PDA

View Full Version : Các bác giúp em! Chơi game FPS và một số game hành động bị nhức đầu!

dangxunb
19-06-2011, 16:13
Tình hình là thế này: Hồi xưa nhà em chưa có PC, phải ra quán net bắn CF, rồi thành pro. Em thường hay bắn map Ngã Tư vs mấy thằng cấp cao, thường là thắng, và niềm đam mê FPS bắt đầu từ đó:beauty:. Sau khi có PC một thời gian dài, em vẫn bắn CF, ngoài ra còn tìm hiểu về game nói chung, và em thích hơn cả là game FPS + FIFA:gach:, khởi đầu vs cái VGA onboard là Counter-Strike và Call of Duty 1 + FIFA 05 (tuy năm đó đã là năm 2009):sweat:
Dần dần kinh nghiệm về game tăng lên nhiều, kèm theo đó là thử sức với nhiều game khác nhau, mỗi lần đọc báo TGG toàn game không chiến đc em rất bực, rồi cuối cùng em cũng rinh đc con GT 220 về, sức mạnh của nó đứng giữa 9500GT và 9600GT. Em rất hài lòng với nó, lập tức down ngay một đống game hành động + FPS về chơi dần.:beauty:
Đến hôm nay, số game đó đã bị em del hết, với lý do: Chơi đc mấy màn đầu đã đau đầu kinh khủng. Một số game nhà em có thể bật max setting 2X AA vs 60FPS như COD 4, em vẫn thấy đau đầu ngay từ mấy màn đầu tiên, nói đúng hơn là chóng mặt.:sosad::sosad:
Trong khi bọn bạn em có một khả năng kì lạ: Game dưới 30FPS chúng nó vẫn chỉ thấy "hơi giật", thì em lại phải chơi với mức 45fps trở lên để cảm thấy "mượt":shame:.
Không hiểu sao em lại bị như thế nữa, có ai giúp em khắc phục tình trạng này không? Chỉ có CS, CF, FIFA và một số game là em thấy chơi mãi không thấy gì hết trơn, trong đó FIFA là game duy nhất còn lại trong máy em tính đến lúc này:sosad: (số game hành động đã del hết do nhức đầu, còn các thể loại khác chán quá). Game gần đây nhất đã del là Borderland.
Lúc nào em cũng muốn chơi game hay, tuy nhiên sợ đau đầu, chóng mặt, ai giúp em với:adore:
Em đã từng chơi qua RPG, RTS như Fable hay RA 3, đều không thấy chóng mặt (Fable có đọc hướng dẫn:gach:), đó đều là những game có ngoại cảnh tươi sáng.

mrmalibu
19-06-2011, 16:25
chơi game nhức đầu do ban không quen, trên các đĩa game FPS đều có khuyến cáo chuyện này, khi thấy khó chịu thì nên ngừng chơi một lát, sau đó hãy chơi tiếp; nếu vẫn không hết thì nên nghỉ chơi, vẫn không hết thì phải đi khám bác sĩ; chỉnh setting trong game xuống mức thấp có thể cải thiện vấn đề, max setting là hình ảnh torng game giống thật gây nhức đầu.
tốt nhất là bạn nên chơi game có đồ họa được nâng lên từ từ, vd: chơi COD1->2->MW->5->MW2->COD BO, để cơ thể thích nghi từ từ.
giống chơi game 3d, ban đầu cũng bị, quen rồi sẽ hết

Hayate125
19-06-2011, 16:28
Vấn đề này gặp ở rất nhiều nguời ko chỉ mình bạn, chắc do cơ thể mình thôi, mình cũng bị thế, nhớ cái ngày học cấp 3, lần đầu tiên ra quán bắn CS1.1 với hội bạn, bắn đc 1 lúc cũng nhức đầu, chóng mặt và cả buồn nồn nữa http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_74.gif (http://eemoticons.net/D/Rabbit/th_74) nhưng máu me quá, nhức đầu buồn nôn thì kệ nó, bắn thì cứ bắn, riết rồi quen, ko thấy nhức đầu buồn nôn nữa http://eemoticons.net/Upload/Rabbit/th_77.gif (http://eemoticons.net/D/Rabbit/th_77)
Đến bây giờ mình cũng vẫn bị hiện tuợng đấy, ngày đầu mới chơi SA cũng thế, nhưng chơi 1,2 ngày là lại quen thôi, máu me quá mà, mấy thằng bạn mình thì trâu bò, chơi game chả thấy j cả, cái này chắc do thể trạng mỗi nguời thôi

nhuthe
19-06-2011, 16:34
kỉ nguyên chơi game của bro sắp hết rồi :)
Sắp có những thú vui khác, đó là triệu chứng của chán game :D

hoanglh94
19-06-2011, 16:58
già rồi thần kinh yếu ko chơi đc games nữa chứ sao...

tuan_m
19-06-2011, 17:05
Thay đầu mới.

hoanghoihai
Yếu sinh lý thế thôi bỏ game đi em ơi :sure::gach:

minhtuong
ồ mình cũng từng bị thế này.Mình vốn là dân chơi cs hardcore,mặc dù vậy chứ cái này lâu lâu vẫn bị à nguyên nhân là do lia súng nhanh quá đó bạn.bới thế bạn thấy ko trong các kì hội chợ E 3 lúc thuyết minh cho game học thường lia châm lắm chủ yếu là để cho một số người như bạn đỡ chóng mặt.Ngoài ra con một nguyên nhân nữa là thiếu tuân hoàn máu bạn á ! nếu thấy nhức đâu thì nhắm mắt lại thư giãn massge tí chừng nào thấy có vẻ đầu nóng lên thì ok rồi

duhq
19-06-2011, 17:15
uống panadol extra là sẽ hết:gach:
đùa chứ 1 là do hệ thần kinh bạn yếu
2 là do tinh chỉnh trong game không hợp lý.
còn 3 là chơi nhiều sẽ quen, không quen thì bỏ :go:

dangxunb
19-06-2011, 17:52
kỉ nguyên chơi game của bro sắp hết rồi :)
Sắp có những thú vui khác, đó là triệu chứng của chán game :D
Bác này nói gần đúng đó. Nhưng em vẫn muốn chơi game. Máy em tuy không mạnh lắm nhưng em ưa đồ hoạ đẹp. Em lấy vd: COD 4 max setting thỳ vẫn hơn Medal of Honor Medium:adore:
Nói thật là mới chơi đc mấy game đó 20min đã thấy chóng mặt. Cái SWAT 4 ngày xưa em máu quá chiến liên tục trong 2h--> Nằm vật ra giường ngủ từ trưa đến tối:sosad:
Còn FF 11 đá mấy tiếng cũng chả sao:beauty:
Em mới 16 tuổi:gach:, già gì các bác?

chuachuram
19-06-2011, 17:52
luyện portal 1,2 một tuần thôi là hết chóng mặt ấy mà :)

dangxunb
19-06-2011, 17:54
Em chưa hiểu ý bác? :shame:

HAF X
19-06-2011, 17:58
Sặx, mình chơi Call of DUTY 7 Black Ops thấy choáng váng, nhưng cũng cố gắng 3 tuần lễ thì phá băng được, mỗi ngày chơi 1 giờ thôi, không dám chơi lâu. Các game khác thì vẫn ok, gần như chỉ bị ở game cốt truyện với cảnh vật quá rối, Crysis 1 thì rất ok, sang Crysis 2 cũng lại thấy choáng váng.
Những game như Just Cause 2, mafia2, lostplanet thì lại không bị, nhưng lostplanet 2 thì điên đầu lun chứ không phải choáng nữa.

