PDA

View Full Version : Tư vấn mua ổn áp

Sinbad
20-05-2007, 08:40
Nhà mình đang cần mua cái ổn áp tổng cho cả nhà thay cho con LIOA cũ rích. Mọi người tư vấn xem nên mua loại nào trong khoảng 15-20 KVA thì tốt, nếu có cả địa chỉ nữa thì càng cảm ơn !

Lem
21-05-2007, 10:35
LIOA làm ổn áp cũng ngon mà bạn.

phuongnh
23-05-2007, 12:09
Mua 1 chú Lioa cũ ấy, nó chẳng hỏng được đâu, chỉ cần xem cẩn thận để khỏi mua phải loại cháy do thiên tai, tăng áp lưới điện là ok. Giá rẻ còn 1/2 -> 1/3 thôi.

sirius2007
23-05-2007, 13:04
Nên mua ổn áp của Lioa. Mình có quen một đứa bạn làm nghề quấn dây ổn áp, nó nói tất cả các loại ổn áp trên thị trường nó đều phải "phẩu thuật" để "ngâm cứu", và nó thấy tất cả mọi nhãn hiệu trên thị trường đều như nhau, từ sutudo, robot, natachi..v.v. Riêng ổn áp Lioa nó đánh giá cao vì có rất nhiều linh kiện ngoại nhập trong "ruột". Vài dòng cho bạn tham khảo

PS: Tui hem phải là nhân viên của Lioa đâu nhé :)

nganguyen
04-07-2008, 21:55
bạn nên mua ổn áp Standa nếu mua mới
Nếu bạn thanh lý ổn áp cũ hãy gọi cho tôi:
092.700.9295 hoặc 0343.994663 ( Gặp chị Nga)

nganguyen
04-07-2008, 21:56
ko nên mua Lioa mới , hàng rởm lắm

Hoàng Nhật
04-07-2008, 23:39
Chiều nay mới mua một em nè

DRII-1000VA

Thấy xài khá ổn đóa chứ. Chỗ nhà tui dạo này buổi tối điện xụt ghê lắm á, sắm 1 cái dành riêng cho em PC yêu dấu thôi, còn lại kệ mịa nó :D

mrsingsongvnn
04-07-2008, 23:50
mình dùng cái Lioa đến 8 năm nay rồi mà đâu có sao,nó còn chịu quá tải nữa cơ.
Nhà bro dùng những thứ gì mà phải cần đến 20KVA thế

Hoàng Nhật
04-07-2008, 23:58
mình dùng cái Lioa đến 8 năm nay rồi mà đâu có sao,nó còn chịu quá tải nữa cơ.
Nhà bro dùng những thứ gì mà phải cần đến 20KVA thế

Chủ thớt đã nói là dùng cho toàn bộ thiết bị điện trong nhà đó thôi :baffle: . Mà trong nhà thì nào là PC, TV, máy giặt, điều hòa, tủ lạnh, etc... Chừng đóa thì 20KVA coi bộ còn thiếu nữa á.

Em dùng cho mỗi cái PC kô thôi mà đã phải chơi em 1KVA roài nè.

@Chủ thớt: Khuyên bro nên lấy dòng DRI hoặc DRII vì mấy con này khá good đối với điện thế bị down xuống thấp. Nói hiệu điện thế bị down lại buồn cho chỗ nhà em (CG), nhiều khi thấp đến mức quạt bật số 3 mà còn như đuổi ruồi á, con màn dell 17' ghẻ của em đang để xem TV cũng hết lên nổi :((

mrsingsongvnn
05-07-2008, 00:04
nói về khoản tốn điện thì chỉ có bình nước nóng và máy điều hoà thôi,chứ tivi,tủ lạnh,đèn,đầu Cd,20KVA mà 1h chạy thì nó cũng hút điện kha khá đấy,nếu khu điện vào thấp thì cứ giải tần vớt thấp thì càng tốt

hoasung
07-07-2008, 08:54
Hàng Lioa đời mới bây giờ mẫu mã tốt nhưng rẻ và chất lượng kém hơn đời cũ, do linh phụ kiện kém đi. Mình có nghe ông anh trong nghề nói vậy.
Hôm vừa rồi đi mua cái chuyển nguồn 220v=> 110v, loại 1.5KVA, đời mới bán hơn 300K hình tròn, nhựa, nhẹ phều, trong khi đời cũ bán 500K (fix), nặng và nhìn đồng bên trong khác hẳn con đời mới.
Bó tay, lại phải móc tiền mua đời cũ.

dvdnc
07-07-2008, 15:23
Ngại lập thớt mới quá, cho mình hỏi ké tý ....
Chỗ mình đang có dàn net 25 máy, dùng màn CRT 17", đang dùng quả LIOA 5000VA, thấy đuối đuối :((
Sắp tới mua thêm 10 máy nữa, nhờ anh em tư vấn máy biến áp có thể kham nổi 35 máy nhé, và cả giá cả tham khảo nữa ... Nếu tận dụng đc con LIOA cũ thì càng tốt :)

Panduit
07-07-2008, 17:09
Ngại lập thớt mới quá, cho mình hỏi ké tý ....
Chỗ mình đang có dàn net 25 máy, dùng màn CRT 17", đang dùng quả LIOA 5000VA, thấy đuối đuối :((
Sắp tới mua thêm 10 máy nữa, nhờ anh em tư vấn máy biến áp có thể kham nổi 35 máy nhé, và cả giá cả tham khảo nữa ... Nếu tận dụng đc con LIOA cũ thì càng tốt :)
Mua thêm con 5K nữa sau đó chia đôi dàn máy là xong.:sogood:

76pvh
07-07-2008, 20:16
- Mua ổn áp bạn chú ý về điều gì ? Sau đây là kinh nghiệm của 1 số người quen truyền cho Ti :
1. Tính tổng trị số Ampe cho toàn bộ nguyên căn hộ hjoặc nguyên khu vực cần xài ổn áp. Mục đích để tránh hao phí điện năng khi dùng ổn áp quá lớn cho nhu cầu quá ít.
2. Nên mua ổn áp Lioa là chắc 100% vì : bộ mát dây và dây đồng bên trong do hãng Lioa làm đúng công suất tiêu chuẩn, ko ăn gian hay làm thiếu công suất như các hãng khác. Vd : nếu 10k là đúng 10k chứ ko fải là 10K mà thực tế chỉ là 6-8K
3. Quan trọng cuối cùng là : khi mua ổn áp cũng đừng nên tin chắc rằng bạn có nguyên điện đúng Vol như mong muốn và cũng ko an toàn khi bạn chưa test định kì (cứ mỗi vài tháng lấy Vol kế ra coi đúng vol hay ko). Mục đích nhằm tránh tình trạng ổn áp hỏng, ko cho ra đúng Vol như mong muốn (điều này rất tối kị cho thiết bị điện tử)
------ Hết, ai có kinh nghiệm gì thêm chỉ giúp ^^ !

tntvn
08-07-2008, 15:10
- Mua ổn áp bạn chú ý về điều gì ? Sau đây là kinh nghiệm của 1 số người quen truyền cho Ti :
1. Tính tổng trị số Ampe cho toàn bộ nguyên căn hộ hjoặc nguyên khu vực cần xài ổn áp. Mục đích để tránh hao phí điện năng khi dùng ổn áp quá lớn cho nhu cầu quá ít.
2. Nên mua ổn áp Lioa là chắc 100% vì : bộ mát dây và dây đồng bên trong do hãng Lioa làm đúng công suất tiêu chuẩn, ko ăn gian hay làm thiếu công suất như các hãng khác. Vd : nếu 10k là đúng 10k chứ ko fải là 10K mà thực tế chỉ là 6-8K
3. Quan trọng cuối cùng là : khi mua ổn áp cũng đừng nên tin chắc rằng bạn có nguyên điện đúng Vol như mong muốn và cũng ko an toàn khi bạn chưa test định kì (cứ mỗi vài tháng lấy Vol kế ra coi đúng vol hay ko). Mục đích nhằm tránh tình trạng ổn áp hỏng, ko cho ra đúng Vol như mong muốn (điều này rất tối kị cho thiết bị điện tử)
------ Hết, ai có kinh nghiệm gì thêm chỉ giúp ^^ !
Mình có 1 con lâu lắm ko dùng. Hôm nọ dọn kho thấy mang dùng thử, lúc điện yếu thì ok, lúc điện khoẻ thì ôi thôi thỉnh thoảng nó ro ro chạy vèo lên 280v:oh: . Đến lần thứ 3 nó lên kịch kim (chắc hơn 300v) may mà cầu chì đứt cái phựt chứ ko thì bốc khói (rút điện ko kịp - mà sao cái atomat nó ko nhảy nhỉ - nó dùng atomat chứ ko dùng rơle như các loại bây giờ).
Bro nào biết về hiện tượng này chỉ dùm cách giải quyết với.
Ổn áp của tui: Lioa 2000VA dải điện 150-250. Sản xuất những năm đầu 90. Có bõ mang đi sửa ko nhỉ hay gọi đồng nát đây các bro?

muhviet
10-07-2008, 20:35
Chủ thớt đã nói là dùng cho toàn bộ thiết bị điện trong nhà đó thôi :baffle: . Mà trong nhà thì nào là PC, TV, máy giặt, điều hòa, tủ lạnh, etc... Chừng đóa thì 20KVA coi bộ còn thiếu nữa á.

Em dùng cho mỗi cái PC kô thôi mà đã phải chơi em 1KVA roài nè.

@Chủ thớt: Khuyên bro nên lấy dòng DRI hoặc DRII vì mấy con này khá good đối với điện thế bị down xuống thấp. Nói hiệu điện thế bị down lại buồn cho chỗ nhà em (CG), nhiều khi thấp đến mức quạt bật số 3 mà còn như đuổi ruồi á, con màn dell 17' ghẻ của em đang để xem TV cũng hết lên nổi :((
Dùng trong gia đình 20KAV là tương đối lớn. Kể cả máy giặt và bình nước nóng. Bạn phải tính là nếu như tất cả các thiết bị trên của nhà bạn cùng chạy một lúc thì công suất max là bao nhiêu. Và có khi nào tất cả các thiết bị trên cùng chạy hay không. Tính toán chính xác thì ===> không lãng phí, bởi ổn áp công suất càng lớn thì tổn hao càng nhiều. Lioa là một thương hiệu tương đối tốt, thiết bị của Lioa chất lượng cũng rất khá. Bạn nên dùng ổn áp Lioa.

mrsingsongvnn
12-07-2008, 12:43
muốn kiểm tra điện thì lấy đồng hồ mà đo,chứ nhìn vào cái đồng hồ trên ổn áp thì ko tin được đâu,nhà có cái 2 kí mà đồng hồ nó tăng hết mức luôn,cắm vào máy tính mà có làm sao đâu,mua ra thợ thay cái đồng hồ bị hỏng hết 40k về chạy ngon lành.Mua được 5 năm mà chả bị sao hết

thangcuoc007
16-07-2008, 19:18
cái này phải tính dư ra, sau này vd sắm thêm đồ ko lo
cái ổn áp sutudo nhà mình sài gần 10 năm :D, h đang cắm cho PC chạy :D, chẳng sao cả

nsh
16-07-2008, 22:11
Ngày trước mình định mua con Lioa 10KVA dải 90V để thay con 7.5k bị cháy nhưng suy đi tính lại, thấy 10 so với 15k không lệch bao nhiêu tiền nên vác quả 15k dải 90V. Đúng là to vật vã, lúc vác về nhà to bằng 1/3 cái tủ lạnh 180l. Nhưng dùng nó đúng là yên tâm.

