng cá nhân mình nếu ko phải làm repeater thì mình thích chạy firmware gốc của nó hơn, đặc biệt với firmware buffalo

Sao vậy bác? firmware gốc chạy ổn định hơn hay sao? mình thấy dd-wrt nhiều chức năng hơn mà? Con WZR-HP-300NH nó ghi là processing chắc là up dd-wrt được nhưng phải chờ hén? :)

Em tính mua con đó kết hợp với con WHR-HP-G54 vì thấy con này khá ổn định và mạnh dùng cho quán cafe. Theo kinh nghiệm của bác thì nên chơi cặp WZR-HP-300NH và WZR-G300N/WHR-G300N hay cặp WZR-HP-300NH và WHR-HP-G54? 1 con dùng ở nhà, 1 con làm cho quán cafe.

à, bác biết con WZR và con WHR thì khác nhau gì ko? (ở trên có 2 con cùng G300N)
Cám ơn bác nhiều :D

Zla
22-01-2010, 11:25
Modem lynksis WAG200G nhà em bị hỏng , em muốn thay modem mới nhưng không biết là phải mua lại modem WAG200G hay dùng các modem loại khác cũng được ?

bobe
22-01-2010, 14:45
bạn có nghĩ là cái lap của bạn chỉ hỗ trợ chuẩn G ko(54Mbps) mà tốc độ lan bình thường cũng chỉ là 100Mbps thôi mà!:shot::shot:

chú lap của mình chuẩn n mà bạn :amazed: (ko phải chuẩn N he he)
bộ phát cũng chuẩn n
vậy sao tốc độ copy qua mang LAN lại chỉ đạt đc tầm 40Mbps thôi nhỉ? quá thấp so với lý thuyết 150Mbps
(ngồi ngay gần cục phát nên loại trừ nguyên nhân khoảng cách hay vật cản) :ops:

GameOver107
22-01-2010, 15:09
Mình ở gần cty có wifi free, dùng lap T61 chuẩn G thì thu được khoảng 3 cục sóng, giờ mình muốn mua 1 thiết bị thu wifi cho cái PC già của mình, để download ké 24/7. Vấn đề là trên thị trường có quá nhiều hãng và chủng loại, mình muốn tìm 1 thiết bị thu có độ mạnh ngang hoặc hơn với khả năng của con T61, đồng thời cũng có sức chịu đựng trâu bò 24/24 ko rớt mạng.
Sau khi khảo sát vài nơi, mình xin phép đưa ra vài em, mong anh em ai có kinh nghiệm, đã và đang xài qua rùi thì chia sẻ với mọi người nhé!. Thanks alot!

(Trích:

01. Wireless-N Nfiniti USB 2.0 Adapter. Mã số: WLI-U2-G300N

Giá 400k/em. BH 1 tháng, 1 đổi 1. Full box, mới 100%, chưa sử dụng lần nào
http://i233.photobucket.com/albums/ee153/ducquang415/5giay/DSC01305.jpg

02. Wireless A&G MIMO Performance USB 2.0 Adapter. Model: WLI-U2-AG108HPDE

Giá: 350k/con. BH 1 tháng 1 đổi 1. Full box, mới 100%, chưa sử dụng lần nào.
http://i233.photobucket.com/albums/ee153/ducquang415/5giay/DSC01155.jpg

03. WIFI TP-LINK-WN350GD GẮN TRONG qua khe PCI
http://i586.photobucket.com/albums/ss309/kennythai2609/WN350GD.jpg

TL-WN350GD 54M Wireless
PCI Adapter (Card Wireless 54M dùng cho Desktop, gắn qua khe PCI)
2.4GHz, 802.11g/b,
Anten có thể tháo rời >>> dễ kết nối với các Anten khuếch đại.

Giá bán 250.000 ( BH 2 năm 1 đổi 1)
04. PCI wifi card chuẩn N model w302p, 2 anten, bắt sóng rất mạnh, ổn định giá 320k bảo hành 1 năm

Mình đang phân vân giữa các con trên, thật ra mình mong muốn có 1 thiết bị thu wifi ngon, bổ, rẻ, có khả năng bắt sóng tốt và độ bền bỉ cao mà thôi. Chính vì vậy, mình nghĩ rằng các thiết bị thu wifi có dạng như usb thì ko thể chạy liên tục 24/24 được, và cũng có 1 số người phản ánh. Thêm vào đó, nó ko có anten ngoài thì làm sao khả năng bắt sóng mạnh ngang bằng loại có anten.
Mong anh em tư vấn gấp gấp.
p/s: thiết bị thu chuẩn N vẫn có khả năng thu được chuẩn G đúng ko các bạn? Và điều ngược lại có đúng ko? Theo em đoán cái AP của cty kế nhà em tốc độ phát là 54Mbps nên chắc có thể là chuẩn G thui.

minirai
22-01-2010, 23:17
các bác cho e hỏi tí
e cũng vừa mua cai tenda w311r wireless về nối vào modem adsl của fpt ( modem nối vào cổng WAN , desktop nối vào cổng LAN ) để dùng cho laptop và psp
Hồi trưa e setup lần đầu bằng cái wizard của nó thì laptop nhận wifi đc ngay, vào internet đc
Nhưng đến chiều e rút cái dây mạng từ modem sang router wifi ra một lúc, rồi cắm vào lại thì từ lúc đấy đến h laptop ko scan đc wifi nữa , hoặc thỉnh thoảng scan ra thì cũng ko vào đc
E đang ko hiểu vấn đề là j , mong các bro chỉ giáo
Theo như e search thì có vẻ là do DHCP ?phải disable DHCP của router wireless ? nhưng sao lần đầu e setup thì lại vẫn ok nhỉ :|

khoi342
23-01-2010, 21:52
Em đang cần mua một cái wifi để phát cho laptop. PC em để ở gác lửng, muốn phát cho tầng 1 và trệt (chỉ cần vào web ngon là dc).

Giữa Buffalo với Tenda thì cái nào tốt, bền hơn. Em nghe nói Tenda xài 1 năm là nó bị hư hỏng gì đó.

Em ko rành mấy cái này. Các bác tư vấn giúp em nhá. Thanks

tlgod
24-01-2010, 09:58
Mình ở gần cty có wifi free, dùng lap T61 chuẩn G thì thu được khoảng 3 cục sóng, giờ mình muốn mua 1 thiết bị thu wifi cho cái PC già của mình, để download ké 24/7. Vấn đề là trên thị trường có quá nhiều hãng và chủng loại, mình muốn tìm 1 thiết bị thu có độ mạnh ngang hoặc hơn với khả năng của con T61, đồng thời cũng có sức chịu đựng trâu bò 24/24 ko rớt mạng.
Sau khi khảo sát vài nơi, mình xin phép đưa ra vài em, mong anh em ai có kinh nghiệm, đã và đang xài qua rùi thì chia sẻ với mọi người nhé!. Thanks alot!

(Trích:

01. Wireless-N Nfiniti USB 2.0 Adapter. Mã số: WLI-U2-G300N

Giá 400k/em. BH 1 tháng, 1 đổi 1. Full box, mới 100%, chưa sử dụng lần nào
http://i233.photobucket.com/albums/ee153/ducquang415/5giay/DSC01305.jpg

Mình đang phân vân giữa các con trên, thật ra mình mong muốn có 1 thiết bị thu wifi ngon, bổ, rẻ, có khả năng bắt sóng tốt và độ bền bỉ cao mà thôi. Chính vì vậy, mình nghĩ rằng các thiết bị thu wifi có dạng như usb thì ko thể chạy liên tục 24/24 được, và cũng có 1 số người phản ánh. Thêm vào đó, nó ko có anten ngoài thì làm sao khả năng bắt sóng mạnh ngang bằng loại có anten.
Mong anh em tư vấn gấp gấp.
p/s: thiết bị thu chuẩn N vẫn có khả năng thu được chuẩn G đúng ko các bạn? Và điều ngược lại có đúng ko? Theo em đoán cái AP của cty kế nhà em tốc độ phát là 54Mbps nên chắc có thể là chuẩn G thui.

cái này tốt nhất bạn à, với wifi chuẩn N nó có thể lên đến 300Mbps đấy. bền bỉ, khỏe, chạy 24/7 ngon lành.

các bác cho e hỏi tí
e cũng vừa mua cai tenda w311r wireless về nối vào modem adsl của fpt ( modem nối vào cổng WAN , desktop nối vào cổng LAN ) để dùng cho laptop và psp
Hồi trưa e setup lần đầu bằng cái wizard của nó thì laptop nhận wifi đc ngay, vào internet đc
Nhưng đến chiều e rút cái dây mạng từ modem sang router wifi ra một lúc, rồi cắm vào lại thì từ lúc đấy đến h laptop ko scan đc wifi nữa , hoặc thỉnh thoảng scan ra thì cũng ko vào đc
E đang ko hiểu vấn đề là j , mong các bro chỉ giáo
Theo như e search thì có vẻ là do DHCP ?phải disable DHCP của router wireless ? nhưng sao lần đầu e setup thì lại vẫn ok nhỉ :|

thế này nhé, ví dụ modem bạn có ip là 192.168.1.1, router wifi của bạn có ip 10.0.0.1 (phải đảm bảo 2 cái có dãy ip khác nhau) thì khi bạn cắm từ modem vào wan của router thì router sẽ đc cấp 1 ip wan là 192.168.1.x, còn mọi pc, laptop vào từ wifi hay cắm vào lan của router sẽ có ip 10.0.0.x, và đều đi ra khỏi router theo địa chỉ 192.168.1.x- chính là wan ip của router. nếu muốn đơn giản thì bạn cấu hình router wifi thành AP bằng cách tắt DHCP của router và cắm dây lan từ modem vào cổng lan bt của router.

nvuphi
24-01-2010, 16:57
Mình đang dùng desktop với một card Wireless LAN Surecom (chipset RTL8185-L) cổng PCI, từ trước tới giờ dùng hoàn toàn ổn định với Router TP-Link TL-WR741ND, Router đặt dưới tầng 2, desktop đặt ở tầng 3 ngay phía trên, sóng đạt tới 5 vạch, chất lượng excelent, 54 Mbps. 2 hôm nay tự nhiên trở chứng, rất hay rớt mạng khi chuyển qua các trang web khác nhau hoặc copy, download dữ liệu lớn, sóng dao động lúc từ 2 vạch tới 4 vạch, trồi sụt không ổn định có lúc xuống thấp tới 1 Mbps, low, chất lượng báo cao lắm là verygood, 36 Mbps. Mình không hề di chuyển cái gì hay thay đổi cài đặt gì cả. Đã thử tháo card ra vệ sinh card, antenna, cài đặt lại driver, reset lại modem, router, đặt thông số chuẩn nhưng cũng không hề cải thiện gì. Các máy khác như laptop, desktop khác cũng dùng Wireless LAN chất lượng thu phát sóng không hề bị thay đổi, ảnh hưởng gì. Liệu có phải là con Wireless LAN này bắt đấu đến giai đoạn đổ đốn không nhỉ?

haibac89
27-01-2010, 18:25
Mình đang dùng desktop với một card Wireless LAN Surecom (chipset RTL8185-L) cổng PCI, từ trước tới giờ dùng hoàn toàn ổn định với Router TP-Link TL-WR741ND, Router đặt dưới tầng 2, desktop đặt ở tầng 3 ngay phía trên, sóng đạt tới 5 vạch, chất lượng excelent, 54 Mbps. 2 hôm nay tự nhiên trở chứng, rất hay rớt mạng khi chuyển qua các trang web khác nhau hoặc copy, download dữ liệu lớn, sóng dao động lúc từ 2 vạch tới 4 vạch, trồi sụt không ổn định có lúc xuống thấp tới 1 Mbps, low, chất lượng báo cao lắm là verygood, 36 Mbps. Mình không hề di chuyển cái gì hay thay đổi cài đặt gì cả. Đã thử tháo card ra vệ sinh card, antena, cài đặt lại driver, reset lại modem, router, đặt thông số chuẩn nhưng cũng không hề cải thiện gì. Các máy khác như laptop, desktop khác cũng dùng Wireless LAN chất lượng thu phát sóng không hề bị thay đổi, ảnh hưởng gì. Liệu có phải là con Wireless LAN này bắt đấu đến giai đoạn đổ đốn không nhỉ?

cái này là do con cạc mạng Wireless LAN của bác đấy! em cũng đang dùng 1 con chip set RTL8185 cũng bị hiện tượng giống hệt bác! sóng báo 4/5=>5/5 vạch nhưng mà ko thể vào dc mạng! băng thông chập chờn lúc thì 1, lúc thì 2->11Mbps! lúc nào xuống 1Mbps là ko vào dc!:shot::shot:

Nikon57
27-01-2010, 22:33
Trong một xóm mấy cái AP đều phát trên một kênh hoặc là 6 hoặc 11. Vậy chúng có gây nhiễu cho nhau không xin các bro cho í kiến.

tlgod
28-01-2010, 09:37
Trong một xóm mấy cái AP đều phát trên một kênh hoặc là 6 hoặc 11. Vậy chúng có gây nhiễu cho nhau không xin các bro cho í kiến.

có. bị can nhiễu.........

phuthuy148
28-01-2010, 15:05
e mới mua cai bufalo whr-g300n, 1 cáp cắm từ adslmodem sang cổng wan (màu xanh) của whr-g300n, roài 1 cáp từ pc vào cổng Lan của whr-300n ..... cắm như vậy chắc là đúng roài fai ko các bác nhưng tại sao e ko vào dc 192.168.11.1 (ip của whr) để config ???

haibac89
28-01-2010, 17:52
e mới mua cai bufalo whr-g300n, 1 cáp cắm từ adslmodem sang cổng wan (màu xanh) của whr-g300n, roài 1 cáp từ pc vào cổng Lan của whr-300n ..... cắm như vậy chắc là đúng roài fai ko các bác nhưng tại sao e ko vào dc 192.168.11.1 (ip của whr) để config ???

bạn xem lại xem deafaul gateway của bạn đang là gì nha!run->cmd->ipconfig
nếu gateway của bạn là 192.168.11.1 thì bạn có thể truy cập trực tiếp vào whr-g300n( bạn để ý xem cái user và pass nha!)
còn nếu mà gateway của bạn ở dạng # thì bạn tìm IP của whr-g300n trong mạng đó! hì hì! vì nếu whr-g300n là AP thì bạn phải truy cập qua địa chỉ Ip trong lan của nó!:D:D:D
có gì sai mọi ng góp ý!:stick::stick::stick:

phuthuy148
28-01-2010, 20:00
bạn xem lại xem deafaul gateway của bạn đang là gì nha!run->cmd->ipconfig
nếu gateway của bạn là 192.168.11.1 thì bạn có thể truy cập trực tiếp vào whr-g300n( bạn để ý xem cái user và pass nha!)
còn nếu mà gateway của bạn ở dạng # thì bạn tìm IP của whr-g300n trong mạng đó! hì hì! vì nếu whr-g300n là AP thì bạn phải truy cập qua địa chỉ Ip trong lan của nó!:D:D:D
có gì sai mọi ng góp ý!:stick::stick::stick:

hxhx dc raoi bác ạh... cuối cùng túm cái váy lại là bug của con itouch :pudency:
làm tưởng e setup sai :dreaming: thks hehe

sunflowervn
28-01-2010, 20:54
Có bác nào dùng qua con Tenda W268R chưa nhỉ ? Tưu vấn cho em với, em đang phân vân con này, đúng chuẩn Access Point, giá rẻ, nhưng ko biết có tốt ko :|
http://www.tradekey.com/product_view/id/1207712.htm

tm02019
31-01-2010, 06:59
Nên chọn Buffalo, còn có $ thì quất em Linksys WRH54G mà xài, cực kỳ ổn định, giá rất ngon.

mmnhat
04-03-2010, 19:27
Vui lòng giúp mình config modem Zyxel 4port cua FPT với Buffalo WhR-G300n
Vui lòng ghi chi tiết giúp mình đã thử kết mối nhưng vẫn ko vao đươc internet du đèn internet vẫn sáng

tandung
04-03-2010, 22:33

mình để ý là mọi người khi set up AP thường để kênh phát số 6! bạn tránh kênh đó ra, sử dụng kênh 1 hoặc 11 thì sẽ ko bị nhiều ( cái này hên xui thôi nhé, có khi có vài cái AP nó cũng set up theo cách của mình thì cũng bó tay )

blackspider_hd
05-03-2010, 12:09

mình cũng gặp tình trạng như bạn,cũng buffalo luôn,nhưng đã giải quyết được,bằng cách để windows 7 64bit tự động search và download driver trên mạng,chờ 1 lúc,là cài xong,ok trên 64bit!!

hackgame99
06-03-2010, 13:20
tình hình là nhà mình bây h dùng chung mạng với hàng internet , tức là đường dây mạng của mình đã đc qua model ( hud/switch ) của bên họ.
H mình muốn dùng wifi, liệu có thể cắm đường dây đó vào Access Point đc ko. Mình dung cả máy bàn và máy laptop, mình muốn vừa có wifi cho laptop, vừa có đường dây cho PC , liệu có đc ko.
Nếu làm đc thì có cần fải chỉnh gì ở modem ko , cái này khá quan trọng vì modem là của hàng net nên mình ko muốn làm fiền họ.

akai_1608
06-03-2010, 22:48
e hỏi ngu các bro đừng ném đá e nhé.
trước giờ em xài dây ko àh, nay do nhu cầu cần dùng wifi, có con linksys WRT160N nhưng ko biết set up sao cả (sao cho nó phát sóng và cài đặt pass lun). Các bro rành chỉ giúp em với, các bro hướng dẫn chi tiết và cụ thể giúp, tại em gà vụ này lắm.
tks các bro

ashoka
06-03-2010, 23:18
Mình muốn gắn wifi cho nhà mình. Nhà hiện có Laptop và Desktop vẫn muốn dùng dây cho desktop và phát wifi cho laptop. Tham khảo trên mạng để mua cái Accesspoint thấy có giới thiệu hàng của Buffallo tốt mà giá cũng được. Mấy Pro cho mình hỏi thắc mắc về thương hiệu này:

Dùng Model nào cho tốt và giá cả phải chăng.
Mua về chỉ cần nối cáp với Modem là có thể dùng được
Cài đặt AP hiệu này có khó không? Dùng là tiếng Nhật hay tiếng Anh.