Game dàn trận vẫn hay nhất

shizuoka
19-06-2011, 18:03
luyện thêm l4d, fear1 và mấy game tập phản xạ đi bạn, chắc do quay chuột nhanh quá nên chóng mặt đấy mà, chơi mấy game kia cho quen, hoặc là có thể giảm setting xuống, cho tốc độ chuột chậm thôi, ah còn cái nữa nếu bạn bị thiếu máu :stick: thì ngồi chơi game cần tập trung, phản xạ nhanh thì bị chóng mặt là đương nhiên, nếu dính cái này thì nên đi khám xem :go:

_D13_
19-06-2011, 18:08
Chơi 'xếp hình' ấy cho đỡ nhức đầu, mà lại còn được thư giãn ...:matrix::*:*

VKS208
19-06-2011, 19:27
Down giả lập ps2 về rồi chơi, đc mấy hôm thì wen thôi :gach:

dangxunb
19-06-2011, 20:25
luyện thêm l4d, fear1 và mấy game tập phản xạ đi bạn, chắc do quay chuột nhanh quá nên chóng mặt đấy mà, chơi mấy game kia cho quen, hoặc là có thể giảm setting xuống, cho tốc độ chuột chậm thôi, ah còn cái nữa nếu bạn bị thiếu máu :stick: thì ngồi chơi game cần tập trung, phản xạ nhanh thì bị chóng mặt là đương nhiên, nếu dính cái này thì nên đi khám xem :go:

L4D, FEAR em chơi cả rồi, có FEAR cái sợ át cái chóng mặt, còn L4D thì ôi thôi:sosad::sosad::sosad:

becksbeckham
19-06-2011, 20:32
Mình cũng đã từng bị như bạn, sau một thời gian dài không chơi game FPS thì sau khi chơi lại có cảm giác chống mặt kinh khủng thiếu điều muốn ụa ra 1 đống trên bàn phím, kể cả xem những đoạn gameplay cũng như thế, nhưng sau khi luyện tập được 2 ngày thì tới hiện giờ mình đã có thể chơi các game FPS bình thường rồi, còn game góc nhìn thứ 2 thì vẫn còn :(.
Bạn thử cách này xem sao nha, cách này mình đã đọc đâu đó trên google, mình thấy cũng khá hiệu quả: trước hết là bạn đảm bảo game của bạn chạy ổn,ko giật(nhưng textura cũng phải nét tý nha). Khi chơi game thì cơ thể của bạn phải được thả lỏng, tuyệt đối, tuyệt đối ko được gác chận lên bàn phím. Cuối cùng là bạn phải giữ khoảng cách giữ mắt và màn hình càng xa thì càng tốt, miễn sao vẫng nhìn thấy đc chữ.
Chúc bạn chơi game vui!!!!

dangxunb
19-06-2011, 20:39
Cái mà bác đọc "đâu đó trên google" đảm bảo em đã đọc rồi:)
Mắt em rất nhạy cảm với độ giật khung hình (40fps thỉnh thoảng vẫn thấy giật><), nên khó có việc em không đảm bảo tốc độ khung hình, còn về texture thì COD 4 chắc đủ nét, vs lại ngày xưa các bác máy cùi còn chiến đc 800*600 Very Low cơ mà:)
Em thấy mấy game có ngoại cảnh tươi sáng như RA 3 em chơi cũng ngon (thành fan luôn rồi), còn mấy game tối như S.T.A.L.K.E.R hay Fallout 3 thì...
Có muốn cũng không đc:((

hiennt07
19-06-2011, 20:42
từ hồi chơi game đến giờ có mỗi cái borderland làm mình chóng mặt => del luôn :D

LTAvn
19-06-2011, 20:52
giống mình nhỉ hồi xửa nhìn cs đúng 15 phút :sosad: chả khác j` đứa bị xay xe nằm vật ra zường thở :shame: nhưng chơi nhiều rồi thì quen :nosebleed: mà đặc biệt hồi đó chỉ chơi ở nhà thì lăn vật ra còn ra q:surrender:uán thì chả j` sất :gach:

dangxunb
19-06-2011, 21:22
Vâng, Borderlan là game RPG-FPS em vừa xoá đc 1 ngày:)
Game này dùng kiểu đồ hoạ cel-shading khá đẹp mắt. Lúc post cái này cũng là lúc em vừa chơi xong màn đầu của Prince of Persia 2008--cùng kiểu đồ hoạ, kết quả là em đang rất máu trò này, nó là game hành động nhưng em chơi không bị đau đầu (cái DMC 4 cũng vậy), cuối cùng vẫn chưa biết cái bệnh của em:((
Thiếu máu chắc là không phải vì em da dẻ hồng hào + Vẫn tập gym thường xuyên có thấy chi đâu??

devilboy2015
19-06-2011, 23:18
Bỏ game đi, thể thao võ thuật , không thì chết đó

PlanetVN
20-06-2011, 00:21
Hix, mình bị y chang chủ thớt... bao năm nay rồi... :sosad: Có mỗi chơi Mario với PES hoặc FIFA thì không bị sao... Chứ mấy cái game bắn nhau góc nhìn thứ nhất kiểu như Counter Striker, Call Of Duty... gì gì đó là chỉ chơi được chừng 20 phút thôi... :sosad: Sang phút thứ 21 là chóng mặt và buồn nôn kinh khủng, cảm giác y như say xe á... :(( Mà giờ mình đâu có bị say tàu xe gì đâu... :canny:

kutri1601
20-06-2011, 01:30
bro đi xe có bị say xe ko ? Nếu đi xe mà ko bị say xe thì chơi game ko bao giờ có cảm giác nhức đầu chóng mặt . Cái này do thể trạng mỗi người thôi . Wen và thích nghi dc thì ko bị gì cả. :) Vì game fps các loại nó di chuyển khiến mình có cảm giác gì đó như đang đi xe vậy làm mắt mình di chuyển theo nên dễ chóng mặt và nhức đầu thậm chí buồn nôn :">

rapidfire
20-06-2011, 02:00
mình chơi game fps nào cũng thấy bt chỉ mỗi half life ( 1 và 2 ) thì chơi 1 chút là thấy chóng mặt :(

dangxunb
20-06-2011, 06:25
Bỏ game đi, thể thao võ thuật , không thì chết đó

Bỏ là sao bác, chỗ em ở chán lắm, cả ngày hok có ai chơi, nói thật mỗi lần cả lớp phải đi lao động, bọn bạn cứ than hoài, em thỳ hứng lắm:gach:
Có game em chơi không bị đau đầu mà? FIFA chơi cả năm hok chán:)(thực ra là 4 năm rồi)
mình chơi game fps nào cũng thấy bt chỉ mỗi half life ( 1 và 2 ) thì chơi 1 chút là thấy chóng mặt :(
Half Life 2 em xoá ngay sau khi vô 5 min, vẫn hơi choáng ><
Mà FPS kiểu như CS với CF có sao đâu các bác? CF em là Hardcore đó (giờ bỏ rồi, vì hardcore<hack). Còn CS bắn mãi, cả ngày, ít hơn FIFA:beauty: (nhưng giờ cũng bỏ rồi vì bắn mãi vs AI cũng nản:(()
bro đi xe có bị say xe ko ? Nếu đi xe mà ko bị say xe thì chơi game ko bao giờ có cảm giác nhức đầu chóng mặt . Cái này do thể trạng mỗi người thôi . Wen và thích nghi dc thì ko bị gì cả. Vì game fps các loại nó di chuyển khiến mình có cảm giác gì đó như đang đi xe vậy làm mắt mình di chuyển theo nên dễ chóng mặt và nhức đầu thậm chí buồn nôn
Hix, mình bị y chang chủ thớt... bao năm nay rồi... Có mỗi chơi Mario với PES hoặc FIFA thì không bị sao... Chứ mấy cái game bắn nhau góc nhìn thứ nhất kiểu như Counter Striker, Call Of Duty... gì gì đó là chỉ chơi được chừng 20 phút thôi... Sang phút thứ 21 là chóng mặt và buồn nôn kinh khủng, cảm giác y như say xe á... Mà giờ mình đâu có bị say tàu xe gì đâu...

Đúng là em có hay bị say xe thật, nhưng bác PlanetVN có say đâu???:chaymau:

heoavv
20-06-2011, 08:56
cái này chắc tùy từng game bác ah,e chơi cod 4,5,6,7 thấy bình thường mà cứ chơi cái farcry2 1 lúc là thấy nhức mắt,đau đầu:surrender:

dangxunb
20-06-2011, 09:25
Đâu có, FPS thì hầu như game nào e cũng bị, còn hành động thì một số cái bị, còn lại vẫn chơi đc.

Jinr
20-06-2011, 09:58
Mình chơi cũng hay bị đau đầu đây. Chủ yếu là do không quen do cái góc quay camera nhiều lúc nó quay như chong chóng ( nhiều lúc cảnh quay mình bị ngã do bay nhảy ) hoặc do ánh sáng nó chói quá => chóng mặt :go:

gtapro
20-06-2011, 10:06
sao tui chơi có thấy bị gì đâu, đau đầu là do mấy thým để speed mouse cao quá đấy, giảm nó xuống là dc.

dangxunb
20-06-2011, 10:13
Em lạy bác, hardcore FPS không ai để Mouse Sensivity cao cả:stick:

m-HD.movie
20-06-2011, 10:15
RA sớm vậy sao game nổi :D vote giãm settings game

dangxunb
20-06-2011, 10:18
RA sớm vậy sao game nổi

Em không hiểu ý bác?
Giảm setting game có cẩn giảm luôn res không ạ?? DMC 4 em để max setting mà. Nhưng công nhận DMC cũng có mấy đoạn đau đầu thật, chẳng nhẽ do setting?

xfile
20-06-2011, 10:19
trước tôi cũng khoái chơi FPS lắm , lần đầu tiên chơi là half-life ( nhưng không quen , với lại bắn thua chúng nó nên bỏ ) sau có PS1 chơi MOH ( hồi đấy nhịn ăn sáng mãi mới mua dc cái tay rung , lần đầu cầm tay rung chơi FPS sướng thật ) rồi có PS2 cũng chơi nhiều . Bắt đầu bị chóng mặt là khoảng năm 2005 mua PC về chơi half-life phần đi bài , cứ tưởng mình bị làm sao ,nôn nao quay cuồng buồn nôn ( mà ko nôn dc --thế mới đau ) , sau nỳ cũng có 1 vài game FPS làm mình bị kiểu đấy , đợt trước chơi Fall out ( ko bít có đúng tên ko ) trên xbox360 cũng bị dính chưởng . by h dè chừng với mấy trò FPS lắm , vì mỗi khi bj cảm giác đó nó kéo dài trong nhiều h và vô cùng khó chịu

Slmes
20-06-2011, 10:22
Mình trước đây cũng bị như chủ thớt. Chiến COD 1 mới gần 1h đã thấy đầu óc chóang váng nhưng nếu là 20 phút thì mình chơi như bình thuờng. Về cái CS1.1 hay mấy game FPS gần đây em thấy cũng không đến nỗi nào. Chỉ ám ảnh mỗi cái COD 1.:sweat:. Mà khi chơi bác chỉnh settings cho mouse sensitivity xuống thấp 1 chút không là quay như chong chóng đấy.:beauty:. Cái này thì tùy từng người thôi chứ thằng bạn mình bắn CS1.6 nó để mouse sensitivity tận 11,12 mà vẫn bắn ác lắm.:chaymau:.
Mà ngòai ra mấy game FPS đặc biệt có rất nhiều tiếng cháy nổ, bác nào mà đeo tai nghe rồi phởn chí bật to to nghe cho rõ thì cũng nhanh chóng tiến vào cảnh giới vô thức đấy.:byebye:. Cứ nhìn những cựu chiến binh họ bao giờ mà chả nhớ nhất là những tiếng cháy nổ ở chiến trường đến nỗi nằm mơ thấy suốt.:sweat:. Không chiến liên tục thì ta chiến em này 1 tí em kia 1 chút dần là miễn dịch.:beauty:.

dangxunb
20-06-2011, 10:33
Ôi thế à bác, đúng là em hay đeo phone thật, nhưng không đeo phone sao cảm nhận hết cái hay của nó? Nghe loa thỳ sao các bác?
Chơi theo kiểu "em này 1 tí em kia 1 chút" thì sao cảm nhận đc cái hay của game bác?

Slmes
20-06-2011, 10:48
Ặc. Ý mình là bạn phải làm quen đã rồi mới chinh chiến lâu dài được. Nghe loa hay headphone thì cũng không nên cho to quá (tùy vào định nghĩa 'to' của mấy bác:beauty:). Mình kinh nghiệm là khi mới đi học về hay đi làm về cơ thể vẫn còn mệt đầu óc nên nghỉ khỏang 30p-1h. Lúc đó nghỉ ngơi 1 tí rồi chiến game. Tốt nhất là lúc nào bạn thấy thỏai mái nhất về đầu óc thì bem game.:beauty:. Bác nào muốn thử thì chọn lúc nào đau đầu rồi làm thử cái COD bản nào cũng được(kinh nghiệm xương máu của mình ạ).:sweat:

dangxunb
20-06-2011, 10:51
Ôi má ơi, em vừa ngủ dậy-là lúc đầu óc thoải mái nhất, bem COD đc 20-30 min là lại phải vào ngủ tiếp:((

shizuoka
20-06-2011, 10:57
tui 10 năm đeo phone chơi đủ mọi loại game mà chưa bao h bị chóng mặt cả, có chăng thì chỉ là chơi nhiều mỏi mắt thôi, mà ông chủ thớt bảo hardcore FPS ko để sen cao thì tui ko đồng ý lắm, cái sen cao hay thấp thì tùy vào style của mỗi người, tui thấy mấy thằng ở nhà bắn CF toàn để sen xuống thấp nhất, ừ thì nó căn ở đâu thì bắn ở đó mouse ko xê dịch nhiều, tui bắn game FPS nào cũng ko bao giờ để sen quá thấp vì di chuột rất khó cứ phải xoay cổ tay nhiều, và tui cũng từng thấy có thằng chơi cs 1.6 để max sen rồi đó, nó ngắm vẫn mượt như thường, nên cái đó là tùy người thôi, còn vấn đề của ông thì chắc là do để setting cao đó mà, giảm xuống medium hoặc low, bỏ AA đi chắc sẽ đỡ hơn

khanhhq2k
20-06-2011, 11:03
từ từ rồi cũng hết thôi.
nhớ lần đầu chơi COD4 chơi đc 30p thấy chóng mặt buồn nôn vãi, sau quen thì lại thấy thích, thích rồi chơi nhiều, chơi nhiều rồi nhàm :amazed:

Slmes
20-06-2011, 11:04
Bạn chủ thớt năm nay 16t hả? Vẫn trong giai đọan cơ thể phát...triển:beauty: nên không phải lo đâu. Cứ tập dần là quen có khi lại tự dưng hết bệnh lúc nào không biết. Chơi game FPS thì nên dùng tốc độ chuột phù hợp với mình chứ không theo được mấy thằng high mouse sensitivity đâu. tùy mỗi người thôi.

Mr.James
20-06-2011, 11:06
chơi girl đi cho đỡ nhức đầu

Slmes
20-06-2011, 11:07
chơi girl đi cho đỡ nhức đầu
Game FPS mới hả?:sweat:

dangxunb
20-06-2011, 11:13
tui 10 năm đeo phone chơi đủ mọi loại game mà chưa bao h bị chóng mặt cả, có chăng thì chỉ là chơi nhiều mỏi mắt thôi, mà ông chủ thớt bảo hardcore FPS ko để sen cao thì tui ko đồng ý lắm, cái sen cao hay thấp thì tùy vào style của mỗi người, tui thấy mấy thằng ở nhà bắn CF toàn để sen xuống thấp nhất, ừ thì nó căn ở đâu thì bắn ở đó mouse ko xê dịch nhiều, tui bắn game FPS nào cũng ko bao giờ để sen quá thấp vì di chuột rất khó cứ phải xoay cổ tay nhiều, và tui cũng từng thấy có thằng chơi cs 1.6 để max sen rồi đó, nó ngắm vẫn mượt như thường, nên cái đó là tùy người thôi, còn vấn đề của ông thì chắc là do để setting cao đó mà, giảm xuống medium hoặc low, bỏ AA đi chắc sẽ đỡ hơn
Em để sen thấp thôi mà bác, quay nhiều chóng mặt lắm:stick:

sharingvn920
20-06-2011, 11:52
Do đồ họa game cao nên chưa quên thôi.
Như mình đây nè, đg chơi COD yên lành...nhảy sang chơi dòng BF BC2..eo ơi chóng mặt kinh khủng..

nguyenphong88
20-06-2011, 11:55
tình hình này có lẽ Voz nên lập thêm box chẩn đoán khám chữa bệnh quá :sweat:

dangxunb
20-06-2011, 12:03
Do đồ họa game cao nên chưa quên thôi.
Như mình đây nè, đg chơi COD yên lành...nhảy sang chơi dòng BF BC2..eo ơi chóng mặt kinh khủng..

Em lạy bác, em chơi từ VGA onboard--Fable chuyển qua card mới--DMC 4 thấy ngon hẳn.
Em mới nhận ra DMC 4 có cái gì đó rất..."mượt", mà những game khác không có:adore:. Em cũng nhận ra luôn là mấy màn tối tối em cũng hơi nhức đầu:pudency:

JohnWhisker
20-06-2011, 12:12
Bác này nói gần đúng đó. Nhưng em vẫn muốn chơi game. Máy em tuy không mạnh lắm nhưng em ưa đồ hoạ đẹp. Em lấy vd: COD 4 max setting thỳ vẫn hơn Medal of Honor Medium:adore:
Nói thật là mới chơi đc mấy game đó 20min đã thấy chóng mặt. Cái SWAT 4 ngày xưa em máu quá chiến liên tục trong 2h--> Nằm vật ra giường ngủ từ trưa đến tối:sosad:
Còn FF 11 đá mấy tiếng cũng chả sao:beauty:
Em mới 16 tuổi:gach:, già gì các bác?

SWAT 4 hồi xưa mình cày cả ngày lúc đấy 17 tuổi rồi nhá ( từ 7h -> 17h) vẫn ok còn kéo thêm đc CS, và làm vài bộ phim HD cho hết ngày mà chẳng sao này :gach::gach::gach:

Mr.James
20-06-2011, 12:13

đúng vậy :beauty::beauty:

trungonljne
20-06-2011, 12:21
bác chủ thớt đến thời kì mãn dục game rôi :-" ..nghỉ 1 time,uống thuốc trầm cảm ,chống ảo giác..tốt nhất nghỉ game..1 time tập luyện thể thao...đừng có cố quá lại bị ảo giác,hoang tưởng thì nhục :| sau 1 time chơi lại cũng dc nhưng ít hơn tr" ngày 3-5h thôi..

SnowIce
20-06-2011, 14:07
Cái này thì em nghĩ có lẽ do mắt bác nhạy cảm quá, một số game bắn súng có màu sắc tương phản mạnh dễ gây kích thích thị giác từ đó gây hoa mắt chóng mặt, hoặc do fps của game không phù hợp khiến mắt phải điều chỉnh liên tục cũng dễ gây mỏi mắt nhức đầu
Cũng tùy theo thể trạng người mà sẽ gặp một số game "khó chơi" - trò khiến em đau đầu nhất là half life (không phải counter strike đâu nha:stick:) và Halo còn lại thì ok :byebye:

dangxunb
20-06-2011, 15:23
Game FPS nào nổi đình nổi đám em đều thử qua hết, có mỗi Bio Shock là chưa thử (nhìn nó tối vậy down về lại xoá đi ngại lắm:(()
Các bác bên trên bảo em nghỉ chơi game nói chung á? Bảo em bỏ FIFA sao đc? Chơi ngon mà?
Em vẫn đi chạy buổi sáng + tập thể hình buổi chiều đều đặn. Nếu trong thời gian học thì mỗi ngày ngồi máy đc max=3 hour

cloudh09
20-06-2011, 15:51
Chẹp bác giống thằng anh mình hồi bé chơi Grandia 2 bị chóng mặt xong từ h nó cạch game 3d :| toàn chơi 2d :|

TungStalker
20-06-2011, 16:00
Do Tiền Đình yếu.

ROCK_METAL
20-06-2011, 16:11
Bạn đang chơi mấy game có đồ họa đơn giản thoáng đãng như CS, FIFA. Bạn nhảy vào chơi game chi tiết nhiều hiệu ứng và không gian chật kiểu Doom 3, FEAR, ... Bạn sẽ nhức đầu. Nói chung cứ từ từ thích nghi. Mà mình nghĩ VGA bạn hơi đuối nên chơi mấy game giờ nó có giật ko ??? Nếu dưới 35fps thì sẽ thấy ko trơn tru ngay. Tốt nhất là 60fps trở lên. Chỉnh tốc độ chuột chậm thôi. Cách tập luyện là chơi khoảng 10 phút, đứng dậy đi đi lại lại rùi hẵn chơi tiếp. Bạn ngồi lên cái ghê vi tính có thể xoay đc, ngồi lên xoay 100 vòng rùi nghĩ 1 phút rùi xoay tiếp như thế. Mỗi ngày 10 lần.

dangxunb
20-06-2011, 16:18
Bạn đang chơi mấy game có đồ họa đơn giản thoáng đãng như CS, FIFA. Bạn nhảy vào chơi game chi tiết nhiều hiệu ứng và không gian chật kiểu Doom 3, FEAR, ... Bạn sẽ nhức đầu. Nói chung cứ từ từ thích nghi. Mà mình nghĩ VGA bạn hơi đuối nên chơi mấy game giờ nó có giật ko ??? Nếu dưới 35fps thì sẽ thấy ko trơn tru ngay. Tốt nhất là 60fps trở lên. Chỉnh tốc độ chuột chậm thôi.

Em thề là bác này chỉ đọc mỗi câu hỏi ở post #1 mà không đọc qua mấy cái post còn lại. Đã bảo là nếu không từ 45 FPS trở lên thỳ em không chơi mà??
VGA em chơi tốt nhiều game bây h, không giật. DOOM 3, F.E.A.R em max setting, tất cả đều trên 60fps:stick:
Bác nói cũng có ý đúng, ddoss là không gian chật hẹp thỳ em đau đầu, đúng rồi:beauty::beauty:
Nhưng mấy game FPS, action khủng hầu hết là có không gian chật hẹp trong phần lớn các cảnh chơi, làm sao chữa bệnh các bác ơi?:sosad:

vietdung_hau
20-06-2011, 17:27
tóm lại là đau đầu thì nghỉ chơi,tôi cũng thế,chơi CS bị đau đầu,cái gì không có lợi cho mình thì đừng cố,mang tật vào nguời,chân thành!

dangxunb
20-06-2011, 18:00
Nhưng ngày xưa chơi COD 1 có bị sao đâu, huhu em phải có cái gì khác người khác thì mới bị chứ, mà em rất khó ngủ, có những hôm trằn trọc mãi không ngủ đc, không bik có liên quan đến cái này hok?

