PDA

View Full Version : [Hướng dẫn Newbie]Thiên địch của từng tướng

1259
12-08-2012, 12:22
///Bài viết từ 10/2012 nên đã outdate, nhiều chỗ không còn chính xác, khi nào mình thấy hứng thú sẽ update :D

Dịch theo bài viêt trên Mobafire: http://www.mobafire.com/league-of-legends/build/counter-picks-against-each-individual-champion-177707

Dù với người mới chơi thì chỉ có Blind Pick, không thấy đối phương chọn ai nên không chọn Champ lợi thế trước cho mình được. Nhưng cũng là một cách tốt để biết điểm mạnh và yếu của Tướng mình thích, hoặc biết lúc nào, gặp ai thì không nên hổ báo mà ngoan ngoãn ôm trụ farm :)

It is not guaranteed that you will win your lane just because you picked a good counter. In the end it's all about how skillful you and your opponent are, but this guide was made to give you a slight advantage.

Không đảm bảo là bạn sẽ giành thắng lợi trên lane của bạn vì bạn chọn cách counter tốt. Tất cả vẫn phụ thuộc kỹ năng của bạn và đối thủ, nhưng bài hướng dẫn này được viết để cho bạn 1 chút lợi thế.

------------------------

Nếu có gì sai sót hoặc góp ý mọi người cứ nói để mình sửa :D
Bác nào có list item Việt hóa cho mình xin với :adore:

Mình vẫn đang dịch và sẽ update dần lên, nếu sau này dài quá thì mình sẽ up theo file Word :stick:

Đầu tiên là list CC, trong này có nhiều chỗ đề cập đến:

List các CC (Crowd Control)
- Stun (Choáng): Không thế di chuyển hay tấn công, dừng các hiệu ứng kéo dài như ulti của Katarina hay Fiddlestick, dừng các chiêu cần thời gian vận lực như ulti của Karthus hay Nunu.
- Slow (Chậm): Giảm tốc độ di chuyển.
- Silence (Câm lặng): Vẫn có thể di chuyển, tấn công nhưng không dùng được skill.
- Knock-up / Knock Airborne: Hất lên trời.
- Fear (Sợ hãi): Giống Stun nhưng bị chạy lung tung.
- Snare (Trói): Giống Stun, nhưng không dừng được Skill.
- Taunt (Khiêu khích): Gây cho mục tiêu không thể sử dụng skill, bắt mục tiêu phải tấn công chủ thể.
- Suppress (Áp chế): Hình như là giống Stun nhưng không thể thoát bằng Cleanse được, không chắc lắm >”<
- Blind (Mù): Tất cả đòn đánh trong lúc bị tác dụng đều trượt.

Ngoài ra còn 1 số cái như Pull (kéo về) của Blitzcrank, Darius, Nautilus; Fling (Ném về sau) của Volibear, Singed; Switch (Hoán đổi) của Urgot; Push/Knockback của Lee Sin, Alistar… thuộc về dạng làm thay đổi vị trí.

Cách chống lại CC:
- Cleanse/Quiksilver Sash: Sau khi sử dụng có thể loại bỏ các CC và các thuộc tính xấu (như trúng độc, rút máu theo giây như Ignite) đang tác dụng lên mình, Cleanse không thoát được Suppress.
- Tenacity: giảm thời gian tác dụng của CC. Tenacity có trong Mastery (Bảng bổ trợ) dưới cùng của dòng phòng ngự, chứa 15. Có trong Giày Thủy Ngân (Mercury’s Tread), chứa 35. Ví dụ bạn có 35 điểm Tenacity tức là thời gian tác dụng của CC lên bạn chỉ còn 65%, nghĩa là khi Amumu chụp được bạn trong Ulti 2s của hắn, bạn chỉ phải chịu 1,3s thôi. Không có tác dụng đối với Suppress, Knock airborne, Pull

~~~...~~~...~~~

Update đầy đủ ở Attachment :D

KingGank
12-08-2012, 13:56
Vote :D Thím nên chèn thêm cái icon hero nữa vào thì newbie như em dễ nhớ mặt hơn

1259
12-08-2012, 14:26
forum giới hạn hình ảnh, mình để đây demo thôi, hiện mình làm trong file word có mặt mũi đủ cả

tiny_monster
12-08-2012, 18:46
hình đi thím :angry:

snorlax
12-08-2012, 19:31
Char nào khắc với Ngộ Không và Pathelo ( pastar ý ) vậy hả bác chủ thớt.Tại thấy nhiều đứa chơi Ngộ Không bá đạo phết.

1259
12-08-2012, 19:38
Char nào khắc với Ngộ Không và Pathelo ( pastar ý ) vậy hả bác chủ thớt.Tại thấy nhiều đứa chơi Ngộ Không bá đạo phết.

Khắc Ngộ Không: Rumble, Lee Sin, Riven, Yorick
Khắc Pantheon:Shen, Ngộ Không, Rammus, Yorick

blackconan
12-08-2012, 19:56
Wukong
Bị khắc bởi:Lee Sin, Yorick, Riven, Rumble
Cách chống lại: Orcale hoặc mắt tím, khả năng phòng thủ cao
Gợi ý: khi Wukong tiếp cận bạn bằng Cân Đẩu Vân (Nimbus Strike) thì hãy sử dụng skill nào đó để nhảy tới lính (skill của Lee Sin, Jax, Katarina,.. chẳng hạn), nhờ đó né được Thiết Bảng Ngàn Cân (Crushing Blow) của hắn

Pantheon
Bị khắc bởi: Shen, Wukong, Rammus, Yorick
Cách chống lại: Tướng nào nhiều CC, phép bỗ trợ Dịch chuyển (teleport)

blackconan
12-08-2012, 20:00
Ashe
Bị khắc bởi: Akali, Jax, Vayne
Cách chống lại: Thu hẹp khoảng cách, Sát thủ (?)
chữ sát thủ (Assassins) ở đây ý nói là các tướng thuộc lớp assasin đấy. Các tướng này để có đặc điểm chung là có khả năng áp sát tức thời kẻ địch trong tích tắc.

1259
12-08-2012, 20:26
Đã update :D

pcnn
12-08-2012, 20:27

Pantheon thì mua cái Merc Tread (giày thủy ngân), lúc nào nó nhảy vào mình rồi ... hút bụi thì né qua 1 bên. Nếu đi làn bị nó đì quá thì mua cái giáp vải 300 tiền ý.

Con Wukong thì tương tự, mua cái giáp vải vào =), 2 nữa là bị nó đập cái gậy sáng sáng vào đầu thì chạy 1 lúc, đừng có đứng lại đấm bốc.

Nếu bị cả 2 con nó béo đến mức 1 combo chết luôn thì surrender làm ván mới. Hoặc nếu chỉ 1 mình bạn thọt thì đắp cái giáp 700 tiền vào, 100% không bị 1 hit =).

Còn cả 2 con trên đều ngại mấy con hoặc giáp dầy hoặc/và trâu. Riêng Wukong thì ngại nhất là Lee Sin, Panth gặp bruiser solo top như Shen/Rumble/Xin/Ire/Lee ... etc đa phần là thọt. Chứ cái guide mobafire không chính xác/thực tế lắm đâu, mình cầm Rumble đi top gặp Wukong biết chơi thì són ra quần chứ counter gì, chỉ không để nó giết chứ giết nó hơi khó. :gach:

gefocex
12-08-2012, 20:58
em newbie xài darius thấy sướng tay lắm. chém giết loạn xạ! :))

lucky0511
12-08-2012, 20:58
[pantheon Bị khắc bởi: Shen, Wukong, Rammus, Yorick]

ngoại trừ yorick ra, còn lại ko dám khắc đâu, wukong trước lv6 tỷ lệ ăn pan 30%, từ 6 đổ lên, tùy tình hình, nếu bị thua ~2 kill từ trước đó thì thọt luôn đi, còn ko thì ăn pan tỷ lệ 80%

shen hả: bị pan nó raped cho khóc thét lên đấy, gọi jungler ra thì đỡ, rồi đâu cũng vào đó, pan stun chặn ult của shen, kinh nghiệm mấy năm chơi game này rồi, ko có jungler ra giúp shen ko ăn đc pan (bạn nào thua thì tự xem lại trình độ, xem lại build masteries, rune có hợp lý ko, first item thế nào), về late thì khỏi nói nhé, fighter ko chơi lại tank

counter pant còn có irelia, riven
ire: pant có thể win lane khoảng early, nhưng yên tâm từ mid game trở đi, pant ko chơi nổi nữa, thật đấy
riven: lv1 tăng E trước, xài khi thấy thằng pant có vẻ manh động, các lv sau xài W khi nó vừa kết thúc stun và chọc

himylove
13-08-2012, 09:14
Còn cả 2 con trên đều ngại mấy con hoặc giáp dầy hoặc/và trâu. Riêng Wukong thì ngại nhất là Lee Sin, Panth gặp bruiser solo top như Shen/Rumble/Xin/Ire/Lee ... etc đa phần là thọt. Chứ cái guide mobafire không chính xác/thực tế lắm đâu, mình cầm Rumble đi top gặp Wukong biết chơi thì són ra quần chứ counter gì, chỉ không để nó giết chứ giết nó hơi khó. :gach:
đồng ý với cái vụ G bên moba, tốt nhất qua bên solomid ấy, kiếm mấy cái G nào được update thường xuyên, nhất là sao các patch/nerf các champ.