Mấy Pro vui lòng chỉ mình nha. Gà lắm hix!

thaidesignzzz
07-03-2010, 07:09
hé, may quá có topic này, các cao thủ cho e hỏi với .. số là e dùng con tenda W541R được 2 năm nay rồi... con này e dùng thấy thì tốt. Nhưng có vấn đề nảy sinh .. ông anh cạnh nhà e cũng muốn xài wifi của mình,, ừ thì cho ông íh sài với. bt thì ko sao. nhưng đến giờ cao điểm là lại mệt.. vì ông íh mà down cái j` là hết băng thông luôn :waaaht: lúc như thế cũng ngại chả muốn nói... :oh:

==>> Có bác nào biết cách hạn chế băng thông cho cái tenda W541R ko thì chỉ dùng e với,,, thank các bác trc :sogood:

ngocnguyen89
07-03-2010, 15:11
hé, may quá có topic này, các cao thủ cho e hỏi với .. số là e dùng con tenda W541R được 2 năm nay rồi... con này e dùng thấy thì tốt. Nhưng có vấn đề nảy sinh .. ông anh cạnh nhà e cũng muốn xài wifi của mình,, ừ thì cho ông íh sài với. bt thì ko sao. nhưng đến giờ cao điểm là lại mệt.. vì ông íh mà down cái j` là hết băng thông luôn :waaaht: lúc như thế cũng ngại chả muốn nói... :oh:

==>> Có bác nào biết cách hạn chế băng thông cho cái tenda W541R ko thì chỉ dùng e với,,, thank các bác trc :sogood:

cái này còn tùy xem AP của bạn có chức năng đấy không, như cái tp-link của mình thì có: gán IP cố định cho cái máy của ông kia (thông qua MAC address) rồi limit băng thông của cái IP đó lại

ngocnguyen89
07-03-2010, 15:11
Mình muốn gắn wifi cho nhà mình. Nhà hiện có Laptop và Desktop vẫn muốn dùng dây cho desktop và phát wifi cho laptop. Tham khảo trên mạng để mua cái Accesspoint thấy có giới thiệu hàng của Buffallo tốt mà giá cũng được. Mấy Pro cho mình hỏi thắc mắc về thương hiệu này:

Dùng Model nào cho tốt và giá cả phải chăng.
Mua về chỉ cần nối cáp với Modem là có thể dùng được
Cài đặt AP hiệu này có khó không? Dùng là tiếng Nhật hay tiếng Anh.

Mấy Pro vui lòng chỉ mình nha. Gà lắm hix!

cài đặt thì bên bán họ cài cho bro rồi
giá tốt thì mua cái WCR G54 là đẹp

tình hình là nhà mình bây h dùng chung mạng với hàng internet , tức là đường dây mạng của mình đã đc qua model ( hud/switch ) của bên họ.
H mình muốn dùng wifi, liệu có thể cắm đường dây đó vào Access Point đc ko. Mình dung cả máy bàn và máy laptop, mình muốn vừa có wifi cho laptop, vừa có đường dây cho PC , liệu có đc ko.
Nếu làm đc thì có cần fải chỉnh gì ở modem ko , cái này khá quan trọng vì modem là của hàng net nên mình ko muốn làm fiền họ.

được, cái này bạn tắt DHCP server của AP, gán cho AP 1 địa chỉ IP khác với modem của hàng nét nhưng phải trùng dải IP, ví dụ modem 192.168.1.1 thì AP để 192.168.1.2, sau đó cắm dây vào cổng LAN (ko phải cổng WAN) của AP là ok

Fuujin
07-03-2010, 15:22
Hi all

Mình thì không biết tí gì về wifi cả, có mạng thì kết nối xài chứ không biết phải setup như thế nào hết. Mình có vai điều muốn hỏi như sau:

1. Số là mình đang ở nước ngoài, sống trong chung cư. Chung cư này nó có dịch vụ internet trả tiền rồi xài trong 1 tháng, hết tháng muốn xài tiếp thì đóng tiền tiếp. Mình đã đóng tiền và đã có internet thông qua dây RJ45. Mỗi lần tắt mở máy, cắm dây vào thì phải vào network and sharing center ---> manage network connection để enable thì mới vào net được. Hoàn cảnh là vậy xin nói để mọi người hiểu thêm.

2. Bây giờ mình muốn xài wifi tại mình có cái PS3, muốn chiến BF2 với anh em mà không biết làm cách nào. Nếu cắm dây trực tiếp vào máy thì không lên net được do những điều kiện ở (1.). Mình muốn hỏi là:
- Nên mua wifi modem hay wifi router? Không biết có khác nhau gì không nên mình hỏi vậy.
- Nếu mua thì mua loại nào tốt, đường truyền ổn định + nhanh để chơi game online.
- Setup như thế nào để cái PS3 nó thu sóng rồi vào thẳng internet luôn? Tại như theo mình biết thì nếu cắm dây vào cai wifi modem (router) để nó phát sóng thì cái PS3 nó cũng nhận được nhưng không vào mạng được do (1).

Ai biết làm ơn chỉ giùm với. Thanks.

DanteXXL
08-03-2010, 00:23
Hx, các bác cho em nhờ chút ạ.
Em mua cái Tenda W311R về cắm theo hướng dẫn là:
_Cổng LAN trên modem vào WAN của router.
_Cổng LAN 1 của router vào cổng LAN của PC.

Nhưng nếu tắt PC hoặc rút dây LAN từ Router vào PC thì wifi rất chậm và đa phần là ko vào được.
Em muốn tắt máy đi nó vẫn dùng tốt thì làm thế nào ạ :(

hackgame99
08-03-2010, 00:42
được, cái này bạn tắt DHCP server của AP, gán cho AP 1 địa chỉ IP khác với modem của hàng nét nhưng phải trùng dải IP, ví dụ modem 192.168.1.1 thì AP để 192.168.1.2, sau đó cắm dây vào cổng LAN (ko phải cổng WAN) của AP là ok

cảm ơn bác, em mua r`, dùng ngon lắm :D

Hx, các bác cho em nhờ chút ạ.
Em mua cái Tenda W311R về cắm theo hướng dẫn là:
_Cổng LAN trên modem vào WAN của router.
_Cổng LAN 1 của router vào cổng LAN của PC.

Nhưng nếu tắt PC hoặc rút dây LAN từ Router vào PC thì wifi rất chậm và đa phần là ko vào được.
Em muốn tắt máy đi nó vẫn dùng tốt thì làm thế nào ạ :(

em vừa lắp xong, thấy sóng wifi chả ảnh hưởng gì bởi PC . Chắc là do bác setup ở AP có vấn đề r`. Bác thử nhấn nút reset ở AP r` làm lại như trong sách hướng dẫn xem.

Hi all

Mình thì không biết tí gì về wifi cả, có mạng thì kết nối xài chứ không biết phải setup như thế nào hết. Mình có vai điều muốn hỏi như sau:

1. Số là mình đang ở nước ngoài, sống trong chung cư. Chung cư này nó có dịch vụ internet trả tiền rồi xài trong 1 tháng, hết tháng muốn xài tiếp thì đóng tiền tiếp. Mình đã đóng tiền và đã có internet thông qua dây RJ45. Mỗi lần tắt mở máy, cắm dây vào thì phải vào network and sharing center ---> manage network connection để enable thì mới vào net được. Hoàn cảnh là vậy xin nói để mọi người hiểu thêm.

2. Bây giờ mình muốn xài wifi tại mình có cái PS3, muốn chiến BF2 với anh em mà không biết làm cách nào. Nếu cắm dây trực tiếp vào máy thì không lên net được do những điều kiện ở (1.). Mình muốn hỏi là:
- Nên mua wifi modem hay wifi router? Không biết có khác nhau gì không nên mình hỏi vậy.
- Nếu mua thì mua loại nào tốt, đường truyền ổn định + nhanh để chơi game online.
- Setup như thế nào để cái PS3 nó thu sóng rồi vào thẳng internet luôn? Tại như theo mình biết thì nếu cắm dây vào cai wifi modem (router) để nó phát sóng thì cái PS3 nó cũng nhận được nhưng không vào mạng được do (1).

Ai biết làm ơn chỉ giùm với. Thanks.

em nghĩ là bác fải setup lại fần mạng của cái PS3 , chắc là nó fải có fần thiết lâp ip và các thông số để khớp vs mạng của bác , em chưa vọc ps3 bao h nên đoán vậy :D
còn wifi thì mấy thế loại : access point , wifi router , wifi + modem
em nghĩ bác nên mua wifi router vì nó chức năng giống AP mà có thêm nhiều cổng Lan để bác nối thêm các thiết bị khác. Còn wifi kiêm modem thì ko cần thiết vì mạng của bác đã qua modem r`.

em chỉ mới vọc đc chút ít về wifi nên giúp bác đc chút vậy :D

Fuujin
08-03-2010, 10:14
em nghĩ là bác fải setup lại fần mạng của cái PS3 , chắc là nó fải có fần thiết lâp ip và các thông số để khớp vs mạng của bác , em chưa vọc ps3 bao h nên đoán vậy :D
còn wifi thì mấy thế loại : access point , wifi router , wifi + modem
em nghĩ bác nên mua wifi router vì nó chức năng giống AP mà có thêm nhiều cổng Lan để bác nối thêm các thiết bị khác. Còn wifi kiêm modem thì ko cần thiết vì mạng của bác đã qua modem r`.

em chỉ mới vọc đc chút ít về wifi nên giúp bác đc chút vậy :D

Cám ơn bạn đã góp ý, nhưng chắc bạn hiểu nhầm ý của mình rồi, để mình nói rõ hơn để các bạn rõ thêm. Khi cắm dây ethernet vào laptop, mở web browser thì nó sẽ hiện ra trang web của provider, sau đó chọn gói internet muốn xài, đồng ý các điều khoản, trả tiền để được xác nhận xài internet. Lúc này vẫn chưa xài internet được. Sau khoảng 5 phút chờ để nó xác nhận thì nó sẽ nhắn tin vào di động Username + password. Sau đó mở network and sharing center ---> set up a connection or network ----> connect to the Internet, chọn broadband PPPOE gì đấy, rồi nhập pass + username mà provider cấp, chờ nó test username + password rồi test internet connection xong xuôi mới vào internet được. Sau lần setup ấy nếu mở máy 24/24 thì vào mạng 24/24, nhưng nếu tắt máy mở lại thì phải vào network and sharing center ---> manage network connection để enable. Trong phần manage network connection ấy sẽ chia làm 3 phần, 1 là others (bluetooth, wireless network etc...), 2 là Access to local only (trong đó là cái LAN của máy), 3 là cái Access to Local and Internet (cái này là do phải set up như trên thì mới có), phải enable cái thứ 3 ấy thì mới vào mạng được. Đó là phần laptop. Còn phần PS3 thì như mình nói là cắm dây thằng vào thì máy có nhận là có dây ethernet đã được cắm vào nhưng không vào mạng được do PS3 không như laptop, không có phần setup được trình bày như trên theo yêu cầu của internet provider, vì vậy sẽ không có mạng. Do vậy mình mới hỏi như bài post trước là mình muốn xài wifi để cái PS3 của mình có thể vào mạng được. Có cách nào không giúp mình với.

minhnc
08-03-2010, 10:57
Cám ơn bạn đã góp ý, nhưng chắc bạn hiểu nhầm ý của mình rồi, để mình nói rõ hơn để các bạn rõ thêm. Khi cắm dây ethernet vào laptop, mở web browser thì nó sẽ hiện ra trang web của provider, sau đó chọn gói internet muốn xài, đồng ý các điều khoản, trả tiền để được xác nhận xài internet. Lúc này vẫn chưa xài internet được. Sau khoảng 5 phút chờ để nó xác nhận thì nó sẽ nhắn tin vào di động Username + password. Sau đó mở network and sharing center ---> set up a connection or network ----> connect to the Internet, chọn broadband PPPOE gì đấy, rồi nhập pass + username mà provider cấp, chờ nó test username + password rồi test internet connection xong xuôi mới vào internet được. Sau lần setup ấy nếu mở máy 24/24 thì vào mạng 24/24, nhưng nếu tắt máy mở lại thì phải vào network and sharing center ---> manage network connection để enable. Trong phần manage network connection ấy sẽ chia làm 3 phần, 1 là others (bluetooth, wireless network etc...), 2 là Access to local only (trong đó là cái LAN của máy), 3 là cái Access to Local and Internet (cái này là do phải set up như trên thì mới có), phải enable cái thứ 3 ấy thì mới vào mạng được. Đó là phần laptop. Còn phần PS3 thì như mình nói là cắm dây thằng vào thì máy có nhận là có dây ethernet đã được cắm vào nhưng không vào mạng được do PS3 không như laptop, không có phần setup được trình bày như trên theo yêu cầu của internet provider, vì vậy sẽ không có mạng. Do vậy mình mới hỏi như bài post trước là mình muốn xài wifi để cái PS3 của mình có thể vào mạng được. Có cách nào không giúp mình với.
Mạng chỗ chung cư bạn có một captive portal quản lý, công nghệ này hiện đại đây.

Giờ vầy nha, bạn thử làm thế này.

Cứ cắm cáp mạng vào laptop và thiết lập kết nối như ở trên bạn đã trình bày, sau đó bật internet connection sharing cho card LAN. Sau đó enable card wireless trên laptop, dùng nó tạo một mạng ad-hoc, và thử lấy máy PS3 kết nối vào mạng ad-hoc này, thử xem PS3 có vào internet được không?

Nếu được thì ruoter wireless bạn mua về nhà cũng sẽ dùng đươck. Nếu không được thì có lẽ hệ thống captive portal đã lọc theo địa chỉ phần cứng MAC kết hợp username và password động, phải có đúng địa chỉ MAC và có tài khoản mới cho phép kết nối.

Fuujin
08-03-2010, 12:36
Mạng chỗ chung cư bạn có một captive portal quản lý, công nghệ này hiện đại đây.

Giờ vầy nha, bạn thử làm thế này.

Cứ cắm cáp mạng vào laptop và thiết lập kết nối như ở trên bạn đã trình bày, sau đó bật internet connection sharing cho card LAN. Sau đó enable card wireless trên laptop, dùng nó tạo một mạng ad-hoc, và thử lấy máy PS3 kết nối vào mạng ad-hoc này, thử xem PS3 có vào internet được không?

Nếu được thì ruoter wireless bạn mua về nhà cũng sẽ dùng đươck. Nếu không được thì có lẽ hệ thống captive portal đã lọc theo địa chỉ phần cứng MAC kết hợp username và password động, phải có đúng địa chỉ MAC và có tài khoản mới cho phép kết nối.

