PDA

View Full Version : Chia sẻ các tình huống bất ngờ trong cuộc sống và cách giải quyết

Mr. Incredible
26-12-2009, 07:53
Trong cuộc sống của chúng ta có nhiều tình huống lạ bất thình lình xảy ra, người có kinh nghiệm thì không nói làm gì, nhưng người chưa có kinh nghiệm thì rất dễ đưa ra những quyết định sai lầm. Vì vậy mong anh em chia sẻ những chuyện bất ngờ đáng nhớ mà anh em gặp trong cuộc sống và cùng bàn cách giải quyết, biết đâu lại có ích.
Ví dụ như cách đây ít lâu, có bạn hỏi là : đang đèo bạn gái bằng xe đạp thì bị một thằng xe máy phóng đến giật mất điện thoại của bạn gái, nên xử lý thế nào.
Hoặc như mình cũng gặp tình huống : được trộm trả lại đồ, xử lý thế nào
Chi tiết như sau : Khi nhà mình xây nhà, mình và bà chị lên nhà bà dì ở nhờ ít lâu, sau đó khi mình sắp chuyển về nhà mới thì bà dì lại bán nhà, có 2 đứa giả vờ làm người xem nhà vào thó mất cái ví của bà chị mình, trong đó có một tháng lương và các loại giấy tờ tùy thân. Sau đó vài hôm thì đột nhiên có người bấm chuông, mình đi xuống thì thấy một thằng xe ôm đưa mình một gói giấy ( cái ví của bà chị mình đắt tiền nên nó cũng thó luôn ) trong có các loại giấy tờ, và bảo mình là : " Có người bảo là nhặt được nhưng không tìm thấy địa chỉ nên nhờ đưa hộ vào đây ", vì thằng xe ôm đội mũ đeo khẩu trang nên không nhìn được đấy có phải thằng trộm ko. Lúc ấy anh em sẽ xử lý thế nào.

Neos
26-12-2009, 08:12
Chi tiết như sau : Khi nhà mình xây nhà, mình và bà chị lên nhà bà dì ở nhờ ít lâu, sau đó khi mình sắp chuyển về nhà mới thì bà dì lại bán nhà, có 2 đứa giả vờ làm người xem nhà vào thó mất cái ví của bà chị mình, trong đó có một tháng lương và các loại giấy tờ tùy thân. Sau đó vài hôm thì đột nhiên có người bấm chuông, mình đi xuống thì thấy một thằng xe ôm đưa mình một gói giấy ( cái ví của bà chị mình đắt tiền nên nó cũng thó luôn ) trong có các loại giấy tờ, và bảo mình là : " Có người bảo là nhặt được nhưng không tìm thấy địa chỉ nên nhờ đưa hộ vào đây ", vì thằng xe ôm đội mũ đeo khẩu trang nên không nhìn được đấy có phải thằng trộm ko. Lúc ấy anh em sẽ xử lý thế nào.

Theo mình thì 99% ko phải là thằng trộm.
Có thể dùng cách sau để kiểm tra: Mời bằng được anh ấy vào nhà uống cốc nước để tỏ lòng biết ơn, ko lẽ nó đeo khẩu trang uống nước chắc.Nếu ko phải là thằng trộm thì cảm ơn rối rít vào....... Còn xui nó mà là thằng trộm thì dỡ bớt gạch bên tường cho nó mang về.

Lioncoeur
26-12-2009, 08:13
Chẳng thằng trộm nào tự nhiên đem đồ trả không về cho khổ chủ cả.

hanhiep
26-12-2009, 08:14
đang làm lễ trong nhà thờ có 2 con điên cứ cười mãi thì làm thế nào? :|

TranTienHung
26-12-2009, 08:15
đang làm lễ trong nhà thờ có 2 con điên cứ cười mãi thì làm thế nào? :|

chạy ra bịt miệng bọn nó lại :chaymau:

Mr. Incredible
26-12-2009, 08:16
Theo mình thì 99% ko phải là thằng trộm.
Có thể dùng cách sau để kiểm tra: Mời bằng được anh ấy vào nhà uống cốc nước để tỏ lòng biết ơn, ko lẽ nó đeo khẩu trang uống nước chắc.Nếu ko phải là thằng trộm thì cảm ơn rối rít vào....... Còn xui nó mà là thằng trộm thì dỡ bớt gạch bên tường cho nó mang về.