Riêng wk dính counter thì kể cả biết cách chơi cũng rất khó đập lại mấy con counter, 1 số thì còn hug turret chờ cứu viện được, còn 1 số thì có hug turret cũng không làm ăn được gì luôn.

riêng cái vụ ngại giáp giầy và trâu thì có lẽ k đúng lắm :D nó ngại cc thôi. bởi bây h chơi wk người ta thường lên cái last whisper - giáp và lên masteris trừ giáp rồi, với cả cách build mà pnnn thường gặp chắc là wk dùng tri để bust dam thì phải, nhưng cách build wk của Hi! thì thiên về dam để ăn ultil hơn :D
1 khi mà được xong core items rồi thì chơi kiểu assasin, lao vào mấy đứa carry, ultil 1 phát :beauty: nếu nhớ không nhầm thì tầm đó được ít nhất là 600dam 1 giây rồi, tụi carry địch mà né không được thì tầm 2-3s là đi ngay :canny: nhưng cái này cần 1 anh chàng tank vô nai lưng chịu đòn trước hoặc dính CC hoặc dính mấy con carry chạy trốn là buồn thúi ruột luôn
bác tham khảo các champ mà wk hay laner với tụi nó ở đây nè: http://www.solomid.net/guides.php?g=28159 mới gặp hơn 1 nửa trong đó thôi nhưng mà đúng phết :sweat: chơi wk mà dính pro Lee, darius hay jayce là buồn lắm đấy, chỉ cần kite ngon ngon cái là poke wk dễ như trở bàn tay, và đừng mang mấy em máu giấy lên để nó thịt nhé :sweat:

path thì mới chơi được có hơn chục ván nên không dám ý kiến, để chuyên gia phán xử vậy
[pantheon Bị khắc bởi: Shen, Wukong, Rammus, Yorick]

ngoại trừ yorick ra, còn lại ko dám khắc đâu, wukong trước lv6 tỷ lệ ăn pan 30%, từ 6 đổ lên, tùy tình hình, nếu bị thua ~2 kill từ trước đó thì thọt luôn đi, còn ko thì ăn pan tỷ lệ 80%

đúng là wk khó ăn path 1 tí nhưng chỉ cần lên được 2 cái doran's blade thì sử dụng đúng phương pháp là Path khóc tiếng mán ngay, hễ dụ được anh chàng stun cái decoy của mình là anh chàng lên bảng đếm số ngay à.

haroavatar
13-08-2012, 09:42
Bên gamevn có 1 topic hay về mấy con champ, pro - cos, core item, để clone luôn về voz nhỉ =))

1259
13-08-2012, 20:38
Cả hôm nay bận quá không dịch được chữ nào :((

thekid1089
13-08-2012, 21:39
cơ bản game mình ít đọc tiếng Anh nên đọc bên đó khó hiểu vãi
Bạn nào dạy mình cách build đồ còn Darius với
chơi kiểu mới chơi nó build theo máu và giáp ít damage quá.

blackconan
13-08-2012, 21:52
cơ bản game mình ít đọc tiếng Anh nên đọc bên đó khó hiểu vãi
Bạn nào dạy mình cách build đồ còn Darius với
chơi kiểu mới chơi nó build theo máu và giáp ít damage quá.
đây là build Darius của mình, theo kiểu tank + damage. Nếu bạn muốn damge mạnh hơn thì có thể build theo hướng thuần damage
http://edge1.mobafire.com/images/item/mercurys-treads.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/frozen-mallet.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/atmas-impaler.gifhttp://edge1.mobafire.com/images/item/warmogs-armor.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/sunfire-cape.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/maw-of-malmortius.gif
có 4 item thôi vì cơ bản chưa có trận đấu nào đủ dài để mình mua được quá cái warmog cả :surrender:

mà thôi kệ, để cập nhật thêm 2 cái item mà mình nghĩ là hợp với Darius

thekid1089
13-08-2012, 22:06
đây là build Darius của mình, theo kiểu tank + damage. Nếu bạn muốn damge mạnh hơn thì có thể build theo hướng thuần damage
http://edge1.mobafire.com/images/item/mercurys-treads.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/frozen-mallet.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/atmas-impaler.gifhttp://edge1.mobafire.com/images/item/warmogs-armor.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/sunfire-cape.gifhttp://edge2.mobafire.com/images/item/maw-of-malmortius.gif
có 4 item thôi vì cơ bản chưa có trận đấu nào đủ dài để mình mua được quá cái warmog cả :surrender:

mà thôi kệ, để cập nhật thêm 2 cái item mà mình nghĩ là hợp với Darius

Thanks nhiều
Mình biết mỗi cái đầu với cái cuối
Bạn làm ơn chỉ thêm cho mình nên mua đồ gì đầu tiên được không?
lúc đầu mình mua ngọc gì ý +180 máu
đến bot gặp 2 thằng đánh chưởng xa
sợ vãi
nó toàn úp sọt:surrender:
không dám lao lên
Với item kia thì mua theo thứ tự nào nhỉ:)

haroavatar
13-08-2012, 22:29

Thanks nhiều
sợ vãi
không dám lao lên

Mình cũng mới chơi, góp ý thế này ở giai đoạn đầu trận (early game) trước khi ra rồng

Kiểm soát vị trí và lane: Nên lưu ý là đứng ở khu vực gần minion cũng có exp, mục tiêu là kiềm hãm địch và giữ lane nên ko cần quá hổ báo, nhưng cũng đừng nhát quá thì lên level chậm. Các tướng địch (dù đi 2), đặc biệt là các tướng thiên về skill shot, phép cũng sẽ tiếp cận mình hạn chế. Trong trường hợp bị ép quá thì cứ ôm turret mà thủ, trước khi lên lv 6 thì champ địch cũng ko dám mò vào, kể cả alistar (trừ khi position bạn quá tệ..) Nên cẩn thận hơn khi có mấy con champ có chiêu kéo champ mình về phía nó. Cố gắng ko để chết

Nếu team có người chơi tốt lâu lâu gank ngược lại thì bọn nó cũng ko ép lên turret được quá lâu đâu

Luyện tập last hit thường xuyên (chờ minion gần hết máu để 1 shot 1 kill)

Về đồ, nên mua các loại để regenerate HP hoặc mana, hoặc mua item + movement hoặc bình máu, bình mana... đừng mua các đồ cộng cố định vội, ko hiệu quả.

==

Còn nghĩ ra gì thì viết thêm sau :)

thekid1089
14-08-2012, 02:28
Mình cũng mới chơi, góp ý thế này ở giai đoạn đầu trận (early game) trước khi ra rồng

Kiểm soát vị trí và lane: Nên lưu ý là đứng ở khu vực gần minion cũng có exp, mục tiêu là kiềm hãm địch và giữ lane nên ko cần quá hổ báo, nhưng cũng đừng nhát quá thì lên level chậm. Các tướng địch (dù đi 2), đặc biệt là các tướng thiên về skill shot, phép cũng sẽ tiếp cận mình hạn chế. Trong trường hợp bị ép quá thì cứ ôm turret mà thủ, trước khi lên lv 6 thì champ địch cũng ko dám mò vào, kể cả alistar (trừ khi position bạn quá tệ..) Nên cẩn thận hơn khi có mấy con champ có chiêu kéo champ mình về phía nó. Cố gắng ko để chết

Nếu team có người chơi tốt lâu lâu gank ngược lại thì bọn nó cũng ko ép lên turret được quá lâu đâu

Luyện tập last hit thường xuyên (chờ minion gần hết máu để 1 shot 1 kill)

Về đồ, nên mua các loại để regenerate HP hoặc mana, hoặc mua item + movement hoặc bình máu, bình mana... đừng mua các đồ cộng cố định vội, ko hiệu quả.