Thx đã reply. Sau 1 hồi mò mẫm tìm cái internet connection sharing cũng như cách tạo ad hoc qua Windows Help and Support thì mình đã làm được như bạn nói: bật internet connection sharing cho card lan, card wireless thi always on, tạo ad hoc, nhưng đến khi mở PS3 lên scan thì không thấy hiện cái mạng ad hoc mình vừa tạo, connect manually thì cũng không được, nó báo là "không tìm thấy access point. Có thể SSID không đúng hoặc signal quá yếu". Laptop để kế cái PS3 thì không có chuyện signal quá yếu rồi :( cái SSID cũng không thể sai :( không biết mình có làm sai gì không trong qua trình tạo ad hoc cũng như các phần còn lại mà bạn chỉ mình. Có thể nào bạn nói rõ hơn về cách tạo ad hoc đó không?

p/s: có 1 vấn đề thế này: mình mà tạo cái ad hoc đó là y như rằng mạng gần như tê liệt, không làm được gì cả :( nói chung cứ connect vào mạng khác song song với mạng hiện tại đang xài là lại bị như vậy :((

akak
08-03-2010, 14:51
Thx đã reply. Sau 1 hồi mò mẫm tìm cái internet connection sharing cũng như cách tạo ad hoc qua Windows Help and Support thì mình đã làm được như bạn nói: bật internet connection sharing cho card lan, card wireless thi always on, tạo ad hoc, nhưng đến khi mở PS3 lên scan thì không thấy hiện cái mạng ad hoc mình vừa tạo, connect manually thì cũng không được, nó báo là "không tìm thấy access point. Có thể SSID không đúng hoặc signal quá yếu". Laptop để kế cái PS3 thì không có chuyện signal quá yếu rồi :( cái SSID cũng không thể sai :( không biết mình có làm sai gì không trong qua trình tạo ad hoc cũng như các phần còn lại mà bạn chỉ mình. Có thể nào bạn nói rõ hơn về cách tạo ad hoc đó không?

p/s: có 1 vấn đề thế này: mình mà tạo cái ad hoc đó là y như rằng mạng gần như tê liệt, không làm được gì cả :( nói chung cứ connect vào mạng khác song song với mạng hiện tại đang xài là lại bị như vậy :((

tôi ở ktx DH ở Sing ,xài internet cũng giống như bạn, mỗi lần mở máy tính phải nhâp pass mới được, tôi cắm thẳng cáp mạng vào cổng WAN của router WIFI, sau đó mở laptop bắt sóng của router, nhập pass, vào được internet.lúc này sử dụng bất cứ máy nào bắt wifi đều vào được, bạn thử xem

Fuujin
08-03-2010, 16:10
tôi ở ktx DH ở Sing ,xài internet cũng giống như bạn, mỗi lần mở máy tính phải nhâp pass mới được, tôi cắm thẳng cáp mạng vào cổng WAN của router WIFI, sau đó mở laptop bắt sóng của router, nhập pass, vào được internet.lúc này sử dụng bất cứ máy nào bắt wifi đều vào được, bạn thử xem

Thx. pass của bạn nhập là pass của cái wifi router hay pass của internet provider đưa cho bạn? Thực sự mình cũng muốn mua đại 1 cai wifi router nào đó về thử, nhưng ngặt cái ở Úc nó bán mắc quá, toàn 9x trở lên, mà mới đóng đủ thứ tiền nên phải hỏi rõ cho chắc, lỡ mua về không xài được thì :((:((:((.

akak
08-03-2010, 17:24
Thx. pass của bạn nhập là pass của cái wifi router hay pass của internet provider đưa cho bạn? Thực sự mình cũng muốn mua đại 1 cai wifi router nào đó về thử, nhưng ngặt cái ở Úc nó bán mắc quá, toàn 9x trở lên, mà mới đóng đủ thứ tiền nên phải hỏi rõ cho chắc, lỡ mua về không xài được thì :((:((:((.

mình nói lại nha, mình đem từ VN qua 1 cái wifi lởm, mình config pass cho router xong rồi dùng laptop bắt wifi(cái này chắc bạn biết), sau đó vào firfox hay internet , điền user, pass nó cho là ok
bây giờ bao nhiêu máy xài qua routre wifi cũng được, khi nào tắt router thì phải làm lại từ đâu, mình mở router cả ngày cũng chẳng sao
không biết chỗ bạn thế nào, nhưng mình nghĩ chắc được

Fuujin
08-03-2010, 17:44
mình nói lại nha, mình đem từ VN qua 1 cái wifi lởm, mình config pass cho router xong rồi dùng laptop bắt wifi(cái này chắc bạn biết), sau đó vào firfox hay internet , điền user, pass nó cho là ok
bây giờ bao nhiêu máy xài qua routre wifi cũng được, khi nào tắt router thì phải làm lại từ đâu, mình mở router cả ngày cũng chẳng sao
không biết chỗ bạn thế nào, nhưng mình nghĩ chắc được

mình hiểu rồi. Mạng của bạn hơi khác mình 1 chút. Mạng của bạn chỉ là yêu cầu bạn kết nối ---> mở web browser rồi nhập pass với username trong web browser đó luôn. Còn của mình là kết nối (cắm dây vào laptop) ---> vào network and sharing center ---> bên cột tay trái có phần set up a new connection or network ----> trong lúc setting up thì mới điền username and password. Cái chính là chỗ ấy. Đó là phần mà PS3 không làm được đâm ra mình không kết nối mạng được bằng PS3 được ---> no online gaming :((.

akak
08-03-2010, 18:16
mình hiểu rồi. Mạng của bạn hơi khác mình 1 chút. Mạng của bạn chỉ là yêu cầu bạn kết nối ---> mở web browser rồi nhập pass với username trong web browser đó luôn. Còn của mình là kết nối (cắm dây vào laptop) ---> vào network and sharing center ---> bên cột tay trái có phần set up a new connection or network ----> trong lúc setting up thì mới điền username and password. Cái chính là chỗ ấy. Đó là phần mà PS3 không làm được đâm ra mình không kết nối mạng được bằng PS3 được ---> no online gaming :((.

có lẽ bạn phải setup trong router wifi, bạn cắm cáp mạng noi lap top với router ,vào trang setup của router,chọn WAN conection type là PPPoE rồi điền user , pass của nó cho ( tùy theo mỗi loại, của mình là TP link)
phải có cái wifi mới thử được

akak
08-03-2010, 18:22
nếu your ISP provides a PPPoE connection, thì bạn phải set user name , pass nó cho trong router

Fuujin
08-03-2010, 18:24
có lẽ bạn phải setup trong router wifi, bạn cắm cáp mạng noi lap top với router ,vào trang setup của router,chọn WAN conection type là PPPoE rồi điền user , pass của nó cho ( tùy theo mỗi loại, của mình là TP link)
phải có cái wifi mới thử được

thôi để mai ráng lết ra ngoài cửa hàng mua 1 cái wifi router về thử mới được. Thử chưa chắc được nhưng không thử chắc chắn không được. Mà thử rồi mà vẫn không được thì coi như xui vậy :(( Mình đang tính mua con Belkin, tại đi vòng vòng mấy cửa hàng nó bảo là cái đó tốt :sogood: Bạn có thể chỉ mình sơ sơ về cái vụ setup trong router như ở trên không?

akak
08-03-2010, 18:44
tùy mỗi loại khác nhau, bạn mua sẽ có cd hướng dẫn, nói chung cũng dễ, bạn nối máy băng cáp mạng rồi dùng web browser gõ ip của nó để vào trang setup
(thường là 192.168.1.1) , sau đó tìm mục WAN làm như mình nói,

Fuujin
08-03-2010, 19:00
tùy mỗi loại khác nhau, bạn mua sẽ có cd hướng dẫn, nói chung cũng dễ, bạn nối máy băng cáp mạng rồi dùng web browser gõ ip của nó để vào trang setup
(thường là 192.168.1.1) , sau đó tìm mục WAN làm như mình nói,

thanks nhiều. Để mai mình mua rồi về làm xem sao. Có gì mình liên lạc hỏi bạn sau được không?

p/s: thanks all những ai đã quan tâm giúp đỡ.

lnkimhong
13-03-2010, 20:32
cho em hỏi tý. Em mới mua cái linksys WAP54G về mà lúc đưa cho ng` ta setup bị sai cái IP. Về nhà em coi thấy bảo chọt vô cái lỗ reset, em cũng chọt. Xong vô cái 192.168.1.1 hay 192.168.1.254 cũng ko dc :((. Ai giúp dùm em với

chichnho2046
13-03-2010, 21:35
cho em hỏi giao tiếp USB và PCI giao tiếp nào bắt sóng khoẻ hơn xa hơn, em muốn bắt wifi từ hàng xóm nhưng k biết cái nào hay cái nào dở các bác giúp em với
:pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::sosad::sosad::so sad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad:

tlgod
14-03-2010, 09:54
cho em hỏi tý. Em mới mua cái linksys WAP54G về mà lúc đưa cho ng` ta setup bị sai cái IP. Về nhà em coi thấy bảo chọt vô cái lỗ reset, em cũng chọt. Xong vô cái 192.168.1.1 hay 192.168.1.254 cũng ko dc :((. Ai giúp dùm em với

Ip default của WAP54G là 192.168.1.245
tham khảo ở đây : http://linksysvietnam.vn/supports/hdcd/mlnewsfolder.2007-02-06.8342502048/mlnews.2008-08-19.6378691955/view

lần sau thử google tr khi hỏi bạn nhé ^^

cho em hỏi giao tiếp USB và PCI giao tiếp nào bắt sóng khoẻ hơn xa hơn, em muốn bắt wifi từ hàng xóm nhưng k biết cái nào hay cái nào dở các bác giúp em với
:pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::pudency::sosad::sosad::so sad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad:

phụ thuộc phần cứng, loại, mình thì thích usb wifi hơn :)

elegy
15-03-2010, 23:55
Em vừa làm 1 con wifi USB, thấy bác tlgod bán hàng rất nhiệt tình ^^.
Up hộ :D

famduyanh95
17-03-2010, 19:35
Cho mình hỏi cái Tenda W331R phủ sóng đủ rộng 4 tầng không? Mình đang định nối 2 laptop ở tầng 1 và 3 cùng 1 desk ở tầng 2. Nhiều khi cũng cần lên tầng 4. Mình định đặt AP ở tầng 2. Tư vấn cho mình hộ cái!!!

tuan_beo
17-03-2010, 19:45
em đang dùng con modem wifi belkin!do bị dùng nhiều người dùng chùa quá!nên h e muốn đặt cái pass cho e nó!nhưng gõ địa chỉ của modem vào,nó hiện ra hết các thông số,nhưung khi em click vào security(và các cái khác) thì không hiện ra cái gì cả!e có hỏi qua mấy người,họ bảo rằng phải dùng win xp thì mới cài đặt đc(e đang dùng win7)!bác nào biết cách nào thì chỉ giáo dùm e với ạ!thank các bác trước!

nmlam
18-03-2010, 08:58
chỗ mình ở cung cấp wifi cho CB-CNV, có điều mấy bố ăn quá, 4 tầng mà không lắp cái repeater nào, mà mình ở tầng 4 mới chết. Đang suy nghĩ mua này

Buffalo Wireless Draft-N Router & Access Point WZR2-G300N
- Model mới nhất của Buffalo . tầm phủ sóng mạnh nhất !!!
- Chuẩn N phát xa hơn gấp 9 lần và truyền dữ liệu nhanh hơn gấp 12 lần !!!
- Thông số :

- Designed to Draft IEEE 802.11n Draft 2.0
- Wireless Connections Up to 300Mbps*
- Easy Secure Setup with AOSS™
- Supports WPA2, WEP (128/64bit), WPA (TKIP/AES), Mac Address
- NAT & SPI Firewall
- Built-in DHCP Server
- Supports Intel® Hub Connect Technology

mà không biết nó có chức năng repeater không nữa. nếu không thì mình sẽ mua con này

Buffalo WHR-G125
- Công nghệ Turbo G giúp cho Router phát xa hơn gấp 2 lần và tốc độ truyền tải nhanh gấp 3 lần so với chuẩn G thông thường .
- Nổi bật với công nghệ Repeater ( thu sóng wifi ) làm cầu nối wireless cho nhà cao tầng hoặc không gian rộng mà Router bạn đang sử dụng không phát tới hoặc lấy sóng từ các mạng wifi cộng đồng để sử dụng .

nhưng điều kiện thiết yếu là:
- mạng wifi chỗ mình có sẵn password. mình có thể config cái repeater sao cho chỉ có mình hoặc ai có pass của mình mới có thể connect thông qua repeater, ai không có pass thì vẫn connect thông qua sóng wifi cũ, điều này có dc không?
thanks for reading!

tlgod
18-03-2010, 09:18
em đang dùng con modem wifi belkin!do bị dùng nhiều người dùng chùa quá!nên h e muốn đặt cái pass cho e nó!nhưng gõ địa chỉ của modem vào,nó hiện ra hết các thông số,nhưung khi em click vào security(và các cái khác) thì không hiện ra cái gì cả!e có hỏi qua mấy người,họ bảo rằng phải dùng win xp thì mới cài đặt đc(e đang dùng win7)!bác nào biết cách nào thì chỉ giáo dùm e với ạ!thank các bác trước!

cấu hình router ko liên quan đến win nào bạn à. tất cả làm trên web browser cả. chỉ cần truy cập vào địa chỉ default gateway của router để cấu hình thôi

chỗ mình ở cung cấp wifi cho CB-CNV, có điều mấy bố ăn quá, 4 tầng mà không lắp cái repeater nào, mà mình ở tầng 4 mới chết. Đang suy nghĩ mua này

mà không biết nó có chức năng repeater không nữa. nếu không thì mình sẽ mua con này

nhưng điều kiện thiết yếu là:
- mạng wifi chỗ mình có sẵn password. mình có thể config cái repeater sao cho chỉ có mình hoặc ai có pass của mình mới có thể connect thông qua repeater, ai không có pass thì vẫn connect thông qua sóng wifi cũ, điều này có dc không?
thanks for reading!

đc. repeater bạn nên mua loại chạy firmware mod dd-wrt. thỏa mãn mọi yêu cầu theo ý bạn.

plot
30-03-2010, 20:03
Nhà mềnh có cái router wifi đặt ở tầng 1 :D, phòng mềnh thì trên tầng 3 nên mỗi lần đem lap lên tới đó thì sóng sánh gì chỉ còn có 1 nấc và hay mất tín hiệu. Thế các bác tư vấn cho mềnh dùng repeater có cải thiện đc gì ko?

redmerca
30-03-2010, 20:32
USB wifi buffalo của bác có cái nào dùng được với Backtrack không. Đang cần 1 cái để crack WEP vì con lap Wifi Broadcom không xài được với backtrack :haha:

cmtnd0389
30-03-2010, 20:38
độ 500k thì có con router wifi nào ngon nhất ạ :D

tlgod
30-03-2010, 23:06
Nhà mềnh có cái router wifi đặt ở tầng 1 :D, phòng mềnh thì trên tầng 3 nên mỗi lần đem lap lên tới đó thì sóng sánh gì chỉ còn có 1 nấc và hay mất tín hiệu. Thế các bác tư vấn cho mềnh dùng repeater có cải thiện đc gì ko?

bro ở hcm tìm mua hp g54 thay cho cái ở tâng 1 là okie.

mình lắp 1 cái cho khách sạn ở nguyễn phong sắc kéo dài, để tầng 2 mà tầng 6 lướt web thoải mái

tandung
30-03-2010, 23:09
độ 500k thì có con router wifi nào ngon nhất ạ :D

kiếm con 2wire là ok! ko thì ráng tí nữa mua con buffalo Hp-G54 ây! sóng trâu bò, có thêm mấy cái tool wifi của linux vọc khá là hay!:D

plot
31-03-2010, 01:36
bro ở hcm tìm mua hp g54 thay cho cái ở tâng 1 là okie.

mình lắp 1 cái cho khách sạn ở nguyễn phong sắc kéo dài, để tầng 2 mà tầng 6 lướt web thoải mái

Mới mua con kia đâu chừng 2-3 tháng, giờ mua con mới hơi uổn. Ko dùng repeater đc à?

tlgod
31-03-2010, 08:48
Mới mua con kia đâu chừng 2-3 tháng, giờ mua con mới hơi uổn. Ko dùng repeater đc à?

dùng repeater thì cũng phải mua con mới mà :p.

plot
31-03-2010, 09:28
dùng repeater thì cũng phải mua con mới mà :p.

