PDA

View Full Version : Hỏi về thủ tục mua bán- sang tên xe máy 2nd năm 2012

nhnghia
01-03-2012, 10:52
Hi các bro,

Mình vừa đi đặt cọc mua 1 chiếc honda LEAD đã qua sử dụng ở quận 1-HCM cho bạn gái mình sử dụng (dạo này cướp giật dữ quá) và mình đang làm thủ tục sang tên xe và lại giấy tờ.

Theo như lúc trước thì khi mua bán xe thì người bán chỉ cần làm tờ giấy mua bán xe --> ra phương nơi cư trú công chứng rồi đưa cho người mua. Người mua xe sẽ lấy xe + giấy tờ xe + giấy mua bán xe của người bán --> đem ra công an GT làm lại giấy tờ xe.

Nhưng hôm qua bạn gai mình có đi ra ngoài phường thì thủ tục đã thay đổi, nó bắt buộc người mua và bán phải cùng đi đến 1 nơi nào đó để công chứng rồi.,aaabbbccc gì đó.:surrender:

Các bro có ai biết thủ tục mua bán xe máy mới của năm 2012 cụ thể là như thế nào không ?

Bạn gái mình ở TPHCM Quận 8, khi mua xe và làm lại giấy tờ xe thì bản số xe đó có phải đổi không (đang là biển 4 số 9 nút :D).

Cám ơn tất cả Vozers :beauty:

Nick_buon_nhung_nam_tinh3
01-03-2012, 10:58
mua xe cũ 4 số bắt buộc phải lên biển 5 số. Bác ra cái head gần nhất chạy vào hỏi sdt của người làm giấy tờ xe nói bọn nhân viên bữa trước mua xe mà mất sdt của thằng làm giấy tờ rồi. Rồi liên lạc với nó nói nó báo giá.

// mà mình mua xe cách đây 5 tháng thì thấy vẫn công chứng rồi nộp thuế theo biểu mẫu rồi lên đăng kiểm mà. Nhớ để xe zin khi đi và tháo hờ BS ra vì phải nộp lại BS cũ

VDG
01-03-2012, 11:08
Đầu tiên phải ra phòng công chứng để chứng cái giấy mua bán xe. Mẫu có sẵn ở đó. Cả 2 bên mua & bán phải đi cùng ra đó. Bên bán phải mang theo giấy đăng ký kết hôn (nếu đã kết hôn) hoặc xác nhận độc thân của phường (nếu độc thân).

Làm giấy chứng nhận mua bán xe xong thì bên bán xong nghĩa vụ.

Bên mua cầm giấy đó, cà vẹt cũ, hộ khẩu, cmnd ra phòng CSGT của quận nơi cư trú đăng ký cà vẹt mới, lúc này sẽ có nhiều chi tiết linh tinh lắt nhắt như: cà số khung, sườn, nộp bảng số xe, đóng thuế trước bạ, khai báo vào mấy mẫu v.v.v.. Chi tiết chắc phải hỏi mấy ông trên đó.

Túm lại cũng mất thời gian ghê gớm.

VDG
01-03-2012, 11:31
Nghe đồn tháng 3 này có thể sẽ quay lại kiểu mua bán cũ, nghĩa là ra phường làm công chứng. Được vậy thì đỡ biết bao nhiêu. Ko biết chính xác là khi nào.

nhnghia
01-03-2012, 11:51
Sao ma rắc rối vậy ta, phài có công chứng độc thân hay có gia đình nữa à....Lỡ hai người bán xe ko có hôn thú thì sao. :|

tungddt
01-03-2012, 12:12
http://vozforums.com/showthread.php?p=44709945#post44709945
ai biết vào tư vấn em với

Serly
01-03-2012, 12:39
Hi các bro,

Mình vừa đi đặt cọc mua 1 chiếc honda LEAD đã qua sử dụng ở quận 1-HCM cho bạn gái mình sử dụng (dạo này cướp giật dữ quá) và mình đang làm thủ tục sang tên xe và lại giấy tờ.

Theo như lúc trước thì khi mua bán xe thì người bán chỉ cần làm tờ giấy mua bán xe --> ra phương nơi cư trú công chứng rồi đưa cho người mua. Người mua xe sẽ lấy xe + giấy tờ xe + giấy mua bán xe của người bán --> đem ra công an GT làm lại giấy tờ xe.

Nhưng hôm qua bạn gai mình có đi ra ngoài phường thì thủ tục đã thay đổi, nó bắt buộc người mua và bán phải cùng đi đến 1 nơi nào đó để công chứng rồi.,aaabbbccc gì đó.:surrender:

Các bro có ai biết thủ tục mua bán xe máy mới của năm 2012 cụ thể là như thế nào không ?

Bạn gái mình ở TPHCM Quận 8, khi mua xe và làm lại giấy tờ xe thì bản số xe đó có phải đổi không (đang là biển 4 số 9 nút :D).

Cám ơn tất cả Vozers :beauty:

Cái này nếu làm nhanh thì người bán với người mua sau khi thỏa thuận xong thì cả 2 nên lên Phường làm thủ tục cho gọn, khi đi nhớ mang theo các giấy tờ xe, CMND, hộ khẩu liên quan. Cụ thể

Người bán:
- Lên Phường kiếm mẫu đơn Giấy bán, cho tặng xe" rồi khai và ký tên trước mặt công chứng viên, sau đó photo công chứng tất cả các giấy tờ liên quan như: Giấy đăng ký xe, giấy bán xe. Sau đó giao giấy bán xe (bản công chứng) và cà vẹt xe (bản chính) cho người bán rồi nhận tiền.
(giấy tờ + công chứng ~100k)
Người mua:
- Mang giấy mua bán xe đên chi cục thuế nơi thường trú, xin 2 tờ khai đóng thuế trước bạn rồi nộp chung bản với ca-vet để cục thuế lưu, xong rồi nộp tiền, lấy biên lai về (thuế xe tùy thuộc vào năm sx, đời xe chứ ko phụ thuộc vào giấy mua bán của bạn)

Sau khi nộp thuế thì cầm biên lại sang lấy giấy thuế trướcbanj chạy qua CA (Thành Phố, Quận, Huyện) xin tờ "Tờ khai đăng ký xe". Khai xong thì mấy chú sẽ chuyển sang cho người ta cà lấy số máy, số sườn (tốn ít xiền) rồi điền đầy đủ hồ sơ và nộp lại, lấy giấy hẹn (thường là 1 tuần - 10 ngày)

(tiền giấy tờ + thuốc lá 50k)
Mấy cái này thường thì mất 1 ngày, tùy Phường người ta làm nhanh hay châm. Tùy và thủ tục hành là chính của mấy bố nữa. Cơ mà cứ nắm cơ bản các quy trình trên thì Ok thôi