PDA

View Full Version : Thắc mắc về số lượng điện mà tủ lạnh sử dụng

nuamat123
22-08-2012, 12:05
Các thánh cho em hỏi là nếu tủ lạnh làm đá lên tục thì có mất nhiều điện hơn so với tủ lạnh cứ để không đấy không ạ?:sosad: Em không biết thật sự không phải em lập topic troll đâu:pudency: Số là tháng vừa rồi tự dưng nhà bị trội lên gần 300k tiền điện mà bà già cứ kêu tại mình uống đá nhiều tủ phải làm nhiều nên tốn điện:surrender: Nhưng mà đợt vừa rồi mưa mát trời mình cũng có uống mấy đâu mà sa otieenf điện lại trội dữ thế?:chaymau: Hóng cao nhân vô chỉ giáo ạ

o0okevilo0o
22-08-2012, 21:39
Tủ lạnh bình thường thì chạy trên dưới 100w 1 giờ thôi ( không tính lúc xả đá ), Nhưng em khuyên bác 1 điều là bác lên làm đá trên ngăn đá nhiều vào, vì làm như thế tủ sẽ ít phải hoạt động liên tục, và lấy lạnh trực tiếp của mấy khay đá trên ngăn đá xả xuống ngan mát ở dưới, với đồng hồ ngăn dưới ( rơle nhiệt ) bác cũng lên chỉnh thấp thấp thôi.

khohangquocte
22-08-2012, 21:48
Tủ lạnh bình thường thì chạy trên dưới 100w 1 giờ thôi ( không tính lúc xả đá ), Nhưng em khuyên bác 1 điều là bác lên làm đá trên ngăn đá nhiều vào, vì làm như thế tủ sẽ ít phải hoạt động liên tục, và lấy lạnh trực tiếp của mấy khay đá trên ngăn đá xả xuống ngan mát ở dưới, với đồng hồ ngăn dưới ( rơle nhiệt ) bác cũng lên chỉnh thấp thấp thôi.

Chuẩn ko cần chỉnh

huynh_kin
26-08-2012, 18:42
Em có thấy tủ lạnh nhà em thông ngăn trên với ngăn dưới đâu bác?

o0okevilo0o
26-08-2012, 22:22

Nếu nhà bác là tủ làm lạnh trực tiếp em không nói, còn tủ quạt gió thì nó nằm ở cạnh phía dưới cái quạt trên ngăn đá ý bạn ( trái hay phải tùy hãng )

byt_4ever
27-08-2012, 14:36
Cũng tùy loại tủ lạnh, đằng sau mỗi tủ lạnh nó có ghi công suất tối đa đấy. Tủ càng to càng tốn nhiều.

Nhưng mà để tiền điện tăng nhiều thì mình không nghĩ là do tủ lạnh đâu. :).

hungnd352
27-08-2012, 15:55
Dễ dàng nhận thấy rằng để có được đá lạnh thì bắt buộc phải có năng lượng để làm nước (đang từ nhiệt độ môi trường) trở thành đá. Đó là nguyên tắc bất di bất dịch. Nó cũng chính là "tinh thần" của Định luật bảo toàn năng lượng mà ở chương trình phổ thông trung học ai cũng được học.
Ở đây, với chuyện về đá trong tủ lạnh thì số lượng đá làm ra (có thể tính bằng đơn vị khối lượng) sẽ luôn tỷ lệ với điện năng tiêu thụ. Nói cách khác, bạn làm ra bao nhiêu đã sẽ có tương ứng số kw/h(w/h) mất đi, tức số tiền điện bạn phải trả. Từ đó suy ra, nếu để tủ chạy không (không làm đá) sẽ tốn ít điện hơn so với trường hợp có làm đá (ít là bao nhiêu thì phải tính toán cụ thể).
1 lưu ý khác cũng cần quan tâm là việc mở cửa tủ lạnh nhiều (hoặc khi mở lại mở toang cửa ra) cũng khiến tủ phải chạy nhiều hơn và sẽ tốn điện hơn. Ngoài ra, nhiệt độ môi trường xung quanh tủ cũng liên quan đến việc tủ chạy nhiều hay ít. Vì thế nên bố trí tủ ở chỗ thoáng, mát. Mùa lạnh nếu vẫn chạy tủ thì điều chỉnh nhiệt độ trong tủ ở mức thấp.

hungnd352
27-08-2012, 16:08
Cũng tùy loại tủ lạnh, đằng sau mỗi tủ lạnh nó có ghi công suất tối đa đấy. Tủ càng to càng tốn nhiều.