Rẻ hơn đồng nào hay đồng nấy, lỡ mua con kia về ko khắc phục đc nữa thì cũng rứa :D Ăn chắc mặc bền :D

tlgod
31-03-2010, 09:58
Rẻ hơn đồng nào hay đồng nấy, lỡ mua con kia về ko khắc phục đc nữa thì cũng rứa :D Ăn chắc mặc bền :D

con hp g54 là repeater luôn mà :D

plot
31-03-2010, 10:50
con hp g54 là repeater luôn mà :D

Giá bao nhiu bác :D

anhgundam
31-03-2010, 15:56
Bác cho em hỏi cục repeater nào bắt sóng mạnh nhất?
Nếu mua thêm cái anten gắn vào có bắt xa hơn được ko?
Phạm vi bắt sóng được khoản bao nhiêu ạ.

JenB
31-03-2010, 17:10
Các bạn cho mình hỏi, mình đang kinh doanh khách sạn mỗi tầng đều gắn router wifi d-link dir 615 chuẩn N 300 mbp, đường truyền fpt 15 mgb vậy mà cùng 1 tầng, ngồi trong phòng lap top bắt sóng rất yếu chỉ dc 1 vạch, tốc độ chỉ dc khoang 1-10 mbp, đã vậy lâu lâu nó báo lỗi "limited or no connective". Các bạn giúp mình cách khắc phục như thế nào. Thanks các bạn rất nhiều

tlgod
31-03-2010, 19:59
Các bạn cho mình hỏi, mình đang kinh doanh khách sạn mỗi tầng đều gắn router wifi d-link dir 615 chuẩn N 300 mbp, đường truyền fpt 15 mgb vậy mà cùng 1 tầng, ngồi trong phòng lap top bắt sóng rất yếu chỉ dc 1 vạch, tốc độ chỉ dc khoang 1-10 mbp, đã vậy lâu lâu nó báo lỗi "limited or no connective". Các bạn giúp mình cách khắc phục như thế nào. Thanks các bạn rất nhiều

bạn đã gắn mỗi tầng một con rồi mà vẫn thế thì ko có cách khắc phục nào khác đâu

tandung
31-03-2010, 20:53

bạn chuyển kênh sóng của các bộ phát xen kẽ giữa 1, 6 và 11 thử xem nhé! mình đoán là bạn đặt nhiều bộ phát cùng kênh nên bị giao thoa sóng, thỉnh thoảng nó ko connect được nên báo limit.

bigredone
31-03-2010, 21:21
Mình muốn mua 1 con wifi modem,mục đích chính là cắm torrent,chạy 24/7,quan trọng là nó ít bị treo,như con smc của mình cứ 1 tuần là phải tắt đi bật lại.Rất khó chịu.Giá khoảng <1,5tr.Thanks !

//Mấy con linksys mình đã ngó quá,dùng thử thấy khá ổn,nhưng giá đắt quá,không biết có model nào vừa với giá tiền đấy mà tốt không nhỉ ?

ngquoclong
31-03-2010, 22:21
Mấy pác cho em hỏi với , Nhà em có 1 con wifi Bufalo 54HP chuẩn G rồi . Chừ em muốn mua thêm 1 chú nữa để cắm vào .
Cái mới dùng để phát -> Bufalo dùng để thu .
Bữa trước em có mua 1 chú Buffalo nữa rồi , nhưng cắm vào thì nó không nhận . Em ở dà nẵng . Pác bán hàng cho em tới coi nhưng cũng chịu và không biết lý do tại sao .:stick::stick:
Vì thế chừ em nhờ máy pác tư vấn cho em con wifi nào tốt - tốt tí cũng đc .
Dùng để phát ( phát sao cho con Buffalo nhận với nhá ) .:adore::adore:
Nhà đã có modem riêng ( nên chỉ cần mua 1 chú để phát thôi ) .
Giá thì <1.5tr nhá:hungry::hungry: . Nhà nghèo , cha mẹ đông :D:D
Thank mấy pác đã đọc.
P/s : Pác nào có hương dẫn cấu hình con Buffalo thì share cho em 1 bản với ạ !!!. Mail : quoclongdue@zing.vn :D:D

vietsunboy
31-03-2010, 22:21
Mình muốn mua 1 con wifi modem,mục đích chính là cắm torrent,chạy 24/7,quan trọng là nó ít bị treo,như con smc của mình cứ 1 tuần là phải tắt đi bật lại.Rất khó chịu.Giá khoảng <1,5tr.Thanks !

//Mấy con linksys mình đã ngó quá,dùng thử thấy khá ổn,nhưng giá đắt quá,không biết có model nào vừa với giá tiền đấy mà tốt không nhỉ ?

Buffalo mà chơi!
Có gì liên hệ với chủ topic để mua nhé!
Không hối hận đâu!
Em đã mua.

ngocnguyen89
31-03-2010, 22:25

vào Khu thương mại tìm hàng BUFFALO nhé bác :confident:

tlgod
01-04-2010, 09:14
Buffalo mà chơi!
Có gì liên hệ với chủ topic để mua nhé!
Không hối hận đâu!
Em đã mua.

anh đang còn nợ em việc review cái anten :shame:

armani5785
01-04-2010, 11:15
tiện đây cho hỏi là có bác nào ở Đà Nẵng biết chỗ bán router wifi Tenda W311R ko nhỉ? hôm nay đi cả ngày mà ko chỗ nào có :((

plot
01-04-2010, 14:06
tiện đây cho hỏi là có bác nào ở Đà Nẵng biết chỗ bán router wifi Tenda W311R ko nhỉ? hôm nay đi cả ngày mà ko chỗ nào có :((

Hum bữa mới thằng bạn mua 1 cái mà ko hỏi giá, mới đây thôi :chaymau:

armani5785
01-04-2010, 15:18
Hum bữa mới thằng bạn mua 1 cái mà ko hỏi giá, mới đây thôi :chaymau:

bạn bác ở ĐN à, thấy con này giá cũng rẻ, trên dưới 300k. bác nào biết chỉ với nào :((:((

JenB
01-04-2010, 16:00
bạn chuyển kênh sóng của các bộ phát xen kẽ giữa 1, 6 và 11 thử xem nhé! mình đoán là bạn đặt nhiều bộ phát cùng kênh nên bị giao thoa sóng, thỉnh thoảng nó ko connect được nên báo limit.

Làm sao chuyển kênh phát sóng thế bạn, thanks

plot
01-04-2010, 16:05
bạn bác ở ĐN à, thấy con này giá cũng rẻ, trên dưới 300k. bác nào biết chỉ với nào :((:((

Ở HCM bác à :D

nhatquang_bk
01-04-2010, 19:29
Mình thấy nhu cầu sử dụng wifi ở gia đình của anh em ngày càng nhiều :byebye: . hàng ngày hầu như đều có topic hỏi, nhờ, xin... tư vấn về wifi và thiết bị phát. Vậy để tránh loãng và trùng lặp các thread, mong các anh em, bạn bè... nào cần thì post vào đây. Mình có chút kinh nghiệm vọc và bán wifi buffalo nên xin phép cùng mọi người ai biết sẽ hết lòng trả lời các câu hỏi, thắc mắc của các bạn. Thân. :*

Mình cũng định mua một cái phát wifi mà mình ko có nhiều hiểu biết về cách cài cặt và cần mua những gì để có được mạng wifi. Mong bạn hày giúp tư vần mua wifi nào tốt, bán kính mình sử dụng khoảng 100m.

Carrot
01-04-2010, 19:39
Thấy bro chủ thread bán Bufalo nhân tiện hỏi luôn 2 em sau em nào ngon vậy?
1. Buffalo WCR-GN 150M
2. Buffalo WHR-G300N Wireless-N Nfiniti 300M
thấy 1 em 150m một em 300m vậy em 300m ngon hơn ah?

Beginner
01-04-2010, 19:53
Cho mình hỏi vào đây luôn nhé, mù mờ về wifi:
- Mới mua con Linksys WRT120N, chuẩn N, đặt trong phòng lầu 2, phòng kín
1. Laptop xuống lầu 1 không bắt được wifi (dây mạng nối từ lầu 1 - 2 là khoảng 15m)
2. Dùng dây mạng nói OKIE hết, nhưng mình ping từ máy lầu 2 xuống laptop lầu 1 lại không được.

tlgod
01-04-2010, 20:26
Mình cũng định mua một cái phát wifi mà mình ko có nhiều hiểu biết về cách cài cặt và cần mua những gì để có được mạng wifi. Mong bạn hày giúp tư vần mua wifi nào tốt, bán kính mình sử dụng khoảng 100m.

nếu bạn đã có mạng adsl sẵn thì chỉ cần mua router wifi về là lấy 1 line từ modem vào router là đã có wifi. bán kính sử dụng 100m như bạn yêu cầu chắc chỉ có loại dùng anten outdoor mới đc thôi ^^!

Thấy bro chủ thread bán Bufalo nhân tiện hỏi luôn 2 em sau em nào ngon vậy?
1. Buffalo WCR-GN 150M
2. Buffalo WHR-G300N Wireless-N Nfiniti 300M
thấy 1 em 150m một em 300m vậy em 300m ngon hơn ah?

đương nhiên 300N tốt hơn chứ, tốc độ 300Mb so với 150Mb mà :p

Cho mình hỏi vào đây luôn nhé, mù mờ về wifi:
- Mới mua con Linksys WRT120N, chuẩn N, đặt trong phòng lầu 2, phòng kín
1. Laptop xuống lầu 1 không bắt được wifi (dây mạng nối từ lầu 1 - 2 là khoảng 15m)
2. Dùng dây mạng nói OKIE hết, nhưng mình ping từ máy lầu 2 xuống laptop lầu 1 lại không được.

bạn có thể đưa cách setup mạng của bạn lên đc ko, bao gồm lắp đặt modem và router wifi thế nào, cấu hình ra làm sao :p, thì a em mới giúp đc chứ :chaymau:

Kalsa
01-04-2010, 22:06
mình có 1 cái laptop cài win7 , 1 cái pc cái xp, 1 modem và 1 router wifi.

bây h mình muốn kết nối 2 cái máy tính để truyền dữ liệu thì phải làm thế nào ?? nhờ bạn nào biết chỉ dùm, khoản mạng miếc mình hơi dốt thx kiu

tandung
01-04-2010, 22:40
Làm sao chuyển kênh phát sóng thế bạn, thanks

bạn vào phần setup SSID của bộ phát wifi nhé, ở phía dưới nó có cho chọn chanel đấy! để chắc ăn thì tầng 1 dùng kênh 1, tầng 2 dùng kênh 6, tầng 3 dùng kênh 11, rồi tiếp tục quay vòng lại nếu nhà nhiều tầng hơn nữa.

anphuhungpc
02-04-2010, 08:05
các anh cho em hỏi. loại AP nào phát bán kính khỏang 200m tro lại loại nào trâu bò tý ạ.em tính dùng cho khách sạn nhỏ nhà em.giá mềm tý nha

tlgod
02-04-2010, 09:22
các anh cho em hỏi. loại AP nào phát bán kính khỏang 200m tro lại loại nào trâu bò tý ạ.em tính dùng cho khách sạn nhỏ nhà em.giá mềm tý nha

200m chỉ chơi anten outdoor thôi :">

quynhdo
02-04-2010, 13:44
mình có cái tòa nhà văn phòng rộng gồm 10 tầng muốn phủ wifi cả tòa nhà và muốn hỏi các bác cấu hình nhiều AP cùng loại sao cho nó roaming mà mọi vị trí của tòa nhà có thể vào đc net đc ko ? và cấu hình ntn ?

MrTun
02-04-2010, 14:09
nếu diện tích mỗi tầng rộng ,10 tầng có lẽ phải cần tới 20 cái Repeater :lol:

tlgod
02-04-2010, 14:53
mình có cái tòa nhà văn phòng rộng gồm 10 tầng muốn phủ wifi cả tòa nhà và muốn hỏi các bác cấu hình nhiều AP cùng loại sao cho nó roaming mà mọi vị trí của tòa nhà có thể vào đc net đc ko ? và cấu hình ntn ?

diện tích mỗi tầng bao nhiêu m2 ? tốt nhất cách mỗi tầng đặt 2 con/tầng =) . tổng cộng 10 con là đc :D

tandung
02-04-2010, 16:13

roaming được bác ạ! chi phí cũng khá lớn đấy :D

JenB
03-04-2010, 21:15
bạn vào phần setup SSID của bộ phát wifi nhé, ở phía dưới nó có cho chọn chanel đấy! để chắc ăn thì tầng 1 dùng kênh 1, tầng 2 dùng kênh 6, tầng 3 dùng kênh 11, rồi tiếp tục quay vòng lại nếu nhà nhiều tầng hơn nữa.

Thanks bạn để mình thử

tdangtrung
03-04-2010, 22:15
Hi! Mình đang có ý định lắp mạng ko dây trong nhà do có 3 máy cả desktop và laptop để đỡ phải chạy dây loằng ngoằng, nhà đã có modem rồi nên tính chỉ mua thêm cái Access Point. Nhờ mọi người tư vấn giúp cho một cái chạy ổn định và bền chút, thấy cái Linksys WRT54GH cũng dc dc, mọi người nhận xét giúp, giá khoảng 1 triệu trở xuống. Thanks mọi người!

tlgod
08-04-2010, 04:48
lên lên cho ai cần giúp nào :d

truongvt
08-04-2010, 08:56
30.4 này em về quê ( h đang ở HCM)......bác có gửi không em mang về cho bác :D

mình có 1 cái laptop cài win7 , 1 cái pc cái xp, 1 modem và 1 router wifi.

bây h mình muốn kết nối 2 cái máy tính để truyền dữ liệu thì phải làm thế nào ?? nhờ bạn nào biết chỉ dùm, khoản mạng miếc mình hơi dốt thx kiu
bạn ra hàng mua sợi dây Lan, không cần bấm chéo chiết gì sất,,, cứ bấm thẳng...1m5 là dư xăng...cắm vào 2 máy và set IP ....nói ra dài dòng.....thôi bác cứ google nhé.....nói chung là phải mua sợi dây Lan...cái này copy file tầm 10MB/s

MrTun
08-04-2010, 21:23
con buffalo nào phát thật khủng anh ơi ?

trước lấy cái repeater với usb chỗ anh giờ cái ap nó lại hỏng mới nhục :sad:

tandung
08-04-2010, 23:23

Con AP của cậu là loại nào? hỏng kiểu gì? có phải kiểu lên đèn nhưng ko có sóng, ko vào cấu hình được mặc đù đã reset ko?

