PDA

View Full Version : [Hỏi gấp] cách tính quân hàm ra chức vụ trong quân đội???

HeoConVD
07-12-2011, 13:41
Mình không biết cách tính quân hàm ra chức vụ trong quân đội như thế nào có thym nào biết thì cho em cái list để học không thì khoản này em bị mù tịt ah.

Chỉ biết Đại Tướng là 4 Sao thôi hay sao ý!

Rắc rối quá, thiếu tá, thượng tá.... thì mấy sao mấy ghạch ah????:sexy:

Park-Song-Hyep
07-12-2011, 13:51
phải p/biệt: quân hàm (cấp bậc) vs chức vụ, kiểu như phải biết giáo sư vs tiến sĩ

câp bâc với chức vụ có liên quan chăc chẽ, vd: tiểu đoàn trưởng phải thì đại úy, thiếu tá,

binh sĩ (binh nhất 2 gạch gãy, binh nhì 1 gạch gãy)
hạ sq: hạ sĩ 1 gạch, trug sĩ 2 gạch, thượng sĩ 3 gạch
cấp úy: chuẩn úy , thieu úy 1 sao 1 gạch, trung úy 2 sao 1 gạch, thượng úy 3 sao 1 gạch, đâị úy
cấp ta: thiếu 1*2||, trung 2*2||, thượng 3*2||, đại 4*2||
tướng: thieu 1*0|. trung 2 sao 0 vạch, thượng 3 sao 0 vach, đại 4sao 0 vạch

GiaoSu_Xomlieu
07-12-2011, 13:51
google mà search đi bạn:nosebleed:

HeoConVD
07-12-2011, 13:53
google mà search đi bạn:nosebleed:

Trả nhẽ ngồi seach từng chức vụ rồi seach quân hàm ah?

Chuẩn úy, trung úy... nhiều lắm khóe còn không biết hết ấy chứ:sosad:

khiconmtv
07-12-2011, 13:56
thiếu: *
trung: **
thượng: ***
đại: ****
úy: |
tá: ||
http://www.quocphonganninh.edu.vn/Pictures/Gallery/Large/quanham01.JPG

biibii
07-12-2011, 13:57
vi..wikipedia..org/wiki/Qu%C3%A2n_%C4%91%E1%BB%99i_Nh%C3%A2n_d%C3%A2n_Vi%E1%BB%87t_Nam#C.E1.BA.A5p_b.E1. BA.ADc_qu.C3.A2n_h.C3.A0m
Trong đó có hết đấy
PS:Bỏ các dấu chấm dư đi nhé, chưa post dc link

death.love24
07-12-2011, 14:01
http://vi.wikipedia.org/wiki/Qu%C3%A2n_h%C3%A0m_Qu%C3%A2n_%C4%91%E1%BB%99i_Nh%C3%A2n_d%C3%A2n_Vi%E1%BB%87t_Na m
Thì đây

john connor
07-12-2011, 14:08
thế còn ở ve áo?

HeoConVD
07-12-2011, 14:11
Sao trong wiki đại tướng lại chỉ có 3 sao thôi nhỉ?

john connor
07-12-2011, 14:12
Sao trong wiki đại tướng lại chỉ có 3 sao thôi nhỉ?

đấy là quân hàm cũ :gach:

HeoConVD
07-12-2011, 14:13
Thế ở cầu vai thỉnh thoảng thấy hình *** >>> là gì nhỉ? Mông lung quá!

lvd
07-12-2011, 14:19
1 sao là thiếu, 2 sao là trung, 3 sao là thượng, 4 sao là đại.
1 gạch là úy, 2 gạch là tá, 0 gạch là tướng
Hình như bỏ > rồi mà, chỉ dùng cho binh nhất, bình nhì thôi

thaonguyen.93
07-12-2011, 14:21
1 sao là thiếu, 2 sao là trung, 3 sao là thượng, 4 sao là đại.
1 gạch là úy, 2 gạch là tá, 0 gạch là tướng
Hình như bỏ gach tùng (>) rồi mà, chỉ dùng cho binh nhất, bình nhì thôi