ROCK_METAL
20-06-2011, 18:12
Mình thì từ xưa tới giờ bị mỗi cái FEAR 2 là thua. Chơi 10 phút là chóng mặt buồn nôn nến thui nghĩ, với lại ko thích chơi game không gian chật hẹp. Chứ COD các bản, Crysis, các game FPS khác đều ko bị. Bạn cứ luyện từ từ thui, chơi CS1.6 cái phản xạ của mắt ở không gian rộng rất nhanh chuyển sang ko gian chật chi tiết thì chóng mặt cũng dễ hiểu. 10 người thì khoảng 3 người là ko chơi đc dạng game fps cùng lí do như bạn. Chịu khó tập luyện thể dục cho sự nghiệp chơi game của bạn đc lâu dài. Hihi. Ngồi đúng tư thế, ko nên để màn hình quá gần, chơi FPS nên có chỗ kê tay. Ngồi thoải mái.....!

sharingvn920
20-06-2011, 18:18
Em lạy bác, em chơi từ VGA onboard--Fable chuyển qua card mới--DMC 4 thấy ngon hẳn.
Em mới nhận ra DMC 4 có cái gì đó rất..."mượt", mà những game khác không có:adore:. Em cũng nhận ra luôn là mấy màn tối tối em cũng hơi nhức đầu:pudency:

Căn bản là do đồ họa của game thôi, thêm nữa là nhịp độ của game với những hiệu ứng vật lý, ánh sáng ... nữa. => chóng mặt là đương nhiên thôi... tốt nhất là thấy đầu óc quay cuồng là đứng dây ra ngoài cho có chút ô xi lên não là OK. Mình khuyên đừng cố quá kẻo mang bệnh..:go:

EmlaRockmanX7
20-06-2011, 18:42

F*ck People and Sucking

dangxunb
20-06-2011, 18:52
Mình thì từ xưa tới giờ bị mỗi cái FEAR 2 là thua. Chơi 10 phút là chóng mặt buồn nôn nến thui nghĩ, với lại ko thích chơi game không gian chật hẹp. Chứ COD các bản, Crysis, các game FPS khác đều ko bị. Bạn cứ luyện từ từ thui, chơi CS1.6 cái phản xạ của mắt ở không gian rộng rất nhanh chuyển sang ko gian chật chi tiết thì chóng mặt cũng dễ hiểu. 10 người thì khoảng 3 người là ko chơi đc dạng game fps cùng lí do như bạn. Chịu khó tập luyện thể dục cho sự nghiệp chơi game của bạn đc lâu dài. Hihi. Ngồi đúng tư thế, ko nên để màn hình quá gần, chơi FPS nên có chỗ kê tay. Ngồi thoải mái.....!

CS 1.6 em chơi suốt chả sao, bắn mãi không chán, mod này nọ thử qua hết rồi....:gach:
Thể dục ngày nào cũng luyện (chạy buổi sáng và thể hình buổi chiều), chơi game ngồi ghế thẳng lưng, kê tay em không có vì em chưa bao h bị đau tay vì chơi ạ:stick:

alo234
20-06-2011, 20:57
mình lâu k0 chơi thì chóng mặt trong 2 tiếng đầu thôi :nosebleed:

dangxunb
20-06-2011, 22:14
Em thỳ chắc là chóng mặt trong 20min đầu:((

vietdung_hau
20-06-2011, 22:28
tóm lại đã bảo rồi,nhức đầu thì nghỉ chơi,kiếm game khác,bác cứ cố làm gì nhỉ,muốn biết chi tiết đi hỏi bác sĩ,chứ trên này toàn bác sĩ hoa súng,chuẩn bệnh thông qua đường truyền intenet,khó mà chuẩn bệnh,khuyên bác 1 câu chân thành nữa!

leo6love
20-06-2011, 22:32
trc giờ mình chỉ bị nhức đầu buồn nôn vì 1 game duy nhất > doom1

dangxunb
21-06-2011, 06:39
tóm lại đã bảo rồi,nhức đầu thì nghỉ chơi,kiếm game khác,bác cứ cố làm gì nhỉ,muốn biết chi tiết đi hỏi bác sĩ,chứ trên này toàn bác sĩ hoa súng,chuẩn bệnh thông qua đường truyền intenet,khó mà chuẩn bệnh,khuyên bác 1 câu chân thành nữa!

Thì giờ em có cố đâu, em ham quá nên hỏi mọi người cách chữa bênh, ai bị giống em rồi thì post lên, chứ chơi game trong khi đau đầu, chóng mặt thì làm gì cọn nhận ra cái hay của game nữa:stick:

sv_ptit
21-06-2011, 10:20
mềnh chơi Crysis 2 có 25-30m là đau đầu à :sweat:

Slmes
21-06-2011, 12:43
Nghỉ chơi khoảng 1,2 tuần rồi lại chiến tiếp. Chơi với tốc độ chậm thôi không cần phải vội,ngắm cảnh trong game 1 tí cho nó thư giãn. Quen với môi trường game rồi thì bem tiếp.

dangxunb
21-06-2011, 13:57
Em nghỉ chơi cả tháng rồi, sau đó mới dám động vô Borderland, cảnh đẹp đấy, nhưng chóng mặt quá, xóa ngay, sau đó vừa tức vừa sợ lên đây post bài:((

bach11a3
21-06-2011, 14:47
nếu vẫn đam mê game thì cần luyện tập 1 thời gian mới thích nghi được,còn không thì bỏ game (nếu được thì quá tốt:">:">:">),ngày trước mình chơi half life 2 cũng bị nhưng cứ cố gắng chèn ép bản thân là tư dưng nó hết ngay ý mà :gach::gach:

alex_nova
21-06-2011, 15:20
Borderland thì phải công nhận là chóng mặt thật. Mình chơi BC2 còn không sao mà động vào Borderland là lại thấy buồn nôn :nosebleed:

patapon95
21-06-2011, 16:02
Em nghỉ chơi cả tháng rồi, sau đó mới dám động vô Borderland, cảnh đẹp đấy, nhưng chóng mặt quá, xóa ngay, sau đó vừa tức vừa sợ lên đây post bài:((

Sao mình chơi chẳng thấy game nào chóng mặt bằng cái Haft Life cả. FPS nào cũng ăn gọn lõn mà HL là chóng mặt nhức đầu, lại còn ói nữa, engine của nó có vấn đề chăng :sosad:

Slmes
21-06-2011, 16:45
Có 1 số game có đồ họa rất dễ gây choáng ví dụ như Doom rất nhiều pha hành động trong không gian hẹp hoặc game có âm thanh dồn dập như tiếng cháy nổ hay tốc độ những pha hành động quá nhanh và kéo dài. Mình chơi qua Hitman tuy là ám sát không hành động dồn dập nhưng mức độ cân não thì ai chơi rồi sẽ biết,đặc biệt là muốn đạt cấp độ SA(silent assassin) thì khá mệt đấy. Đành phải tập thôi.

heocon0504
21-06-2011, 17:04
Sao mình chơi chẳng thấy game nào chóng mặt bằng cái Haft Life cả. FPS nào cũng ăn gọn lõn mà HL là chóng mặt nhức đầu, lại còn ói nữa, engine của nó có vấn đề chăng :sosad:
HL hay thế còn đòi , moá cái cảm giác vũ khí chỉ 1 cây colt + gravity gun + 1 cây móc thế là đi qua cái City 17 đầy combine và zombie , sợ vãi hà :">

dangxunb
21-06-2011, 18:33
Em thề là em vừa vô HL2 Ep1, chưa kịp bắn nhau gì đã thấy chóng mặt, biết nó hay nhưng đành.....del thôi:((

patapon95
21-06-2011, 20:34
Có 1 số game có đồ họa rất dễ gây choáng ví dụ như Doom rất nhiều pha hành động trong không gian hẹp hoặc game có âm thanh dồn dập như tiếng cháy nổ hay tốc độ những pha hành động quá nhanh và kéo dài. Mình chơi qua Hitman tuy là ám sát không hành động dồn dập nhưng mức độ cân não thì ai chơi rồi sẽ biết,đặc biệt là muốn đạt cấp độ SA(silent assassin) thì khá mệt đấy. Đành phải tập thôi.