Noob No1
09-04-2010, 10:26
Nhà miềng đang dùng mạng internet của EVN, giờ miềng muốn có wifi thì cần phải mua router wifi hay access point? mordem đặt ở lầu 2 mình muốn có sóng wifi ở khắp nhà thì nên mua hãng nào có sóng tốt?
Nhờ các pác tư vấn giúp.

tlgod
09-04-2010, 11:30

ko phải cái repeater hỏng đấy chứ :D . nếu hỏng mang qua a hỗ trợ nhé :D

vetlantram_92qn
10-04-2010, 00:17
Nhà miềng đang dùng mạng internet của EVN, giờ miềng muốn có wifi thì cần phải mua router wifi hay access point? mordem đặt ở lầu 2 mình muốn có sóng wifi ở khắp nhà thì nên mua hãng nào có sóng tốt?
Nhờ các pác tư vấn giúp.
wifi thì access point ,tầm hoat động trung bình 100m thì Linksys,tp-link,tenda dều sóng tốt hết,nói chung là đừng mua của những hãng lạ là dc

tlgod
14-04-2010, 22:57
kéo lên cho ai cần thì vào nào

chipbi
15-04-2010, 08:52
em có 1 thắc mắc về ping khi dùng wifi nếu không download gì thì ping tầm 2-3ms nhưng mà khi down max đường adsl thì ping lên tận 200ms, ping đến router wifi nhé chứ không phải internet, làm em chơi không thể vừa down vừa chơi game như căm dây dc, như thế là bình thường hay cái router wifi của em quá kém

tlgod
15-04-2010, 08:54
em có 1 thắc mắc về ping khi dùng wifi nếu không download gì thì ping tầm 2-3ms nhưng mà khi down max đường adsl thì ping lên tận 200ms, ping đến router wifi nhé chứ không phải internet, làm em chơi không thể vừa down vừa chơi game như căm dây dc, như thế là bình thường hay cái router wifi của em quá kém

có lẽ do wifi của bạn. một số loại wifi mình biết ping vẫn ổn định. nhưng cũng có thể tùy bạn down cái gì. ví dụ idm mà kéo max đường truyền thì muốn chơi ổn định khó lắm

chipbi
17-04-2010, 22:15
bác nào biết cách chỉnh cái anten trên ap không cái của em xoay dc lung tung xoay thế nào để nó phát mạnh về 1 hướng

haibac89
17-04-2010, 23:23

vừa down vừa chơi game ah? thế thì bạn cứ thử ra quán mà down( bằng IDM nha) biết ngay kết quả thôi( ở quán thì ng ta dùng dây hết mà)! 1 lúc sau là các game lag kink khủng luôn!
còn vấn đề mà bạn hỏi thì cái router của bạn bình thg ah! khi bạn download thì cũng fai gửi yêu cầu và cái nhận dc sẽ chiếm nhiều băng thông nên gateway trả về kết quả cũng chậm hơn trc mà!
VD như khi đi trên 1 dg ko có ai bạn sẽ đi nhanh hơn( ko dùng gì) => về nhà nhanh hơn
đường nhiều ng thì =<> chậm hơn!:shot::shot::shot:

0943693333
19-04-2010, 11:29
Uppppp! :D

fanomu
20-04-2010, 19:55
Cho mình hỏi có cách nào xem được những ai đang xài chung mạng wifi với mình đuôc ko :-?

dohoanghai
20-04-2010, 20:13
Vào ap mà xem, tùy mỗi ap thì vào mục khác nhau, như cái của mình thì vào Client info nó có liệt kê ra mac address của những máy đang connect vào ap

JenB
21-04-2010, 18:29
Các bạn cho mình hỏi, mình cần dùng router làm repeater, ko biết có router nào làm repeater phát chuẩn N ko vậy, các bạn tư vấn dùng mình cái nào xài dc, giá phải chăng. MÌnh nghe nhiu ng2 nói xài Buffalo, mà mình ko biết loại nào của Buffalo làm repeater, cám ơn rất nhiều

JenB
22-04-2010, 01:47
các bạn chỉ mỉnh cách dùng D-link dir 600 làm Repeater dc ko, mình ko biết làm như thế nào. MÌnh đã up firmwares dd-wrt cho dir 600 rùi, mà ko biết cách làm sao, thanks rất nhiều

nemesis96
22-04-2010, 07:14
Cho em hỏi là tình hình em đang xài con Linksys WRT54GC. Một hôm em rút dây nguồn ra sau hơn 2 tháng căm liên tục. Thì sau khi cắm dây nguồn lại thì em nó bi hiện tượng tất cả các đèn chớp tắt. Đèn nào cũng chớp hết. Không biết em nó bị lỗi gì, có thể cứu chữa được không nhỉ???

hitman133
22-04-2010, 08:51
Cho mình hỏi wifi của mình dạo này sóng yếu hẳn đi, tốc độ từ 7mbps giờ còn có 0.35-0.40. Chậm đến nỗi hầu như hoàn toàn ko làm đc gì luôn. Có thể giải thích hộ mình các nguyên nhân nào gây nhiễu sóng hay làm chậm ko?

Chắc chắn là tại sóng thôi, vì cable từ modem wifi ra thì tốc độ vẫn cao như thường :sad: :((

tlgod
22-04-2010, 09:31
Cho mình hỏi wifi của mình dạo này sóng yếu hẳn đi, tốc độ từ 7mbps giờ còn có 0.35-0.40. Chậm đến nỗi hầu như hoàn toàn ko làm đc gì luôn. Có thể giải thích hộ mình các nguyên nhân nào gây nhiễu sóng hay làm chậm ko?

Chắc chắn là tại sóng thôi, vì cable từ modem wifi ra thì tốc độ vẫn cao như thường :sad: :((

chuẩn b à bạn. or có thể chạy nóng quá, bạn thử cho nó nghỉ ngơi xem. can nhiễu thường do lò vi sóng or điện thoại bàn cầm tay 2.4ghz

hitman133
22-04-2010, 10:42
Có cái 2 cái iphone để trên bàn, modem để dưới đất, cách khoảng 1 mét, lúc trước thì bình thường ko sao hết, bây giờ mới bị thui :sad:

haibac89
22-04-2010, 11:09
Có cái 2 cái iphone để trên bàn, modem để dưới đất, cách khoảng 1 mét, lúc trước thì bình thường ko sao hết, bây giờ mới bị thui :sad:

hóng! cũng ko biết tại sao! bác post cái hình cho anh em xem luôn đi! ko biết bác gặp fai hiện tg để gần 1 bộ thu ở quá gần nguồn phát thì khả năng phát sóng giảm xuống chưa!:shot::shot::shot::shot::hungry::hungry::hungry:

haibac89
22-04-2010, 11:12
Cho em hỏi là tình hình em đang xài con Linksys WRT54GC. Một hôm em rút dây nguồn ra sau hơn 2 tháng căm liên tục. Thì sau khi cắm dây nguồn lại thì em nó bi hiện tượng tất cả các đèn chớp tắt. Đèn nào cũng chớp hết. Không biết em nó bị lỗi gì, có thể cứu chữa được không nhỉ???

có truy cập vào dc trang cấu hình của router ko hả bác? nếu ko dc thì khéo nó lỗi rồi!:shot::shot::shot: bác thử tìm xem có cái lỗ nho nhỏ(reset) ấn vào đấy xem nào( dí chặt vào 1 lúc tầm 10s) nếu mà vẫn bị thì:hang::hang::hang:

N82
22-04-2010, 12:17
mấy bro tư vấn dùm mình với ! con modem zyxel nhà mình lỏm qá , mạng chập chờn rất khó chịu ! muốn đổi modem khác kiêm phát wifi luôn !

Nhu Cầu : mình muốn đặt modem trên tầng 3 phát sóng đủ dùng cho cả 3 tầng , hoạt động ổn định là được ( sợ nhất mấy em nóng như zyxel toàn bị reset thôi T_T )

Đang định lấy con này anh em xem thế nào

TP-LINK TD-W8960N : 1,447,040 VND

http://maihoang.com.vn/ImgUpload/SanPham/TP-LINK/TP-LINK%20TD-W8960N.jpg

Thank mấy bro trước

scorpione
22-04-2010, 16:12
Hiện tại nhà mình đang có các thiết bị sau:

1 em Dlink 520T chạy ổn định ngon lành 24/24 :* nhưng chỉ có 1 port
1 em Prolink Hurricane 5301G hơi khìn khìn khi chạy 24/24 và khi thời tiết nóng :shot: (nhiều khi chỉ mún chọi chó) wifi từ tầng 2 xuống tầng 1 còn có 1-2 vạch.
1 em Linksys WRH54G hư wifi đã up firmware ddwrt :rofl:

Nhà đang có 1 desk ở tầng 2, 1 lap ở tầng 1. Tương lai sẽ có thể là 1 netbook/notebook tầng 2 (xài dây cũng được).

Đang định sử dụng em Dlink để làm modem, rồi em linksys làm switch sau đó đua dây xuống lầu 1 cho em prolink đảm trách wifi tại (k có nhu cầu xài wifi thường xuyên nên có thể tắt bật và em nó được nằm trong fòg lạnh). Không biết là setup như thế thì có vấn đề gì không nhỉ :*

/Tiêu chí tiết kiệm và tận dụng những gì sẵn có :ah: còn không thì cũng ráng kiếm em modem nào đó 4 port vậy :sosad:

haibac89
22-04-2010, 22:10
Hiện tại nhà mình đang có các thiết bị sau:

1 em Dlink 520T chạy ổn định ngon lành 24/24 :* nhưng chỉ có 1 port
1 em Prolink Hurricane 5301G hơi khìn khìn khi chạy 24/24 và khi thời tiết nóng :shot: (nhiều khi chỉ mún chọi chó) wifi từ tầng 2 xuống tầng 1 còn có 1-2 vạch.
1 em Linksys WRH54G hư wifi đã up firmware ddwrt :rofl:

Nhà đang có 1 desk ở tầng 2, 1 lap ở tầng 1. Tương lai sẽ có thể là 1 netbook/notebook tầng 2 (xài dây cũng được).

Đang định sử dụng em Dlink để làm modem, rồi em linksys làm switch sau đó đua dây xuống lầu 1 cho em prolink đảm trách wifi tại (k có nhu cầu xài wifi thường xuyên nên có thể tắt bật và em nó được nằm trong fòg lạnh). Không biết là setup như thế thì có vấn đề gì không nhỉ :*

/Tiêu chí tiết kiệm và tận dụng những gì sẵn có :ah: còn không thì cũng ráng kiếm em modem nào đó 4 port vậy :sosad:

con linksys có cứu dc ko bác! con ấy mà cứu dc thì tốt quá! ko thì bán 2 con wifi lởm ấy đi rồi làm con buffal0 tầm 500k cho cả nhà! thế là tiện nhất!

nemesis96
23-04-2010, 08:08
cho em hỏi là bây giờ chuẩn N và chuẩn G ở vn có giống nhau không nhỉ? Có khác nhau nhiều không?
Em định mua một em wifi, nhưng không biết chọn em nào hết, tình hình tài chính thì cũng eo hẹp. Mong các bro tư vấn với. ^^

scorpione
23-04-2010, 12:10
con linksys có cứu dc ko bác! con ấy mà cứu dc thì tốt quá! ko thì bán 2 con wifi lởm ấy đi rồi làm con buffal0 tầm 500k cho cả nhà! thế là tiện nhất!

mình cũng đang tìm chỗ có thể sửa em nó đây :( đèn wifi sáng, thiết bị nhận diện được nhưng connect không được :shot:

tandung
23-04-2010, 18:39
mình cũng đang tìm chỗ có thể sửa em nó đây :( đèn wifi sáng, thiết bị nhận diện được nhưng connect không được :shot:

đã từng dùng firmware dd-wrt đúng ko? nếu đúng và ở HN thì mang qua 232 minh khai mình xem hộ cho! thành công thì xin cốc trà thoai! hôm trước mình cứu được con buffalo mua của ông tgod nên đỡ phải đi bảo hành :brick:!

vietputin
23-04-2010, 19:11
mình xài cái wireless tenda W307R hôm nay mình upgrade frimware cho nó giờ không vào được 192.168.0.1 nữa cắm máy bàn vào vẫn net được còn wireless thì chưa test vì mình không có lap ở nhà.ai có cách khắc phục không.

ngocnguyen89
23-04-2010, 21:17

thử reset lại em nó xem sao, chọt vào lỗ reset rùi giữ tầm 20s :D

mình xài cái wireless tenda W307R hôm nay mình upgrade frimware cho nó giờ không vào được 192.168.0.1 nữa cắm máy bàn vào vẫn net được còn wireless thì chưa test vì mình không có lap ở nhà.ai có cách khắc phục không.
chắc khi up firmware em nó bị đổi qua IP khác rồi, bác thử 192.168.1.1 coi

detumeoconx
24-04-2010, 11:33
giúp mình với ! mình có 1 con router buffalo WHR - G300N. ko hiểu sao mà khi chơi game hoặc lướt web thì cứ sau 1 thoảng time = 3' thì ping cao thất thường khoảng 5s rồi mất, cứ lặp lại như vậy

chipbi
24-04-2010, 11:36
giúp mình với ! mình có 1 con router buffalo WHR - G300N. ko hiểu sao mà khi chơi game hoặc lướt web thì cứ sau 1 thoảng time = 3' thì ping cao thất thường khoảng 5s rồi mất, cứ lặp lại như vậy

thử ping cái router ý

detumeoconx
24-04-2010, 11:43
thử ping cái router ý

ping đến router thì vẫn ổn mà :)
chán quá, chơi CS mà cứ 1 lúc nó lại lag bắn cứ giật giật. Các bạn giúp mình với

tlgod
24-04-2010, 15:41
hix. ping tới server khác có lẽ là do đường truyền bạn ui

detumeoconx
24-04-2010, 17:29
hix. ping tới server khác có lẽ là do đường truyền bạn ui

ko. Đường truyền mình vẫn bình thường mà. Cắm cáp vào thì ko sao nhưng dùng wifi thì lại bị như vậy
:sure:

tandung
24-04-2010, 23:25
ko. Đường truyền mình vẫn bình thường mà. Cắm cáp vào thì ko sao nhưng dùng wifi thì lại bị như vậy

có mấy người dùng wifi hay chỉ mỗi mình bạn! Nếu nhiều người cùng dùng thì ping nó thay đổi là đúng, vì ko dây nó dùng cơ chế đa truy nhập khác dây, tại 1 thời điểm thì chỉ có 1 người được truyền thôi!

N82
24-04-2010, 23:38
bác tlgod Pm em cái AP wifi chuẩn N giá tốt với :) ! mai em qua xúc liền :)

haibac89
25-04-2010, 00:15
có mấy người dùng wifi hay chỉ mỗi mình bạn! Nếu nhiều người cùng dùng thì ping nó thay đổi là đúng, vì ko dây nó dùng cơ chế đa truy nhập khác dây, tại 1 thời điểm thì chỉ có 1 người được truyền thôi!

cái này là cái gì hả bác! em muốn biết thêm chi tiết dc ko! chưa nghe chưa thấy bao giờ! hì hì!

ngocnguyen89
25-04-2010, 01:36

Theo mình thì AP của bạn bị lỗi rồi, bạn thử mượn cục AP khác về xem có bị ko

detumeoconx
25-04-2010, 08:48

wifi thì chỉ có mỗi mình dùng thôi mà. chán quá, cái con này mình mua của bác Tlgod, dùng bt đc lúc đầu, giờ gần 2 tháng rồi lại giở chứng. Các bác có biết chỗ nào sửa đc con buffalo này ko ah :tire:

_blackknight_
25-04-2010, 09:22
Wifi của bro có đặt pass ko
nếu ko đặt pass thì ko có gì chắc chắn lá có mình bro xài đâu
thử reset con buffalo rồi setup lại xem
rút dây nguồn ra để nó nguội khoảng 1-2 tiếng xem
rờ vào bề mặt xem lúc chạy lâu nó có nóng quá ko
con buffalo của mình 24/24 chỉ ấm ấm thôi

detumeoconx
25-04-2010, 09:47
Wifi của bro có đặt pass ko
nếu ko đặt pass thì ko có gì chắc chắn lá có mình bro xài đâu
thử reset con buffalo rồi setup lại xem
rút dây nguồn ra để nó nguội khoảng 1-2 tiếng xem
rờ vào bề mặt xem lúc chạy lâu nó có nóng quá ko
con buffalo của mình 24/24 chỉ ấm ấm thôi
wifi mình đặt pass, wpa2. đã reset và setup lại nhiều lần nhưng vẫn thế. Wifi cắm 24/24 nhưng chỉ vẫn mát mà. ko có gì phàn nàn ngoài ping tăng đột ngột gây lag

tlgod
25-04-2010, 10:19
wifi mình đặt pass, wpa2. đã reset và setup lại nhiều lần nhưng vẫn thế. Wifi cắm 24/24 nhưng chỉ vẫn mát mà. ko có gì phàn nàn ngoài ping tăng đột ngột gây lag

bạn thử đặt pass là wpa tkip xem thế nào nhé :p

vấn đề sửa thì ko thành vấn đề, bạn mang qua mình take care cho. Nhưng nếu ping tới router wifi ngon, mà ping tới server game khác thì ko ổn định thì hầu hết các trường hợp do đường truyền + độ suy hao khi truyền qua wifi . bao h wifi cũng có delay so với dây line cắm trực tiếp mà :sweat:. bạn đã up firmware mới nhất chưa ? Nếu ngại thì mang qua để chỗ mình, mình up firmware mới cho :p

detumeoconx
25-04-2010, 10:58
bạn thử đặt pass là wpa tkip xem thế nào nhé :p

vấn đề sửa thì ko thành vấn đề, bạn mang qua mình take care cho. Nhưng nếu ping tới router wifi ngon, mà ping tới server game khác thì ko ổn định thì hầu hết các trường hợp do đường truyền + độ suy hao khi truyền qua wifi . bao h wifi cũng có delay so với dây line cắm trực tiếp mà :sweat:. bạn đã up firmware mới nhất chưa ? Nếu ngại thì mang qua để chỗ mình, mình up firmware mới cho :p

đường truyền nhà mình ổn mà. Khi cắm bằng cáp thì ko sao, nhưng chuyển sang dùng ko dây thì cứ bị như vậy. firmware đã up cái mới nhất mà vẫn bị :tire:
để khi nào rảnh mình mang qua chỗ bạn vậy. Mình test cái router wifi khác thì ko sao. :adore:

haibac89
25-04-2010, 11:19
đường truyền nhà mình ổn mà. Khi cắm bằng cáp thì ko sao, nhưng chuyển sang dùng ko dây thì cứ bị như vậy. firmware đã up cái mới nhất mà vẫn bị :tire:
để khi nào rảnh mình mang qua chỗ bạn vậy. Mình test cái router wifi khác thì ko sao. :adore:

bác ngồi chỗ sóng yếu hay sóng khỏe? nếu chỗ nào sóng yếu chập chờn thì ping như thế ko có gì là lạ cả! mà thg thg ng ta chỉ ping tới modem thôi! thể là đủ để tính dc đỗ trệ của router wifi rồi!

detumeoconx
25-04-2010, 11:26
ngồi cạnh router này, cách 1m. đã thử ngồi ra xa 10m mà vẫn thế

N82
25-04-2010, 23:38
bác tlgod Pm em cái AP wifi chuẩn N giá tốt với :) ! mai em qua xúc liền :)

dohoanghai.
26-04-2010, 10:27
Bacs tlgold cho mình hỏi chất lượng ap của ProLink thế nào ạ, mình chỉ có nhu cầu phổ thông thôi, không đòi hỏi nhiều lắm.