Mình chả biết phân biệt thế nào với mấy cái này ,nhìn sang sang hay đi ô tô chắc là chức lớn thôi :pudency:

riverland
07-12-2011, 14:25
gạch thẳng là sĩ quan có học qua trường lớp,còn gạch chữ v ( < ) thì là quân nhân chuyên nghiệp (người đi nghĩa vụ rồi được giữ lại trong quân đội luôn)
còn trong quân đội thì chức vụ khá là quan trọng,thông thường mình chỉ thấy sĩ quan mới có chức vụ cao,còn như bố mình quân nhân chuyên nghiệp thì lên đến trung tá là kịch :surrender: mà lại còn chẳng đc nắm giữ cái chức vụ nào quan trọng cả :pudency:
p/s người có quân hàm cao hơn nhưng lại có chức vụ bé hơn thì vẫn bị sai vặt như thường :gach:

lvd
07-12-2011, 14:25
Mình chả biết phân biệt thế nào với mấy cái này ,nhìn sang sang hay đi ô tô chắc là chức lớn thôi :pudency:
M quen 1 lão đại tá nhìn lão như nông dân toàn đi 82 đến cơ quan, đi công tác sang nhất là Pajero còn bình thường toàn UAZ. Cứ nhìn theo kiểu b chắc lão ấy ko được nổi chức úy :D.

lvd
07-12-2011, 14:29
gạch thẳng là sĩ quan có học qua trường lớp,còn gạch chữ v ( < ) thì là quân nhân chuyên nghiệp (người đi nghĩa vụ rồi được giữ lại trong quân đội luôn)
còn trong quân đội thì chức vụ khá là quan trọng,thông thường mình chỉ thấy sĩ quan mới có chức vụ cao,còn như bố mình quân nhân chuyên nghiệp thì lên đến trung tá là kịch :surrender: mà lại còn chẳng đc nắm giữ cái chức vụ nào quan trọng cả :pudency:
p/s người có quân hàm cao hơn nhưng lại có chức vụ bé hơn thì vẫn bị sai vặt như thường :gach:
Bỏ gạch > rồi nhớ quân nhân chuyên nghiệp dùng gạch thẳng nhưng có gạch hồng chạy giữa cầu vài

qlong07
07-12-2011, 14:37
hờ hờ, thế túm lại đại tướng là 3* hay 4* thế các pồ:)

khiconmtv
07-12-2011, 14:44
hờ hờ, thế túm lại đại tướng là 3* hay 4* thế các pồ:)

4
3 mới thượng thôi

Park-Song-Hyep
07-12-2011, 14:48
bá đạo nhất là ko sao ko vạch

...

chuẩn úy

HeoConVD
07-12-2011, 15:04
M quen 1 lão đại tá nhìn lão như nông dân toàn đi 82 đến cơ quan, đi công tác sang nhất là Pajero còn bình thường toàn UAZ. Cứ nhìn theo kiểu b chắc lão ấy ko được nổi chức úy :D.

cứ như bác này tả thì không thể lấy việc đi ô tô , ngồi ghế đầu ra để xếp Hàm trong quân đội đc.

littinh
07-12-2011, 15:07
việt nam cao nhất hình như là đô đốc

mr.otaku
07-12-2011, 15:19
Đô đốc là bên hải quân.

HeoConVD
07-12-2011, 15:20

Việt Nam làm gì có đô đốc nhỉ? trong quân đội Đại Tướng là to nhất thì phải?:surrender:

khiconmtv
07-12-2011, 15:26
Việt Nam làm gì có đô đốc nhỉ? trong quân đội Đại Tướng là to nhất thì phải?:surrender:
có.............................

Chiều 5-12, tại Phủ Chủ tịch, Chủ tịch nước Trương Tấn Sang đã chủ trì buổi lễ và trao quyết định thăng quân hàm từ Trung tướng lên Thượng tướng và Đô đốc cho 9 cán bộ cấp cao Quân đội nhân dân Việt Nam và Công an nhân dân. Tham dự buổi lễ có Đại tướng Phùng Quang Thanh, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó bí thư Quân ủy Trung ương, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, cùng đại diện lãnh đạo nhiều cơ quan Trung ương; lãnh đạo các quân khu, quân chủng, các cơ quan thuộc Bộ Quốc phòng và Bộ Công an.
...
Như vậy chiếu theo quy định cấp quân hàm của Quân đội Nhân dân Việt Nam thì sau đô đốc Giáp Văn Cương thì Thượng tướng Nguyễn Văn Hiến đã chính thức trở thành Đô đốc Hải quân thứ 2 của Việt Nam.