Khó một cái là chỗ nhà dì mình ngõ nhỏ, dừng xe lại một lúc là tắc ngõ, hàng xóm chửi um lên ngay, chẳng lẽ bảo nó dắt xe vào nhà ngồi 5 phút rồi dắt xe ra

Mr. Incredible
26-12-2009, 08:17
Chẳng thằng trộm nào tự nhiên đem đồ trả không về cho khổ chủ cả.

Mình đảm bảo là mình không chém gió, nó lấy tiền thôi, còn các thứ bằng lái xe, cmnd,... nó trả hết. Vậy mới nói là tình huống bất ngờ chứ

Neos
26-12-2009, 08:19
Khó một cái là chỗ nhà dì mình ngõ nhỏ, dừng xe lại một lúc là tắc ngõ, hàng xóm chửi um lên ngay, chẳng lẽ bảo nó dắt xe vào nhà ngồi 5 phút rồi dắt xe ra

Thế thì mời anh ý ra quán nước đầu ngõ ngồi nghỉ ngơi giao lưu, hỏi han gia đình anh ý,tỏ vẻ quan tâm chút.Nếu là anh xe ôm thì anh ấy nhiệt tình đi ngay.

sheva
26-12-2009, 08:21
nếu là mình thì móc ra 200k đưa nó bồi dưỡng , coi như tiền chuộc giấy tờ . Mình bị mất bóp 2 lần , khoảng 1 tuần sau là có người alo đem tiền đến chuộc giấy tờ .Mỗi lần như vậy là 200k

SqueaK
26-12-2009, 08:24
Tụi ăn trộm ví chuyên nghiệp khi lấy ví có giấy tờ thì 90% sẽ trả lại giấy tờ cho khổ chủ bằng nhiều cách (moi tiền k0 lấy giấy tờ, thảy lại vào nhà, nhờ xe ôm trả lại). 10% còn lại thì hoặc tụi nó sẽ đòi tiền chuộc, hoặc vì lý do gì đó tụi nó không thể trả lại được :D

Mr. Incredible
26-12-2009, 08:33
Thế thì mời anh ý ra quán nước đầu ngõ ngồi nghỉ ngơi giao lưu, hỏi han gia đình anh ý,tỏ vẻ quan tâm chút.Nếu là anh xe ôm thì anh ấy nhiệt tình đi ngay.

Nếu còn có lần sau, mình sẽ suy nghĩ đến phương án của bạn :)

nếu là mình thì móc ra 200k đưa nó bồi dưỡng , coi như tiền chuộc giấy tờ . Mình bị mất bóp 2 lần , khoảng 1 tuần sau là có người alo đem tiền đến chuộc giấy tờ .Mỗi lần như vậy là 200k

Nhưng mà đây nó đưa giấy tờ cho mình rồi, tội gì tốn thêm ít tiền :)

Tụi ăn trộm ví chuyên nghiệp khi lấy ví có giấy tờ thì 90% sẽ trả lại giấy tờ cho khổ chủ bằng nhiều cách (moi tiền k0 lấy giấy tờ, thảy lại vào nhà, nhờ xe ôm trả lại). 10% còn lại thì hoặc tụi nó sẽ đòi tiền chuộc, hoặc vì lý do gì đó tụi nó không thể trả lại được :D

Bọn này thì chắc là chuyên nghiệp rồi, vì hôm nó đến xem nhà thấy nó cầm một tờ báo mua bán, chắc là đi từng nhà để vợt. Hôm được trả giấy tờ, mình cũng thấy chỗ giấy tờ được gói bằng một mảnh tờ báo mua bán.

Lioncoeur
26-12-2009, 08:37
Mình đảm bảo là mình không chém gió, nó lấy tiền thôi, còn các thứ bằng lái xe, cmnd,... nó trả hết. Vậy mới nói là tình huống bất ngờ chứ

Nếu đã bảo là "nó trả hết" tức là là bác biết nó là ăn trộm rồi, còn hỏi gì nữa :byebye:

Còn nếu không biết người đến là ai, thì hoàn toàn có thể tin rằng đó không phải là thằng trộm. Thằng trộm mà có lđem trả thì nó cũng vứt lại đâu đó chứ chả đời nào tận tay bấm chuông xin gặp khổ chủ cả. (trừ khi nó định upgrade từ trộm sang cướp)

Dĩ nhiên đang nói là nó trả không nhé, chứ trả mà đòi tiền thì kêu công an quách cho rồi.

vitcon
26-12-2009, 09:00
Nhận lại được giấy tờ là mừng rồi, còn nghĩ chuyện trả thù làm chi hả bác? Đến khi mất hết cả tiền bạc và giấy tờ thì còn mệt hơn nữa cơ.
Tình huống em gặp khó xử cũng kha khá. Đó là năm lớp 8 thì phải, em chở nhỏ kia vào trường xem điểm. Khi ấy là chiều tối, trường vắng người, bỗng nó ngồi sau ôm em. Em giật mình. Và cách xử lí của em là: nhảy khỏi xe
Tình huống thứ 2 là trong lớp học thêm, bọn lớp em chụm lại xem mấy tấm ảnh mới chụp chung, nhỏ kia ở lớp khác, cũng che vô coi, nhỏ đó đứng sau lưng em, em xem xong quay lại định bước ra thì chả hiểu thế nào mà môi em với môi nhỏ chạm vào nhau. Ngỡ ngàng 1/2 giây xong em bước ra ngoài, cười 1 cái rồi đi luôn. Sau này nhỏ làm bồ thằng bạn em, mà cũng chia tay rồi :D Tình cờ thôi chứ em cũng chẳng để ý nhỏ đó vì không phải gu.
Tình huống thứ 3 là đi học anh văn trong trung tâm, em ngồi cạnh nhỏ kia ở cuối lớp luôn, bàn có 2 đứa ngồi cùng thôi. Bỗng đèn phụt tắt, em hới rối chút, sợ lát bọn nó chọc ghẹo này kia. Và em xử lí là: Ngồi vỗ tay liên tục và mồm hét lên "a, cúp điện rồi, dzui quá" :D. May sao 3s sau thì có điện lại :D

Jetbka
26-12-2009, 09:07
nhảy khỏi xe
:D :surrender:

cypokta
26-12-2009, 09:07
Tình huống thứ 3 là đi học anh văn trong trung tâm, em ngồi cạnh nhỏ kia ở cuối lớp luôn, bàn có 2 đứa ngồi cùng thôi. Bỗng đèn phụt tắt, em hới rối chút, sợ lát bọn nó chọc ghẹo này kia. Và em xử lí là: Ngồi vỗ tay liên tục và mồm hét lên "a, cúp điện rồi, dzui quá" :D. May sao 3s sau thì có điện lại :D

3s thì chả sơ múi đc gì rồi.Giá mà lâu hơn nhỉ :*

vitcon
26-12-2009, 09:12
3s thì chả sơ múi đc gì rồi.Giá mà lâu hơn nhỉ :*

Trời, 3s cũng đủ chết em rồi. Đến lúc có điện lên thì ông thầy ổng hỏi: "Cúp điện em làm gì mà dzui?". Chưa biết làm sao thì bọn bạn em nó xông vào: "Mày làm gì mà bạn ấy tát mày kinh thế?". Cú đó nhỏ đó đỡ hộ miềng: "Thầy với mấy bạn thông cảm, chuyện vui của bọn em khó kể lắm" :D
Cái quan trọng trong tình huống đó là mình làm sao để người bên cạnh không nghĩ mình có ý đồ xấu và những người xung quanh cũng vậy. Họ hỏi vậy cũng chỉ để vui thôi chứ không có nghĩ gì.

Mr. Incredible
26-12-2009, 09:13
Cái tình huống thứ 3 bạn vitcon xử lý ko ổn. Mấy đứa ngồi đằng trước lại nghĩ là : 2 đứa bàn cuối làm cái gì mà lại kêu la om sòm, lại có cả tiếng phành phạch bạch bạch nữa

vitcon
26-12-2009, 09:15
Cái tình huống thứ 3 bạn vitcon xử lý ko ổn. Mấy đứa ngồi đằng trước lại nghĩ là : 2 đứa bàn cuối làm cái gì mà lại kêu la om sòm, lại có cả tiếng phành phạch bạch bạch nữa

Em cũng biết là không ổn nhưng trong 1% giây với em như thế đã là ổn lắm rồi. Người Việt được đánh giá là có thể đưa ra phương án giải quyết tình huống tốt nhất trong khoảng thời gian ngắn nhất mà.

TranTienHung
26-12-2009, 09:17
Nhận lại được giấy tờ là mừng rồi, còn nghĩ chuyện trả thù làm chi hả bác? Đến khi mất hết cả tiền bạc và giấy tờ thì còn mệt hơn nữa cơ.
Tình huống em gặp khó xử cũng kha khá. Đó là năm lớp 8 thì phải, em chở nhỏ kia vào trường xem điểm. Khi ấy là chiều tối, trường vắng người, bỗng nó ngồi sau ôm em. Em giật mình. Và cách xử lí của em là: nhảy khỏi xe
Tình huống thứ 2 là trong lớp học thêm, bọn lớp em chụm lại xem mấy tấm ảnh mới chụp chung, nhỏ kia ở lớp khác, cũng che vô coi, nhỏ đó đứng sau lưng em, em xem xong quay lại định bước ra thì chả hiểu thế nào mà môi em với môi nhỏ chạm vào nhau. Ngỡ ngàng 1/2 giây xong em bước ra ngoài, cười 1 cái rồi đi luôn. Sau này nhỏ làm bồ thằng bạn em, mà cũng chia tay rồi :D Tình cờ thôi chứ em cũng chẳng để ý nhỏ đó vì không phải gu.

Bôi đỏ : sao phải nhảy, bạn ấy sợ thì mới phải ôm bạn chứ :doubt:
Bôi xanh : có tật giật mình :look_down:

vitcon
26-12-2009, 09:20
Bôi đỏ : sao phải nhảy, bạn ấy sợ thì mới phải ôm bạn chứ :doubt:
Bôi xanh : có tật giật mình :look_down:

Đỏ: Sợ éo gì đâu, nó ghẹo em đó.
Xanh: Có lẽ thế :)

Man vs Life
26-12-2009, 09:31

ôi trời tôi chết đây, đọc đến đây không thể nhịn cười được =)) , ôi chết mất, lại còn phành phach bach bach nữa thì chết mất aaaaaaaaaaaa

Mr. Incredible
26-12-2009, 09:31
Thế còn tình huống đèo gái bị giật điện thoại mà mình nói ở post #1 thì mọi người nghĩ sao

trantrungtin
26-12-2009, 09:35
Thế còn tình huống đèo gái bị giật điện thoại mà mình nói ở post #1 thì mọi người nghĩ sao

Nói với ẻm ĐT lởm đó nhà anh có cả đống, anh về lấy vài cái cho mà xài, rồi thì bỏ tiền ra mua máy mới chứ sao nữa :byebye:

Man vs Life
26-12-2009, 09:35

Khó thật
Em nghĩ là nó đã giật phải tính trước đường xá ngon lành để vọt rùi, mà lúc đó xe đạp thì đuổi làm sao được. Hô cướp thì em không hô đâu, chắc không gặp phải tình huống thế này nhưng nếu gặp thật thì em xuống xe đạp và hỏi thăm gái đằng sau có sao không + những câu hỏi quan tâm chút, nếu là gái ngoan có tình ý thì có khi mua tặng lại cái mobile khác không thì phải chịu thôi >.<

Mr. Incredible
26-12-2009, 09:37
Đã nói là đạp xe thì tiền đâu mà mua đt cho gái

trantrungtin
26-12-2009, 09:40
Đã nói là đạp xe thì tiền đâu mà mua đt cho gái

Thế thì cho ẻm cái ĐT của mình, rồi cắn răng mua cái ĐT lởm khác xài chứ biết sao h :pudency:
Ko thì bác hô cướp biết đâu may mắn bắt lại dc (hi vọng khá nhỏ) :go:

vitcon
26-12-2009, 09:42

"Thằng bạn anh nó đùa em đấy, mai anh lấy lại cho" rồi đi mua cái khác :D, không thì xem biển số xe nó, kéo hội đến đòi :boss:

i'm cb
26-12-2009, 09:48
ôi trời tôi chết đây, đọc đến đây không thể nhịn cười được =)) , ôi chết mất, lại còn phành phach bach bach nữa thì chết mất aaaaaaaaaaaa

ơ, bọn bợn mình, cứ thằng nào đang nói chuyện đt với bạn gái là thằng ngồi cạnh ngồi vỗ 2 lòng bàn tay với nhau " bạch bạch bạch......"

