PDA

View Full Version : Thắc mắc về điện: đụng vào dây nguội có bị giật ko

dayfine
05-08-2011, 21:58
giống như tít, có người nói đụng vào dây nguội ko bị giật, có người lại nói đụng vào dây nguội chỉ bị giật tê tê :sweat: ko biết thực hư thế nào các bác nhỉ :byebye:

TieuPhongx
05-08-2011, 21:59
giống như tít, có người nói đụng vào dây nguội ko bị giật, có người lại nói đụng vào dây nguội chỉ bị giật tê tê :sweat: ko biết thực hư thế nào các bác nhỉ :byebye:

Muốn biết thì cách nhanh nhất là thử đi bạn:gach:

i-Delete...
05-08-2011, 22:00
Hơi tê 1 chút thì phải, nếu chân cách điện thì sẽ không thấy gì :)

TieuPhongx
05-08-2011, 22:03
À. lúc trc' mình cũng tưởng pin ko giật, nghe thằng bạn dụ cầm cục pin 9V đưa vào lưỡi liếm thì thấy 1 cảm giác phê phê đến khó tả

oh!yeahhh
05-08-2011, 22:04
Không làm sao đâu bạn ợ

Nickngannhatvozroidobotay
05-08-2011, 22:05
À. lúc trc' mình cũng tưởng pin ko giật, nghe thằng bạn dụ cầm cục pin 9V đưa vào lưỡi liếm thì thấy 1 cảm giác phê phê đến khó tả
ẩm ướt và điện trở thấp như thế thì giật luôn đó.

goldenfish125_ver4
không, nhưng cũng vote không dc rờ vào, lỡ nhầm dây nóng thì bm

vì chân chạm đất có điện pha lạnh, đụng vào pha lạnh sẽ ko có hiện tượng gì, trừ khi nóng gặp lạnh thì ăn gạch xây mồ thôi

dayfine
Muốn biết thì cách nhanh nhất là thử đi bạn:gach:

em thử rồi nhưng đụng nhầm dây nóng :sad: đang ở dưới đây vẫn ko biết đụng vào dây nguội có bị giật ko :pudency:

T Bag
05-08-2011, 22:06
giật hết điện xoay chiều mà:beauty:

ninhtran
05-08-2011, 22:06
tùy tình trạng của cơ thể

chỗ tiếp xúc

độ ẩm không khí

bala bla

nói chung sờ đúng dây nguội có giật cũng ko nguy hiểm.

trunkz
05-08-2011, 22:07
Không đâu. Không tin thì đụng thử đi.

K.IA
05-08-2011, 22:08
hồi còn sống mình tưởng là không bị sao :pudency:

htno1
05-08-2011, 22:09
^
^
lúc chết rồi mới biết là đụng vào làm sao :)

vatthela
05-08-2011, 22:09
Lấy bút thử điện mà thử :canny:

ninhtran
05-08-2011, 22:10
thò trym vào thử chứ.

:rofl:

ndhung86
05-08-2011, 22:11
Dây nguội là dây trung tính của điện 3 pha. Điện dân dụng chỉ có 1 pha và tải không được đều nên thường có dòng điện nhỏ chạy qua. Sờ vào chỉ thấy tê tê nhưng khuyến cáo đặc biệt không nên sờ vào bởi vì hiện tượng tải bị lệch pha hoặc chạm pha vào dây trung tính,... Trong an toàn điện người ta ko có khái niệm dây nguội, dây nóng. Coi 2 dây nguy hiểm như nhau :D

nguyensitien
05-08-2011, 22:12
mình đụng vào 2 dây cũng không giật-_-

sungoldvoz
05-08-2011, 22:13
van co the bi giat neu nhu ban gap su co ve dien hoac cam 1 so thiet bi dien cho dong dien chay ngc qua cac thiet bi do ban se bi giat.
/mobie

damnam2001
ngày trước mất điện em cầm que nhôm cắm vào ổ điện, định thò vào cái rồi rụt ra thật nhanh để ko bị giật mà nó làm cho phát đứng im, khóc không khóc được

trandanhcuong
Về nguyên tắc điện xoay chiều là có giật. Nhưng mà điện mình dùng là pha trung tính của dây 3 pha nên chả sao. có giật chỉ tê sướng mà thôi :gach::gach:

obama1988
05-08-2011, 22:16
Người sẽ bị điện giật khi có dòng điện chạy qua, muốn có dòng điện chạy qua thì phải có chênh lệch điện thế hay còn gọi là hiệu điện thế (U).
Theo nguyên lý thì dây nguội (tức là dây trung hòa) có điện thế bằng 0 (tức là bằng với đất). =>> Người đứng dưới đất đụng vào thì ko giật.
Tuy nhiên vẫn có trường hợp bị giật là do: Nguồn điện của chúng ta truyền lên lưới điện quốc gia là điện 3 pha (mắc theo kiểu hình sao, ta có 3 dây nóng, 1 dây lạnh) , các tải gia dụng hầu hết là 1 pha (tức là chỉ lấy ra 1 pha gồm 1 dây nóng và 1 dây lạnh).
Người ta cố gắng chia sao cho các tải cả 3 pha này bằng nhau, hay nói dễ hiểu hơn là công suất tiêu thụ ở 3 pha tương đương nhau. Tuy nhiên trong thực tế thì điều này rất khó và chỉ tương đối =>> có chênh tải dẫn đến điện thế ở dây lạnh sẽ khác 0 => sẽ giật.

Còn nếu bạn đứng lên 1 vật cách điện hoàn toàn thì dù đụng vào 1 dây bất kỳ cũng ko bị giật, đơn giản vì dòng điện không truyền qua người bạn.

Mình phân tích vậy k biết có đúng ko, vì mình ko phải dân điên nặng (điện).

dechec9
05-08-2011, 22:17
điện lưới quốc gia là điện 3 pha có 4 dây ( 1 dây trung hòa chúng ta gọi là dây nguội ). nếu ở điều kiện lý tưởng khi 3 cụm tải ( 3 xã, 3 phường, 3 khu ...) bằng nhau ( khó xảy ra ) thì dòng đi qua dây nguội là =0 --> ko giật !
bình thường thì ng ta phân chia cũng khá đều nhưng ko tuyệt đối --> vẫn có dòng đi qua dây nguội nhưng nhỏ và khó die ! :D

Loi_Tai_Condom
05-08-2011, 22:20
Người sẽ bị điện giật khi có dòng điện chạy qua, muốn có dòng điện chạy qua thì phải có chênh lệch điện thế hay còn gọi là hiệu điện thế (U).
Theo nguyên lý thì dây nguội (tức là dây trung hòa) có điện thế bằng 0 (tức là bằng với đất). =>> Người đứng dưới đất đụng vào thì ko giật.
Tuy nhiên vẫn có trường hợp bị giật là do: Nguồn điện của chúng ta truyền lên lưới điện quốc gia là điện 3 pha (mắc theo kiểu hình sao, ta có 3 dây nóng, 1 dây lạnh) , các tải gia dụng hầu hết là 1 pha (tức là chỉ lấy ra 1 pha gồm 1 dây nóng và 1 dây lạnh).
Người ta cố gắng chia sao cho các tải cả 3 pha này bằng nhau, hay nói dễ hiểu hơn là công suất tiêu thụ ở 3 pha tương đương nhau. Tuy nhiên trong thực tế thì điều này rất khó và chỉ tương đối =>> có chênh tải dẫn đến điện thế ở dây lạnh sẽ khác 0 => sẽ giật.

Còn nếu bạn đứng lên 1 vật cách điện hoàn toàn thì dù đụng vào 1 dây bất kỳ cũng ko bị giật, đơn giản vì dòng điện không truyền qua người bạn.

vãi thánh:gach::lol:

bocapgiay1
05-08-2011, 22:21
giật hết điện xoay chiều mà:beauty:

:surrender: vậy ak :O
em tưởng nó xoay trên đồ thị chứ :go:
Nói như bác thì phân biệt thế nào dc dây nóng vs dây nguội =))

dhhanh
05-08-2011, 22:21
nhà có chuốt hay gián thì gí vô nó là biết :gach:

obama1988
05-08-2011, 22:23
vãi thánh:gach::lol:

Đừng cố tỏ ra nguy hiểm vậy cậu.:">

bestofbest
05-08-2011, 22:23
Nói chung là ko nên đụng vào dây điện , người ta đã " khám phá " rồi thì mình nên biết thôi , chứ đừng bắt chước " khám phá " . Tuy nhiên , có 1 số ít người dc gọi là " máu chim " :gach: nên đụng vào dây điện thì ko hề hấn gì :sogood:

Alias_X
05-08-2011, 22:24
trước cũng bị giật 2 lần nhưng mà chẳng biết là sờ vào dây nào :gach:

o0vietnam0o
05-08-2011, 22:27
Đừng cố tỏ ra nguy hiểm vậy cậu.:">

Bảo thủ vậy bạn trẻ, bạn đi dép tổ ong xong thò tay vào ổ điện nhà bạn đi :look_down:

Atunhm
05-08-2011, 22:29
thò trym vào thử chứ.

:rofl:

vote vote:byebye::byebye::byebye:

OhlalaJun
05-08-2011, 22:33
Bảo thủ vậy bạn trẻ, bạn đi dép tổ ong xong thò tay vào ổ điện nhà bạn đi :look_down:

dép tổ ong ko cách điện hoàn toàn :gach:

caubake
05-08-2011, 22:34
Không bị giất với dù dây nóng hay dây nguội
điều kiện chỉ cằm một sợi và đứng trên vật cách điện

T Bag
05-08-2011, 22:35
An toàn là bạn tai nạn là vào hòm:beauty:

Về lý thuyết nó chẳng khi giật cả : vd: ngay như ở trên trường các thấy cô giảng dậy cho chúng ta cũng nói là nếu biết về điện sẽ không sợ điện giật : nhưng chẳng có 1 ông bà nào giám sờ vô dù dòng điên << 220v : vì lý thuyết là 1 chuyện còn thực tế là 1 nẻo đương xa sôi : Việt Nam ta đã từng có người không sợ điện nhưng lại chết vì điện giật đó

obama1988
05-08-2011, 22:36

Đã nói đừng cố tỏ ra nguy hiểm mà... :gach: :gach:
Nếu ai giải thích được tại sao chim đậu trên dây điện không bị giật thì sẽ hiểu.
Còn đừng nói là chim nó biết phân biệt dây nóng với dây lạnh nhá... :beauty:

Loi_Tai_Condom
05-08-2011, 22:41
Nếu ai giải thích được tại sao chim đậu trên dây điện không bị giật thì sẽ hiểu.
với nguyên văn của bạn thì 2 hiện tượng khác nhau hoàn toàn đấy :rofl:
bạn mới thật là nguy hiểm :lmao:

nickcubibanroi
05-08-2011, 22:42
sẽ bị giật vì không bao giờ tải ở các pha bằng nhau cả

caubake
05-08-2011, 22:42
trên cột điện bình thường có 3 sợi pha và một sợi ngụi nối đất (dây ngụi)
dòng điện chạy từ nơi có điện áp cao điến nơi có điện áp thấp (dây nói đất dây ngụi)
chim nó đậu có một sợi thì không giât vì không có dòng điện chạy qua
trường hợp bị điện giật là do điện chạy từ dây pha (dây lửa) chạy qua người rồi đi xuống đất gọi là bị điện giật
hai khi cầm 2 sọi nóng ngụi thì điện chạy từ sợi nóng qua người vào sợi ngụi nên giật

Alla the god
05-08-2011, 22:45
chim đậu trên dây điện không giật vì hiều điện thế giữa 2 chân chim rất nhỏ kể cả dây nóng :sogood:
trường hợp này giống 1 mạch song song mà 1 nhánh điện trở =0 thì nhánh kia dòng điện =0 :sogood:
p/s: 1 lần mình chạm vào ổ điện trong nhà bị giật cho ngu người không biết dây nóng hay lạnh :sosad: may đứng trên sàn gỗ không thăng rồi :chaymau:

damnam2001

Chim đậu trên đường dây cao thế có bị giật ko nhỉ ,tầm 500kv ý :sweat::sweat:

Người thì kể cả có đứng cách mặt đất 5m thì :go: 1 đi ko trở lại:gach:

beobua92

nghe nói là chân chim nó có lớp gì đấy cách điện mà, ý ban nói là chim nó đứng trên dây điện ko tiếp xúc với với cái gì ngoài dây điện (ko thể dẫn điện) nên ko bị dật à. Nếu thế thì mình ko mặc cái gì nhẩy lên với cầm vào dây điện rồi buông ra luôn (giống chim) chắc cũng ko giật ah

còn về dép tổ ong ko cách điện hoàn toàn thì nên xem lại đi, cầm sép tổ ong cầm vào dây điện thì có bị giật đâu

bocapgiay1
05-08-2011, 22:47
//baobua92 : thế bạn ko tính điện trở của người bạn ak ??? Rdep+Rnguoi ??

obama1988
05-08-2011, 22:52
với nguyên văn của bạn thì 2 hiện tượng khác nhau hoàn toàn đấy :rofl:
bạn mới thật là nguy hiểm :lmao:

Cậu vẫn ko hiểu vấn đề nhỉ?
Tôi nói nôm na thế này cho cậu hiểu nhé:
- Chim đứng trên dây điện. => Dòng điện truyền từ dây điện sang con chim sau đó thì ko còn truyền đi đâu nữa ==>> ko có dòng điện chạy qua con chim =>> con chim ko bị giật.
Còn có 1 dòng điện nhỏ nữa truyền từ chân nọ sang chân kia của chim, nhưng do khoảng cách 2 chân nhỏ nên chênh lệch hiệu điện thế ko đáng kể ==> dòng điện này coi như bằng 0.
- Người nếu đứng trên 1 vật cách điện hoàn toàn chạm vào dây diện: Dòng điện từ dây =>> chuyền sang người.. và sau đó cũng không còn truyền đi đâu được =>> ko có dòng điện chạy qua người =>> ko bị giật.

Lưu ý: Một số bạn nói với dòng điện 500kv có cách điện vẫn bị giật, bạn nào nghĩ đến chuyện sờ vào dòng 500kv thì chắc đầu có vấn đề =>> chết ko đáng tiếc, nhưng trước khi chết thì nên nhớ lại rằng, với dòng điện lớn thì nó có khả năng phóng điện qua những vật có điện trở nhỏ.

COCC
05-08-2011, 22:54
.....

Không bị giất với dù dây nóng hay dây nguội
điều kiện chỉ cằm một sợi và đứng trên vật cách điện

cho 2 bạn đứng hẳn lên bàn gỗ + mang dép nhựa luôn, thử liếm vào dây nóng xem thế nào. Lý thuyết với thực tế khác xa nhau lắm

phong tip
05-08-2011, 22:55
sẽ bị giật nếu bị đứt mát, lúc đấy thì dây mát cũng như dây lửa nhé :shame:

obama1988
05-08-2011, 22:56
cho 2 bạn đứng hẳn lên bàn gỗ + mang dép nhựa luôn, thử liếm vào dây nóng xem thế nào. Lý thuyết với thực tế khác xa nhau lắm

Mở mồm ra nói câu này thì đừng vác sách đi học nữa, vì có học thì cũng chẳng để làm gì nếu lúc nào cũng nghĩ lý thuyết khác thự tế ... :gach:

bacbinhcity
05-08-2011, 23:00
Dây nguội là dây trung tính của điện 3 pha. Điện dân dụng chỉ có 1 pha và tải không được đều nên thường có dòng điện nhỏ chạy qua. Sờ vào chỉ thấy tê tê nhưng khuyến cáo đặc biệt không nên sờ vào bởi vì hiện tượng tải bị lệch pha hoặc chạm pha vào dây trung tính,... Trong an toàn điện người ta ko có khái niệm dây nguội, dây nóng. Coi 2 dây nguy hiểm như nhau :D

câu trả lời là đây!

COCC
05-08-2011, 23:00
Mở mồm ra nói câu này thì đừng vác sách đi học nữa, vì có học thì cũng chẳng để làm gì nếu lúc nào cũng nghĩ lý thuyết khác thự tế ... :gach:

ý tôi chỉ muốn nói đến trường hợp suy nghĩ về điện đóm của bạn đấy chứ không phải mọi thứ trên đời đều như vậy, điện đóm ở VN mà cứ đem sách vở ra nói thì đừng bảo sao có ngay chết oan

caubake
05-08-2011, 23:01
tôi đã học trung cấp điện công nghiệp rồi bạn ơi với dòng điện 220v trở xuống thì tôi bảo đảm, tôi không nói xuông mà thực tế là công việc của tôi đang làm hằng ngày.
nếu bạn có gang thì có thể thử bạn chưa thử tôi không ép nhá

obama1988
05-08-2011, 23:03
ý tôi chỉ muốn nói đến trường hợp suy nghĩ về điện đóm của bạn đấy chứ không phải mọi thứ trên đời đều như vậy, điện đóm ở VN mà cứ đem sách vở ra nói thì đừng bảo sao có ngay chết oan

Bạn đang nhầm lẫn.
Như mình đã nói, không phải lý thuyết khác thực tế mà vì chúng ta không thể làm sao cho thực tế nó đúng theo lý thuyết được. Vì trong lý thuyết chúng ta có rất nhiều giả thuyết hoạc điều kiện. Nghĩa là, lý thuyết bạn được học chỉ được áp dụng với 1 điều kiện nào đấy. Kiểu như bạn không thể áp dụng định nghĩa phép chia hết và phép chia có dư trong trường số vô tỷ được.

nickcubibanroi
05-08-2011, 23:03

thế theo cậu đụng vào dây nguội bên Mỹ có bị giật ko ?

Loi_Tai_Condom
05-08-2011, 23:05
bạn nên tập trung vào vấn đề chính đi :look_down:
bác kia nói lý thuyết khác xa thực tế là có cơ sở,đương nhiên không phải trường hợp nào cũng đúng,cái chữ "lúc nào" là bạn chụp mũ người ta đấy :lmao:
mình không phải bên kỹ thuật nên cũng chả quan tâm gì về cái lý thuyết bạn nói đâu,mình chỉ hỏi cái ví dụ thực tế thôi
gỗ khô cách điện -> cái này khỏi phải bàn,những người cứu người bị điện giật toàn dùng cây gỗ mà hất ra
và theo như bạn nói, đứng trên 1 thanh gỗ thì chạm vào dây nào cũng ok chứ gì nữa :sogood: thử đi :go:

obama1988
05-08-2011, 23:08
bạn nên tập trung vào vấn đề chính đi :look_down:
bác kia nói lý thuyết khác xa thực tế là có cơ sở,đương nhiên không phải trường hợp nào cũng đúng,cái chữ "lúc nào" là bạn chụp mũ người ta đấy :lmao:
mình không phải bên kỹ thuật nên cũng chả quan tâm gì về cái lý thuyết bạn nói đâu,mình chỉ hỏi cái ví dụ thực tế thôi
gỗ khô cách điện -> cái này khỏi phải bàn,những người cứu người bị điện giật toàn dùng cây gỗ mà hất ra
và theo như bạn nói, đứng trên 1 thanh gỗ thì chạm vào dây nào cũng ok chứ gì nữa :sogood: thử đi :go:

Hãy chắc chắn trong gỗ không có lẫn các tạp chất, bụi bẩn hoạc hơi nước.
Còn nếu cậu k quan tâm hoạc ko phải dân kỹ thuật thì tôi cũng ko giải thích, vì có giải thích cậu cũng ko quan tâm và cũng ko hiểu đc.

COCC
05-08-2011, 23:11
Bạn đang nhầm lẫn.
Như mình đã nói, không phải lý thuyết khác thực tế mà vì chúng ta không thể làm sao cho thực tế nó đúng theo lý thuyết được. Vì trong lý thuyết chúng ta có rất nhiều giả thuyết hoạc điều kiện. Nghĩa là, lý thuyết bạn được học chỉ được áp dụng với 1 điều kiện nào đấy. Kiểu như bạn không thể áp dụng định nghĩa phép chia hết và phép chia có dư trong trường số vô tỷ được.
sao bạn cứ bới mãi cái câu nói bóng gió của tôi mà không đi vào vấn đề chính thế, rốt cuộc là bạn đã từng thử chưa hay chỉ đọc sách biết là sờ vào 1 dây bất kì có cách điện là không bị giật

tôi đã học trung cấp điện công nghiệp rồi bạn ơi với dòng điện 220v trở xuống thì tôi bảo đảm, tôi không nói xuông mà thực tế là công việc của tôi đang làm hằng ngày.
nếu bạn có gang thì có thể thử bạn chưa thử tôi không ép nhá
đương nhiên là tôi đã từng bị giật qua nên mới nói, cũng cách diện tuyệt đối luôn. Có lần còn cá với thằng bạn, đố nó dám nhúng ướt tay sờ vào dây nóng, nó cũng nghĩ như bạn vậy (nghĩa là cách điện là không sao hết)....kết quả là mới chạm nhẹ một phát là mặt mày biến sắc, mất chầu nhậu với mình

caubake
05-08-2011, 23:12
Còn nếu cậu k quan tâm hoạc ko phải dân kỹ thuật thì tôi cũng ko giải thích, vì có giải thích cậu cũng ko quan tâm và cũng ko hiểu đc.
hay nói chính xát hơn là vật cách điện

COCC
05-08-2011, 23:13
thế theo cậu đụng vào dây nguội bên Mỹ có bị giật ko ?

đang nói điện ở VN mà

obama1988
05-08-2011, 23:13
sao bạn cứ bới mãi cái câu nói bóng gió của tôi mà không đi vào vấn đề chính thế, rốt cuộc là bạn đã từng thử chưa hay chỉ đọc sách biết là sờ vào 1 dây bất kì có cách điện là không bị giật

đương nhiên là tôi đã từng bị giật qua nên mới nói, cũng cách diện tuyệt đối luôn. Có lần còn cá với thằng bạn, đố nó dám nhúng ướt tay sờ vào dây nóng, nó cũng nghĩ như bạn vậy (nghĩa là cách điện là không sao hết)....kết quả là mới chạm nhẹ một phát là mặt mày biến sắc, mất chầu nhậu với mình

Trước khi thử hãy chứng minh rằng vật bạn đang nghĩ nó cách điện hoàn toàn đó nó cách điện hoàn toàn với dòng điện bạn đang thử. Lưu ý chữ hoàn toàn nhé.
Mà ko biết bạn hiểu thế nào là vật cách điện chưa nhỉ, hay cứ nghĩ đơn giản là: gỗ, đá là cách điện còn sắt thép thì dẫn điện..

obama1988
05-08-2011, 23:15
đang nói điện ở VN mà

Cậu biết điện VN khác điện Mỹ à... :beauty:

caubake
05-08-2011, 23:16

tôi không nghỉ mà là đó là công việc hằng ngày của tôi là sữa chữa lấp đặt điện nhà với cách làm nói trên tôi không hề bị giật khi sữa điện nhà mà không cần tắt cầu dau
còn nói chuyện qua forum thì chỉ nói thôi chứ tôi không thể làm cho bạn thấy thực tế được
thì tôi nói rồi nếu bạn có gang thì hãy tự mình thử nếu muôn

beobua92
Trước khi thử hãy chứng minh rằng vật bạn đang nghĩ nó cách điện hoàn toàn đó nó cách điện hoàn toàn với dòng điện bạn đang thử. Lưu ý chữ hoàn toàn nhé.
Mà ko biết bạn hiểu thế nào là vật cách điện chưa nhỉ, hay cứ nghĩ đơn giản là: gỗ, đá là cách điện còn sắt thép thì dẫn điện..

hoàn toàn thì có khó gì đâu
chỉ cần căng cái dây điện ra, nhảy lên chạm vào dây điện và buông ra ngay (ko chạm vào cái gì khác ngoài dây điện luôn)
đã ai thử chưa

Troy Detected
ngày trước mất điện em cầm que nhôm cắm vào ổ điện, định thò vào cái rồi rụt ra thật nhanh để ko bị giật mà nó làm cho phát đứng im, khóc không khóc được

sign mạnh :rofl::rofl::rofl:
hồi trước mỗi lần tắt TV em hay rút phích cắm thật nhanh rồi lấy tay sờ vào 2 thanh kim loại , thấy tê tê .:gach:

Loi_Tai_Condom
mình vẫn chưa hài lòng với cách giải thích của bạn
với 1 thanh gỗ khô,cái mình quan tâm là chỉ cần nó khô,mình cầm nó chạm vào điện thì không bị giật -> thanh gỗ này cách điện
cũng với thanh gỗ đó,bây giờ mình đứng lên và dùng tay chạm vào,như bạn nói thì sẽ không bị giựt
vậy bạn dám làm thử như mình nói không

beobua92
05-08-2011, 23:17

điện ở Mỹ nghe nói là 110V thì phải (tin đồn thôi)

longddk
05-08-2011, 23:17

trên lý thuyết là ko bị giật nhưng nêu 3 pha mà mất đối xứng nhiều quá thì trong dây trung tính vẫn có dòng điện chạy qua nhưng ko đáng kể(tình trang mất cân đối pha được các kỹ sư kiểm tra liên tục trên hệ thống)
nên thím cứ yên tâm đi :gach::gach::gach::gach::gach::gach:

COCC
05-08-2011, 23:18
sao lại cứ vòng vo mãi vậy, nói như bạn thì tôi treo bạn lơ lững trong không khí, lúc đó dám bạn lại nói: yêu cầu không khí phải được cách điện hoàn toàn...

lại nhảm nữa

obama1988
05-08-2011, 23:21
với 1 thanh gỗ khô,cái mình quan tâm là chỉ cần nó khô,mình cầm nó chạm vào điện thì không bị giật -> thanh gỗ này cách điện
cũng với thanh gỗ đó,bây giờ mình đứng lên và dùng tay chạm vào,như bạn nói thì sẽ không bị giựt

Mời bạn đọc bài này và dành chút thời gian suy ngẫm
http://vi.wikipedia.org/wiki/Ch%E1%BA%A5t_c%C3%A1ch_%C4%91i%E1%BB%87n

Chất cách điện là các chất dẫn điện kém, có điện trở suất rất lớn (khoảng 106 - 1015 Ωm). Các vật liệu này được sử dụng rộng rãi trong công nghiệp và trong đời sống, nhằm mục đích ngăn chặn sự tiếp xúc của dòng điện với người hoặc với các dòng điện khác.
Nhiều chất cách điện là các chất điện môi, tuy nhiên cũng có những môi trường cách điện không phải là chất điện môi (như chân không).
Các loại vật liệu cách điện gồm có: cách điện rắn (ví dụ: gỗ, nhựa, vỏ bọc dây diện), cách điện lỏng (ví dụ: dầu máy biến áp), cách điện khí (không khí, khí SF6).
[sửa]Đặc trưng

Đối với các chất cách điện là chất điện môi, các đặc trưng như điện trở suất, độ thẩm điện môi (hằng số điện môi), tổn hao điện môi, độ bền điện môi (điện áp đánh thủng cách điện) được quan tâm khi chế tạo các thiết bị cách điện.
Yếu tố quan trọng để đánh giá một vật liệu cách điện là cường độ điện trường đánh thủng. Khi cường độ điện trường đặt lên vật liệu vượt quá giá trị cho phép thì sẽ xuất hiện sự phóng điện (quá điện áp), phá hủy vật liệu và vật liệu mất đi đặc tính cách điện vốn có. Cường độ điện trường đánh thủng cũng là yếu tố quan trọng nhất để lựa chọn cách điện cho các ứng dụng. Các nghiên cứu để chế tạo các loại vật liệu cách điện có khả năng chịu được điện trường ngày cao được chú ý, để cho phép giảm kích thước của các thiết bị điện.

Có nghĩa là: Đối với 1 số chất mà các bạn vẫn nghĩ là cách điện đó thì thực chất nó vẫn dẫn điện, tuy nhiên I=U/R. Khi R ko đổi, U càng lớn thì I càng lớn.
Với cùng R (1 vật cách diện) thì:
Khi bạn đụng vào dây lạnh (U nhỏ) =>> I nhỏ =>> Bạn ko thấy nó giật.
Khi bạn đùng vào dây nóng (U lớn) =>> I lớn ==>> Bạn có cảm giác giật.

caubake
05-08-2011, 23:21
điện ở Mỹ nghe nói là 110V thì phải (tin đồn thôi)
về điện áp thì không biết
nhưng về tần số thì khác ở mĩ là 60 Hz ở việt nam thì bao nhiêu học lâu quá quên rồi

obama1988
05-08-2011, 23:22
sao lại cứ vòng vo mãi vậy, nói như bạn thì tôi treo bạn lơ lững trong không khí, lúc đó dám bạn lại nói: yêu cầu không khí phải được cách điện hoàn toàn...

lại nhảm nữa

Có nói nữa thì c vẫn ko hiểu. :gach: Thôi, đi ngủ vậy...

Loi_Tai_Condom
05-08-2011, 23:22
mình nhắc lại là mình không cần bạn phải giải thích này nọ
bạn đừng có vòng vo sang chuyện khác,điều kiện vật cách điện thế này thế kia
mình chỉ muốn hỏi là với cái thí nghiệm mình nêu bạn có dám thử không

obama1988
05-08-2011, 23:23
mình nhắc lại là mình không cần bạn phải giải thích này nọ
bạn đừng có vòng vo sang chuyện khác,điều kiện vật cách điện thế này thế kia
mình chỉ muốn hỏi là với cái thí nghiệm mình nêu bạn có dám thử không

Không thể tranh luận được với kiểu tranh luận của cậu. Nói chung cậu đã nói là không quan tâm thì tốt nhất đừng quan tâm.

obama1988
05-08-2011, 23:25
về điện áp thì không biết
nhưng về tần số thì khác ở mĩ là 60 Hz ở việt nam thì bao nhiêu học lâu quá quên rồi

50Hz thì phải c ạ.

COCC
05-08-2011, 23:25
Có nói nữa thì c vẫn ko hiểu. :gach: Thôi, đi ngủ vậy...

tôi không cần bạn giải thích này nọ, dẫn chứng sách vỡ ở đâu cả. Lý thuyết của bạn là đúng hết và bạn có dám cm cái lý thuyết đó , làm như tôi đã nói không?

obama1988
05-08-2011, 23:28
tôi không cần bạn giải thích này nọ, dẫn chứng sách vỡ ở đâu cả. Lý thuyết của bạn là đúng hết và bạn có dám cm cái lý thuyết đó , làm như tôi đã nói không?

Nói thế vẫn ko hiểu. Tôi xin thua, cậu đúng. Đúng là: "Chân lý thuộc về thằng cùn" mà. Đi ngủ, ko đôi co với c, mất thời gian. :beauty:

Loi_Tai_Condom
05-08-2011, 23:29
Không thể tranh luận được với kiểu tranh luận của cậu. Nói chung cậu đã nói là không quan tâm thì tốt nhất đừng quan tâm.
rõ ràng là kiến thức của bạn còn có lỗ hổng
bạn mà bảo vệ luận án tốt nghiệp đề tài này thì xác định là tạch đi nhé:sogood:
dù bạn có học cái gì đi nữa thì cái người ta cần trong cuộc sống này là thực tế

caubake
05-08-2011, 23:29
bạn đùng quá căng thẳng bạn ấy dù chỉ nói lý thuyết và bạn muốn bạn ấy chứng minh chẳng lẻ hai bạn phải gặp nhau và làm thử à

obama1988
05-08-2011, 23:30
rõ ràng là kiến thức của bạn còn có lỗ hổng
bạn mà bảo vệ luận án tốt nghiệp đề tài này thì xác định là tạch đi nhé:sogood:
dù bạn có học cái gì đi nữa thì cái người ta cần trong cuộc sống này là thực tế

Xin giáo sư chỉ dạy thêm.. :gach:

Loi_Tai_Condom
05-08-2011, 23:33
Nói thế vẫn ko hiểu. Tôi xin thua, cậu đúng. Đúng là: "Chân lý thuộc về thằng cùn" mà. Đi ngủ, ko đôi co với c, mất thời gian. :beauty:
bạn mới là đang đuối lý chứ chẳng phải bác kia đâu
lý thuyết bạn thao thao
ứng dụng vào thực tế thì bạn lại né tránh
thế có khác gì tự mâu thuẫn với những gì mình đã học không:look_down:

COCC
05-08-2011, 23:35
chưa biết thằng nào cùn hơn, nảy giờ chỉ toàn đánh trống lãng

obama1988
05-08-2011, 23:35
bạn mới là đang đuối lý chứ chẳng phải bác kia đâu
lý thuyết bạn thao thao
ứng dụng vào thực tế thì bạn lại né tránh
thế có khác gì tự mâu thuẫn với những gì mình đã học không:look_down:

Cũng có thể, vì kiến thức là vô tận mà.
Xin chúc 2 cậu thành công với đề tài nghiên cứu này của 2 cậu nhé. :byebye:

COCC
05-08-2011, 23:38
Cũng có thể, vì kiến thức là vô tận mà.
Xin chúc 2 cậu thành công với đề tài nghiên cứu này của 2 cậu nhé. :byebye:

vớ vẫn bm, nhảm toàn tập. Từ đầu tới giờ ai mới là thằng nghiên cứu, lôi sách vỡ ra dẫn chứng này nọ?

DON-KI-HO-TE
05-08-2011, 23:38
Điện lưới 220V dân dụng thường là điện 1 pha, bao gồm 1 dây "nóng" và 1 dây "nguội". Pha này được tách nguồn điện 3 pha gồm 4 dây( 3 nóng, 1 nguội). 3 dây nóng thực chất là dây có điện áp hình sin lệch pha nhau 120 độ. Dây nguội(dây trung hòa) có điện áp =0.
Trường hợp lý tưởng thì dòng điện trên 3 pha là bằng nhau-> dòng điện trên dây trung hòa =0.
Tuy nhiên trong thực tế thì hiếm khi dòng điện này thực sự =0. Vậy nên trên dây trung hòa vẫn có 1 dòng điện khá nhỏ. Dòng điện này có gây giật hay không còn tùy thuộc vào mức độ cách điện và điện áp của người chạm vào( có nối đất hay không, sức khỏe, diện tích tiếp xúc, độ ẩm da...)
Thế nên tốt nhất là đừng có thử.

neyul888
05-08-2011, 23:44
lại nhảm nữa

bác hơi bị nhầm, không khí vẫn dẫn điện nhé, ko thì sét nó chạy bằng răng à

dòng điện gây chết người là khoảng 10mA trong khi đó điện trở người khoảng từ 1000ohm tới 2000ohm tùy lúc ẩm ướt hoặc khô, tính cả cách điện cứ chia ra nó nhỏ hơn 10mA là an toàn hết và quan trọng là đừng để dòng điện chạy qua tim

tụi mỹ nó còn leo lên dây cao áp sửa bình thường có giật éo đâu

http://www.youtube.com/watch?v=9tzga6qAaBA

mr.otaku
05-08-2011, 23:45

Nguy hiểm vãi. Dòng điện truyền qua 1 điện trở thì sẽ làm điện trở đó nóng lên. Và thân thể con người cũng là 1 điện trở. Thế nên là nếu mà 1 người đứng lên trên 1 vật cách điện hoàn toàn và cầm vào dây điện thì đầu tiên thân nhiệt người đó sẽ tăng, rồi sau đó thì sẽ trở nên lạnh mãi mãi. :gach:

Alias_X
05-08-2011, 23:47
Nguy hiểm vãi. Dòng điện truyền qua 1 điện trở thì sẽ làm điện trở đó nóng lên. Và thân thể con người cũng là 1 điện trở. Thế nên là nếu mà 1 người đứng lên trên 1 vật cách điện hoàn toàn và cầm vào dây điện thì đầu tiên thân nhiệt người đó sẽ tăng, rồi sau đó thì sẽ trở nên lạnh mãi mãi. :gach:

vâng :chaymau:

intotn
05-08-2011, 23:48
ôi các bạn phân tích dài dòng thế :pudency:
chỉ thấy ông thợ điện hàng xóm sờ cả mát, cả lửa ko giật, dí bút thử điện vào ng thì thấy sáng là sao ợ các bác :rofl:

obama1988
05-08-2011, 23:49
chỉ thấy ông thợ điện hàng xóm sờ cả mát, cả lửa ko giật, dí bút thử điện vào ng thì thấy sáng là sao ợ các bác :rofl:

Đơn giản, dễ hiểu và thực tế.

140291
05-08-2011, 23:50
Confirm là không giật nhé các bác, miễn cách điện tốt là đc. Ông già em sửa điện ở nhà chẳng bao giờ dập cầu dao :D

neyul888
05-08-2011, 23:50

thím mới nguy hiểm, nếu người đứng trên vật cách điện hoàn toàn thì làm éo có dòng qua người.

bác tưởng tượng dòng điện muốn chảy qua phải có thế, đất có thể coi là thế âm, bác đang đứng trên vật cách điện hoàn toàn sau đó cầm vào ổ điện, nó chảy vào người bác nhưng éo có lối ra nên éo tính là dòng bác hiểu ko.

nếu hai tay chạm vào thì nó chảy từ tay này qua tay kia nên sẽ qua tim, hơi bị nguy hiểm. Còn nếu chân ko được cách điện, nó sẽ chảy qua tay qua tim sau đó qua chim rồi qua chân, nó cứ chảy liên tục thì mới ảnh hưởng tới tính mạng được thím ạ :gach:

nickcubibanroi
05-08-2011, 23:53

đừng khoe sự ngu dốt của mình ra.

caubake
05-08-2011, 23:53
giờ bác nào muốn biết thì chạy ra mấy ông thợ điện điên gần nhà kêu ổng làm thử cho côi là tự hiểu khổi mất công cãi lộn rồi lý thuyết với chứng minh :byebye::byebye::byebye:

COCC
05-08-2011, 23:56
bác hơi bị nhầm, không khí vẫn dẫn điện nhé, ko thì sét nó chạy bằng răng à

bạn không hiểu ý mình. Tại vì lão kia cứ nói cách điện là không sao, cho đứng trên gỗ mang thêm dép vẫn chưa chịu, nên mình mới nói vậy , chứ ai lại không biết trong không khí vẫn ít nhiều có các hạt e tự do, nhất là trời mưa có độ ẩm cao thì e càng nhiều nên vẫn dẫn điện

backspace!
05-08-2011, 23:56
theo mình dây nguội hoàn toàn ko bao giờ giật ,còn ai nói đứng trên vật cách điện sờ vào giây nóng mà ko giật thì cứ thử chết ráng chịu -_-

o0vietnam0o
05-08-2011, 23:58
Mời bạn đọc bài này và dành chút thời gian suy ngẫm
http://vi.wikipedia.org/wiki/Ch%E1%BA%A5t_c%C3%A1ch_%C4%91i%E1%BB%87n

Có nghĩa là: Đối với 1 số chất mà các bạn vẫn nghĩ là cách điện đó thì thực chất nó vẫn dẫn điện, tuy nhiên I=U/R. Khi R ko đổi, U càng lớn thì I càng lớn.
Với cùng R (1 vật cách diện) thì:
Khi bạn đụng vào dây lạnh (U nhỏ) =>> I nhỏ =>> Bạn ko thấy nó giật.
Khi bạn đùng vào dây nóng (U lớn) =>> I lớn ==>> Bạn có cảm giác giật.

Thế U nhỏ I to có bị giật ko :look_down:

Lúc đó bạn tóm vào tờ rim ông ý thì có chuyện vui với 2 bác cháu đấy :look_down:
bạn không hiểu ý mình. Tại vì lão kia cứ nói cách điện là không sao, cho đứng trên gỗ mang thêm dép vẫn chưa chịu, nên mình mới nói vậy , chứ ai lại không biết trong không khí vẫn ít nhiều có các hạt e tự do, nhất là trời mưa có độ ẩm cao thì e càng nhiều nên vẫn dẫn điện
1 vật gọi là cách điện hoàn toàn khi dí 2 dây nóng và lạnh vào 2 đầu nó mà ko có dòng điện chạy qua nó. Ở đây ông nào cứ khăng khăng là người mình ko chạm vào đâu,mạch hở thì ko bị giật thì nhầm. Cho người cách điện nhé, xờ vào dây điện là trong người vẫn có điện đấy, khi nào dòng điên chạy qua da đủ lớn để làm cho da mất hoàn toàn khả năng cách điện thì lúc đó thì phê đừng hỏi. Ở đây điện 220v ông thợ điện là tiếp xúc ít,chứ xờ lâu tầm khoảng 15-20' thì sẽ có tác dụng.
Còn bạn nào ở trên bảo dòng điện gây giật là 10mA thì sai nhé, dòng 1 chiều gây giật chết người là ở khoảng 1-2A,còn xoay chiều thì nhỏ hơn từ 0,5 tới 1 A hay sao ấy,ko nhớ lắm. :look_down:

obama1988
06-08-2011, 00:00
Thế U nhỏ I to có bị giật ko :look_down:

Lúc đó bạn tóm vào tờ rim ông ý thì có chuyện vui với 2 bác cháu đấy :look_down:

U nhỏ, I lớn =>> R nhỏ hoạc vô cùng nhỏ =>> Tự suy luận xem.

Loi_Tai_Condom
thôi tóm lại thế này nhé
bạn làm được chuyện này hoặc chỉ ra được ví dụ này sai đi rồi hãy gg lý thuyết tiếp nhé :gach:
mình cá luôn với cái bạn đang làm trong nghề và tự cho mình thông thái đấy
theo ví dụ mình nêu ra,trường hợp 2 có ai dám chơi không?:look_down:

neyul888

^^ :byebye:

_______
06-08-2011, 00:01
Vote liếm thử

obama1988
06-08-2011, 00:02
thôi tóm lại thế này nhé

bạn làm được chuyện này hoặc chỉ ra được ví dụ này sai đi rồi hãy gg lý thuyết tiếp nhé :gach:

Mệt...:beauty:

ctrang
06-08-2011, 00:04
theo mình giả thích cho dễ hiểu là thế này.bạn buộc 3 sợi dây bằng nhau theo hình Y rồi cho 3 người kéo nó.nếu lực 3 người bằng nhau thi điểm ở chạc 3 k có lực tác dụng.nếu k đều thì điểm ở chạc 3 có 1 lực tác dụng lên nó.điều này cũng giống với mạng điện.nếu ở 3 dây mang tải bằng nhau thì dây trung tính lấy từ điểm ở giữa sẽ có điện thế bằng 0.trên thực tế thì 3 pha k thể mang tải bằng nhau vì bắt vào 3 khu dây cư khác nhau.vì vậy dây trung tính vẫn có điện thế.nhưng theo tiêu chuẩn thì điện thế dây trung tính thấp hơn khoảng 15% so với dây pha(khoản thôi,sai các bạn đừng ném gạch).ví dụ như dây pha 220v thì dây trung tính dưới 33 V.Việc giật hay k còn phụ thuộc vào điện trở của mỗi người lúc đó.Dòng điện qua người phụ thuộc vào điện trở người. Điện áp tiếp xúc càng cao thì dòng điện qua người càng lớn. Điện trở lớn thì dòng điện nhỏ.

Điện trở của người tùy thuộc vào điều kiện tiếp xúc với dòng điện
Điều kiện Điện trở khi khô ráo Điện trở khi ẩm ướt
Chạm tay vào dây điện 40.000 Ω - 1.000.000 4.000 Ω - 15.000 Ω
Cầm vào dây điện 15.000 Ω - 50.000 Ω 3.000 Ω - 5.000 Ω
Cầm vào ống nước 5.000 Ω - 10.000 Ω 1.000 Ω - 3.000 Ω
Chạm gan bàn tay vào đường điện 3.000 Ω - 8.000 Ω 1.000 Ω - 2.000 Ω
Nắm chặt một tay vào ống nước 1.000 Ω - 3.000 Ω 500 Ω - 1.500 Ω
Nắm chặt hai tay vào ống nước 500 Ω - 1.500 Ω 250 Ω - 750 Ω
Nhúng tay vào nước hay chất lỏng dẫn điện tốt 200 Ω - 500 Ω
Nhúng chân vào nước hay chất lỏng dẫn điện tốt 100 Ω - 300 Ω
Độ nguy hiểm của điện giật phụ thuộc vào cường độ dòng điện, vào thời gian dòng điện chạy qua người, và vào đường đi của dòng điện trên cơ thể người. Nói chung:

1 mA gây đau nhói.
5 mA gây giật nhẹ.
50 đến 150 mA có thể giết chết ngườ
vì vậy với điện thế 33V tay người khô ráo chạm vào đây sẽ sinh ra dòng chưa tới 1mA vì vậy chỉ cảm thấy tê tê

caubake
06-08-2011, 00:05
thôi tóm lại thế này nhé

không có gì là thông thái cả đó chỉ là kiến thức cơ bản thôi
làm được chuyện đó thì chẳng có gì khó nhưng chẳng lẻ tôi ngồi đây và gõ bàn phím bảo rằng tôi làm được rồi hay sau
tôi đang ở sài gòn nếu bạn thít thì chạy qua quận 8 đường cao lỗ tôi làm cho xem.
còn không được thì bạn cứ chạy ra thợ điện gần nhà mà hỏi :sogood::sogood::sogood:

halley189
06-08-2011, 00:09
E chém gió đừng gạch em!

Mình nghĩ 1 vài bạn nói là nếu ko tiếp xúc với đất(hay âm nguồn) thì sẽ ko có trường hợp bị giật...như vậy là sai rồi!Nói như bạn,nếu bạn bu lên 1 dây điện trần ở trên không thì ko bị giật phải không?Hix nhưng hình như cái này mình nghĩ chỉ đúng khi bạn cầm 1 tay thôi!Còn khi bạn cầm 2 tay chắc vẫn sẽ bị giật thì phải!

//Pác nào nói thợ điện ko bị giật...chẳng qua họ làm với nghề điện quen,tay chổ hay tiếp xúc với điện bị chay đi,trở rất lớn,dòng đi qua ít nên ko bị giật.Ngon bảo ổng cầm vào áp 220kv xem thử có thành than hay không!!!....còn 1 số trường hợp người điện dẫn qua người làm sáng đèn là do cơ thể họ hơi bị đặc biệt 1 chút!Nếu bạn nói ko giật thì cứ sờ vào ổng xem...ko mắt trợn ngược mới lạ :D

o0vietnam0o
06-08-2011, 00:09
U nhỏ, I lớn =>> R nhỏ hoạc vô cùng nhỏ =>> Tự suy luận xem.

R là tay người đấy :look_down:

tuyenhp
06-08-2011, 00:11
^:)^^:)^^:)^:rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:
em thua bác rồi ! :gach::gach::gach::gach:
đẳng cấp là đây :go:

vitcon
06-08-2011, 00:13
Điện nhà là điện xoay chiều mà, đụng chiều này chưa giật thì chiều kia nó xoay quá nó giật, đằng nào nó cũng giật mà :D

cloneclone2
06-08-2011, 00:16
không có gì là thông thái cả đó chỉ là kiến thức cơ bản thôi
làm được chuyện đó thì chẳng có gì khó nhưng chẳng lẻ tôi ngồi đây và gõ bàn phím bảo rằng tôi làm được rồi hay sau
tôi đang ở sài gòn nếu bạn thít thì chạy qua quận 8 đường cao lỗ tôi làm cho xem.
còn không được thì bạn cứ chạy ra thợ điện gần nhà mà hỏi :sogood::sogood::sogood:
MIA rồi,dùng clone thằng bạn:chaymau:
thợ điện chỗ mình không dám bạn ah :">
trên đây cũng nhiều ý kiến cho là vẫn bị giật,nếu bạn trực tiếp thử thì còn gì bằng:sogood:
//Pác nào nói thợ điện ko bị giật...chẳng qua họ làm với nghề điện quen,tay chổ hay tiếp xúc với điện bị chay đi,trở rất lớn,dòng đi qua ít nên ko bị giật.Ngon bảo ổng cầm vào áp 220kv xem thử có thành than hay không!!!....còn 1 số trường hợp người điện dẫn qua người làm sáng đèn là do cơ thể họ hơi bị đặc biệt 1 chút!Nếu bạn nói ko giật thì cứ sờ vào ổng xem...ko mắt trợn ngược mới lạ
bác này nói cũng có lý đấy :byebye:

tuyenhp
06-08-2011, 00:16
Điện nhà là điện xoay chiều mà, đụng chiều này chưa giật thì chiều kia nó xoay quá nó giật, đằng nào nó cũng giật mà :D
:sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat::sweat:
:rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

nickcubibanroi
06-08-2011, 00:17
theo mình giả thích cho dễ hiểu là thế này.bạn buộc 3 sợi dây bằng nhau theo hình Y rồi cho 3 người kéo nó.nếu lực 3 người bằng nhau thi điểm ở chạc 3 k có lực tác dụng.nếu k đều thì điểm ở chạc 3 có 1 lực tác dụng lên nó.điều này cũng giống với mạng điện.nếu ở 3 dây mang tải bằng nhau thì dây trung tính lấy từ điểm ở giữa sẽ có điện thế bằng 0.trên thực tế thì 3 pha k thể mang tải bằng nhau vì bắt vào 3 khu dây cư khác nhau.vì vậy dây trung tính vẫn có điện thế.nhưng theo tiêu chuẩn thì điện thế dây trung tính thấp hơn khoảng 15% so với dây pha(khoản thôi,sai các bạn đừng ném gạch).ví dụ như dây pha 220v thì dây trung tính dưới 33 V.Việc giật hay k còn phụ thuộc vào điện trở của mỗi người lúc đó.ví dụ như người ở trạng thái bình thường thì điện trở khoảng vài trăm đến vài nghin ôm(tùy theo thể trạng) vì vậy dòng điện qua rất thấp.chỉ gây tê tê.

không có lực tác dụng và tổng lực tác dụng bằng 0 là khác nhau nhé :gach:

obama1988
06-08-2011, 00:18
trên đây cũng nhiều ý kiến cho là vẫn bị giật,nếu bạn trực tiếp thử thì còn gì bằng:sogood:

Nếu tìm thấy chân lý sống rồi thì đi mát mẻ nhá.. :">

neyul888

:sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad::sosad:

obama1988

^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^

quangviet66
06-08-2011, 00:19
giat te te .... chet tu tu

cloneclone2
06-08-2011, 00:21
Nếu tìm thấy chân lý sống rồi thì đi mát mẻ nhá.. :">
bạn đừng nói những câu nguy hiểm kiểu này :sogood:
mình không rảnh quote lại cm của mình hoài đâu:sogood:

neyul888
06-08-2011, 00:21

trong trường hợp lý tưởng thì coi như tương đương chứ thím, còn nói như thím cũng đúng : ko có lực tác dụng lên người mình thì ko sao, chứ nếu cột tay chân cho 4 con ngựa kéo lực bằng nhau , tổng lực bằng 0 đấy nhưng tan cmn xác =)

đang cãi nhau về điện lại chuyển sang vật lý cổ điển thế này :gach::gach:

letefer
06-08-2011, 00:23
Ko giật ah`:canny: Chết cmnr đây này:waaaht::aboom:

caubake
06-08-2011, 00:23

bạn nói cái ông 88 gì ở trên thít vòng vo bạn chắc cũng không kém nhở
chủ là bạn chỉ muốn bảo vệ cái câu nói của bạn thôi
thôi thít thì chạy qua mình đi làm phát cho côi
nếu không được thì thôi

vitcon
06-08-2011, 00:24
Cái vụ mà cầm bóng đèn phát sáng thì đã bị lật tẩy là lừa bịp nhá :lmao:

nickcubibanroi
06-08-2011, 00:25
trong trường hợp lý tưởng thì coi như tương đương chứ thím, còn nói như thím cũng đúng : ko có lực tác dụng lên người mình thì ko sao, chứ nếu cột tay chân cho 4 con ngựa kéo lực bằng nhau , tổng lực bằng 0 đấy nhưng tan cmn xác =)

đang cãi nhau về điện lại chuyển sang vật lý cổ điển thế này :gach::gach:

ờ thì rảnh nên bới lông tìm vết cho vui :gach::gach:

CQN
06-08-2011, 00:30
Đọc thớt này mới vỡ lẽ là sao VN mình nhiều chú học xong Đại học chuyên ngành về điện có khi còn không đấu nổi cái bảng điện dân dụng, không trách các e học sinh phổ thông dù cấp 2, cấp 3 cũng thừa kiến thức vật lý rồi!

P/S: chắc chắn nhiều chú học BK về ĐT-TĐH ra mà cầm cái transitor hoặc triristor không biết đo thế nào để xác định thuận nghịch:gach::gach::gach:

Lý thuyết như giời! nhưng các sp điện-điện tử đi nhập hết là phải!
:gach::gach:

karu88
06-08-2011, 00:35
dây nguội không giật. Đứng trên bàn gỗ, đụng dây nóng cũng không giật nốt. Đã thử:hell_boy::hell_boy::hell_boy:

caubake
06-08-2011, 00:40
dây nguội không giật. Đứng trên bàn gỗ, đụng dây nóng cũng không giật nốt. Đã thử:hell_boy::hell_boy::hell_boy:
cám ơn đây mới là người thật sự muốn biết, thôi ngủ

fantti
06-08-2011, 00:40
Ai làm thí nghiệm thực tế đi ! :look_down:

123talama
06-08-2011, 00:41
sửa điện nhà, ko cần ngắt cầu dao đã là gì... người ta còn sửa điện cao thế đang vận hành kìa...
mấy bác VOZ toàn điện nhẹ... nên... nên...

ctrang
06-08-2011, 00:52
ok.đúng là mình sai.mình chỉ dùng vdu để diễn tả cho dễ hiểu thôi.đã có thêm 1 số chỗ trong bài.

matrixb0y
06-08-2011, 00:55
Nếu chúng ta đứng dưới đất còn cơ thể tiếp xúc với dây điện dương của dây điện thì sẽ cấu thành mạch điện thì dòng điện sẽ truyền từ cơ thể ta xuống đất và chúng ta bị điện giật. Nếu chúng ta đi giầy dép đế cao su có tính cách điện tốt hay đứng trên ghế gỗ cách điện thì dù ta sờ tay vào dây điện dương cũng sẽ không bị điện giật. Trạng thái của bạn lúc đó cũng tương tự như con chim đậu trên dây điện. Một số thợ điện nắm chắc nguyên lí này có thể tiến hành thao tác này khi mắc điện.

Không có dòng điện truyền qua thì điện cao áp bao nhiêu cũng không bị điện giật. Vậy tại sao khi ở gần dây điện cao áp thì nguy hiểm đến tính mạng?

Đó là vì khi con người bước gần đến dòng điện cao thế, cơ thể của người đứng trên mặt đất sẽ bị cảm ứng cao thế, nếu đứng quá gần, tầng không khí giữa người và dây điện cao thế sẽ có khả năng bị xuyên qua. Không khí vốn là chất cách điện rất tốt, nhưng sau khi bị xuyên qua chúng sẽ trở thành chất dẫn điện, nên dòng điện cực lớn sẽ truyền qua cơ thể con người và làm cho cơ thể chúng ta bị điện giật. Vì vậy không nên đứng gần dòng điện cao thế.

Ngoài ra cũng không được dùng tay ướt hoặc khi một phần cơ thể ở dưới nước để chạm vào công tắc điện hoặc các đồ điện. Vì trong điều kiện điện thế không đổi điện trở mà càng nhỏ thì dòng điện càng lớn. Về cơ bản, điện trở của cơ thể chủ yếu tập trung trên da, nếu tay khô ráo thì có khoảng vài chục ngàn ôm. Mặc dù do không cẩn thận chạm vào điện thế 220V bạn sẽ bị giật nhưng không ảnh hưởng đến tính mạng. Nhưng nếu tay ướt hay một phần cơ thể ở dưới nước, do nước là chất dẫn điện rất tốt nên điện trở của da sẽ nhỏ đi rất nhiều, lúc này nếu chạm vào điện thế 220V bạn chắc chắn sẽ bị giật và nguy hiểm đến tính mạng.

ukyo230384
06-08-2011, 01:13
mình làm ở nhà máy công nghiệp, điện 3 pha 380V. ông làm cùng đã từng đứng trên ghế gỗ sờ vào 1 pha 380 mà không bị giật nhé

tra_da_vt
06-08-2011, 01:15

ko :shame:
// cứ thử là biết nhá :sexy::go:

ctrang
06-08-2011, 01:20
Nếu chúng ta đứng dưới đất còn cơ thể tiếp xúc với dây điện dương của dây điện thì sẽ cấu thành mạch điện thì dòng điện sẽ truyền từ cơ thể ta xuống đất và chúng ta bị điện giật. Nếu chúng ta đi giầy dép đế cao su có tính cách điện tốt hay đứng trên ghế gỗ cách điện thì dù ta sờ tay vào dây điện dương cũng sẽ không bị điện giật. Trạng thái của bạn lúc đó cũng tương tự như con chim đậu trên dây điện. Một số thợ điện nắm chắc nguyên lí này có thể tiến hành thao tác này khi mắc điện.

Không có dòng điện truyền qua thì điện cao áp bao nhiêu cũng không bị điện giật. Vậy tại sao khi ở gần dây điện cao áp thì nguy hiểm đến tính mạng?

Đó là vì khi con người bước gần đến dòng điện cao thế, cơ thể của người đứng trên mặt đất sẽ bị cảm ứng cao thế, nếu đứng quá gần, tầng không khí giữa người và dây điện cao thế sẽ có khả năng bị xuyên qua. Không khí vốn là chất cách điện rất tốt, nhưng sau khi bị xuyên qua chúng sẽ trở thành chất dẫn điện, nên dòng điện cực lớn sẽ truyền qua cơ thể con người và làm cho cơ thể chúng ta bị điện giật. Vì vậy không nên đứng gần dòng điện cao thế.

Ngoài ra cũng không được dùng tay ướt hoặc khi một phần cơ thể ở dưới nước để chạm vào công tắc điện hoặc các đồ điện. Vì trong điều kiện điện thế không đổi điện trở mà càng nhỏ thì dòng điện càng lớn. Về cơ bản, điện trở của cơ thể chủ yếu tập trung trên da, nếu tay khô ráo thì có khoảng vài chục ngàn ôm. Mặc dù do không cẩn thận chạm vào điện thế 220V bạn sẽ bị giật nhưng không ảnh hưởng đến tính mạng. Nhưng nếu tay ướt hay một phần cơ thể ở dưới nước, do nước là chất dẫn điện rất tốt nên điện trở của da sẽ nhỏ đi rất nhiều, lúc này nếu chạm vào điện thế 220V bạn chắc chắn sẽ bị giật và nguy hiểm đến tính mạng.
thực tế thì người đang khô ráo nhưng chạm vào điện thế 220V vẫn giật nhé bạn.mình nghĩ là như thế này.t gian tác dụng càng lâu thì điện trở của người càng giảm xuống vì lớp da bị nóng dần và lớp sừng trên da bị chọc thủng càng nhiều.vì vậy dòng điện tăng và sẽ gây chết người.nếu bạn chạm tay vào điện 220V chắc là k thể rút ra ngay khi k chủ động đâu.:D sẽ giật đấy hehe.

ChuoiTieuVSVaiThieu
06-08-2011, 01:21
+1 cho obama...

Bạn nào sờ vào dây lửa mà bị giật thì nhớ cặp ampe kìm vào xem dòng lên bao nhiêu giúp mình cái nhé, minh đang cần làm rì viu.

anan
06-08-2011, 01:36
vụ mấy ông thợ sửa điện hay nhân viên điện lực tiếp xúc trực tiếp với nguồn điện dưới 500v ko sao thì chẳng có gì lạ. cái cơ bản là họ quen tay thôi. ông thợ hay vào sửa điện nhà mình nói là 100% làm nghề này thì đầu tiên là phải ko bị điện 220v giật đã. ai thách dân điện tìm cách cầm dây 220v trong 1 giây thì chắc cú là thua 99%. 1 % còn lại thắng nhưng ân hận lắm đấy vì đùa với điện!

còn các anh làm trong điện lực thì đc cấp giày và găng tay chuyên dụng rồi. nhưng đúng quy trình họ cũng cắt điện rồi mới làm.

còn với người thường điện giật thì trời kêu ai nấy dạ thôi. nhưng nếu tiếp xúc với dòng điện 220v tầm 10s liên tục thì khả năng gặp ông bà là rất cao. dưới mức ấy thì cách ra vẫn kịp.

hàng xóm nhà mình có hôm đang xài tự nhiên rờ le đóng cái bụp, ko biết vụ gì lên lầu thì thấy đứa con 4 tuổi đang dí luôn cọng dây thép vào 2 đầu ổ điện âm tường. nổ cái ổ cắm. dây thép đen 1 đoạn mà thằng nhóc vẫn tỉnh bơ, ko bị phỏng tay luôn.

Ress
06-08-2011, 02:08
người thường, làm theo cách của thợ điện, sờ vào dây 220v ở nhà vẫn bị giật vì hồi hộp, tay nó toát mồ hôi là ăn đủ cmnr còn đâu, thợ điện thì ko vì họ làm quen rồi, chuyện sửa điện dân dụng ko cần cắt cầu dao là quá bt, các bố trên đây thách nhau thì to mồm, thử ra thách ông thợ điện làm thế ăn tiền xem có thua trắng ko (còn tùy nhé, ko phải thằng nào làm ở sở điện phường cũng là thợ điện đâu)

Bác nào bô bô lý thuyết bảo người đứng trên vật cách điện hoàn toàn sờ dây ko giật nhưng éo dám làm thì 99% chỉ lý thuyết suông, thực tế thì vẫn có dòng điện cực nhỏ chạy qua người nhưng do điện trở quá lớn nên dòng ko làm người bị giật, nhưng một số điều kiện sẽ làm giảm mạnh điện trở của người làm cho người bị giật.

Đùa với mạng thì làm ếu gì dám nói cứng, như kiểu đi trên tường cao 1m thì dễ, nhưng cùng bức tường ấy cao 500m thì ko phải thằng nào cũng dám đi ?

muoncoixuong
06-08-2011, 02:11
ông dượng bên làm điện lực TP, hôm trước thấy ổng lấy cái đòn đứng lên đó rồi câu cả dây nóng lẫn dây nguội mà không bị làm sao, ổng bảo tuyệt đối không được cầm cùng lúc 2 dây, thấy mà ê cả răng :surrender:
thề không chém :go:

smiles
06-08-2011, 02:21
hoàn toàn thì có khó gì đâu
chỉ cần căng cái dây điện ra, nhảy lên chạm vào dây điện và buông ra ngay (ko chạm vào cái gì khác ngoài dây điện luôn)
đã ai thử chưa

Không được thử điện chủ động như thế, phải thử thụ động bằng cách để người khác gì điện vào người mình rồi rút ra mới đảm bảo an toàn được (mình đi sửa điện từng dùng người thằng bên cạnh làm bút thử điện, do cái thằng ngu nào đấu dây lại cho dây nguội đi qua ngắt, mình nhìn đồng dây dợ lằng nhằng nên cảnh giác phải thử xong mới dám sửa).

Còn bố và anh mình sửa điện nóng mình đứng xem hàng trăm lần rồi, ông anh mình thì cứ đi dép nhựa đứng trên hai cái chân chống xe máy là sửa live vô tư.

ctrang
06-08-2011, 10:46
người thường, làm theo cách của thợ điện, sờ vào dây 220v ở nhà vẫn bị giật vì hồi hộp, tay nó toát mồ hôi là ăn đủ cmnr còn đâu, thợ điện thì ko vì họ làm quen rồi, chuyện sửa điện dân dụng ko cần cắt cầu dao là quá bt, các bố trên đây thách nhau thì to mồm, thử ra thách ông thợ điện làm thế ăn tiền xem có thua trắng ko (còn tùy nhé, ko phải thằng nào làm ở sở điện phường cũng là thợ điện đâu)

Bác nào bô bô lý thuyết bảo người đứng trên vật cách điện hoàn toàn sờ dây ko giật nhưng éo dám làm thì 99% chỉ lý thuyết suông, thực tế thì vẫn có dòng điện cực nhỏ chạy qua người nhưng do điện trở quá lớn nên dòng ko làm người bị giật, nhưng một số điều kiện sẽ làm giảm mạnh điện trở của người làm cho người bị giật.

Đùa với mạng thì làm ếu gì dám nói cứng, như kiểu đi trên tường cao 1m thì dễ, nhưng cùng bức tường ấy cao 500m thì ko phải thằng nào cũng dám đi ?
làm quen rồi là sao nhĩ.vậy có thợ điện nào ngon làm quen rồi đi chân đất sửa điện xem nào.chú tỏ ra rất là nguy hiển đấy nhé

darkinthenight
06-08-2011, 10:49
các bạn trẻ giờ đây chả có ý thức thực hành gì cả. quăng câu hỏi lên rồi đợi trả lời. muốn biết có giật hay không thì phải sờ vào nó chứ:shame:

Ress
06-08-2011, 10:53
làm quen rồi là sao nhĩ.vậy có thợ điện nào ngon làm quen rồi đi chân đất sửa điện xem nào.chú tỏ ra rất là nguy hiển đấy nhé

"làm quen rồi" chứ éo phải " đi chân đất sờ điện quen rồi" nhé, đi chết đi :gach:

khoailangluitro
06-08-2011, 11:00
đầu tiên phải biết là:
dây lạnh là dây pha nối đất. :sweat:
giả sử mặt đất có R=0 thì hiệu điện thế giữa dây lạnh và mặt đất là 0, tức không có dòng điện. nhưng mặt đất có thành phần môi dẫn có R>> lớn làm hiệu điện thế và dòng điện giữa dây nối đất và điện cực ở vô cùng ( tức là đỉnh đầu của người) rất nhỏ nằm trong khoảng an toàn. nếu tiếp đất hoặc không tiếp đất chạm vào dây lạnh thì hiệu điện thế ngay chỗ chạm vẫn lớn nên tạo ra hiện tượng mà các bác bảo là giật điện:beauty:
với cây bút thử điện bênh trong có đá than có R tương đương với R của mặt đất hạ điện thế tương đương với điện thế mà người ta vẫn chịu khí đứng trên đất. tiếp điểm giữa tay và bút có U=0 nhé. còn với dây nóng thì U#0 nhé
kết luận: dùng bút thử điện đụng vào dây lạnh không thấy đèn sáng nhưng đừng dại mà dụng vào dây lạnh với bàn tay không.(kinh nghiệm 2 năm phá phách cùng ông thợ điện nhé):byebye:

hviet031
06-08-2011, 11:05
hồi mình còn sống mình với mấy thằng bợn cũng ham hố đố nhau như này đấy.

cơ mà hôm ấy mình định lập kỉ lục nên chết queo luôn :rofl: :rofl:

vitcon
06-08-2011, 11:14
Sửa điện không đạt điều kiện an toàn, đem tính mạng ra làm trò sĩ diện mà ai cũng khoe như là mình tài giỏi lắm ấy :sad:

Mềnh có làm gì đụng tới điện, đã ngắt cầu dao cái rồi mà đôi lúc vẫn còn chưa an tâm, ko biết mình có sơ suất quên gì hay ko, hay xui xui nó giật phát toi thì bỏ mẹ.

VinhKT
06-08-2011, 11:41
Trong kỹ thuật, dây trung hòa được nối đất. Nếu coi điện trở R của dây dẫn và mặt đất = 0, lúc này điện thế giữa dây trung hòa và mặt đất là như nhau, nên sờ vào dây trung hòa hoàn toàn ko bị điện giật. Thực tế, do dây dẫn và mặt đất có điện trở nhất định, nên điện thế giữa 2 nơi này có sự chênh lệch nhất định => sờ vào dây trung hòa đôi khi vẫn có thể bị giật, nhưng chỉ là giật nhẹ thôi.

Onedayonelove
06-08-2011, 14:40
Có 2 trường hợp xảy ra:
1: Chưa bác nào thử, chỉ toàn nói lý thuyết suông
2: Đã có bác thử, và bác ấy bây giờ không còn khả năng để lên đây review cho mọi người nữa, R.I.P

ctrang
06-08-2011, 15:21
"làm quen rồi" chứ éo phải " đi chân đất sờ điện quen rồi" nhé, đi chết đi :gach:
thế làm quen rồi vì sao k bị giật vậy bạn.vậy người làm k quen là bị giật à.giải thik xem nào.lần đầu tiên mấy chú thợ điện làm thì chắc chưa quên rồi ra đi ngay lần đó chứ j.lại tỏ ra là mình nguy hiển nữa rồi.

cloneofclone
06-08-2011, 15:39
Đọc cm của 1 số bạn làm mình nhớ lại hổi tiểu học, cứ cãi với thằng bạn là ng ta đẻ con bằng lỗ đ..t :surrender::surrender::surrender:
@obama1988 cố lên bạn nhé, trên này dân IT nhiều, bạn đừng phí công, họ ko hiểu đâu :byebye:

neyul888
06-08-2011, 17:30
Đọc cm của 1 số bạn làm mình nhớ lại hổi tiểu học, cứ cãi với thằng bạn là ng ta đẻ con bằng lỗ đ..t :surrender::surrender::surrender:
@obama1988 cố lên bạn nhé, trên này dân IT nhiều, bạn đừng phí công, họ ko hiểu đâu :byebye:

:beauty::beauty:

LenVozAiCungCo2NickTroLen
07-08-2011, 10:54
Mình chịu, bị mồ hôi tay nên đụng đâu cũng thấy điện, cắm cái ĐT vô dây USB mà phải lấy giấy ra bọc, nhìn mấy bác trên sửa điện ko cúp cầu dao ôi thèm quá :sosad:

Atunhm
09-08-2011, 00:03

Trên lý thuyết thì lý thuyết vơi thực tế không khác nhau là mấy...nhưng thực tế thì thực tế lại khác xa với lý thuyết....Vây ta kết luận thực tế thì thực tế cũng giống lý thuyết chỉ là lý thuyết....:gach::gach::gach::gach::gach:

nguyendinhdoan
09-08-2011, 00:17
sặc, đọc tranh luận chả hiểu gì luôn:sweat:. Cơ mà hồi bé mấy lần giật thót tim, chả dại sờ vào điện lung tung:sogood:

izerak
09-08-2011, 00:32
các bác cứ đùa , chạm vào điện kiểu gì chẳng có dòng qua người , dòng to thì thấy cảm giác thui, to hơn chút nữa là đi gặp các cụ rồi :D
cơ mà đợt thực tập điện công nghiệp bọn mình phải chạm vào dây 220v chứ không được chạy đâu , đi giầy và đứng trên thảm . biết là có cái CB mà thằng nào thằng nấy run vãi :sexy: :sexy:

Shinmap
09-08-2011, 00:45
Thớt có kha khá troll! Thôi lượn kẻo gạch đá lung tung!

bb87g
09-08-2011, 01:13

super man -_-
cãi nhau nhiều quá:ah:
đây xem cái này đi cho biết mùi http://www.youtube.com/watch?v=6rcsE88uI7Y
:sweat::sweat::sweat:

183...098
09-08-2011, 12:22
Điện giật hay ko phụ thuộc vào có dòng điện qua người hay không.
Nêu sờ vào dây nguội: Điện không giật ( đây nguội điện áp bằng 0)
Sờ vào dây nóng:
- Chân chạm đất: gặp các cụ: điện từ dây nóng qua người đi xuống đất ( đất đòng vai trò dây nguội). Cũng có một số trường hợp đặc biệt điện trở của người đó lớn, dòng điện không đi qua đc thì cũng không sao.
- Chân cách điện: không giật: điện vào người nhưng không đi ra (ko có dòng điện) .Lúc này người yêu ở đâu chạy đến ôm cái: 2 người sinh khác ngày nhưng nguyện ....cùng ngày cùng tháng cùng năm.