Hitman 4 mới đúng là cần suy nghĩ, nhưng rồi cuối cùng mình cũng clear SA hết các màn :stick:

HL hay thế còn đòi , moá cái cảm giác vũ khí chỉ 1 cây colt + gravity gun + 1 cây móc thế là đi qua cái City 17 đầy combine và zombie , sợ vãi hà :">

Lại nữa, mình ko chê nhé chỉ là đồ họa của game này gây cho mình cảm giác chóng mặt, mắc ói nữa :sweat:

dangxunb
21-06-2011, 20:42
Thưa các bác, lúc 8h tối nay sau khi em vừa bước vào Call of Duty Modern Wafare 2--Tựa game mà bấy lâu nay em chưa dám chơi, thì kết quả là em hơi bị chóng mặt sau 10 min đầu mặc cho môi trường rộng rãi, đồ họa đẹp + em thử hạ mức đồ họa xuống theo lời các bác...:sosad:. Em không chơi tiếp vì ngay từ lúc đầu vào, thay vì hào hứng em đã hơi nôn nao, và chắc chắn nếu em cố thêm thì em sẽ không post đc bài này....
Em hơi chóng mặt suốt cho đến khi post bài này, không có tý hào hứng nào so với hồi chơi COD 1, hay CS, hoặc hồi nghiền CF kinh người....:((
Bỏ hay không, các bác????:sosad:

gamer941
21-06-2011, 20:52
Em lạy bác, hardcore FPS không ai để Mouse Sensivity cao cả:stick:
Bác tự nhận là hardcore fps mà lại nói ko để sen cao hả :brick:
mâu thuẩn nhỉ???
BT người ta toàn để sen cao (ko phải cứ 2k 3k 4k 5k gọi là tốt đâu) bắn ko à, để thao tác nhanh. Bạn cứ tưởng tưởng có thằng móc bên cạnh, nếu sen thấp sao mà xoay kịp, còn tụi chơi CF toàn là cái lũ não phẳng, để sen = 0 chỉ di chuyển wasd mà bắn, bị bắn bên hông (chưa phải móc sau lưng) thì lại giở mỏ ra sủa :sweat:
Còn về đau đầu thì chơi game giảm detail xuống, tắt shadow (cái này khá rối mắt), ưu tiên mượt trước, chơi game có nhiều đồng đội càng tốt.

dangxunb
21-06-2011, 20:57
mâu thuẩn nhỉ???
BT người ta toàn để sen cao (ko phải cứ 2k 3k 4k 5k gọi là tốt đâu) bắn ko à, để thao tác nhanh. Bạn cứ tưởng tưởng có thằng móc bên cạnh, nếu sen thấp sao mà xoay kịp, còn tụi chơi CF toàn là cái lũ não phẳng, để sen = 0 chỉ di chuyển wasd mà bắn, bị bắn bên hông (chưa phải móc sau lưng) thì lại giở mỏ ra sủa :sweat:
Còn về đau đầu thì chơi game giảm detail xuống, tắt shadow (cái này khá rối mắt), ưu tiên mượt trước, chơi game có nhiều đồng đội càng tốt.

Trước hết, em cảm ơn bác đã tư vấn cái vụ đau đầu.
Còn về cái mouse sen, cái tùy em xin edit lại là tùy người bắn, để sen thấp, với em là vừa phải, vì em không quen bắn bẻ chuột trong mấy map cận chiến, nên không để sen cao, còn ngày trước chơi CF em toàn để sen 100 thấy bắn bt:gach:. Sau đó quen dần vs sen 30. Để sen cao nếu quen tay vẫn bắn đc:gach:

gamer941
21-06-2011, 21:52
Tự nhiên mới down Homefront về chơi, có triệu chứng như chủ thớt :brick:
Rất ư là khó chịu, ko quen mắt, nhưng qua mw2 bắn multi vẫn bt (chắc toàn camp + snip nên ko sao)
Chắc do chi tiết nhiều quá, phải nói cực nhiều, nhìn mà mờ con mắt.
1 phần chắc do fps thấp (~30fps)
/// ot tí, sao homefront mình config từ high đến very high, aa từ 0 đến 4x mà fps vẫn ko tăng ko giảm, thấy gpu load tận 99% cơ mà, sao kỳ nhẩy, chơi 30 fps khó chịu vãi
(đã tắt vsync)

dangxunb
21-06-2011, 22:03
Vậy hình như game đó bị lock fps rồi bác ạ, tùy theo máy bác xử lí nhanh hay chậm mà game sẽ nhìn mượt or giật...:nosebleed:
Ví dụ các game trên X360 có một đống bị lock fps ở 30, nhưng chơi vẫn ngon, vd khác là cái FF 11--mấy đoạn film cắt cảnh:nosebleed:

pesgta
21-06-2011, 22:22
mấy thằng bạn mình mình chơi game lag kinh khủng mà nó còn kêu máy chạy mượt mới ghê chứ

gamer941
21-06-2011, 22:27
mấy thằng bạn mình mình chơi game lag kinh khủng mà nó còn kêu máy chạy mượt mới ghê chứ
Bạn mình nhiều đứa fps ~ 15 là kêu mượt rồi :sweat:

dangxunb
21-06-2011, 22:36
Em gặp trường hợp đấy rồi, thừng bạn em đánh SC 2 trên card on 945, Chip pen 4 3.0, 1GB Ram, nó chỉnh Low, bảo "Mượt thế còn gì"
---> Không đỡ đc

patapon95
21-06-2011, 22:53
mâu thuẩn nhỉ???

Bác nói đúng, ko hiểu sao đừa nào cũng để sen = 0, mấy bữa trước ra net với thằng e, thấy mấy đứa nhỏ xíu chỉnh vậy mình mới hỏi, sao mấy đứa bắn tốc độ chuột thấp thế này sao bắn được, lũ nhóc trả lời 1 câu rất vô tư và làm mình nhăn mặt : " Cái kiểu bắn quay qua quay lại cùi bắp như mấy a sao bắn lại được tụi e mà cũng nói ". Cắn lưỡi :stick:

Mà chủ thread chắc nên đi khám bệnh đi, thần kinh của bạn có vẻ yếu đấy, khám tổng quát xem bạn có bệnh gì ko, chứ mình thấy cái này là bệnh của bạn chứ ko phải tại game đâu:sweat:

jili
21-06-2011, 23:43
Theo em có thể do
1 -là có một số người không chơi được mấy loại hành động nhập vai, nhất là bắn súng, với các triệu chứng tiêu biểu là chơi 1 lúc thì buồn nôn, đau đầu... Cách chữa: dừng chơi 1 lần và mãi mãi
2 -là do chủ thớt để sentivity cao quá, crosshair, màn hình quay quá nhanh khiến mắt bị mỏi,đầu óc căng thẳng vì phải tập trung và điều chỉnh nhiều... Cách chữa: tập chơi ở sentivity thấp hơn hoặc chơi 1 lát rồi nghỉ, không chơi quá lâu, nếu có thể thì dùng màn hình lớn để chơi, sẽ đỡ bị căng thẳng

Còn về việc chủ thớt nói do FPS thì chắc là không phải, hời còn bé tí, em cầm con Pen3 card on cùi bắp chơi IGI, đến màn border crosshing màn hình giật tùm lum, crosshair chạy vài cen-ti-mét 1, thế mà vẫn về nước, có bị đau gì đâu :D

SuperT
22-06-2011, 01:00
đêt sens thấp thôi nhớ hồi xưa chơi hl2 bắn sens cao quay nhiều buồn nôn vãi thằng bạn ngồi xem cũng thế :adore:
cứ để thấp k quay nhanh là ổn
từ hồi để sens thấp sau cái vụ hl 2 bắn mấy game mới thấy bt
homefront bắn chẳng có cảm giác gì mặc dù fps tam 50 80

dangxunb
22-06-2011, 06:05
Các bác thật là value, vô đây ném gạch em hok thướng tiếc về chuyện sen, em đã bảo ở trên là em toàn để sen thấp mà...
P/S: IGI 1 ngày xưa khung cảnh tối thế nhưng em vẫn finish...

blazekick
22-06-2011, 07:52
Chứ thớt nội công chưa đử cho thể loại FS rồi, về tu thêm vài tuần nừa đâu sẻ vào đấy

jili
22-06-2011, 20:55
Hay bác thử qua Xbox, Ps3 xem có đỡ không, hồi xưa em đánh Resident Evil5 trên PC 1 chiều cũng bị đầu óc quay cuồng, chuyển qua Xbox ngồi cả ngày chả hề gì. Tại vì màn hình Tivi đặt ở xa, lại to và nét hơn nên đỡ căng thẳng hơn máy tính nhiều

dangxunb
22-06-2011, 20:56
FPS em quen chơi trên PC rồi...Qua XBox thì chắc là không bị, nhưng em đang hỏi PC mà:adore:

raybomb
29-06-2011, 15:49
Mới có thế mà chóng mặt thì chơi Kane and lynch 2 dog days chắc ói ra cả xô :D