Nhưng mà để tiền điện tăng nhiều thì mình không nghĩ là do tủ lạnh đâu. :).

Cần phân biệt 2 khái niệm công suất điện (tính bằng Watt or Kilowatt) với điện năng (tính bằng watt/h or Kilowatt/h).
Tiền điện phải trả là trả cho điện năng đã tiêu thụ (số Kilowatt trên 1 giờ), chứ không phải trả cho công suất điên.

Ví dụ minh họa: Bạn có 1 đồ dụng điện có công suất tiêu thụ 100watt nếu bạn dùng nó liên tục trong 10 giờ sẽ tiêu tốn lượng điện năng = 10h x 100w = 1000Watt/giờ hay = 1kW/giờ (tức 1 số điện).
Nếu bạn có 1 đồ dùng điện khác có công suất tiêu thụ 1000watt và để nó xài hết 1 kw/h thì chỉ chạy nó được 1 khoảng thời gian là 1gìơ mà thôi.

bigprince
27-08-2012, 19:33
làm đá nhiều thì cũng tốn đấy, nhưng để mà trội lên 300k thì chắc còn nhiều thứ khác

76pvh
27-08-2012, 23:09

- Tủ lạnh bình thường điện năng tiêu thụ khi chạy liên tục trong 1h ở mức 120W-200W cho tủ 100lit-220lit . Công suất 100W mà bạn dòm chỉ là công suất làm lạnh thôi chứ ko phải là công suất tiêu thụ đâu nên đừng tưởng bở. Cho nên 1 cái tủ be bé chạy 1 tháng cũng đã ngốn tầm 100-120k/tháng rồi. Với tủ bình thường thì mình tính bình quân 6h/Kw => ngày ngốn tầm 3-4Kw => 1 tháng tốn 3-4Kw x 30 = 90-120Kw . Còn tiêu hao nhiều hay ít do cách xài của từng người nữa (mở tủ nhiều hay uống đá nhiều thì máy chạy liên tục hơn là ko uống đá và ít mở tủ)

vhy107
27-08-2012, 23:12
Cần phân biệt 2 khái niệm công suất điện (tính bằng Watt or Kilowatt) với điện năng (tính bằng watt/h or Kilowatt/h).
Tiền điện phải trả là trả cho điện năng đã tiêu thụ (số Kilowatt trên 1 giờ), chứ không phải trả cho công suất điên.

Ví dụ minh họa: Bạn có 1 đồ dụng điện có công suất tiêu thụ 100watt nếu bạn dùng nó liên tục trong 10 giờ sẽ tiêu tốn lượng điện năng = 10h x 100w = 1000Watt/giờ hay = 1kW/giờ (tức 1 số điện).
Nếu bạn có 1 đồ dùng điện khác có công suất tiêu thụ 1000watt và để nó xài hết 1 kw/h thì chỉ chạy nó được 1 khoảng thời gian là 1gìơ mà thôi.

bác này hiểu gần đúng, phải nói là Kw.h ( dân hay gọi "số điện", "cân điện" "kí điện" cũng thế cả) chứ ko có đơn vị Kw/h. vì Kw đã là đơn vị công suất, 1Kw=1000W=1000J/s

nhochand
28-08-2012, 13:40

:| hai ngăn nó phân tạch ra mà sao lấy trên đắp dưới dc nhỉ :-?

jippo
02-09-2012, 18:06

chuẩn luôn. đây là mẹo dùng tủ lạnh. bác nhìn công suất của tủ lạnh là tính ra được lượng điện nó dùng thôi.

datvn
07-09-2012, 16:10
Tắt hẳn tủ lạnh một tháng là biết ngay nó tiêu thụ bao nhiêu xiền điện

MinhHuy_A6
07-09-2012, 19:14
Tủ lạnh đâu có tốn điện lắm đâu :(
1 tháng chạy hết công suất mất 50k là nhiều

anhhungtk
08-09-2012, 01:04
Tắt hẳn tủ lạnh một tháng là biết ngay nó tiêu thụ bao nhiêu xiền điện