==

Còn nghĩ ra gì thì viết thêm sau :)
vừa mua đồ theo bài trên lên được 4,5k máu thì thua
Mấy lần R hụt, nó còn gần nửa bình máu mà team nó cân luôn, mình không kịp nhấn
hoặc tưởng sắp hết máu rồi ai ngờ k chết
Nói chung là không lên level nhanh là thể nào cũng bị thọt

1259
14-08-2012, 07:01
mình nghĩ darius khá bá đạo đầu game, nên build damage trước giết vài đứa máu giấy, sau đó lên đồ tank thì hợp hơn

blackconan
14-08-2012, 08:35

Thanks nhiều
sợ vãi
không dám lao lên
đâu tiên thì mua đôi giày + 3 bình máu, giúp trụ lane lâu hơn đấy :D Rồi sau đó cứ lên theo thứ tự ấy. Nếu bạn lên tới được búa băng + cấy trượng kia thì ổn rồi.

haroavatar
14-08-2012, 08:36
vừa mua đồ theo bài trên lên được 4,5k máu thì thua
Mấy lần R hụt, nó còn gần nửa bình máu mà team nó cân luôn, mình không kịp nhấn
hoặc tưởng sắp hết máu rồi ai ngờ k chết
Nói chung là không lên level nhanh là thể nào cũng bị thọt

game gì đánh đến 4k5 máu lâu thế :gach:

thật ra, ngoài việc cân với champ team nó thì còn nhiều strategy khác để đi đến mục tiêu cuối cùng là đập banh nhà nó. Các bạn hiện tại rất hăn máu, toàn kiếm champ đập nhau là nhiều :nosebleed:

blackconan
14-08-2012, 08:43
mình nghĩ darius khá bá đạo đầu game, nên build damage trước giết vài đứa máu giấy, sau đó lên đồ tank thì hợp hơn
mình lại thích chơi kiểu lên item HP xong kiếm cây atma để chuyển HP thành dmg, mấy thằng fighter kiểu như Darius, Jayce, Jarvan mình toàn chơi kiểu này :D

110v_ver_2
14-08-2012, 09:32

Thanks nhiều
sợ vãi
không dám lao lên

Cách build kia sách vở quá, nếu xanh thì không sao, còn nếu thọt thì đến lúc nổ Nexus may ra bác buld xong cái Warmog.

Đầu tiên luôn luôn phải mua 1 giày + 3 bình máu, rất hữu ích cho công cuộc trụ lane. Bạn nên chạy ra lane càng sớm càng tốt và chui vào bụi cỏ phe mình, tránh để champ đối phương camp ở bụi cỏ trước mình sẽ rất bị động.

Darius là champ cận chiến, do vậy bạn cần last hit cẩn thận, skill Q của nó dọn creep rất tốt, lại tốn ít mana, nên sử dụng hợp lý vào đầu game để last hit + harass.

Item đầu tiên nên mua luôn luôn là Heart of Gold, món này +250hp và cho bạn thêm 5gold mỗi 10s, sau up lên Raduin's Omen là item tanker phù hợp với Darius hơn là Sunfire. Bản thân Darius có khả năng deal dam và dọn creep rất nhanh rồi, Sunfire không cần thiết. Nếu bạn có thêm 800 và muốn farm nhanh thì nên mua thêm 1 cái Philosopher's Stone, tăng khả năng regen máu, mana và cộng thêm 5 gold mỗi 10s. 2 item này sẽ giúp bạn có gold rất nhanh, kết hợp với khả năng dọn creep của Darius thì rất chóng giàu.

Nếu như bạn áp đảo được đối phương cùng lane thì nên lên 2 cái doran's blade, tăng máu, att dam, là item cực tốt đầu game

Tiếp theo là giày, có nhiều sự lựa chọn cho bạn:

- Đối phương nhiều champ AP hoặc CC? Mercury' Tread (Giày thủy ngân à?)

- Đối phương nhiều champ gây dam vật lý (AD)? Ninja's Tabi tăng 25 armor và giảm dam tác dụng vào mình là lựa chọn tốt hơn.

- Xanh và muốn đi gank? Mobility Boost hoặc Boost of Swiftness tăng tốc độ di chuyển là 1 sự lựa chọn, Berseker's Greaves tăng tốc độ tấn công cũng có thể xài.

Các item còn lại thì tùy trường hợp. Nhưng chủ yếu vẫn là Frozen Maullet + Randuin. 2 cái này stack làm chậm với nhau đánh vui vãi luôn. Đây là cách build thông dụng

Chơi LMHT bạn không nên lên đồ theo recommend mà luôn phải xem xét tình huống in-game diễn biến thế nào. Bạn xanh từ đầu thì build luôn 2 doran's blade + 1 cái Blood Thirster mà tàn phá đối phương. Bạn thọt thì nên ưu tiên các item phòng thủ hoặc Aura như Aegis of the Legion, Maw of Monolith hay Guardian's Angel .... Cách build bạn trên đưa ra mình thấy cá nhân quá

haroavatar
14-08-2012, 10:07
....

Chơi LMHT bạn không nên lên đồ theo recommend mà luôn phải xem xét tình huống in-game diễn biến thế nào. Bạn xanh từ đầu thì build luôn 2 doran's blade + 1 cái Blood Thirster mà tàn phá đối phương. Bạn thọt thì nên ưu tiên các item phòng thủ hoặc Aura như Aegis of the Legion, Maw of Monolith hay Guardian's Angel .... Cách build bạn trên đưa ra mình thấy cá nhân quá

Nice comment :)

Quan trọng là mới chơi, features của item còn chưa nắm hết thì vẫn nên build theo hướng sách vở. Khi đã quen thì đúng là tùy tình hình mới lên item cho phù hợp.

Ghost.Kid
14-08-2012, 14:48
em chỉ thích chơi mỗi con nhỏ nhỏ mà có skill boom ấy

Robert Haydn
14-08-2012, 16:16
em chỉ thích chơi mỗi con nhỏ nhỏ mà có skill boom ấy
Ziggs , mình khá là ghét con đấy , cắn rỉa rất bức xúc =)))))))))))))))
mình hay đánh nhất char Talon , Draven , Varus , Jarvan IV với Ahri :x

windytale
14-08-2012, 20:02
mấy cái này lên trang champselect.net hay .com gì đó? có hết mà? tương đối thôi, đâu có phải đúng 100% đâu :-j các newbie cẩn thận nha :">

hoangps
14-08-2012, 20:17
chơi quen thì toàn build đồ theo ý chứ build theo recommend thì vứt:rofl:

windytale
14-08-2012, 20:21
80% recommended items vứt đi với tướng mà :-j làm gì có cái route nào build tử tế mà theo recommended đâu? :-??

thekid1089
14-08-2012, 20:37
Okay
cám ơn các bạn đã giúp đỡ nhiều.
Chơi với máy dễ thì cứ build xanh
còn máy khó thì thôi cứ phang đồ phòng thủ cho nó chắc:)
Một phần đánh cũng do team nữa.

blackconan
15-08-2012, 08:59
80% recommended items vứt đi với tướng mà :-j làm gì có cái route nào build tử tế mà theo recommended đâu? :-??
làm gì đến nổi như vậy bạn :sweat:

1259
15-08-2012, 09:12
Recommend của Ashe khá chuẩn mà, cũng đúng được 4/6 hoặc nhiều trường hợp 5/6 :stick:

Steven_nguyen
15-08-2012, 10:38
có thêm hình nữa thì tuyệt

biban6thangvibanchinhtri
17-08-2012, 09:57
em chơi mỗi thằng jayce, bá đạo phết, 7 trận thắng 6 :D
mà chủ thớt cho mấy cái hình của mỗi thằng tướng được ko, newbie mà tên ko thế này khó biết quá.

Sage212
17-08-2012, 10:00
Recommend của Ashe khá chuẩn mà, cũng đúng được 4/6 hoặc nhiều trường hợp 5/6 :stick:

Cần thêm nhiều lắm tryn,blizt,Darius,đủ các loại tank :nosebleed:

1259
17-08-2012, 10:01
em chơi mỗi thằng jayce, bá đạo phết, 7 trận thắng 6 :D
mà chủ thớt cho mấy cái hình của mỗi thằng tướng được ko, newbie mà tên ko thế này khó biết quá.

Em đang làm list bên word đủ hình cả, post trước qua đây demo thôi :gach:

1259
17-08-2012, 10:05
Cần thêm nhiều lắm tryn,blizt,Darius,đủ các loại tank :nosebleed:

AD Carry thì lên đồ thường chỉ theo 1 kiểu: AD+AS+Crit, tùy theo đối phương lên máu hay giáp mà lên tiếp Madred hay Whisper, đối phương fed hay không mà lên GA hay Banshee.
Còn các thể loại khác tùy hướng đánh mà đồ khác nhau, Recommended Items không còn chuẩn nữa

Sage212
17-08-2012, 11:04
AD Carry thì lên đồ thường chỉ theo 1 kiểu: AD+AS+Crit, tùy theo đối phương lên máu hay giáp mà lên tiếp Madred hay Whisper, đối phương fed hay không mà lên GA hay Banshee.
Còn các thể loại khác tùy hướng đánh mà đồ khác nhau, Recommended Items không còn chuẩn nữa

yup

làm cái notice nho nhỏ alf ok :D

Còn riêng item đã chơi alf phải liệt kê đủ bộ.Mà giờ server VN nó việt hóa full rồi chắc là làm cái to pic thảo luạn champ thì hay hơn :beauty:

1259
17-08-2012, 11:15
yup

làm cái notice nho nhỏ alf ok :D

Còn riêng item đã chơi alf phải liệt kê đủ bộ.Mà giờ server VN nó việt hóa full rồi chắc là làm cái to pic thảo luạn champ thì hay hơn :beauty:

bác yên tâm, phần item có người khác lo rồi, sớm muộn gì cũng đủ cả mà, game còn chưa được 10 ngày mà :gach:

paoching137
19-08-2012, 03:18
forum giới hạn hình ảnh, mình để đây demo thôi, hiện mình làm trong file word có mặt mũi đủ cả
Ủng hộ bác. Cũng đang muốn học chơi đàng hoàng lắm. Trước đây chơi games gì cũng thọt. Quyết tâm chơi LOL cho nó đàng hoàng. :beauty:. Khi nào có file word hả thím?

gasolina2
19-08-2012, 06:34
Fiora
Bị khắc bởi: Yorick, Udyr, Kennen (AD), Riven, Fizz, Jax
Cách chống lại: CC nhiều và quấy rối
Vật phẩm khắc: Giáp
Gợi ý: Một số tướng có thể dễ dàng làm ulti của Fiora dừng lại, Fizz, Vladimir, Shaco vv.
Fiora chủ yếu dựa vào khả năng burst damage của cô ta, khi mà bạn quyết định solo. Đừng xài CC đến khi cô ta nhảy vào bạn, giữ lại những chiêu thức tấn công để phản đòn khi buff sức tấn công của cô ta hết hiệu lực. Nhớ là cô ta có thể nhảy 2 lần.
Fiora thua cả Yi zz, Lee sin top thôi cũng hạ dc Fiora ..... Nidalee , hạ tốt con Fiora , Renekton , Ire đều win Fiora .
Tới h Shen, Yorick = khó chịu ở top

1259
19-08-2012, 06:43
Ủng hộ bác. Cũng đang muốn học chơi đàng hoàng lắm. Trước đây chơi games gì cũng thọt. Quyết tâm chơi LOL cho nó đàng hoàng. :beauty:. Khi nào có file word hả thím?

Mấy bữa nay mình cày Darksider II nên tiến độ hơi chậm tý :shame: thím yên tâm sẽ có sớm thôi, cũng được 3/4 rồi :D

Cau Vong Vo Hinh
19-08-2012, 08:37
Mấy bữa nay mình cày Darksider II nên tiến độ hơi chậm tý :shame: thím yên tâm sẽ có sớm thôi, cũng được 3/4 rồi :D

làm nhanh bác ơi , nóng chân nóng tay lắm rồi :beauty: ngồi chơi thấy nó rối rắm quá :stick:

gasolina2
19-08-2012, 09:35
ai thích counter gì ntn lên LOLcounter xem , còn guide nên check league craft + solomid vì mobafire < 2 trang trên . Còn phải check Tier champ , nên pick Tier champ 2 trở lên 1 hơi khó chơi với người mới , nên chơi từ 2 rồi lên pick Tier 1 hết .

K.I.A2345
19-08-2012, 09:37
Vayne chỉ ngán bị hội đồng thôi , còn tank 1 vs 1 nhào vô nó đập xuyên giáp 40% vào bắn nát óc :stick:
dame 330 , tốc độ bắn 2.1/s ( 2 phát / s ) giáp 108 , máu 2k2 , còn xuyên giáp 40% nữa :surrender:
tank máu tầm 3k5 mà không có skill hút Vayne lại thì vừa lại gần nó bắn die rồi , còn có skill hút nhu bli thì đánh nó đc 2-3 hit nó cũng bắn cho tòe mõm :stick:
Mỗi tội con đó hơi khó chơi , chơi Ashe dễ hơn 1 tí nhưng không = Vayne , chỉ dùng cv thôi :chaymau:

1259
19-08-2012, 09:45
ai thích counter gì ntn lên LOLcounter xem , còn guide nên check league craft + solomid vì mobafire < 2 trang trên . Còn phải check Tier champ , nên pick Tier champ 2 trở lên 1 hơi khó chơi với người mới , nên chơi từ 2 rồi lên pick Tier 1 hết .

nếu anh em ai cũng đọc được tiếng Anh trên đó thì mình việc gì phải dịch ra thế này nữa

K.I.A2345
19-08-2012, 09:52
nếu anh em ai cũng đọc được tiếng Anh trên đó thì mình việc gì phải dịch ra thế này nữa

Lạc Việt với google để làm gì ? với lại nó có hướng dẫn cụ thể là Early , mid , late mua món gì luôn mà , tuy k đọc đc cách chơi như thế nào nhưng hỉu đc cách build đồ và nâng skill là đc :stick:
dịch những từ như Code Item : Trang bị quan trọng hay early item , mid item .... thôi là chơi ổn , cách chơi thì lấy từ kinh nghiệm ra :go:

www.vuadocu.com
19-08-2012, 10:53
Nói là 1 chuyện còn làm lại là 1 chuyện khác các bro ạ!

Mình chơi lâu rồi nhưng để khắc chế đc các champion thì tỉ lệ % không cao đâu.
Nhất là khi chọn blind champion

gasolina2
19-08-2012, 11:27
Vayne chỉ ngán bị hội đồng thôi , còn tank 1 vs 1 nhào vô nó đập xuyên giáp 40% vào bắn nát óc :stick:
dame 330 , tốc độ bắn 2.1/s ( 2 phát / s ) giáp 108 , máu 2k2 , còn xuyên giáp 40% nữa :surrender:
tank máu tầm 3k5 mà không có skill hút Vayne lại thì vừa lại gần nó bắn die rồi , còn có skill hút nhu bli thì đánh nó đc 2-3 hit nó cũng bắn cho tòe mõm :stick:
Mỗi tội con đó hơi khó chơi , chơi Ashe dễ hơn 1 tí nhưng không = Vayne , chỉ dùng cv thôi :chaymau:
Chơi ad carry thì lúc nào mà chẳng sợ bị hội đồng or kill 1st , lúc đầu ap late ad là bt , ad carry giết tank làm gì ?! , tank cỡ rammus thorn + skills kể ra bắn nó chỉ tổ chết thôi chứ chả nhầm gì ?! . Bt chơi toàn nhắm thẳng ad/ap nẻ ngay tank = ko ai care trừ khi tank có CC . vayne gần như team fight ko có utility còn ashe thì start dc slow AOE scout . Tùy cách phân bổ top tank dps hay full tank và jungler làm gì ?! . Trò này hơn 40% khả năng thắng bại nằm trong tay bạn Jungler rồi xếp theo % thì khó nhất jungler nhì bot và top mid = dễ nhất ( ai coi thường SP cũng nên xem lại nốt nhé )
check lại đi..... ashe chơi khó hơn vayne nhé , utilities in team ashe > vayne crit ashe cũng hơn
hiện tại TOP của AD carry chỉ có mần này thôi
Ad : Graves, Urgot, Kog'Maw, Corki, Ashe
Ap: Karthus, Ahri, Ryze, Morgana, Kennen, Cassiopeia, Vladimir, Anivia, Swain
Jungler: Nocturne, Dr. Mundo, Shyvana, Lee Sin, Alistar, Riven, Maokai, Udyr ( Noc no1 vì ai cũng thấy range fear của nó rồi )
Top:Shen, Malphite, Olaf, Udyr, Yorick, Jax, Riven, Lee Sin, Renekton ( cực thích riven vì mình chuyên top riven , shen , yorick .