Silver Star
24-07-2008, 11:55
nhà đang sài cái ROBOT gần 7 năm nay... vẫn chạy rất tốt... bảo hành rất chu đáo

Mr.THANG
24-07-2008, 12:40
Nhân tiện cho em hỏi ké phát, cái Lioa nhà em 10k mới mua, sao lúc chạy nó chỉ cho ra có 200V nhỉ. (Em dùng Vôn kế đo riêng, không coi giá trí trên đồng hồ của nó). Đã mang đi bảo hành và đổi cái mới, tuy nhiên về lắp vào vẫn thế :adore:. Có khi nào do đường điện không các bác, Lioa dải 50-250 :sogood: . Giờ 200v vẫn để chạy tạm, có bác nào bị tương tự không?

76pvh
24-07-2008, 12:59
Nhân tiện cho em hỏi ké phát, cái Lioa nhà em 10k mới mua, sao lúc chạy nó chỉ cho ra có 200V nhỉ. (Em dùng Vôn kế đo riêng, không coi giá trí trên đồng hồ của nó). Đã mang đi bảo hành và đổi cái mới, tuy nhiên về lắp vào vẫn thế :adore:. Có khi nào do đường điện không các bác, Lioa dải 50-250 :sogood: . Giờ 200v vẫn để chạy tạm, có bác nào bị tương tự không?
- Bạn đo điện nhà đèn bao nhiêu đã rồi mới đo điện ra ngay ổ 220vol của ổn áp. Nhiều khi điện nhà đèn yếu quá nó kéo ko nổi lên 220vol thì sao ? :adore:
- Nếu điện đo nhà đèn tầm >205Vol mà điện đo ra tại ổn áp ổ 220vol mà thành 200vol thì ...... đem đi BH lần nữa là vừa
- Thêm cái nữa ..... bạn có chắc rằng đồng hồ đo nhà mình chuẩn ko, nhiều khi yếu pin đo sai cũng nên.
- Good Luck !:byebye:

famtruongson
25-07-2008, 08:58
- Bạn đo điện nhà đèn bao nhiêu đã rồi mới đo điện ra ngay ổ 220vol của ổn áp. Nhiều khi điện nhà đèn yếu quá nó kéo ko nổi lên 220vol thì sao ? :adore:
- Nếu điện đo nhà đèn tầm >205Vol mà điện đo ra tại ổn áp ổ 220vol mà thành 200vol thì ...... đem đi BH lần nữa là vừa
- Thêm cái nữa ..... bạn có chắc rằng đồng hồ đo nhà mình chuẩn ko, nhiều khi yếu pin đo sai cũng nên.
Bác nì nói đúng nè, ổ áp VN đa số là để tăng áp chứ ổn áp thì giới hạn nhỏ lắm ko đúng tiêu chuẩn đâu, nếu mà nhà bác hay mất điện thì coi chừng, đó là kinh nghiệm của tớ, cháy ko biết bao nhiêu đồ tốt nhất cúp điện thì phải ngắt cầu giao, chừng nào có thì mở lên chứ giao cho ổn áp là đi tong ngay, khi có điện thì điện áp lúc đó rất cao nếu ổn áp ko kịp bảo vệ thì cháy hết đồ....
Các bác đừng mong nó ngắt role vì nó quá nhanh ko role nào ngắt kịp là đồ bác tiêu roài cơi chừng nhe....

Be_hat_tieu
25-07-2008, 09:23
Bác nì nói đúng nè, ổ áp VN đa số là để tăng áp chứ ổn áp thì giới hạn nhỏ lắm ko đúng tiêu chuẩn đâu, nếu mà nhà bác hay mất điện thì coi chừng, đó là kinh nghiệm của tớ, cháy ko biết bao nhiêu đồ tốt nhất cúp điện thì phải ngắt cầu giao, chừng nào có thì mở lên chứ giao cho ổn áp là đi tong ngay, khi có điện thì điện áp lúc đó rất cao nếu ổn áp ko kịp bảo vệ thì cháy hết đồ....
Các bác đừng mong nó ngắt role vì nó quá nhanh ko role nào ngắt kịp là đồ bác tiêu roài cơi chừng nhe....
Mua cái loại có bảo vệ quá tải, quá áp ý. Có cả thời gian trễ 10 giây, khi có điện thì 10 giây sau nguồn ra mới có điện, khi đó nguồn điện đã được ổn định:beauty: Yên tâm mà dùng.

76pvh
25-07-2008, 10:43
Mua cái loại có bảo vệ quá tải, quá áp ý. Có cả thời gian trễ 10 giây, khi có điện thì 10 giây sau nguồn ra mới có điện, khi đó nguồn điện đã được ổn định:beauty: Yên tâm mà dùng.
- Đã mua Relay mà mua loại trễ 10s thì ..... thôi thà đừng mua còn hơn. Vì khoảng tgian này ko an toàn cho máy khi bắt đầu khởi động lại. Tốt nhất là ngắt trên 3min, càng lâu càng tốt, 5min luôn thì vô tư mà xài :dreaming:
- Nhà có mấy cái 10s lấy của khách về đập ve chai hết rồi đây này :adore:

Be_hat_tieu
25-07-2008, 11:22
- Đã mua Relay mà mua loại trễ 10s thì ..... thôi thà đừng mua còn hơn. Vì khoảng tgian này ko an toàn cho máy khi bắt đầu khởi động lại. Tốt nhất là ngắt trên 3min, càng lâu càng tốt, 5min luôn thì vô tư mà xài :dreaming:
- Nhà có mấy cái 10s lấy của khách về đập ve chai hết rồi đây này :adore:
Đấy là nó không an toàn cho thiết bị lạnh cần relay cao thôi chứ bác, còn những thiết bị khác thì chỉ cần vài(s) đủ thời gian cho chổi than di chuyển đến vị trí thích hợp.
Mà nếu dùng cả tủ lạnh, điều hòa thì đúng là phải dùng loại relay lâu, ko nó mất điện xong lại có ngay thì dễ bị sặc ga chết ngay.
có gì sai mong bác 76pvh chỉ giáo thêm:beauty:
Cái bảo vệ tủ lạnh nhà em trễ 15' :sogood:

Mr.THANG
25-07-2008, 12:24
Con Lioa của mình dải 50-250 mà. Với lại thử cho điện từ 1 con ổn áp khác vào thì: lối vào 220V, lối ra lại 200V. Chứng tỏ đồng hồ cũng không hỏng luôn. Mà sao đổi con khác nó vẫn vậy. Khó hiểu quá. Kiểu này lại đổi phát nữa xem sao.:sosad:

76pvh
25-07-2008, 16:31
Con Lioa của mình dải 50-250 mà. Với lại thử cho điện từ 1 con ổn áp khác vào thì: lối vào 220V, lối ra lại 200V. Chứng tỏ đồng hồ cũng không hỏng luôn. Mà sao đổi con khác nó vẫn vậy. Khó hiểu quá. Kiểu này lại đổi phát nữa xem sao.:sosad:
- Nôm na là giờ ko cần biết gì hết, điện nhà đèn cho vào ổn áp fải ra 220vol ổn định (với điều kiện điện nhà đèn fải ổn định, ko được thấp quá 200vol). Nếu điện vào >200vol mà điện ra tại ổn áp chỉ có 200vol thì chắc chắn 100% ổn áp bạn .... hỏng, đem đổi đi
- Còn bạn đổi con khác mà nó vẫn vậy thì đo dòng điện nhà đèn xem, nếu nhà đèn >200vol mà điện ra ổn áp chỉ 200vol thì ..... chắc trong ổn áp nó đấu trực tiếp quá :brick:

nghiemthanhlong
29-07-2008, 17:29
Bro mua LIOA đi, hàng Việt Nam chất lượng cao:D

delow
29-07-2008, 23:29
minh cung dang can mua...anh nao vao tu van dum chung' em cai

Commandos
06-08-2008, 00:26
Bro mua con LIOA đi

nikenneu
07-08-2008, 14:26
Không nên mua ổn áp Lioa. Trước kia mình mua ổn áp Lioa cho máy tính thấy dùng cũng dc. Đợt cuối 2006 mình mua một chiếc Lioa 5 KVA, nó toàn ra điện áp 240 v- 250 v, may có thiết bị bảo vệ tủ lạnh mới phát hiện ra (tủ lạnh ko chạy do quá điện áp). Đem đổi 2 lần về vẫn thế, từ sau cạch ko dám dùng ổn áp Lioa nữa.

76pvh
07-08-2008, 17:28
Không nên mua ổn áp Lioa. Trước kia mình mua ổn áp Lioa cho máy tính thấy dùng cũng dc. Đợt cuối 2006 mình mua một chiếc Lioa 5 KVA, nó toàn ra điện áp 240 v- 250 v, may có thiết bị bảo vệ tủ lạnh mới phát hiện ra (tủ lạnh ko chạy do quá điện áp). Đem đổi 2 lần về vẫn thế, từ sau cạch ko dám dùng ổn áp Lioa nữa.
- Ko có gì là tuyệt đối, chỉ ở mức tương đối. Đôi khi bạn mua trúng % xui xẻo mà nhà sản xuất đã "chừa" ra thì sao ? :misdoubt:

huce_vl
22-08-2008, 06:58
sao bro ko đến trưc tiếp đại lý thắc mắc..sẽ có nhân viên KT đến xem và tư vấn và tìm ra nguyên nhân chính đáng..ai lại dánh đồng thế..có thẻ bác đã nhầm trong bước tính toán lựa chọn SP thì sao:pudency:

lionheart88
24-08-2008, 11:04
Nhà dùng ổn áp chung hết rồi nên không mua riêng nữa

bibi kitty
31-08-2008, 00:17
Nên mua ổn áp của Lioa. Mình có quen một đứa bạn làm nghề quấn dây ổn áp, nó nói tất cả các loại ổn áp trên thị trường nó đều phải "phẩu thuật" để "ngâm cứu", và nó thấy tất cả mọi nhãn hiệu trên thị trường đều như nhau, từ sutudo, robot, natachi..v.v. Riêng ổn áp Lioa nó đánh giá cao vì có rất nhiều linh kiện ngoại nhập trong "ruột". Vài dòng cho bạn tham khảo

PS: Tui hem phải là nhân viên của Lioa đâu nhé :)
LIOA ăn gian công suất 50%

billabong
31-08-2008, 09:47
he`
nhà em dùng conlioa cho cái máy ghe celeron dc 6 năm rùi vẫn ngon mà :D
trong phòng bật điều hòa 1 cái là kêu ực ực 1 tí thôi rồi vẫn chạy ngon

cuong212
12-09-2008, 23:59
hoc em không bít thế nào nhưng nhà em có con lioa 1000 em sài cho con may ghẻ với 1 chú laptop vẫn ngon. Mấy hôm nhà bên cạnh nó hành con lioa kêu như là bị trọc tiết nhưng mà máy thì vẫn rất ok

tien_viet_188
15-09-2008, 13:24
Nhà mình có con ổn áp ko Standa 1KVA ko biết bán đi được bao nhiu nhỉ. Làm ơn cho hỏi cái đang có người muốn mua

Ha Vu
18-09-2008, 14:03
Chào các bạn,
Mình cũng đang tính mua một ổn áp cho các thiết bị điện nhà mình nhưng không biết là cần phải mua loại ổn áp nào, công suất bao nhiêu là phù hợp. vậy nhờ các bạn tư vấn giúp mình nhé
Thiết bị gồm :
1 dàn máy vi tính để bàn
2 amply (mỗi cái khoảng 500w)
2 dvd
1 tivi 29 scr sony
Vậy nhờ các bác ước tính giúp mình cần mua ổn áp công suất bao nhiêu phù hợp nhé
Cảm ơn mọi người

famtruongson1
18-09-2008, 16:21
TẤt cả các cái đó mua cái 1,5KVA là đủ, nên mua cái 2KVA có lỡ thêm cái gì nữa sao...

tien_viet_188
21-09-2008, 01:53
Các bác cho hỏi nhà mình có cái máy tự động ổn áp xoay chiều 1 pha Standa 1KVA của công ty máy tính Việt Nam - Bộ Công nghiệp dùng 8 năm nay (còn nguyên tem chưa phải bảo hành bao giờ)giờ nhà dùng ổn áp chung ko dùng tới nữa ko biết bán bao nhiêu là hợp lý. Đang có người hỏi mà nên muốn tống đi. Các bác giúp giùm nhé. Cảm ơn nhiều

trungdk
21-09-2008, 11:26
Các bác cho hỏi nhà mình có cái máy tự động ổn áp xoay chiều 1 pha Standa 1KVA của công ty máy tính Việt Nam - Bộ Công nghiệp dùng 8 năm nay (còn nguyên tem chưa phải bảo hành bao giờ)giờ nhà dùng ổn áp chung ko dùng tới nữa ko biết bán bao nhiêu là hợp lý. Đang có người hỏi mà nên muốn tống đi. Các bác giúp giùm nhé. Cảm ơn nhiều
xem giá mới là bao nhieu, sau đó nhân với %. Dùng 8 năm rùi, chắc chỉ còn 20-30% thôi. Tốt nhất là bro cho bạn bè, họ hàng thân quen gì đó thì hay hơn, được tiếng tốt (bán đi chẳng được bao nhiêu xèng)...

tien_viet_188
21-09-2008, 11:38
xem giá mới là bao nhieu, sau đó nhân với %. Dùng 8 năm rùi, chắc chỉ còn 20-30% thôi. Tốt nhất là bro cho bạn bè, họ hàng thân quen gì đó thì hay hơn, được tiếng tốt (bán đi chẳng được bao nhiêu xèng)...
thế chắc cho vậy :baffle:

76pvh
22-09-2008, 17:20
- Uh, chí lý, đồng + sắt xuống giá quá trời. Đồ cũ đem cho còn có lý hơn, bán chẳng được nhiêu tiền, ăn cũng hết. Cho còn có cái tình :D

totuong0
23-09-2008, 19:30
Mình đang có 1 chú Standa 5k, 90 - 240v, mua mới cứng và đã dùng đc 1 năm vẫn đang còn bảo hành, nay ko dùng nữa nên cần bán, ai có nhu cầu thì gọi 0989380389 nhé.

nguyennhatdung
24-09-2008, 14:41
LIOA đi hàng VN chất lượng cao mà, nhà em mua còn 4000VA dải 90~250 chạy 6-7 năm nay mà chưa thấy chú chêt nè

drtu
24-09-2008, 17:13
ổn áp Lion sao hả các bác em mới mua 1 em 2k

hieunghia85
03-10-2008, 23:38
TẤt cả các cái đó mua cái 1,5KVA là đủ, nên mua cái 2KVA có lỡ thêm cái gì nữa sao...
làm gì cần giữ thế bro. xài riêng pc thì 1kva là quá dư rùi.:sexy:

anhdenday
04-10-2008, 00:16
E cũng đang định mua 1 cái cho con pc của e.theo các pác e nên mua loại nào.nhân tiện cho e hỏi lun cái giá

Be_hat_tieu
04-10-2008, 08:53
Mua cái Lioa 1kVA giá 1.250.000 VND.

hoainam0710
01-11-2008, 19:50
:haha: tớ thấy ổn áp Lioa ngon nhứt roài mà...nhà dùng bao lâu nay vẫn chạy tốt có thấy bị làm sao đâu :byebye:

TDHien59
14-11-2008, 08:39
Nếu dùng ổn áp tốt thì phải mua AST, còn Lioa chỉ là hạng thứ. Hai hãng này, về mặt chiến lược kinh doanh Lioa hơn hẳn vì quảng cáo rầm rộ nên nhiều người biết đến, nhưng chất lượng các bạn nên chú ý tới AST.
Cứ dùng một lần rồi biết...

voz_forums
24-12-2008, 16:55
Dạ em vừa gà vừa dốt Lý + Điện. Các bác cho em hỏi kVA có liên quan đến W thế nào ạ có phải 1W~1kVA :D

Be_hat_tieu
24-12-2008, 17:17
1kVA~600W.
Công thức: AC ( VA ) = AC (watt) * 1.85 :D

voz_forums
24-12-2008, 17:39
1kVA~600W.
Công thức: AC ( VA ) = AC (watt) * 1.85 :D

Vâng ạ, cảm ơn bác rất nhiều. Cũng vừa tìm ra cái đống này :D
Converting VA to Amps (voltage fixed)

The conversion of VA to Amps is governed by the equation Amps = VA·PF/Volts)

For example 12 VA·0.6/(12 volts) = 0.6 amp

Converting KVA to KW (Kilovolt-amps to Kilowatts)

The conversion of KVA to KW is governed by the equation KVA = KW/PF)

For example, if the power factor is 0.6
120 KVA·0.6 = 72 Kilowatts

Converting Watts to KVA (watts to kilovolt-amps)

The conversion of W to KVA is governed by the equation KVA=W/(1000*PF)

For example 1500W/(1000*0.83) = 1.8 kVA (assuming a power factor of 0.83)
F
Converting Amps to VA (voltage fixed)

The conversion of Amps to VA is governed by the equation VA = Amps · Volts/PF

For example 1 amp * 110 volts/0.6 = 183 VA

Converting Amps to KVA (voltage fixed)

The conversion of Amps to KVA is governed by the equation KVA = Amps · Volts/(1000·PF)

For example 100 amp * 110 volts/(1000*0.6) = 18.3 KVA

Converting VA to Volts (current fixed)

The conversion of VA to Volts is governed by the equation Volts = VA·PF/Amps

For example 100 VA · 0.6/10 amps = 6 volts

Converting Volts to VA (current fixed)

The conversion of Volts to VA is governed by the equation VA = Amps · Volts/PF

For example 1.5 amps * 12 volts/0.6 = 30 VA

Converting Volts to Amps at fixed VA

The conversion of Volts to Amps is governed by the equation Amps = VA·PF/Volts

For example 120 VA* 0.6 /110 volts = 0.65 amps

Converting Amps to Volts at fixed VA

The conversion of Amps to Volts is governed by the equation Volts = VA·PF/Amps

For Example, 48 VA · 0.6 / 12 Amps = 2.4 Volts

seoceo2008
24-12-2008, 20:47
In the game I can talk with all people, in the game I often help people and gave them my Warhammer Power leveling, in the game I found that a girl she had the same like with me and she accord with my standards, so I found that the virtual life is interesting than the reality life, so I decided to approach her, but seems that she did not like me, but I believe that she can changed.Although she did not like me, but we often still to play Warhammer online, in the game when she get the good things, she often send to me and hope I can sell this equipment and get Warhammer online Power leveling (http://www.item4u.com/Warhammer-Online/Power-Leveling), every time I told her I do not need this things, but she said that this was she must to do things. I know that I liked to play Warhammer online and hope had the War Power leveling (http://www.item4u.com/Warhammer-Online/Power-Leveling), but I do not hope she send me, so I often refuse her, so I often let her angry. She told me that in the reality life she had a boyfriend but he did not in her side, so she often spend her leisure time to play the game, only play game can let her forget he. In the game, she can made many friends, in the game the first friend was me.MMORPG players enjoy themselves playing World of Warcraft. They bought WoW CD Key (http://www.item4u.com/bestSelling-CDKey/WoW-US-CDKey) and time card. And some of them bought World of Warcraft Power Leveling (http://www.item4u.com/WoW-EU/Power-Leveling). The players who power level for them play WoW, too. But I am not sure whether they enjoy the game. For the purpose of making money, WoW Power Leveling (http://www.item4u.com/WoW-US/Power-Leveling) have to play WoW all the time if they have orders. Will they enjoy this kind of amusement? In this case, are Power Leveling for sale? Maybe they don’t know the answer themselves, either.

worker
25-12-2008, 23:58
Mới mua cái ổn áp 1KVA hiệu Bic lạ hoắc giá 650k bảo hành 5 năm ,kg biết bro nào xài rồi cho mình chút thông tin.

lggood
28-12-2008, 19:28
Long đất. ổn áp Long đất. Ngon Thấy Mồ. Khong Bit Cho Nào O Sg Thui. Chứ ơ Vũng Tàu Là Quê Hương Cửa Nó Mà.

ultra3
31-12-2008, 17:04
Trước tiếc tiền mua ổn ấp loại j ấy, cũng rẻ.Mua về dùng cháy 1 cái quạt, một bộ nguồn máy tính:oh:

nguyennhatdung
02-01-2009, 10:04
lấy 1 chú lioa là ok nhất chọn loại DRII ý mà dùng con này dải hoạt động nó rộng nên chạy tốt lắm. mà bác dùng cho cả nhà thì nên lấy con cao cao (khoang 30kva đến 40kva) vì khi sụt tài thì hiệu xuất đầu ra jảm đi rất nhiều đấy. minh mua loại công suất cao để fòng trường hợp quá tải. chúc bác mua đc ổn áp như ý!!!!

Anhtuan9/10
17-01-2009, 10:19
cho hỏi chút bác mình mới từ mỹ về cho cái máy bay điều khiển từ xa mà adapter 110V thì sao cắm được cho điện ở VN. nếu mua ổn áp hay mua đầu chuyển thì mua ở đâu và giá bi nhiu mình ở HCMC:brick:

huynhkhoa
17-01-2009, 20:34
Hì; vậy mấy bro tính dùm mình con ổn áp nào chạy tốt cho toàn dàn máy dưới sign của mình được không ? Xin cám ơn !

bigsolarboy
18-01-2009, 00:39
cho hỏi chút bác mình mới từ mỹ về cho cái máy bay điều khiển từ xa mà adapter 110V thì sao cắm được cho điện ở VN. nếu mua ổn áp hay mua đầu chuyển thì mua ở đâu và giá bi nhiu mình ở HCMC:brick:
mua ổn áp,có sẵn 2 hay 3 đầu ra : 100-110-220v,lioa hay robot đều tốt :nosebleed:

chienit72
19-01-2009, 10:59
Robot êm hơn Lioa, cái motow servo của Lioa kêu ầm ầm nhất là hàng <2KVA rất lởm, vote cho ROBOT

lequang28
30-01-2009, 02:20
Theo onap.vn, bạn Ha Vu nên dùng loại ổn áp công suất 10kva là phù hợp nhất, còn giá cả standa mà bác tien_viet_188 hỏi, bác có thể tham khảo tại website: http://www.onap.vn

natuan78
12-02-2009, 09:39
Xin các bạn giải đáp giúp mình mấy câu hỏi sau:
1. Ổn áp 10KVA tiêu thụ khoảng bao nhiêu điện/giờ
2. Mình nhận thấy dòng tiêu thụ (đọc trên đồng hồ ampe của ổn áp) lớn hơn so với dòng tiêu thụ ghi trên thiết bị. Như vậy có bình thường không?
ví dụ:
Dòng tiêu thụ ghi trên vỏ của máy đun nước nóng gián tiếp là 10.8A nhưng khi bình hoạt động, đồng hồ của ổn áp chỉ 16A (đã cắt hết các phụ tải khác). Trường hợp tương tự với lò vi sóng, dòng tiêu thụ ghi trên vỏ là 5A nhưng khi lò hoạt động thì đồng hồ chỉ 10A.

Cảm ơn các bạn và mong nhận được hồi âm sớm.:byebye:

kesat
12-02-2009, 19:33
Robot êm hơn Lioa, cái motow servo của Lioa kêu ầm ầm nhất là hàng <2KVA rất lởm, vote cho ROBOT

Lâu rồi kô mua Lioa, còn mấy cái lioa cũ của mình dùng rất ngon, kô có gì để chê cả:baffle:

76pvh
12-02-2009, 21:42
Xin các bạn giải đáp giúp mình mấy câu hỏi sau:
1. Ổn áp 10KVA tiêu thụ khoảng bao nhiêu điện/giờ
2. Mình nhận thấy dòng tiêu thụ (đọc trên đồng hồ ampe của ổn áp) lớn hơn so với dòng tiêu thụ ghi trên thiết bị. Như vậy có bình thường không?
ví dụ:
Dòng tiêu thụ ghi trên vỏ của máy đun nước nóng gián tiếp là 10.8A nhưng khi bình hoạt động, đồng hồ của ổn áp chỉ 16A (đã cắt hết các phụ tải khác). Trường hợp tương tự với lò vi sóng, dòng tiêu thụ ghi trên vỏ là 5A nhưng khi lò hoạt động thì đồng hồ chỉ 10A.

Cảm ơn các bạn và mong nhận được hồi âm sớm.:byebye:
- Mình chưa từng kẹp đo Ampe ngay trước ổn áp, toàn kẹp ngay sau ổn áp (tại thiết bị đã cắm vào ổn áp). Thì thiết bị xài bao nhiêu AMpe thì bạn xem đúng bấy nhiêu Ampe chứ làm gì có chuyện nó 10A rồi đo thành 15A. Có khi nào cái Ampe bạn có vấn đề ko ?
- Gì chứ bình nước nóng thì dao động từ 8-11A là bình thường (mình đo ở máy trực tiếp rồi, còn gián tiếp thì chưa)
- Nếu dòng chịu tải của ổn áp lớn hơn dòng tải của thiết bị thì OK, còn nếu thấp hơn thì ..... CB của ổn áp sẽ cúp

qiang
09-08-2009, 08:51
- Chủng loại: Lioa
- Tính tổng công suất Max thiết bị đang sử dụng + thêm thiết bị trong tương lai sẽ lắp để chọn công suất mua ổn áp
- Xác định nguồn điện có quá yếu hay không? Nếu nguồn giờ cao điểm xuống đến 150v thì phải chọn ổn áp dải 90. Nếu nguồn điện tương đối ổn định (190-220) thì chỉ cần chọn ổn áp dải 150.
- Mua ổn áp Lioa được chiết khấu 15-20% so với bảng giá chuẩn của Cty Nhật Linh
- ĐỊa điểm ở HN: Tây Sơn (Gần đầu đường Thái Thịnh)

vuquoctri
09-08-2009, 14:06
mình mua ngoài chợ giời con LIoa 1500 mà mãi vẫn chưa có gì xảy ra cả.

daothoa
10-08-2009, 15:38
em nhờ các bác tư vấn giúp mua ổn áp loại nào với ah!
thiết bị điện gồm :
-máy điều hòa 12000Btu(2 chiều)
-2 cái TV
-bóng điện 50W : 6 cái
-1 dàn máy tính
-1 bình nóng lạnh 30lits.
vì điều hòa và bình nóng lạnh ít khi dùng cùng nhau nên em định chọn loại LIoa DRII 7,5KVA .(điện lưới chỗ em sụt thê thảm )
nhờ các bác tư vấn giúp em em tính thế có ổn không và đồ của Lioa good chứ ah! cám ơn các bác nhiều!

pxt
11-08-2009, 08:42
Tiện đây các bác cho em hỏi chút.
Em sắp mở quán net với số lượng ban đầu là 12 máy, khoảng 6-10 tháng sau sẽ mua thêm khoảng 8 máy vói cấu hình dự định như sau:

CPU: Athlon II 240 (64) (anan tuanvu)
Main: ARSock 780GM-LE (59) (anan tuanvu)
PSU: CM hoặc ACBel khoảng 400W (28-31)(đề phòng nâng cấp VGA khoảng sau 1,5 năm nữa)
HDD: WD 160G (36) (gia tuấn)
Monitor: khoảng 17"-19" (106-120)
Case + Key + Mouse (~30)

Chỗ em thì điện người ta vẫn làm máy cưa, đồ gỗ. Em lấy điện từ điện 3 pha của nhà bên cạnh. Trước họ cũng làm sẻ gỗ nhưng giờ họ chuyển chỗ khác rồi. Nhưng quanh khu vực đó thì nhà khác vẫn làm.
Vậy em nên mua ổn áp loại nào, bao nhiêu KW. Làm sao cho tiết kiệm, khỏi lãng phí nhất vì ít tiền mà.
Em cám ơn các bác rất nhiều.

lagunnal
09-12-2009, 17:32
Các bác cho em hỏi chút em xài cái lioa 2000va. Em cho tải 1 bộ máy vi tính bàn, 1 bộ loa nhỏ, 1 modem, 1 thiết bị wifi và 1 cái laptop liệu như thế có quá tải không nhỉ. Em o rành mấy vụ điện đóm lắm các bác tư vấn cho em với

vuquyenanh
11-12-2009, 15:45
Các bác cho em hỏi chút em xài cái lioa 2000va. Em cho tải 1 bộ máy vi tính bàn, 1 bộ loa nhỏ, 1 modem, 1 thiết bị wifi và 1 cái laptop liệu như thế có quá tải không nhỉ. Em o rành mấy vụ điện đóm lắm các bác tư vấn cho em với

Qua thừa. Trừ khí máy bác siêu khủng

theboy_234
11-12-2009, 22:55
Mua em AST đi . hàng việt nam nhưng chất lượng khá . giá mềm . mình xài 2 năm rồi . thấy ok lắm con mình là 20 kva .
bảo hành 3 năm thì phải . có đầy đủ chế độ bảo vệ quá tải quá áp ....

backhanhchung
12-12-2009, 00:21
- Đang dùng Lioa, nên lấy con cũ thôi, giá bằng 1/3 mà chất lượng tương đương, và chỉ cần 500VA là được, đang dùng một con như thế mà tải còn hơn tất cả của bạn cộng lại luôn :) Nên dùng Lioa cho an toàn và tiết kiệm. Thân!

lequangvinh9x
12-12-2009, 19:50
bác mua standa mà dùng, theo em thấy thì hình như nó rẻ hơn là lioa, nhà em dung loại 20kvA, dùng ngon lắm bác ah, 4 năm nay rồi :D. Nhà em chạy 4 cái máy điều hòa, 4 dàn karaoke và nhiều bóng đèn, quạt chạy vẫn tốt :D

gacon_vn
18-12-2009, 13:57
Mua em AST đi . hàng việt nam nhưng chất lượng khá . giá mềm . mình xài 2 năm rồi . thấy ok lắm con mình là 20 kva .
bảo hành 3 năm thì phải . có đầy đủ chế độ bảo vệ quá tải quá áp ....

Không biết đại lý của bọn AST ở HN ở đâu ko biết, tìm trên site của nó ko thấy nói.

daingu
26-09-2011, 15:45
lioa ba bốn năm trước thì tốt nhưng giờ nó làm máy bằng giây nhôm nên chất lượng kém lắm mọi người kêu nhiều. giờ thì thằng standa hay thằng ruler chất lượng tốt hơn mua một trong hai thằng này này

daingu
26-09-2011, 15:48
lioa mình thấy mọi người khen cũng có mà chê thì nhiều. theo mình biết thì ngày trước nó tốt do làm chất lượng tuy nhiên ba bốn năm nay chất lượng nó kém hơn nhiều vì sao thì mình không rõ. cứ mua standa hay ruler mình thấy phàn nàn ít lắm

nikenneu
21-10-2011, 15:48
lioa mình thấy mọi người khen cũng có mà chê thì nhiều. theo mình biết thì ngày trước nó tốt do làm chất lượng tuy nhiên ba bốn năm nay chất lượng nó kém hơn nhiều vì sao thì mình không rõ. cứ mua standa hay ruler mình thấy phàn nàn ít lắm

Chất lượng Lioa giờ kém rồi, đợt mình mua ổn áp Lioa bị lỗi đem đổi 2 lần, lần sau tay bán hàng sợ quá phải nói nếu lần này còn lỗi em trả lại bác tiền, còn ổn áp em trả Lioa.:gach: Chiếc ổn áp đem về dùng tạm được thì kêu to quá, điện áp thay đổi là nó kêu to, đêm mất cả ngủ.

thaotienmusic
22-10-2011, 01:32

Sao có nhiều vozer kinh nghiệm nói không nên dùng ổn áp với pc mà các bro??:go::go:

M_Valentino
03-11-2011, 23:53
Riêng ai có ý định mua ổn áp cho PC thì bỏ luôn và ngay. Mua con nguồn A.PFC hàng ngon tầm 1tr5 là chấp luôn các loại sụt siếc, lại tốt cho linh kiện. Cơ mà ông nào nguồn xịn lại còn chơi ổn áp thì nguồn càng chóng hỏng

moisangchoi
05-11-2011, 00:15
Riêng ai có ý định mua ổn áp cho PC thì bỏ luôn và ngay. Mua con nguồn A.PFC hàng ngon tầm 1tr5 là chấp luôn các loại sụt siếc, lại tốt cho linh kiện. Cơ mà ông nào nguồn xịn lại còn chơi ổn áp thì nguồn càng chóng hỏng

sao thế bác em tưởng điện áp càng ổn định thì thiết bị nó mới bền được chứ bác:byebye::byebye:

hoanotrongda
05-11-2011, 10:18
mua ổn áp thì tốt nhất là chọn loại rơle điện tử ấy, nó bảo vệ cho cả máy tính nữa

datvn
05-11-2011, 18:41
Em hỏi bác một căn hộ 2 phòng ngủ thì nên dùng loại ổn áp thế nào ạ? Điều hòa nhiệt độ có nên dùng qua ổn áp ko?

quyenlinh77
07-11-2011, 16:48
Nếu mua được hàng cũ quấn dây đồng là tốt nhất, máy ngon lại rẻ. Chứ hàng mới giờ dây rợ không ổn lắm, bạn cứ thử cân máy là sẽ rõ.

quyenlinh77
07-11-2011, 16:49

Bác này tư vấn thế có mà chết à, điện càng ổn định thì thiết bị càng bền.