Chủ yếu là trâu bò tí, không cần phát sóng xa hay mạnh ( nhà em nhỏ tí à :D )

tlgod
26-04-2010, 14:23
Bacs tlgold cho mình hỏi chất lượng ap của ProLink thế nào ạ, mình chỉ có nhu cầu phổ thông thôi, không đòi hỏi nhiều lắm.

mình chưa có đk tiếp xúc prolink bao h nên ko trả lời bạn đc :sure: . hì. đợi xem có ai biết trả lời thui

tho80
26-04-2010, 17:52
Mình xài router Whr-hp g54 xài ké wifi nha hàng xóm( ko pass) nhưng ko hiểu sao các thông số đều good mà sao vào net ko được. NHưng khi vào cái IP khác thì lại vào mạng được
http://up.anhso.net/upload/20100426/17/o/anhso-47_NewPicture003.jpg http://up.anhso.net
Bác nào biết cách chỉ giúp mình. thank

phongnha
27-04-2010, 00:06

Mình đang xài con modem wifi Prolink H5301G, giá thị trường ~600k. Nhìn bề ngoài thì cũng được, nhưng mua về xài mới thấy hối: trọng lượng rất nhẹ, board cực ít linh kiện, xài lâu nóng khủng khiếp làm mình phải mod fan và tản nhiệp chip cho nó; giao diện phần mềm khá sơ xài, gì mà chặn Mac 2 cái trùng nhau cũng add vô được, đã thế xóa cái trùng ko được nữa chứ; cục adapter thì xài loại lõi thép cổ điển, điện lưới mà sụt là cục modem khìn khìn luôn, àh còn đèn báo Wlan thì nhấp nháy liên tục chẳng cần biết là có ai truy xuất hay ko -> chuối nải.
Nói chung mình nghĩ Prolink ko chuyên về wifi cho lắm nên mới vậy, với số tiền như thế mua con Buffalo xài ngon hơn.

161988
27-04-2010, 00:10
mình định mua con GSky GS27 500mW này thay cho cái 3 râu buffalo ở nhà có bro nào xài qua rùi cho biết chút ý kiến với, mục đích thay là câu wifi và vọc phá WPA.....

tlgod
27-04-2010, 10:24
mình định mua con GSky GS27 500mW này thay cho cái 3 râu buffalo ở nhà có bro nào xài qua rùi cho biết chút ý kiến với, mục đích thay là câu wifi và vọc phá WPA.....

chọc phá wpa thì nó chưa đủ tuổi bạn à :">

161988
27-04-2010, 21:02
chọc phá wpa thì nó chưa đủ tuổi bạn à :">

vậy bro tư vấn giúp mình con nào ok dc hog, mình ở TPHCM, hỏi gg cái WPA compatibility mà hog thấy toàn WEP hog , trong khi con WUSB54G của mình phá WEp đc rùi

_blackknight_
27-04-2010, 21:39
hiện chưa có con nào phá đc WPA đâu :shame:

N82
27-04-2010, 22:32
vừa được bác tandung tư vấn mua con linksys AG241 , em đi múc luôn :) , về test 1 ngày ( 24/24 ) sờ chỉ thấy ấm ấm , hiện tượng đứt mạng cũng k còn nữa :) mừng quá lun ... !

Bây giờ em muốn lắp thêm 1 AP phát sóng vivu cả nhà , bác nào biết loại nào trâu bò ổn định tư vấn cho em với T_T mấy vụ modem này em mù tịt

Thank nhiều

mong nhận được hồi âm sớm :)

phongnha
28-04-2010, 13:37
vậy bro tư vấn giúp mình con nào ok dc hog, mình ở TPHCM, hỏi gg cái WPA compatibility mà hog thấy toàn WEP hog , trong khi con WUSB54G của mình phá WEp đc rùi

Mình nghĩ hack pass cần hardware và software, hardware cần có tính năng monitor mode để thu thập thông tin từ AP, còn software để phân tích thông tin đó để get key. Do đó bất kì hw nào đã lấy thông tin được rồi thì chỉ còn trông chờ vào software đó có hack pass được hay không thôi. Điều bạn cần là chờ có soft hack WPA chứ ko phải là mua usb mới đâu. Nếu mình nghĩ sai mong các cao thủ chỉ giáo thêm :byebye:

_blackknight_
28-04-2010, 18:19
Mình xài router Whr-hp g54 xài ké wifi nha hàng xóm( ko pass) nhưng ko hiểu sao các thông số đều good mà sao vào net ko được. NHưng khi vào cái IP khác thì lại vào mạng được
http://up.anhso.net/upload/20100426/17/o/anhso-47_NewPicture003.jpg http://up.anhso.net
Bác nào biết cách chỉ giúp mình. thank

Bro dùng làm Repeater hay Client?

tho80
28-04-2010, 21:13
Minh dung chức năng Repeater. Bác nao giúp mình nào

_blackknight_
28-04-2010, 22:17
Minh dung chức năng Repeater. Bác nao giúp mình nào

dùng làm repeater thì phải set Repeater mode trong tab Wireless\Basic setting

http://vozforums.com/attachment.php?attachmentid=180956&stc=1&d=1272467322

bấm Add để tạo virtual interface (tạo sóng phát ra từ repeater)
nhớ chỉ bấm Add 1 lần (1 lần Add tương đương 1 sóng cộng thêm đc phát ra từ repeater)

xong xuôi, trong tab status sẽ hiện signal quality, 1 là "eth" (thu) và "wlo" (phát)
http://vozforums.com/attachment.php?attachmentid=180960&stc=1&d=1272467322

cái wlo1 là sóng của riêng mình do cái repeater phát ra, nên cần đặt pass để tránh hàng xóm xài ké (vì sóng phát lại vốn đã không nhanh như sóng gốc)

Trong tab Wireless\Wireless security phần Virtual interface set như trong hình và đặt pass :

http://vozforums.com/attachment.php?attachmentid=180964&stc=1&d=1272467674

à nói thêm là sóng từ repeater phát ra có 1 chỗ phàn nàn là ping rất cao (1xx ms) nên chơi game online trên sóng repeat thì lag điên cuồng
ngoài ra web, download... không có gì phàn nàn :)

PS: Repeater chỉ lặp đc sóng open (ko có pass)

tlgod
29-04-2010, 07:49

nhớ chỉ bấm Add 1 lần (1 lần Add tương đương 1 sóng cộng thêm đc phát ra từ repeater)

xong xuôi, trong tab status sẽ hiện signal quality, 1 là "eth" (thu) và "wlo" (phát)

cái wlo1 là sóng của riêng mình do cái repeater phát ra, nên cần đặt pass để tránh hàng xóm xài ké (vì sóng phát lại vốn đã không nhanh như sóng gốc)

Trong tab Wireless\Wireless security phần Virtual interface set như trong hình và đặt pass :

à nói thêm là sóng từ repeater phát ra có 1 chỗ phàn nàn là ping rất cao (1xx ms) nên chơi game online trên sóng repeat thì lag điên cuồng

vẫn lặp đc sóng có pass thoải mái nhé. hướng dẫn chi tiết ở file đính kèm

tho80
29-04-2010, 12:05

cảm ơn pro đã trả lời giúp
Nhưng mình cũng biết và cũng đã làm giống như pro chỉ nhưng vẫn ko vào mạng được. Mong được pro chỉ thêm

_blackknight_
29-04-2010, 19:20
Bro có thấy 2 cái signal quality bar giống vầy chưa?
nếu vẫn có 1 thanh thì là chưa đc

haibac89
29-04-2010, 21:46
cảm ơn pro đã trả lời giúp
Nhưng mình cũng biết và cũng đã làm giống như pro chỉ nhưng vẫn ko vào mạng được. Mong được pro chỉ thêm

nó mà lọc mac thì:brick::brick::brick:

_blackknight_
29-04-2010, 22:26
đã là sóng open thì ở không đâu mà lọc MAC :shame:

tandung
29-04-2010, 22:34
đã là sóng open thì ở không đâu mà lọc MAC :shame:

1 số người ko để pass mà họ dùng MAC filter đó bạn :sad:!

tho80
30-04-2010, 07:07
Bro có thấy 2 cái signal quality bar giống vầy chưa?
nếu vẫn có 1 thanh thì là chưa đc

bạn ơi mình chỉ cần 1 thanh mà vẫn vào mạng ầm ầm đây này
http://up.anhso.net/upload/20100430/06/o/anhso-17_NewPicture007.jpg http://up.anhso.net[/IMG
Nhưng mình chỉ vào được các địa chỉ gạch dưới chân thôi , còn 2 địa chỉ gạch chéo thì ko vào được
[IMG]http://up.anhso.net/upload/20100430/07/o/anhso-50_NewPicture009.jpg http://up.anhso.net
Xin cho hỏi là nếu mình bị lọc Mac 1 lần rồi thì có cách nào để lần sau vào mà ko bị chặn nữa ko?
Mong bạn giúp

_blackknight_
30-04-2010, 08:05
bị lọc MAC rồi thì vô phương
vì MAC của cái router đâu có fake đc :shame:

tho80
30-04-2010, 08:21
hic vậy mình mua 1 cái router khác thì có bị lọc Mac nữa ko?
Hiện cái đang xài là mượn của thằng bạn

dohoanghai.
30-04-2010, 11:44
Nó lọc Mac thì bạn có mua bao nhiêu cái router cũng thế cả, chả liên quan j cả

tho80
30-04-2010, 12:39
vì mình nghĩ mỗi cái router nó có 1 địa chỉ Mac khác nhau, sao mà lock 1 cái mà đi cả giàn được, Vẫn cái AP đó sao mình dùng laptop vẫn vào được mạng. ko hiểu

dohoanghai.
30-04-2010, 12:42
Lọc MAC có 2 kiểu lọc theo black hoặc white list bạn nhé. Nó lọc theo white list thì bạn có đổi mấy cái cũng có liên quan đâu?

tho80
30-04-2010, 12:47
vậy nếu lọc theo kiểu white list thì tất cả các Ip khác đều kết nối ko được luôn sao? Cái Ap đó mình dùng laptop vẫn vào mạng được
P/S: Máy chủ này là máy của cơ quan thì có lọc Mac theo kiểu white list đc ko? nếu thế sao mọi người vào mạng đuoc ?

_blackknight_
30-04-2010, 13:42
có những cái sóng connect đc nhưng ko lặp đc
tiêu biểu là sóng loại "13(g)" trong site survey

phongnha
01-05-2010, 14:28
có những cái sóng connect đc nhưng ko lặp đc
tiêu biểu là sóng loại "13(g)" trong site survey

13(g) là gì? Channel 13 àh? Đa số router đều có chế độ Clone MAC, nếu dùng nó để đổi thành MAC trong whitelist thì có xảy ra đụng độ gì với máy kia ko nhỉ?

Độc Xuyên Tim
01-05-2010, 23:00
modem của em là billon của vnpt (192.168.1.254)
cái bộ phát sóng wifi là Tp-link 741 em địa chỉ là (192.168.1.1) em cắm như hướng dẫn ,kết nối AP với modem thì ko vao được mạng internet,chưa nói đến kết nối với lap top ko biết có phải cấu hình j ko các bác nhỉ,bác nào biết chỉ em với nhé,em thấy cùng lớp mạng thì ko biết có phải cấu hình ko ? Bác nào giúp em chỉ rõ quy trình em với để em có thể kết nối laptop vào mạng wifi với ạ ?

Bạn cắm 1 đầu dây vào con Billion, 1 đầu vào cổng WAN trên con AP . Sau đó sử dụng bt , lúc đó con Tp-link sẽ đóng vai trò 1 router . Tất nhiên Laptop chẳng phải cấu hình gì cả :baffle:

crowned_clown
02-05-2010, 22:30
Cho mình hỏi:
1.Cục phát wifi không rẻ hơn modem+wifi nhiều không?
2.Nếu muốn mua cục phát wifi thì hiện giờ có loại nào tốt, giá thế nào? Khoảng 1tr đổ xuống có loại nào tốt không? Nhà mình khoảng 120m2, 2 tầng, đặt ở tầng 2.
Thanks mọi người nhiều :*

nguyenhoankhoa
03-05-2010, 01:55
Làm ơn hướng dẫn mình thiết lập cấu hình và pass cho cái router Buffalo AirStation WVR-G54-NF
Cám ơn các bạn nhiều !

kyohiros
03-05-2010, 07:37
Mua cục nào vừa wifi vừa adsl tốt hả mọi người?

jav
04-05-2010, 02:26

Phần này mình giải quyết được dễ dàng với PS3. Vẫn connect vào mạng bình thường rồi mở browser của PS3 lên bạn sẽ truy nhập vào trang đăng nhập tự động bình thường rồi có internet access ngay. Nhưng với kinh nghiệm của mình thì với tốc độ đó không thể thỏa mãn yêu cầu chơi game online được. Thân.

bigredone
04-05-2010, 03:32
Cho mình hỏi là ngày trước khi Hà Đông chưa nhập vào HN thì VPI/VCI là 0/32,còn bây giờ không biết vào HN rồi có phải đổi lại là 0/35 không nhỉ ?:sogood:

bsbjindo
05-05-2010, 11:06
Trích:
Nguyên văn bởi duy_ca_ca Xem bài viết
em có mua con Tenda W311R cấu hình xong rùi , em xài Hp dzô ào ào , cậu em xài compar cũng vô bình thường , bạn em nó xài Sony cũng dzô được , mà bạn em nó xài con lenovo kết nối ko được , nó cứ dò mãi rùi im re ko báo nhập pass gì hết ,
mới mua cho ông cậu thứ 2 1 cái cầu hình xong , ổng xài hp dzô bình thường nhỏ em vợ ổng lụm đâu ra cái Acer vô ko được , nhưng mà em có thằng bạn nó cũng xài acer mà sao cũng vô bình thường
cái vấn đề này khó hiểu
Mình cũng bị y chang bạn này,cũng là modem Tenda W311R,nhà mình mở quán cafe nên có khá nhiều máy vào wifi.

Không hiểu sao con laptop của bác mình khi connect vào mạng wifi nhà mình lúc có pass thì nó ko hiện cái bảng để điền pass vào mà tự connect luôn nên vào hoài ko dc (trong khi các máy khác vẫn vào vi vu),nếu bỏ pass wifi đi thì connect bình thường, nhưng cũng laptop này mang ra cafe hay chỗ công cộng vào wifi có pass thì lại hiện bảng để đánh pass và vào bình thường. Lâu lâu laptop của khách cũng có tình trạng này.

Cho mình hỏi thêm, nếu mình bỏ pass wifi để xài thì những lúc ko có ai trong quán mình vào wifi mà đèn wifi cứ nhấp nháy liên tục thì tức là có người đang xài chùa đúng ko (hàng xóm), có cách nào ngăn ko cho những người này xài wifi nhà mình mà ko cần đặt pass ko bạn?