Slimshady11
29-06-2011, 16:44
Chủ thớt bằng tuổi mềnh. :beauty:
chắc bị yếu sinh lý :canny:

dangxunb
29-06-2011, 18:43

Sao phải xoắn?:canny:

chuachuram
29-06-2011, 18:53
do bác chủ thớt chưa quen thôi, chơi nhức đầu thì nên chơi ở chế độ cửa sổ nhỏ nhỏ, quen rồi thì chỉnh bự lên dần dần đến full screen luôn :)

mà chủ thớt luyện cái game portal , portal 2 ấy. chơi về nước là khỏi sợ chơi game FPS bị nhức đầu luôn =))

toiemlaquadeptrai
29-06-2011, 19:01

+1 :sogood:

raybomb
29-06-2011, 19:13
Phải đối đầu với nó thôi
1>Download cái alien vs predator chơi thử coi, chọn cái alien campaign thử xem :look_down:, con đấy leo treo nhiều lên xuống chắc hơi chóng mặt đấy,

2>Download game Kane and Lynch 2:Dog days và tận hưởng cảm giác rất nà yomost đó nhé :look_down:

Với mấy cái game có cái hiệu ứng blur gì đó cứ bật lên nhé :look_down:

dangxunb
29-06-2011, 21:08
do bác chủ thớt chưa quen thôi, chơi nhức đầu thì nên chơi ở chế độ cửa sổ nhỏ nhỏ, quen rồi thì chỉnh bự lên dần dần đến full screen luôn :)
mà chủ thớt luyện cái game portal , portal 2 ấy. chơi về nước là khỏi sợ chơi game FPS bị nhức đầu luôn =))
Phải đối đầu với nó thôi
1>Download cái alien vs predator chơi thử coi, chọn cái alien campaign thử xem :look_down:, con đấy leo treo nhiều lên xuống chắc hơi chóng mặt đấy,
2>Download game Kane and Lynch 2:Dog days và tận hưởng cảm giác rất nà yomost đó nhé :look_down:
Với mấy cái game có cái hiệu ứng blur gì đó cứ bật lên nhé :look_down:
Vãi các bác, có đúng Portal 2 chơi không chóng mặt không ạ?:sweat:

theperfecttone
29-06-2011, 23:25
mình cũng từng bị cái này, hồi đó cài cái far cry vào, chơi được chừng 30' là chóng mặt, chui vào wc nôn luôn :sweat: tới h vẫn chưa dám thử lại :sosad: ko hiểu tại sao nữa :shame:

taolax
30-06-2011, 04:33
Theo mình cái này là do ko quen với game thoy

Cứ quất cái nào nặng nặng vào từ từ nó hết

Mình xin ứng cử Ultimate Spiderman, chơi rất nhiều game chưa bao h thấy nhức đầu, đụng cái này thì 1 - 2 ngày mới làm quen dc, lúc đầu cảm giác muốn bung não...

Foreveru
08-11-2011, 20:13
mình cũng giống chủ 2pic nè
trước down COD 1 về vừa chơy đc 20' là mún nôn lên giường ngủ lun
xong xoá game lun:))
chỉ có CF vs CS là bt` ko bị sao

kid_1412cn
08-11-2011, 22:40
chơi 1 lúc nghỉ 1 lát rồi lại chơi tiếp thử xem:chaymau:

dangxunb
09-11-2011, 12:15
chơi 1 lúc nghỉ 1 lát rồi lại chơi tiếp thử xem:chaymau:

Không được ạ. Gần đây nhất là Hard Reset bắn nhức đầu chóng mặt kinh:stick:
Đúng là chỉ CS với CF là không sao:ops:

spycho
09-11-2011, 13:05
Từ nhỏ đến giờ bắn mỗi CS
mãi đến đâu năm ngoái mới chơi đến MW2 ngồi lì 3 tiếng ko thấy gì :D
cơ mà thỉnh thoảng hôm nào ngủ ko đủ chơi hơn tiếng là đau đầu

Beeennn
09-11-2011, 13:50
camera quay nhanh nên chóng mặt đó bác :D

mr_skennedy
09-11-2011, 14:05
Mình thấy các game như CoD hay các game offline khác các bác kêu nhức đầu đa số là chơi single. Mà chơi single thì chúng ta là super man , quay bắn 1 màn đến cả trăm mạng nên tốc độ quay súng , di chuyển , aim bắn cao và nhanh hơn các game như CF CS vì các game kia thì map bé mà mục tiêu nhiều lắm chỉ trên dưới 10 mang , chết 1 cái là hồi sinh lại bắn tiếp.. nói chung là hành động không nhanh và lien tiếp như COD nên chơi ít nhức đầu hơn với những người chưa quen

megamind
09-11-2011, 14:11
chơi nhiều là quen hết thôi. Hồi lâu lắm rồi lúc mới biết đến game, vào chơi cs 1.1 quay chuột loạn xạ lên cũng chóng hết cả mặt, dần dần rồi quen chơi thoải mãi chả sao cả
camera quay nhanh nên chóng mặt đó bác :D
chuẩn đấy. Mình chơi cod, battlefield hay gta, mafia, crysis....mà để tốc độ chuột nhanh rồi cố tình xoay loạn xạ là chóng mặt ngay(xoay giống mấy đứa không biết điều khiển di chuột loạn xạ ấy:go:) còn để tốc độ chuột bình thường chỉ xoay để ngắm bắn và nhìn khi cần thiết chứ không ngước lên ngước xuống, qua trái phải loạn xạ.Hồi trước máy cùi chơi cod 4 max setting 4x AA được có 25 -30 fps thế mà vẫn phá đảo hết, chả sao cả. Riêng cái half-life 1&2 thì đến giờ động vào vẫn chóng mặt buồn nôn.Game mà mình chơi xong thấy sảng khoái nhất, không nhức đầu mà còn khỏe ra là HM, SM2,....ảo giác:sexy::sexy::sexy:

Mao-Tu
09-11-2011, 15:24
bạn chơi game hay chóng mặt nhức đầu là do yếu tố sinh lý ko thích hợp để chơi hehe. mình cũng bị thế, bắn HF 1 chút là hoa hết cả mắt:go::go::go:

redsip
09-11-2011, 15:56
Thay đầu mới.

vãi cmt :sogood:
bro này cần thay đầu mới :gach:

redsip
09-11-2011, 15:57
lâu lâu cũng bị như chủ thớt, tuỳ game, như Rage chẳng hạn, chơi đau đầu + buồn nôn kinh khủng, CoD MW2 thì hơi hơi, còn lại thì ok :sogood:

[S]ilencer
09-11-2011, 16:15
Hic, trước mình chơi BF2 từ 10h sáng đến 4h30 chiều End game và đứng dậy cũng bị hoa mắt đau đầu như chủ thớt :( phải xg làm bát mỳ tôm trứng + chai sting mới hồi hồi lại đc chút :(.

chiro
09-11-2011, 16:26
Mình cũng bị như bạn, và giải pháp của mình là không chơi mấy game FPS nữa
còn CSS thì lúc nào cũng 60fps nên chẳng thấy sao

Bird of Time
09-11-2011, 17:46
Cảm thấy nhức đầu thì nghỉ liền đi, mấy game FPS này người ta khuyến cáo nên chơi 1 tiếng nghỉ 15 phút.

dangxunb
09-11-2011, 19:44
Cảm thấy nhức đầu thì nghỉ liền đi, mấy game FPS này người ta khuyến cáo nên chơi 1 tiếng nghỉ 15 phút.

Chơi 10 phút là nằm vật ra cả tiếng đồng hồ rồi anh ạ:adore:

toila6congau
09-11-2011, 19:51
Ôi dào , em thì cũng chơi onboard quen rồi =)). Giờ 15fps+ là thấy mượt lòi mắt . Cả ngày cầy MW2 xong quay sang MW3 xong rồi Portal, có thấy sao đâu nhỉ :)

roccat
09-11-2011, 20:36
Chơi cs 1.6 full screen từ trước chả sao, chơi DOOM, Half-Life cũng chẳng hoa mắt. Đến khi chuyển sang chơi cs window mode thì chơi các game fps full screen đau hết cả mắt, có hôm ra hàng PS3, chơi game bắn súng là Legend gì gì đó, đau đầu cả ngày, mỗi CoD chơi là không bị sao cả, hôm nọ ngồi cyzone bật Crysis 2 chơi 1 lúc hoa mắt, nhức đầu, xuống sức khỏe trầm trọng, đang yên đang lành đâm ra mệt mỏi, buồn ngủ khủng khiếp.

nguyenminh14
12-11-2011, 14:10
Toi rồi, mình bị giống hệt bạn ý
Chuẩn bị nghỉ game

quachtankiet
12-11-2011, 14:14
Chơi được trò Sonic thì mấy game đó là chuyện nhỏ,OMG ! Trò Sonic Nhức đầu quá, Nhức đầu quá 10S out liền :D

MAD CAT
12-11-2011, 16:23
từ hôm THAY ĐẦU đến giờ mình chiến tuốt:gach: ngồi 24/24 mà chả thấy đau nhức gì cả, chủ thớt cần thì liên hệ với mình :byebye:

NickBuonNhungVanNamTinh
12-11-2011, 20:15
trước kia mình chơi game 20 fps cũng chả thấy gì cả, chắc thần kinh mình vững :beauty:

N3rO
12-11-2011, 20:19
bác chủ thớt thử chơi half life đi (bản gốc ấy)
chơi xong thì k phải chóng mặt nữa luôn :rofl::rofl:

vozmaster
12-11-2011, 20:20
Yếu sinh lý thế thôi bỏ game đi em ơi :sure::gach:

:gach::gach:

dangxunb
12-11-2011, 20:34
bác chủ thớt thử chơi half life đi (bản gốc ấy)
chơi xong thì k phải chóng mặt nữa luôn :rofl::rofl:

Biết game hay nhưng chưa bắn được viên đạn nào đã....:sosad:

tranminhtuan95
12-11-2011, 23:27
xời, bác = tuổi em r, thú thật hồi xưa em cũng bị bệnh đấy, bắn CS mà chóng hết cả mặt lúc xài 46 vì toàn đú bắn vẩy xong từ bữa đấy em cạch mấy game FPS. Rồi đến năm ngoái bô cấp phép cho con 5670 về bị bọn bạn rủ rê đú đủ các thể loại game đỉnh nên cũng quen rồi :D

P/s : Bác luyện Dead Space 1 vs 2 liên tọi vài hôm (điều kiện thiếu sáng càng tốt) là ngon ngay ý mà

dangxunb
13-11-2011, 11:25
xời, bác = tuổi em r, thú thật hồi xưa em cũng bị bệnh đấy, bắn CS mà chóng hết cả mặt lúc xài 46 vì toàn đú bắn vẩy xong từ bữa đấy em cạch mấy game FPS. Rồi đến năm ngoái bô cấp phép cho con 5670 về bị bọn bạn rủ rê đú đủ các thể loại game đỉnh nên cũng quen rồi :D

P/s : Bác luyện Dead Space 1 vs 2 liên tọi vài hôm (điều kiện thiếu sáng càng tốt) là ngon ngay ý mà

Dead Space 1, 10 phút, sợ vãi ra, đầu óc nôn nao:sosad:

Leon Kennedy
13-11-2011, 11:55
Half Life + Dead Insland là mình nhức cmn đầu... mắc ói chóng mặt, và ko bao giờ rờ tới 2 game ấy.... trong khi mấy game khác ko xi nhê gì... chắc do cách thiết kế chuột của họ =.=!

daoquangluyen
13-11-2011, 12:08
mình nghĩ nhức đầu đau mắt có thể là fps quá thấp > 30.chơi 1 tí thì k sao chứ cắm mặt vào tầm 2 tiếng là có hiện tượng buồn nôn và đau đầu

TheGuardian217
13-11-2011, 12:24
Ngày trước cũng có bị hơi chóng mặt tí nhưng sau thì quen dần. Mà chơi khoảng 1h thì nghỉ 1 lát, rồi chơi lại là chả sao cả

h13579
13-11-2011, 12:36
người việt chiến game việt 7554 đi bác 5 phút là quay vòng vòng
chiến được 7554 là hết bị chóng mặt ngay :sexy:

dangxunb
13-11-2011, 16:46
Em chưa bắn được thằng nào đã cảm thấy "nó" đang đến nên vội out game ngay:stick:

WindForce
13-11-2011, 17:04
mình nghĩ nhức đầu đau mắt có thể là fps quá thấp > 30.chơi 1 tí thì k sao chứ cắm mặt vào tầm 2 tiếng là có hiện tượng buồn nôn và đau đầu

MW3 FPS toàn từ 100 đến 200 mà mình vẫn thấy chóng mặt mới sợ :adore:

Trừ game ra thì cs, BF3, cryshit chơi tẹt bô không sao :pudency:

ngotiendat
18-11-2011, 21:25
nói thật là từ bé đến h mình chơi game chưa bao h bị đau đầu hay chóng mặt, mà chơi từ lúc lớp 1 đến đại học ( nhà hơi hơi có điều kiện, bm sắm PC sớm cho dùng ) mà mắt mình vẫn không bị tật gì cả :D.

twin snakes
18-11-2011, 22:04
chỉ bị chóng mặt nhức đầu tới mức ói là cái hồi nhỏ xíu chơi doom1 ấy, tới giờ ngĩ lại vẫn thấy rợn da gà, còn mọi thể loại fps khác thì nhai rau ráu hế hế :byebye:

darkangel2901
18-11-2011, 22:13
cái này là do tâm lí thôi, mà trong số các game FPS em thấy có mỗi cái game Half Life 1 ngày xưa chơi là chuyên gia bị nhức đầu, nhưng dần dần chơi quen lại thấy nghiện :gach:

heoavv
19-11-2011, 01:48
ko biết các bác thế nào chứ em thấy chơi fear3 là chóng mặt nhất,bọn địch đông lại khôn nữa nên mình vừa bắn vừa phải di chuyển liên tục,chơi xong hoa hết cả mắt,cố finish game xong rồi xóa luôn:go:

ttbktbd
19-11-2011, 02:06
Có kinh nghiệm vì đã từng nằm vật vã sau khi chơi haftlife 1 (ko phai mục chơi cs đâu nhé ) cảm giác là đau đầu buồn nôn, nằm giường khoảng 1-2 tiếng mới hồi được. Đã phải bỏ ngay mục chơi single hl từ đó. Sau này khi chơi RE4 cũng có bị 1 chút :pudency: Nhưng vì là fan ruột của Re nên ko thể bỏ được :gach:. Kinh nghiệm của mình là tắt bớt cấu hình, ko để cấu hình quá chi tiết, mình cũng ko hiểu lý do tại sao thế nhưng mình đã done RE 4 nhờ cách đó :beauty:

Leon Kennedy
19-11-2011, 07:29
đó giờ mỗi halflife là mình mắc ói, chóng mặt... còn CS lại chiến vèo vèo :D

01213784723
19-11-2011, 07:39
Đó là triệu chứng "chỉ" có trước khi chết thui! Tội chủ thớt! Anh sẽ nhớ chú lắm!

Alb
19-11-2011, 08:52
Đang chơi Rage, cũng bị hiện tượng đó. Không hẳn là nhức đầu chóng mặt mà là người rất mệt. Chơi xong phải nằm bẹp trên giường 1 thời gian mới hồi lại. Trước giờ các thể loại game fps chiến hết, cũng có gặp tình trạng trên nhưng cái game Rage này là nặng nhất.
Với mình thì những game tiết tấu càng nhanh, càng đông quân địch thì càng k bị. Điển hình như chơi CS Deathmap, bắn liên tục k ngơi tay càng bắn càng hưng phấn, k hề mệt, hay như Quake ngày xưa chẳng hạn. Còn game nào mà cứ đi dò dò đường, thỉnh thoảng mới nhảy ra vài thằng địch thì rất nhanh đuối.