Kiểu gì con bạn gái của thằng kia cũng hỏi " anh đang làm gì đấy" :sweat:

Man vs Life
26-12-2009, 09:53
ơ, bọn bợn mình, cứ thằng nào đang nói chuyện đt với bạn gái là thằng ngồi cạnh ngồi vỗ 2 lòng bàn tay với nhau " bạch bạch bạch......"

Kiểu gì con bạn gái của thằng kia cũng hỏi " anh đang làm gì đấy" :sweat:

ôi, đầu óc nghĩ ác thật, chơi ác quá, mình chưa gặp hoặc nhìn thấy ai chơi như vậy, nhưng vỗ làm sao mà giống như thật được nhỉ :boss: buồn cười chết mất vì cái tiếng bạch bạch này =))

Mr. Incredible
13-01-2010, 15:55
Các bác ạ, nếu các bác đến nhà gf chơi ra mắt bố mẹ vợ tương lai, lúc chuẩn bị vào cửa thì đột nhiên dẫm vào một bãi dog sh!t ( chắc chó nhà hàng xóm ) thì các bác tính sao. Ông anh họ mình vừa bị thế hôm nọ.

poseidon0380
13-01-2010, 16:38
thi chùi đi chứ sao! Bình thường!

Mr. Incredible
13-01-2010, 16:44
Nhưng mà còn mùi nữa

m-HD.movie
13-01-2010, 16:53
Nhưng mà còn mùi nữa

ai mà ko thông cảm, rữa chân sạch sẽ đi

thế đang xxx với bạn gái thì bị mẹ bạn gái phát hiện thì sao...:misdoubt:

Thantrom_2234
13-01-2010, 16:54

gạo đã nấu thành cơm rồi, bà ko ý kiến đc gì đâu mà lo :boss:

Milo58
13-01-2010, 16:57

Lại giống trong phim Mean Girl:

Mẹ: Các con có cần condom ko?
Con gái: Ko mẹ ạh

:surrender::surrender::surrender::surrender:

Mr. Incredible
13-01-2010, 16:57
Vỗ bụng gf và nói : chào bà ngoại đi con

epaypal
13-01-2010, 16:58
tình huống thực tế
trên xe bus bạn gặp kẻ móc túi +5 tên đồng bọn bạn sẽ .....

Milo58
13-01-2010, 16:59
tình huống thực tế

Đành để cho nó lấy, e ko muốn trời người có thêm 1 lỗ thủng :((:((:((:((:((

twin snakes
13-01-2010, 17:01
nếu xe buz đông ngừi thì tìm đồng minh xem, nếu vắng thì để nó lấy và tìm mọi cách call 113 (hoặc 115 :(( )

Kumori
13-01-2010, 17:05
tình huống thực tế

Kệ nó thôi, mình chưa muốn chết :dreaming:

Mr. Incredible
13-01-2010, 17:10
Cách đây ít hôm, mình sang liên xô, nghe được chuyện một em trên xe bus bị một thằng nó sờ soạng nắn bóp, em kia kêu lên, cả xe đang nhao nhao định xử thằng kia thì nó điềm nhiên rút ra cái xilanh có tí máu rồi đàng hoàng đi xuống

Milo58
13-01-2010, 17:18
Cách đây ít hôm, mình sang liên xô, nghe được chuyện một em trên xe bus bị một thằng nó sờ soạng nắn bóp, em kia kêu lên, cả xe đang nhao nhao định xử thằng kia thì nó điềm nhiên rút ra cái xilanh có tí máu rồi đàng hoàng đi xuống

Mọa, giống chuyện thằng bạn e kể vãi lù
Chuyện của nó là thằng kia cầm xilanh lên dọa, bắt em kia vào ngõ để nó sờ soạng khắp người

:brick::brick::brick::brick:

Mr. Incredible
13-01-2010, 17:31
Dạo này mấy thằng ôn cầm xilanh ngứa mắt quá nhể, có cách nào khống chế được ko mấy bro

12march
20-04-2010, 02:02
Hôm trc đi cũng gặp rồi. Trong túi có con đồ rút ra k kịp, nó lẩn xuống xe mất luôn