PDA

View Full Version : Dấu hiệu nào nhận biết đau bao tử?

conmuachieu
07-08-2011, 21:52
Sáng nay mình ăn 1 ổ bánh mì, sau đó đi đá banh, uống tí nước vào dễ mắc ói kinh khủng, hay nôn ọe, bụng thì cứ đau râm ran. hix ko biết phải bị đau bao tử ko nữa. Và mỗi khi sáng thức dậy, súc miệng thì mình hay bị ói, ói ra nước vàng. đây có phải là các dấu hiệu đau bao tử ko mấy bạn.
Mình hay ngồi làm việc với máy tính nên ăn uống rất qua loa, chắc kiểu ăn uống này làm mình đau bao tử quá huhu..
bạn nào từng trải cho mình tí kinh nghiệm nha
Đa tạ

lemanhhai2007
07-08-2011, 21:57
ăn uống thất thường, thức khuya, căng thẳng thần kinh là 3 lý do chính khiến mình đau bao tử đó bạn

Truongtrunghai
07-08-2011, 21:58
Em đã từng đau và chưa khỏi rồi đây. Lúc em đau là lớp 9 thôi,thi tốt nghiệp xong đi nội soi và uống thuốc 1 tháng là ok. Triệu chứng, cảm giác chán ăn,ăn cái gì cũng nhạt nhẽo, đau bụng âm ỷ rồi chuyển dữ dội,lúc bị như thế uống mật ong vào sẽ đỡ. Sút cần nhanh (do đếch ăn được gì). Em khám ở Bạch Mai, nội soi lấy thuốc uống đúng theo sáng trưa tối,1 tháng là oke. Cái bác ói ra là dịch dạ dày,có vị chua đúng ko.

brisbane
07-08-2011, 22:02
Sáng nay mình ăn 1 ổ bánh mì, sau đó đi đá banh, uống tí nước vào dễ mắc ói kinh khủng, hay nôn ọe, bụng thì cứ đau râm ran. hix ko biết phải bị đau bao tử ko nữa. Và mỗi khi sáng thức dậy, súc miệng thì mình hay bị ói, ói ra nước vàng. đây có phải là các dấu hiệu đau bao tử ko mấy bạn.
Mình hay ngồi làm việc với máy tính nên ăn uống rất qua loa, chắc kiểu ăn uống này làm mình đau bao tử quá huhu..
Đa tạ

đau bao tử thì làm gì có ói :surrender:

Mình cg bị qua, chính xác là đau thượng vị khi nội soi. Triệu chứng là ăn xong là bị đau bụng, tiêu chảy liên tục. Bệnh này rất khó chữa dứt căn dc, chỉ có giữ gìn ko cho nó tái phát thôi.

jolieland
07-08-2011, 22:04
Bạn ăn bánh mì có ăn ớt không? ăn cay quá cũng bị đau bao tử đó, nói chung là các chất kích thích nữa, chua, cay và rượu bia...những chất này độc hại và dễ gây bao tử lắm

siz_tecz
07-08-2011, 22:07
Triệu chứng đau dạ dày:
- Đau vùng trên rốn, dưới xương ức.
- Thường đau khi đói, ăn quá nó, bị lạnh hoặc vận động mạnh.
-Thường thì uống nước ấm vào là dịu đi :)
- Hay ợ hơi
- Chưa thấy nôn bao giờ

zerosix1990
07-08-2011, 22:08
Đa tạ

dấu hiệu là khi bao tử nó đau :gach:

Truongtrunghai
đau bao tử thì làm gì có ói :surrender:

Mình cg bị qua, chính xác là đau thượng vị khi nội soi. Triệu chứng là ăn xong là bị đau bụng, tiêu chảy liên tục. Bệnh này rất khó chữa dứt căn dc, chỉ có giữ gìn ko cho nó tái phát thôi.