SP: thì bộ 3 alistar , leona , janna full list ( Alistar, Soraka, Leona, Taric, Janna, ) ai phang con blitcrank vào mà nói.. tier 1 thì pó tay luôn

K.I.A2345
19-08-2012, 11:44
ong cu choi thi biet ai kho hon :stick:
Khong phai cu tren ly thuyet suong dc :nosebleed:

huyhoan49k
19-08-2012, 12:30
cái gì cũng có thực hành đi với lý thuyết chứ. cái gì cũng lý thuyết sao dc

gasolina2
19-08-2012, 12:30
ong cu choi thi biet ai kho hon :stick:
Khong phai cu tren ly thuyet suong dc :nosebleed:
hỏi bạn , bạn elo bao nhiu rồi ? thế thôi thích wa US mình giao lưu , mình đánh hơn 2000 trận ở SEA ko kể US/SEA
mình chơi mới 2 tháng thôi , thì h vào lập team ngay và luôn đi bạn vayne mình ashe thôi thử ở bot . kiếm thêm 4 người bên bạn đi , mình có sẵng 4 mạng vào thử ở bot . Thích chơi lane nào cũng dc trừ mid mời vào .
Bỏ hơn 4 tháng rồi but vẫn ngồi 8 trên các topic của element , ở đây ko biết tới Element thì khỏi bàn về Tier đi nhé giữa ASHE và Vayne chuyện wa' rõ ai là ad carry tốt hơn

1259
19-08-2012, 16:05
Lạc Việt với google để làm gì ? với lại nó có hướng dẫn cụ thể là Early , mid , late mua món gì luôn mà , tuy k đọc đc cách chơi như thế nào nhưng hỉu đc cách build đồ và nâng skill là đc :stick:
dịch những từ như Code Item : Trang bị quan trọng hay early item , mid item .... thôi là chơi ổn , cách chơi thì lấy từ kinh nghiệm ra :go:

trên đó thuật ngữ nhiều, bạn kiếm trong box này bao nhiêu newbie hiểu được mà không phải hỏi? Bạn giỏi bạn biết chơi bạn cứ chơi 1 mình, đừng lên đây tỏ vẻ ta đây hơn người.
Về vụ AD carry, Ashe dễ chơi, đúng, nhưng master được nó là 1 vấn đề. Bạn đánh Ashe chắc tay là Vayne chả là gì nữa, lategame: Ashe>>AD Carry còn lại

gasolina2
19-08-2012, 18:33
Item build early lúc nào cũng vòng quanh armor , boots + hp pots , ko thì doran blade cho ad carry , sp thì mana regen + mắt . Early item ko thể nói gọi là có 1 build nhất định ví dụ , bạn TOP nhé thì xem bên kia top skill gì ntn skill nó toàn magic damage thì mua armor để cho vui ( nên mua MR nếu thằng kia skill toàn magic skill ) , rồi cả chơi ở MID đi , gặp lux,anivia ko mua boots thì khổ ntn . Bot đa phần mua doran blade hoặc boots ko ai mua cái armor ở bot làm gì ( ad nhé ) , sp tùy tình hình . Gặp jungler như shaco + noc thì top ko có boots early ko flash xác định đẩy cao = lên đĩa ko thì nó ép lane khỏi farm :surrender: . Tóm lại early thì tùy lane và tùy tướng bên kia là ai ntn mà mua đồ . Lâu lâu có mấy trò đổi lane này nọ hoặc early 1 2 kills cho 1 tướng thôi nó ép lane cũng gọi phê lòi :go: . Ít ra bợn cũng nói rõ early chơi champ gì blah blah , ad toàn doran blade vì sao ? 80HP , dmg , 3% life steal + 3% mastery ( nếu thích dĩ nhiên ) 6% life steal cũng ko quá bèo đễ giữ lane và 80hp đôi khí cũng hữu ít 1 tí . chơi ad bot nhào vào mua ngay doran shield thì thôi ngồi afk luôn ko phải chơi nữa .
Ad carry gần như phải có phantom Blade , IE tùy người , bạn nào biết rõ tác dụng của madred thì hiểu nó khiếp ntn , mad red = hơi bị thốn nhé . Early game cần armor pen chứ late bt chả cần thằng last whisper , last whisper situational còn madred gần như bá đạo trị tank , trị gì cũng dc dmg 4% hp bt 1 con tướng 2k hp thì ăn 80 damage = magic chưa kể physical + skill blah blah , malady + madred hấp thì gọi là nát đít .
Tóm lại item early của Ad = early damage xong chuyến quay về thứ 1 nếu về sớm mua 1 cái boots + 1 doran blade nếu íu hơn , còn nếu mạnh hơn thì chả cần về ngồi farm tèng tèng lên BF sword + boots tí lên IE hay gì tùy ý , early của bloodthirster = chả tác dụng gì bắn chậm rì .
Late game của ad thì phantom blade , bloodthirster ( 1 or 2 cây tùy vào có thorn hay ko ? và có chơi madred hay ko ? ) IE , ai cầm IE + phantom blade tự hiểu là crit chance sẽ là 55% + passive ashe ( Queen of crit ) thì bắn cực tê . Berserk's greaves nếu cc ít , cc nhiều cầm mercury thôi . Thế xong 4 món , 2 món cuối tùy có thể Guardian angel (nếu bị focus hoài ) và Frozen mallet nếu sợ chết + dễ chạy + dí theo ?! , hoặc thêm 1 cây bloodthirster nữa để lấy damage , tổng damage lúc này ~ 300 + damage basic của champ thì 400 ( 2 full stack BT ~ 200 dmg + ie = 280 rồi cho chẵn 300 đê :| + dmg champ này nọ thì 400 damage = bt , nếu rune armor penetrate full + mastery thì % armor penetrate khá cao ) . 2 món kia có thể change thành madred hoặc BT tùy vào tank bên kia ntn và nguy hiểm hay ko ? .

1259
19-08-2012, 19:29
.
Late game của ad thì phantom blade , bloodthirster ( 1 or 2 cây tùy vào có thorn hay ko ? và có chơi madred hay ko ? ) IE , ai cầm IE + phantom blade tự hiểu là crit chance sẽ là 55% + passive ashe ( Queen of crit ) thì bắn cực tê .

Tryn crit mới tê chứ Ashe cũng nhói nhói thôi :D

DumbDeer
19-08-2012, 21:38
kog maw còn bị khắc xin zhao nữa, xz có thể giết kog trog 1 combo về early/ mid game.
cách chống: luôn luôn giữ khỏang cách với xz, đứg gần trụ, phải có spell flash ( hình như đây là spell chuẩn của kog đấy ợ), khi thấy nó có ý định đánh thì fải bem chiêu E ra ngay, em chơi kog luôn bị ăn hành bởi thằg xz :sosad:

DumbDeer
19-08-2012, 21:45
trên đó thuật ngữ nhiều, bạn kiếm trong box này bao nhiêu newbie hiểu được mà không phải hỏi? Bạn giỏi bạn biết chơi bạn cứ chơi 1 mình, đừng lên đây tỏ vẻ ta đây hơn người.
Về vụ AD carry, Ashe dễ chơi, đúng, nhưng master được nó là 1 vấn đề. Bạn đánh Ashe chắc tay là Vayne chả là gì nữa, lategame: Ashe>>AD Carry còn lại

em thấy kog late là nhất chứ ợ :shame: kog mà build có khoảng 85% crit (25%ie + 30%phantomdancer x2) thì xử ashe trog vòg 3 phát bắn là bt :beauty:
em chỉ nói suy nghĩ bản thân thôi, đừg gạch đá e tội :gach:

gasolina2
19-08-2012, 22:07
Quan trọng Ashe có stun nhé , ashe đặc biệt khoản là AD start fight nên dính ulti thì gọi = lên đĩa . Vấn đề quá dễ hiểu trong game này ,...... hỏi thế này các champ bt solo dc với Riven,lee sin , shen , Jax , Sion , Yorick, tryndamere+.... nếu full build + items hay ko ?! ,...... Quan trọng biết nó late ngon thì ép ngay từ đầu đến cuối deny farm gank blah blah thì có bao h nó có dc item ngon . Kog ko lại ashe nhé , ulti stun thì khỏi bàn .
team fight 5 5 thì ad quan trọng khoản đốt chết con Ad bên kia hoặc AP rồi team mate còn lại tùy cơ ứng biến . Chứ chơi co bao h nhắm tank kill trước hoặc kill jungler or top trước làm gì ?! .
Thích nhất vẫn là Shen/Riven/Yorick :beauty:

hoangps
19-08-2012, 22:09
^
mấy bố ở trên đã thử chơi Yi chưa,cầm 2 cây phantom,1 cây răng cưa + kill ultimate nó chém cho thì há mỏ,thằng tryn mà k có 5s bất tử thì tuổi tôm:oh:

gasolina2
19-08-2012, 22:19
^
mấy bố ở trên đã thử chơi Yi chưa,cầm 2 cây phantom,1 cây răng cưa + kill ultimate nó chém cho thì há mỏ,thằng tryn mà k có 5s bất tử thì tuổi tôm:oh:
Dạ thưa anh Yi chả có 1 cái SLOW STUN , Yi ? Thornmail ngay = di luôn Yi chứ làm ăn gì ? Thích vào ngay thử Yi vs Riven/Shen/Lee sin xem chết ngay còn tryn sr...... tryn top íu xìu , thử ko vào ngay luôn bóp nát tryn dễ ẹc :surrender:

gasolina2
19-08-2012, 22:30
hình như chẳng ai buồn xài spell , exhaust là xong bạn trẻ Yi , Yi mạnh thì có mạnh máu giấy , dễ bị CC , jungler cũng chẳng tốt gì mấy early gank = yi jungl ? gần như ko dc . Chơi theo ranked nhé normal chẳng nói làm gì

DumbDeer
19-08-2012, 22:34
Quan trọng Ashe có stun nhé , ashe đặc biệt khoản là AD start fight nên dính ulti thì gọi = lên đĩa . Vấn đề quá dễ hiểu trong game này ,...... hỏi thế này các champ bt solo dc với Riven,lee sin , shen , Jax , Sion , Yorick, tryndamere+.... nếu full build + items hay ko ?! ,...... Quan trọng biết nó late ngon thì ép ngay từ đầu đến cuối deny farm gank blah blah thì có bao h nó có dc item ngon . Kog ko lại ashe nhé , ulti stun thì khỏi bàn .
team fight 5 5 thì ad quan trọng khoản đốt chết con Ad bên kia hoặc AP rồi team mate còn lại tùy cơ ứng biến . Chứ chơi co bao h nhắm tank kill trước hoặc kill jungler or top trước làm gì ?! .
Thích nhất vẫn là Shen/Riven/Yorick :beauty:

kog nên để spell flash bác nhé, nhanh tay 1 tí thì ashe xem phim đen trắng trong 4 nốt nhạc :sogood:
bây h nếu kog solo vs ashe đi (lv18 full build):
nếu ashe bắn ulti từ xa: kog bem e ra, slow con ashe lại 52%, tới lúc mà con ashe tới tầm bắn thì kog đã hết bị stun, kog ăn đứt ashe về khỏang basic attk+ as, ashe xem phim đen trắng
nấu ashe đến gần mới bắn ulti: kog bắn e ra tr'c, chiêu w của kog max range là 210, nếu ashe ngu đến mức đến gần mới bắn ulti thì thôi, tự hiểu nhé :beauty:
kinh ngiệm 1 thời đánh kog huy hòang, gặp ko biết bao nhiêu con ashe rồi :sogood:

DumbDeer
19-08-2012, 22:38
hình như chẳng ai buồn xài spell , exhaust là xong bạn trẻ Yi , Yi mạnh thì có mạnh máu giấy , dễ bị CC , jungler cũng chẳng tốt gì mấy early gank = yi jungl ? gần như ko dc . Chơi theo ranked nhé normal chẳng nói làm gì

bác cho em tí kinh nghiệm đánh ranked, mới đánh đc khỏang 3-4 trận thôi, thua hết 2 vì gặp afk

gasolina2
20-08-2012, 06:05
bác cho em tí kinh nghiệm đánh ranked, mới đánh đc khỏang 3-4 trận thôi, thua hết 2 vì gặp afk
tùy vị trí mà bạn đánh và solo hay dou nữa hoặc ar team ? . Bạn nói rõ thì dễ hơn , but any way thông thường ranked phụ thuộc rất nhìu ở jungler . Nếu bạn chơi AD bot thì nên pick Graves vì passive wa' tốt hoặc Urgot bully , lane nào urgot + Soraka = ác mộng , bot tùy vào SP là ai ví dụ , hm...... Leona nhé or alistar 2 bạn này = agressive SP ntn thì bạn hiểu rồi Leona 3 Stun , Alistar 1 knock back 1 Stun . Blitz ko thể nào so kè dc với leona hoặc Alistar khoản này khỏi bàn

1259
20-08-2012, 07:40
WTF? So sánh champ thì so sánh solo làm gì, quan trọng là làm gì được trong teamfight, Yi làm được bao nhiêu, Kog đốt được bao nhiêu máu team kia? Ashe có trò phá Banshee bằng W bá đạo, outfarm carry bên kia bằng E thì item ngon hơn khi combat bắt đầu.

hoangps
20-08-2012, 08:31

exhaust tuổi gì đòi xong Yi:sweat:dùng stun thì còn may ra chứ nó xài ulti mà đòi slow nó à:sogood:

Dạ thưa anh Yi chả có 1 cái SLOW STUN , Yi ? Thornmail ngay = di luôn Yi chứ làm ăn gì ? Thích vào ngay thử Yi vs Riven/Shen/Lee sin xem chết ngay còn tryn sr...... tryn top íu xìu , thử ko vào ngay luôn bóp nát tryn dễ ẹc :surrender:

thế thì thím chưa biết cách build yi của mình rồi:nosebleed:có đeo thornmail cũng chết:surrender:

Sage212
20-08-2012, 10:01
exhaust tuổi gì đòi xong Yi:sweat:dùng stun thì còn may ra chứ nó xài ulti mà đòi slow nó à:sogood:

thế thì thím chưa biết cách build yi của mình rồi:nosebleed:có đeo thornmail cũng chết:surrender:

-Spell không có tác dụng với Yi khi nó xài until.May ra stun thì đc chứ mấy trò khác vô hiệu khi nó bật until

-Yi bây h ranker toàn build theo AP ít ai AD.Vì từ l1-lv6 Yi khá là thọt nếu không biết jungle :chaymau:

hoangps
20-08-2012, 10:35
-Spell không có tác dụng với Yi khi nó xài until.May ra stun thì đc chứ mấy trò khác vô hiệu khi nó bật until

-Yi bây h ranker toàn build theo AP ít ai AD.Vì từ l1-lv6 Yi khá là thọt nếu không biết jungle :chaymau:

chưa bao h mình build YI theo AP,toàn AD + k chơi life steal,vì lên cỡ 15,16 thì buf máu tốt rồi:nosebleed:

DumbDeer
20-08-2012, 11:24
tùy vị trí mà bạn đánh và solo hay dou nữa hoặc ar team ? . Bạn nói rõ thì dễ hơn , but any way thông thường ranked phụ thuộc rất nhìu ở jungler . Nếu bạn chơi AD bot thì nên pick Graves vì passive wa' tốt hoặc Urgot bully , lane nào urgot + Soraka = ác mộng , bot tùy vào SP là ai ví dụ , hm...... Leona nhé or alistar 2 bạn này = agressive SP ntn thì bạn hiểu rồi Leona 3 Stun , Alistar 1 knock back 1 Stun . Blitz ko thể nào so kè dc với leona hoặc Alistar khoản này khỏi bàn

em hay chơi akali solo top hoặc kog ad btm, akali thì chơi khá đc nhưg kog hay bị gank ngay khi đã ôm trụ, hình như kog chơi ranked ko đc tốt lắm hở bác :sosad:

Sage212
20-08-2012, 12:02
em hay chơi akali solo top hoặc kog ad btm, akali thì chơi khá đc nhưg kog hay bị gank ngay khi đã ôm trụ, hình như kog chơi ranked ko đc tốt lắm hở bác :sosad:

kog máu yếu nếu y xì asher,nếu rune hoặc lên champ không chuẩn sẽ thiệt hại nặng.(cần khả năng farm tiền khá cao).Còn rank thì quan trong nhất là tinh thân team nữa :surrender:

chưa bao h mình build YI theo AP,toàn AD + k chơi life steal,vì lên cỡ 15,16 thì buf máu tốt rồi:nosebleed:

Oh vậy mà mình tưởng AP :rofl:

gasolina2
20-08-2012, 13:53

hình như nhìu bạn chả biết exhaust tác dụng ntn thì phải . Thì thử vào Solo top ko ? Yi đánh đấm dc gì ? bạn chơi dc Yi tới đâu vào thử solo chìu tối nay ko ? , làm như tank phải full build ko build damage ah ?
Yi build thì có gì ngoài Phantom blade + IE + bt , các bạn cứ vịn vào làm ntn để life steal hơn 30% chứ gì có gì lạ ? . Như con Rammus + ulti + skill dmg flec có mà ăn hành . Nếu Yi ngon xịn thì Elo 1k4 + chẳng ai dùng chưa thấy ai đấu tourney dùng Yi vì quá squishy . Yi , Fiora 1 loại như nhau 1 1 thì dc đấy ( chắc giết dc SP hoặc weak AD cùng ngoài ra thì :surrender: .

gasolina2
20-08-2012, 13:58
tùy vào SP của bạn chứ SP phải biết agreesive hay defensive mắt ntn + jungler phải giúp chứ .

KyonTheLegoMaster
20-08-2012, 15:14
Pantheon thì mua cái Merc Tread (giày thủy ngân), lúc nào nó nhảy vào mình rồi ... hút bụi thì né qua 1 bên. Nếu đi làn bị nó đì quá thì mua cái giáp vải 300 tiền ý.

Bạn lên cái Mercury Tread để nó xiên chết bạn à :gach: stun của em nó có 1s thôi và em nó chỉ có 1 cái stun thôi :beauty:
Đúc tí giáp vào (mảnh 300 hoặc 700), nếu đuối quá thì cầm dép ninja. thủ *kiệt sức* trong người , thấy nó bay vào là *kiệt sức* luôn rồi xem giết được thì giết, không thì *tốc biến* đi chỗ khác :beauty:

Tương tự với Wukong.

Chỉ lên Merc Tread khi team nó có từ 2 c.c cứng trở lên + ap mạnh và bạn là người bị focus nhiều :shame: mà kể cả trường hợp đấy có xảy ra thì chỉ việc lên giải buff :">

hình như nhìu bạn chả biết exhaust tác dụng ntn thì phải . Thì thử vào Solo top ko ? Yi đánh đấm dc gì ? bạn chơi dc Yi tới đâu vào thử solo chìu tối nay ko ? , làm như tank phải full build ko build damage ah ?
Yi build thì có gì ngoài Phantom blade + IE + bt , các bạn cứ vịn vào làm ntn để life steal hơn 30% chứ gì có gì lạ ? . Như con Rammus + ulti + skill dmg flec có mà ăn hành . Nếu Yi ngon xịn thì Elo 1k4 + chẳng ai dùng chưa thấy ai đấu tourney dùng Yi vì quá squishy . Yi , Fiora 1 loại như nhau 1 1 thì dc đấy ( chắc giết dc SP hoặc weak AD cùng ngoài ra thì :surrender: .

Vấn đề không phải là Yi mỏng :pudency:
Yi không có skill deal damage mà phải dựa vào auto atk là chính , chúng nó C.C cho hoặc *tốc biến* thì hết chém (Q deal dam cũng được , nhưng cooldown lâu ). Đặt yi lên top thì solo không khỏe bằng đám còn lại, đặt vào rừng thì tốc độ clear khá nhanh nhưng khả năng gank lane rất yếu và dễ bị invade ở giai đoạn đầu game :surrender:

Yi không có C.C nữa :sogood:

Voz.NewBie
20-08-2012, 22:41
Ghét Mỗi Temoo =.=!

gasolina2
20-08-2012, 22:47
Ghét Mỗi Temoo =.=!
Teemo máu ít ...... ép ngay từ đầu gọi gank ...... tí mua mắt phá mushroom nó , mush room trong bụi thì chủ yếu có ward của Sp hoặc chả cần lũi vào bụi... thế thôi .... :go: con teemo có mỗi trò blind + poison + trồng núm thôi chứ máu le que.... teemo lane nào thì quăng mage hoặc ad ra hiếp range nó ngắn quay :go:

KyonTheLegoMaster
20-08-2012, 22:50
Ghét Mỗi Temoo =.=!

Solo top với Teemo nhiều lúc cũng ức , chủ yếu là khó chịu :pudency:
Căn bản là ra solo queue chả bao giờ mình gặp được jung ưng ý :sweat: toàn phải tự đi jung lấy :sosad:

KingGank
21-08-2012, 15:58
đồng ý với cái vụ G bên moba, tốt nhất qua bên solomid ấy, kiếm mấy cái G nào được update thường xuyên, nhất là sao các patch/nerf các champ.

Này thì guide Solomid :gach:

Và cái bảng bổ trợ của cái guide mang danh "#1" bên đó đây :gach:

Teemo máu ít ...... ép ngay từ đầu gọi gank ...... tí mua mắt phá mushroom nó , mush room trong bụi thì chủ yếu có ward của Sp hoặc chả cần lũi vào bụi... thế thôi .... :go: con teemo có mỗi trò blind + poison + trồng núm thôi chứ máu le que.... teemo lane nào thì quăng mage hoặc ad ra hiếp range nó ngắn quay :go:

gặp Teemo cứ lấy Mario ra đạp hết nấm :gach:

ThisIsSPARTA
21-08-2012, 19:50
teemo solotop đè ire rất là sướng :hehe:

gasolina2
22-08-2012, 02:20
:surrender: đè ntn mà đè dc ? ire 1 gap closer 1 slow/stun true damage life stealth đè ntn ? :go:

s3xy
22-08-2012, 20:06

đè = niềm tin à :surrender:

dkny_3011
23-08-2012, 08:01
E câm Teemo AD carry day mây' thím :go:. Do biêt' combo và phu thuoc nhìu vào tình huông' nên combat hay ôm tru roam :nosebleed:.

Zu. Teemo de Irelia là k tuong? :stick:. Irelia k khak Teemo nhé, gap là xúc :surrender:

abc2008
23-08-2012, 09:06
Cách nào trị thằng Master Yi hả các thím :sad:

dkny_3011
23-08-2012, 09:43

Yi máu yêu' mà thím :surrender:, late trâu hon tí cam cáj reflect dame. K thì AP carry mà xúc :gach:

blackconan
23-08-2012, 10:13
Giáp gai (Thornmail)

s3xy
23-08-2012, 10:29

đóng đủ mọi cc zô đầu nó :gach:
Cơ mà ức chế cái cảnh YI đi pust trộm lắm. Mợ nó chạy nhanh như quỷ ấy :canny:

minhmeo25
09-09-2012, 21:44

Jax: Combo E+Q+W :bye: Teemo

110v_ver_2
09-09-2012, 22:22
Này thì guide Solomid :gach:

Và cái bảng bổ trợ của cái guide mang danh "#1" bên đó đây :gach:

Không nhìn thấy guide đó last update: 432 days ago hả pa :nosebleed:. Hơn 1 năm rồi đấy.

hoilamji
10-09-2012, 08:28
Up hình đi thím.nhìn chả hiểu gì

trannamit309
20-11-2012, 15:52
ờ đang cầy cuốc em Annie oánh sướng và phê lòi, đang dồn tiền chiêu hàng em (tự nhiên quên tên), nhưng mờ thuộc hàng đánh xa và dame vật lý ko phải Ashe.
:beauty::gach::beauty::gach::beauty::gach:
anh cuoi dep (http://anhcuoidep.vn)

dkny_3011
21-11-2012, 07:08
@^ Quãng cáo phát nua~ a cho ra Ðão :boss:.

chuppichuppichup
21-11-2012, 07:23

LavenderLAW
21-11-2012, 12:04
ờ đang cầy cuốc em Annie oánh sướng và phê lòi, đang dồn tiền chiêu hàng em (tự nhiên quên tên), nhưng mờ thuộc hàng đánh xa và dame vật lý ko phải Ashe.
:beauty::gach::beauty::gach::beauty::gach:
anh cuoi dep (http://anhcuoidep.vn)

chắc là cait :chaymau:

Taopeipei
19-03-2013, 21:34
Ai cho mình biết cách nào counter lại con XZ với con Vi không ?. Solo ấy

Alexmerc.94
20-03-2013, 00:43
@^
thật nhiều giáp và máu
darius mà thích thì lên rìu đen or cung xanh cũng đc,nhưng nếu team kia quá dày thì lên thuần tank thôi,kệ

linhdunght
20-03-2013, 10:29
lmht thì tiếng việt từ đời nào mà các bác hướng dẫn newbie toàn build đồ = En thì bố e cũng k hiểu

DoiVeCoBanLaBuon
20-03-2013, 10:41

Có thể xài Jax or Fiora ( Fiora lên rìu mãng xà + huyết kiếm ) :)

w32bigbang
20-03-2013, 10:57
chỉ e cách lên đồ cho lee với, xanh mạng thì e đóng 2 cái doran 1 vuốt, r lồng đèn, huyết kiếm, cung xanh, warmog, radiun, late khá thì thêm cái búa băng ván nào thọt thì tránh giao tranh farm và farm lên warmog sớm vs cái giáp +70 mà có 1k1 trong radiun í giày thì tùy team địch, thủy ngân hay taibi e thi thoảng có rìu đen,giáp thiên thần monamara(kiếm khi còn 30% máu...í e k nhớ rõ tên) :sexy: e chơi lee từ lv 12 đến 30 combo thuận tay và tốt, kể cả thọt nhưng đảm bào là ng sp nhất nhì team, xin cao nhân chỉ giáo thêm late game bổ sung đồ gì ạ :D

donchina
20-03-2013, 11:34

Mal đi bạn đảm bảo win :byebye:

doilagi700
20-03-2013, 18:44
đóng đủ mọi cc zô đầu nó :gach:
Cơ mà ức chế cái cảnh YI đi pust trộm lắm. Mợ nó chạy nhanh như quỷ ấy :canny:

đánh với yi ức chế chỗ nó đi p trộm:canny:
cả đám đang combat nó tele lên p trụ
thua 1 cách lãng nhách:sogood:

LustForBlooD
20-03-2013, 19:44
Vãi cả đào mộ :ops:

w32bigbang
20-03-2013, 23:21
sếp sòng nào đi qua cho e xin lời giải đáp #99 ạ :(

TenLamLolGi
20-03-2013, 23:28
Ờ...:sexy::sexy:

Nhoxzumy
08-05-2013, 17:48
Cách chơi Graven như thế nào vậy các bác?

Nhoxzumy
08-05-2013, 17:49
đánh với yi ức chế chỗ nó đi p trộm:canny:
cả đám đang combat nó tele lên p trụ
thua 1 cách lãng nhách:sogood:

thằng yi hay đi ks trộm lắm!

ck.bomb9
08-05-2013, 18:54
con nào khắc riven hử các thím? e chơi riven, xem con nào khắc mình để mà tránh:sosad:

gasolina2
08-05-2013, 20:50
con nào khắc riven hử các thím? e chơi riven, xem con nào khắc mình để mà tránh:sosad:
Direct counter Riven ah ? Ko thấy counter khó thì có Kennen blah blah....., ( các champ nào làm cho combo ko dc = counter ) Bữa đi gặp Vayne top với Graves top = thôi ngồi cố mà farm rồi đi tới lùi liên tục ko giết dc 2 con này trên top mà ko có jungler. Mới cầm Riven thì dễ bị Renek/kennen/nidalee/Pantheon/Khazik/Jayce/Nasus/Garen/Darius/Jax/Irelia/Tryn/Sion cho ngậm hành/
Jax thì hành nó dc trước lv 6, sau lv 6 đổ đi này nọ thì ko đánh lại Jax. Ire thì dĩ nhiên đánh ko item gì hết Riven < Ire còn có item đầy đủ ire win, Tryn cũng win, Sion cũng win nốt.

gasolina2
08-05-2013, 20:58
Cách chơi Graven như thế nào vậy các bác?
:surrender: Sunfire. Randuin, Black cleaver, Maw, ninja , Frozen mallet/Ninja tabi build vầy HP tầm tầm 3k5 or 4k gì đấy Dmg cỡ 300 dmg của E cỡ 1k2 thôi or lên 1k5 = E tùy bác dps khá tốt mạnh. Garen lên kiểu full tank = ruồi ko ai quan tâm :sexy:

ck.bomb9
08-05-2013, 21:05
Direct counter Riven ah ? Ko thấy counter khó thì có Kennen blah blah....., ( các champ nào làm cho combo ko dc = counter ) Bữa đi gặp Vayne top với Graves top = thôi ngồi cố mà farm rồi đi tới lùi liên tục ko giết dc 2 con này trên top mà ko có jungler. Mới cầm Riven thì dễ bị Renek/kennen/nidalee/Pantheon/Khazik/Jayce/Nasus/Garen/Darius/Jax/Irelia/Tryn/Sion cho ngậm hành/
Jax thì hành nó dc trước lv 6, sau lv 6 đổ đi này nọ thì ko đánh lại Jax. Ire thì dĩ nhiên đánh ko item gì hết Riven < Ire còn có item đầy đủ ire win, Tryn cũng win, Sion cũng win nốt.

bác nói làm e đau qá, sao con nào nó cũng hành đc riven thế :sosad:

gasolina2
08-05-2013, 21:07
bác nói làm e đau qá, sao con nào nó cũng hành đc riven thế :sosad:
:sexy: pm nick vào giao thông tí đi

ck.bomb9
08-05-2013, 21:12
:sexy: pm nick vào giao thông tí đi

:ah: e newbie

gasolina2
08-05-2013, 21:14
:ah: e newbie
Thì cứ vào giao thông........vì mình hay cầm riven =_=.......giao lưu cho vui mà mình cũng mới chơi.....:go:

ck.bomb9
08-05-2013, 21:18
Thì cứ vào giao thông........vì mình hay cầm riven =_=.......giao lưu cho vui mà mình cũng mới chơi.....:go:

So.a7 bướm
chiều thứ 6 nhá :v mai e học cả ngày cmnr :pudency:

Ghost75
30-06-2013, 09:33
hay thế thank thớt :adore:

fanvanson
06-07-2013, 21:51
Yorick Ðào mô

dinhanhdung
07-07-2013, 21:43
Đọc chả hiểu j :((

NovaDash
08-07-2013, 16:28
:sweat::sweat:Mình nghĩ chả con nào có khả năng hành đc con patheon early game cả . đoán chỉ có con jay vs con yorick thôi

superspam006
08-07-2013, 17:55
Master Yi tướng 450 mà em đánh toàn top, thiên địch của nó là gì thế các anh :D

King_KIA
08-07-2013, 20:37
:sweat::sweat:Mình nghĩ chả con nào có khả năng hành đc con patheon early game cả . đoán chỉ có con jay vs con yorick thôi

Thử Irelia đi bạn. Lên nhiều AS + hút máu 1 tí. Đừng để cho máu dưới 15% là chuyện quá đơn giản với Irelia.

RG.Pie
08-07-2013, 21:58
Master Yi tướng 450 mà em đánh toàn top, thiên địch của nó là gì thế các anh :D

Rammus ( 10 char )

Zantetsuken_XV
08-07-2013, 22:03
Rammus ( 10 char )

yi Ap thì cái phản dame của rammus vứt cho chó gặm (chắc dc cái khiêu khích là có ích) :rofl:

Thiên địch của yi là các thế loại gây ra hard cc nhé

NovaDash
08-07-2013, 22:10
Thử Irelia đi bạn. Lên nhiều AS + hút máu 1 tí. Đừng để cho máu dưới 15% là chuyện quá đơn giản với Irelia.

Mình tính rồi. ire muốn out sustain con patheon không chỉ nhờ mỗi skill 2 đc .
phải thêm 2 cái doran và aggresive liên tục . Mình cầm pathe co kiểu lên ntn .

2 cái dây chuyền hồi mana 3 bình máu . vừa vào quăng full lao vo mặt thằng top bên kia, rush cốc hài hòa chắc chắn 1 điều là nó không thể nào lên trước mình đc, bởi tất cả những thằng tay ngắn sẽ ăn limit lao vô mẹt . ire muốn trade vs pathe bét phải lv 3 . trong khi pathe nó ném vô số lao vo ặt rồi. chắc chắn 1 câu lv 1 - 3 bạn khồng farm đc nhé . Mình cầm pathe cách trên, khống nói láo mình chỉ thua lane 1 lần duy nhất vs jax vì mình bỏ lane cho free farm trong 2 phút, con patheon mình nghĩ là kha im3 , mất cho nó 1 mạng nó snow ball tới chết luôn, tất cả top lane tay ngắn + không gap thì không có cửa ăn trước lv 6 trừ các con tay dài, có khả năng spam skill từ xa và mana indipendence.