Mong bạn hướng dẫn cụ thể cho mình nha.Thanks!

don juan
05-05-2010, 11:17
Mấy cái này a có nói bên 5s hết rồi đó Duy, còn vụ laptop e với khách có cái ko vô wifi được có thể vì lí do sau:
1. Trùng SSID. E xóa vào Wireless Networks Manager remove mấy cái mạng lung tung đi, xóa luôn cái mạng nào thấy trùng tên với mạng nhà e. Sau đó connect lại.

2. Card Wifi của e với của khách ko hỗ trợ chuẩn mã hóa WPA2 mà chỉ hỗ trợ WEP hoặc WPA. Cái này e vào trang config của cái Tenda rồi chỉnh lại chuẩn mã hóa là WPA-PSK là được.

noob1stvn
05-05-2010, 11:19
cho mình hỏi có con Linksys WRH54G , đặt ở lầu 2 , phát sóng hết nhà dài cỡ 15m có đc 0 :-S

bsbjindo
05-05-2010, 11:27
thanks anh Tuấn nhiều,tại bên 5s hướng dẫn ko rõ ràng lắm mà em cũng gà nên ko biết

crowned_clown
06-05-2010, 00:03
:shot: Ai chỉ hộ mình cái cục phát wifi với! Nhà mình tầm 120m2 đặt ở tầng 2. Bạn nào biết loại nào tốt tốt tầm dưới 1tr không? Chỉ cần phát 12/24h là được rồi, vì đi làm tối mới xài. Thanks mọi người nhiều :)

busulu1990
06-05-2010, 09:08
ko biết bác tlgold có bao test ko nhờ,đang định mua 1 bộ thu wifi cho con desk cùi ở nhà mà lăn tăn quá :-S xung quanh nhà thì cũng có chỗ phát wifi nhưng sợ xa quá ko câu đc :( tại chưa đụng đến wifi bao h nên chả có kinh nghiệm gì cả.mua về mà ko thu đc thì buồn lắm :(

tahihehe
06-05-2010, 23:04
oánh dấu:look_down:

tlgod
10-05-2010, 08:09
kéo lên cho ai cần nhỉ

poc2603
14-05-2010, 15:58
Em mua cái D-link DWA 520 về cài cắm ngon lành rồi nhưng tuyệt nhiên không thể scan thấy mạng được (không tìm thấy wireless network chứ không phải không connect đc), Modem đặt ở tầng 2, cái laptop đặt bên cạnh vẫn vào được ngon lành, download vô tư dù báo tín hiệu very low.

Bác nào có giải pháp cho em với T_T

tlgod
14-05-2010, 21:30
Em mua cái D-link DWA 520 về cài cắm ngon lành rồi nhưng tuyệt nhiên không thể scan thấy mạng được (không tìm thấy wireless network chứ không phải không connect đc), Modem đặt ở tầng 2, cái laptop đặt bên cạnh vẫn vào được ngon lành, download vô tư dù báo tín hiệu very low.

cai' gi` ko the scan dc vay ban. lap ban. van~ vao` dc ma`

haibac89
14-05-2010, 21:48

có thể nó bắt yếu hơn con lap của bạn! làm con nào rep lại sóng là ngon!:dreaming::dreaming::dreaming:

anhtyrobin
15-05-2010, 11:03
bác nào tư vần dùm e về bộ phát wifi. e muốn có cổng dành cho pc nữa. thanks

ng0cnguyen89
15-05-2010, 11:07
bác nào tư vần dùm e về bộ phát wifi. e muốn có cổng dành cho pc nữa. thanks
hầu hết các loại router wifi hiện nay đều có 4 cổng LAN, cắm vào PC thoải mái

haibac89
16-05-2010, 10:36
đã có con WHR-HP-G54 của bác tlgod rồi! khá nhiều chức năng với firmware DD-WRT
nghe nói là con này có ăng ten ngầm + awnten ngoài=> tại sao ko mod thành 2 ăn ten nhi?
trên trang DD-wrt có 1 vài hình ảnh làm cái an ten thứ 2 cho con này!
vấn đề hiện tại là jack nối RP-SMA-female và dây có trở kháng là 50 ôm!
bà con nào biết chỗ bán ko?
vừa hy sinh cái cạc thu wifi=> jack SMA rồi
thêm anten cho con HP-G54 ở đây http://dd-wrt.com/wiki/index.php/WHR-HP-G54#Internal_and_External_Antennas

poc2603
17-05-2010, 10:11
cai' gi` ko the scan dc vay ban. lap ban. van~ vao` dc ma`

Vậy cứ cho trong trường hợp này cái card D-link của em nó lởm đi thì em nên cải tiến bằng cách nào:

1. Mua chú này Wireless High-Speed Broadband Router WHR-G125 cắm vào cổng LAN modem wifi linksys làm router hoặc gắn ở chỗ nào đó làm repeater.

2. Hoặc mua chú này Buffalo Wireless-G Wi-Fi Gamer Access Point (WCA-G) cũng cắm vào modem để tăng bo sóng

3. Mua một chú card/USB wifi khác, xin các bro recommend cho em một chú

Quả thực ở Đà Nẵng hạn chế mấy thứ đồ này quá, giá thì đắt mà đồ thì chán. Túm lại là cuối tháng này có dịp quay lại HN thì phải lên danh sách mua một số đồ chơi mới được :)
Chân thành cảm ơn :)

mamut343
19-05-2010, 17:05
Hiện tại quanh khu nhà mình có 2 sóng wifi free của khách sạn
Wifi 1: Xài tạm ổn, đôi lúc chập chờn
Wifi 2: Chỉ bắt được sóng, có lúc vào được, tốc độ cũng khá

Mình đang tính đầu tư mua thêm thiết bị để rep sóng về xài, đang băn khoăn ko biết đầu tư thế nào cho hiệu quả nhất.
Nhắm vào dòng router của buffalo, giá ổn, chất lượng tốt (ở nhà đang xài 1 con Wli-U2-G300N thu sóng khỏe), nghe nói mod được FW DD-WRT.

Có hai hướng mình đang suy nghĩ nên cần các bro tư vấn giúp
1. Mua router thường +antenna khủng (loại 24 dbi)

http://www.handheld.com.vn/attachment.php?attachmentid=25687&d=1274243687

2. Mua router tốt, con buffalo WZR-HP-G300NH, nghe nói có repeater bằng WDS.

http://www.handheld.com.vn/attachment.php?attachmentid=25688&d=1274243770

Đang băn khoăn giữa 2 phương án vì theo mình nghĩ mỗi cái có ưu và khuyết điểm riêng

Phương án 1: Nghiêng về hướng này hơn vì nghĩ router này đã được nghiên cứu kỹ rồi, FW DD-WRT chắc sẽ tốt + antenna khủng thì bắt sóng sẽ tốt nhất, tuy nhiên xu hướng đang chuyển dần qua wifi chuẩn N, mua router này có vẻ hơi lỗi thời.

Thêm nữa, bữa trước đọc trên báo thấy wifi sau này sẽ phát trên tần số 60GHz( link tham khảo ), thì liệu antenna 24GHz có bắt được ko, cái này ko biết chắc nên hỏi an hem cho rõ.

Phương án 2: ko lo sau này phải nâng cấp, nhưng router ko mod được antenna và ko biết khà năng rep sóng của con này thế nào.
Anh em cho ý kiến nhá, thanks mọi người nhiều.

vanhungg
19-05-2010, 20:39
Trăm sự nhờ các bác :(Tình hình là hôm qua ngồi ko buồn quá tháo cái USB WIFI BUFFALO ra nghịch
cắt cái dây nối anten của nó ra coi có còn bắt sóng đc ko (vì em thấy các loại khác bé tí tị ko có anten):kool:
Kết quả là ko bắt đc sóng vội cầm ra tiệm sửa điện thoại bảo nó hàn lại cho y như cũ.Nhưng bị tình trạng thế này : thỉnh thoảng bị lỗi như sau mỗi khi log vào Game là lỗi ngay và báo hardware error
Mặc dù trước đó chơi game rất tốt bắn Crossfire Ping chỉ có 2 và 3
Muốn có lại mạng phải rút USB ra và cắm lại repair mạng cũng ko đc
Mặc dù sóng sánh của em nó lúc nào cũng : http://i529.photobucket.com/albums/dd331/tieutaccon/songsanh.jpg

Trước khi bị mổ
http://s529.photobucket.com/albums/dd331/tieutaccon/?action=view&current=Cvb016.jpg
Sau khi bị sẻ
http://i529.photobucket.com/albums/dd331/tieutaccon/Tongthe-1.jpg
Mối hàn của nó :
Mô tả dây anten nó giống dây anten của tivi các bác ạ trong có 1 lõi bên ngoài có nhiều lõi nhỏ đan lưới bọc lấy lõi ở bên trong và được hàn vào anten và USB
http://i529.photobucket.com/albums/dd331/tieutaccon/moihan1.jpghttp://i529.photobucket.com/albums/dd331/tieutaccon/moihan.jpg
Em nghi ngờ do sợi dây anten nó bị ngắn lại (không biết phải ko)
Các cao thủ giúp em Đoán bệnh dùm em và chỉ chỗ khắc phục cho em với tiện cho em hỏi ở đâu có bán cái dây giống như zậy vì sau khi cắt đi sóng có giảm đôi phần thỉnh thoảng nó chỉ còn có 4 vạch sóng. Và đôi khi nó báo chỉ có 48 Mbps

haibac89
19-05-2010, 22:16
Hiện tại quanh khu nhà mình có 2 sóng wifi free của khách sạn
Wifi 1: Xài tạm ổn, đôi lúc chập chờn
Wifi 2: Chỉ bắt được sóng, có lúc vào được, tốc độ cũng khá

Mình đang tính đầu tư mua thêm thiết bị để rep sóng về xài, đang băn khoăn ko biết đầu tư thế nào cho hiệu quả nhất.
Nhắm vào dòng router của buffalo, giá ổn, chất lượng tốt (ở nhà đang xài 1 con Wli-U2-G300N thu sóng khỏe), nghe nói mod được FW DD-WRT.

Có hai hướng mình đang suy nghĩ nên cần các bro tư vấn giúp
1. Mua router thường +antenna khủng (loại 24 dbi)

http://www.handheld.com.vn/attachment.php?attachmentid=25687&d=1274243687

2. Mua router tốt, con buffalo WZR-HP-G300NH, nghe nói có repeater bằng WDS.

http://www.handheld.com.vn/attachment.php?attachmentid=25688&d=1274243770

Đang băn khoăn giữa 2 phương án vì theo mình nghĩ mỗi cái có ưu và khuyết điểm riêng

Phương án 1: Nghiêng về hướng này hơn vì nghĩ router này đã được nghiên cứu kỹ rồi, FW DD-WRT chắc sẽ tốt + antenna khủng thì bắt sóng sẽ tốt nhất, tuy nhiên xu hướng đang chuyển dần qua wifi chuẩn N, mua router này có vẻ hơi lỗi thời.

Thêm nữa, bữa trước đọc trên báo thấy wifi sau này sẽ phát trên tần số 60GHz( link tham khảo ), thì liệu antenna 24GHz có bắt được ko, cái này ko biết chắc nên hỏi an hem cho rõ.

Phương án 2: ko lo sau này phải nâng cấp, nhưng router ko mod được antenna và ko biết khà năng rep sóng của con này thế nào.
Anh em cho ý kiến nhá, thanks mọi người nhiều.

ăn ten 24dbi cơ ah! chắc đắt lắm! theo em bác làm nhiều bộ fat rồi repeater lại của nhau hay hơn là ăn ten 24dbi!

mamut343
20-05-2010, 08:53
Ờ thì sóng wifi khách sạn test cũng lâu rồi, giờ thì muốn đầu tư luôn:chaymau::chaymau:

mamut343
21-05-2010, 08:49
Kéo lên nhờ mọi người giúp cái nào:D:D

met3ora
22-05-2010, 12:51
Nhờ các Bro tư vấn cho 1 con card wifi hoặc usb wifi gắn vào case:D Theo các Bro thì dùng card hơn hay dùng usb hơn? Dùng loại nào tốt, sóng khỏe, không bị rớt? Máy mình để cùng tầng với AP, khác phòng.

haibac89
22-05-2010, 13:19
Nhờ các Bro tư vấn cho 1 con card wifi hoặc usb wifi gắn vào case:D Theo các Bro thì dùng card hơn hay dùng usb hơn? Dùng loại nào tốt, sóng khỏe, không bị rớt? Máy mình để cùng tầng với AP, khác phòng.

card thu wifi sẽ ổn định hơn! tốt nhất là loại ăn ten rời!
ko thì usb wifi cũng dc! vì usb mình có thể mua dây nối dài và dễ dàng hơn trong việc làm cái trảo hứng sóng!
mình đang dùng usb wifi nè! hê hê!:boss::boss::boss:

international
23-05-2010, 08:58
Sau khi đạt được thỏa thuận dùng ké wifi nhà hàng xóm (cách 1 đoạn khá xa) thì em có vấn đề sau: Trong phòng em ko bắt được sóng nhưng phòng thằng em thì bắt ngon. Vậy nên em muốn hỏi là em nên mua thiết bị gì để đặt trong phòng thằng em bắt cái sóng ấy và khuếch đại nó lên để phòng em có thể bắt được (bằng laptop).
Nói thật em hơi gà còn ko phân biệt được router, access point, và repeater. Các bác chỉ cho em cái nào rẻ nhất ạ? Cho em link bán thì càng tốt, em xin cảm ơn.

vanhungg
23-05-2010, 20:34
http://raovat.xalo.vn/2009-11-15file9cb5fc2b2bfff088c0c0a96ccf37a987/HCM-Bien-Hoa--Quan-5--Pha-gia-router-wifi-US.html

Tham khảo link trên rồi PM cho bác ấy. Giao hàng tận nơi cài đặt tận nhà xong mới lấy tiền :D
ko đc ko mua :)) (bác ý bán hơi đắt 1 tí )

haibac89
23-05-2010, 20:43
Sau khi đạt được thỏa thuận dùng ké wifi nhà hàng xóm (cách 1 đoạn khá xa) thì em có vấn đề sau: Trong phòng em ko bắt được sóng nhưng phòng thằng em thì bắt ngon. Vậy nên em muốn hỏi là em nên mua thiết bị gì để đặt trong phòng thằng em bắt cái sóng ấy và khuếch đại nó lên để phòng em có thể bắt được (bằng laptop).
Nói thật em hơi gà còn ko phân biệt được router, access point, và repeater. Các bác chỉ cho em cái nào rẻ nhất ạ? Cho em link bán thì càng tốt, em xin cảm ơn.

bác mua 1 trong 2 con sau về mà rep lại sóng là ngon ngay!
WHR-G54S hoặc WHR- G125
ở miền bắc thì liên hệ với anh tlgod nick trong diễn đàn nè! lấy con WHR- G125(450k)
miền nam thì nhiều lắm! bác truy cập muahangre.com cũng có bán mà!
yêu cầu là tất cả đều đã up lên firm ware DD-WRT( đang dùng con Hp-g54 thấy hợp lý) hê hê!:byebye::byebye::byebye::byebye:

haibac89
23-05-2010, 20:44
http://raovat.xalo.vn/2009-11-15file9cb5fc2b2bfff088c0c0a96ccf37a987/HCM-Bien-Hoa--Quan-5--Pha-gia-router-wifi-US.html

Tham khảo link trên rồi PM cho bác ấy. Giao hàng tận nơi cài đặt tận nhà xong mới lấy tiền :D
ko đc ko mua :)) (bác ý bán hơi đắt 1 tí )
mấy con tenda 311r chỉ có chức năng WDS thôi nha! cái này gần giống như repeater nhưng mà hơi bất tiện và yêu cầu nguồn fat cũng fai có chức năng này!:sexy::sexy::sexy:

xinloiemnham
23-05-2010, 21:19
Nhà mình có mạng rồi, switch còn cổng. Giờ muốn có wifi cho đứa em nó dùng iTouch vào Y!M chat chit, PC của mình ko chỉ để chat chit vớ vẩn được :D
Mong mọi người tư vấn dùng cái gì kinh tế nhất, dễ config nhất (cài pass vào cho khỏi bị ngốn băng thông bởi một vài khách vãng lai :D). Mình gà mấy cái này lắm. Thanks

haibac89
23-05-2010, 21:42
Nhà mình có mạng rồi, switch còn cổng. Giờ muốn có wifi cho đứa em nó dùng iTouch vào Y!M chat chit, PC của mình ko chỉ để chat chit vớ vẩn được :D
Mong mọi người tư vấn dùng cái gì kinh tế nhất, dễ config nhất (cài pass vào cho khỏi bị ngốn băng thông bởi một vài khách vãng lai :D). Mình gà mấy cái này lắm. Thanks

bác tìm xem mấy cậu bán con D-link 624 A+ ấy(300k) hoặc mua con nào cũ cũng dc! con 624A+ này sóng khỏe phết!
có 1 lỗi ở con này mà em nghĩ là củ chuối ko tả dc! nếu ko có lỗi này thì em nó có lẽ vẫn đang ở với em! lỗi là khi có 1 cái laptop trong phòng fat thì nó fat yếu hơn! khiến các fong # ko có sóng! điên mỗi cái này thôi!:tire::tire::tire:
con này nhà 3 tầng đặt ở đầu tầng 2 ok ngay!:beauty::beauty::beauty:

DanteXXL
23-05-2010, 22:08
Bây giờ em muốn mua 1 cái Wifi Gamer của Buffalo thì ở HN ở đâu bán hả các bác? :ops: Có cái Buffalo nào trong khoảng 500k mà ngon ngon ko ạ? :D

haibac89
24-05-2010, 10:25
Bây giờ em muốn mua 1 cái Wifi Gamer của Buffalo thì ở HN ở đâu bán hả các bác? :ops: Có cái Buffalo nào trong khoảng 500k mà ngon ngon ko ạ? :D

cái này liên hệ chủ thớt là anh tlgod ấy!:">:">:">

DungHD
24-05-2010, 18:54
Sao tớ cắm con Modem ADSL sang con Wireless Router lại phải cắm qua cổng LAN thì mới có kết nối Internet nhỉ? Cắm qua cổng WAN thì chỉ truy cập các máy nội bộ trong mạng LAN thôi.
Tớ xem HDSD và hướng dẫn trên Web thì phải cắm qua cổng WAN chứ.

isa
24-05-2010, 19:04
ủa, sao lạ vậy nhỉ, bt thì phải cắm modem vào cổng wan, 2-4 cổng lan còn lại thì chức năng nó kiểu như cái switch, chia sẻ line adsl đó cho các máy khác chứ sao lại có tín hiệu adsl đc.

haibac89
24-05-2010, 20:11
Sao tớ cắm con Modem ADSL sang con Wireless Router lại phải cắm qua cổng LAN thì mới có kết nối Internet nhỉ? Cắm qua cổng WAN thì chỉ truy cập các máy nội bộ trong mạng LAN thôi.
Tớ xem HDSD và hướng dẫn trên Web thì phải cắm qua cổng WAN chứ.

của bác là con gì ah? nếu mà hàng buffalo đã flash lại firmware dd-wrt thì nó có lớp địa chỉ là 192.168.1.x khéo lại trùng với modem ADSL nên bác ko vào dc mạng cũng đúng!
cắm qua cổng wan thì bác fai config lại cái router wifi thui!:):):)

haibac89
24-05-2010, 20:13
ủa, sao lạ vậy nhỉ, bt thì phải cắm modem vào cổng wan, 2-4 cổng lan còn lại thì chức năng nó kiểu như cái switch, chia sẻ line adsl đó cho các máy khác chứ sao lại có tín hiệu adsl đc.

nếu mà bác ấy tắt DHCP của router wifi đi thì cắm vào nó sẽ như 1 AP+ có thêm 3 cái cổng như switch thôi!( ko tính cổng wan nha):D:D:D

DungHD
24-05-2010, 20:32
Tớ chỉ mua về là cắm vào thôi, cũng không Config lại, ngoại trừ đặt Passkey. :)
Con Wireless là hàng của TP-Link.
Để tớ đọc lại HDSD rồi cấu hình lại xem sao.

DungHD
24-05-2010, 21:25
Giải quyết xong rồi. :)
Laptop của tớ và con Wireless Router đều hỗ trợ Draft N 2.0 300Mbps mà tốc độ tối đa chỉ có 130Mbps thôi, sao ít thế nhỉ?

haibac89
24-05-2010, 21:54
Giải quyết xong rồi. :)
Laptop của tớ và con Wireless Router đều hỗ trợ Draft N 2.0 300Mbps mà tốc độ tối đa chỉ có 130Mbps thôi, sao ít thế nhỉ?

ko có điều kiện thực tế!:pudency::pudency::pudency::pudency:
ADSL nhà mình cũng chỉ có 3.5Mbps thôi! ko ham ko ham!:boss::boss::boss:

linhln
25-05-2010, 05:00
Em nhờ các bác xử lý giup em vụ này với:

Trên đường ctac, em có sử dụng backtrack 4 để mượn tam pass vào wifi của tòa nhà bên canh (SSID: TOA, 802.11g, WEP). Mọi thứ lúc đầu rất suôn sẻ: thấy pass, connect vào ngon lành, skype chat ầm ầm. Biểu tượng Local & Internet đầy đủ.

Nhưng khi Web or Check mail thì đều ko đc. Em cũng đã refresh IP và wireless card nhưng tình trang vẫn thế.

Tiếp theo em ipconfig thi thấy gateway là 192.168.0.1.Vào địa chỉ này thì ra Webgui của thằng TP-LINK TD-8840T. Dùng user và pass default (admin) thì vào ngon lành. Nhưng vào rồi mới biết TD-8840T đó chỉ là thằng ADSL + Ethernet router chứ ko có thêm wireless AP ???

Hì hì đến đó thì em tắc tị , mất hết phương hướng đấu tranh cách mạng:

1, Em vào bằng wifi, vậy tại sao gateway lại bắn thẳng vào thằng ADSL chứ ko vào thằng AP như bình thường các bác nhỉ ? Thằng AP biếm đi đâu mất rồi các bác ơi ?

2, Khi em ping vào mấy cái IP address và default gateway (202.162......) ghi trong phần WAN của con ADSL TP-LINK TD8840T thì đều thấy reply ngon lành. Vậy tại sao WEB và email vẫn ko được nhỉ ?

3, Sử dụng 1 laptop khác (LENOVO) cũng vào mạng TOA này thì máy báo chỉ connect được local, ko internet access được. Ấy nhưng khi ipconfig thì lại ra gateway là 192.168.1.1 chứ ko phải là 192.168.0.1 như trên con máy Dell của em (cả hai cùng vào SSID TOA, cùng pass). Trên con LENOVO lúc này em ping đến tất cac các địa chi IP kể cả 192.168.0.1 ; 192.168.1.1 và 202.162.... đều ko được. Con DELL và con LENOVE đều để IP Auto.

Các bác khám chữa bệnh giúp em với. Em còn 1 tuần nữa phải ở đây mà chỉ có Skype thôi thì tèo téo teo mất. Em xin cảm ơn các bác trc

KennyEcstacy
25-05-2010, 15:12
e đang tính mua 1 e wireless
theo bác thì mua moderm tích hợp wireless ko thôy hay là cả moderm nữa ??
mà nhà e lắp mạng quanh mấy nhà gần đó ...
nhà cạnh e là đặt moderm chính
nhà e kéo dây sang thôy
tư vấn e mấy con tầm tiền nào thì tốt ?? sử dụng ok mà ko quá đắt tại em download nhiều nên cần nó ổn định tí
e xem trên Mai Hoàng toàn tầm 800k >>

haibac89
25-05-2010, 18:45
Em nhờ các bác xử lý giup em vụ này với:

Trên đường ctac, em có sử dụng backtrack 4 để mượn tam pass vào wifi của tòa nhà bên canh (SSID: TOA, 802.11g, WEP). Mọi thứ lúc đầu rất suôn sẻ: thấy pass, connect vào ngon lành, skype chat ầm ầm. Biểu tượng Local & Internet đầy đủ.

Nhưng khi Web or Check mail thì đều ko đc. Em cũng đã refresh IP và wireless card nhưng tình trang vẫn thế.

Tiếp theo em ipconfig thi thấy gateway là 192.168.0.1.Vào địa chỉ này thì ra Webgui của thằng TP-LINK TD-8840T. Dùng user và pass default (admin) thì vào ngon lành. Nhưng vào rồi mới biết TD-8840T đó chỉ là thằng ADSL + Ethernet router chứ ko có thêm wireless AP ???

Hì hì đến đó thì em tắc tị , mất hết phương hướng đấu tranh cách mạng:

1, Em vào bằng wifi, vậy tại sao gateway lại bắn thẳng vào thằng ADSL chứ ko vào thằng AP như bình thường các bác nhỉ ? Thằng AP biếm đi đâu mất rồi các bác ơi ?

2, Khi em ping vào mấy cái IP address và default gateway (202.162......) ghi trong phần WAN của con ADSL TP-LINK TD8840T thì đều thấy reply ngon lành. Vậy tại sao WEB và email vẫn ko được nhỉ ?

3, Sử dụng 1 laptop khác (LENOVO) cũng vào mạng TOA này thì máy báo chỉ connect được local, ko internet access được. Ấy nhưng khi ipconfig thì lại ra gateway là 192.168.1.1 chứ ko phải là 192.168.0.1 như trên con máy Dell của em (cả hai cùng vào SSID TOA, cùng pass). Trên con LENOVO lúc này em ping đến tất cac các địa chi IP kể cả 192.168.0.1 ; 192.168.1.1 và 202.162.... đều ko được. Con DELL và con LENOVE đều để IP Auto.

Các bác khám chữa bệnh giúp em với. Em còn 1 tuần nữa phải ở đây mà chỉ có Skype thôi thì tèo téo teo mất. Em xin cảm ơn các bác trc

mình có nghịch back track mấy lần nhưng ko thành công! bạn có thể hướng dẫn hay cho 1 link mà bạn đã làm theo dc ko?
vấn đề thứ nhất của bạn thì mình trả lời như sau! con fat wifi ấy nó có chức năng như AP nên muốn truy cập vào AP thì cần biết dc IP của nó trên mạng .
nó ko cấp IP( tắt DHCP hoặc là có cấp nhưng máy bạn nhận modem làm gateway) bạn có thể dùng 1 số phần mềm như Xarp để xác định ra địa chỉ IP của AP đang sử dụng, từ đó sẽ có cách vào nếu như giữ nguyên usser và pass
vấn đề thứ 2 thì liên quan đến nhiều thứ nhưng mình nghĩ bạn thử ping đến google.com trc đi xem thế nào! nếu thấy có trả lời thì ko fai do DNS còn ko thì ngược lại!
vấn đề thứ 3 có lẽ máy lenovo nhận 1 thiết bị khác làm gateway( rất có thể chính là router wifi mà bạn đang cần tìm) còn tại sao ko vào dc 192.168.1.1 thì mình ko giải thích dc!:aboom::aboom::aboom::aboom:

linhln
26-05-2010, 18:40
mình có nghịch back track mấy lần nhưng ko thành công! bạn có thể hướng dẫn hay cho 1 link mà bạn đã làm theo dc ko?
vấn đề thứ nhất của bạn thì mình trả lời như sau! con fat wifi ấy nó có chức năng như AP nên muốn truy cập vào AP thì cần biết dc IP của nó trên mạng .
nó ko cấp IP( tắt DHCP hoặc là có cấp nhưng máy bạn nhận modem làm gateway) bạn có thể dùng 1 số phần mềm như Xarp để xác định ra địa chỉ IP của AP đang sử dụng, từ đó sẽ có cách vào nếu như giữ nguyên usser và pass
vấn đề thứ 2 thì liên quan đến nhiều thứ nhưng mình nghĩ bạn thử ping đến google.com trc đi xem thế nào! nếu thấy có trả lời thì ko fai do DNS còn ko thì ngược lại!
vấn đề thứ 3 có lẽ máy lenovo nhận 1 thiết bị khác làm gateway( rất có thể chính là router wifi mà bạn đang cần tìm) còn tại sao ko vào dc 192.168.1.1 thì mình ko giải thích dc!:aboom::aboom::aboom::aboom:

Backtrack 4 thì mình làm hoàn toàn theo video hương dẫn trên youtube: http://www.youtube.com/watch?v=piFISJKyV6c.
Mình thực hiện đầy đủ đúng theo cả từng bước đóng mở cửa sổ mới. Tuy nhiên 1 số lệnh phần hướng dẫn sai chính tả, bạn nhìn kỹ trên màn hình máy tính mới chính xác. Cũng may là máy tính mình có card wireless phù hợp chứ thử nhiều máy khác lênh iwconfig đã ko thấy card thì cũng chẳng biêt slamf sao.

OK, tối nay mình sẽ về lọ mọ tiếp. Có gì các bác lại hỗ trợ cho nhé. Thanks a lot

linhln
26-05-2010, 20:28
nhưng mình nghĩ bạn thử ping đến google.com trc đi xem thế nào! nếu thấy có trả lời thì ko fai do DNS còn ko thì ngược lại!

Bác ơi vấn đề có vẻ đâu đó gần cái chỗ này:
Em ping 74.125.157.147 (google.com) theo bác hướng dẫn thì thấy reply ngay. Sướng quá vào firefox gõ địa chỉ IP này thì cũng ok, hiện ra giao diện google.com ngay. Nhưng thử search cái gì cũng "server not found". Nếu gõ địa chỉ web www.google.com thì cũng ko ăn.

Vậy bác phán và chữa bênh tiếp giúp em với

haibac89
27-05-2010, 00:14
Bác ơi vấn đề có vẻ đâu đó gần cái chỗ này:
Em ping 74.125.157.147 (google.com) theo bác hướng dẫn thì thấy reply ngay. Sướng quá vào firefox gõ địa chỉ IP này thì cũng ok, hiện ra giao diện google.com ngay. Nhưng thử search cái gì cũng "server not found". Nếu gõ địa chỉ web www.google.com thì cũng ko ăn.

Vậy bác phán và chữa bênh tiếp giúp em với

đã giải quyết nhé! do cái modem ko có DNS:shot::shot::shot:

nmlam
27-05-2010, 00:52
nhờ các bác tư vấn giúp:
Dự án em có 2 đường cáp quang, khổ nỗi lượng người dùng cao quá, em tính bèo cũng khoảng 200 máy online, mạng chập chờn và disconnect liên tục, đã vậy cứ 11h là nó tắt. Sau đó phát hiện tòa nhà cách đó khoảng 200m cũng có, mạng ổn định và ít người dùng do mấy lần em ra quán cafe gần đó ngồi xài ngon lành. Ở phòng em trên tầng 4, nếu ra ban công thì chỉ thấy 1 cột sóng, nhưng vẫn vào net ngon lành. Hôm trước em có mua con Bufallo G125 về làm repeater, sau thấy nó không thể bắt dc sóng của tòa nhà kia, em mua thêm 1 cái antenna 9 dBi WLE-DA2 về cắt dây ra hàn vào, nhưng chắc nó bị chập nên ... coi như què rồi.
Bây giờ em định mua cái mới, nhờ các bác tư vấn cho 1 con repeater + antenna nào đáp ứng dc điều kiện trên: thu sóng ở khoảng cách 200m ngon lành.
@ theo cảm nhận của em thì chỉ cần khả năng bắt sóng tốt hơn laptop 1 chút là ok, vì em vẫn dùng lap vào mạng này bình thường, mỗi tội phải ra ban công ngồi ...

con ga pc
27-05-2010, 03:11
Mình muốn mua 1 AP tầm 400k. Mình dùng trong phòng trọ thôi, dùng dây đôi khi lằng nhằng, nên cũng chẳng cần sóng tới mấy tầng.phòng mình để modem, switch cho cả khu trọ, nên AP k cần có chức năng ADSL. Quan trọng là ổn định. Lap mình chỉ bắt đc a/b/g nên không nhất thiết tới N.

trunghieu_st
27-05-2010, 10:59
Xin các bác tư vấn cho em Thiết bị nào mà có khả năng Hút Sóng Wifi mạnh em đang cần đó. Em có cái này các bác xem giúp dùm em có được không nhé ?? http://www.belkin.com/IWCatProductPa...duct_Id=459648

linhln
27-05-2010, 18:19
đã giải quyết nhé! do cái modem ko có DNS:shot::shot::shot:

Chính xác là nó bác ơi. Thanks bác nhiều.
Trên ""đà thắng lợi" đêm qua em setup luôn quả repeater. Thằng DELL connect được rồi nhưng ko hiểu sao cái thằng LENOVO thì nhất định sài lắc. Mà 2 thằng này (đều để auto IP, DNS) đem đến cty thì cùng vao mạng ở đó ngon lành. Có gì xin bác quá bộ sang topic kia giúp em tiếp nhé. :D