HeoConVD
07-12-2011, 15:33
có.............................

Thế Đô đốc có to = Đại Tướng ko? Hay đô đốc chỉ to nhất bên Hải quân thôi, nếu tính trong quân đội cả Hải quân,Không quân và Bộ binh thì Đại Tướng to nhất ah? Nếu như thế Đại Tướng phải to hơn Đô đốc chứ??:sweat:

plot
07-12-2011, 15:37
Thế Đô đốc có to = Đại Tướng ko? Hay đô đốc chỉ to nhất bên Hải quân thôi, nếu tính trong quân đội cả Hải quân,Không quân và Bộ binh thì Đại Tướng to nhất ah? Nếu như thế Đại Tướng phải to hơn Đô đốc chứ??:sweat:

Đối với hải quân thì Đô Đốc là cao nhất, tương đương với thượng tướng :nosebleed:

Ngoài ra còn có quân hàm học viên, là quân hàm ko có sao nào, nền đỏ, viền vàng.

Quân nhân chuyên nghiệp thì lên cấp lẹ nhưng tiếng nói ko bằng ai :sweat:

BabyDontCry
07-12-2011, 15:38

Là tư lệnh hải quân đó bác :beauty:

khiconmtv
07-12-2011, 15:40

Q Đ ND Việt Nam đứng đầu là đại tướng (hiện là Phùng Quang Thanh, kiêm Bộ trưởng Bộ Quốc phòng).
Đô đốc chỉ là đứng đầu quân chủng hải quân, Trong Hải quân Nhân dân Việt Nam, quân hàm này tương đương Thượng tướng.

lvd
07-12-2011, 15:40
Là tư lệnh hải quân đó bác :beauty:
Nên phân biệt giữa chức vụ và quân hàm

HeoConVD
07-12-2011, 15:41

Như vậy Đô Đốc = Thượng Tướng thôi , to nhất trong quân đội vẫn là Đại tướng.:stick:

lvd
07-12-2011, 15:42
Như vậy Đô Đốc = Thượng Tướng thôi , to nhất trong quân đội vẫn là Đại tướng.:stick:
Thì có mỗi 1 ông Đại tướng cầm trịch Bộ quốc phòng chứ mấy :sexy:

plot
07-12-2011, 15:44

THì có mỗi ông đại tướng chứ mấy :pudency:

BabyDontCry
07-12-2011, 15:50
Nên phân biệt giữa chức vụ và quân hàm

Thế chức đô đốc không là tư lệnh hải quân thì là gì bác :surrender:, không lẽ phòng không :go:

Người ta nói hình như to nhất là đô đốc, ok nếu đó là bên hải quân :lmao:

plot
07-12-2011, 15:52
Thế chức đô đốc không là tư lệnh hải quân thì là gì bác :surrender:, không lẽ phòng không :go:

Người ta nói hình như to nhất là đô đốc, ok nếu đó là bên hải quân :lmao:

Nhưng đang hỏi quân hàm thôi, có nói tới chức vụ đâu bác :D

lvd
07-12-2011, 15:52
Đấy là nước mình cơ cấu quân đội nhỏ thì ứng với chức Tư lệnh hải quân là hàm Đô đốc, nhưng ở các nước khác cơ cấu nó to có đến vài ông đô đốc thì ông nào cũng tư lệnh hải quân hết chắc? Và ở đây đang đề cập đến quân hàm chứ ko phải chức vụ mình nhắc bạn rồi :pudency:

BabyDontCry
07-12-2011, 15:53
Nhưng đang hỏi quân hàm thôi, có nói tới chức vụ đâu bác :D

Người hỏi lộn sang chức vụ nên em cùng lộn theo ý mà :beauty::beauty::beauty:

plot
07-12-2011, 15:57
Giống ở đại đội mình, ông trung úy nắm chức Đại Đội trưởng, trong khi vài ông trung úy khác chỉ nắm chức trung đội trưởng thôi :D Hay cả có ông thượng úy nhưng làm Đại đội phó cơ :D

lvd
07-12-2011, 16:03
Giống ở đại đội mình, ông trung úy nắm chức Đại Đội trưởng, trong khi vài ông trung úy khác chỉ nắm chức trung đội trưởng thôi :D Hay cả có ông thượng úy nhưng làm Đại đội phó cơ :D
Cũng chỉ tại cái vụ sĩ quan chuyên nghiệp mà ra cả :byebye:

plot
07-12-2011, 16:06
Cũng chỉ tại cái vụ sĩ quan chuyên nghiệp mà ra cả :byebye:

Mấy ông đó toàn chính quy, chả ông nào chuyên nghiệp :sexy:

lvd
07-12-2011, 16:13
Mấy ông đó toàn chính quy, chả ông nào chuyên nghiệp :sexy:
Thế thì em chịu

cashino02
07-12-2011, 16:28
Thế cho hỏi luôn chính qui vs chuyên ngiệp có phải khác mỗi cái trình độ ĐH thôi phải ko ? Mà sao chuyên nghiệp lại lên lon lẹ hơn mà ko đc nể vậy ? Ngược đời wa', có ai giải thích dùm mình ko ???

[barracuda]
07-12-2011, 16:32
mấy cái cầu vai kia ra ngoài có mua đc ko :shame:

plot
07-12-2011, 16:34
Thế cho hỏi luôn chính qui vs chuyên ngiệp có phải khác mỗi cái trình độ ĐH thôi phải ko ? Mà sao chuyên nghiệp lại lên lon lẹ hơn mà ko đc nể vậy ? Ngược đời wa', có ai giải thích dùm mình ko ???

Chính quy là thi vào trường sỹ quan giống như thi vào trường đại học nào đó vậy. Tu rèn 4-5 năm thì tùy vào học lực giỏi hay khá mà tốt nghiệp với quân hàm khác nhau.

Còn chuyên nghiệp là dạng như lính nghĩa vụ sau khi hoàn thành nghĩa vụ rồi tiếp tục đăng ký học thành sĩ quan, hay đại loại vậy.

Hiểu nôm na là chính quy là hợp đồng dài hạn, còn chuyên nghiệp là hợp đồng thời vụ :D

Àh, nãy mình nhầm, chuyên nghiệp lâu lên lon hơn :gach:

plot
07-12-2011, 16:35
;42887588']mấy cái cầu vai kia ra ngoài có mua đc ko :shame:

Mua thoải mái :look_down:

lvd
07-12-2011, 16:37
Quân nhân chuyên nghiệp trần là thượng tá, sàn là thiếu úy.
Ko phải lên lon lẹ hơn, chẳng qua là làm lâu hơn nên bạn thấy lẹ hơn thôi.

Mua thoải mái
Bán ở đâu mà mua hả bác? Quân phục sĩ quan bị cấm bán mà nhỉ?

BabyDontCry
07-12-2011, 16:38
;42887588']mấy cái cầu vai kia ra ngoài có mua đc ko :shame:

Ít nhất là 700k/bộ :">:">:">

plot
07-12-2011, 16:41
Quân nhân chuyên nghiệp trần là thượng tá, sàn là thiếu úy.
Ko phải lên lon lẹ hơn, chẳng qua là làm lâu hơn nên bạn thấy lẹ hơn thôi.

Bán ở đâu mà mua hả bác? Quân phục sĩ quan bị cấm bán mà nhỉ?
Bán đầy ra, tại ko biết chỗ mua thôi :go:
Ít nhất là 700k/bộ :">:">:">

Cầu vai làm gì 700k :pudency: tầm 70k là hết rồi bác :byebye:

//Bữa mới mua đôi giày sĩ quan cấp tá, nhìn đẹp lắm :D Giá là 399k :sexy:

lvd
07-12-2011, 16:46

Bác cứ đùa em
"Nghị định số 59/2006/CP của Chính phủ quy định rõ: Quân trang, trang phục, công cụ hỗ trợ... thuộc lực lượng công an và quân đội là mặt hàng Nhà nước cấm lưu thông trên thị trường."
Bác mua hàng giả thì miễn ý kiến =))

plot
07-12-2011, 16:47
Bác cứ đùa em
"Nghị định số 59/2006/CP của Chính phủ quy định rõ: Quân trang, trang phục, công cụ hỗ trợ... thuộc lực lượng công an và quân đội là mặt hàng Nhà nước cấm lưu thông trên thị trường."
Bác mua hàng giả thì miễn ý kiến =))

Mình đã bảo có bán mà lại :sexy:

Mua hẳn ở Cục quân nhu bác à :look_down: Nhưng phải có Chứng nhận quân nhân sỹ quan thì mới mua đc, mà cái đó thì nhờ vả chút đỉnh là có ngay :">

lvd
07-12-2011, 16:48
Mình đã bảo có bán mà lại :sexy:

Mua hẳn ở Cục quân nhu bác à :look_down: Nhưng phải có Chứng nhận quân nhân sỹ quan thì mới mua đc, mà cái đó thì nhờ vả chút đỉnh là có ngay :">
Thế thì nói làm gì, đang bảo dân thường :(. Còn cỡ sĩ quan thì xuống xin cũng được chả phải mua :byebye:

plot
07-12-2011, 16:50
Thế thì nói làm gì, đang bảo dân thường :(. Còn cỡ sĩ quan thì xuống xin cũng được chả phải mua :byebye:

Àh, còn chỗ này ko cần phải có giấy cũng mua đc.

Trước cổng trường Sỹ Quan Lục Quân 2 :D

112011
07-12-2011, 16:54
ra phố Lê Duẩn đầy, tớ còn đôi giày cấp tướng ở nhà kìa, giày nhẹ, mềm phải cái nhìn kiểu chán quá nên ít đi.

lvd
07-12-2011, 16:55
Àh, còn chỗ này ko cần phải có giấy cũng mua đc.

Trước cổng trường Sỹ Quan Lục Quân 2 :D
Trước cổng là cái đường đi mà bên tay phải là bưu điện tay trai là SVĐ :(

ra phố Lê Duẩn đầy, tớ còn đôi giày cấp tướng ở nhà kìa, giày nhẹ, mềm phải cái nhìn kiểu chán quá nên ít đi.
Hàng fake mà bạn

A2Forever_2006
07-12-2011, 16:56
Bên công an thì ông Quang lên một phát chơi lại cái chuẩn úy :rofl:. Thằng nào học trung cấp hay nghĩa vụ thì phải lên chuẩn úy rồi mới nhảy sang thiếu úy được :rofl:

Còn Luật QĐND Việt Nam đây này :

Điều 15: Cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ của sĩ quan

1. Cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ cơ bản của sĩ quan được quy định như sau:
Trung đội trưởng Thượng uý;
Đại đội trưởng Đại uý;
Tiểu đoàn trưởng Thiếu tá;
Trung đoàn trưởng, Huyện đội trưởng Trung tá;
Lữ đoàn trưởng Thượng tá;
Sư đoàn trưởng, Tỉnh đội trưởng Đại tá;
Tư lệnh Quân đoàn Thiếu tướng;
Tư lệnh Quân khu, Tư lệnh Quân chủng Trung tướng;
Chủ nhiệm Tổng cục Trung tướng;
Tổng Tham mưu trưởng, Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Đại tướng;
Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Đại tướng.
2. Cấp bậc quân hàm cao nhất của chức vụ tương đương với chức vụ tương ứng quy định tại khoản 1 Điều này và các chức vụ còn lại do cấp có thẩm quyền quy định.
3. Sĩ quan ở đơn vị có nhiệm vụ đặc biệt hoặc ở lực lượng quân sự tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh trọng yếu theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng thì cấp bậc quân hàm cao nhất cao hơn một bậc so với cấp bậc quân hàm cao nhất của chức vụ tương ứng quy định tại khoản 1 Điều này.
Điều 16: Đối tượng được phong quân hàm sĩ quan tại ngũ

Những người sau đây được xét phong quân hàm sĩ quan tại ngũ:
1. Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ được phong quân hàm Thiếu uý; trường hợp tốt nghiệp loại giỏi hoặc tốt nghiệp loại khá mà đã tham gia chiến đấu, phục vụ chiến đấu hoặc là Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động thì được phong quân hàm Trung uý;
2. Hạ sĩ quan, binh sĩ trong thời chiến; quân nhân chuyên nghiệp và công chức quốc phòng tại ngũ; cán bộ, công chức ngoài quân đội và những người tốt nghiệp đại học trở lên vào phục vụ tại ngũ được bổ nhiệm giữ chức vụ của sĩ quan thì được phong cấp bậc quân hàm sĩ quan tương xứng.

Link đầy đủ : http://vi.wikisource.org/wiki/Lu%E1%BA%ADt_S%C4%A9_quan_Qu%C3%A2n_%C4%91%E1%BB%99i_nh%C3%A2n_d%C3%A2n_Vi%E1%BB %87t_Nam (http://vozforums.com/redirect/index.php?link=http%3A%2F%2Fvi.wikisource.org%2Fwiki%2FLu%25E1%25BA%25ADt_S%25C4 %25A9_quan_Qu%25C3%25A2n_%25C4%2591%25E1%25BB%2599i_nh%25C3%25A2n_d%25C3%25A2n_V i%25E1%25BB%2587t_Nam)

Việt Nam nhảm nhất là vụ thăng cấp cho ông LHA làm BT Bộ CA, tiếng làm trưởng của một bộ mà chả biết cái vẹo gì về ngành cả. Ông Quang lên là phù hợp nhất vì trong ngành.

BabyDontCry
07-12-2011, 16:58

Họ ít bán nguyên cái lon đấy lắm bác, thường là bán kèm :go:

plot
07-12-2011, 16:58
Trước cổng là cái đường đi mà bên tay phải là bưu điện tay trai là SVĐ :(

Hàng fake mà bạn

Ủa trước cổng bên tay trái có 3 tiệm bán mà :sexy:

Evil_Dead
07-12-2011, 17:04

Hình như là Tổng tư lệnh là bự nhất. Còn cách xem cái biết chức vụ bạn cứ nhẩm nhìn sao trước: 1 2 3 4 tương đương thiếu trung thượng đại, sau đó nhìn vạch: 1 2 tương tương úy tá không có vạch là tướng.

lvd
07-12-2011, 17:05
Ủa trước cổng bên tay trái có 3 tiệm bán mà :sexy:
Bác đi hướng nào ra trong cổng ra hay từ ngoài đường vào?

plot
07-12-2011, 17:06
Bác đi hướng nào ra trong cổng ra hay từ ngoài đường vào?

Từ trong ra chứ :sexy:

lvd
07-12-2011, 17:10
Thế thì đúng là bưu điện mà, rẽ về bên phải là đi vào nhà hàng dọc đường còn có vườn hoa.

haviva
07-12-2011, 17:11
CA chuẩn bị có lại hàm chuẩn úy, trước đây bỏ. Thời hạn nâng cấp bậc hàm cũng sẽ dài hơn. Như hiện nay nhanh quá

plot
07-12-2011, 17:12
Họ ít bán nguyên cái lon đấy lắm bác, thường là bán kèm :go:
Có hết bác ơi :gach:
Thế thì đúng là bưu điện mà, rẽ về bên phải là đi vào nhà hàng dọc đường còn có vườn hoa.

Kì vậy, trước mới ghé mua mà :surrender:

A2Forever_2006
07-12-2011, 17:13
CA chuẩn bị có lại hàm chuẩn úy, trước đây bỏ. Thời hạn nâng cấp bậc hàm cũng sẽ dài hơn. Như hiện nay nhanh quá

Như hiện nay thì mình thấy cũng bình thường. Chẳng qua là chạy chức chạy quyền nhan nhản, thành ra cái quân hàm mất giá trị quá...

giang.it
07-12-2011, 17:17
chỉ có vn mình là lằng nhằng cái chỗ sao gạch hay làm cho người khác nhầm lẫn . trước đây thì chuyên nghiệp là gạch xiên ( gãy) sy quan là thẳng, bây giờ thì thẳng tuốt .....
vn là vua cho các loại hình chức vụ , học hàm ,
quốc phòng thì " phá ngạch , bẻ ngạch "
giáo dục thì " chuyên tu , liên thông "
thữ google mà tra xem các nước khác có như thế ko?
vd thằng mẻo và thằng nga ngố đã là chuyên nghiệp mai là chuyên nghiệp làm lính ,nhưng lương nó vẫn bằng sy quan (cùng thời gian công tác bằng nhau )
chứ không có chuyện như mình cứ đi học để nâng sao nâng gạch..