:look_down::look_down::look_down:

mua_dem_hn
08-09-2012, 01:21
có bị bác bị mấy thằng ghi số điện dồn số ăn chênh lệnh roài

chanregnick
08-09-2012, 10:30
cách đơn giản nhất là làm đá nhiều, hơi lạnh truyền xuống ngăn mát, còn thím nào xui thì bị dồn số, mình từng bị 1 lần rồi:D

vietnova89
08-09-2012, 16:44
- Tủ lạnh bình thường điện năng tiêu thụ khi chạy liên tục trong 1h ở mức 120W-200W cho tủ 100lit-220lit . Công suất 100W mà bạn dòm chỉ là công suất làm lạnh thôi chứ ko phải là công suất tiêu thụ đâu nên đừng tưởng bở. Cho nên 1 cái tủ be bé chạy 1 tháng cũng đã ngốn tầm 100-120k/tháng rồi. Với tủ bình thường thì mình tính bình quân 6h/Kw => ngày ngốn tầm 3-4Kw => 1 tháng tốn 3-4Kw x 30 = 90-120Kw . Còn tiêu hao nhiều hay ít do cách xài của từng người nữa (mở tủ nhiều hay uống đá nhiều thì máy chạy liên tục hơn là ko uống đá và ít mở tủ)

Làm gì mà nhiều thế :gach:
Tủ lạnh nhà mình 230l chạy 1 tháng hết có 30k tiền điện

n.quanghuy
09-09-2012, 17:37
Càng mở nhiều càng tốn điện. Lên hết tủ Inverter chơi đi các Bác ơi cho nó đỡ tốn.

tin22
15-09-2012, 11:12
Nhà mình cũng không dùng chi nhìu, chỉ có cái tủ lạnh với PC cày ngày cày đêm...tới tháng toàn trên 300 :(

trinhbangquy
15-09-2012, 11:42
mùa mưa đến rồi, tủ lạnh sẽ ít được sử dụng hơn. Nhà mình sài tháng khoảng 100k tiền điện cho Tủ Lạnh. Tủ lạnh toshiba

dan_yan
15-09-2012, 17:30
Nhà e dùng tủ lạnh panasonic thấy cũng không tốn điện lắm...tháng nào em cũng đóng 250k...

o0okevilo0o
15-09-2012, 22:01
mùa mưa đến rồi, tủ lạnh sẽ ít được sử dụng hơn. Nhà mình sài tháng khoảng 100k tiền điện cho Tủ Lạnh. Tủ lạnh toshiba

Bác làm nhiều đá vào ( càng nhiều càng tốt ), chỉnh cái rơle nhiệt ở ngăn dưới về số bé nhất ( mùa này mát với mở ra ít lên không cần để số cao ), tháng sau bác chỉ hết 40k là kịch. Thi thoảng các bác lấy nước ấm lau qua cái gioăng tủ để cho nó đỡ bị hở (cái này rất quan trọng nhé, bác nào sờ thấy nó ít đàn hồi thì đun 1 nồi nước sôi rồi cho nó vào luộc 1 lúc:pudency: ), đảm bảo khác ngay ạ.:beauty::adore:

nguoiviet
20-09-2012, 05:33
Mình xài tủ của Nhật chạy cục đổi nguồn nho nhỏ thôi mà chả tốn máy. Thiết lập chế độ của nó là tiết giảm công suất để duy trì độ lạnh khi đã bão hòa. Cũng như cái máy đun nước vậy, sôi rồi nó chỉ ngâm 17W để duy trì nhiệt liên tục.

quytocxxx
21-09-2012, 15:09
Tốn điện chủ yếu là do mấy anh EVN tăng giá thôi! Cứ cái tủ lạnh thì ăn thua gì!

tntp
22-09-2012, 23:31
Chết cha, tủ nhà em nó chạy hoài.

dung875175
23-09-2012, 10:45

:+1::+1::+1::+1::+1:

nguyenrau2007
04-10-2012, 22:01
Tụi em cần phân biệt giữa công suất lạnh và công suất điện vì nó cùng 1 đơn vị. Tủ lạnh, máy lạnh tiết kiệm điện hay không phụ thuộc vào Hệ số COP = công suất lạnh / công suất điện. Tủ nào COP càng cao thì càng tiết kiệm điện, muốn có COP cao tủ phụ thuộc vào nhiều yếu tố : chất lượng và công nghệ block, chất lượng và độ dày lớp bảo ôn, inverter, thiết kế nội thất trong tủ, nhiệt độ môi trường...
Còn chúng ta sử dụng tủ thế nào để tiết kiệm điện lại là 1 vấn đề khác. Trên tủ ghi công suất xxxW đó là công suất tiêu thụ tối đa của Tủ nếu "máy nén hoạt động liên tục trong 1h" (tức là ta cứ mở cửa tủ ra để vậy 1h), thực tế chỉ hao điên lúc mới chạy lần đầu, sau khi có đủ độ lạnh rồi máy nén sẽ nghỉ và mỗi h chỉ chạy bình quân mất 50w (tủ có cs 150w) để duy trì nhiệt độ, đối với tủ chất lượng tốt thì chỉ khoảng 20-30w vì tủ không mất nhiệt lạnh nhiều
Các tủ lạnh Sidebysize nhiều cánh nhiều ngăn ngày nay thấy to cồng kềnh vậy nhưng nó tiêu thụ chỉ bằng những tủ thông thường mặc dù công suất ghi 200-250w, lý do là nó giữ nhiệt cực kỳ tốt, mỗi lần mở cửa khoảng không chiếm rất nhỏ nên nhiệt mất đi cũng ít hơn tủ thường, có loại có cả cảm biến báo động khi rò rỉ khí lạnh ra ngoài (do đóng cửa không hết, kẹt vật lạ vào ron cửa,...), bù lại giá của nó cũng rất cao.
Xem thêm cơ bản tại đây nhé : http://timtailieu.vn/tai-lieu/do-an-tu-lanh-dan-dung-3691/ (http://vozforums.com/redirect/index.php?link=http%3A%2F%2Ftimtailieu.vn%2Ftai-lieu%2Fdo-an-tu-lanh-dan-dung-3691%2F)

SLR
05-10-2012, 04:32
Trc nhà dùng con Mitsubishi electric 120L mua từ năm 1998 sau đó thay bằng con Hitachi 365L mà chẳng thấy tiền điện thay đổi gì cả

tornado
02-06-2013, 08:33
Em đang tính mua cái tủ lạnh khoảng 160l, công suất ghi là 120w.
Điện chỗ em giá khoảng 3.500 đ/kw
Em cũng không dùng gì nhiều, mua để trữ ít rau với thịt thôi.
Mấy bác cho hỏi với mục đích của em thì tốn bao nhiêu điện 1 ngày, em đang đắn đo vì giá điện cao quá :sad:

Yen Phan
02-06-2013, 18:00
Đang tính mua cái bé bé để trong phòng mà k biết điện nó như nào :D

yourwind89
14-06-2013, 10:29
Em ở 1 mình. 1 tủ lạnh, 1 ti vi, 1 laptop với mấy bóng đèn, quạt. Tính ra tủ lạnh cắm liên tục là tốn nhất mà tháng nào cũng chỉ khoảng 100k thôi. Thoải mái đi bác

tntp
14-06-2013, 13:21

Tủ lạnh gì vậy thím:surrender:

duyatd2
14-06-2013, 14:13
Nhà mình mới mua tủ lạnh Sanyo,mà thấy nó kêu suốt ngày (cũng không to lắm đâu), nhưng hầu như lúc nào cũng kêu và 2 bên lúc nào cũng nóng, kể cả đêm khuya, như thế có bình thường không?

IAS_Butterfly
14-06-2013, 14:28
Em đang tính mua cái tủ lạnh khoảng 160l, công suất ghi là 120w.
Điện chỗ em giá khoảng 3.500 đ/kw
Em cũng không dùng gì nhiều, mua để trữ ít rau với thịt thôi.
Mấy bác cho hỏi với mục đích của em thì tốn bao nhiêu điện 1 ngày, em đang đắn đo vì giá điện cao quá :sad:

nói chung mỗi tháng 30-35 số điện cho tủ của bạn.:beauty:

dungcaca104
14-06-2013, 14:45
:look_down::look_down::look_down:
cách đơn giản nhất. nhưng mất thời gian nhất.:sogood::sogood::sogood:

tntp
14-06-2013, 15:08
Nhà mình mới mua tủ lạnh Sanyo,mà thấy nó kêu suốt ngày (cũng không to lắm đâu), nhưng hầu như lúc nào cũng kêu và 2 bên lúc nào cũng nóng, kể cả đêm khuya, như thế có bình thường không?

Bình thường nhé thím, không sao hết đâu.

duyatd2
14-06-2013, 15:14
Bình thường nhé thím, không sao hết đâu.

Nhưng như theo mình nghĩ, khi tủ lạnh đã ổn định nhiệt độ, không đóng mở thì nó phải tự ngắt chứ. Mỗi ngày nó phải dừng được vài tiếng, nhất là khi sáng sớm ngủ dậy chứ.

tinhoc6b
14-06-2013, 19:23

giờ mới biết, thanks thím :byebye: