PDA

View Full Version : [Help]Chữa bệnh Thủy Đậu nhanh khỏi mà không để lại Sẹo

kenken1512
17-10-2011, 22:04
Chào các bác! tình hình là em đang bị thủy đậu, giờ nó mọc nốt đỏ có nước khắp người rồi. Bác nào có kinh nghiệm chữa bệnh này nhanh khỏi mà không để lại ẹo chỉ em với. Thuốc xanh methylen mình bôi sau khi nốt đỏ nó vỡ ra hay là bôi ngay khi nó nổi lên vậy các bác? Các giúp em với, em phải nghỉ học khá nhiều buổi rồi :sosad:

Sorrento
17-10-2011, 22:08
Bôi lên lúc nó chưa vỡ. Nếu Muốn ko để lại sẹo thì đừng để Vỡ những mụn mủ. Vỡ rồi thì tránh để nhiễm trùng. Ko được gãi

Nhớ tắm rửa sạch sẽ ko ở dơ.

Cuối cùng Cầu nguyện :adore:. 1 Tuần là khỏi thôi. Nhưng sau đó vẫn tránh tiếp xúc với người khác kẻo lây cho họ khoảng 1 tuần sau:beauty:

hoangduchuu
17-10-2011, 22:09
vote nấu nước sôi trụng

Remnant
17-10-2011, 22:13
Chữa = cách này :
http://data2.manga24h.com/manga/Voices%20in%20the%20Dark/5/ue_156.jpg
:sogood: chúc bác mau khỏi ~

Obi Hanu
17-10-2011, 22:14
tắm rửa hàng ngày bằng nước ấm pha thêm KMNO4
nằm không được trùm chăn, vì sẽ bị mồ hôi
thuốc xanh thì bác cứ bôi kín người luôn cho em, càng bôi nhiều càng không để lại sẹo :D

wanbee
17-10-2011, 22:16
lấy thuôc sát trùng sức vào,để nơi thoáng mát,mở hết cửa sổ ra,cỡ 1 tuần là hết ngay

nhoxhamchoi
17-10-2011, 22:18
Thuỷ đậu là một bệnh ngoài da do virus gây ra rất thường gặp ở trẻ em. Tác nhân gây bệnh là virus varicella-zoster. Đa số trẻ em đều đã bị thuỷ đậu trước 15 tuổi, nhiều nhất từ 5 đến 9 tuổi, tuy nhiên bệnh có thể gặp ở mọi lứa tuổi. Thuỷ đậu thường nặng hơn khi xảy ra ở người lớn và ở trẻ còn nhỏ. Mùa đông xuân là thời gian các trường hợp thuỷ đậu xảy ra nhiều nhất.
với trường hợp của bạn thì có thể dùng theo toa thuốc sau Biobauve 5DP ( uống sang tối mỗi làn 200ml Vimettazimm 95DP hòa vào nước uống trước bữa ăn SOFRI PROTEIN 10DD uống 200ml sau khi ăn chúc bạn mau khỏi bệnh
bác sĩ : Tôn Thất Học trưởng bộ môn da liễu dhy
đùa tí đùng làm theo nhé thủy đậu thì kiêng nước gió còn măt giỗ hay không thì còn phụ thuộc vào ông bà ông vải nhà bạn

Ánh Dương™
17-10-2011, 22:19
Kinh nghiệm của mình :
- Đi khám BS cho toa thuốc về uống , Bôi thuốc tím các vết đỏ khi bắt đầu mọng nước ...
- Tắm bằng nước nóng , không đi ra ngoài , vẫn bật quạt như thường , nóng quá đổ mồ hôi , ở dơ là thêm bệnh đó ...
- Các nốt nào bị bong rồi thì dùng bông thấm đi , rồi dùng cồn 90 để tiệt trùng đi ...
- Tầm 3-5 ngày thì nó bắt đầu khô dần , bắt đầu bôi nghệ ( Kem nghệ Nam Hà mình hay xài mình thấy ok 10-12 k/tuyt) + kem liền sẹo , lúc ấy mình mua 80k ( Nó bảo của mĩ , mình ko biết , chiết xuất từ hành tây ) , trước đó nhớ bôi cồn để tiệ trùng ... Tôi liên tục tới khi lành sẹo ... Nghệ rất hay là 2-3 ngày vết thương bắt đầu khô và đóng vẩy , thêm 1-2 ngày là bong ...
Cẩn thận là ok ...
Trong những ngày ốm , ăn uống các thứ dễ tiêu hoa quả ... Các thức ăn tốt ... Mua thêm C sủi về , pha nước 1 ngày 1 viên .... Xem HD SD ... Để tăng cường đề kháng ...

Không tắm nước lung tung , đặc biệt ko uống cây chó đẻ ... Tỉ lệ mọc sẽ nhiều hơn và dày rồi hối hận ... Xem bác Actemit bảo uống thì xem thửu ...

kenken1512
17-10-2011, 22:27
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý chia sẻ. Em ở trong phòng suốt không đi đâu cả nhưng nóng lắm vậy em bật quạt cho mát có sao không các bác? vì nghe bào là kiêng gió mà mình bật quạt không biết có dc không?

huyenamthu
17-10-2011, 22:30
cái này em chịu hehe, em bị một lần mãi một tháng mới hết, thẹo rồi thâm tùm lum :((

Ánh Dương™
17-10-2011, 22:34
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý chia sẻ. Em ở trong phòng suốt không đi đâu cả nhưng nóng lắm vậy em bật quạt cho mát có sao không các bác? vì nghe bào là kiêng gió mà mình bật quạt không biết có dc không?

Ko bật quạt nóng đổ mồ hôi , bệnh thêm ... Tắm nước nóng + Bật quạt thỏa mái ... Nhớ sau vụ này giặt mền chiếu ... Quên chưa nhắc bạn ... Mua thuốc hạ sốc nhanh , sốt lần nào uống lần đó ... Ko là sốt xong nó lại mọc ...

Ko đi ra ngoài ...

marble
17-10-2011, 22:41
Tắm nước nóng. có pha muối. mặc ít quần áo. giữ cơ thể thoáng mát sạch sẽ. ko cần kiêng gió. kiêng nước. ( nước bẩn thì kiêng )

Tắm và tắm . ngày nào cũng tắm. bôi thuốc thì xanh lét người luôn. ko phải ngại. khi tắm thì cố gắng rửa sạch người . rửa sạch sẽ chỗ thuốc đã bôi. Tắm xong chờ da khô. bôi tiếp.

Đừng bóc mụn nước. lỡ vỡ rồi. Nhỏ nước muối hoặc oxi già vào đó. rồi bôi luôn xanh metylen vào

Cái này cũng quan trọng. ra trạm xá bảo họ tiêm thuốc cho. tiêm mới nhanh khỏi được
// Hồi hè bị gần 1 tuần. vì làm quyết liệt nên nhanh khỏi

kenken1512
17-10-2011, 22:50
Em thì mấy ngày nay vẫn tắm bình thường nhưng không dám cọ người mạnh vì sợ bị vỡ mụn. Rồi những lúc nóng em cũng không dám bật quạt vì sợ gió làm nặng thêm. Giờ nghe các bác nói vậy thì em yên tâm hơn rồi.

Ánh Dương™
17-10-2011, 22:50
Tắm nước nóng. có pha muối. mặc ít quần áo. giữ cơ thể thoáng mát sạch sẽ. ko cần kiêng gió. kiêng nước. ( nước bẩn thì kiêng )

Tắm và tắm . ngày nào cũng tắm. bôi thuốc thì xanh lét người luôn. ko phải ngại. khi tắm thì cố gắng rửa sạch người . rửa sạch sẽ chỗ thuốc đã bôi. Tắm xong chờ da khô. bôi tiếp.

Đừng bóc mụn nước. lỡ vỡ rồi. Nhỏ nước muối hoặc oxi già vào đó. rồi bôi luôn xanh metylen vào

Cái này cũng quan trọng. ra trạm xá bảo họ tiêm thuốc cho. tiêm mới nhanh khỏi được
// Hồi hè bị gần 1 tuần. vì làm quyết liệt nên nhanh khỏi

Cái này hên xui thôi .... mình sáng đi tiêm chiều về bị ... Xui quá ... Mất 350k mũi vắc xin ...

2CaiBanhBao
17-10-2011, 22:59
Nghe người lớn nói là trong giai đoạn phát bệnh 1 2 ngày đầu để nó mọc mụn càng nhiều càng tốt, chứ cứ gim trong người mụn nó ko phát ra ngoài đc thì cực kỳ nguy hiểm. Ai nổi càng nhiều thì càng mau khỏi :stick: Em bị 1 lần nằm nhà suốt 2 tuần ám ảnh lắm :adore:

kenken1512
17-10-2011, 23:00
Bệnh này ăn uống có phải kiêng gì không các bác?

MèoConĐiHọc
17-10-2011, 23:10
Ăn uống thì chả cần kiêng cữ gì hết, cứ đủ chất mà táng.
Mặc quần áo thoáng mát, tắm bằng nước nóng hằng ngày, trong lúc tắm cẩn thận đừng để vỡ mụn nước.
Bật quạt cũng được, nhưng chỉ để thoáng mát thôi, đừng bật số lớn.
Mụn nước nếu chẳng may vỡ thì bôi xanh metylen vào sát trùng. Mụn nước trong, nếu thấy đục như có mủ thì phi ngay lên viện da liễu, coi chừng nhiễm trùng rồi đấy.
Tuỳ theo từng trường hợp phát hiện bệnh sớm hay trễ mà có toa thuốc khác nhau (như mình thì mới nổi là đi viện ngay, vậy nên tầm 8-9 ngày là khỏi hoàn toàn)

Lưu ý tránh xa trẻ em và phụ nữ mang thai, 2 đối tượng này rất dễ bị lây và nguy hiểm nếu mắc phải. Đừng thấy mụn nước đóng vảy mà cho là lành bệnh, từ lúc mụn nước đóng vảy cho đến 3-5 ngày sau vẫn còn khả năng lây bệnh.

Đợi khi nào lành bệnh hoàn toàn thì mang chăn gối ra giặt hết nhé, tự giặt (nhờ người khác khéo lại mang bệnh), làm vệ sinh phòng.

newdigimon_3
17-10-2011, 23:18
Mới hết đây, cái căn bệnh khốn lạn :canny:, bác cứ bôi thuốc xanh vào, nào mụt nước khô hết thì thoa thuốc chống sẹo (tùy sẹo lồi hay lõm) :sweat:
Bác sĩ bảo kiêng nước đá, cử ra gió mạnh, cá biển, tôm, tép ...:chaymau:

kenken1512
17-10-2011, 23:36
Em cũng đang khốn khổ vì nó đây, dạo này nhiều cái quan trọng phải có mặt vậy mà vì nó em phải ở lì trong nhà mấy ngày rồi không đi đâu dc. Đã thế lại còn bị đứa cùng phòng nó xa lánh nữa.

Mr Quay Tay
21-10-2011, 10:12
Em cũng bị bệnh này mà 10 ngày rồi vẫn chưa hết. Giờ em uống hết thuốc rồi đang định mua thêm thuốc uống nhưng mà qua em tìm hiểu thì các loại thuốc mà bác sĩ cho toàn là thuốc kháng sinh với lại thuốc chống nổi mụn chứ không phải lả thuốc trị bệnh. Vậy theo các bác em có nên mua loại thuốc đó uống nữa không hay để vậy cho bệnh nó tự lành. Vì theo em biết thì bệnh này nó tự lành sau 1 thời gian

zei.ugly
21-10-2011, 10:23
bị thủy đậu mỗi người bị 1 lần trong đời phải k các bác.
hx hx. em chưa bị lần nào. k biết sau này ra sao

Mr Quay Tay
21-10-2011, 10:38
1 người chỉ bị 1 lần. Nếu chưa bị thì nên đi tiêm vacxin đi bác

123555
25-10-2011, 09:09
Hi, thank bác Ánh Dương :*

kiencuong001
22-10-2012, 16:41
Hồi 2 tuổi bà già bảo bị 1 lần rồi. Giờ 28 mà lại bị thêm phát nữa là sao????
Ôi ngứa quá, sờ cái mặt mình lúc này ko khác nào miếng giẻ cả. Trời ơi là trời

khosongqua
22-10-2012, 17:13
Hồi 2 tuổi bà già bảo bị 1 lần rồi. Giờ 28 mà lại bị thêm phát nữa là sao????
Ôi ngứa quá, sờ cái mặt mình lúc này ko khác nào miếng giẻ cả. Trời ơi là trời
Bị thì ăn rau muống với ăn trám bạn nhé :shame::stick:

kiencuong001
22-10-2012, 17:19
Bị thì ăn rau muống với ăn trám bạn nhé :shame::stick:

:sosad::sosad: nó khỏi ko biết để lại trên khuôn mặt cái sẹo nào ko, chứ bây giờ nhìn mình trong gương màvà rửa mặt lúc tắm thì thấy sợ quá:sosad::sosad:

ailopdiu4rever89
22-10-2012, 18:13
Cho em cười vào mặt thớt 1 cái :beauty:
EM cũng đang bị 4 hôm nay rồi :pudency:
Mãi mà nó k khô :sosad:
Bác cứ tắm cứ bật quạt cho nó mát, ng ta kiu k bật quạt là tại vì có gió nên nó ngứa --> gãi --> bục ra :gach:
Chúc thớt vs em nhanh lành bệnh :sogood:

kiencuong001
22-10-2012, 20:22
Cho em cười vào mặt thớt 1 cái :beauty:
EM cũng đang bị 4 hôm nay rồi :pudency:
Mãi mà nó k khô :sosad:
Bác cứ tắm cứ bật quạt cho nó mát, ng ta kiu k bật quạt là tại vì có gió nên nó ngứa --> gãi --> bục ra :gach:
Chúc thớt vs em nhanh lành bệnh :sogood:

Bạn bôi thuốc xanh hay loại gì vậy, mình bị mọc cả trên đầu cả chim nên ngứa ngáy khó chịu lắm

vietdungvn
04-03-2013, 19:48
Mình đang bị và đang chết dở sống dở với nó đây :(((

leesixan
04-03-2013, 19:52
Mẹ mình mua cho mình thuốc lá tắm vs thuốc bôi màu trắng ko xanh lè. Gần 1 tuần khỏi mà ko bị sẹo đâu. Còn lá gì thuốc gì mình ko rõ là mua ở đâu :gach:

Tom_Cang_Xanh
04-03-2013, 19:54
cái này em chịu hehe, em bị một lần mãi một tháng mới hết, thẹo rồi thâm tùm lum :((

Em cũng vậy nè may mà mặt không bị chỉ bị ở vùng đùi thôi giờ ko dám mặc quần bơi:sosad::sosad:

pisoga116
04-03-2013, 19:55
Em đang bị đây, chuẩn bị khỏi rồi, không biết sẹo xiếc thế nào đây, nổi kín người :((

trungruan02
04-03-2013, 19:58
Tại sao chưa đi lên bv da liễu mà còn ở lập thớt?
Nhớ là bv DA LIỄU TP HCM nhé, đừng đi bs tư nhé. Đến đó ng ta cho thuốc uống nó sẽ không mọc nữa, còn ra bs tư nhiều ông cho mọc hết lên luôn thì khóc tiếng bồ đào nha.

trungruan02
04-03-2013, 20:00
bị thủy đậu mỗi người bị 1 lần trong đời phải k các bác.
hx hx. em chưa bị lần nào. k biết sau này ra sao

Đó là lý thuyết, thực tế là mình quen 2 ông bạn, đều chích ngừa thủy đậu và đều bị ĐẾN 2 LẦN :byebye:
Nếu bạn không muốn bị thị nên đi chích thuốc và khoảng 2 năm chích lại 1 lần.

vietdungvn
04-03-2013, 20:49
Mình đã khám ở Bv da liễu rùi , khám chắc đc có 2 phút rùi ghi thuốc , 2 lọai uống và 1 lọai bôi , 2 lọai uống chỉ tòan vitamin ....thuốc bôi thỉ chống sẹo ...pó tay

hi1288
06-12-2014, 23:33
Bài thuốc nam trị bệnh thủy đậu

Nhà mình làm về thuốc nam có bài đặc trị thủy đậu. Đây là bài thuốc lá cây, chỉ cần nấu tắm 2 ngày là khỏi! Nếu cần thông tin gì tư vấn thêm các bạn cứ p.m cho mình! Mr Cường – 090 4858 337 - FB: Baithuochaygiatruyen