enterprise1
07-12-2011, 17:23
cấp 3 ko học gdqp à -_- nó có tất cả quân hàm trong sách đấy

lvd
07-12-2011, 17:23
chỉ có vn mình là lằng nhằng cái chỗ sao gạch hay làm cho người khác nhầm lẫn . trước đây thì chuyên nghiệp là gạch xiên ( gãy) sy quan là thẳng, bây giờ thì thẳng tuốt .....
vn là vua cho các loại hình chức vụ , học hàm ,
quốc phòng thì " phá ngạch , bẻ ngạch "
giáo dục thì " chuyên tu , liên thông "
thữ google mà tra xem các nước khác có như thế ko?
vd thằng mẻo và thằng nga ngố đã là chuyên nghiệp mai là chuyên nghiệp làm lính ,nhưng lương nó vẫn bằng sy quan (cùng thời gian công tác bằng nhau )
chứ không có chuyện như mình cứ đi học để nâng sao nâng gạch..
Ko phải là hình thức, vấn đề là để lính nghĩa vụ đi xong rồi về thì sẽ mất 1 số người giỏi. Vì vậy mới có hình thức đào tạo quân nhân chuyên nghiệp để giữ lại những người này phục vụ lâu dài cho quân đội. Sau đó họ được nâng hàm theo bậc lương, bậc lương nâng theo số năm công tác. Khác với chính quy nâng hàm theo số năm công tác. Còn học để lên tiến sĩ, thạc sĩ, giáo sư lên bậc lương, chức chứ ko lên hàm. Theo em nhớ là thế :D

HeoConVD
07-12-2011, 17:36

Vì thế mà thời bình cũng có tướng, phong tướng. Trả đánh nhau cũng có tướng!:sexy::sexy::sexy:

Estonque
07-12-2011, 17:41
Hệ thống quân hàm sĩ quan Quân đội Nhân dân Việt Nam hiện nay có 3 cấp: Tướng, Tá,
Úy, mỗi cấp có 4 bậc được phân theo số sao: Đại (4 sao), Thượng (3 sao), Trung (2 sao) và Thiếu (1 sao), riêng cấp Úy có thêm bậc Chuẩn úy (quân nhân chuyên nghiệp). Dưới quân hàm sĩ quan là các quân hàm Học viên, Hạ sĩ quan và Chiến sĩ. Hạ sĩ quan (cấp sĩ) có 3 bậc: Thượng, Trung và Hạ. Cấp Binh (Chiến sĩ) có 2 bậc: Binh nhất và Binh nhì.
1. Cấp Tướng (4 bậc) Đại tướng 4 sao vàng bằng kim loại. Thượng tướng 3 sao vàng bằng kim loại. Trung tướng 2 sao vàng bằng kim loại. Thiếu tướng 1 sao vàng bằng kim loại
2. Cấp Tá (4 bậc) Đại tá 4 sao và 2 vạch vàng bằng kim loại. Thượng tá 3 sao và 2 vạch vàng bằng kim loại. Trung tá 2 sao và 2 vạch vàng bằng kim loại. Thiếu tá 1 sao và 2 vạch vàng bằng kim loại
3. Cấp uý (5 bậc) Đại úy 4 sao và 1 vạch vàng bằng kim loại. Thượng úy 3 sao và 1 vạch vàng bằng kim loại. Trung úy 2 sao và 1 vạch vàng bằng kim loại. Thiếu úy 1 sao và 1 vạch vàng bằng kim loại. Chuẩn úy 1 vạch vàng bằng kim loại
4. Cấp sĩ (3 bậc) Thượng sĩ 3 vạch ngang bằng vải. Trung sĩ 2 vạch ngang bằng vải. Hạ sĩ 1 vạch ngang bằng vải
5. Cấp binh (2 bậc) Binh nhất 2 vạch chữ V ngược bằng vải Binh nhì 1 vạch chữ V ngược bằng vải
Kể từ năm 2009, cấp hiệu Quân nhân Chuyên nghiệp sẽ sử dụng vạch kim loại thẳng
tương tự như sĩ quan chỉ huy (thay cho vạch kim loại hình >). Tuy nhiên, sẽ có một
vạch màu hồng nhạt giữa cầu vai cấp hiệu để phân biệt.

lvd
07-12-2011, 17:42
Vì thế mà thời bình cũng có tướng, phong tướng. Trả đánh nhau cũng có tướng!:sexy::sexy::sexy:
Nói thế thì những quân nhân sinh ra trong thời bình vứt hết sao gạch đi ah?