Tùy bác ạ,em thì không ói nhưng bị ợ chua lên <=> gần ói rồi. EM nội soi thì bị viêm hang vị ,loét đại tràng:)) Giờ thì dứt rồi,chả đau đớn gì cả. Nhưng mà thuốc tùy người,có người khỏi hẳn như em,có người thì thành kinh niên bác ạ. Em khỏi xong cũng kiêng chua với cay,giwof ăn tá lả mà chưa thấy gì:))

conmuachieu
Em đã từng đau và chưa khỏi rồi đây. Lúc em đau là lớp 9 thôi,thi tốt nghiệp xong đi nội soi và uống thuốc 1 tháng là ok. Triệu chứng, cảm giác chán ăn,ăn cái gì cũng nhạt nhẽo, đau bụng âm ỷ rồi chuyển dữ dội,lúc bị như thế uống mật ong vào sẽ đỡ. Sút cần nhanh (do đếch ăn được gì). Em khám ở Bạch Mai, nội soi lấy thuốc uống đúng theo sáng trưa tối,1 tháng là oke. Cái bác ói ra là dịch dạ dày,có vị chua đúng ko.

Chính xác luôn. dịch màu vàng, có khi chua có khi đắng, sáng nào cũng thế hết đó. hix rầu quá. Mà bạn uống thuốc gì vậy?

angelfb
08-08-2011, 00:37
Ec, nhờ xem topic này mình mới biết mình cũng có những dấu hiệu như vậy:pudency:

conmuachieu
08-08-2011, 10:49
Có loại thuốc nào để chửa bệnh này ko ta? hay là phải đến bệnh viện. hix sợ nhất tới đó

hv111
08-08-2011, 10:57
muốn biết chắc chắn thì bác phải đi nội soj chứ ko co uống thuốc lung tung nhé

visaoradao
08-08-2011, 11:01
có nhiều dấu hiệu
nhẹ thì đau âm ỉ, hay buồn nôn hoặc không thấy ngon miệng.
nặng hơn thì có thể đi ngoài, nôn ra máu. Cơ thể suy nhược. Đau bụng không rõ nguyên nhân.

Secretsphere88
08-08-2011, 11:19
1 câu thôi nhé:
Đi khám đi!

diepdaihung
08-08-2011, 11:37
Bạn uống thử toa này xem nhé 
Omeprazol 20 mg ngày 3 lần lần 1 viên trước ăn 15'
Domperidon ( motilium ) 1 viên * 2 l/ ngày 
Mua thêm Maloxal or gói P uống khi đau nhiều
Uống 1 tuần thử xem , lời khuyên là đừng nội soi . Và thuốc giờ có nhiều loại , mua loại tốt mà uống .

diepdaihung
08-08-2011, 11:38
Mình k dùng phác đồ diệt vi khuẩn vì dễ tái phát vì lây lan qua đường ăn uống .
Bản thân mình cũng bị >.<

brisbane
08-08-2011, 19:57
Bạn uống thử toa này xem nhé 
Omeprazol 20 mg ngày 3 lần lần 1 viên trước ăn 15'
Domperidon ( motilium ) 1 viên * 2 l/ ngày 
Mua thêm Maloxal or gói P uống khi đau nhiều
Uống 1 tuần thử xem , lời khuyên là đừng nội soi . Và thuốc giờ có nhiều loại , mua loại tốt mà uống .

Đau bao tử có nhiều loại, nhiều vị trí khác nhau nên nội soi mới chính xác được. Thuốc thì đúng là có nhiều loại, hồi đó mình uống thuốc gì của Ấn Độ quên tên rồi, chỉ một thứ duy nhất, uống liên tục gần 2 tháng trời mới hết đó

conmuachieu
08-08-2011, 20:57
ái chà. Nhiều lời khuyên quá, hix ko biết nghe theo ai đây...search trên google cũng có 1 số lời khuyên .

Đừng để đói cồn cào

Khi bao tử bạn trống rỗng thì các acid tiêu hóa sẽ dư thừa, điều này hoàn toàn không tốt cho bao tử của bạn. Những lúc như thế bạn nên ăn nhẹ một món gì đó, ăn thật chậm, nhai kỹ để trung hòa lại lượng acid đó.

daylalandautaoacc
08-08-2011, 21:00
thế bạn đau ở đâu? bao tử phải k:sogood: dấu hiệu đó bạn

emptyzone
08-08-2011, 21:04

mình cũng bị đau bụng, sáng nay vừa vào bạch mai khám xong, sáng mai đi nội soi :| bác có kinh nghiệm gì chia sẻ đi
triệu chứng ở trên của bác đúng với em hết... cứ ăn vào là đau, không ăn uống gì đc :(

giúp em với

brisbane
08-08-2011, 21:56
mình cũng bị đau bụng, sáng nay vừa vào bạch mai khám xong, sáng mai đi nội soi :| bác có kinh nghiệm gì chia sẻ đi
triệu chứng ở trên của bác đúng với em hết... cứ ăn vào là đau, không ăn uống gì đc :(

chắc chắn đau bao tử rồi, đi nội soi đi. Ăn uống kiêng cữ các chất kích thích: cay, chua, quá mặn....cũng đừng nên ăn đồ ngọt và uống nước lạnh buổi sáng sớm.

conmuachieu
08-08-2011, 22:43
chắc chắn đau bao tử rồi, đi nội soi đi. Ăn uống kiêng cữ các chất kích thích: cay, chua, quá mặn....cũng đừng nên ăn đồ ngọt và uống nước lạnh buổi sáng sớm.

ủa. Uống nước lạnh vào buổi sáng cũng bị nữa hả.. huhu.. uống nước ấm thì có sao ko bạn?

emptyzone
08-08-2011, 22:54

từ xưa đến h mình không bao h ăn mấy đồ đó luôn, không có cái gì cay, chua, mặn hết :(
thế mà vẫn bị ???
vừa mới húp bát cháo loãng, lại sắp lên cơn đau đây :(

PeNo66
08-08-2011, 23:13
Mìn cũng bị đau bao tử nè, và mìn có bị ói lúc sáng khi đánh răng nữa. Nhìu khi ói đến trầy cổ họng ra máu lun á :sosad: Ui zì chứ đau bao tử là đau khổ nhứt :sweat:

conmuachieu
09-08-2011, 11:01
Mìn cũng bị đau bao tử nè, và mìn có bị ói lúc sáng khi đánh răng nữa. Nhìu khi ói đến trầy cổ họng ra máu lun á :sosad: Ui zì chứ đau bao tử là đau khổ nhứt :sweat:

Giống mình quá vậy, sáng là nôn ọe, có khi ọe được khi ko, khó chịu kinh khủng.. mà nghe nói uống bia rượu nhiều cũng có hại cho bao tử lắm. Ngày nào uống tí rượu là sáng ra ói toàn nước vàng, đắng nghét cái miệng. hix:adore:

brisbane
09-08-2011, 11:07
từ xưa đến h mình không bao h ăn mấy đồ đó luôn, không có cái gì cay, chua, mặn hết :(
thế mà vẫn bị ???
vừa mới húp bát cháo loãng, lại sắp lên cơn đau đây :(

vậy là quá rõ rồi, bệnh này thì ăn cái gì cũng đau hết (sau khi ăn xong). Đi khám và chuẩn bị tinh thần uống thuốc trường kì đi, chắc cũng khoảng 2 tháng liên tục đó, thuốc đặc trị đau bao tử cũng không rẻ đâu, chuẩn bị sẵn ít nhất 1 chai là vừa :shame:

brisbane
09-08-2011, 11:15
ủa. Uống nước lạnh vào buổi sáng cũng bị nữa hả.. huhu.. uống nước ấm thì có sao ko bạn?

ngày trước mình có quen với một ông thầy thuốc nam, ổng giải thích là bệnh đau bao tử có (một phần) tính di truyền và liên quan đến cơ địa mỗi người rất lớn. Thường những người có hệ thống đường tiêu hóa yếu (nói theo kiểu dân gian là ruột yếu, bao tử yếu) thì dể bị bệnh này và nó thường phản ứng rất mạnh, rất nhanh với các chất kích thích, người có thể trạng này thường không ăn cay hay uống bia rượu được (uống chút xíu là đỏ người liền).....do vậy buổi sáng cũng không nên ăn ngọt hay uống nước lạnh, rất dể đau bụng

conmuachieu
09-08-2011, 20:37
ngày trước mình có quen với một ông thầy thuốc nam, ổng giải thích là bệnh đau bao tử có (một phần) tính di truyền và liên quan đến cơ địa mỗi người rất lớn. Thường những người có hệ thống đường tiêu hóa yếu (nói theo kiểu dân gian là ruột yếu, bao tử yếu) thì dể bị bệnh này và nó thường phản ứng rất mạnh, rất nhanh với các chất kích thích, người có thể trạng này thường không ăn cay hay uống bia rượu được (uống chút xíu là đỏ người liền).....do vậy buổi sáng cũng không nên ăn ngọt hay uống nước lạnh, rất dể đau bụng

Còn thuốc tây thì theo ông bán thuốc gần nhà mình bảo là uống kremilS hoặc cái thuốc gì sệt sệt như sửa, ổng nói uống cái này nó giúp trán bao tử... ko biết hiệu quả ko.:sweat:

hoacaulong
10-08-2011, 00:39
Giống mình quá vậy, sáng là nôn ọe, có khi ọe được khi ko, khó chịu kinh khủng.. mà nghe nói uống bia rượu nhiều cũng có hại cho bao tử lắm. Ngày nào uống tí rượu là sáng ra ói toàn nước vàng, đắng nghét cái miệng. hix:adore:

ax ax đúng lun nà.... bữa nào đi nhậu zìa là sáng hum sau như xác chết, cái bụng khó chịu ko chịu nổi :sosad:

hoacaulong
10-08-2011, 00:40
Còn thuốc tây thì theo ông bán thuốc gần nhà mình bảo là uống kremilS hoặc cái thuốc gì sệt sệt như sửa, ổng nói uống cái này nó giúp trán bao tử... ko biết hiệu quả ko.:sweat:

Mìn hay uống kremilS á, ún ok lém lun. Mìn chỉ chịu mỗi cái nì thoy :gach::gach:

conmuachieu
10-08-2011, 09:37
ax ax đúng lun nà.... bữa nào đi nhậu zìa là sáng hum sau như xác chết, cái bụng khó chịu ko chịu nổi :sosad:

Ái chà, đồng hương với mình rồi, nhậu thì vui nhưng hôm sau là te tua.. cứ sau mỗi trận như vậy thì lại thề với lòng là ko nhậu nữa, cứ thế mà thề hoài chứ ko bỏ được... nếu xin chặt ngón tay để bỏ thì giờ bàn tay mình ko còn ngón nào nữa hihi

vietanh1980qn
11-08-2011, 00:27
ec nhậu gì ghê thế bác, phải chừa đường về nữa chứ, trai chưa vợ tranh thủ nhậu mỗi ngày có khác:sexy:

trangtreotrencao
11-08-2011, 00:30
Ăn cơm đúng giờ, k uống bia nhiều là tránh đc các cơn đau bao tử hành hạ liền:gach:

trangtreotrencao
11-08-2011, 00:37
Ái chà, đồng hương với mình rồi, nhậu thì vui nhưng hôm sau là te tua.. cứ sau mỗi trận như vậy thì lại thề với lòng là ko nhậu nữa, cứ thế mà thề hoài chứ ko bỏ được... nếu xin chặt ngón tay để bỏ thì giờ bàn tay mình ko còn ngón nào nữa hihi

Đàn ông thì đi nhậu lúc nào cũng hứa hẹn các kiểu mà có bao giờ làm đc đâu haha :stick:

muavanoinho
11-08-2011, 00:42
Mấy ông nhậu say xỉn thì tốt nhất là đừng có hứa để khỏi thất hứa hahaha:gach:

conmuadivang
11-08-2011, 00:45
:look_down: nhưng mà cũng phải thông cảm cho mấy ông, công việc căng thẳng nên đi nhậu cho vui cũng được mà hehe, quan trọng là biết đường về nhà. Mà nói gì thì nói, ăn uống nhậu nhẹt bthì phải chú ý chứ để đau bao tử thì phiền lắm.

Capricornus_cat
11-08-2011, 00:46
Đau/ loét dạ dày, để lâu biến chứng thành ung thư dạ dày nhé, nói thật chứ không đùa đâu.

muakhoc
11-08-2011, 00:47
Đau/ loét dạ dày, để lâu biến chứng thành ung thư dạ dày nhé, nói thật chứ không đùa đâu.

Hic..dạo này mình cũng có dấu hiệu như vậy nhưng không nặng lắm, nghe bạn nói vậy sợ quá :(

tinabui
11-08-2011, 00:50
:look_down: nhưng mà cũng phải thông cảm cho mấy ông, công việc căng thẳng nên đi nhậu cho vui cũng được mà hehe, quan trọng là biết đường về nhà. Mà nói gì thì nói, ăn uống nhậu nhẹt bthì phải chú ý chứ để đau bao tử thì phiền lắm.

mình đồng ý nà,thời buổi làm ăn giao tiếp mà, sao ko có nhậu nhẹt dc, nhưng phải bít chừa đường về và ún vừa thoy bvệ sức khỏe của bản thân nữa:gach:

duongtrungbinh
11-08-2011, 00:51
ăn uống đúng giờ..lúc quá đói nên ăn nhẹ và uống thêm nước.ko ăn đồ khó tiêu hoặc quá nóng quá no quá cay.. từ từ bao tử sẽ phục hồi. để tình trạng đau nhiều và kéo dài gay chứng đau bao tử kinh niên về già cực lắm...

lúc đau phần trên bụng 1 xíu. đoạn ngã 3 của xương sườn bắt đầu tẻ ra 2 bên ấy...chỗ đó đau khó chịu thì đó là đau bao tử

Capricornus_cat
11-08-2011, 00:51
Hic..dạo này mình cũng có dấu hiệu như vậy nhưng không nặng lắm, nghe bạn nói vậy sợ quá :(

Nếu bạn có tiền sử dạ dày, loét chẳng hạn, bây giờ cứ ăn vào là nôn thì có thể có u rồi cũng nên, nên đi bác sĩ kiểm tra, gấu mình bị nên mình biết :sosad:

vivien
11-08-2011, 00:52
nhậu nhìu quá ko những bị đau bao tử, còn có nguy cơ ugn thư gan nữa đó mng. bảo vệ sức khoẻ mình là trên hết :byebye:

phucit
11-08-2011, 00:55
mấy bữa ni mình bị đau bao tử lại, có bạn nào bít thuốc nào uống hay k? chỉ mình với nha,đau bao tử thiệt khó chịu lém lun

muavanoinho
14-08-2011, 23:00
Mình nghe nói thuốc Kremil S tốt lắm đó bạn. Bạn mua về uống thử đi :byebye:

conmuadivang
14-08-2011, 23:04
Mình nghe nói thuốc Kremil S tốt lắm đó bạn. Bạn mua về uống thử đi :byebye:
Mình cũng nghe đồng nghiệp mình nói về thuốc này nhiều lắm nhé. Bữa bị đau bụng quá ko biết làm sao may mà có người trong cty chạy đi mua cho mình uống thử:stick:

muavanoinho
14-08-2011, 23:07
Mình cũng nghe đồng nghiệp mình nói về thuốc này nhiều lắm nhé. Bữa bị đau bụng quá ko biết làm sao may mà có người trong cty chạy đi mua cho mình uống thử:stick:
Uh đúng rùi đó bạn. Chắc thuốc cũng tốt vì có nhiều người giới thiệu cho mình thuốc này lắm

muakhoc
14-08-2011, 23:11
Mình cũng có người nhà bị đau bao tử nè. Mình nghe giới thiệu cũng mua Kremil S về cho nhà dùng thử thì cũng thấy công hiệu lắm đó

Daylalandautienbibannick
14-08-2011, 23:11
mình đang bị đau bao tử đây,cảm giác đau âm ỉ rất khó chịu :sosad::sosad::sosad: có lẽ do uống rượu bia nhiều quá :sweat:

RoamerKeepRoaming
14-08-2011, 23:20
Đi nội soi, mà bỏ tiền ra mua thuốc theo toa, uống trong 1 tuần liền. Nhưng mà đau dạ dày thì rất khó khỏi, có khỏi rồi mà chỉ cần uống bia rượu vào sẽ bị đau trở lại. Mà nghe như bác này bị trào ngược dịch mật :-s

nickgibayh
14-08-2011, 23:32
mình cũng bị đau bụng nên cách đây 2 tháng có vào 108 nội soi. Ngồi ngoài chờ vào nội soi ai cũng hớn hở chờ đợi. Vào xong đi ra ai cũng mặt xanh nanh vàng. Sợ gần chết!:((
Kết quả là :loét hành tá tràng ( có sẹo cũ- chắc bị lâu rồi ko biết), trào ngược dịch mật dạ dày nên bị đau. Bác sĩ có kê đơn uống thuốc tầm 1 tháng kêu lên khám lại mà mình chưa đi đc. Mấy hôm nọ thỉnh thoảng cũng đau. Bệnh này chủ yếu do thức đêm nhiều quá, lắm hôm 4h30 sáng mình mới đi ngủ mà 7h đã dậy rồi:stick:
thôi đi ngủ cho khỏe :go:

hayvuilen
15-08-2011, 10:02
Trời ơi nội soi đau dữ lắm mọi ng ơi, ăn uống đúng giờ để tránh bị bệnh nha
Đi nội soi chỉ có mà tái mét mặt:sweat:

muavanoinho
16-08-2011, 09:39
:stick: Mình sợ nội soi lắm huhu. Bữa coi ti vi thấy có nói về mổ nội soi, sợ lắm. Ráng ăn đủ bữa còn hơn để bị đau bao tử đi nội soi là tiêu:pudency:

jolieland
22-08-2011, 23:12
uống rượu bia nhìu thì đa số là đều bị đau bao tử hết trơn rồi, mọi người cẩn thận nhậu ít thôi không thôi về già hối hận đó

[A]l0n3r
22-09-2011, 12:01
dấu hiệu đau bao tử hình như là ợ chua ^^!

[A]l0n3r
26-09-2011, 08:55
Mìn cũng bị đau bao tử nè, và mìn có bị ói lúc sáng khi đánh răng nữa. Nhìu khi ói đến trầy cổ họng ra máu lun á Ui zì chứ đau bao tử là đau khổ nhứt

[A]l0n3r
28-09-2011, 09:17
đau dạ dày cũng là do đau bao tử thì phải

C.I.A
28-09-2011, 09:30
chúc mừng thím đã có tin vui...

tuntunni2012
28-09-2011, 09:36

Bạn sắp die rồi đấy :gach:

hungk9a
28-09-2011, 09:55
Đau dạ dày-tá tràng là bệnh rất hay gặp, có tính di truyền và theo kn của e thì triệu chứng điển hình nhất là ợ hơi, ợ chua nhiều. thường là do loét.
E khuyên các bác nên đi khám và nội soi nếu thấy đau thượng vị, tính chất thất thường, nôn hay ợ chua ợ hơi nhiều để sớm phát hiện => điều trị sớm khỏi
Rất nhiều trường hợp chủ quan hoặc không điều trị đúng, đủ=> viêm mạn và có thể gây K hóa, hoặc nhầm với K.
P/s: chủ thớt nôn ra dich vàng thì phải xem lại, dich vàng là ngày nào cũng nôn ra hay thi thoảng, dịch có mùi chua ko? chủ thớt đi ngoài ra sao, phân có bạc màu hay bị phân tươi ko, táo bón?

[A]l0n3r
30-09-2011, 13:35
Mìn hay uống kremilS . bạn nào đau bao tử nên dùng nó sẽ tốt nhất đấy